ผู้เขียน หัวข้อ: ประเด็น discussion: สถาบันอุตสาหกรรมผลิตรถยนต์ภายในประเทศ สำคัญหรือเป็นตัวถ่วง  (อ่าน 16604 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
โอย ขำ พวกรู้น้อยแต่ปากมากบ่นไปเรื่อย

JOEM ในไทยจะไปอยากให้ยกเลิก FTA 0% รถไฟฟ้าจีนทำไมในเมื่อยอดขายมันเท่าขี้หมา ปีที่แล้ว MG ขาย BEV เท่าไหร่ ถึง 1,000 คันมั้ย จำนวนแค่นี้ TMT ใช้เวลาผลิตเท่าไหร่ วันนึงก็ทำได้แล้วรถยนต์พันคัน ไม่ได้สะเทือนอะไรเลยซักนิด
ในขณะที่การที่มี FTA 0% ทำให้รถไฟฟ้าของจีนเข้ามาขายยอดเท่าขี้หมาได้นั้น มันกลับช่วยให้ทาง TMT หรือพวก JOEM ส่งสัญญาณข้อมูล Bottom up ไปยังบริษัทแม่ได้ว่าตลาดในเมืองไทยเริ่มมีเค้าของความต้องการบ้างแล้ว บริษัทแม่จะได้หันมาสนใจเสียงรถยนต์ไฟฟ้าจากภูมิภาคเล็กๆนี้บ้าง เพื่อที่จะได้เริ่มโครงการรถยนต์ไฟฟ้าในไทยจริงจังได้เสียที

ส่วนแบรนด์จีนทั้งหลายที่อวยๆกันน่ะ ถ้าใครมีข้อมูลลึกๆจริงๆจะรู้ว่าทั้ง MG และ GWM ไม่ได้มีแผนงานจริงจังจะผลิตรถยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทยเลย ทั้งคู่วางแผนงานให้รถยนต์สันดาปและรถยนต์ไฮบริดเป็นพระเอกในการผลิตที่ไทยในอนาคตอันใกล้นี้ทั้งนั้น แต่ที่เหมือนกันคือเอา BEV มาออกหน้าเชิดหน้าชูตาสร้างภาพแต่ตอนจะผลิตในประเทศกลับผ่าจะผลิตรถสันดาปและไฮบริดเหมือนยี่ห้ออื่นๆนั่นแหละ นี่แหละผลของ FTA 0% ไม่มีใครมาลงทุนทำเทคโนโลยีใหม่ที่ไทยหรอก ส่งรถมาขายอย่างเดียวดีกว่าง่ายดี แล้วรอจังหวะไปตั้งโรงงานใน ASEAN ประเทศอื่นที่ไม่ยอมเปิด FTA 0% ดีกว่า ผลิตที่นั่นขายที่นั่นแล้วก็ส่งรถมาขายในไทยเหมือนเดิม

อุตสาหกรรมรถยนต์ในไทยมันไม่พัฒนาจนมีเทคโนโลยีเป็นของตัวเองนั้นจริง ก็เพราะคนไทยมันอุดหนุนสินค้าไทยมั้ย ไหนเอาใบจอง MINE Mobility มาดูซิ ตะโกนปาวๆอยากให้คนไทยมีเทคโนโลยี มีสินค้าของตัวเอง แต่ถึงเวลาไม่ซื้อ ไม่อุดหนุน แล้วบริษัทคนไทยพวกนั้นมันจะสร้างเทคโนโลยีขึ้นมาหาอะไรครับในเมื่อมันขายไม่ได้ ขายไม่ได้ก็ไม่มีใครสร้างอะไรทั้งนั้น ใช้วิธีซื้อเอาหรือให้ต่างชาติมาลงทุนกันหมด

"JOEM ในไทยจะไปอยากให้ยกเลิก FTA 0%"

ผมประชุมกะ JOEM เจ้าตลาดบ่อย บ่นกันกระจาย ล่าสุดไปฟังคนไทยตัวใหญ่ในนั้นบ่นด้วย แต่ก้อทำอะไรไม่ได้เพราะเจอสินค้าเกษตรดักคออยู่ อีกเคส JOEM หลังไมค์ไปติดต่อเครือเดียวกันที่เมืองจีน จะสั่งผลิตขับขวาเอารถมาจากจีนเข้ามาขายเองแต่โดนเตะตัดขาโดนเครือเดียวกัน บลา บลา...แชร์ข้อมูลได้แค่ประมาณนี้คับ เดี่ยวคนในรู้ว่าผมเอามานินทา  ;D ;D

ส่วนค่ายจีนเค้ามีเจตนายังไงไม่รู้ แต่เค้าเอารถเข้ามาภาษี 0% เป็นประโยชน์ดีกับผู้บริโภคคนไทยเจ้าของประเทศ (consumer surplus เยอะๆ) ค่ายจีนพวกนั้นได้ประโยชน์ ผู้บริโภคก็ได้ประโยชน์ win win กันไป  เดี่ยวอีกหน่อย Tesla เข้ามาแบบ official เอารถเข้ามาจากโรงงานที่จีน คงสนุกกว่านี้อีกเยอะ ใครดื้อไม่ปรับตัว เรื่องของคุณครับ ผู้บริโภคเค้าไม่สนใจความเป็นไปยังไง

เชื่อว่าสมัยก่อนที่เซ็นFTAกับจีน ตอนนั้นคงนึกไม่ถึงหรอกครับว่าจีนจะก้าวมาเป็นตลาดรถไฟฟ้าขนาดใหญ่ของโลก....
ถ้ารู้ล่วงหน้า รายการนี้คงโดนล็อบบี้ตัดออกไปแล้ว

เรื่องผลกระทบกับการจ้างงานในประเทศต้องถามนิดว่า แล้วบรรดารถที่นำเข้าจากกลุ่มอาเซี่ยน มีทั้งญี่ปุ่น เกาหลี ปีๆนึงเป็นหมื่นๆคัน เราได้ประโยชน์อะไร??? ต่างกันตรงไหนกับรถจากจีน เทียบผลกระทบแล้ว รถไฟฟ้าจากจีนนำเข้ามาหลัก1000

ส่วนที่บริษัทรถจากจีนไม่จริงจังกับการลงทุนรถEVในไทยนั้น ผมคิดว่าไม่ใช่ รู้มาว่ามีความพยายามจะพูดคุยกับคนในรัฐบาลทุกๆคนที่เกี่ยวข้อง แต่....แม้จะมีคำหวานยังไง ก็รู้ว่า รัฐเองยังไม่คิดจริงจังกับการสนับสนุนรถEV ประมาณปากว่าตาขยิบนั่นแหละ.....ในมุมนักลงทุน ใครจะกล้าลงเต็มตัวละครับ
พวกจีน ยุโรป อเมริกา เกาหลี เขาพร้อมอยู่แล้ว แต่ตลาดนี้ยังถูกครอบงำโดยรถญี่ปุ่นกว่า90% เรื่องพวกนี้เลยไม่ไปถึงไหน

การที่เราต้องยกเว้นภาษีให้รถยนต์จากประเทศเพื่อน้าน ผมว่ามันเป็นราคาที่ต้องจ่ายในฐานะที่เราส่งออกรถไปขายเขา และเราเป็นสมาชิก ASEAN โดยที่การร่วมมือทางเศรษฐกิจการค้าระหว่างสมาชิกประเทศอาเซียนถือเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้การรวมกลุ่มระดับภูมิภาคเกิดขึ้นและพัฒนาต่อไปได้ในเชิงโครงสร้าง(ร่วมมือทางเศรษฐกิจ>spillover effect>ร่วมมือภายในเรื่องอื่นๆที่จำเป็นสำหรับประชาคม) ซึ่งในอนาคตถ้าอาเซียนพัฒนาเปลี่ยนสถานะจากองค์การระหว่างประเทศไปถึงขั้นที่เป็น Supranational organization แบบอียู อำนาจต่อรองเราต่อประชาคมโลกจะเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ ดังนั้นอาเซียนแทบจะไม่มีทางที่จะมาถึงจุดที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน หรือพัฒนาต่อไปในอนาคต ถ้าเราไม่มี FTA ระหว่างสมาชิกด้วยกันเอง จะเห็นว่าบริบทของกรณีFTA ระหว่างประเทศสมาชิก กับระหว่างอาซียนกับจีนนั้นแตกต่างกันครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
กระทู้นี้อีกนานแน่ คนสองคนเถียงกัน แต่มีผู้ชนะคนเดียว (หรือหลายคน) คือ

คนที่ไม่ได้เข้าไปเถียง
ได้ความรู้เพิ่มตลอด

เถียงกันได้แต่ไม่น่าด่ากันเลยครับผมหละงง 

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
กระทู้นี้อีกนานแน่ คนสองคนเถียงกัน แต่มีผู้ชนะคนเดียว (หรือหลายคน) คือ

