ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ  (อ่าน 7927 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ  แบบนี้ฝ่ายจี้ตูดผิดอย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ
พวกเจตนาจี้ตูดแล้วพลาดเองมาสะกิดท้าย เจอแบบนี้จัดกันหนักมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2020, 20:00:47 โดย nuttaponswords »

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 20:24:07 »
ตอนนี้เจอแต่คนไม่มองแล้วชนตูด หน้าพัง ท้ายพัง ซ่อมไม่เหมือนเดิมสักอย่าง ไฟท้ายยังใช้กาวติดให้ผมเลย อู่..

ทำใจครับ  ซื้อรถมาปีหน้าก็ผ่อนหมดแล้ว มาเละเทะเพราะคนขับรถไม่มองทาง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ใครเคยเจอพวกขับรถจี้ตูดแล้วชนท้ายบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 20:52:03 »
ถ้าพวกแช่แล้วโดนจี้เสร็จไป Brake check ใส่เค้าคันโดนชนก็ผิดได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 21:38:40 »
รถที่มีเบรคอัตโนมัติ ช่วยได้มาก หลีกเลี่ยงการชนท้าย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 23:56:31 »
ผมใส่กันชนARBไว้ขู่เพราะเจอแบบนี้บ่อยๆ จี้ซะชิดทั้งที่รถติดเพื่อไรวะมันจะไปเร็วขึ้นได้??

สุดท้ายไม่เจอสายจี้ชนแต่โดนฟอร์จูนเนอร์สายมุด มุดไปมุดมาในวันที่ฝนตกถนนเปียกรถเคลื่อนตัวช้ามุดมาชน :-X

กันชนผมเป็นรอยนิดหน่อยและเบี้ยวนิดๆส่วนฟอร์หน้ายุบฝากระโปรงพับขึ้นขับต่อไม่ได้ต้องเรียกรถมาลาก ผมขับไปให้อู่ที่ซี้กันเครมอันใหม่ให้

ตั้งแต่วันนั้นสาบานว่าจะติดกันชนยี่ห้อนี้ทุกคัน 8)

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:22:54 »
เจอบ่อยครับ เเต่ยังไม่เคยชน,   ผมเจอพวกนี้แล้ว ผมจะขับค่อยๆช้าลงเรื่อยๆ แบบไม่อันตราย ไม่ได้ใช้เบรค แล้วมันจะหนีไปเอง (ถ้าเปลี่ยนเลนหนีไม่ได้นะ, ให้คนพวกนี้ไปมุดเอง)

พวกจี้ตูดรีบๆร้อนๆ พวกเปลี่ยนเลนไปมาแบบเสียวๆ พวกเหยียบคันเร่งใส่ไฟแดง แล้วก็ไปเบรค แบบหัวทิ่ม สังเกตุทุกครั้ง มันก็ถึงพร้อมผมทุกครั้ง บางทีผมนำด้วย เพราะ ติดไฟแดงด้วยกันไปไหนไม่ได้อยุ่ดี มันอยุ่ที่เข้าถูกเลนที่จะตรงไป/เลี้ยวซ้ายขวา มากกว่าปะ???
คนพวกนี้เผาทรัพยากรณ์ที่มนุษย์โลกต้องใช้ด้วยกันเล่นๆ น่าเกลียดจริงๆ

ผมเคยไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น เเต่ละคนขับกันใจเย็นมากเลย (ไม่ได้ขับช้านะ เเค่ไม่เร่งเเรง เบรคเเรง เหมือนคนใช้ถนนบ้านเรา แล้วก็เข้า เลน แบบถูกต้องเปะๆ เหมือน bot ใน GTA) ประเทษอากาศเย็น คนใจเย็น, ค่ายรถไม่ต้อง overbuild spec รถให้เเข็งเเรงขึ้นด้วยรึเปล่า ราคาถูกลง ไม่ต้องลดต้นทุนมาก????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 08:37:59 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:33:21 »
ชนท้ายไม่เคยครับ แต่จี้ตูดนี่เจอประจำทั้งกระบะทั้งเก๋งซิ่ง ปกติผมจะกดหนีครับ หนีไปให้ไกลเลย หรือถ้าไม่มีอารมณ์จะเล่นหรือ ผบ นั่งมาด้วยจะรีบหลบให้เลยครับ  ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:36:25 »
เจอบ่อยครับ เเต่ยังไม่เคยชน,   ผมเจอพวกนี้แล้ว มันจะขับค่อยๆช้าลงเรื่อยๆ แบบไม่อันตราย ไม่ได้ใช้เบรค แล้วมันจะหนีไปเอง

