ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจะซื้อรถแล้วเน้นแต่ความเท่ห์ Z4, S4, C43 หรือ ecoupe อะไรดูเท่ห์กว่ากัน?  (อ่าน 9703 ครั้ง)

ออฟไลน์ avisatem

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมว่าผมรู้แล้วว่าอะไรคือความต้องการของผมในการซื้อรถ ก็คือความเท่ห์นั่นเอง อย่างเดียวจริงๆ นั่งสบายไหม ราคาจะตกไหน ช่างมัน คงไม่แปลกมั้ง หลายคนอาจจะคิดคล้ายๆกัน

ผมมีรถ 4 รุ่นที่อยากลองฟังความเห็นเพื่อนๆครับว่าขับคันไหนเท่ห์ที่สุด มีคนมอง กับผู้ชายอายุสามสิบปลายๆ งบไม่เกิน 4 ล้านถ้วน ในใจผมเลียงแบบนี่เลย

1) BMW Z4 30i MSport All New 2018 สีแดง
2) BMW Series4 430iMSport All New 2020 Arctic Blue
3) Benz E-Coupe e200 AMG สีดำ
4) Benz C43 4Matic AMG สำขาว

ไม่รู้เพื่อนๆคิดยังไง แชร์กันครับๆ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมชอบ E Coupe แต่ถ้าให้ซื้อ คงเลือก Series 4 หรือ Z4 M40i
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Z4 แต่ผมชอบสีขาวครับ

• Newbie
  • *
ทำไมถึงชอบ E Coupe หรอครับ เพราะ Brand ไหมครับ? ปล ผมก็ชอบมาก จริงๆอยากจะ look ดูหรูสุดด้วย

ผมชอบ E Coupe แต่ถ้าให้ซื้อ คงเลือก Series 4 หรือ Z4 M40i

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ตอบง่ายมาก เน้นเท่ห์ รถเปิดประทุนเท่านั้นครับ ตัวเลือกอื่นๆตัดตกไปได้เลยครับ เทียบไม่ได้ครับ
ดังนั้น Z4 ไปเลย แต่ขอเป็น M40i ครับ
เชื่อผมครับ ในฐานะคนขับเปิดประทุนมาก่อน เราอายุพอๆกันดังนั้นรีบๆเท่ห์ครับ เดี๋ยวแก่กว่านี้ ค่อยไปหาพวก Coupe หลังคาแข็งก็ไม่สาย

• Newbie
  • *

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมก็คิดเหมือนกันเรื่องอายุ พอขึ้นเลข 4 จะเท่ห์ยากละ 555

แต่ 40i งบไม่ถึงจริงๆครับ อาจจะต้องแค่ 30i T_T

ในมุมขายต่อ 40i จะดีกว่า 30i ไหมครับ หรือว่าอยากให้เน้น Performance

ตอบง่ายมาก เน้นเท่ห์ รถเปิดประทุนเท่านั้นครับ ตัวเลือกอื่นๆตัดตกไปได้เลยครับ เทียบไม่ได้ครับ
ดังนั้น Z4 ไปเลย แต่ขอเป็น M40i ครับ
เชื่อผมครับ ในฐานะคนขับเปิดประทุนมาก่อน เราอายุพอๆกันดังนั้นรีบๆเท่ห์ครับ เดี๋ยวแก่กว่านี้ ค่อยไปหาพวก Coupe หลังคาแข็งก็ไม่สาย

ออฟไลน์ Buffy

ความเท่ห์แต่ล่ะคน ผมว่าคงต่างกัน

ผมอายุ 45 หากให้เลือกเอา E Coupe น่ะ

ดูเท่ห์แบบป๋าป๋า หรูหรู

ที่เหลือ ดูเท่ห์แบบวัยรุ่น หนุ่มเฟี้ยวไปนิด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่ห์ ในสายตาประชาชนทั่วไป
Z4 ครับ

E coupe เท่ห์ในกลุ่มคนบางกลุ่มมากกว่า
S4 , C43 ไม่ได้เท่ห์เลยครับ C43 นี่ไม่สตาร์ทคือกลืนไปกับ Benz คันอื่นด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
Z4 30 ซื้อแล้วจะเสียดายไหมครับ เราซื้อแล้วไม่ใช่ตัวท้อป เราด้อยกว่า Z4 ปกติ ซึ่งคนเล่น 40 กัน

ผมกลับมอง c43 นะครับ มันเป็นสุดแล้วของ c coupe ครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
ถ้าโจทย์คือ "ความเท่ห์" ไม่สนเรื่องอื่น ไป Z4 เพราะ

Benz C43
ตัดออกตัวแรก ได้แต่ performance หน้าตาเหมือน C Class ทั่วๆไป

E-Coupe e200
 ดูหรูสุดในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด แต่ออกไปทางมีอายุหน่อยเพราะมันคือ E Class

