ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //  (อ่าน 81159 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:21:16 »
คิดไปคิดมา อ่าน review คุณ Jimmy ผมก็ชอบ Lancer มากนะ
สงสัยถ้าผมซื้อ Lancer คงต้องเอา part กรอบหน้าจอตรงกลาง ของ Evo
มาใส่แน่นอนล่ะครับ ภายในจะหายจืดในทันที ไม่รู้ในคลับ EX มีคนใส่
กันเยอะหรือยัง สันนิษฐานว่าท่าทางจะมีคนทำแล้วนะ

ใน club ex ยังไม่สนใจเรื่องตกแต่งภายในกันเท่าไหร่   ที่เห็นก็มีไปติดตั้งกระจกพับไฟฟ้ากันเอง   แล้วก็ทำภายนอกกันเป็น EVO X อ่ะครับ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:38:01 »
จริงๆแล้วผมก็ทราบนะครับว่ามีหลายๆท่านหมั่นใส้ผม (ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะมีประโยชย์อะไร)

แต่อยากให้เข้าใจผมด้วยว่าสิ่งที่ผมทำมันมีประโยชย์กับผู้บริโภคนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมทำมันได้ผล

ต่อไปผู้ผลิตจะได้ตระหนักไว้เสมอว่า จะทำอะไรต้องจริงใจและลูกค้าไม่ใช่ของตาย

ถ้าคุณทำ"ดี" แน่นอนว่าต้องมีคำชมและการบอกต่อ แต่ถ้าคุณทำ "ไม่ดี" ผลนั้นมันจะย้อนกลับไปที่ตัวคุณแน่นอน

เอาเป็นว่าผมจะไม่ต่อความจากท่านอื่นแล้วนะครับ ไม่สนุกเลยครับที่จะต้องมาทะเลาะกับผู้บริโภคด้วยกันเอง

ขอตอบหน่อยละกันครับ อ่านของคนนี้ มาหลายครั้งแล้ว
ผมอ่านที่คุณโพส มาหลายครั้งแล้ว และ ผมว่าผมก็พอจะเข้าใจ ปัญหาของรถคุณนะ
และผมก็สนับสนุน ในสิ่งที่คุณทำด้วย ว่าเป็นการทำเพื่อผู้บริโภค จริงๆ...
... แต่ ขออนุญาติแนะนำนะครับ การกระทำของคุณมันผิดตรง "วิธีการ" ตะหาก

วิธีการโพสแบบ ร้องแร่แห่กระเชิง (ผมเขียนถูกมั้ยเนี่ย) เที่ยวร้องบอกว่า มีคนเห็นด้วย กับความคิดที่ว่ารถมันไม่ดี.....
มันเป็นการช่วยผู้บริโภคท่านอื่นตรงไหนไม่ทราบครับ..!!! หรือสนองความต้องการให้มีคนเห็นด้วยกับความคิดตัวเองแค่นั้น..

ผมเอง ก็ชับ Ex ครับ รุ่นเดียวกับคุณนี่แหละ ปัญหาทุกอย่างที่คุณเจอ บางปัญหา ผมเองก็เจอ แต่ก็หาทางแก้ได้
คุณเองก็อยู่ใน Ex-club ถ้าอ่านดีๆ ก้จะเจอว่า หลายๆ ปัญหาที่คุณเจอ ก็มีคนเจอ และพยายามหาทางแ้ก้ปัญหา
ทั้งหาศูนย์ ที่จะสามารถแก้ไขได้ หาวิธีการมาบอกเพื่อนๆ ในคลับ ให้ ทราบแนวทางแก้ไขและพยายามช่วยเหลือกัน
หรือแม้แต่ ถึงขั้นที่จะรวมตัวร้องเรียน...!!! แต่ทั้งหมดทั้งมวลนั่นก้คือ "วิธีการ" ที่ถูกต้องครับ

อ่านของคุณมานานครับ ทั้งที่นี่ และ EX-Club ก็พอทราบว่า ปัญหาของคุณมันยังหาทางแก้ให้หายไม่ได้จริงๆ ซึ่งข้อนี้ก็ถูกต้อง
แต่การที่ คุณจะมาบอก ทำนองว่า อย่าเลยครับ รถรุ่นเนี้ยะ มันไม่ดี..พอมีคนชมรุ่นนี้ ก็คอยแต่จะบอกว่า ผมไม่เห็นมันจะดีตรงไหน...คัดค้านตลอดเวลา....ถ้ามันจะทำให้รถคุณหายจากอาการผิดปกติได้ ผมก็ยินดีด้วยครับ
แต่สำหรับผมมันคือสิ่งที่คุณทำมันคือ  "วิธีการ"  ที่ไม่ถูกต้องครับ...

ด้วยความเคารพครับ ผมเห็นใจคุณจริงๆ จากกรณีที่รถของคุณมีปัญหา ผมเองถ้าเจอแบบคุณ ก็จนด้วยเกล้าเหมือนกัน
คงจะหาวิธีแก้ไขปัญหากันจนปวดเศียร เวียนเกล้า แน่ๆ ซึ่งท้ายที่สุด อาจจะมีอคติกับรถรุ่นนี้ แบบคุณก็เป็นได้

...แต่ ต่อให้ผมเจอแบบนั้น ผมก็จะไม่ใช้ "วิธีการ" แบบคุณแน่นอน...

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:50:46 »
ผมใช้ glx อยู่ครับ ใช้มายังไม่เจอปัญหาอะไร ตัวรถถือว่าโอเคครับ
แต่ที่ไม่ชอบเลยก็คือ ตัวแทนจำหน่าย ศูนย์บริการ และก็เซลครับ บอกแค่นี้ก็พอมั้ง ;D
เห็นด้วยกับคุณจิมมีอย่างยิ่งกับข้อเสนอแนะที่ให้ทาง mitsubishi นำไปแก้ไขปรับปรุงครับ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคนของ mitsubishi ที่ได้มาอ่านแล้ว จะยอมรับคำแนะนำ และนำไปแก้ไขปรับปรุงนะครับ (โดยเฉพาะศูนย์บริการ)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:57:33 »
เอ่อ...กินน้ำมันพอๆกับ teana 2.5เลยนะเนี่ย
ดูจากตัวเลข0-100 กับ80-120 ตัว ex น่าจะคล่องตัวเวลาขับในเมืองกว่าเทียน่าหน่อยนึง น่าจะมาจากการตอบสนองของเกียร์ไม่ก็คันเร่งไฟฟ้านะ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 18:26:46 »

ที่บอกว่าศูนย์ที่เชียงรายดี ดีจริงเรอครับ พอดีผมอยู่เชียงราย
แต่รู้สึกว่าเชียงรายรถอาจจะรอนาน เลยจะไปดูที่เชียงใหม่ แต่ที่เชียงใหม่

ตอนผมคุยกับเซลล์เขาบอกว่าจะเเถมชุดแต่ง evo
ซึ่งผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ผมเลยอคติ ไม่อยากจะซื้อที่นั่นน่ะครับ

ปล. เชียงใหม่มีหลายศูนย์นะครับ

ถ้าเชียงรายดี ก็จะซื้อที่เชียงรายน่ะครับ

ขอบคุณครับ

จริงครับ

ตอนนั้นผมเคยเอาไปเข้าศูนย์เชียงราย เพราะขับ มีไฟ Engine โชว์ ขณะที่กำลังขับกลับจากแม่สายครับ
ผ่านหน้าโชว์รูมไปตอน เกือบ 5 โมงเย็น

พนักงานรวมทั้งช่างก็เตรียมตัวกลับบ้านแล้ว พอรถผมเข้าไป เค้าก็มาดูแลให้ โดยไม่มีเกี่ยงงอนเลยครับ
ช่างก็เอาโน๊ตบุคมาเสียบดูว่า มันเป็นอะไร
ส่วนฝ่ายเอกสารก็เปิดจ๊อบให้

