ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถยนต์มือสองทีคับ  (อ่าน 6608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
ช่วยเลือกรถยนต์มือสองทีคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 13:54:46 »
ปกติขับรถเก๋งคันเล็กอยู่กำลังหารถยนต์มือสองช่วยเลือกรถยนต์มือสองทีคับ

1.teana 250xv ปี 2013 (กะจะเอาไปติดแก๊ส lpg ) วิ่งมาสองแสนกิโล ราคาสามแสนสี่
2.focus 2.0 วิ่งมาหนึ่งแสนกิโล ราคาสองแสนปลายๆ
3.e60 520d ดีเซล ตัวเกียร์ธรรมดาไม่ใช่ไฟฟ้า วิ่งมาแสนหกกิโล ราคาสี่แสนเจ็ด

1.อย่างรู้ว่าตัวไหนจุกจิกน้อยที่สุด
2.ตัวไหนประหยัดน้ำมันที่สุด (teana ติดแก๊สแล้ว)
3.ตัวไหนช่วงล่างดีสุด
4.teana 200xl ติดแก๊สแล้วมีปัญหาเยอะกว่าตัวเครื่อง 250xv ใช่ไหมคับ
5.ค่า maintenance ตัวไหนเยอะสุดคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถยนต์มือสองทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:13:56 »

ซ่อมง่ายสุด  teana

ออฟไลน์ CNX

Re: ช่วยเลือกรถยนต์มือสองทีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:19:17 »
1)Teana

2)เคยขับTeana2.5 2009 (รถสำรองร้านLPG 3วันLPG) ทางไกลLPG 10-12km./ลิตร
เพื่อนใช้FOCUS2.0 DPS6 Mark3 บอกว่าทางไกลได้17-20km./ลิตร
เคยนั่งรถเจ้านาย525D(2015) ทางไกล กทม.-กบินทรบุรี-กทม 400กม. ตัวเลขดีเซล 18-20กม./ลิตร

3)ช่วงล่างBMW , FORD
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:37:35 »
1)Teana

2)เคยขับTeana2.5 2009 (รถสำรองร้านLPG 3วันLPG) ทางไกลLPG 10-12km./ลิตร
เพื่อนใช้FOCUS2.0 DPS6 Mark3 บอกว่าทางไกลได้17-20km./ลิตร
เคยนั่งรถเจ้านาย525D(2015) ทางไกล กทม.-กบินทรบุรี-กทม 400กม. ตัวเลขดีเซล 18-20กม./ลิตร

3)ช่วงล่างBMW , FORD

โฟกัสประหยัดเหมือนกันนะนี่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:57:47 »
ถ้าตามโจทย์ ผมเลือกเทียน่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 17:33:25 »
teana ครับ หล่อ นั่งสบาย  8)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 20:45:28 »

Teana ขับดีระดับนึงเลย นั่งก็สบาย ซ่อมง่าย แต่อะไหล่จะแพงนิดนึง
แต่เชื่อว่าถูกกว่าที่เหลือ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 00:17:24 »
ประหยัดยังไงก็ไม่สู้bmดีเซล ต่อให้เทียน่าติดแก๊ส
ช่วงล่าง โฟกัสกับบีเอ็มนี่หนึบมาก เทียน่านิ่มจนย้วยไม่เกาะถนนแต่นั่งสบายมาก ขับสบายมาก
ขับเรื่อยๆเน้นสบายๆเทียน่า2.5ท็อปไปเลย ซิ่งๆก็บีเอ็มจบกว่าไม่ต้องมารู้งี้ทีหลังแต่ก็ซ่อมแพงกว่าชาวบ้าน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 06:02:33 »
ถ้าคันแรกเป็นมือสองคันเล็กอยู่ 

สองคันหลัง  ไม่ควรมองครับ   เวลามีปัญหาเดี๋ยวไม่มีเงินดูแลมัน

เลือกคันแรกเท่านั้น..

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 08:43:05 »
ประหยัดยังไงก็ไม่สู้bmดีเซล ต่อให้เทียน่าติดแก๊ส
ช่วงล่าง โฟกัสกับบีเอ็มนี่หนึบมาก เทียน่านิ่มจนย้วยไม่เกาะถนนแต่นั่งสบายมาก ขับสบายมาก
ขับเรื่อยๆเน้นสบายๆเทียน่า2.5ท็อปไปเลย ซิ่งๆก็บีเอ็มจบกว่าไม่ต้องมารู้งี้ทีหลังแต่ก็ซ่อมแพงกว่าชาวบ้าน

bmดีเซล มันประหยัดขนาดนั้นเลยหรอคับ แต่ก็กลัวค่าเข้าเช็คระยะศูนย์แพงจนรับไม่ได้ประมาณครั้งละหมื่นถึงไหมคับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 09:12:44 »

bmดีเซล มันประหยัดขนาดนั้นเลยหรอคับ แต่ก็กลัวค่าเข้าเช็คระยะศูนย์แพงจนรับไม่ได้ประมาณครั้งละหมื่นถึงไหมคับ

