ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถระหว่างมองเห็นฝากระโปรงหน้ารถกับมองไม่เห็น แบบไหนถนัดกว่ากัน ?  (อ่าน 5507 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
คำถามอาจจะงงนิดนึงนะคับ เวลาขับรถกันชอบและถนัดแบบไหนระหว่างมองเห็นฝากระโปรงหน้ารถตัวเอง หรือแบบมองไม่เห็น

ส่วนตัวผมชินกับการมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้ารถตัวเอง แต่ก็ต้องลุกเงยมองบ้างเวลาเลี้ยวรถในที่แคบๆ (Subaru XV)
เวลาไปขับคันอื่นในบ้านเช่น CRV G5, Fortuner แอบรู้สึกว่าฝากระโปรงหน้ามันบีบมุมมองให้แคบลง รู้สึกอึดอัดเพิ่มมาหน่อย

ออฟไลน์ MisterDante

เมื่อก่อนผมชินกะมองกระโปรงหน้าไม่เห็น
พอขับบางคันที่มองเห็นแล้วจะรู้สึกกลัวรู้สึกที่นั่งมันสูงไป ต้องนั่งจมๆ
พอแก่ตัวมากลับชอบแบบโปร่งๆสูงๆซะงั้น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tien.W

20 กว่าปีก่อน หัดขับ มาจากรถ MPV หน้าเทลาด กันชนหน้ายื่นๆ อย่าง space wagon ดังนั้น เลยคุ้นชิน กับ รถที่มองไม่เห็นฝากระโปรง และคุ้นชินกับการเผื่อระยะ ในการเลี้ยวมุมแคบด้วยครับ (ถ้าใครนึกออก กันชนหน้า/หลัง รถรุ่นนั้น ยื่นมาก)

ทุกวันนี้ เลยขับรถพวกที่มองไม่เห็นฝากระโปรงได้โดยไม่มีปัญหา

แต่ถ้าจะมองเห็น ก็เฉยๆ (CRV G3 ก็มองเห็น) ครับ

ออฟไลน์ Stp

เป็นโรคติดรถที่มองเห็นฝากระโปรงหน้า ยิ่งพอมาใช้กล้องรอบคันคราวนี้เวลาจอดจะเปิดกล้องมองรอบคันตลอด จะว่าติดก็ไม่เชิง เอาที่รอดปลอดภัยดีกว่า ไหนๆ เขาก็มีมาให้ใช้แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

nomad

• บุคคลทั่วไป
ชินกับการมองไม่เห็นฝากระโปงหน้าไปแล้วครับ เพราะขับแต่รถเล็กหน้ามันลาดและสั้นมาก  นานๆ จะขับ ppv ไม่ค่อยชินเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าทัศนวิสัยดีกว่าเวลาเห็นฝากระโปรง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมได้หมดครับ เพราะขับสลับกันไปมาทั้งแบบเห็นและไม่เห็นฝากระโปรง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ basterias

แต่ก่อนที่จะมีเซนเซอร์กับกล้องรอบคัน ผมชอบแบบมองเห็นครับ

หลังจากที่มีเซนเซอร์กับกล้องรอบคันแล้วผมลืมไปเลยว่ามองเห็นกระโปรงหน้าหรือเปล่าดูแต่จากกล้อง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ tnp_super

ผมชอบแบบมองเห็นฝากระโปรง มันกะระยะด้านหน้าได้ดีกว่า

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าวิ่งในเมืองเข้าออกห้างเห็นฝากระโปรงจะกะง่ายนะ แต่ถ้ารถที่นั่งจมๆแบบรถสปอร์ตนี่ ลำบากเลยผมไม่ชินแบบนั้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมชอบแบบเห็นนะครับ กะได้ด้วยตาไม่ต้องเดา
แต่รถในยุคสมัยที่ต้องตามหลัก Aerodynamic และความปลอดภัย ก็พยายามที่จะทำให้ลาดจนกลายเป็นมีผลต่อเรื่องนี้เลย
ขนาดว่าตัวเองเตี้ยปรับเบาะสูงแล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bravo

ขับได้ปกติทั้ง 2 แบบครับ

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
ถนัดทั้ง2แบบครับ

แต่ตอนฝึกขับรถครั้งแรก (Mitsu L200) พ่อสอนให้มองมุมฝากระโปรงไว้ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
สมัย10กว่าปีก่อน FD ออกใหม่ๆ มองไม่เห้นไม่ชินเลย

ยังชอบเห็นฝาอยู่ดี

ออฟไลน์ Firzen

ออฟไลน์ johnlee

ไม่มีผลกับผมเลยครับ

อัลมีร่า ไม่เห็นฝา  ขับได้

กระบะ เห็นฝา ขับได้

10ล้อ  ไม่มีฝา ขับได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ boogie2020