ทั้งๆ ที่ใกล้เวลาเลิกงานแล้ว
และการตรวจเช็คก็ไม่เจออะไรผิดปกติ
แต่ช่างที่นั่นก็ยังหา จนได้ Error Code มา 2 ตัวครับ
ตอนนั้นก็เกือบ 6 โมงเย็นแล้วครับ

ช่างบอกว่า ECU เกียร์มีปัญหา ถ้าขึ้นอีก Code เดิมอีก ให้เคลมเกียร์ทั้งลูก (อย่าเคลมแค่ ECU)

ผมประทับใจ เพราะว่า ถึงจะเลยเวลาทำงานแล้ว ทั้งช่าง และ พนักงานที่นั่น ก็ยังคงทำงานกันเป็นอย่างดี
ยิ้มแย้มแจ่มใส ไม่ได้เร่งาน หรือว่ารีบๆ ทำให้เสร็จๆ ไปครับ
แถมตอนทำรถให้เสร็จ ก็ 6 โมงเย็นเข้าไปแล้ว
เค้ายังถามว่า ล้างรถไหม
ผมเกรงใจ เพราะเลยเวลางานมาแล้ว จึงไม่ได้ล้างครับ

ผมก็จึงประทับใจจนถึงทุกวันนี้

ถ้าผมอยู่เชียงราย ผมก็จะออกมิตซูฯ นะครับ  ;D

ส่วนศูนย์เชียงใหม่ เขาก็ว่าดีนะครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมเฉยๆ ครับ ไม่ดีมาก และ ไม่แย่มาก กลางๆ ครับ

ศูนย์ต่างจังหวัดที่ผมเคยใช้บริการก็คือ
เชียงใหม่ เชียงราย และ กำแพงเพรช ครับ
สำหรับกำแพงเพรช (ศูนย์เก่านะครับ เพราะตอนนี้มีเจ้าใหม่มาเปิดตรงถนน ไฮเวย์)
ผู้จัดการช่าง ตามงานให้ตลอด และเอาใจใส่มากครับ
เสียอย่างเดียว อุปกรณ์มีน้อย ผมไปตอนรถเข้าบริการเยอะพอดี ก็เลยรอนานไปหน่อย

สำหรับศูนย์ในกรุงเทพ ยังไม่เจอที่ไหนประทับใจครับ
โดยเฉพาะศูนย์ที่ผมออกรถมานี่ มีดีแค่เซลที่ผมซื้อรถด้วยครับ
นอกนั้น.....@!#$!^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 18:57:13 »
ขอแวะมาถามหน่อยครับว่า ที่ว่ามีปัญหาคือปัญหาอะไรเหรอครับ แบบว่า บอกให้สงสัยแล้วท่านจากไปแหะๆ

ป.ล.รถผม กระจกเลื่อนขึ้นไม่มีปัญหาเลย ใช้มือหมุน เด๋วนี้ หมุนสองวิขึ้นสุดเลย ไฟฟ้าเทียบไม่ติด เอิ๊ก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 19:26:27 »
ถ้า Focus มา พร้อมภายในแบบนี้

และหากคุณภาพกับสมรรถนะดีพอๆ กับ Lancer ผมว่าหลายคนใน HLM คง
จะซื้อ Focus แน่ๆ เลย เหลือเวลาอีกไม่มาก ก่อนที่รถใหม่ๆ จะมาเยอะมากกกกกก
Mitsubishi จะทำยังไง ผมเห็นด้วยกับพี่จิมมี่

-ราคาขอให้ถูกกว่านี้
-โปรโมท ให้โดนใจและตรงกับบุคลิกรถให้มากกว่านี้
และ
อีกข้อ ของผมคืออยากให้ เปลี่ยนภายในหน่อย ให้มีรายละเอียดกว่านี้
แค่เปลี่ยนชิ้นส่วนพลาสติกไม่กี่ชิ้นก็สวยขึ้นจมแล้ว โดยไม่ต้องไปยุ่งกับรายละเอียดอื่นๆทั้งสิ้น
เช่น กรอบแอร์/หน้าจอ ตรงกลางของ Evo X ที่นูนขึ้นมา และมีขอบบนสีเงิน ทำให้ console หน้าไม่เรียบและดูมีมิติขึ้น

ซึ่ง จอ DVD คงต้องให้มาตั้งแต่รุ่นล่างๆ เลย ไม่รู้ Mitsu จะไหวกันรึเปล่า
หรือจะท้อกันไปก่อน (ปล. หลายคนอาจจะบอกว่า part ตัวนี้ ซื้อข้างนอกมาใส่แทนกันก็ได้ นั่นก็อีกเรื่องนึง)

เหมือนจะต่อว่าเยอะ แต่โฉมภายนอกแบบ Evo X ทำให้ใจผมอยากได้มันลึกๆ อยู่เรื่อยไป...
โปรโมทชั่นล่าสุดแถมจอทัชสกรีน DVD NAVI  ให้รุ่นล่างสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 20:47:16 »
รีวิวรอบนี้ของพี่จิมมี่รู้สึกจะเชียร์ EX มากมายนะครับ อ่านไปแล้วรู้สึกได้เลย

หรือว่าผมรู้สึกไปเอง?  ;D

ตรงไหนที่ว่าเชียร์ครับ?

เขียนตรงกันขนาดนี้ มีด่ามิตซูบิชิ ให้อ่านกันอีกต่างหาก
แถมยังด่า ทั้งที่เขาก็ลงโฆษณากับเราด้วยเนี่ยแหละ แต่ละจุดที่โดนหนะ โดนกันเต็มๆเนื้อๆทั้งนั้น
แบบนี้ เรียกว่าเชียร์ คงจะไม่ถูกละครับผม

คิดตามจริง เขียนตามจริง ตัดอคติออกอยู่แล้ว

ถ้า EX ทำผลงานห่วยกว่านี้ ก็จะเขียนด่า ตามจริงอยู่ดี
หรือถ้า รถดีกว่านี้ ก็เขียนชมกันตามจริง อยู่ดี ครับ

ช่างมันเถอะครับพี่ เพียงแค่ผมรู้สึกรสชาติมันไม่เหมือนการรีวิวรถหลายๆ คันที่ผมได้อ่านเท่านั้นเอง

อารมณ์ของการรีวิวมันเปลี่ยนไป อาจจะเป็นที่ผมคนเดียวก็ได้ครับ แค่แสดงความคิดเห็นไว้ให้ได้รู้ว่าสมาชิกเว็บบอร์ดตัวน้อยๆ คนนี้คิดแบบนี้เฉยๆ ครับ

อ่อ จะยังไงก็ช่างครับ  แต่ผมว่ายังไงพี่เค้าก็รักษามาตรฐานเดิมครับ    งั้นคงต้องไปดูของ Review  Focus TDCI  หรือ Golf GTI ครับ  อ่านแล้ว ออกแนวเหมือนจะเชียร์นะครับ  แต่ 2 คันนั้นรถมันดีจริง พี่จิมมี่ก็เลยเขียนชมไปตามความดีของรถหนะครับ

ผมขอเดานิดนึงว่าเป็นตรงนี้รึเปล่านะ ตรงที่ว่า ข้อเสียมันก็มีอยู่หลายๆ ข้อ
แต่สรุปสุดท้ายมันดันกลายเป็นที่ดีที่สุดเป็นอันดับต้นๆ ใน C segment

มันอาจจะคล้ายๆ กับกรณี Swift ของแม่ผมก็ได้ คือ ขับแล้วดีมากๆ เป็นอันดับต้นๆ ใน B segment เลย
ขับแล้วมีความสุข ไม่ได้เน้นตีนต้นมาก แต่ช่วงล่างอะไรต่าง perfect ดี ไม่ต้องไปทำอะไรอีก
ส่วนข้อเสียคือ คุณภาพวัสดุ การประกอบ เสียงดังที่น่ารำคาญของพลาสติก อะไรแบบนี้ พลาสติคประตู
ดูราคาถูก ซึ่งผมกลับชอบ March ของพี่สาวมากกว่า เพราะมันได้มาคุ้มกับเงินที่เสียไป เสียงพลาสติกก็ไม่มี
แบบ Swift