คนที่ไม่ได้เข้าไปเถียง
ได้ความรู้เพิ่มตลอด

เถียงกันได้แต่ไม่น่าด่ากันเลยครับผมหละงง

+1 ครับ  จะด่าจะดูถูกจะบลัฟกันทำไม 
คนที่ถึงตอนสุดท้ายไม่มีใครมาแย้งด้วยแล้ว ก็ไม่ใช่ว่าถูกที่สุดหรอก แค่ไม่มีใครเค้าอยากเถียงด้วยแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

การที่เราต้องยกเว้นภาษีให้รถยนต์จากประเทศเพื่อน้าน ผมว่ามันเป็นราคาที่ต้องจ่ายในฐานะที่เราส่งออกรถไปขายเขา และเราเป็นสมาชิก ASEAN โดยที่การร่วมมือทางเศรษฐกิจการค้าระหว่างสมาชิกประเทศอาเซียนถือเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้การรวมกลุ่มระดับภูมิภาคเกิดขึ้นและพัฒนาต่อไปได้ในเชิงโครงสร้าง(ร่วมมือทางเศรษฐกิจ>spillover effect>ร่วมมือภายในเรื่องอื่นๆที่จำเป็นสำหรับประชาคม) ซึ่งในอนาคตถ้าอาเซียนพัฒนาเปลี่ยนสถานะจากองค์การระหว่างประเทศไปถึงขั้นที่เป็น Supranational organization แบบอียู อำนาจต่อรองเราต่อประชาคมโลกจะเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ ดังนั้นอาเซียนแทบจะไม่มีทางที่จะมาถึงจุดที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน หรือพัฒนาต่อไปในอนาคต ถ้าเราไม่มี FTA ระหว่างสมาชิกด้วยกันเอง จะเห็นว่าบริบทของกรณีFTA ระหว่างประเทศสมาชิก กับระหว่างอาซียนกับจีนนั้นแตกต่างกันครับ

หลักการ เหตุผลดีครับ

ออฟไลน์ headcutterz

อ่านกระทู้นี้แล้วแอบปลื้มใจนะครับ ว่ามีคนเข้าใจเรื่องระบบเศรษฐกิจ อุตสาหกรรม การค้าระหว่างประเทศเยอะเลยไม่ค่อยเห็นจากเว็บอื่น ขอบคุณ"หลายๆ คน" ที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้นะครับ

ออฟไลน์ pim_cute

ผมไม่ได้กินหญ้านะ ผมกินข้าว  ผมรู้ข้อดีข้อเสียว่ามันเป็นยังไง

1. สร้างบรรยากาศที่ดีต่อการค้าและสร้างแรงดึงดูดให้การลงทุนที่ประเทศไทย
    2. ยกระดับมาตราฐานเรื่องกฏระเบียบทางการค้าและการลงทุนให้แก่ประเทศไทย
    3. รักษาขีดความสามารถในการแข่งขันในระดับโลก
    4. ช่วยขยายการค้าของประเทศไทยแก่ประเทศสมาชิก CPTPP
    5. หากเข้าร่วม GDP ของประเทศจะเพิ่มขึ้น 0.12% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 13,323 ล้านบาท
    6. เงินในการลุงทุนจะเพิ่มขึ้น 5.14% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 148,240 ล้านบาท
    7. การส่งออกจะเพิ่มขึ้นถึง 3.47% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 271,340 ล้านบาท
    8. เงินที่ได้จากการจ้างงานจะมากขึ้นถึง  73,730 ล้านบาท
ข้อเสีย

1 ประเทศไทยต้องปรับแก้ พรบ.คุ้มครองพันธุ์พืช ส่งผลให้เกษตรมีต้นทุนมากขึ้น เพราะไม่สามารถเก็บเมล็ดพืชไว้ปลูกในปีต่อไปได้
   2 มีโอกาศที่นักลงทุนต่างชาติจะมารุกรานตลาดในเมืองไทย เพราะได้รับสิทธิที่มากขึ้น
    3 ยกเลิกการให้สิทธิประโยชน์แก่องค์การเภชสัชกรรมในการจัดซื้อยาให้แก่ภาครัฐ ซึ่งอาจส่งผลให้ค่ารักษาพยาบาลสูงขึ้น
    4 ยกเลิกการช่วยเหลือแก่รัฐวิสาหกิจ ทำให้ค่าใช้จ่ายจำเป็นของประชาชนสูงมากขึ้น
    5 CPTPP ใช้เงื่อนไขการเจรจาแบบ negative list ทำให้ธุรกิจบริการภายในประเทศเสียประโยชน์ให้แก่นักลงทุนต่างชาติ
จากประโยชน์มานี่บริษัทยักษ์ใหญ่ได้เปรียบ เกษตรกรรายย่อยทั้งหลายเตรียมได้เลิกอาชชีพได้เลย คนจนทั้งหลายไม่มีทางลืมตาอ้าปาก คนส่วนใหญ่ในประเทศเค้าเสียประโยชชน์กัน ถามหน่อยคุณอ่านบ้างยัง ถ้าคุณอ่านแล้วเห็นดีงามด้วยคือคุณได้ประโยชชน์คุณมีเงินไปรักษาโรงพยาบาลแพงๆได้  แล้วไอ้พวกสุนัขเศรษฐสาสตร์ระหว่งประเทศมันตัวดีเลยกี่ครั้งที่ประเทศต้องเดินตามคำชี้นำไอ้คนเหล่านี้แล้วฟองสบู่แตกบ่อยๆ ส่วนค่ายาจากต่างประเทศตอนนี้กำไรต่อโดสมันแพงเกินไปมั้ย ยาดีไม่จำเป็ต้องต้นทุนงานวิจัยแพงเสมอไปไอ้ที่มันแพงเพราะกำไรที่บวกไปไม่รู้ต่อเท่าไหร่ และตอนนี้การวิจัยเอดส์และมะเร็งจากนิจัยไทยมีมาเยอะแยะกว่าเดิมทั้งที่ทุนวิจัยก็น้อยครับ และจากที่มองดูนะ  ที่คุณชอบ  cptpp  เพราะ มันดีแต่คนกลุ่มคุณกลุ่มเดียว  แต่คนส่วนใหญ่ในประเทศเค้าเสียประโยชน์กันเค้าถึงต่อต้านไม่เอา ถ้าเราเข้าร่วม cptpp นี้ คนจนๆเตรียมนอนป่วยตายข้างถนนได้เลย  ถ้างั้นคุณอพยพไปอยู่เวียดนามเถอะใเนมื่อชอบ  cptpp ซังกะบ๊วยดีนัก

ผมไม่ได้หาว่าคุณกินหญ้าครับ แต่บอกให้คุณไปศึกษาเรื่องยากำพร้า เพราะที่คุณพูดมามันทำให้รู้ว่าคุณไม่เข้าใจเรื่องยากำพร้าเลยครับ
ผมจะพูดเฉพาะเรื่องยานะ เพราะเรื่องการรวมกลุ่มทางเศรษฐกิจมันเอกฉัณฑ์ไปแล้วจากความเห็นนักวิชาการเศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศที่มีความรู้จริงหลายๆ ท่าน ถ้าลองไปหาฟังดูก็จะรู้ว่าทำไม เพราะอะไร

หากคุณอยากใช้ของฟรี ของถูกแต่ผิดสิทธิบัตร มันถูกต้องตรงไหนครับ เพราะคุณไม่มีความรู้เรื่องยากำพร้าถึงได้บอกว่ากำไรมาก ความเป็นจริงมันไม่ใช่ไงครับ ค่าสิทธิบัตรมาจากไหน ยากำพร้าคืออะไร หากคุณมีญาติป่วยเป็นโรคซับซ้อน แทนที่จะมียารักษา มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น แต่กลับต้องตายเพราะไม่มียารักษา สาเหตุมาจากการละเมิดสิทธิบัตร อ้างจน มันถูกต้องอย่างงั้นเหรอครับ ยาไม่ควรถูกละเมิดสิทธิบัตร แต่ถ้าเข้าไม่ถึงเนื่องจากรายได้น้อย รัฐบาลควรเข้ามามีบทบาทตรงนี้ ไม่ใช่ทำผิดจนเคยตัว

อารมณ์เดียวกับลิขสิทธิ์เพลงนั่นแหละ พูดให้คนใช้ของฟรี ละเมิดสิทธิมันยาก อุตสาหกรรมเพลงมันถึงตาย ผมไม่อยากให้ยากำพร้าตาย เพราะวันนึงคนที่เรารักอาจจะไม่มียารักษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 09:02:48 โดย pim_cute »

