ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราซื้อรถ PHEV มาแต่ไม่ค่อยได้ charged กะว่าจะใช้งานแบบ รถ Hybrid ของ Toyota  (อ่าน 4228 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompojoat

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมอยู่คอนโดเลยไม่มีที่ charged

ถ้าเราซื้อรถที่เป็น PHEV เช่น MG HS PHEV มาแต่ไม่ค่อยได้ charged
เลยกะว่าจะใช้งานแบบ รถ Hybrid ของ Toyota เป็นหลักจะได้ไหมครับ (คิดว่าไป charged ตามห้างบ้างได้เดือนละ 2 ครั้ง)

รถจะสามารถจะใช้งานแบบ รถ Hybrid ของ Toyotaไหมครับ
แล้วถ้าได้จะส่งผลเสียอะไรต่อระบบ หรือ แบตไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ใช้ได้ครับ แต่มันจะไม่ประหยัดมาก เท่าที่อ่านมา วิ่งในเมืองได้ 16-18 km/l

กับใช้แบตไม่ค่อยคุ้มครับ ราคามันแพงเพราะแบตนี่แหละ

แต่ถ้ามองว่าได้อ็อปชั่นเยอะ ก็คุ้มอยู่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ในนี้ก็มีคนใช้รถ PHEV แบบไม่เสียบชาร์ตอยู่นะ ก็ใช้ได้ตามปกติ แต่ไม่ประหยัดเท่าเสียบชาร์ตทุกครั้งเท่านั้นเอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มันจะมีบางยี่ห้อที่บังคับต้องชาร์จด้วย อย่าง BMW ไม่งั้นประกันขาด

ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นเป็นแบบเดียวกันมั้ย ถ้าไม่ก็คิดว่าใช้งานแบบรถธรรมดาได้ครับ แค่ประสิทธิภาพอาจจะไม่สุด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
แบตเสี่อมประกันขาดแน่นอนครับ ไว้มีที่ชารจ์แล้วค่อยตําดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pjs6306

อยากขับ hv แบบโตก็เลือกโตเลยครับ จากความจำกัดที่ชาร์ต

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
เชื่อว่าพอขับๆแล้วก็จะพยายามหาที่ชาร์ทเช่น ตาม ห้าง ตามโรงแรม ไปเองละครับ
อาทิตย์นึงไปห้างก็ได้ที่จอดชั้นล่างๆ ชาร์ทไฟไป อาทิตย์สองอาทิตย์ครั้ง

นิสัยการขับอาจจะเปลียนและอยากจะให้รถมีไฟบ้าง เพราะมันวิ่งแล้วเงียบมาก

ออฟไลน์ AkE

ไม่มีที่ชาจ Chr & cross มั้ยครับถ้ายังอยากได้แนว suv ถ้าsedan ก้มี Altis Accord Camry

ระบบไฮบริดของ Honda & Toyota ขับไปสบายใจครับ หลายแสนโลขับได้สบาย

แต่ถ้าอยากลองของ hs phev ก้ถือว่าน่าสนแค่มันอาจจะไม่เหมาะกับคนอยู่คอนโดที่ไม่มีที่ชาจ ไม่ก้ไปห้างบ่อย

ๆ 555 แต่ผมเดาว่าต่อไปจุดชาจในห้างจะไม่ว่างเท่าไหร่แล้วและเผลอๆถ้ารถที่ชาจไฟเยอะมากๆบางห้าง

อาจถอดออก

ออฟไลน์ basterias

ผมใช้ PHEV แต่ผมไปกลับจากบ้านก็ชาร์จวันเว้นวันครับ

แต่ที่คอนโดผมก็เห็นมี PHEV ยุโรปหลายคันนะ ไม่เห็นเป็นอะไรครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้าไม่มีที่ชาร์จ เป็นผมจะซื้อรุ่นอื่นครับ ไม่กล้าฝากความหวังไว้ตามห้าง ไปแล้วเต็มจะเซ็งเปล่าๆ

ออฟไลน์ Tom sawyer

ชาร์จเต็มอาทิตย์ละครั้งก็พอ

ออฟไลน์ delete

เค้าแถมเครื่องชาร์จให้(พร้อมติดตั้ง ด้วยมั้ง เหมือน zs ev) 
ถ้าได้มาแล้ว จะต้องไปหาที่ติด จะติดไหนครับ เค้าคงไม่คืนเงินให้มั้งครับ เสียดายแย่

แล้วถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก หรือใช้งานใน1 วันไม่เกิน 60 กิโล ชาร์จไฟอย่างเดียว 16.6kw *4บาท = 67 บาท วิ่งได้ 60 กิโล ตกโลละบาทนิดๆ
ถ้าใช้น้ำมัน ตีแบบกลางๆ 15โลลิตร(คงไม่ถึง20หรอกมั้ง รถหนัก) ลิตรละ22 ตก กิโลละ 1.5 บาท