ใน Headlightmag ผมคิดว่า นโยบายหลักๆ ที่รถรุ่นนึงๆ จะได้รับคำชมเชยมากๆ คือ การขับขี่ที่ยอดเยี่ยม
ส่วนเรื่องอื่นๆ อาจจะมีติบ้าง และก็ติละเอียดด้วย แต่ค่อนข้างจะเป็นเรื่องรองๆ ลงไป เมื่อนำมาให้คะแนน
ดังนั้น ในเมื่อการขับขี่ของ Lancer ทำได้ดีมากๆ บทสรุปสุดท้าย ถึงแม้ Mitsu จะต้องไปทำการบ้านในการ
แก้ไขสิ่งต่างๆ หลายเรื่อง แต่ Lancer ก็ยังได้คะแนนนำโด่งทิ้งห่างคู่แข่ง จนเป็นอันดับต้นๆ ใน class C segment
ได้ ใน Headlightmag
ในด้านผู้รักการขับรถเป็นชีวิตจิตใจ การให้คะแนนของ Headlightmag มีค่ามากๆ ไม่ฟังไม่ได้เด็ดขาด
แต่ในขณะเดียวกัน ปัญหาก็คือ คุณภาพทั่วๆ ไป ซึ่งมักจะเป็นปัญหาจุกจิกของรถ และทำให้หลายๆ คนรำคาญ
ได้ง่ายๆ อย่างกรณี Mazda 2 ก็เช่นกัน ได้รับคะแนนนำใน Headlightmag อย่างท่วมท้น และผมก็ซื้อเกียร์
ธรรมดาไว้ขับส่วนตัว เช่นเดิม คือคุณภาพในการขับขี่สุดยอดมากๆ แต่ในขณะเดียวกัน ปัญหาจุกจิกหยุมหยิม
อย่างที่เจอในคลับ หรือใครๆ ก็เจอ มันโผล่มาตามนั้นเลย ซึ่งเมื่อเทียบกับ Yaris ที่ผมขายทิ้งไป สิ่งเหล่านั้นมัน
ไม่มี ไม่มีจริงๆ Yaris ของญาติอีกคัีนก็ไม่มี Fortuner ที่เป็นรถของครอบครัวก็ไม่มี แต่ถ้าถามว่าขับดีมั๊ย รถ
ที่ Headlightmag แนะนำ ทั้ง Swift, Mazda 2 มันขับดี และขับมันกว่ารถ Toyota เยอะมากมายยยยย
เพราะงั้นถ้าทำความเข้าใจตรงนี้ได้ ว่าสไตล์การให้คะแนนของ Headlightmag เน้นที่ตรงจุดไหน ก็สามารถ
เข้าใจได้ว่า พี่เค้าเป็นกลางจริงๆ และไม่ได้เชียร์ใครจนโอเวอร์เกินกว่ามาตรฐานการให้คะแนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 20:55:43 โดย ned »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 20:53:37 »
คิดไปคิดมา อ่าน review คุณ Jimmy ผมก็ชอบ Lancer มากนะ
สงสัยถ้าผมซื้อ Lancer คงต้องเอา part กรอบหน้าจอตรงกลาง ของ Evo
มาใส่แน่นอนล่ะครับ ภายในจะหายจืดในทันที ไม่รู้ในคลับ EX มีคนใส่
กันเยอะหรือยัง สันนิษฐานว่าท่าทางจะมีคนทำแล้วนะ

ใน club ex ยังไม่สนใจเรื่องตกแต่งภายในกันเท่าไหร่   ที่เห็นก็มีไปติดตั้งกระจกพับไฟฟ้ากันเอง   แล้วก็ทำภายนอกกันเป็น EVO X อ่ะครับ

พูดถึงด้านการตกแต่งภายใน คนที่ชอบและซื้อรถตั้งแต่ต้น คงไม่มีปัญหากับการตกแต่งของมันอยู่แล้วน่ะครับ
แต่ถ้าภายในมันสามารถปรับปรุงให้ดูสวยขึ้น อาจช่วยให้ผู้คนในวงกว้างที่เดิมไม่ชอบภายในของมัน ดูมันสวยขึ้น
อาจเป็นการปรับปรุงที่สำคัญจุดนึงสำหรับความพยายามเพิ่มยอดขายของ Mitsu ได้ ครับ อาจจะเป็นแค่ส่วนเล็กๆ
น้อยๆ แต่แค่กรอบตรงนั้น  มันทำให้ instrument panel ไม่แบนจริงๆ และดูเป็น 3D มากขึ้น

ส่วนถ้าคนทั่วๆ ไปจะไปแต่งเอง part ตัวนี้อาจจะหาลำบาก อาจต้องฝากเพื่อนที่ญี่ปุ่น
ซื้อ หรือไม่ คนที่ขายของประจำในคลับ Ex อาจจะมองข้ามมัน ไม่นำมันมาขาย ก็ยากที่จะหาคนเอามันไปติด

แต่จะว่าไปผมไม่เชื่อเรื่องคนไม่สนใจตกแต่งภายในนะครับ ไม่งั้นมาตรวัดอะไรต่างๆ แสงใต้เท้า การแต่ง VIP ต่างๆ
ไม่ระบาดกันไปทั่วนะ ผมว่า กรอบจอของ Evo X น่าจะเป็น part ที่ถูกลืมมากกว่า หรือหาช่องทางซื้อไม่ได้ง่ายๆ
ส่วนผมถ้าจะซื้อก็จะฝากเพื่อนที่ญี่ปุ่นซื้อมาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 20:59:18 โดย ned »

ออฟไลน์ EN1506

• **
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:09:21 »
ขอรายงานผลจากคนใช้งานจริง 2.0GT Gray black
สำหรับผมปัญหาต่างๆที่หลายๆท่าน หรือบางท่าน กำลังกระหน่ำโจมตีนั้น ผมไม่เจอ หรือเจอก็เล็กน้อยในส่วนของรอบเดินเบาที่แกว่งในขณะเครื่องเย็น...มีบ้าง
แต่ไม่เคยสร้างปัญหาในการใช้งานถึงขั้นเครื่องดับ เร่งไม่ขึ้น สั่นๆ ...ไม่เคยมี

ผมคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ว่าปัญหา มันต้องมีเล็ดลอดออกมาอยู่แล้ว ขึ้นอยู่ว่าจะเจอกี่คัน เจอมาก-น้อยต่างวาระกันไป ...แต่ก็ควรเรียกร้องให้ถูกที่ ถูกเวลา
ไม่ใช่ โวยวายลั่นทุ่ง อย่างงั้น อย่างงี้ แล้วมันจะได้อะไรขึ้นมา รถมันจะดีขึ้นได้มั้ย Defect ที่เกิดขึ้นผมยังมองว่า แก้ไขได้ ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนเครื่อง หรือเปลี่ยนกันระเนระนาด แค่...เรียกร้องกับผู้ผลิต

โจมตีไปก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ ซ้ำจะทำให้คนอื่นหมั่นไส้เปล่าๆ จะเอารถDefect มาตัดสินรถทั้งรุ่น ผมว่าเหมือนการโจมตีอย่างไร้สตินะครับ

EX ที่ผม ผมก็ไม่ได้มองว่าดีเลิศซะทีเดียว...แค่เงินผม..ผมใช้...และก็ตอบโจทย์ด้านสมรรถนะกับผมได้

หวังว่าคงเข้าใจ และก็ใจเย็นๆกันลงมาหน่อยนะครับ ใครที่เค้าตอบว่าดีก็ควรเคารพการตัดสินใจเค้าไป...ใครตอบว่าไม่ดีก็ควรให้เกียรติความคิดเค้า...เพราะเงินเค้า....ชิมิ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:47:13 »
รีวิวรอบนี้ของพี่จิมมี่รู้สึกจะเชียร์ EX มากมายนะครับ อ่านไปแล้วรู้สึกได้เลย

หรือว่าผมรู้สึกไปเอง?  ;D

ตรงไหนที่ว่าเชียร์ครับ?