อ่านแล้วจับได้แค่ว่า เจ้าของกระทู้ไม่พอใจที่เอกชนไม่เปลี่ยนเป็น ev ดังใจ เลยมองเป็นตัวถ่วง จบ
ถ้าคุณเชื่อในตลาดเสรีจริง เอกชนไม่ปรับตัวเขาก็อยู่ไม่รอดเอง และภาษีก็ไม่ได้เอื้อรถน้ำมัน หรืออุตสาหกรรมภายในเลย ตรงนี้แหละที่งง(แค่ไม่ได้ดังใจเจ้าของกระทู้)

fta จีน 0% บั่นทอนการลงทุน ev ในประเทศ ก็เงียบตอบอะไรไม่ได้

ให้แรงภาษีจูงใจ ev ต่ำกว่า เข้าใจได้ครับ แต่มันมีปัญหา 2 เรื่องที่ซ้อนกันอยู่ คือ รถน้ำมัน-ev กับนำเข้า-ผลิตในประเทศ
การอ้าง ev นำเข้า แต่มันมีความแตกต่างเรื่องนำเข้า-ผลิตในประเทศด้วย แบบนี้มันไม่แฟร์
ข้อตกลงนี้ ผลิตข้างในเสียภาษี แต่นำเข้าข้างนอกไม่เสีย แบบนี้ข้างในตายครับ อย่างน้อยเท่ากันก็ยังดี แต่อาศัยข้ออ้างเรื่อง ev เหมารวม จะเทียบต้องฐานเดียวกันด้วย
และยังมีเรื่องนำเข้า 0% อีก แบบนี้ลงทุนผลิต ev ในประเทศไม่เกิดแน่ นำเข้ากันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 09:05:22 โดย pim_cute »

หลักการ เหตุผลดีครับ

อย่าไปถึงขั้นการรวมกลุ่มระดับ 4 แบบ eu เลยครับ แค่ระดับ 3 ก็ดีแล้ว การใช้ค่าเงินร่วมกันยังมีคำถามถึงเรื่องกลไกการปรับตัวของประเทศสมาชิกที่อ่อนแออยู่ เราเห็นตัวอย่างของ greece มาแล้วในปี 2013 และกลุ่ม PIIGS
และ fta อาเซียน-จีน ผมคิดว่าไม่ต้องรีบก็ได้ เพราะเราก็มี rcep อยู่แล้ว ก่อนหน้านี้ก็มี asean+1 asean+3 ถามว่าทำไม aec ถึงไม่เกิด คงไม่ต้องพูดเหตุผลนะครับคิดว่าทุกคนคงรู้อยู่แล้ว ประเด็นคือเราควรทำข้อตกลงการค้ากับทุกกลุ่มที่มีอำนาจการบริโภคแบบเวียดนามเพราะเราเป็นประเทศส่งออก จะให้เราโตด้วยการบริโภคภายในคงไม่ไหว และต้อง balance เรื่องภาษีให้ดี 0% ได้ครับ ดี ผมเห็นด้วย แต่ต้องมี non tariff barrier ให้กับภาคแรงงานประชาชนด้วย มันมีความสัมพันธ์ของรัฐบาล-คะแนนเสียงเลือกตั้ง ที่ต้องดูแลประชาชนอยู่ ความสัมพันธ์นี้มันหายไป 7-8 ปีแล้ว รวมถึงข้อตกลงการค้าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 09:29:53 โดย pim_cute »

อ่านแล้วจับได้แค่ว่า เจ้าของกระทู้ไม่พอใจที่เอกชนไม่เปลี่ยนเป็น ev ดังใจ เลยมองเป็นตัวถ่วง จบ
ถ้าคุณเชื่อในตลาดเสรีจริง เอกชนไม่ปรับตัวเขาก็อยู่ไม่รอดเอง และภาษีก็ไม่ได้เอื้อรถน้ำมัน หรืออุตสาหกรรมภายในเลย ตรงนี้แหละที่งง(แค่ไม่ได้ดังใจเจ้าของกระทู้)

fta จีน 0% บั่นทอนการลงทุน ev ในประเทศ ก็เงียบตอบอะไรไม่ได้

ให้แรงภาษีจูงใจ ev ต่ำกว่า เข้าใจได้ครับ แต่มันมีปัญหา 2 เรื่องที่ซ้อนกันอยู่ คือ รถน้ำมัน-ev กับนำเข้า-ผลิตในประเทศ
การอ้าง ev นำเข้า แต่มันมีความแตกต่างเรื่องนำเข้า-ผลิตในประเทศด้วย แบบนี้มันไม่แฟร์
ข้อตกลงนี้ ผลิตข้างในเสียภาษี แต่นำเข้าข้างนอกไม่เสีย แบบนี้ข้างในตายครับ อย่างน้อยเท่ากันก็ยังดี แต่อาศัยข้ออ้างเรื่อง ev เหมารวม จะเทียบต้องฐานเดียวกันด้วย
และยังมีเรื่องนำเข้า 0% อีก แบบนี้ลงทุนผลิต ev ในประเทศไม่เกิดแน่ นำเข้ากันหมด

จริงครับผม ตอนนี้  fta จีน 0% ยอดขาย EV ก็อย่างที่เห็น
รัฐบาลไทย ก็ ดัน EV ทุกทางให้เกิดการลงทุนในปะเทศ ด้วย คือการให้ EV ปลอดภาษีต่ำ อยู่แล้ว
แล้วก็ไม่ต้องโทษ แค่ค่าย ญี่ปุ่นหรอกครับ
ไม่ว่า ค่ายรถไหน ก็ยังไม่มีใคร กล้า ลงทุน ผลิต EV ในภมิภาคนี้ ในระยะสั้นตอนนี้หรอก ก็ยอดขายอย่างที่เห็น นะครับ
ใครก็คิดได้ ว่าทำไม ยังไม่มี ค่ายไหน ลงทุน EV ในระยะใกล้นี้ แต่คงรอ ความต้องการตลาดโตขึ้นกว่านี้

ตอนนี้ ใครอยากใช้ EV ดีๆ   fta จีน 0%  ให้แล้ว อยากได้ก็ นำเข้าถูกๆเองได้ ไม่ต้องมา บ่น ว่า รถยนต์ภายในประเทศ ไม่ผลิตเนอะ

MacH1

• บุคคลทั่วไป

เข้าใจผิดไปโน้นเลยคับ ผมไม่สนใจเรื่องอุตภายในมันจะเป็นยังไง เจ๊งรึป่าว เมินอีวี หรือยังไงทั้งนั้น ในฐานะผู้บริโภคในยุคนี้ที่มีการค้าเสรี พวกคุณไม่มีประโยชน์กับผมอะ ผมเมินรถพวกคุณอยู่แล้ว ประเด็นมันมาเกี่ยวกับการที่พวกคุณคิดจะมาแตะ ภาษีนำเข้าอีวี 0% ที่ผู้บริโภคได้ประโยชน์   

พวกคุณไม่อยากทำอีวีก็เรื่องคุณ แต่ทำตัวดีๆ เลิกบ่น โวยวาย หาทางล๊อบบี้เรื่อง FTA 0% ผมรู้นะว่ากำลังคิดทำอะไรอยู่ อยู่ดีๆ ก้มหน้าก้มตาทำงานไปไม่ชอบ คงอยากหาเรื่องตีกับกลุ่มส่งออกสินค้าเกษตร เห็นชอบออกมาโวยวายผ่านทาง FTI, TAI มันยิ่งส่อเจตนาชัดเจนว่าพวกคุณกำลังไม่เห็นด้วยกับการที่ผู้บริโภคคนไทยมีตัวเลือกบริโภคหลากหลายขึ้น ได้ใช้รถยนต์เทคโนโลยีในราคาถูกลง ทำยังงี้ภาพลักษณ์พวกคุณดีมากในสายตาของผู้บริโภคอีวีและที่กำลังทยอยเปลี่ยนมาใช้อีวีในอนาคต ไม่ทำอีวีก้อเรื่องพวกคุณ แต่อย่ามากร่างขวางทาง FTA 0% ที่เป็นประโยชน์กับผู้บริโภคคนไทยเจ้าของประเทศ

"ภาษีก็ไม่ได้เอื้อรถน้ำมัน หรืออุตสาหกรรมภายในเลย ตรงนี้แหละที่งง"