พวกจี้ตูดรีบๆร้อนๆ พวกเปลี่ยนเลนไปมาแบบเสียวๆ พวกเหยียบคันเร่งใส่ไฟแดง แล้วก็ไปเบรค แบบหัวทิ่ม สังเกตุทุกครั้ง มันก็ถึงพร้อมผมทุกครั้ง บางทีผมนำด้วย เพราะ ติดไฟแดงด้วยกันไปไหนไม่ได้อยุ่ดี มันอยุ่ที่เข้าถูกเลนที่จะตรงไป/เลี้ยวซ้ายขวา มากกว่าปะ???
คนพวกนี้เผาทรัพยากรณ์ที่มนุษย์โลกต้องใช้ด้วยกันเล่นๆ น่าเกลียดจริงๆ

ผมเคยไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น เเต่ละคนขับกันใจเย็นมากเลย (ไม่ได้ขับช้านะ เเค่ไม่เร่งเเรง เบรคเเรง เหมือนคนใช้ถนนบ้านเรา) ประเทษอากาศเย็น คนใจเย็น, ค่ายรถไม่ต้อง overbuild spec รถให้เเข็งเเรงขึ้นด้วยรึเปล่า ราคาถูกลง ไม่ต้องลดต้นทุนมาก????

ทำเหมือนผมเลย ชลอ ๆ เด๋วมันก็หนีไปเอง

อีกวิธีที่ได้ผลชะงัดคือเปิดไฟเลี้ยวเหมือนจะเข้าซอย หรือจะยูเทิร์น มันก็จะเลิกจี้ครับ 555

แต่ที่จริงผมไม่อะไรมากกับพวกจี้ เพราะผมสนใจด้านหน้ามากกว่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 08:45:42 »
ใช่ครับ 55
เปิดไฟเลี้ยวหลอก ได้ผลตลอด

ญาติผมโดนพวกจี้ตูดแล้วชนตูด แล้วไปซ่อม ใช้งานไปได้ 5 ปี, สนิมขึ้นเต็มตูด เลยครับ
เพราะ ซ่อมยังไง ทำสีใหม่ coating ใหม่ยังไง มันก็ทำไม่ได้เหมือนมาจากโรงงาน

คิดดูเราเสียทรัพยากรณ์โลก ให้กับคนพวกนี้ขนาดไหน (ค่าการผลิตชิ้นส่วน ผลิตสีเคมี น้ำมันสี coating น้ำมันเชื้อเพลิงที่เผาเล่นๆ) =...=

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 09:04:31 »
ยังไม่มีครับ ส่วนมากจะเว้นระยะข้างหน้าไว้พอดีพอดี
ผมพยายามขับให้สม่ำเสมอ ไม่เบรกบ่อย ไม่เบรกหนัก
ถ้าข้างหน้ามีอะไรผิดปรกติจะแจ้งคันหลังให้รู้ไปด้วย

และถ้ากรณีมีใครขับจี้ท้ายเรา
โดยที่เราไม่ได้ขับช้าและข้างหน้าก็มีรถมาก
ผมก็จะขับตามปรกติ ถ้าเขาจะแซงก็ไม่ไปเร่งกันเขา
ผมก็ปล่อยให้เขาปาดไป เว้นระยะให้เขาแซงให้ปลอดภัย
หรือถ้ามีเลนซ้ายผมก็หลบให้เขาแซงไป แล้วผมก็เข้ากลางใหม่

ส่วนมากผมจะขับเลนกลาง ต่อคันหน้าไปเรื่อยๆ
ใช้เวลาฟังรายการน่าสนใจดีๆ ขับรถไปได้ประโยชน์พัฒนาตัวไปด้วยได้

แต่ถ้าสุดวิสัยจริงๆ เกิดการชนกันก็เรียกประกันครับ ถ่ายรูปแต่ละมุมเอาไว้
เอารถเข้าข้างทาง เตรียมไฟล์กล้องหน้ารถให้พร้อม รอประกันวิ่งมาเคลียร์
ได้ข้อสรุปแยกย้ายซ่อมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 09:07:43 โดย redsun »

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 13:19:30 »
เจอเรื่อยๆ เหมือนกันครับ  ชอบขับจี้ติดท้ายจัง เบรคคุณดี ประสาทไวขนาดนั้นเลยเหรอ ที่เห็นเก๋งเล็กผู้หญิงขับ
กับกระบะ  ppv เยอะหน่อย
ผมใช้เรียบทางด่วนรามอินทรา 6 โมงเช้าประจำรถมันยังไม่ติดแต่รถเยอะ เจอบ่อย เร่งมาติด
ยอมรับบางทีรำคาญก็ปล่อยเข้าซ้ายให้แซงไป ไปจี้คันหน้าอยู่ดีรถมันเยอะ ก็เห็นไฟเบรคแดงอยู่เรื่อย
คือ เดี๋ยวนี้รถมันขับง่าย เกียร์ออโต้เหยียบอย่างเดียวก็วิ่งได้ ขับกันประมาทไม่เว้นระยะเบรคคันหน้ากันเลย
ถ้ารถว่างผมไม่ใช้คนขับรถช้า ถ้าวันไหนจะขับช้าก็เกาะกลุ่มเลนกลางกับเคาไป ไม่เคยแช่ขวาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 13:54:56 »
เคยเจอครับ
เรียกประกันมาเคลีย ยังไงคนจี้ก็ผิด พวกนี้ไม่แก้ตัวด้วยซ้ำ เพราะรู้อยู่แก่ใจ (แต่ก็ยังจะทำ)
ตอนนี้ชักอยากได้กันชนท้ายเหล็กแท้บ้างแล้ว 555+
เสียเวลา เสียอารม เสียรถ ไม่มีอะไรที่ดีเลย
พวกนี้มันไม่มีสมองจริงๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 14:50:42 »
เจอจี้บ่อยๆ แต่ไม่เคยโดนชน เพราะส่วนใหญ่ผมหลบ