Series 4
ยังไม่เห็นคันจริง ความเท่ห์น่าจะพอได้ ติดที่ว่าชอบกระจังหน้าใหม่ไหม

Z4
ดูสปอร์ทสุดเพราะเป็นรถทรง Roadster หน้ายาว เตี้ย แบน ลงตัวทุกมุม

ออฟไลน์ tom46

ตอนนี้ เท่ สำหรับผมเป็น C43 ครับ ดูลงตัวสุดละ ณ ตอนนี้
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ต้องไปดู 430i ตัวใหม่ที่งาน motor expo อาทิตย์หน้าก่อนเนอะครับ

E-Coupe กับ Z4 มันเหมือนเท่ห์คนละวัยเนอะคร้บ เลือกยาก

ถ้าโจทย์คือ "ความเท่ห์" ไม่สนเรื่องอื่น ไป Z4 เพราะ

Benz C43
ตัดออกตัวแรก ได้แต่ performance หน้าตาเหมือน C Class ทั่วๆไป

E-Coupe e200
 ดูหรูสุดในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด แต่ออกไปทางมีอายุหน่อยเพราะมันคือ E Class

Series 4
ยังไม่เห็นคันจริง ความเท่ห์น่าจะพอได้ ติดที่ว่าชอบกระจังหน้าใหม่ไหม

Z4
ดูสปอร์ทสุดเพราะเป็นรถทรง Roadster หน้ายาว เตี้ย แบน ลงตัวทุกมุม

ออฟไลน์ icedza

• Newbie
  • *
4) Benz C43 4Matic AMG สำขาว
C43 ครับ

ปล.ถ้าเปลี่ยน E200 เป็น E53 จิ้ม E53 ครับ แรง = เท่ 55555

ออฟไลน์ Sgt_Meen

ความเท่ห์ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน เพราะมันมีเท่ห์หลายสไตล์ครับ ขึ้นกับว่าเราชอบสไตล์ไหน

Z4 , SLK เท่ห์แบบ Sport แถมเป็น Roadster หลังคาเหล็กด้วย ส่วนใหญ่วัยรุ่นและสาวๆจะชอบแนวนี้
Series4 , C-coupe เท่ห์แบบ 2door-coupe ความสปอร์ตยังพอมีแต่น้อยลง
E-coupe สวยแบบอวบๆใหญ่ๆเต็มๆ อารมณ์ GT ใหญ่ๆแบบ Bentley Cntinental (ส่วนตัวเลือก E-coupe เพราะรู้สึกมันเต็มดี อารมร์รถแบทแมน) แต่วัยรุ่นและสาวๆอาจจะไม่ได้มองว่าเท่ห์มาก มันสวยหรูอารมณ์ผู้ใหญ่ซะมากกว่า

ถ้าอยากให้จบ รอ Motor expo ครับ เดินดูคันจริงเทียบกันเลย แล้วเราจะรู้ว่าเราชอบคันไหนมากที่สุด
ปล. ตอนนั้นผมดูเทียบ TT , A5 coupe , C-coupe , E-coupe , Mustang , Series4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2020, 09:32:27 โดย Sgt_Meen »
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ spn

เน้นความเท่ เลือก Z4 ครับ ดีไซน์มันเกิดมาเพื่อแบบนี้
แต่ถ้ามีเงินซื้อ ผมไป C43
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าคำถามคือเน้นเท่ห์ คนมอง คือ"คนอื่น"มอง ไม่ใช่เรื่องรสนิยมและความชอบในตัวรถของเจ้าของกระทู้เอง

ก้อต้องถามว่า กลุ่มเป้าหมายที่ต้องการให้มอง หรือแคร์มุมมองของคนๆนั้น คือกลุ่มไหนครับ

ให้สาวมอง....สาวแบบไหน

คนเล่นรถด้วยกันมอง ... กลุ่มไหน

คนร่วมธุรกิจ ....คู่แข่ง

ดูจากตัวเลือกเเละเหตุผล เอามองเยอะก้อเน้นยี่ห้อคนรู้จัก คงไม่พ้น MB ครับ ครอบคลุมกลุ่มเป้าหมายได้กว้างสุดสำหรับสังคมบ้านเราครับ

ผมก้อเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกัน ตอนคิดไม่มีเงินพอ ตอนนี้ก้อยังได้เเต่คิดอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ kabutoro

กด z4 แบบไม่ลังเล :-* :-*

ออฟไลน์ AkE

จริงๆได้ทุกคัน แต่ก้เงื่อนไขมีทุกคัน

1. Z4 ตัวใหม่เตะตาสุดครับ สวยและมีไม่เยอะดี แต่สีแดงผมว่าไม่ ถ้าสีอื่นสวยหมด

2. 430i ใหม่สุด สีที่บอกไว้สวยและได้ภายในสวยอยู่สีเดียว รถโอเคทั้งคันพังแค่กระจังหน้า ถ้ารับได้ก้ดี แต่ผมถ้าซื้อวันแรกจะเอาไปเปลี่ยนกระจังเป็น G20