โปรแกรม BOI รถผลิตภายในประเทศไม่ใช่ สรรพสามิต 0-2% รึ? อันนี้ส่งผลไปถึง VAT และสรรพสามิตด้วยเพราะก้อนสรรพสามิตมันจะเล็กกว่าก้อนสรรพสามิตของรถอีวีนำเข้า พอไปใส่สูตรการคิดภาษี VAT และมหาดไทยผลคือต้นทุนภาษีโดยรวมพวกคุณต่ำกว่ารถอีวีนำเข้า แล้วคุณยังมาโวยวายว่าเสียเปรียบรถนำเข้า  8) ก็ตัวเองไม่ทำเองทั้งนั้น ภาษีก็ได้เปรียบกว่า นี่ยังไม่พออีกใช่ไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 15:23:02 โดย Nathal Goldstein »

เข้าใจผิดไปโน้นเลยคับ ผมไม่สนใจเรื่องอุตภายในมันจะเป็นยังไง เจ๊งรึป่าว เมินอีวี หรือยังไงทั้งนั้น ในฐานะผู้บริโภคในยุคนี้ที่มีการค้าเสรี พวกคุณไม่มีประโยชน์กับผมอะ ผมเมินรถพวกคุณอยู่แล้ว ประเด็นมันมาเกี่ยวกับการที่พวกคุณคิดจะมาแตะ ภาษีนำเข้าอีวี 0% ที่ผู้บริโภคได้ประโยชน์   

พวกคุณไม่อยากทำอีวีก็เรื่องคุณ แต่ทำตัวดีๆ เลิกบ่น โวยวาย หาทางล๊อบบี้เรื่อง FTA 0% ผมรู้นะว่ากำลังคิดทำอะไรอยู่ อยู่ดีๆ ก้มหน้าก้มตาทำงานไปไม่ชอบ คงอยากหาเรื่องตีกับกลุ่มส่งออกสินค้าเกษตร เห็นชอบออกมาโวยวายผ่านทาง FTI, TAI มันยิ่งส่อเจตนาชัดเจนว่าพวกคุณกำลังไม่เห็นด้วยกับการที่ผู้บริโภคคนไทยมีตัวเลือกบริโภคหลากหลายขึ้น ได้ใช้รถยนต์เทคโนโลยีในราคาถูกลง ทำยังงี้ภาพลักษณ์พวกคุณดีมากในสายตาของผู้บริโภคอีวีและที่กำลังทยอยเปลี่ยนมาใช้อีวีในอนาคต ไม่ทำอีวีก้อเรื่องพวกคุณ แต่อย่ามากร่างขวางทาง FTA 0% ที่เป็นประโยชน์กับผู้บริโภคคนไทยเจ้าของประเทศ

"ภาษีก็ไม่ได้เอื้อรถน้ำมัน หรืออุตสาหกรรมภายในเลย ตรงนี้แหละที่งง"

โปรแกรม BOI รถผลิตภายในประเทศไม่ใช่ สรรพสามิต 0-2% รึ? อันนี้ส่งผลไปถึง VAT และสรรพสามิตด้วยเพราะก้อนสรรพสามิตมันจะเล็กกว่าก้อนสรรพสามิตของรถอีวีนำเข้า พอไปใส่สูตรการคิดภาษี VAT และมหาดไทยผลคือต้นทุนภาษีโดยรวมพวกคุณต่ำกว่ารถอีวีนำเข้า แล้วคุณยังมาโวยวายว่าเสียเปรียบรถนำเข้า  8) ก็ตัวเองไม่ทำเองทั้งนั้น ภาษีก็ได้เปรียบกว่า นี่ยังไม่พออีกใช่ไหมคับ

ผมก็ยังงงอยู่ดี เรื่องภาษีเป็นการตัดสินใจของรัฐ คุณไม่สนใจเรื่องอุตภายในมันจะเป็นยังไง เจ๊งรึป่าว เมินอีวี หรือยังไงทั้งนั้น ก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะเขาเป็นเอกชน เขาจะทำยังไงมันก็เรื่องของเขา
ปัญหามันจึงอยู่ที่ศักยภาพความน่าเข้ามาลงทุนจากเจ้าของเทคโนโลยี ev ของประเทศเรา คุณให้ภาษีข้างนอกเท่าข้างในแค่นี้ก็ตายแล้วครับ ผมเป็นเจ้าของสินค้า ผมก็เลือกนำเข้า จะลงทุนผลิตในประเทศเพื่อ? เสียเปรียบ fta 0% จีนเห็นๆ นี่เข้าใจยากตรงไหน มันต้องมี non tariff barrier ให้ข้างใน ผมวิจารณ์รัฐเห็นไหม แต่คุณวิจารณ์เอกชน แล้วเอกชนมันจะไปเป็นตัวถ่วงได้ยังไง ในเมื่อเขามีเสรีภาพเต็มที่ในการตัดสินใจในตัวธุรกิจของเขา อำนาจในนโยบายเป็นของรัฐบาล รัฐบาลต้องสร้างสภาพแวดล้อมในการแข่งขันให้เป็นธรรม ถ้ารัฐถูกลอบบี้ได้ คุณคิดว่าควรโทษรัฐบาลที่ไม่ปกป้องผลประโยชน์ของประชาชน หรือโทษเอกชนแบบที่คุณทำละ?

คือตอนแรกก็แบบไปทาง อุตสาหกรรมภายในมันเฒ่าทารก 50 ปี ไม่ใช่เหรอครับ แล้วตอนนี้มาเรื่องโวยวาย ล๊อบบี้นโยบายรัฐ ตรงลงประเด็นของคุณคือเอกชนไม่ยอมเปลี่ยนผ่านเป็น ev ดังใจคุณ หรือการล๊อบบี้รัฐของเขา แบบนี้มันไปเรื่อยอะครับ เพราะตอนนี้กลายเป็นคุณพูดว่าไม่สนใจเรื่องอุตภายในมันจะเป็นยังไงทั้งนั้น หรือผมเข้าใจผิดไปเองว่าหัวข้อกระทู้หมายถึง อุตสาหกรรมรถภายในถ่วงไม่ยอมเปลี่ยนผ่านไป ev ก็ตอนแรกมันมาแนวนี้นี่หว่า? สรุปคือการล๊อบบี้รัฐบาลสินะ

ผมก็อยากจะรู้ว่า เวลาแรงงานตกงานไปประท้วงรัฐบาล ผมเข้าใจได้ แต่คนอยากใช้ ev ไปประท้วงรัฐบาล อันนี้ผมเป็นนายกผมก็เมิน คุณจะแก้ปัญหาของคนเดือดร้อน หรือคนอยากใช้ อยากเท่ละ คุณเห็นถึงความสมเหตุสมผลไหม? เข้าใจครับเรื่องพลังงานสะอาดก็สำคัญ แต่คนเดือดร้อนสำคัญกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 16:48:01 โดย pim_cute »

ตอนนี้เอกชน​ เค้าไม่สนแล้ว​ FTA.0% ไรนะ

แต่แต่รัฐบาล​ ต่างหากที่ต้องง้อ​ ผู้ผลิตรถในประเทศหากอยากจะให้ไทยเป้นฐานการผลิต​  EV
แต่​ ไม่มีเอกชนเจ้าไหน​ อยากลงทุน​ทำ​ EV.​เพราะทำมาก้ขายไม่ได้
มันไม่คุ้ม​ ลงทุน​ แค่นั่นละ

แม้แต่จีนเอง​
ก้ยังมาผลิตรถน้ำมันและ​ Hybrid.​ในไทยเอง
แน่จริง​ ถ้าบอกลงทุนผลิต​ มันคุ้ม​ทำไม​ จีนไม่ทำำ​นำเข้าทำไม​ มันไม่คุ้มลงทุนไง​
สูัเป้นเทรดดิ้งเอามาขายฟันกำไรดีกว่าสบาย

ตอนนี้เอกชน​ เค้าไม่สนแล้ว​ FTA.0% ไรนะ

แต่แต่รัฐบาล​ ต่างหากที่ต้องง้อ​ ผู้ผลิตรถในประเทศหากอยากจะให้ไทยเป้นฐานการผลิต​  EV
แต่​ ไม่มีเอกชนเจ้าไหน​ อยากลงทุน​ทำ​ EV.​เพราะทำมาก้ขายไม่ได้

ก้ยังมาผลิตรถน้ำมันและ​ Hybrid.​ในไทยเอง
แน่จริง​ ถ้าบอกลงทุนผลิต​ มันคุ้ม​ทำไม​ จีนไม่ทำำ​นำเข้าทำไม​ มันไม่คุ้มลงทุนไง​
สูัเป้นเทรดดิ้งเอามาขายฟันกำไรดีกว่าสบาย

ผมก็คิดแบบนี้นะ
แต่เหมือนเจ้าของกระทู้เขาจะอินกับ ev เกินเหตุจนเกลียดจนชังเอกชนอะไรขนาดนั้น