ไม่ได้กลังหรืออะไร แค่รู้สึกว่าไม่อยากเอาตัวลงไปเกลือกกลั้วกับพวกแบบนี้

หรือคิดอีกที ญาติเขาอาจกำลังป่วย เลยให้ทางเขาไป

ได้บุญครับ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 16:06:08 »
เคยแต่พวกขับโง่ๆในซอย ซัดซะเต็มข้อเลย ไอเวร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 20:23:21 »
เคยแต่พวกขับโง่ๆในซอย ซัดซะเต็มข้อเลย ไอเวร

ใช่ครับๆๆๆ ที่ทำงานผมเป็นซอยเล็กๆ เลนเดียว พอสวนกันได้
ผมใช้ความเร็วไม่เคยเกิน 20 km/h, เจอคนขับแบบ ขึ้น 40 km/h ก็มี แล้วเวลาสวนกัน ไม่กะเผื่อระวังๆเลย พรวดผ่านไปเลย, มีวันนึง เจอรุ่นพี่ที่ทำงานด้วยกัน ขับ 40 พุ่งมา, ผมก็เลยหักเลี้ยวเข้าข้างๆ จอดนิ่งๆสนิทเลย เผื่อพื้นที่ให้เขามากที่สุด แล้วสวนกันแบบ “เขาไม่เบรค” เลย พุ่งผ่านไปเลย

ขึ้นตึกบริษัท ยังจะมาถามผมอีก “น้อง น้องเป็นอะไรรึเปล่า เห็นจอดรถสนิทเลย”
อยากจะตอบกลับ “พี่ต่างหากเป็นอะไรรึเปล่า พุ่งมา 40 km/h ไม่เบรคสักนิด ขอโทษทีผมรักรถผม รักษามาตลอด ไม่อยากให้มีรอยตำหนิ จากการกระทำของคนอื่น” “ไม่เกรงใจคนเดินสัญจรหรอ เขาต้องมาหลบ รถวิ่งเร็วขนาดนี้ พื้นที่แบบนี้ รถควรจะหลบคน ไม่ใช่คนหลบรถ นะครับ” แต่ไม่กล้าตอบตรงๆแรงๆ ได้แต่คิดในใจ

ปล. พี่เขาขับ Altis (รุ่นนี้อีกเเล้ว) ที่มีรอยขูดตามมุมกันชน 4 จุดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 20:26:13 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 13:27:26 »
เจอได้บ่อย โดยเฉพาะดีแม็กซ์นี่บ่อยกว่ายี่ห้ออื่นพาลเกลียดมากๆยี่ห้อนี้ รองลงมาเป็นพวกppv แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขอแซงผมให้ไป แต่ถ้าไม่เปิดขอ เจตนาคืออยากจี้  ก็จี้ไปไม่หลบให้ หาจังหวะเอาเอง แล้วแต่บุญกรรม แต่ถ้ารถขนของตู้ทึบรถคอกก็ให้เขา(มัน)แซงไป

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 14:13:01 »
ผมหลบให้ตลอดครับ ไม่ชอบให้ใครมาจี้ เพราะเคยโดนชนท้ายแล้วซ่อมไม่เหมือนเดิม มองกระจกหลังเห็นพุ่งมาแต่ไกลรีบหลบเลยครับ บางทีข้างหน้าไปไม่ได้ก็จี้อยู่นั่นแหละ แต่ที่ไม่ชอบที่สุดคือข้างหน้าไปไม่ได้หรือเขตชุมชนในหมู่บ้านก็ยังเร่งมาติดตูด แบบนี้น่ารำคาญมากๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 14:58:09 »
สอบถามพี่ๆครับ
พึ่งออก Chr HV Mid มาครับ รถใหม่ ในเรื่องเครื่องยนต์ สีรถ จะดูแลรักษาต้องทำอะไรบ้างครับ
บอกพิกัดหรือร้านได้เลยครับ

ปล.ที่บ้านมีแมวจรจัด ทำให้สีรถมีรอยครับ ป้องกันยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 22:56:00 »
xc 60 เคยโดน vios จี้แล้วชนท้าย ของเค้าไม่มีประกัน ซ่อมให้ผมไป 1.3 แสน ของตัวเองไม่รู้เท่าไร ... สงสารเค้าเลย