3. E200 coupe รถสวยครับ ภายในก้สวยดีแต่มันเริ่มตกยุค ตอน 2017-2018 สวยมากๆ และเรื่องที่เหลือแค่200 นี่ก้เซ็ง คนที่ซื้อตัวตอนแรกไป 300 คุ้มเลย ส่งนลดไม่น้อยด้วยตอนนั้น

4. C43 coupe แรบสุดในนี้ รถมีความAmg เสียงท่อเพราะๆ รถน่าใช้นะครับ เสียเรื่องเดียวมีเยอะไม่เบาและตกรุ่นในเร็วๆนี้แน่นอน

ถ้าเป็นผมแต่งได้ ผมเอา 4 G22 ถ้าห้ามแต่งเลย เอา Z4  จริงๆผมชอบ E coupe ตัวนี้มากๆแต่มันเริ่ม out
ยังไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2020, 11:29:02 โดย AkE »

• Newbie
  • *
อันนี้เห็นด้วยครับ เราต้องชัดเจนว่าเราอยากให้กลุ่มไหนมองและเห็นด้วยว่า MB ยังเป็นกลุ่มที่กว้างที่สุดของคนไทยจริงๆ

ถ้าคำถามคือเน้นเท่ห์ คนมอง คือ"คนอื่น"มอง ไม่ใช่เรื่องรสนิยมและความชอบในตัวรถของเจ้าของกระทู้เอง

ก้อต้องถามว่า กลุ่มเป้าหมายที่ต้องการให้มอง หรือแคร์มุมมองของคนๆนั้น คือกลุ่มไหนครับ

ให้สาวมอง....สาวแบบไหน

คนเล่นรถด้วยกันมอง ... กลุ่มไหน

คนร่วมธุรกิจ ....คู่แข่ง

ดูจากตัวเลือกเเละเหตุผล เอามองเยอะก้อเน้นยี่ห้อคนรู้จัก คงไม่พ้น MB ครับ ครอบคลุมกลุ่มเป้าหมายได้กว้างสุดสำหรับสังคมบ้านเราครับ

ผมก้อเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกัน ตอนคิดไม่มีเงินพอ ตอนนี้ก้อยังได้เเต่คิดอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
Z4ครับ
เปิดประทุน
อย่างเท่ครับ

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
เอาเท่นี่ง่ายเลย Z4 เท่านั้น

ออฟไลน์ Parinya Cha

ออฟไลน์ Vipvipvip

ถ้าเท่ =คนทั่วไปมอง สาวมอง มีให้เห็นบนถนนน้อย

ตัด c43, e200ทิ้งก่อนเลย
เหลือแค่ z4 กับ 430i
คหสต ในระยะยาว z4 เท่ได้นานกว่านิดๆ
อันนี้ลองไปนั่งดูก่อนทั้ง2คันครับว่าชอบอันไหน

แต่สำหรับผมงบ4ล้าน
จะไปTesla model3 performance

ออฟไลน์ jame894561

Z4 เท่านั้น เห็นแถวบ้านประจำโดดเด่นมาก ทั้งที่คันเล็ก แต่ขับไปนี่คนมองตลอด

ส่วน c43 เจอประจำเหมือนกัน เหมือนรถ benz ทั่วๆไปถ้าไม่สังเกตุว่าเอ๊ะ 2 ประตูนี่น่า มองผ่านๆไปง่ายเลย มันไม่เด่น ไม่มีคนมอง

ออฟไลน์ Glazy

Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
4 ตัวนี้ ผมเทใจให้ Z4 ครับ แต่ต้องเป็น Z4 M40i สี Frozen Grey นะ เห็นแล้วผมรักเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ GoatGoat

จากตัวเลือก อาจต้องถามตัวเองว่าอยากเท่ในสายตาแมสๆหรือเฉพาะกลุ่มครับ
ถ้าอยากแมสไป Z4
ถ้าอยากเฉพาะกลุ่มไป C43 แต่งเต็มๆหน่อย

ตรา C43 ท้ายรถกับม้าเกือบ 400 ตัวใต้ฝากะโปรง ดูขลังกว่า 30i ครับ

ออฟไลน์ axister

ผมชอบ e coupe ครับ

ในสายผมว่า z4 เฟี้ยวสุด

แต่ใช้งานจิงแอบไม่ประทับใจ รถมันเตี้ยอะครับ ขับแล้วเหมือนนั่งพื้น suv แบบฟอจูนเนอก็ไฟส่องหน้าตาบอดกันเลย

ถ้าความเท่ยกให้ z4 เลย แต่ซื้อเองคงมอง ecoupe facelift ครับ อย่างน้อยใหม่ไปอีก 3ปี แต่ส่วนตัวว่า facelift หน้าไม่สวยเลย อยากรอ c coupe ตัวใหม่มากกว่าคงอีกหลายปี

ทางสายกลางคือ s4 แต่ไม่ชอบหน้าเลยตัดไปส่วน c43 ก็แข็งไปหน่อย