ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Lexus ไม่ใช่เครือของ Toyota นี่ ควรปิดบริษัทเลิกขายรถในไทยไปแล้ว ใช่ไหมครับ  (อ่าน 8672 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากยอดขายรถ Lexus ที่น้อยมากๆ ในไทย

และใน Motor expo มียอดจองตั้ง 1 คัน :-X

ผมว่าถ้าเป็นบริษัทที่ไม่มียอดขายของบริษัทแม่มา support ก็คงปิดบริษัทไปแล้ว
อย่างที่เราทราบกันว่า ราคารถของเขา แพงมาก แพงกว่ารถในกลุ่มเดียวกัน ซึ่งส่วนนึงมาจาก
นโยบายของทางสิงคโปร์ (ประเทศที่ผู้คนไม่ได้ใช้รถ) มาคุมราคาในประเทศที่ใช้รถ
ซึ่งเน้นทำกำไรอย่างเดียว ไม่ได้ดูราคาเทียบกับเจ้าอื่นเลย

อยากถามทุกท่านว่า เคสนี้ ที่ Lexus ยังอยู่ได้ เป็นเพราะบริษัทแม่ (Toyota) ใช่ไหมครับ
และทุกท่านคิดว่าจากนโยบายแบบนี้ รถบางรุ่นอย่าง LS นี่ยังควรเข้ามาทำตลาดไหมครับ ในเมื่อราคามัน
ก็สู้ชาวบ้านเขาไม่ได้เลย และบริษัทเองก็ไม่พยายามขวนขวายให้รถมันมีราคาถูกลงเลย
แม้กระทั้งรถ EV (UX) ยังแพงกว่า tesla 3

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ผมว่าเหตุผลจริงๆ อาจอยู่ที่กำลังการผลิตก็ได้ครับ ในเมือกำลังการผลิตต่ำก็ไม่ต้องดิ้นรนขายทำยอดมากนัก

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
ขอแชร์นะครับ

ผมซื้อ RX300 มาเมื่อปลายปีที่แล้ว ในราคา 4.05ล้านบาท

ตอนซื้อไม่เทียบกับ GLE เพราะเบื่อเรื่อง 0บริการ,และความไม่ทนของเบนซ์ในปัจจุบัน

เทียบกับ X5 ซึ่งมีแต่ตัวนำเข้าในราคาเกือบ 6ล  X5 จึงตกไป

การใช้งานคือ วิ่งและอาศัยอยู่ที่ ตจว 90% ค่ายเยอรมันเวลาเข้า 0 หรือนำไปซ่อมไม่ค่อยสะดวก  ส่วน Lexus นำเข้าที่ 0โตโยต้าได้เลย ซึ่งมีอยู่แทบทุกอำเภอ

ถามว่าแพงมั้ย มันก็แพงแหละ แต่มันตอบโจทย์ผมที่สุด จึงไม่แพงครับ

เมื่อเทียบกับรถที่ผมมีอยู่ปัจจุบัน คันที่คุ้มค่าเงินที่สุดคือ RX,Velfire และ Subaru Forester ครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าราคาก็ส่วนหนึ่ง แต่ที่คนไม่ซื้อ Lexus ประเด็นหลักไม่ใช่เพราะราคาหรือตัวรถ

แต่คนไทยส่วนใหญ่มองว่าขับยุโรปดูดีกว่า (ซื้อรถแถมภาพลักษณ์ แต่ Lexus ซื้อรถได้เฉพาะรถ)

ออฟไลน์ AkE

ใช่ครับ ก้บริษัทเค้ารวยรถก้นำเข้าเอาไม่ได้ตั้งโรงงานแต่อย่างใด ตั้งราคาขายแบบขายได้ก้ดีสั่งนำเข้ามา

ถ้าไม่ได้ก้ไม่เสียหายอะไรครับ ส่วนตัวรถผมชอบ สวยหลายรุ่นแต่ถ้าจะซื้อก้ต้องเงินเยอะจริงๆและไม่ได้

อยากขับเร็วอะไรมากมาย ซึ่งตอนนี้ผมขอไป Bmw หรือ Audi ก่อนละกัน ตอนหน้าไม่รู้

ออฟไลน์ Stp

ผมว่าไม่ได้เกี่ยวกับเป็น Toyota หรือไม่แล้วจะขาดทุนปิดกิจการ เขามั่นหน้าตั้งราคามาได้ขนาดนี้ ระดับ Toyota หักส่วนลดสารพัดแล้วผมเชื่อว่ายังมีกำไรสบายๆ ไม่ได้ขาดทุนจนต้องปิดบริษัท