นั่นคือสิ่งปกติที่ต้องรับให้ได้ก่อน  ส่วนถ้ามีปัญหา  ต้องซ่อม  อันนั้นคุณต้องเตรียมเงินในกระเป๋า  ระดับห้าหมื่นไว้เลย  แถมไม่อุ่นใจด้วย  (แม้ไม่เกิดบ่อย แต่ความเป็นไปได้มีครับ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 09:22:07 »

นั่นคือสิ่งปกติที่ต้องรับให้ได้ก่อน  ส่วนถ้ามีปัญหา  ต้องซ่อม  อันนั้นคุณต้องเตรียมเงินในกระเป๋า  ระดับห้าหมื่นไว้เลย  แถมไม่อุ่นใจด้วย  (แม้ไม่เกิดบ่อย แต่ความเป็นไปได้มีครับ)

ขอบคุณคับ งั้นผมหนีรถยุโรปก่อนดีกว่ายังไม่มีสำรองขนาดนั้น

ตอนนี้คงเหลือแค่ 250xv ติดแก๊ส, Focus 2.0, x trail 2.0 v

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 10:06:33 »

ตัวที่คุณเลือกมา  ถ้าตั้งงบไว้หมื่นนึงก็อย่ายุ่งกับตัวเลือกทั้งหมดเลยครับ   
เอาอย่างที่ผมรู้ราคาโฟกัส  ซ่อมอู่นอกครั้งละหมื่นบางทีไม่อยู่ (เน้นเปลี่ยน ใช้ยาวๆ) 
และถ้าไปเจอปัญหาเกียร์  ไม่ว่าจะเทียน่า  จะกัส  อู่นอกก็ระดับครึ่งแสนกันทั้งคู่

ค่าเทสหัวฉีดกัส หัวละ 2000  4 หัวก็แปดพัน  ซึ่งมันก็ต้องล้างเพราะฉีดตรง 
ของเหลว สายพาน ก็เกินหมื่นไปแล้ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 15:56:27 »
ลองดู คัมรี่2.4 เอาไปติดแก๊ส ใช้ยาวๆ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 07:12:47 »
ส่วนตัวเชียร์ e60 ครับ อะไหล่มือสองเซียงกง พออาศัยได้อยู่ครับ

เรื่องการซ่อมแซม อู่นอกมีหลายที่ครับ e60 ออกมานานแล้วน่าจะทำกันได้ทุกอู่ ส่วน ศูนย์บริการ ก็เอาไว้เวลาเบิกอะไหล่บางตัวที่จำเป็นเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2020, 07:15:04 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 10:31:41 »
e60 น่าขับที่สุด แต่ที่น่าซื้อใช้ ด้วยเหตุผลง่ายต่อการบำรุงรักษาและค่าดูแลคงต้องเป็น teana ในความเห็นผม
จะหา teana คันที่ไมล์ต่ำกว่านี้ซักหน่อยก็น่าจะดี 

ถ้าเคยใช้ bmw มาก่อนรู้จักอู่ว่าจะซ่อมที่ไหน ร้านอะไหล่อยู่ไหน หรือมีงบพอที่เข้าศูนย์ได้ผมเอา e60 ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 16:43:52 »
เห็นว่ามีพิจารณาX trailด้วย
ปี2014-2017 2.0 ประมาณ5-7แสนครับ
หรือราคาไกล้กันCRV gen4 ตัวนี้ขับดี นั่งสบาย ซ่อมบำรุงสบายกระเป๋าครับ
ใช้SUV แล้วอาจจะติดใจครับ สูง มองได้ไกล ปีนฟุทบาท ลุยน้ำได้ดีกว่าเก๋ง
ทางลูกรัง ออฟโรด ก็ไปได้ครับ ผมไปกลอเซโล สบเมยมา ทางฝุ่น ไม่โคลน ไปได้ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 18:49:03 »
ปี2014-2017 2.0 ประมาณ5-7แสนครับ
หรือราคาไกล้กันCRV gen4 ตัวนี้ขับดี นั่งสบาย ซ่อมบำรุงสบายกระเป๋าครับ
ใช้SUV แล้วอาจจะติดใจครับ สูง มองได้ไกล ปีนฟุทบาท ลุยน้ำได้ดีกว่าเก๋ง
ทางลูกรัง ออฟโรด ก็ไปได้ครับ ผมไปกลอเซโล สบเมยมา ทางฝุ่น ไม่โคลน ไปได้ครับ