ผมก็คิดแบบนี้นะ
แต่เหมือนเจ้าของกระทู้เขาจะอินกับ ev เกินเหตุจนเกลียดจนชังเอกชนอะไรขนาดนั้น

ครับ
มองไปรอบๆ​ อาเซียน​ หรือ​ ตลาดโลกเอง
มันก้ยัง​ ไม่มี​  ความชัดเจนในยอดขาย​ ไม่รู้ทำเสร็จ​ ลงทุนพัฒนา​ หลัก​ หมื่น​​ แสน​ ล้าน​ ยอดขาย​ หลักพันต่อปีเนี่ย​  55555​
EV​จีนยังยึกๆยัก​ Mass ไทย.เลย​ ดึงยอดที่ล้นกำลังการผลิตมาขายไทยสบายๆ​ ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย
แต่ถ้าใครฝันว่า​ แบรนที่ขายดีๆ​ จะมาไทยนะ​ ฝัน

อย่าฃที่บอก​ Boi.​ให้เงื่อนไข​ แบบ​ ปักธง​   ทำไม่ได้ไว้รอ​ ใครจะเอาด้วยละ​ ไม่มี​ ค่ายไหนเอาสักค่ายเลย​ ถึงกับต้อง​ เปิด​ เงื่อนไขใหม่​  ไม่มีใครเค้าโง่ทำแล้ว​ ขาดทุนรอหรอก

ฺBOI ก็ใช่มาว่า ทำมาเอาอกเอาใจ นะ มันก็ได้ผลประโยชน์ทั้ง 2 ฝ่าย
หากฝ่ายใดไม่พอใจก็ไม่ ต้องทำก็ได้ ไม่ได้บังคับ
เช่น  BOI ปลอดภาษี แต่ เงื่อนไข มากมาย OEM เค้าไม่ OK เค้าก็ไม่ร่วม ก็ สิทธิของเค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 18:21:21 โดย mamaman »

ออฟไลน์ deertesla

ผมไม่ได้กินหญ้านะ ผมกินข้าว  ผมรู้ข้อดีข้อเสียว่ามันเป็นยังไง

1. สร้างบรรยากาศที่ดีต่อการค้าและสร้างแรงดึงดูดให้การลงทุนที่ประเทศไทย
    2. ยกระดับมาตราฐานเรื่องกฏระเบียบทางการค้าและการลงทุนให้แก่ประเทศไทย
    3. รักษาขีดความสามารถในการแข่งขันในระดับโลก
    4. ช่วยขยายการค้าของประเทศไทยแก่ประเทศสมาชิก CPTPP
    5. หากเข้าร่วม GDP ของประเทศจะเพิ่มขึ้น 0.12% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 13,323 ล้านบาท
    6. เงินในการลุงทุนจะเพิ่มขึ้น 5.14% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 148,240 ล้านบาท
    7. การส่งออกจะเพิ่มขึ้นถึง 3.47% หรือคิดเป็นเงินจำนวน 271,340 ล้านบาท
    8. เงินที่ได้จากการจ้างงานจะมากขึ้นถึง  73,730 ล้านบาท
ข้อเสีย

1 ประเทศไทยต้องปรับแก้ พรบ.คุ้มครองพันธุ์พืช ส่งผลให้เกษตรมีต้นทุนมากขึ้น เพราะไม่สามารถเก็บเมล็ดพืชไว้ปลูกในปีต่อไปได้
   2 มีโอกาศที่นักลงทุนต่างชาติจะมารุกรานตลาดในเมืองไทย เพราะได้รับสิทธิที่มากขึ้น
    3 ยกเลิกการให้สิทธิประโยชน์แก่องค์การเภชสัชกรรมในการจัดซื้อยาให้แก่ภาครัฐ ซึ่งอาจส่งผลให้ค่ารักษาพยาบาลสูงขึ้น
    4 ยกเลิกการช่วยเหลือแก่รัฐวิสาหกิจ ทำให้ค่าใช้จ่ายจำเป็นของประชาชนสูงมากขึ้น
    5 CPTPP ใช้เงื่อนไขการเจรจาแบบ negative list ทำให้ธุรกิจบริการภายในประเทศเสียประโยชน์ให้แก่นักลงทุนต่างชาติ
จากประโยชน์มานี่บริษัทยักษ์ใหญ่ได้เปรียบ เกษตรกรรายย่อยทั้งหลายเตรียมได้เลิกอาชชีพได้เลย คนจนทั้งหลายไม่มีทางลืมตาอ้าปาก คนส่วนใหญ่ในประเทศเค้าเสียประโยชชน์กัน ถามหน่อยคุณอ่านบ้างยัง ถ้าคุณอ่านแล้วเห็นดีงามด้วยคือคุณได้ประโยชชน์คุณมีเงินไปรักษาโรงพยาบาลแพงๆได้  แล้วไอ้พวกสุนัขเศรษฐสาสตร์ระหว่งประเทศมันตัวดีเลยกี่ครั้งที่ประเทศต้องเดินตามคำชี้นำไอ้คนเหล่านี้แล้วฟองสบู่แตกบ่อยๆ ส่วนค่ายาจากต่างประเทศตอนนี้กำไรต่อโดสมันแพงเกินไปมั้ย ยาดีไม่จำเป็ต้องต้นทุนงานวิจัยแพงเสมอไปไอ้ที่มันแพงเพราะกำไรที่บวกไปไม่รู้ต่อเท่าไหร่ และตอนนี้การวิจัยเอดส์และมะเร็งจากนิจัยไทยมีมาเยอะแยะกว่าเดิมทั้งที่ทุนวิจัยก็น้อยครับ และจากที่มองดูนะ  ที่คุณชอบ  cptpp  เพราะ มันดีแต่คนกลุ่มคุณกลุ่มเดียว  แต่คนส่วนใหญ่ในประเทศเค้าเสียประโยชน์กันเค้าถึงต่อต้านไม่เอา ถ้าเราเข้าร่วม cptpp นี้ คนจนๆเตรียมนอนป่วยตายข้างถนนได้เลย  ถ้างั้นคุณอพยพไปอยู่เวียดนามเถอะใเนมื่อชอบ  cptpp ซังกะบ๊วยดีนัก

ผมไม่ได้หาว่าคุณกินหญ้าครับ แต่บอกให้คุณไปศึกษาเรื่องยากำพร้า เพราะที่คุณพูดมามันทำให้รู้ว่าคุณไม่เข้าใจเรื่องยากำพร้าเลยครับ
ผมจะพูดเฉพาะเรื่องยานะ เพราะเรื่องการรวมกลุ่มทางเศรษฐกิจมันเอกฉัณฑ์ไปแล้วจากความเห็นนักวิชาการเศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศที่มีความรู้จริงหลายๆ ท่าน ถ้าลองไปหาฟังดูก็จะรู้ว่าทำไม เพราะอะไร

หากคุณอยากใช้ของฟรี ของถูกแต่ผิดสิทธิบัตร มันถูกต้องตรงไหนครับ เพราะคุณไม่มีความรู้เรื่องยากำพร้าถึงได้บอกว่ากำไรมาก ความเป็นจริงมันไม่ใช่ไงครับ ค่าสิทธิบัตรมาจากไหน ยากำพร้าคืออะไร หากคุณมีญาติป่วยเป็นโรคซับซ้อน แทนที่จะมียารักษา มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น แต่กลับต้องตายเพราะไม่มียารักษา สาเหตุมาจากการละเมิดสิทธิบัตร อ้างจน มันถูกต้องอย่างงั้นเหรอครับ ยาไม่ควรถูกละเมิดสิทธิบัตร แต่ถ้าเข้าไม่ถึงเนื่องจากรายได้น้อย รัฐบาลควรเข้ามามีบทบาทตรงนี้ ไม่ใช่ทำผิดจนเคยตัว