เขียนตรงกันขนาดนี้ มีด่ามิตซูบิชิ ให้อ่านกันอีกต่างหาก
แถมยังด่า ทั้งที่เขาก็ลงโฆษณากับเราด้วยเนี่ยแหละ แต่ละจุดที่โดนหนะ โดนกันเต็มๆเนื้อๆทั้งนั้น
แบบนี้ เรียกว่าเชียร์ คงจะไม่ถูกละครับผม

คิดตามจริง เขียนตามจริง ตัดอคติออกอยู่แล้ว

ถ้า EX ทำผลงานห่วยกว่านี้ ก็จะเขียนด่า ตามจริงอยู่ดี
หรือถ้า รถดีกว่านี้ ก็เขียนชมกันตามจริง อยู่ดี ครับ

ช่างมันเถอะครับพี่ เพียงแค่ผมรู้สึกรสชาติมันไม่เหมือนการรีวิวรถหลายๆ คันที่ผมได้อ่านเท่านั้นเอง

อารมณ์ของการรีวิวมันเปลี่ยนไป อาจจะเป็นที่ผมคนเดียวก็ได้ครับ แค่แสดงความคิดเห็นไว้ให้ได้รู้ว่าสมาชิกเว็บบอร์ดตัวน้อยๆ คนนี้คิดแบบนี้เฉยๆ ครับ

อ่อ จะยังไงก็ช่างครับ  แต่ผมว่ายังไงพี่เค้าก็รักษามาตรฐานเดิมครับ    งั้นคงต้องไปดูของ Review  Focus TDCI  หรือ Golf GTI ครับ  อ่านแล้ว ออกแนวเหมือนจะเชียร์นะครับ  แต่ 2 คันนั้นรถมันดีจริง พี่จิมมี่ก็เลยเขียนชมไปตามความดีของรถหนะครับ
อ่านมาหมดแล้วครับ Golf GTi อ่าน 2 รอบ (เฉพาะข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องยนต์นะครับ) ก็เพราะผมอ่านมาเกือบจะหมดทั้งเว็บละมั้งครับ เลยรู้สึกว่า EX จะพิเศษกว่าใครเขา ซึ่งที่ผมเข้ามาแสดงความคิดเห็นเนี๊ย ไม่ได้บอกให้พี่จิมมี่ปรับเปลี่ยนใหม่นะครับ เพราะพี่จิมมี่อาจจะทำเหมือนเดิม มาตรฐานเดิม ที่เปลี่ยนไปอาจจะเป็นความรู้สึกผมเท่านั้น

แล้วทำไมรู้สึกแบบนั้น ก็เพราะว่ารีวิวออื่นๆ รู้สึกรีวิวมันจะออกแนวฟันฉับๆๆ ไม่ใช่แบบนี้เหมือนแย่นะ แต่ก็ดีอยู่นะ อะไรประมาณนี้ครับ แล้วอย่าคิดว่าผมจะมาหาเรื่องใครหรืออะไรนะครับ ก็บอกตั้งแต่ต้นแล้วว่าเข้ามาแสดงความคิดเห็นเฉยๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:52:21 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ silentvoice

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 22:07:19 »
จริงๆแล้วผมก็ทราบนะครับว่ามีหลายๆท่านหมั่นใส้ผม (ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะมีประโยชย์อะไร)

แต่อยากให้เข้าใจผมด้วยว่าสิ่งที่ผมทำมันมีประโยชย์กับผู้บริโภคนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมทำมันได้ผล

ต่อไปผู้ผลิตจะได้ตระหนักไว้เสมอว่า จะทำอะไรต้องจริงใจและลูกค้าไม่ใช่ของตาย

ถ้าคุณทำ"ดี" แน่นอนว่าต้องมีคำชมและการบอกต่อ แต่ถ้าคุณทำ "ไม่ดี" ผลนั้นมันจะย้อนกลับไปที่ตัวคุณแน่นอน

เอาเป็นว่าผมจะไม่ต่อความจากท่านอื่นแล้วนะครับ ไม่สนุกเลยครับที่จะต้องมาทะเลาะกับผู้บริโภคด้วยกันเอง

ขอตอบหน่อยละกันครับ อ่านของคนนี้ มาหลายครั้งแล้ว
ผมอ่านที่คุณโพส มาหลายครั้งแล้ว และ ผมว่าผมก็พอจะเข้าใจ ปัญหาของรถคุณนะ
และผมก็สนับสนุน ในสิ่งที่คุณทำด้วย ว่าเป็นการทำเพื่อผู้บริโภค จริงๆ...
... แต่ ขออนุญาติแนะนำนะครับ การกระทำของคุณมันผิดตรง "วิธีการ" ตะหาก

วิธีการโพสแบบ ร้องแร่แห่กระเชิง (ผมเขียนถูกมั้ยเนี่ย) เที่ยวร้องบอกว่า มีคนเห็นด้วย กับความคิดที่ว่ารถมันไม่ดี.....
มันเป็นการช่วยผู้บริโภคท่านอื่นตรงไหนไม่ทราบครับ..!!! หรือสนองความต้องการให้มีคนเห็นด้วยกับความคิดตัวเองแค่นั้น..

ผมเอง ก็ชับ Ex ครับ รุ่นเดียวกับคุณนี่แหละ ปัญหาทุกอย่างที่คุณเจอ บางปัญหา ผมเองก็เจอ แต่ก็หาทางแก้ได้
คุณเองก็อยู่ใน Ex-club ถ้าอ่านดีๆ ก้จะเจอว่า หลายๆ ปัญหาที่คุณเจอ ก็มีคนเจอ และพยายามหาทางแ้ก้ปัญหา
ทั้งหาศูนย์ ที่จะสามารถแก้ไขได้ หาวิธีการมาบอกเพื่อนๆ ในคลับ ให้ ทราบแนวทางแก้ไขและพยายามช่วยเหลือกัน
หรือแม้แต่ ถึงขั้นที่จะรวมตัวร้องเรียน...!!! แต่ทั้งหมดทั้งมวลนั่นก้คือ "วิธีการ" ที่ถูกต้องครับ

อ่านของคุณมานานครับ ทั้งที่นี่ และ EX-Club ก็พอทราบว่า ปัญหาของคุณมันยังหาทางแก้ให้หายไม่ได้จริงๆ ซึ่งข้อนี้ก็ถูกต้อง
แต่การที่ คุณจะมาบอก ทำนองว่า อย่าเลยครับ รถรุ่นเนี้ยะ มันไม่ดี..พอมีคนชมรุ่นนี้ ก็คอยแต่จะบอกว่า ผมไม่เห็นมันจะดีตรงไหน...คัดค้านตลอดเวลา....ถ้ามันจะทำให้รถคุณหายจากอาการผิดปกติได้ ผมก็ยินดีด้วยครับ
แต่สำหรับผมมันคือสิ่งที่คุณทำมันคือ  "วิธีการ"  ที่ไม่ถูกต้องครับ...

ด้วยความเคารพครับ ผมเห็นใจคุณจริงๆ จากกรณีที่รถของคุณมีปัญหา ผมเองถ้าเจอแบบคุณ ก็จนด้วยเกล้าเหมือนกัน
คงจะหาวิธีแก้ไขปัญหากันจนปวดเศียร เวียนเกล้า แน่ๆ ซึ่งท้ายที่สุด อาจจะมีอคติกับรถรุ่นนี้ แบบคุณก็เป็นได้

...แต่ ต่อให้ผมเจอแบบนั้น ผมก็จะไม่ใช้ "วิธีการ" แบบคุณแน่นอน...

