ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก  (อ่าน 34625 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมเป็นคนแปลกมั้ย มีวันนึงขับรถตามรถที่ไม่มีไฟเบรกท้าย ในสภาพจราจรถนนสวนเลนและเขตชุมชนที่มีมอไซเข้าออกพลุกพล่าน ผมจะจูบตูด เบรกตัวโก่งหลายรอบ เพราะแซงไม่ได้ จึงต้องขับตาม แม้จะทิ้งระยะห่างมากๆแล้วก็ตาม แต่ก็ไม่รู้ว่ารถหน้าได้หยุดนิ่งแล้ว หรือผมอ่อนประสบการณ์ในการดูรถคันหน้า

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 09:01:37 »
แปลกมั้ย    แปลก.....

อ่อนมั้ย​    อ่อน.....
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ผมขับรถตามไฟรถที่ไฟเบรกท้ายไม่ติด คือนรกมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 09:05:32 »
ตามรถไฟเบรคไม่ติด .. นรก อยู่แล้ว แต่มันก็ไม่ถึงกับ เบรคตัวโก่ง นะ

ปกติ ขับรถ มันไม่ได้มองแค่คันหน้าเรา แต่มันต้องมอง คันถัดไปจากคันหน้าเรา รวมถึง เลนซ้ายขวา พวกนี้ ทำให้เราประเมินได้ว่า เค้าเบรคไหม ? ไฟเบรคจากคันถัดจากคันหน้า หรือ เลนข้างๆขึ้น ก็เตรียมเบรคได้แล้ว ยิ่งถ้าขับรถสูงหน่อย สบายเลย เห็นก่อน เห็นชัด

รวมถึง ถ้ามองไม่เห็น เพราะคันที่ไม่มีไฟเบรค เป็นรถสูง .. ก็ใช้สายตาประเมินความเร็วได้นี่นา

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 09:48:01 »
ถ้าขับยกสูง ใส่กันชนเหล็ก ก็กระแทกตูดสักทีก็ได้ครับ แล้วก็บอกขอโทษครับพี่ไฟเบรคพี่เสีย ผมไม่ทันมอง เด๋วเคลมให้ครับ  ;D (ขับรถไม่รู้จักดูแล ผมก็เกลียดครับขับตามรถไม่มีไฟเบรค เราต้องกะระยะเองค่อนข้างยากครับ)
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 09:54:31 »
ถ้ารถวิ่งตามกันแรงๆ แล้วข้างหน้าเกิดต้องหยุด คันหน้าเราไม่มีไฟเบรคท้าย อันนี้น่าจะต้องเบรคตัวโก่ง
แต่ ถ้าขับตามแบบ จขกท เล่า แทบไม่ต้องสนใจว่ามีไฟท้ายไหม เพราะต้องกะจังหวะ รถอยู่แล้ว กะระยะ จะไปเอาอะไรกับไฟท้ายคันหน้า
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 09:56:14 »
เคยเจอเหมือนกันครับ กระบะตู้ทึบเก่าๆ ไฟหลังเสียหมด

ขับตามนี้ ไม่รู้จะกะระยะยังไง มองเห็นแต่ตู้ทึบบังไปหมด

ต้องเว้นระยะห่างไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเปลี่ยนเลน

ออฟไลน์ Tpol

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 10:13:53 »
ผมเป็นคนแปลกมั้ย มีวันนึงขับรถตามรถที่ไม่มีไฟเบรกท้าย ในสภาพจราจรถนนสวนเลนและเขตชุมชนที่มีมอไซเข้าออกพลุกพล่าน ผมจะจูบตูด เบรกตัวโก่งหลายรอบ เพราะแซงไม่ได้ จึงต้องขับตาม แม้จะทิ้งระยะห่างมากๆแล้วก็ตาม แต่ก็ไม่รู้ว่ารถหน้าได้หยุดนิ่งแล้ว หรือผมอ่อนประสบการณ์ในการดูรถคันหน้า

เจอก็ขับแซงเราจะรู้ได้อยู่นะว่าไฟเขาน่าเสีย  เพราะไม่ถึงกับต้องดูคันที่เสียคันเดียวก็ได้  สังเกตุคนอื่นรอบตัวได้.  พอรู้แล้วก็ไม่ตามหลัง เผื่อว่าบางจังหวะเราไม่ทันมองอาจเกิดอุบัติเหตุได้.  ทำใจให้สงบคิดเสียว่าเขาไม่รู้ว่าหลอดขาด หรือกำลังจะไปซ่อม แต่ถ้าเป็นรถยุโรปมันจะมีระบบแจ้งเตือนว่าเสียนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 10:45:00 »
อีกซักปี ก้อจะชิน และชา ไปเองครับ