อารมณ์เดียวกับลิขสิทธิ์เพลงนั่นแหละ พูดให้คนใช้ของฟรี ละเมิดสิทธิมันยาก อุตสาหกรรมเพลงมันถึงตาย ผมไม่อยากให้ยากำพร้าตาย เพราะวันนึงคนที่เรารักอาจจะไม่มียารักษา
ผมดูแล้วไทยเข้า ข้อตกลง cptpp เมื่อไหร่คือเสียเปรียบทุกทางครับ นักเศรษฐศาสตตร์กลุ่มนี้ที่อยากได้คือมันดีต่อเจ้าสัวเศรษฐีระดับท็อปของไทย เค้าคงได้ประโยชน์ด้วยกัน  ส่วนเรื่องการรักษา นโยบายภาครัฐทำได้ครอบคคลุมมากแล้ว  ส่วนการขอสิทธิ์ผลิตยาแม้จะจอสิทธิ์ได้แต่ทำยากกว่าเดิม  ปรระกอบกับมันเอื้อต่อการผูกขาดการค้าอย่างมาก ซึ่งตอนนี้ราคาอาหารแพงมากอยู่แล้วแต่เมื่อเข้าร่วมเมื่อไหร่คือยิ่งแพงขึ้น  อีกอย่างถ้ามันดีจริงทำไมสมัย ทรัมป์ถึงถอนตัวจากข้อตกลงนี้รวมไปถึงประเทศอื่นเค้าถึงไม่สนใจเข้าครับ ยาที่ผลิตในประเทศไทยที่ขายตอนนนี่ย่อมขอสิทธิ์การผลิตถูกต้องแหละครับหากไม่ขอเค้าคงโดนดำเนินคดีตามกฎหมายแล้วครับ   คุณจะอ้างแต่สุนัขเศรษฐศาสตร์อะไรนั่นผมไม่สนใจครับ เค้าไม่ได้สนใจชนชั้นล่างไปถึงชนชั้นกลาง
https://www.hfocus.org/content/2020/07/19788

MacH1

"ตอนนี้เอกชน​ เค้าไม่สนแล้ว​ FTA.0% ไรนะ"

ไปดูข้อเรียกร้องจากพวกอุตภายในเน่าๆถึงคณะกรรมาธิการพลังงาน สภาผู้แทนราษภรยัง มีเอกสารเพิ่งออกมาไม่นาน ข้อเรียกร้องแต่ละตัวของพวกอุตภายในเน่าๆ...ยังบ้าโวยวายเรียกร้องจะให้แก้ FTA เหมือนเดิม เริ่มมีโวยวายถึง FTA อาเซียน ด้วยแล้ว  ถ้าพวกคุณไม่สนอีวีจะโวยวายผ่านทาง FTI, TAI ออกมาเรื่อยๆทำไม  นอกจากมีผลประโยชน์แอบแฝง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 11:55:17 โดย Nathal Goldstein »

สัญญา​ มันจบไปแล้ว
อย่ามาเพ้อเจ้อ​
มัรแก้ไรไม่ได้แล้ว

ใช้​ EV.​  จีนคุณไป​ อย่ามาเพ้อเจ้อ

FTA.​ ไทย​ จีน​ มันก้มีหลายกลุ่มเสียผลประโยชน์
เค้่าจะ​ พวกนักการเมือง​ เค้าที่ทำหน้าที่ของเค้า​ ที่จะเสนอ​  ทบทวน

แต่สุดท้าย​ ประเทศชาติ​ ต้องมาก่อน​ พวกบ้ารถ​ EV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 12:41:28 โดย mamaman »

"ตอนนี้เอกชน​ เค้าไม่สนแล้ว​ FTA.0% ไรนะ"

ไปดูข้อเรียกร้องจากพวกอุตภายในเน่าๆถึงคณะกรรมาธิการพลังงาน สภาผู้แทนราษภรยัง มีเอกสารเพิ่งออกมาไม่นาน ข้อเรียกร้องแต่ละตัวของพวกอุตภายในเน่าๆ...ยังบ้าโวยวายเรียกร้องจะให้แก้ FTA เหมือนเดิม เริ่มมีโวยวายถึง FTA อาเซียน ด้วยแล้ว  ถ้าพวกคุณไม่สนอีวีจะโวยวายผ่านทาง FTI, TAI ออกมาเรื่อยๆทำไม  นอกจากมีผลประโยชน์แอบแฝง 

FTA มันก็มีหลายเรื่อง ไม่ใช่แค่ EV
มันเป็นเรื่อง ปกติอยู่แล้ว ที่ กลุ่ม เสีย ผลประโยชน์ เรียกร้อง
รัฐบาล มีหน้า ที่ รับฟัง ความเห็น จากทุกภาค ส่วน ไม่ใช่แค่ บางกลุ่ม
สุดท้าย มันก็ เป็นเรื่อง ของ รัฐบาล ที่จะทำข้อตกลงอะไรก็ตาม

ที่แน่ๆ ไม่มา ตามใจ พวก เด็ก เห่อ EV แน่นอน

ออฟไลน์ deertesla

ใช้​ EV.​  จีนคุณไป​ อย่ามาเพ้อเจ้อ

FTA.​ ไทย​ จีน​ มันก้มีหลายกลุ่มเสียผลประโยชน์
เค้่าจะ​ พวกนักการเมือง​ เค้าที่ทำหน้าที่ของเค้า​ ที่จะเสนอ​  ทบทวน

แต่สุดท้าย​ ประเทศชาติ​ ต้องมาก่อน​ พวกบ้ารถ​ EV
ใช่ครับ คนกลุ่มเดียวจะเอาแต่ผลประโยชน์ตัวเองเพียงกลุ่มเดียวเท่านั้นแหละครับ  รถอีวี จากจีนหรือนำเข้ามาจากที่ไหนก็ตามมันไม่ใช่ทุกสิ่งที่มันสำคัญอะไรนักหนา  ถ้ามันดีจริงคนเค้าจะค้าน FTA 0% ขนาด ยังไม่ตกลง FTA คนในประเทศไทยยังโดนแย่งตลาด แย่งงาน แย่งลูกค้า  โดนฝังบริษัททัวร์ 0เหรียญจากจีนตั้งเยอะแล้ว จะให้จีนมายึดระบบเศรษฐกิจเรียบเพราะพวกคาบช้อนเงินช้อนทองที่ไม่เคยลำบาก อยากได้รถไฟฟ้าหรือรถนำเข้าราคาถูกแต่ไม่อยากเสียภาษีเข้ารัฐ แล้วมาดูถูกรถน้ำมันว่าล้าหลังทั้งที่จริงรถไฟฟ้ามันไม่ได้ล้ำอะไรนะครับ

MacH1

ใช่ครับ คนกลุ่มเดียวจะเอาแต่ผลประโยชน์ตัวเองเพียงกลุ่มเดียวเท่านั้นแหละครับ  รถอีวี จากจีนหรือนำเข้ามาจากที่ไหนก็ตามมันไม่ใช่ทุกสิ่งที่มันสำคัญอะไรนักหนา  ถ้ามันดีจริงคนเค้าจะค้าน FTA 0% ขนาด ยังไม่ตกลง FTA คนในประเทศไทยยังโดนแย่งตลาด แย่งงาน แย่งลูกค้า  โดนฝังบริษัททัวร์ 0เหรียญจากจีนตั้งเยอะแล้ว จะให้จีนมายึดระบบเศรษฐกิจเรียบเพราะพวกคาบช้อนเงินช้อนทองที่ไม่เคยลำบาก อยากได้รถไฟฟ้าหรือรถนำเข้าราคาถูกแต่ไม่อยากเสียภาษีเข้ารัฐ แล้วมาดูถูกรถน้ำมันว่าล้าหลังทั้งที่จริงรถไฟฟ้ามันไม่ได้ล้ำอะไรนะครับ

"อยากได้รถไฟฟ้าหรือรถนำเข้าราคาถูกแต่ไม่อยากเสียภาษีเข้ารัฐ"

ผมโดนสรรพสามิตแพงกว่า VAT มากกว่า มหาดไทยมากกว่า ภาษียังไม่พอใช่ไหมคับในมุมมองของผู้จงรักภักดีต่อสถาบันอุตสาหกรรมภายใน  ;)

MacH1

ก็ใช่ไงคับ สัญญาจบไปเป็นชาติเศษแล้ว ลงนามตั้งแต่ปี 2004 ในยุคแม้ว มีแต่พวกคุณที่จะมาเพ้อเจ้ออะไรเรื่อยๆ โวยวายเรียกร้องให้แก้อะไรอีก มันแก้ไม่ได้แล้ว  อยู่ดีๆไม่ชอบ คงอยากหาเรื่องตีกับกลุ่มส่งออกสินค้าเกษตร  ;) พวกผู้บริโภคก้อได้ประโยชน์รัวๆไป มีผู้บริโภคไหนมาเรียกร้องให้แก้ไข 0% คับ   

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมขอพูดไรหน่อยเน้อ คือประเด็นงี้อะ มันควรจะพูดกันในงานหรือถกกันในมิตติ้งจะดีกว่านะครับ คุยกันในนี้ 30หน้าก็ไม่มีทางจบ แล้วมันจะเสียบรรยากาศการรับชมเว็ปเอานะครับ พอกันเหอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ก็ใช่ไงคับ สัญญาจบไปเป็นชาติเศษแล้ว ลงนามตั้งแต่ปี 2004 ในยุคแม้ว มีแต่พวกคุณที่จะมาเพ้อเจ้ออะไรเรื่อยๆ โวยวายเรียกร้องให้แก้อะไรอีก มันแก้ไม่ได้แล้ว  อยู่ดีๆไม่ชอบ คงอยากหาเรื่องตีกับกลุ่มส่งออกสินค้าเกษตร  ;) พวกผู้บริโภคก้อได้ประโยชน์รัวๆไป มีผู้บริโภคไหนมาเรียกร้องให้แก้ไข 0% คับ   