เผลอๆ ถ้าไม่ใช่ Toyota อาจจะตั้งราคาเหมาะสม ยอดขายดี มีกำไรและยอดขายสู้คู่แข่งในระดับเดียวกันได้สบายๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
จากยอดขายรถ Lexus ที่น้อยมากๆ ในไทย

และใน Motor expo มียอดจองตั้ง 1 คัน :-X

ผมว่าถ้าเป็นบริษัทที่ไม่มียอดขายของบริษัทแม่มา support ก็คงปิดบริษัทไปแล้ว
อย่างที่เราทราบกันว่า ราคารถของเขา แพงมาก แพงกว่ารถในกลุ่มเดียวกัน ซึ่งส่วนนึงมาจาก
นโยบายของทางสิงคโปร์ (ประเทศที่ผู้คนไม่ได้ใช้รถ) มาคุมราคาในประเทศที่ใช้รถ
ซึ่งเน้นทำกำไรอย่างเดียว ไม่ได้ดูราคาเทียบกับเจ้าอื่นเลย

อยากถามทุกท่านว่า เคสนี้ ที่ Lexus ยังอยู่ได้ เป็นเพราะบริษัทแม่ (Toyota) ใช่ไหมครับ
และทุกท่านคิดว่าจากนโยบายแบบนี้ รถบางรุ่นอย่าง LS นี่ยังควรเข้ามาทำตลาดไหมครับ ในเมื่อราคามัน
ก็สู้ชาวบ้านเขาไม่ได้เลย และบริษัทเองก็ไม่พยายามขวนขวายให้รถมันมีราคาถูกลงเลย
แม้กระทั้งรถ EV (UX) ยังแพงกว่า tesla 3
เข้าใจว่าโกรธสิงคโปร์ ผมเองก็เช่นกัน เล็กซัส เค้าเหมือนทำเป็นแบรนด์พรีเมี่ยมอ่ะครับ เค้าไม่ได้แคร์หรอกครับ กำไรมากน้อย ตอนนี้เค้ามีนโยบายเช่ารถแทนละ ราคาดีคุ้มกว่าซื้ออีก ยอดจองในงานไม่ได้บอกว่ามันจะขายดีไม่ดี ไปดูนอกงานผมเห็นบางดีลเลอร์ลดกันหลายแสนก็มี แต่เห็นด้วยที่หลายรุ่นแพง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ off_033

เค้าขายภาพลักษณ์และความ premium ครับ  เอาไว้สู้ในตลาดโลกเป็นหลัก

ซึ่งราคาขายนี้ก็ยังขายได้เรื่อยๆ  ในไทยแม้ในงานจะน้อยแต่ข้างนอกก็ยังขายได้เรื่อยๆ

รุ่นไหนแพงๆก็ยังมีคนอยากได้อยู่จะเห็นได้ว่าจะเจอ LS บนถนนบ้างถึงจะไม่บ่อย 

ออฟไลน์ CarameLon

นโยบายค่ายนี้เขาไม่เน้นงานยอดขายในไทยครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่าราคาก็ส่วนหนึ่ง แต่ที่คนไม่ซื้อ Lexus ประเด็นหลักไม่ใช่เพราะราคาหรือตัวรถ

แต่คนไทยส่วนใหญ่มองว่าขับยุโรปดูดีกว่า (ซื้อรถแถมภาพลักษณ์ แต่ Lexus ซื้อรถได้เฉพาะรถ)

ผมกลับรู้สึกว่าคนขับ lexus รวยกว่าคนขับ benz BM  โดยเฉพาะ benz นี่ตอนนี้เห็นเกลื่อนมากๆ