อย่าตระหนกไปเลย เราระวังก้อดีครับ อยู่บนนถนนในไทย ต้องพึ่งตัวเองก่อนเลย

หวังคนแย่ๆบนถนนยากครับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 10:47:51 »
ไม่แปลก และ ไม่อ่อนหรอกครับ    คนมันทักษะในแต่ละเรื่องมันไม่เท่ากัน  หากรู้จุดอ่อนเรา ก็ระวังให้มากขึ้น    ความผิดมันอยู่กับคันหน้า ที่รถเค้าสภาพไม่พร้อมใช้งานด้วย

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 10:50:25 »
สภาพจราจรที่คุณว่ามายังไงก็ขับได้ช้าอยู่แล้ว  คงหงุดหงิดพอดูถ้าต้องขับตามนานๆหลบไม่ได้  แต่คงไม่ถึงขนาดเบรกตัวโก่งมากกว่า 1 ครั้งมังครับ  กรณีแบบนี้ผมเห็นข้อดีมรารถผมมี Pilot Assist เซ็นเซอร์รถช่วยเบรกให้เองไม่ต้องสนใจไฟเบรกคันหน้า

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 11:10:21 »
            ถ้าต้องเบรกตัวโกร่งคงแปลได้ว่าประสพการณ์ในการขับรถยังน้อย  สำหรับคนที่ประสพการณ์ในการขับรถยนต์ยังน้อย  วิธีการง่ายๆสำหรับผู้ที่ประสพการณ์ในการขับรถยนต์ยังไม่มากก็คือการเว้นระยะห่างจากรถคันหน้าควรใช้หลักการว่าถ้ารถยนต์คันหน้าขับด้วยความเร็ว 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง  เราก็เว้นระยะห่างประมาณ 100 เมตร  ถ้ารถยนต์คันหน้าขับด้วยความเร็ว 50 กิโลเมตร/ชั่วโมง  เราก็เว้นระยะห่างประมาณ 50 เมตร  ถ้ารถยนต์คันหน้าขับด้วยความเร็ว 30 กิโลเมตร/ชั่วโมง  เราก็เว้นระยะห่างประมาณ 30 เมตร  ถ้าทำแบบนี้ไม่ต้องเบรกตัวโก่งแน่นอน  ถ้าเริ่มฝีมือดีแล้วการเว้นระยะห่างอาจจะลดลงก็ได้ในระดับ 2/3  เช่น  ถ้ารถยนต์คันหน้าขับด้วยความเร็ว 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง  เราก็เว้นระยะห่างประมาณ 66.6 เมตร  ถ้ารถยนต์คันหน้าขับด้วยความเร็ว 50 กิโลเมตร/ชั่วโมง  เราก็เว้นระยะห่างประมาณ 33.3 เมตร  แค่นี้เราก็ขับรถได้อย่างปลอดภัย ไม่เครียดแล้วครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 11:27:02 »
ผมเจอบ่อยครับ

ไม่ใช่แค่ไม่มีไฟเบรค บางคันไม่มีไฟท้ายเลยด้วยซ้ำ ทั้งรถปิคอัพขนของเก่า รถพ่วง

ขับตามก็ต้องเว้นระยะห่างและระวังมากขึ้น

ต้องสังเกตุระยะห่างรถเรากับท้ายรถเขาให้ดีๆ ก็จะไม่ต้องเบรคตัวโก่งครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 11:49:57 »
1. เวลาขับรถ ควรกะระยะเผื่อรถคันหน้า และคันถัดไปอีก 1 คัน ถ้าเราเห็นคันหน้าสุดเริ่มเบรค เราก็ควรเริ่มแตะเบรคตั้งแต่เนิ่นๆ รักษาระยะห่าง ปลอดภัยไว้ก่อน แต่ก็ไม่ใช่ว่าขับช้าทิ้งระยะห่างมากเกินไปนักจนทำให้การจราจรเคลื่อนตัวช้า
2. ถ้าเจอรถที่ไฟเบรคไม่ติด และเป็นรถสูง ผมพยายามจะเลี่ยงไม่ตามตูดทุกครั้ง หรืออาจแซงไปเลยก็ได้ เพราะบางครั้งก็อาจกะระยะได้ยาก และยิ่งหากเกิดเหตุที่ต้องเบรคกระทันหัน จะทำให้เราตัดสินใจได้ช้ากว่า หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมจะขับตามอย่างห่างๆ
3. ขอให้ทุกท่านตรวจสอบสภาพรถ ไฟสัญญาณ ไฟส่องสว่างให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้ ก่อนการเดินทางทุกครั้งนะครับ โดยเฉพาะไฟด้านท้าย-ไฟเบรค ซึ่งอาจต้องให้ใครสักคนช่วยดูให้ เพราะผู้ขับจะไม่เห็นไฟด้านท้ายรถตนเองได้เลย