เห็นด้วยครับ ปกติผมอ่านอย่างเดียว ผมก็ใช้ GLS LTD ซื้อมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วเพิ่งเลยกี่โลที่ 26000 ไปเอง ผมเข้าคลับมาตั้งแต่คลับเปิดไปถึงเดือน อ่านเรื่องราวปัญหามาตลอด ผมเห็นว่าคุณ มาโพสถามเพราะกลัวว่ารถจะมีปัญหาก่อนได้รถ ซึ่งช่วงนั้นปัญหาเริ่มมีเข้ามาเยอะ พอได้รถมาก็มีปัญหา ซึ่งผมเห็นใจมากและคอยติดตามว่า MMTH จะทำอย่างไร โดยปกติ MMTH จะมีแผนกลูกค้าสัมพันธ์เข้ามาดูแลผ่านทาง MOD และ Admin ซึ่งผมมองว่าดีมากๆที่เค้ามาใส่ใจและรับเรื่องปัญหาโดยตรง การแก้ปัญหาของเค้าอาจจะดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่ก็ยังมีมาคอยรับรู้ปัญหา ซึ่งไปดูคลับอื่นเลยครับหายากมากๆที่ตัวบริษัทจะมาดูแลให้แบบนี้ ผมมีโอกาสได้พูดคุยกับ MOD ที่รับแจ้งปัญหาต่างๆนี้อยู่ก็รับรู้ได้ว่า MMTH พยายามเข้ามารับปัญหาจริงๆ แต่มันก็มีขั้นตอนทำตามไป ผมมองว่าการรวมกลุ่มกันแล้วโจมตีแบบใช้อคติแบบนั้นมันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา จริงๆมันมีขั้นตอนให้อยู่แล้ว ทำให้ผู้บริหารตัดความสัมพันธ์กับคลับไปพักนึงซึ่งตอนนี้ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว

อาจจะจริงรถผมไม่ได้มีปัญหานิ ผมจะไปเข้าใจอะไร ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีปัญหา ผมยอมรับว่ารถผมรอบเบามันต่ำกว่าปกติจริง แต่มันไม่ถึงขั้นซีเรียส ผมเลยมองว่ามันไม่เป็นประเด็น แต่บางคนอาจจะว่าไม่ ผมเชื่อว่าถ้าคุณทำตามวิธีที่ถูกต้องแต่ถ้า MMTH ไม่สนใจ จะมีเพื่อนๆสมาชิกในคลับพร้อมรวมตัวไปร้องเรียนกับคุณจำนวนไม่น้อยแน่ๆถึงแม้ว่าตัวเองจะไม่มีปัญหาก็ตาม

เรื่องลูกลอยยอมรับว่าเค้าแก้กันช้าจริงๆ แต่เค้าก็ยังแก้ไขอยู่เรื่อยจนตอนนี้มาเป็น part 3 แล้ว ผมมองว่า MMTH ไม่ได้ละทิ้งปัญหา พยายามแก้ไข ซึ่งเราก็ต้องเข้าใจว่าปัญหาบางอย่างมันต้องค่อยๆแก้ แต่ที่สำคัญอย่าหยุดแก้จนกว่าจะแก้ไขได้

ส่วนใครถ้าสนใจ EX อยู่ละก็ผมแนะนำเสมอในคลับว่าอย่าให้ใครมาตัดสินใจแทนคุณ คุณต้องไปลองขับเองแล้วจะรู้

ออฟไลน์ kokysan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 22:56:52 »
อ้อ ลืมไป

ผมแอบไม่เห็นด้วยกับหัวข้อนิดนึงครับตรงที่

"รถขับดี ใกล้รถยุโรป"

ผมขับมาสองหมื่นกว่าโลแล้ว ทั้งในเมืองและต่างจังหวัด "มันใกล้รถยุโรปตรงไหน"
แล้ว Mazda 3 มันเหมือนตรงไหนหรอครับ เห็นภูมิใจนักหนา :o

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 23:10:09 »
เชื่อมั้ยครับ ที่มหาลัยผม ผมเจอ 2.0 GT สีดำแค่คันเดียวจริงๆ
เห็น version รุ่น 2.0 แบบ Malaysia แล้วอยากมีเงินซื้อจริงๆ  ;D ;D ;D ;D

แต่ตอนนี้ผมพอใจซีวิค FD ของผมแล้วล่ะ แม้ว่าช่วงล่างมันจะไม่เท่าไร
แต่ก็ตอบโจทย์ผมได้เท่าที่ผมต้องการแล้วล่ะ บวกกับที่จังหวัดตรัง
ศูนย์บริการฮอนด้าจัดว่าดี ผมจึงค่อนข้างประทับใจครับ

ออฟไลน์ dynamicwave

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 23:22:59 »
ผมเข้า Headlight วันล่ะหลายรอบมาเป็นเดือนแล้วรอดูรีวิวเจ้านี่ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 00:23:15 »
เรื่องเชียร์ไม่เชียร์ ไม่รู้แฮะ ผมว่าคนเราก็มีสิทธิ์แสดงความเห็นในลักษณะหนึ่ง ซึ่งโอเคถ้าช่วยไม่ได้
แต่เรื่องจริงมีอยู่ ถ้าคุณซื้อ Lancer EX มาแล้วใช้ และชอบ รีวิวอันนี้ถือว่าไม่ได้เชียร์ (เพราะมันเป็นเรื่องจริง)
แต่ถ้าคุณซื้อยี่ห้ออื่น และเผอิญไม่ได้ชอบ EX ยังไงรีวิวนี้ก็ดูเหมือนเชียร์ (เพราะมันก็มีส่วนจริง)

ผมคงไม่บ้าขนาดขอให้เอาวรรคต่อวรรคมาวิเคราะห์กันว่าตรงไหนเชียร์ ตรงไหนไม่เชียร์ แต่ผมซึ่ง
มีส่วนในการดูโทนของจิมมี่ในการเขียนก็ดูและคิดว่ามันไม่ได้เชียร์หรอกครับ และไม่มีเหตุผล
ที่จะต้องปกปิดอะไรเกี่ยวกับรถคันนี้แม้แต่รายการปริมาณออพชั่นอันแสนจะงกขนาดของมัน

ส่วนเรื่องการตำหนิวิธีการทำตลาด..อันนั้นผมมองเป็นการตลาด..ไม่ใชุ่คุณสมบัติของตัวรถ
แต่จิมมี่เขียนมาให้เพราะหลายคนสงสัยว่าทำไมขายไม่ดีอย่างที่ควร

ส่วนตัวผมมองว่า ช่วงล่างดีใกล้เคียงรถยุโรป ไม่ไ้ด้เวอร์ การทำงานของเกียร์ CVT
สนุก และดีกว่าที่คิด อันนี้ก็ไม่ได้เวอร์ ในเมื่อการซื้อรถมาคันหนึ่ง สิ่งที่คุณจะได้ปฏิบัติ
ต่อมันมากที่สุดก็คือการ "ขับ"

และ Lancer ก็สอบผ่านในหัวข้อการขับขี่แบบสบาย แต่ก็อย่างที่จิมมี่บอกไว้ว่าเสียงลม
เข้าตามขอบกระจกมันช่างดังยังกะรถที่ราคาถูกกว่า..(และดังกว่ารถบางคันที่ราคาถูกกว่าด้วย)

ดังนั้น เมื่อมีความเห็นของผมออกมาอย่างนี้ ความเห็นท่านอื่นจะไม่ตรงกันบ้าง ไม่เป็นไร
แต่อย่าเคืองกันถ้าผมจะถามอะไรต่อ เช่นเหตุผลของการที่คุณมีความคิดเช่นนั้น
หรืออาจจะถามต่อว่าใช้รถรุ่นอะไรมาเป็นบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบ ..นี่ไม่ใช่ถาม
เพื่อแก้ตัวหรือหักล้าง แต่ถามเพื่อที่ผมจะได้รับรู้ว่าคนอื่นเขามองกันแบบไหน