พวกคุณ เพ้อเจ้ออะไร ละครับ อะไร ที่ มันจบแล้วคือจบ นั่นละ
ไม่ใช่ คุณ เหรอ ที่เอามาเพ้อเจ้อ ตั้งโพส เนี่ย 5555
ขำอะ ประจานตัวเอง
ประจาน ตั้งแต่ เอาเรื่อง การเมือง มา ปน กับ เรื่องรถ ละ

"อยากได้รถไฟฟ้าหรือรถนำเข้าราคาถูกแต่ไม่อยากเสียภาษีเข้ารัฐ"

ผมโดนสรรพสามิตแพงกว่า VAT มากกว่า มหาดไทยมากกว่า ภาษียังไม่พอใช่ไหมคับในมุมมองของผู้จงรักภักดีต่อสถาบันอุตสาหกรรมภายใน  ;)

วนไป วนมา อยู่ประโยคเดียว นี่เนอะ
อะไรก็ จงรักภักดี งรักภักดีต่อสถาบันอุตสาหกรรมภายใน

พอดี คนไทย ไง ไม่ให้สนับสนุนภายใน จะให้ไป สนับ สนุนภายนอกเหรอ ตรรกะวิบัติจริงๆ

MacH1

วนไป วนมา อยู่ประโยคเดียว นี่เนอะ
อะไรก็ จงรักภักดี งรักภักดีต่อสถาบันอุตสาหกรรมภายใน

พอดี คนไทย ไง ไม่ให้สนับสนุนภายใน จะให้ไป สนับ สนุนภายนอกเหรอ ตรรกะวิบัติจริงๆ

"อะไรก็ จงรักภักดี งรักภักดีต่อสถาบันอุตสาหกรรมภายใน"
เหน็บเสียดสีขำๆคับ พฤติกรรมมันเหมือนพวกคนบางกลุ่ม

"พอดี คนไทย ไง ไม่ให้สนับสนุนภายใน จะให้ไป สนับ สนุนภายนอกเหรอ ตรรกะวิบัติจริงๆ"
เรื่องของพวกคุณ ผมไม่ได้แซบซุ้ง ชาตินิยมสุดๆอะไรๆก้อ made in thailand อยู่แล้ว

MacH1

พวกคุณ เพ้อเจ้ออะไร ละครับ อะไร ที่ มันจบแล้วคือจบ นั่นละ
ไม่ใช่ คุณ เหรอ ที่เอามาเพ้อเจ้อ ตั้งโพส เนี่ย 5555
ขำอะ ประจานตัวเอง
ประจาน ตั้งแต่ เอาเรื่อง การเมือง มา ปน กับ เรื่องรถ ละ

ผมขำอนาจพวกอวยอุตภายในเน่าๆในกระทู้นี้ที่สาธยาย พล่ามหาเหตุผลไม่เอาไม่เห็นด้วย FTA 0% นั่นละคือพวกที่ไม่จบซะที ไม่จบมาเป็นหลายปีแล้ว ยังเรียกร้องให้แก้ FTA กันอยู่ ล่าสุดก้อยังพล่ามอยู่ ยังมีผ่าน FTI, TAI ออกมาเป็นระยะ แบบนี้หรอคุณเรียกว่าจบไม่สนแล้ว  ;D    ไม่สนจิง หัดเงียบๆไปเลย  ::) ::)

เอาง่ายๆ พวกคุณไม่ต้องไปซื้อมันคับ รถอีวีนำเข้า ซื้อแล้วมันไม่รักชาติ ไม่รักอุตภายในนั่นเอง 

ผมขำอนาจพวกอวยอุตภายในเน่าๆในกระทู้นี้ที่สาธยาย พล่ามหาเหตุผลไม่เอาไม่เห็นด้วย FTA 0% นั่นละคือพวกที่ไม่จบซะที ไม่จบมาเป็นหลายปีแล้ว ยังเรียกร้องให้แก้ FTA กันอยู่ ล่าสุดก้อยังพล่ามอยู่ ยังมีผ่าน FTI, TAI ออกมาเป็นระยะ แบบนี้หรอคุณเรียกว่าจบไม่สนแล้ว  ;D    ไม่สนจิง หัดเงียบๆไปเลย  ::) ::)

เอาง่ายๆ พวกคุณไม่ต้องไปซื้อมันคับ รถอีวีนำเข้า ซื้อแล้วมันไม่รักชาติ ไม่รักอุตภายในนั่นเอง

มันไม่เกี่ยวกับรักชาติ มันคือหลักการ คุณเอาหลักการให้ถูกก่อนดีไหมครับ แทนที่จะมามองแค่เรื่องหยุมหยิม เอกชนจะบ่นอะไร คุณก็ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว แค่ผู้บริโภค เขาเป็นผู้มีส่วนได้เสียโดยตรง มีสิทธิโวยวายข้อตกลงที่ไม่เป็นธรรมอยู่แล้ว ถ้ารัฐไม่ถูกล้อบบี้ได้มันก็ไม่น่าจะมีอะไรไม่ถูกต้องนี่ครับ คุณอคติกับเขาชัดเจนนะผมว่า

หลักการที่ถูกต้องนะครับ
ภาษีข้างนอกไม่ควรจะถูกกว่าข้างใน ---> ไม่มีประเทศไหนส่งเสริมการนำเข้าถ้าคุณผลิตได้เอง
ในกรณีที่อยากส่งเสริมให้เกิดการลงทุนผลิต ภาษีนำเข้าต่ำกว่า จะทำให้ไม่เกิดการลงทุน
ในกรณีที่ผลิตข้างในอยู่แล้ว ภาษีนำเข้าเท่ากับข้างในได้ แต่ห้ามต่ำกว่า ---> ต่ำกว่าคือทำลายอุตสาหกรรมตัวเอง เท่ากันได้ ให้เป็นไปตาม rule of origin
ในกรณีที่ข้างในไม่มี ภาษีนำเข้าเท่ากับข้างในไม่ได้ ---> เหตุผลตามข้างบน และควรมี non tariff barrier ให้ข้างในหากต้องการให้ภาษีเท่ากันจริงๆ

เอาพื้นฐานให้ถูกต้องก่อนครับ หลักการกว้างๆ เป็นแบบนี้ทุกประเทศ
อย่างมองแต่ประโยชน์ส่วนตัว ต้องเคารพผู้มีส่วนได้เสียทุกฝ่าย

ผมดูแล้วไทยเข้า ข้อตกลง cptpp เมื่อไหร่คือเสียเปรียบทุกทางครับ นักเศรษฐศาสตตร์กลุ่มนี้ที่อยากได้คือมันดีต่อเจ้าสัวเศรษฐีระดับท็อปของไทย เค้าคงได้ประโยชน์ด้วยกัน  ส่วนเรื่องการรักษา นโยบายภาครัฐทำได้ครอบคคลุมมากแล้ว  ส่วนการขอสิทธิ์ผลิตยาแม้จะจอสิทธิ์ได้แต่ทำยากกว่าเดิม  ปรระกอบกับมันเอื้อต่อการผูกขาดการค้าอย่างมาก ซึ่งตอนนี้ราคาอาหารแพงมากอยู่แล้วแต่เมื่อเข้าร่วมเมื่อไหร่คือยิ่งแพงขึ้น  อีกอย่างถ้ามันดีจริงทำไมสมัย ทรัมป์ถึงถอนตัวจากข้อตกลงนี้รวมไปถึงประเทศอื่นเค้าถึงไม่สนใจเข้าครับ ยาที่ผลิตในประเทศไทยที่ขายตอนนนี่ย่อมขอสิทธิ์การผลิตถูกต้องแหละครับหากไม่ขอเค้าคงโดนดำเนินคดีตามกฎหมายแล้วครับ   คุณจะอ้างแต่สุนัขเศรษฐศาสตร์อะไรนั่นผมไม่สนใจครับ เค้าไม่ได้สนใจชนชั้นล่างไปถึงชนชั้นกลาง
https://www.hfocus.org/content/2020/07/19788

ใน link มันคือผลกระทบ ซึ่งผมบอกไปแล้วว่าเรื่องยามีผลกระทบจริง ไม่มีประโยชน์เลยครับที่คุณยกมา ผมบอกไปแล้วว่าให้ไปศึกษาเรื่องยากำพร้า ว่าทำไมเราจึงควรเสียสิทธิบัตรยาอย่างถูกต้อง แต่คุณไม่มีความรู้ตรงนี้ คุณคิดว่ายาที่คิดค้นขึ้นใหม่ สิทธิบัตรอยู่กับคนคิดหรือ อย บ้านเรา? ยังมองว่าเราทำถูกต้องอีกเหรอครับกับราคายาถูกๆ น่ะ ส่วนยาที่หมดสิทธิบัตรไปแล้วอันนี้ไม่ผิดครับ