ขับขี่ปลอดภัยครับทุกท่าน

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 12:40:39 »
ผมเคยขับตามรถใหม่ๆนี่แหละ ไฟท้ายขาดไปละข้างนึง เห็นบ่อยมากๆนะ หลายคันแล้ว คิดว่าเจ้าของไม่รู้ตัวนะ คงไม่เคยเดินรอบรถเช็คไฟรถตัวเอง ดีที่เป็นตอนกลางวันซะส่วนใหญ่ ถ้าเป็นกลางคืนนี่นึกว่ามอไซด์ อาจจะเสยท้ายกันได้ :-[ :-X

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 13:04:24 »
เป็นเรื่องชุ่ยๆ ประจำบนถนนไทย
คุณต้องเจอเหยียบสองเท้า รถวิ่งแต่ไฟเบรคติด นานๆ ดับที สงสัยกลัวความแรง ขับไปเบรคไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2020, 13:05:59 โดย samaklen »

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 13:48:17 »
ตามรถไฟเบรคไม่ติด .. นรก อยู่แล้ว แต่มันก็ไม่ถึงกับ เบรคตัวโก่ง นะ

ปกติ ขับรถ มันไม่ได้มองแค่คันหน้าเรา แต่มันต้องมอง คันถัดไปจากคันหน้าเรา รวมถึง เลนซ้ายขวา พวกนี้ ทำให้เราประเมินได้ว่า เค้าเบรคไหม ? ไฟเบรคจากคันถัดจากคันหน้า หรือ เลนข้างๆขึ้น ก็เตรียมเบรคได้แล้ว ยิ่งถ้าขับรถสูงหน่อย สบายเลย เห็นก่อน เห็นชัด

รวมถึง ถ้ามองไม่เห็น เพราะคันที่ไม่มีไฟเบรค เป็นรถสูง .. ก็ใช้สายตาประเมินความเร็วได้นี่นา
เห็นด้วยครับ ผมก็ใช้วิธีการนี้
ส่วนตัวเคยใช้รถแล้วไฟเสียเหมือนกัน ถ้ารู้จะรีบเปลี่ยนเลย
งานอะไรก็ทิ้งไปก่อน ไฟรถรถสำคัญมาก
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 13:55:17 »
บางคน ขับรถเลี้ยงครัชเก่ง บางทีก็เดายากเหมือนกันนะครับ

มอไซไฟท้ายเสีย เจอบ่อยกว่า ถ้าวิ่งในซอยแคบๆจะบันเทิงไปอีกแบบ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 15:22:16 »
พวกนี้นะ พอฝนตกหนัก จะเปิดไฟฉุกเฉินทันที 555
เกี่ยวมั้ย??

แซงได้แซงครับ ไม่ต้องเปิดกระจกบอกด้วย เดี๋ยวนึกว่าด่าเค้า(เคยเจอกับตัวละ ไม่รู้จะเตือนไปทำไม)

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 16:06:27 »
บางครั้งไม่ใช่จากการขับของเราฝ่ายเดียว ถ้าคันหน้าขับแบบขี้ตกใจ แบบเบรคทันทีที่คันหน้าไฟเบรคติด ประเภทปล่อยไหลไม่เป็น เบรคกับเร่งเท่านั้น กะระยะรถยากมากถ้าคันหน้าขับแบบนี้ไฟเบรคติดผมยังหนีเลย ไม่เอาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2020, 16:08:47 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 16:33:45 »
มอเตอร์ไซน่ากลัวสุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 17:06:36 »
บางคน ขับรถเลี้ยงครัชเก่ง บางทีก็เดายากเหมือนกันนะครับ

มอไซไฟท้ายเสีย เจอบ่อยกว่า ถ้าวิ่งในซอยแคบๆจะบันเทิงไปอีกแบบ

ผมเลี้ยงครัช เข้าไฟแดงก็เอ็นจิ้นเบรค จนเกียร์ 1 กว่าจะเห็นไฟเบรคก็ความเร็วต่ำมากๆแล้ว  ::)