ผมว่าใช้ไฟล้วนๆ ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าซื้อ PHEV แต่ไม่ได้เสียปลั๊ก ผมว่าซื้อตัวเครื่องยนต์ธรรมดาดีกว่าครับ ค่าบำรุงรักษาในอนาคตน้อยกว่าด้วย

ถ้ามาเสียบชาร์จ แนะนำ PHEV น่าจะคุ้มตังกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

เหมือนซื้อมือถือแล้วเลี้ยงแบตไว้ 10-20%ตลอดคุณว่าพังมั้ย มันไม่พังหรอกแค่แบตเสื่อมไว

ออฟไลน์ piyaman

• Newbie
  • *
ผมทำแบบนั้นอยู่ครับ ชาร์จเฉพาะอาทิตย์แรก เท่านั้นครับ หลังจากนั้นขี้เกียจ ตอนนี้ใช้มา 4 ปีแล้วครับ
คงต้องรอให้มากกว่า 5 ปี ถึงจะรู้ว่า เป็นยังไง

ออฟไลน์ nawapas.mid

ผมมองว่าถ้าลักษณะนี้แล้วอยากลองรถ Hybrid จริงๆ
 ใช้ Hybrid แบบพี่โต หรือ E-Power น่าจะคุ้มกว่านะครับ
เพราะบางครั้งถ้าไปชาร์จที่ห้างแล้วมันเต็มพอดี จะทำให้เราเสียเวลาซะมากกว่า

ออฟไลน์ axister

ใช้ได้ครับ แค่มันจะไม่คุ้ม

ที่แนะนำให้ชาร์จบ่อยๆคือพวก maintenance ถ้าเราไม่ทำซะอย่างก็สิทธิของเราครับ

หรือแม้แต่ toyota เอง hybrid ขับน้อยแบตก็เน่าเร็วเหมือนกันนะ ที่เห็นเปลี่ยนทุก 80k - 100k บางทีมันตั้งโปรแกรมให้เตือนออโต้พวก lexus หลังปี 2015 อะครับ

แต่ถ้าหวัง option ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะ phev มีแบตรถหนัก ถังน้ำมันเล็กเติมบ่อย ระบบชาร์จตอนเบรคอาจจะทำให้ดูประหยัดน้ำมันขึ้นนิดนึง แต่ไปซื้อตัวธรรมดาเอาส่วนต่างมาเติมน้ำมันคุ้มกว่านะครับ

หรือคิดว่าแวะห้างฯ แวะอะไรประจำก็ยังได้อยู่ครับ แบบมีโอกาสก็ชาร์จ ไม่มีโอกาสก็ใช้แบบไม่เสียบไป

ออฟไลน์ bestjita

• **
แบตลิเธี่ยมไอออนควรมีการเสียบปลั๊กชาร์จเพื่อกระตุ้นเซลล์แบตครับ
ไม่งั้นระยะยาวมีโอกาสแบตเสื่อมครับ
เสียขึ้นมาสักเซลล์ก็ต้องยกไปเข้าศูนย์มานั่งรอรถซ่อมรออะไหล่ ถ้าเป็นคนที่ต้องใช้รถทุกวันนี่ไม่สนุกแน่นอนครับ
แนะนำว่าหาโอกาสไปชาร์จที่ห้างสักเดือนละครั้งก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ SM.

แบบนายเก่าผมไง เอาสายออกจากรถเลย บ้านก็ไม่ได้ติด wall charge ด้วย

ใช้เหมือนรถไฮบริดปกติเลย

E 350e

ออฟไลน์ chok_nont

• **
MG HS PHEV หากใช้แบบ Hybrid จะกินน้ำมันที่  15-18 เพราะแบตเตอรี่ PHEV หนักเป็นร้อยโล แถมต้องเอาน้ำมันมาปั่นไฟด้วย (อ้างอิงกับ Volvo ที่เป็น PHEV เช่นกัน)

ส่วน TOYOTA CROSS เป็น Hybrid ธรรมดา จะกินน้ำมันที่ประมาณ 20-25 เพราะแบตเล็ก และ เอาน้ำมันมาปั่นไฟน้อยกว่า ลดภาระเครื่องยนต์ได้มากกว่า PHEV

หากใช้ PHEV แล้วไม่มีที่ชาร์ต คุณต้องเข้าห้างใหญ่ๆแถวบ้านอย่างน้อยสัปดาห์ละ 1 ครั้ง เพื่อชาร์ตไฟครับ