เล็งอยู่ X trail เหมือนกันคับ พวกค่า maintenance แพงไหมคับ จุกจิกไหม แล้วกินน้ำมันเยอะไหมคับหรือว่าเอาไปติดแก๊สดีไหม

ออฟไลน์ Glazy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 20:00:15 »

BMWดีเซลผมเหยียบ150มันขึ้น18โลลิตรอะครับ เรื่องประหยัดน้ำมันถ้าไม่ใช่hybridหารถที่โค่นbmwดีเซลได้ยากมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2020, 20:05:12 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 20:18:08 »

เล็งอยู่ X trail เหมือนกันคับ พวกค่า maintenance แพงไหมคับ จุกจิกไหม แล้วกินน้ำมันเยอะไหมคับหรือว่าเอาไปติดแก๊สดีไหม

ขออภัย คำถามXtrailนี้ผมตอบไม่ได้
แนะนำว่าควรศึกษาโดยตรงจากFacebookรุ่นรถนั้นๆครับ

SUVเบนซิน Xtrail ,CRV ไม่ใช่ตัวเลือกรถประหยัดน้ำมันครับ

ตามท่านบนกล่าว ถ้าไม่ใช่Hybrid , ดีเซลคือคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2020, 20:39:43 โดย CNX »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 01:11:22 »

BMWดีเซลผมเหยียบ150มันขึ้น18โลลิตรอะครับ เรื่องประหยัดน้ำมันถ้าไม่ใช่hybridหารถที่โค่นbmwดีเซลได้ยากมาก

BMWดีเซล ที่ว่าประหยัดมันคือพวกปีใหม่ๆพวก 520d f10 หรือ 320d g20 ใช่ไหมคับ

แล้วถ้ารุ่นเก่าๆอย่าง 520d e60 มันประหยัดพอๆกับรุ่นปีใหม่ๆไหมคับ

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2020, 02:26:04 »

ผมใช้ xtrail 2.0 v 4WD อยู่ครับ อายุประมาณ 2 ปี ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจใดๆ ค่าดูแลซ่อมบำรุงรับได้ครับ

- ตัวรถการขับขี่ ทัศนวิสัยดี ชอบเบาะ นั่งสบายขับนานไม่มีอาการปวด มีดันหลังไฟฟ้าช่วยลดความเมื่อยได้มาก ช่วงล่างนุ่มเกาะถนนดี การทรงตัวดีครับ มีระบบช่วยจัดการในเรื่องการทรงตัว การเข้าโค้ง การบั้มรวมถึงการสั่นสะเทือนของรถ ซึ่งก็รู้สึกได้จริง อัตราเร่งผมถือว่าดีพอกดก็มีแรงมาไม่ได้กดแล้วมาแต่เสียง(ผมใช้รถทางภาคเหนือ) ชอบเกียร์cvtแบบไล่รอบให้ฟิลลิ่งตอนเร่งแซงได้ดี  สิ่งที่ไม่ชอบคือ ช่วงล่างในจังหวะที่เหยียบสันถนนหรือรอยต่อที่คมๆ จะมีอาการสะเทือนตึงๆมาให้เห็นอยู่บ้างครับไม่ได้เนียบกริบ และพอมันสะเทือนมันก็ส่งผลมาถึงเสียงตามแผงประตู ตามคอนโซลด้านในให้เกิดเสียงน่ารำคาญขึ้นได้ครับ และที่ไม่ชอบอีกอย่างคือเสียงจากยางครับเวลาวิ่งเร็วๆได้ยินเสียงจากด้านล่างตัวรถอยู่พอประมาณ สันนิษฐานว่ามาจากยางถ้าเปลี่ยนน่าจะเงียบขึ้น