ผมทำงานประจำเกี่ยวกับธนาคารและระบบการใช้งานผ่านหน้าจอ
พอถึงเวลาทดสอบขั้นสุดท้าย หัวหน้าผมไม่ยอมให้พวกเจ้าหน้าที่เทคนิคทดสอบ
แต่กลับให้คนที่ไม่มีความรู้เรื่องเทคนิคมาทดสอบ..ก็เพราะว่าคนที่รู้เรื่องมากๆน่ะ
บางครั้งก็จะมองข้ามสิ่งที่คนธรรมดามองเห็นไปได้เหมือนกัน

โลกแบบนี้ไม่มีใครเซียน ดังนั้นทุกคนมาจากพื้นฐานธรรมดาที่จะแชร์ความรู้กัน
หรือถ้าเป็นไปไ้ด้ ผมอาจจะพาพวกเราบางท่านไปหาอะไรหม่ำแล้วนั่งลองรถ
กันในบางโอกาส

เราอยู่ด้วยกันเรามาบ้าด้วยกัน ผมไม่มีประเด็นอะไรต้องมองความเห็นต่าง (ในแบบที่สุภาพ)
เป็นเรื่องน่าแปลก หรือไม่น่าอภิรมย์ ยิ่งเห็นต่างกัน ผมมีแต่ยิ่งอยากรู้เหตุผล
มากกว่าที่จะตั้งแง่รังเกียจ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:13:04 »

เห็นด้วยครับ ปกติผมอ่านอย่างเดียว ผมก็ใช้ GLS LTD ซื้อมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วเพิ่งเลยกี่โลที่ 26000 ไปเอง ผมเข้าคลับมาตั้งแต่คลับเปิดไปถึงเดือน อ่านเรื่องราวปัญหามาตลอด ผมเห็นว่าคุณ มาโพสถามเพราะกลัวว่ารถจะมีปัญหาก่อนได้รถ ซึ่งช่วงนั้นปัญหาเริ่มมีเข้ามาเยอะ พอได้รถมาก็มีปัญหา ซึ่งผมเห็นใจมากและคอยติดตามว่า MMTH จะทำอย่างไร โดยปกติ MMTH จะมีแผนกลูกค้าสัมพันธ์เข้ามาดูแลผ่านทาง MOD และ Admin ซึ่งผมมองว่าดีมากๆที่เค้ามาใส่ใจและรับเรื่องปัญหาโดยตรง การแก้ปัญหาของเค้าอาจจะดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่ก็ยังมีมาคอยรับรู้ปัญหา ซึ่งไปดูคลับอื่นเลยครับหายากมากๆที่ตัวบริษัทจะมาดูแลให้แบบนี้ ผมมีโอกาสได้พูดคุยกับ MOD ที่รับแจ้งปัญหาต่างๆนี้อยู่ก็รับรู้ได้ว่า MMTH พยายามเข้ามารับปัญหาจริงๆ แต่มันก็มีขั้นตอนทำตามไป ผมมองว่าการรวมกลุ่มกันแล้วโจมตีแบบใช้อคติแบบนั้นมันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา จริงๆมันมีขั้นตอนให้อยู่แล้ว ทำให้ผู้บริหารตัดความสัมพันธ์กับคลับไปพักนึงซึ่งตอนนี้ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว

อาจจะจริงรถผมไม่ได้มีปัญหานิ ผมจะไปเข้าใจอะไร ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีปัญหา ผมยอมรับว่ารถผมรอบเบามันต่ำกว่าปกติจริง แต่มันไม่ถึงขั้นซีเรียส ผมเลยมองว่ามันไม่เป็นประเด็น แต่บางคนอาจจะว่าไม่ ผมเชื่อว่าถ้าคุณทำตามวิธีที่ถูกต้องแต่ถ้า MMTH ไม่สนใจ จะมีเพื่อนๆสมาชิกในคลับพร้อมรวมตัวไปร้องเรียนกับคุณจำนวนไม่น้อยแน่ๆถึงแม้ว่าตัวเองจะไม่มีปัญหาก็ตาม

เรื่องลูกลอยยอมรับว่าเค้าแก้กันช้าจริงๆ แต่เค้าก็ยังแก้ไขอยู่เรื่อยจนตอนนี้มาเป็น part 3 แล้ว ผมมองว่า MMTH ไม่ได้ละทิ้งปัญหา พยายามแก้ไข ซึ่งเราก็ต้องเข้าใจว่าปัญหาบางอย่างมันต้องค่อยๆแก้ แต่ที่สำคัญอย่าหยุดแก้จนกว่าจะแก้ไขได้

ส่วนใครถ้าสนใจ EX อยู่ละก็ผมแนะนำเสมอในคลับว่าอย่าให้ใครมาตัดสินใจแทนคุณ คุณต้องไปลองขับเองแล้วจะรู้

เห็นด้วยครับ ^^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:21:14 »
เห็นด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:48:30 »
Larry ครับ

อย่าคิดมาก พี่รับฟังครับ กับเรื่องนี้ แต่ที่ตอบไปแบบนั้น ก็ตอบไปด้วยความสัตย์จริง

เพราะถ้าวันไหน จะเขียนเชียร์อะไรขึ้นมา ก็จะบอกเลยว่าเขียร์

อย่าง ข่าว โครงการถนนสีขาว ของ โตโยต้า  ใน PR News
มันแทบจะไม่มีใครสนใจเรื่องนี้เลย ผมก็เลยตัดสินใจว่า เฮ้ย โครงการดีๆแบบนี้
ซึ่งเคยช่วยให้ผมเข้าใจกฎจราจร และเหตุผลที่ว่าทำไม อุบัติเหตุบางอย่าง มันเกิดขึ้นได้
เพียงเพราะเราไม่ได้คิดถึงคนอื่นกันนั้นเอง  โครงการดีๆแบบนี้ กลับไม่ค่อยได้รับการเหลียวแล

นั่นดูเหมือนจะเป็นครั้งเดียวกระมัง ที่ ผมตัดสินใจเขียนเชียร์
ถึงขั้นบอกเลยว่า โตโยต้า อย่าเลิกโครงการนี้เลยนะ ถ้าจะเลิกเมื่อไหร่ จะเขียนด่าให้อ่าน ชนิดจัดหนักแน่ๆ!

แต่ สำหรับรีวิวรถ มาตรฐาน ต้องรักษาไว้ครับ ไม่มีทางที่จะให้มันต่ำกว่ามาตรฐานได้
และเมื่อไหร่ที่มันต่ำกว่ามาตรฐาน คนที่จะคิดในแบบที่ Larry คิด ก็จะเยอะขึ้น
ทุกคนจะตั้งคำถามขึ้น กับมาตรฐานของพี่ ว่ายังเชื่อถือได้หรือไม่

แล้วสุดท้าย พี่จะมีค่า ไม่ต่างอะไรกับ คนเล่าข่าว ตอนเช้าๆ ในช่อง ฟรีทีวี....
ซึ่งพี่ไม่อยากเป็นเช่นนั้นเท่าใดนัก

---------------------------

คุณ auto-synergie ครับ....