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 17:42:13 »
เจอแล้วหงุดหงิดเหมือนกันครับ แต่ถ้าต้องขับตามผมจะพยายามมองคันหน้าของคันที่ไฟท้ายเสียก่อน ถ้าคันหน้าของคันหน้าเบรคเราก็เตรียมเบรคตาม หรือก็กะความเร็วสัมพัทธ์กับคันหน้า โดยมองระยะที่พื้นถนนถึงท้ายรถ ถ้าน้อยลงแปลว่าเราเร็วกว่าก็ชะลอเตรียมเบรค ถ้าเพิ่มขึ้น ก็เติมคันเร่งให้ระยะเท่า ๆ เดิม

อีกอย่างผมสงสัยเหมือนกันว่าทำไมรุ่นใหม่ ๆ ถึงไม่มีไฟเตือนว่าหลอดไฟเบรคขาด ขนาดคันเก่าผม Accord ไฟท้ายก้อนเดียวยังมีไฟ Brake Lamp เตือนเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 18:19:52 »

ผมขับ MT ไม่ค่อยได้ใช้เบรคนะ ทดเกียร์เอา ที่ความเร้วต่ำๆ
พวก ขับ กะบะ จะรู้กัน ไม่จี้ก้น

เจอแต่พวก คนรุ่นใหม่ ขับ MT ไม่เป็นนี่ ละ ชอบมาขับจี้ ก้นผม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 19:05:26 »
รถติดๆแบบไหลไปเรื่อยๆความเร็ว 20-60 โคตรอันตรายเลย ที่ชนๆท้ายก็แบบนี้แหละหวงไฟเบรก
แต่ที่ไฟขาดอันนี้คือ ไม่ชอบเหมือนกันแซงให้พ้นๆไปซะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 19:27:34 »
ถ้าเป็นผม เข้าข้างทาง ปั้ม แล้วให้คันอื่นแซงไปก่อน ผมไม่ขับตามหลังรถแบบนี้แน่ๆรวมถึงรถตู้ รถขนของตู้ทึบ ppv ที่มองไม่เห็นคันข้างหน้า เครียดเกิน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 19:58:40 »
เดี๋ยวนี้รถเกียร์กระปุกหายาก อีกอย่างไฟท้ายของรถสมัยใหม่อาจจะสวยน่ามองจนทำให้คนขับชินกับการมองไฟท้ายก็ได้ครับ

ปกติขับกระบะ SUV PPV อาจจะชินกับการมองไกลเพราะรถสูง ส่วนคนขับรถตู้ก็จะชอบเบรคกระชั้น เพราะหน้าทู่ กะระยะง่าย ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องมีสติครับ ระลึกไว้ว่าบนถนนมีรถหลายแบบ มีคนหลายประเภท เผื่อได้เผื่อไว้ก่อน แต่ถ้าเผื่อไม่ได้(เช่นในเมืองรถติดๆชิดกันมากๆ) ก็ใจเย็นๆครับ ก็จะลดการจูบตูดลงไปได้
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 20:04:07 »
แค่รู้สึกหงุดหงิดเล็กน้อยแต่ตามข้างบนครับ ขับแล้วมองกว้างๆ มองข้ามคันหน้าไปด้วยก็จะทำให้ขับสบายขึ้น
ยกเว้นกรณีเดียวคือขับตามหลังรถตู้หรือ ppv ฟิล์มดำสนิท ไม่ชอบอย่างมาก ยิ่งถ้าต้องขับตามหลังบนถนนสวนกันสองเลนที่แซงไม่ได้ ขับลำบากเลยครับ

ออฟไลน์ romeokk

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 20:54:10 »
เคยเจออยู่บ้าง นานๆที แค่อาจจะเสียจังหวะนิดหน่อยก่อนจะรู้ว่าไฟเบรกคันหน้าเสีย แต่พอรู้แล้วก็ไม่ได้เดิอดร้อนอะไร

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2020, 22:13:04 »
มอเตอร์ไซน่ากลัวสุด

ใช่ครับ ขับกลางคืน มอเตอร์ไซค์ ไฟท้าย ไฟเบรค เสีย กว่าจะเห็นเบรคแทบไม่ทันแกคิดว่าไฟหน้าใช้ได้ก็เพียงพอกับการขับกลางคืนแล้วมั๊ง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 13:02:07 »
ถ้าไม่ขับจี่ตูด  คงไม่เป็นไร  หาจังหวะแล้วค่อยๆแซง
ต่างจังหวัดนี่เจอบ่อยมาก  ทั้งรถยนต์  มอร์ไซน์  รถเพื่อการเกษตร  เกิดเหตุร้ายแรงก็บ่อย