- อัตราการสิ้นเปลือง วิ่งจากตัวเมืองไปทำงานชานเมือง ไปกลับประมาณวันละ 60 กิโล ขับแบบเหยียบได้เหยียบแซงได้แซง ใช้ความเร็วช่วง 100 - 140 ตามสภาพการจราจร เจอรถติดรวมขาไปและกลับประมาณ 30-40 นาที ได้ตัวเลขเฉลี่ยอยู่ที่ 11-13 กิโลเมตร/ลิตร ครับ พบข้อสังเกตุได้อย่างนึง ถ้าเกิดวันไหนจังหวะดีไม่เจอติดแยกที่นานๆ อัตราสิ้นเปลืองรอบนั้นจะทำได้ดีมาก เคยได้ถึง 14 กิโลเมตร/ลิตร ในการขับแบบเดียวกัน และเนื่องด้วยคันนี้ยังไม่เคยวิ่งออก ตจว ลงภาคกลางยาวๆ เคยแต่วิ่งออก ตจว แบบขึ้นเขาเลี้ยวหักศอกเรียกใช้แรงบิดตลอดเวลา สันนิษฐานว่าหากใช้ความเร็วนิ่งๆวิ่งยาวๆใช้ครูซคอนโทรลบ้าง น่าจะแตะตัวเลข 15+ กิโลเมตร/ลิตร ได้ไม่ยากครับ
ผมเคยใช้เก๋งเล็ก(jazz HB)ก่อนเปลี่ยนมาคันนี้เหมือนกันครับ แรกๆเฟลกับอัตราสิ้นเปลืองครับ เราเคยขับได้ไม่ต่ำกว่า 15 กิโลเมตร/ลิตร ตลอด แต่พอมาคันนี้ขับยังไงก็ยังไม่เคยเกิน 15 กิโลเมตร/ลิตร มันไม่ใช้รถที่จะคาดหวังเรื่องความประหยัดแน่นอนครับ ส่วนเรื่องติดแก๊ส เครื่องตัวนี้ 2.0 เป็นเครื่องฉีดตรง สามารถติดแก๊สได้ไม่มีปัญหาครับ ตามลิ้งก์นี้มีรับประกันด้วย http://hongtongautogas.com/review_car_gas_detail.php?id=61

- ค่า maintenance เข้าศูนย์เช็คระยะครั้งนึงประมาณ 3xxx จะมีรอบ4หมื่นโลที่จะแพงหน่อยเพราะมีอะไรต้องเปลี่ยนเพิ่มซักอย่างผมจำไม่ได้ และผมให้รวดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยเลยรวมแล้วประมาณ 6xxx ครับในรอบ4หมื่นโล ส่วนค่า maintenance อื่นๆนอกเหนือจากนี้ยังไม่เคยเปลี่ยนครับ รถยังไม่มีปัญหาอะไร กะไว้ว่าหากเจ้านี่น่ารักไม่งอแงแบบนี้คงใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพังครับกะไว้สัก 10 ปี ครับ

โรคฮิตประจำตัวของคันนี้ไม่มี แต่ผมว่าเค้ามีจุดอ่อนเดียวที่ควรจับตาและดูแลเป็นพิเศษ คือเกียร์ cvt 8 ของมันครับ(คนละลูกกับที่เครมกันเป็นว่าเล่นของตัวไฮบริด) ในคลับทุกวันนี้ก็ยังไม่เห็นมีใครพังนะครับ แต่เพื่อยืดอายุการใช้งาน ก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กันให้บ่อยขึ้น ซึ่งผมก็ทำครับ ผมเปลี่ยนไปตอนเลขไมล์3หมื่นนิดๆ สีก็ดำใช้ได้แล้ว

สรุป รู้สึกว่าซื้อมาแล้วจบ เป็นรถที่ซื้อมาแล้วใช้งานได้ตามที่คาดหวัง ไม่ขี้โรค ไม่มีความรู้สึก รู้งั้น รู้งี้  แฮปปี้ดีครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 20:42:56 »

ผมใช้ xtrail 2.0 v 4WD อยู่ครับ อายุประมาณ 2 ปี ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจใดๆ ค่าดูแลซ่อมบำรุงรับได้ครับ

- ตัวรถการขับขี่ ทัศนวิสัยดี ชอบเบาะ นั่งสบายขับนานไม่มีอาการปวด มีดันหลังไฟฟ้าช่วยลดความเมื่อยได้มาก ช่วงล่างนุ่มเกาะถนนดี การทรงตัวดีครับ มีระบบช่วยจัดการในเรื่องการทรงตัว การเข้าโค้ง การบั้มรวมถึงการสั่นสะเทือนของรถ ซึ่งก็รู้สึกได้จริง อัตราเร่งผมถือว่าดีพอกดก็มีแรงมาไม่ได้กดแล้วมาแต่เสียง(ผมใช้รถทางภาคเหนือ) ชอบเกียร์cvtแบบไล่รอบให้ฟิลลิ่งตอนเร่งแซงได้ดี  สิ่งที่ไม่ชอบคือ ช่วงล่างในจังหวะที่เหยียบสันถนนหรือรอยต่อที่คมๆ จะมีอาการสะเทือนตึงๆมาให้เห็นอยู่บ้างครับไม่ได้เนียบกริบ และพอมันสะเทือนมันก็ส่งผลมาถึงเสียงตามแผงประตู ตามคอนโซลด้านในให้เกิดเสียงน่ารำคาญขึ้นได้ครับ และที่ไม่ชอบอีกอย่างคือเสียงจากยางครับเวลาวิ่งเร็วๆได้ยินเสียงจากด้านล่างตัวรถอยู่พอประมาณ สันนิษฐานว่ามาจากยางถ้าเปลี่ยนน่าจะเงียบขึ้น