เรารับฟังความเห็นของคุณครับ

แต่ การแก้ปัญหา บางครั้ง มันอาจจะไม่มีทางทันใจคุณได้แน่ครับ
ยิ่งบริษัทใหญ่ การแก้ปัญหาจะล่าช้า เพราะ ปัญหา มันไม่อาจตัดสินได้ ด้วยคนเพียงคนเดียว
มันต้องมีลำดับขั้นในการตัดสินใจ มันมีระยเวลาที่ต้องใช้ ทั้งการค้นหาปัญหา สรุปผล
ประชุม และหาหนทางแก้ไข มันไม่จบเร็วนักหรอกครับ

บริษัทรถยนต์ ต่างกับ พ่อค้าแม่ขาย ในร้านของชำ นะครับ เพราะกลุ่มหลังนี่
ถ้าสินค้ามีปัญหา ก็หยิบเปลี่ยนให้ได้เลยทันที

อย่าคิดว่า ผู้บริหาร มีอำนาจ ล้นมือ จะสั่งให้ทำอะไรได้นะครับ
เพราะถ้าสั่งผิดพลาด ซี้ซั้ว งานก็เข้าตัวเขากัน โดนเด้งกันพอดี
ทุกองค์กร มีวิธีในการแก้ปัญหาอยู่ อาจจะช้า หรือเร็ว แต่ก็ต้องทำ

ผมจะบอกความจริงให้ก็ได้ สิ่งที่คนในบริษัทรถยนต์ กลัวกันที่สุด คือ เสียงด่าจากลูกค้า
แต่ ถ้าด่าแบบ ไร้สติ เขาจะไม่สนใจเลย และมองเหมือน คนขาดสติทั่วไป หนึ่งคน

ดังนั้น ผมว่า ใจเย็นก่อนเถอะครับ

ยิ่ง โพสต์ข้อความในลักษณะที่ทำอยู่นี้
จะยิ่งไม่เป็นผลดีต่อคุณ เวลาเจรจา กับพวกเขาหลังจากนี้เลยครับ!
---------------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 01:50:08 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:31:42 »
ขอบคุณรีวิวนี้จริงๆครับพี่จิม
เป็นรีวิวอันหนึ่งที่ใช้เวลาอ่านนานมากที่สุดเท่าที่เคยอ่านมาเลยทีเดียว (3 วัน)

แอบคิดอยู่ว่าถ้าบริษัทที่รังสิตพยายามแก้ปัญหาแบบเต็มที่ คนคงมองเจ้า ex เยอะขึ้นแน่ๆ อย่างน้อยๆผมละคนนึง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:16:13 »
ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับรีวิวละเอียดๆครับ

เรื่องเขียนเชียร์  ที่บางท่านว่าพี่จิมเชียร์ ex   ในข้อความ "ใกล้เคียงรถยุโรป"  คือเท่าที่ผมเคยลองขับทั้ง ex และ mazda 3 คือผมว่ามันก็ใกล้เคียงนะ  แต่คำว่า"ใกล้เคียง"  มันมีหลายระดับครับ  เช่นรถยุโรปคือ 10 คะแนน  ex อาจได้สัก 6 คะแนน  หรือ mazda 3 ได้ 5 คะแนน  บางทีตัวอักษรมันอาจไม่สื่อความหมายได้เท่ากับคำพูด(เพราะมีน้ำเสียง มีอารมณ์)  หรือได้ไม่เท่ากับการปฏิบัติจริง คือต้องไปลองขับดูครับ

สำหรับผม  ถามว่า ex มันใกล้เคียงพวก benz  bmw volvo  มากแค่ไหน  ผมมองว่ามันก็ใกล้เคียงบางอย่าง  แต่ก็ยังมีความห่างอยู่ประมาณนึงครับ

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:39:27 »
ตอนแรกก็คิดว่าจะแค่เข้ามาอ่านเพียงอย่างเดียวแล้วเชียว

แต่พอได้อ่านความคิดเห็นหลังๆของหลายๆท่าน รวมถึงพี่จิมด้วย

ทุกท่านตอบเป็นเหตุเป็นผลดี ไม่ใช้อารมณ์ เหมาะแก่การเสวนาอย่างยิ่ง

(ไม่เหมือนกับบางท่านที่ชอบตอบแบบแนะแหน ไร้ซึ่งประโยชย์ใดๆ)

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณหลายท่านรวมถึงพี่จิมด้วยที่หวังดีครับ

แต่ผมต้องออกตัวก่อนเลยนะครับว่าผมไม่ไร้ "สติ" และ "ร้องแรกแหกกระเชอ" อย่างแน่นอนครับ

บางข้อความอาจดูเหมือนว่าจะเป็นอย่างนั้น นั่นก็เพราะผมหวังผลอะไรบางอย่างครับ

ส่วนเรื่องที่พี่จิมเตือนผมว่าจะเสียเปรียบในการต่อรองกับผู้ผลิตในการเรียกร้องเรื่องต่างๆนั้น

เรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะผมกับเขาเลยจุดนั้นมานานแล้วครับ "โอกาส" มันให้กันหลายครั้งไม่ได้

ทุกวันนี้ก็ใช้ไปเรื่อยๆครับ ถึงเวลาก็เข้าไปเช็คระยะตามปกติ ที่ยังใช้คันนี้อยู่ก็เพราะผู้ใช้จริงพูดมันน่าเชื่อถือกว่าครับ

แต่คงใช้ไม่เกินปีหน้าหล่ะครับ ถ้ามีรถอะไรน่าสนใจในช่วงนั้นก็คงเอาคันนี้ให้น้องไปใช้ (ขายต่อมันไม่คุ้มจริงๆ)

สุดท้ายก็อยากจะบอกว่า รถ "ทุกคัน" มีดีมีเสีย แล้วแต่ว่าใครจะให้ความสนใจกับด้านไหน

และคนที่ซื้อรถคันนั้นมาใช้ แน่นอนว่าเขาต้องมองว่ารถเขามี "ดี" แน่นอน (รวมถึงผมด้วย)

แต่อย่าลืมนะครับว่า "สิ่งดีๆ" จะสามารถเปลี่ยนเป็น "สิ่งไม่ดี" ได้โดยง่าย เพียงแค่คุณ "ไม่จริงใจ" ครับ

ออฟไลน์ highskygate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:41:49 »
ติดตามผลงานคุณ jimmy มาตลอด
แต่ไม่ได้แสดงความคิดเห็นมาก่อน
แต่สำหรับ review นี้ ผมว่าคุณ jimmy
พูดชัดเจน และตรงดีครับ....

ปล. ปัจจุบันใช้ 2.0GT วิ่งมาเกิน 40,000 km. ยังไม่พบปัญหาใดๆ เลยครับ....

ออฟไลน์ jocole

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:24:39 »

ที่บอกว่าศูนย์ที่เชียงรายดี ดีจริงเรอครับ พอดีผมอยู่เชียงราย
แต่รู้สึกว่าเชียงรายรถอาจจะรอนาน เลยจะไปดูที่เชียงใหม่ แต่ที่เชียงใหม่

ตอนผมคุยกับเซลล์เขาบอกว่าจะเเถมชุดแต่ง evo
ซึ่งผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ผมเลยอคติ ไม่อยากจะซื้อที่นั่นน่ะครับ

ปล. เชียงใหม่มีหลายศูนย์นะครับ

ถ้าเชียงรายดี ก็จะซื้อที่เชียงรายน่ะครับ

ขอบคุณครับ

จริงครับ

ตอนนั้นผมเคยเอาไปเข้าศูนย์เชียงราย เพราะขับ มีไฟ Engine โชว์ ขณะที่กำลังขับกลับจากแม่สายครับ
ผ่านหน้าโชว์รูมไปตอน เกือบ 5 โมงเย็น

พนักงานรวมทั้งช่างก็เตรียมตัวกลับบ้านแล้ว พอรถผมเข้าไป เค้าก็มาดูแลให้ โดยไม่มีเกี่ยงงอนเลยครับ
ช่างก็เอาโน๊ตบุคมาเสียบดูว่า มันเป็นอะไร
ส่วนฝ่ายเอกสารก็เปิดจ๊อบให้

ทั้งๆ ที่ใกล้เวลาเลิกงานแล้ว
และการตรวจเช็คก็ไม่เจออะไรผิดปกติ
แต่ช่างที่นั่นก็ยังหา จนได้ Error Code มา 2 ตัวครับ
ตอนนั้นก็เกือบ 6 โมงเย็นแล้วครับ