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
คุณภาพ วัสดุ อย่างเบาะหนัง เนปป้า เค้าใช้มาตั้งแต่ ls430 มันทำให้ผมติดใจมาจนทุกวันนี้
แล้วดูตอนนี้สิ ทุกค่ายบอกใช้หนังเกรด a เนปป้า
lexus จะเป็นรถคันแรกได้ก็ต้องเป็นคนที่ต้องการไม่เหมือนใคร
แต่สำหรับคนที่มีประสบการณ์กับรถยุโรปมากแล้ว
lexus audi เป็นสองแบรนด์ที่จะต้องเลือกเป็นคันต่อไป
ราคาขายที่แพงขนาดนั้นทำให้ขับไปไหน ในเมือง ใครก็รู้ว่ารถแพง
แต่ต่างจังหวัด อาจจะมองยากสักหน่อย
อย่างตอนนี้ผมก็กำลังมอง LM 300h 7 ที่นั่ง
ทุกคนมองว่านี่แหละ คันละ 6 ล้าน
ไม่ใช่อัลพาร์ท คันละ 3.5 ล้าน
อย่างตอนนี้คนรุ่นๆ กับผม ที่เคยใช้เบนซ์ ตั้งแต่รุ่น 124 ไม่มีใครอย่าซื้อเบนซ์รุ่นใหม่ๆ ถ้าไม่จำเป็น

nomad

• บุคคลทั่วไป

ผมกลับรู้สึกว่าคนขับ lexus รวยกว่าคนขับ benz BM  โดยเฉพาะ benz นี่ตอนนี้เห็นเกลื่อนมากๆ

ใช่ครับ ก็รู้กันเฉพาะคนที่สนใจเรื่องรถนี่แหละ คนทั่วไปก็มองว่า Benz BM ดูดีกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่ามีส่วนเยอะ

เพราะคนซื้อแบรนด์หรูเอง เมื่อมอง Lexus ก็มุมหนึ่ง หรือ มุมใหญ่ๆ เลย คือ ซ่อมจบ มีอะไหล่ สั่งได้ แถมซ่อมอู่โตโยต้า ได้ด้วย (ช่วงหนึ่ง เข้าศูนย์โตโยต้า ยังได้เลย)

ในมุมกลับกัน

ถ้า Lexus เอง อะไรก็ไม่ได้ถูกนะ ถ้าเทียบกับแบรนด์หรูแบรนด์ยุโรป แล้วถ้ามีเรื่องจุ๊กจิ๊ก ซ่อมไม่จบ ปัญหาศูนย์บริการตีกันกับลูกค้า และ อื่นๆ อีก

แล้วด้วยราคาที่สูงกว่าเขาเพื่อนแล้วละก็

ผมมองเห็นอนาคตเลย ว่าจะยังไง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ลองเทียบกับราคาเพื่อนบ้านดูดิครับ
ผมเทียบแล้วแบบโอ้วโห
[img width= height= alt=c1c340e26367b119aad2d16af0c4db66.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/c1c340e26367b119aad2d16af0c4db66.jpg[/img]
ราคาเพื่อนบ้านตีเป็นเงินบ้านเรา
UX200 F Sport - 2,150,655.64 บาท (พี่ไทยเรา 3.65 ล้าน ;D)
NX300 F Sport - 2,489,056.03 บาท (พี่ไทยเรา 4.45 ล้าน ;D)
RX300 F Sport - 3,142,163.93 บาท (พี่ไทยเรา 5.35 ล้าน ;D)
*นำเข้าจากญี่ปุ่นเหมือนกันแพงพอๆกัน*

หากขายราคาเท่ามาเลย์รับรองวิ่งเต็มถนนพวกรถยุโรปเหนื่อยแน่ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

คุณภาพ วัสดุ อย่างเบาะหนัง เนปป้า เค้าใช้มาตั้งแต่ ls430 มันทำให้ผมติดใจมาจนทุกวันนี้
แล้วดูตอนนี้สิ ทุกค่ายบอกใช้หนังเกรด a เนปป้า
lexus จะเป็นรถคันแรกได้ก็ต้องเป็นคนที่ต้องการไม่เหมือนใคร
แต่สำหรับคนที่มีประสบการณ์กับรถยุโรปมากแล้ว
lexus audi เป็นสองแบรนด์ที่จะต้องเลือกเป็นคันต่อไป
ราคาขายที่แพงขนาดนั้นทำให้ขับไปไหน ในเมือง ใครก็รู้ว่ารถแพง
แต่ต่างจังหวัด อาจจะมองยากสักหน่อย
อย่างตอนนี้ผมก็กำลังมอง LM 300h 7 ที่นั่ง
ทุกคนมองว่านี่แหละ คันละ 6 ล้าน
ไม่ใช่อัลพาร์ท คันละ 3.5 ล้าน
อย่างตอนนี้คนรุ่นๆ กับผม ที่เคยใช้เบนซ์ ตั้งแต่รุ่น 124 ไม่มีใครอย่าซื้อเบนซ์รุ่นใหม่ๆ ถ้าไม่จำเป็น