- อัตราการสิ้นเปลือง วิ่งจากตัวเมืองไปทำงานชานเมือง ไปกลับประมาณวันละ 60 กิโล ขับแบบเหยียบได้เหยียบแซงได้แซง ใช้ความเร็วช่วง 100 - 140 ตามสภาพการจราจร เจอรถติดรวมขาไปและกลับประมาณ 30-40 นาที ได้ตัวเลขเฉลี่ยอยู่ที่ 11-13 กิโลเมตร/ลิตร ครับ พบข้อสังเกตุได้อย่างนึง ถ้าเกิดวันไหนจังหวะดีไม่เจอติดแยกที่นานๆ อัตราสิ้นเปลืองรอบนั้นจะทำได้ดีมาก เคยได้ถึง 14 กิโลเมตร/ลิตร ในการขับแบบเดียวกัน และเนื่องด้วยคันนี้ยังไม่เคยวิ่งออก ตจว ลงภาคกลางยาวๆ เคยแต่วิ่งออก ตจว แบบขึ้นเขาเลี้ยวหักศอกเรียกใช้แรงบิดตลอดเวลา สันนิษฐานว่าหากใช้ความเร็วนิ่งๆวิ่งยาวๆใช้ครูซคอนโทรลบ้าง น่าจะแตะตัวเลข 15+ กิโลเมตร/ลิตร ได้ไม่ยากครับ
ผมเคยใช้เก๋งเล็ก(jazz HB)ก่อนเปลี่ยนมาคันนี้เหมือนกันครับ แรกๆเฟลกับอัตราสิ้นเปลืองครับ เราเคยขับได้ไม่ต่ำกว่า 15 กิโลเมตร/ลิตร ตลอด แต่พอมาคันนี้ขับยังไงก็ยังไม่เคยเกิน 15 กิโลเมตร/ลิตร มันไม่ใช้รถที่จะคาดหวังเรื่องความประหยัดแน่นอนครับ ส่วนเรื่องติดแก๊ส เครื่องตัวนี้ 2.0 เป็นเครื่องฉีดตรง สามารถติดแก๊สได้ไม่มีปัญหาครับ ตามลิ้งก์นี้มีรับประกันด้วย http://hongtongautogas.com/review_car_gas_detail.php?id=61

- ค่า maintenance เข้าศูนย์เช็คระยะครั้งนึงประมาณ 3xxx จะมีรอบ4หมื่นโลที่จะแพงหน่อยเพราะมีอะไรต้องเปลี่ยนเพิ่มซักอย่างผมจำไม่ได้ และผมให้รวดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยเลยรวมแล้วประมาณ 6xxx ครับในรอบ4หมื่นโล ส่วนค่า maintenance อื่นๆนอกเหนือจากนี้ยังไม่เคยเปลี่ยนครับ รถยังไม่มีปัญหาอะไร กะไว้ว่าหากเจ้านี่น่ารักไม่งอแงแบบนี้คงใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพังครับกะไว้สัก 10 ปี ครับ

โรคฮิตประจำตัวของคันนี้ไม่มี แต่ผมว่าเค้ามีจุดอ่อนเดียวที่ควรจับตาและดูแลเป็นพิเศษ คือเกียร์ cvt 8 ของมันครับ(คนละลูกกับที่เครมกันเป็นว่าเล่นของตัวไฮบริด) ในคลับทุกวันนี้ก็ยังไม่เห็นมีใครพังนะครับ แต่เพื่อยืดอายุการใช้งาน ก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กันให้บ่อยขึ้น ซึ่งผมก็ทำครับ ผมเปลี่ยนไปตอนเลขไมล์3หมื่นนิดๆ สีก็ดำใช้ได้แล้ว

สรุป รู้สึกว่าซื้อมาแล้วจบ เป็นรถที่ซื้อมาแล้วใช้งานได้ตามที่คาดหวัง ไม่ขี้โรค ไม่มีความรู้สึก รู้งั้น รู้งี้  แฮปปี้ดีครับ

ขอบคูณมากคับพี่