ทรัมป์ ไม่ส่งเสริมการขาดดุล นั่นคือเหตุผลที่เขาออกจาก tpp มันจ้องเชือดประเทศที่เกินดุล us ทุกราย ส่วนเรื่องที่ผมบอกเอกฉัณฑ์ไปแล้ว เพราะผมฟังนักวิชาการหลายๆ ฝ่าย ไม่ได้ฟังฝ่ายเดียว โดยคุณบอกว่า "ผมดูแล้ว" ผมเลือกเชื่อคนมีความรู้โดยตรงมากกว่า ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าคุณเลือกฟังเฉพาะแต่ข้อมูลที่อยากฟังหรือเปล่า
ผมคิดว่าเรื่องนี้ ที่บอกว่าไม่อยากพูดเพราะ ปล่อยให้สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนี้ตัดสินเอง เวียดนามตอนนี้หยุดไม่อยู่แล้ว ส่งออกแซงไทยไปแล้ว มีข้อตกลงกับทุกประเทศบริโภค us eu jap จีน อินเดีย คุณอย่าคิดว่าคนที่เข้า cptpp เสียเปรียบแบบไทย ประเทศสมาชิกเขาไม่โง่หรอกครับ เขาโดนเหมือนกันหมดก็ยังเข้า เพราะประโยชน์ที่ได้มันคุ้มค่า 10-20 ปี หลังจากนี้จะตัดสินเอง เวียดนามแซงไทยเมื่อไร คุณยังจะคิดเหมือนเดิมหรือไม่?

ส่วนเรื่อง negogiate เราต้องหัดฉลาดกว่านี้ แทนที่จะปฏิเสธตั้งแต่เริ่มแรก คุณดูเวียดนาม บางข้อตกลงที่เสียเปรียบขอต่อรองระยะเวลาบ้าง ตั้ง non tariff barrier แบบประเทศอื่นๆ บ้าง มันสามารถใช้วิธีที่หลากหลายในการล่อหลอก ดีกว่าปฏิเสธจบ ไม่มีประโยชน์เลย ประเทศส่งออกทำแบบนี้ไม่ฉลาดเลยคุณ ถ้าโดนสินค้าอ่อนไหวเสียเปรียบมากๆ จริงๆ ค่อยออกก็ยังไม่สาย
ผมจะพูดเรื่องมาตรฐานให้ฟังนะคุณ ถึงคุณไม่ยกระดับมาตรฐานตอนนี้ เพราะเสียประโยชน์ ในอนาคตคุณก็ต้องยกอยู่ดี คุณจะโดนแบบเรื่อง iuu ตามมาทีหลัง แม้คุณจะไม่เข้า cptpp  ก็ตาม ตรงกันข้าม รอบบ้านเราเขายกระดับไปเท่าทั้งโลก เราจะยิ่งถูกทิ้งไกล แบบนี้ดีแล้วจริงๆ เหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2021, 07:47:30 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ PaPaMan

ใน link มันคือผลกระทบ ซึ่งผมบอกไปแล้วว่าเรื่องยามีผลกระทบจริง ไม่มีประโยชน์เลยครับที่คุณยกมา ผมบอกไปแล้วว่าให้ไปศึกษาเรื่องยากำพร้า ว่าทำไมเราจึงควรเสียสิทธิบัตรยาอย่างถูกต้อง แต่คุณไม่มีความรู้ตรงนี้ คุณคิดว่ายาที่คิดค้นขึ้นใหม่ สิทธิบัตรอยู่กับคนคิดหรือ อย บ้านเรา? ยังมองว่าเราทำถูกต้องอีกเหรอครับกับราคายาถูกๆ น่ะ ส่วนยาที่หมดสิทธิบัตรไปแล้วอันนี้ไม่ผิดครับ

ทรัมป์ ไม่ส่งเสริมการขาดดุล นั่นคือเหตุผลที่เขาออกจาก tpp มันจ้องเชือดประเทศที่เกินดุล us ทุกราย ส่วนเรื่องที่ผมบอกเอกฉัณฑ์ไปแล้ว เพราะผมฟังนักวิชาการหลายๆ ฝ่าย ไม่ได้ฟังฝ่ายเดียว โดยคุณบอกว่า "ผมดูแล้ว" ผมเลือกเชื่อคนมีความรู้โดยตรงมากกว่า ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าคุณเลือกฟังเฉพาะแต่ข้อมูลที่อยากฟังหรือเปล่า
ผมคิดว่าเรื่องนี้ ที่บอกว่าไม่อยากพูดเพราะ ปล่อยให้สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนี้ตัดสินเอง เวียดนามตอนนี้หยุดไม่อยู่แล้ว ส่งออกแซงไทยไปแล้ว มีข้อตกลงกับทุกประเทศบริโภค us eu jap จีน อินเดีย คุณอย่าคิดว่าคนที่เข้า cptpp เสียเปรียบแบบไทย ประเทศสมาชิกเขาไม่โง่หรอกครับ เขาโดนเหมือนกันหมดก็ยังเข้า เพราะประโยชน์ที่ได้มันคุ้มค่า 10-20 ปี หลังจากนี้จะตัดสินเอง เวียดนามแซงไทยเมื่อไร คุณยังจะคิดเหมือนเดิมหรือไม่?

ส่วนเรื่อง negogiate เราต้องหัดฉลาดกว่านี้ แทนที่จะปฏิเสธตั้งแต่เริ่มแรก คุณดูเวียดนาม บางข้อตกลงที่เสียเปรียบขอต่อรองระยะเวลาบ้าง ตั้ง non tariff barrier แบบประเทศอื่นๆ บ้าง มันสามารถใช้วิธีที่หลากหลายในการล่อหลอก ดีกว่าปฏิเสธจบ ไม่มีประโยชน์เลย ประเทศส่งออกทำแบบนี้ไม่ฉลาดเลยคุณ ถ้าโดนสินค้าอ่อนไหวเสียเปรียบมากๆ จริงๆ ค่อยออกก็ยังไม่สาย
ผมจะพูดเรื่องมาตรฐานให้ฟังนะคุณ ถึงคุณไม่ยกระดับมาตรฐานตอนนี้ เพราะเสียประโยชน์ ในอนาคตคุณก็ต้องยกอยู่ดี คุณจะโดนแบบเรื่อง iuu ตามมาทีหลัง แม้คุณจะไม่เข้า cptpp  ก็ตาม ตรงกันข้าม รอบบ้านเราเขายกระดับไปเท่าทั้งโลก เราจะยิ่งถูกทิ้งไกล แบบนี้ดีแล้วจริงๆ เหรอครับ?

555 เหมือนมีอาจารย์มา lecture ให้ฟังเลยครับ
ชอบ ชอบ ชอบ  :)

ออฟไลน์ Sazabi

นี่แหละหนาไปคุยกับหัวหน้ายามของเจ้าตลาดนัดแล้วมาโม้ว่ารู้เรื่อง ที่จริงไม่รู้อะไรซักนิดความรู้พอๆกับเด็กอนุบาล อ้างโน่น  อ้างนี่ อ้าง TAI อ้าง FTI ไปโน่น เอกสารจริงๆน่ะมีมาให้ดูมั้ย หรือว่าแค่จำขี้ปากพนักงานระดับล่างที่ไปคุยด้วยมาแล้วก็มาพ่นๆๆๆในนี้

ไหนที่บอกว่าอุตสาหกรรมยานยนต์ไทยกลัวนักกลัวหนากับรถ BEV นำเข้าจาก ASEAN ลองสาธยายความรู้อันน้อยนิดของคุณออกมาซิ ว่าไทยจะต้องกลัวอะไรกับ BEV ใน ASEAN

มาเลเซียมีอะไร
เวียดนามมีอะไร
อินโดนีเซียมีอะไร
สิงคโปร์มีอะไร

ดูซิว่าจะมีความรู้อะไรกะเค้าบ้าง ถ้าให้เดาตอนนี้คงไม่พ้นข่าวที่ไปไถโทรศัพท์หามาแบบงูๆปลาๆแล้วมามโนเป็นตุเป็นตะเอาเอง ไม่ได้มีข้อมูลเชิงลึกอะไรแน่ๆ มาครับเลิกโชว์สมองกลวงพล่ามโวหารซ้ำๆแล้วมาแสดงความรู้บ้างได้แล้ว