ช่างบอกว่า ECU เกียร์มีปัญหา ถ้าขึ้นอีก Code เดิมอีก ให้เคลมเกียร์ทั้งลูก (อย่าเคลมแค่ ECU)

ผมประทับใจ เพราะว่า ถึงจะเลยเวลาทำงานแล้ว ทั้งช่าง และ พนักงานที่นั่น ก็ยังคงทำงานกันเป็นอย่างดี
ยิ้มแย้มแจ่มใส ไม่ได้เร่งาน หรือว่ารีบๆ ทำให้เสร็จๆ ไปครับ
แถมตอนทำรถให้เสร็จ ก็ 6 โมงเย็นเข้าไปแล้ว
เค้ายังถามว่า ล้างรถไหม
ผมเกรงใจ เพราะเลยเวลางานมาแล้ว จึงไม่ได้ล้างครับ

ผมก็จึงประทับใจจนถึงทุกวันนี้

ถ้าผมอยู่เชียงราย ผมก็จะออกมิตซูฯ นะครับ  ;D

ส่วนศูนย์เชียงใหม่ เขาก็ว่าดีนะครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมเฉยๆ ครับ ไม่ดีมาก และ ไม่แย่มาก กลางๆ ครับ

ศูนย์ต่างจังหวัดที่ผมเคยใช้บริการก็คือ
เชียงใหม่ เชียงราย และ กำแพงเพรช ครับ
สำหรับกำแพงเพรช (ศูนย์เก่านะครับ เพราะตอนนี้มีเจ้าใหม่มาเปิดตรงถนน ไฮเวย์)
ผู้จัดการช่าง ตามงานให้ตลอด และเอาใจใส่มากครับ
เสียอย่างเดียว อุปกรณ์มีน้อย ผมไปตอนรถเข้าบริการเยอะพอดี ก็เลยรอนานไปหน่อย

สำหรับศูนย์ในกรุงเทพ ยังไม่เจอที่ไหนประทับใจครับ
โดยเฉพาะศูนย์ที่ผมออกรถมานี่ มีดีแค่เซลที่ผมซื้อรถด้วยครับ
นอกนั้น.....@!#$!^

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลอย่างดีในการจะออกรถและใช้บริการที่นี่เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:52:42 »
ตัว 2.0 มากับล้อ 18 น่ากินมากกว่า ตัวอื่นที่มากับล้อ 17 อยู่แล้ว
แต่ 1.8 นี่สิ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 13:14:13 »
ตอนแรกก็คิดว่าจะแค่เข้ามาอ่านเพียงอย่างเดียวแล้วเชียว

แต่พอได้อ่านความคิดเห็นหลังๆของหลายๆท่าน รวมถึงพี่จิมด้วย

ทุกท่านตอบเป็นเหตุเป็นผลดี ไม่ใช้อารมณ์ เหมาะแก่การเสวนาอย่างยิ่ง

(ไม่เหมือนกับบางท่านที่ชอบตอบแบบแนะแหน ไร้ซึ่งประโยชย์ใดๆ)

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณหลายท่านรวมถึงพี่จิมด้วยที่หวังดีครับ

แต่ผมต้องออกตัวก่อนเลยนะครับว่าผมไม่ไร้ "สติ" และ "ร้องแรกแหกกระเชอ" อย่างแน่นอนครับ

บางข้อความอาจดูเหมือนว่าจะเป็นอย่างนั้น นั่นก็เพราะผมหวังผลอะไรบางอย่างครับ

ส่วนเรื่องที่พี่จิมเตือนผมว่าจะเสียเปรียบในการต่อรองกับผู้ผลิตในการเรียกร้องเรื่องต่างๆนั้น

เรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะผมกับเขาเลยจุดนั้นมานานแล้วครับ "โอกาส" มันให้กันหลายครั้งไม่ได้

ทุกวันนี้ก็ใช้ไปเรื่อยๆครับ ถึงเวลาก็เข้าไปเช็คระยะตามปกติ ที่ยังใช้คันนี้อยู่ก็เพราะผู้ใช้จริงพูดมันน่าเชื่อถือกว่าครับ

แต่คงใช้ไม่เกินปีหน้าหล่ะครับ ถ้ามีรถอะไรน่าสนใจในช่วงนั้นก็คงเอาคันนี้ให้น้องไปใช้ (ขายต่อมันไม่คุ้มจริงๆ)

สุดท้ายก็อยากจะบอกว่า รถ "ทุกคัน" มีดีมีเสีย แล้วแต่ว่าใครจะให้ความสนใจกับด้านไหน

และคนที่ซื้อรถคันนั้นมาใช้ แน่นอนว่าเขาต้องมองว่ารถเขามี "ดี" แน่นอน (รวมถึงผมด้วย)

แต่อย่าลืมนะครับว่า "สิ่งดีๆ" จะสามารถเปลี่ยนเป็น "สิ่งไม่ดี" ได้โดยง่าย เพียงแค่คุณ "ไม่จริงใจ" ครับ

ตัวรถมีปัญหา  ศูนย์ที่เข้าไปใช้บริการเป็นประจำไม่ดี  พูดแต่ ปกติ   งั้นลองหาศูนย์อื่น ที่เป็นศูนย์ Premium ของมิตซูดูครับ  บางท่านเคยไปใช้บริการ ให้คะแนนแทบเต็มไปเลย       

ใน กทม ศูนย์มิตซูไหน ดีสุดๆบ้าง?

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 17:37:29 »
รีวิวอ่านแล้วละเอียดดีมากครับ

ผมเป็นอีกคนหนึ่งซึ่งใช้ lancer ex รุ่น 1.8 GLX ติอเครื่องเสียงชุด rally art

ซื้อมาใช้ได้เดือนกว่าๆ ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร

ส่วนตัวก่อนหน้านี้เกือบตัดสินใจจอง mazda 2.0 ไปแล้วครับ พอดียังติดที่ราคามันเกินงบไปหน่อย (ส่วน 1.6 อืดไปหน่อย สำหรับผม )

lancer ex คือตัวสุดท้ายที่ผมไปลองขับ พอดีวันนั้นผ่านศูนย์เลยไปลองซักหน่อย

ผลที่ออกมาสองวันก็ตัดสินใจจองเลยครับ ด้วยเหตผลที่ว่าผมให้ความสำคัญกับช่วงล่างและพวงมาลัยมาก่อน
(ก่อนซื้อลองมาขับทั้ง altis, civic, mazda 3)

ความเห็นส่วนตัว รถโดยรวมขับทางไกลดีมากครับ ไม่เหนื่อย ช่วงล่างพวงมาลัยนิ่งดี

ส่วนออฟชั่นมี่ให้มาน้อยกว่าชาวบ้านในราคาที่เท่ากันนั้นผมรับได้ครับ เครื่อง 1.8 ก็ไม่อืดมากมายอะไรครับ

ผมขับทางไกลได้ 14 -15 โลลิตร ส่วนในเมืองยอมรับครับเจ้าฉลามกินอยู่เหมือนกัน

สรุป....  ขับแล้วมีความสุขมากมายครับ :)

ออฟไลน์ dum.d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:30:00 »
ยาวและละเอียดมากๆครับ สมกับการรอคอย
รถดีแต่เห็นวิ่งน้อยถึงน้อยมากเลยครับ
ขอบคุณคุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 20:31:38 »
รอมายาวนานขอบคุณมากๆสำหรับรีวิวดีๆนะครับ ช่วงท้ายที่เป็นcomment ตรงใจผมมากๆ โดยเฉพาะที่กั๊ก สีขาวเอาไว้ เสียโอกาสในการขายไปมากเลย

จากที่เคยไปสัมผัส ex มารถมันดีมากๆเลย ถ้าทำการตลาดและpositioning ดีๆยอดต้องวิ่งกว่านี้แน่นอน