พูดถูกครับ

คนรุ่นพ่อผม ใช้ W124 / 960 2.4 มาก่อน ถึง ยุคนี้ พูดถึงเบนซ์ พูดถึงวอลโว่ พูดถึงบีเอ็ม ส่ายหัวใหญ่ บอกซ่อมแพง ซ่อมไม่จบ
ยิ่ง 3 ปีก่อน มาเจอ X1 ตัวแรก ของน้องเขย ค่าซ่อมมหาโหด (เอาแบบคนไม่รู้อะไรเรื่องรถ เข้าศูนย์อย่างเดียวนะ) จนต้องขายทิ้ง
ทุกวันนี้ พูดถึง ยุโรป ที่บ้านแต่ละคนส่ายหน้ากันหมด

ถ้าผม มีงบ Lexus ก็จะเป็นหนึ่งในตัวเลือกแหละ ในหัวผม .. มันก็คือ Toyota ดูแลแบบ Toyota หายห่วงอยู่แล้ว ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ไม่เคยสนใจอยู่ละ ทุกวันนี้ ยังบิดมอไซค์จ่ายกับข้าวไปทำงานไม่เห็นเป็นไร .. Director ขี่มอไซค์ แต่ ลูกน้อง ขับ Alphard ใหม่เอี่ยม 55+

ส่วนยุโรป ก็มองวอลโว่ นะ ไม่รู้สิ ยังเชื่อว่า ถ้าดูแล แบบคนรู้เรื่องรถ ผมว่า ผมน่าจะเอาอยู่นะ แหะแหะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ส่วนตัวชอบ Lexus มากกว่า Audi อีกนะ

เป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ญี่ปุ่นที่น่าจ่ายเงินซื้อจริงในแง่ตัวรถที่ขึ้นชื่อดีและมีทีมการขายทั้งก่อนและหลังภายใต้โตโยต้าที่ไว้ใจได้ดี

น่าเสียดายที่คนตั้งราคาและจัด spec สิ้นคิดและไม่ให้ความสำคัญกับไทยไปหน่อย
นี่ยังอึ้งอยู่กับ IS Luxury 2.6 ล้านแล้วไม่มี Rain Sensor นี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

รถรู้จัก เคยขับ ซีรีย์ 7
ตอนนี้ขายแล้ว ขับเล็กซัสแทน
ส่วนแฟนขับเบ็นซ์ E class เพราะชอบแบรน เอาไว้ไปหาลูกค้า

ออฟไลน์ basterias

ผมเคยอยากได้ rx300 แต่ตอนนั้นเทียบราคาแล้วไม่คุ้มเลยไม่ได้อุดหนุน ถ้าราคาเขาเท่ายี่ห้อยุโรปผมซื้อนะ นี่แพงกว่ากันพอควรเลยซื้อรถยุโรปยังมีเงินทอนเผื่อค่าซ่อมได้อีก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
บวกมาร์จิ้นเยอะเกิน ถ้าบวกพอเหมาะพอควร น่าซื้อ!!
ลูกค้าเขาดูออก จะเอากำไรไปถึงไหน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ยอดจองเล็กซัส ไม่ใช่ 1คันแล้วนะครับ ทีมงานน่าจะลงผิด ยอดจนถึงวันนี้ ได้ 28 คัน เมื่อวานวันเดียวได้ 13 คัน ก็น่าจะมีกำไรบ้างอ่ะหละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ joufo

พ่อผมเคยอุดหนุน GS300 มา 1 คัน
ชอบมากครับ ขับขี่ นั่งสบาย ไม่งองแ
จะตะหงิดนิดๆ ตรงที่ใช้ข้าวของร่วมกับ Toyota เยอะไปหน่อย
ตอนนี้เอาไปเปลี่ยนเป็นรถตู้ อัลพาร์ด แล้วครับ

เล็กซัส เขาก็รู้นะครับว่า เขาขายแพง(มาก)
แต่เขาก็ชูเรื่องบริการหลังการขายที่ดีเสมอต้นเสมอปลาย