เมื่อก่อน ชอบแบบเห็นฝากระโปรงหน้าได้

แต่หลังๆ  นี่ ยังไงก็ได้ละ  รถใหม่ๆ มันหน้าทิ่ม ๆ  มองไม่ค่อยเห็นแล้วอะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lay

ชอบแบบมองไม่เห็นมากกว่าครับ  ยิ่งหน้าสั้นๆยิ่งชอบ

ออฟไลน์ Dubee

ผมชอบมองเห็นกระโปรงหน้ารถมากกว่าครับ เห็นแค่ริ้วนิดเดียวแล้วมันก็งุ้มลงไปก็ยังดี แต่ยังไงก็ต้องเห็นครับ

บางคันปรับเบาะสูงแล้ว ยังไม่เห็นกระโปรงหน้ารถ บางจังหวะก็ต้องมีชะเง้อดูกันบ้างครับ

ไม่รู้สิ ผมขับแล้วมองไม่เห็นฝากระโปรง รู้สึกไม่ปลอดภัยยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ icedza

• Newbie
  • *
ชอบแบบไม่เห็นครับ มันนั่งสบายดีเอนๆเหมือนจะนอน 555
ปล. Civic Fc เบาะมันจมทำยังไงก็เห็นยาก

ออฟไลน์ deertesla

ผมชอบแบบมองเห็นฝากระโปรงนะแบบพวกมาสด้า2หรือ แนว SUV จนกระทั่งรถกระบะครับ  เพราะดูกะระยะง่ายกว่า ไม่ต้องมาเสียใจว่ากะระยะไม่พ้นเพราะระยะมันหลอกตาแล้วรถหน้าแหกเสียหายไปแล้ว ดังนั้นเวลาซื้อรถนี่ถ้าฝากระโปรงลาดสั้นแนวรถตู้แบบฮอนด้าแจ๊สนี่ตัดทิ้งไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ SunBurst

• Newbie
  • *
ขับได้หมดครับ แต่รถหน้ายาวๆ เห็นฝากระโปรงหน้ารู้สึกจะกะระยะได้ง่ายกว่า
ส่วนตัวใช้ a31 กับ stream เวลาขับ a31 หน้ายาวๆ แล้วรู้สึกมั่นใจดี จะถอยหรือเดินหน้าเข้าซอง รู้สึกว่าทำได้ง่ายกว่า กะระยะได้แม่นกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ได้หมดครับ แบบมองไม่เห็นก็ใช้ไฟสูงเช็คเอาครับว่าาชิดรึยัง  แบบเห็นก็กะง่ายอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมว่ามันอยู่ที่ความชินครับ
ผมขับมาจะร่วม​ 40​ ปีแล้ว เวลาสลับรถใหม่ๆก็มีเหวอเหมือนกัน

15 ปีแรกผมขับ sedan มาตลอด
15 ปีหลังมา ขับ mpv ตลอด
แต่ปัจจุบัน ขับอาทิตย์นึง 2 แบบ โดยขับ mpv 5 วัน และ sedan 2 วัน มาได้ปีเศษๆแล้ว

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
มีนิดหน่อยครับ ตอนแรกขับอัลติสหน้าหมูมันเห็นฝากระโปรงหน้ากะระยะง่ายดี พอมาใช้อัลเมร่า 1.0 หน้ามันทิ่มลงมากๆ ไม่เห็นฝากระโปรงเลยไม่ค่อยชินเลยครับ แต่มีกล้องหน้าใช้ช่วยมองได้ดีเลยครับ ก็เลยไม่ค่อยเป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมรถมีฝากระโปรงหน้าจะกะไลและมุมเลี้ยวได้ดีกว่าครับ (ในกรณีขับที่แคบ) แต่ถ้าวิ่งบน High way ไม่แตกต่างครับขับได้หมด 
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Odd_yim

ผมขับแต่เก๋งที่เห็นฝากระโปรงหน้ามาตลอด พอเปลี่ยนเป็น BR-V ที่มองไม่เห็น ก็ต้องปรับตัวนิดหน่อย โดยกะระยะจากท้ายคันหน้าเอาครับ จนตอนนี้ชินแล้ว

ออฟไลน์ Yangyang

ยังไม่เคยขับแบบที่มองไม่เห็นฝากระโปรงเลยครับ
ขับคันไหนปรับเบาะต่ำสุดก็ยังเห็นฝากระโปรงอยู่ดี

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าเลือกได้ก็อยากมองเห็นฝากระโปรงนะคะ รู้สึกว่ามันสบายใจกว่าค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ madboy

แรกๆที่รถเก๋งเริ่มมองไม่เห็นกระโปรงหน้าก็ไม่ค่อยชินครับ เดี๋ยวนี้เฉยๆ ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ขับได้หมดไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ palma

ได้ทั้งหมดครับ  แต่ปัจจุบัน ไม่เห็นสักคัน รถเช่าก็ไม่เห็น เพราะปรับเบาะเลือกนั่งถนัดมากกว่า เห็นหรือไม่เห็น ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)