เช่น ทุกวันนี้ ถึงแม้จะขายรถไปตั้งนานแล้ว
ทางเล็กซัส (โดยตัวแทนจำหน่าย) ก็ยังเชิญไปร่วมทริปต่างจังหวัดบ่อยๆ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เลย
แม้แต่ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ทางเล็กซัสก็จ่ายให้
หรือ เอารถมาให้ทดลองขับ ตั้งแต่ 1-7 วัน  อยากลองรุ่นอะไรบอกได้เลย (ยกเว้น LS)

เรื่องซ่อมบำรุงรถก็สบายใจ ไม่ต้องมีอะไรกังวล ไม่ต้องไปรบกับศูนย์

ถ้ามีโอกาสก็ยังอยากกลับไปเป็นลูกค้าเสมอ

แต่ก็นั่นแหละครับ เห็นราคาแล้ว...
มันยังมีรถรุ่นอื่นคุ้มค่าเงินกว่าอีกเยอะ

ผมว่าคนเคยใช้เล็กซัสแล้ว จะซื้อรถใหม่ ยังไงก็ต้องอยู่ในตัวเลือกนั่นแหละ
...แต่จะซื้อรึเปล่าก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ KTN88

ผมเคยอยากได้ rx300 แต่ตอนนั้นเทียบราคาแล้วไม่คุ้มเลยไม่ได้อุดหนุน ถ้าราคาเขาเท่ายี่ห้อยุโรปผมซื้อนะ นี่แพงกว่ากันพอควรเลยซื้อรถยุโรปยังมีเงินทอนเผื่อค่าซ่อมได้อีก

ราคา RX เทียบกับคู่แข่งก็ไม่ถือว่าแพงเลยนะครับ ราคาตัวล่างถึงตัวท๊อปก็เท่าๆกัน เทียบกับ X5, GLE, XC90

ออฟไลน์ Mos37257

กระทู้ Lexus เเต่ละกระทู้นี่เป็นกระทู้ฮอตฮิตได้ตลอดจริงๆ สำหรับผม Lexus ที่คุ้มราคามีเเค่ is300h luxury nx300h luxury-premium rx200t เเละLm ส่วน es ที่เเต่ก่อนเริ่ม 3.3 ในGen นี้ตอนนี้ก็ขึ้นราคาไป3.6 เริ่มเเพงเเล้วส่วนรุ่นอื่นๆเเพงครับ ถ้าคนที่ได้สัมผัสรถจริงๆวัสดุส่วนประกอบต่างๆมันดีกว่า benz bm ใน Genเดียวกันรวมถึงการบริการสิทธ์Privilege ต่างๆเยอะจริงๆเเต่ก็อย่างว่าการตั้งราคาในหลายๆรุ่นมันเเย่จริงๆๆ อย่าง Rc lc ls ต่อให้รถดีเเค่ไหนบริการเทพถ้าไม่ชอบจริงๆคงไม่ชื้อ

ออฟไลน์ PC CK

ขอแชร์นะครับ

ผมซื้อ RX300 มาเมื่อปลายปีที่แล้ว ในราคา 4.05ล้านบาท

ตอนซื้อไม่เทียบกับ GLE เพราะเบื่อเรื่อง 0บริการ,และความไม่ทนของเบนซ์ในปัจจุบัน

เทียบกับ X5 ซึ่งมีแต่ตัวนำเข้าในราคาเกือบ 6ล  X5 จึงตกไป

การใช้งานคือ วิ่งและอาศัยอยู่ที่ ตจว 90% ค่ายเยอรมันเวลาเข้า 0 หรือนำไปซ่อมไม่ค่อยสะดวก  ส่วน Lexus นำเข้าที่ 0โตโยต้าได้เลย ซึ่งมีอยู่แทบทุกอำเภอ

ถามว่าแพงมั้ย มันก็แพงแหละ แต่มันตอบโจทย์ผมที่สุด จึงไม่แพงครับ

เมื่อเทียบกับรถที่ผมมีอยู่ปัจจุบัน คันที่คุ้มค่าเงินที่สุดคือ RX,Velfire และ Subaru Forester ครับ
ผมคิดคล้ายๆกันเลยครับ เรื่องศูนย์บริการเป็นโจทย์หลักจริงๆ เลกซัสอาจจะตั้งราคาแพงกว่า แต่เมื่อเทียบกันแล้ว สามารถเข้าศูนย์โตต้าได้หลายที่ผมมั่นใจในการมช้เลกซัสมากกว่าครับ แต่ ราคาพี่ท่านตั้งแพงกว่าชาวบ้านเค้าไปนิดในบางรุ่นครับ เลยตัดสินใจยากอยู่ ยิ่งของผมคุณภรรยาเป็นคนอนุมัติการซื้อรถนี่ยิ่งยากเข้าไปอีกครับ555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ​ แต่พอเห็น​ LS460 หรือ​ LS350 มองจนคอแทบหักเลยครับ​ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ zapdos191

บอกตามตรงว่าผม Fanboy Subaru นะครับ

แต่ Lexus จะเป็น 1 ในตัวเลือกตอนผมจะซื้อรถทุกคัน และผมมักจะแนะนำ Lexus ให้อยู่ในตัวเลือกเวลามีคนมาถามผมเสมอครับ ใจลึกๆก็อยากได้มานานแล้ว เห็นทีไรก็มองตามตลอด ได้เจอตอนโชว์ภายในก็ประทับใจผมทุกครั้งทุกรอบจริงๆ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

รถดี วัสดุดี แต่ตอนเพิ่งเปลี่ยนการออกแบบมาเป็น spindle grille ผมไม่ชอบเลย ตอนนี้ ดูสวยตลอดเลย

คนชอบเอาไปเทียบกับ Toyota ก็เข้าใจได้ว่าทำไม

ราคา ผมว่าส่วนนึงเค้าตั้งใจให้ราคามันฉีกออกมาจาก Toyota ชัดเจนด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ the kit

ตอนวิจารณ์ "พูดได้"
แต่ถ้าคิดจะจ่ายเงินซื้อจริง ในงบช่วงนี้ "อาจจะอีกแบบ"

ถ้าไม่มีรถ "Euro" ยอดนิยม จอดอยู่ในโรงรถอยู่แล้ว
ถ้าซื้อจริง โดยมากมักจะยังไม่เลือก "Lex us"
ถึงแม้จะบอกว่า Lexus is not Toyota
แต่หลายคนก็ยังบอกว่ามัน คือ "โตต้า Upgrade" อยู่ดี!!

ในงบเท่ากัน ซื้อ Euro ยอดนิยม รุ่นยอดฮิตได้สบายและอันนี้ไม่ต้อง "แปลไทยเป็นไทย" ด้วยว่า "หรูและรวย"
เพียงแต่ว่า โอกาสที่จะมีความ "ยุ่งเหยิง" เข้ามาในชีวิตมากขึ้น แล้วแต่รุ่น แล้วแต่แบรนด์ที่เลือก เช่นนั้นเอง!!??
"Make It Count"

ออฟไลน์ PAN

ที่บ้านพึ่งซื้อ Lexus LM ไป จะบอกว่าลองนั่งแล้วลืมพวก benz bmw volvo ไปเลยจริงๆ มันละมุนทั้งคันไปหมดเลย mark levinson ก็ฟังชิวๆ(แต่ไม่ดีเท่าb&wในvolvo) โดยรวมผมว่าlexusมันเป็นรถที่ค่อนข้างnicheครับ ขายยาก แต่ถ้าลองแล้วติเใจแน่นอน

ออฟไลน์ 2k

งั้นผมคงเป็นกลุ่มตัวอย่างที่แปลกที่กระโดดมาจากรถบ้านๆฟอร์ดโฟกัสมาหาเล็กซัสเลย  ::)  เรื่องของศูนย์บริการเล็กซัสผมขอแย้งว่างานช่างและงานบริการที่เลวร้ายเกินรับได้มีอยู่ครับ  :-\ ศูนย์ในกรุงเทพมี3แห่งผมโดนช่างศูนย์เล่นงานจนหง่อมไป2จาก3แห่งเด็ดไหมล่ะ?  :-X  รายละเอียดยาวๆลองค้นในพันทิพด้วยคำว่า”คุณภาพศูนย์บริการเล็กซัสเปลี่ยนสาขาใหม่ก็ยังมีปัญหาเช่นเคย” มีหลายรายการที่ศูนย์ทำรถผมเสียหายกว่าเดิมปล้วบ่ายเบี่ยงไม่รับผิดชอบจนต้องโวยออนไลน์ค่อยยอมรับผิดชอบ :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com