ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเจรจากับคอนโดเพื่อติดตั้งแท่นชาร์จไฟฟ้า  (อ่าน 4153 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์คุยกับคอนโดให้ติดตั้งแท่นชาร์จรถไฟฟ้าได้สำเร็จไหมครับ อยากถามแนวทางว่าคุยแนวไหน ทางออกเป็นอย่างไรครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PaPaMan

คงต้องเสนอในที่ประชุมเจ้าของร่วมครับ และต้องหาแนวร่วมให้มากพอ แต่ก็นั่นแหละครับถ้ามีคนต้องการใช้เยอะก็ต้องแย่งกันอีก
แต่ถ้าคนส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการซื้อรถไฟฟ้าก็คงจะยาก เพราะเขามองว่าต้องใช้เงินของนิติที่เก็บมาจากลูกบ้านและเขาไม่ได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้ทำให้ได้รับเสียงสนับสนุนน้อยแน่นอน
โอกาสเกิดยากครับ ต้องรอให้การใช้รถไฟฟ้าเป็นที่นิยมมากๆก่อน หรือไม่ก็เป็นโครงการใหม่ที่ทำช่องชาจน์ให้เลยเพื่อเป็นจุดดึงดูดผู้ซื้อ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ต้องเป็นกรรมการเอง จะง่าย

เพราะที่เจอมา กรรมการทำได้ทุกอย่าง
เรื่องผิดกฏทั้งนั้นที่กรรมการทำ เท่าที่เจอมา

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
เริ่มจากติดตั้งปลั๊กไฟ+มิเตอร์น่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ koko86

เคยเสนอในที่จอดfixช่องทีนึง เค้าก็จะทำให้ได้นะครับ แต่ได้ไฟเฟสเดียว สามเฟส อาจจะติดปัญหาทางเทคนิค
ถ้าเป็นที่จอดไม่ฟิกซ์
สำหรับคอนโดที่จอดรถเหลือเฟือ จะของ่ายหน่อยครับ ถ้ามีพวกคนที่อยากใช้จริงๆ
 แต่พอมีจริงๆคอนโดผมคนก็ไม่ค่อยใช้ครับ เพราะค่าชาร์จแพงมากเมื่อเทียบกับไฟบ้านปกติ
แต่ถ้าคอนโดที่จอดรถเหลือน้อย ผมคิดว่าค่อนข้างยากครับ คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเห็นความสำคัญ

ออฟไลน์ SM.

เคยคิดเหมือนกันครับว่า ต่อไปคนอยู่คอนโดจะทำยังไง ในเมื่อกระแสรถไฟฟ้ามาแล้ว ไปชาตที่อื่นก็คงไม่ค่อยสะดวก หรือไม่งั้นก็ต้องซื้อ PHEV แบบไม่ต้องเสียบปลั๊ก แต่ก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าไม่เคยเสียบปลั๊กเลย จะมีปัญหาอะไรมั๊ย

ออฟไลน์ basterias

ขอบคุณทุกความเห็นครับ คอนโดผมมีที่จอดว่างประมาณหนึ่งเลยครับ เห็นรถ PHEV จอดอยู่พอสมควรเลยคิดจะลองเสนอดูครับ  :)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Teera

ในทางเทคนิค เรื่อง ติดตั้ง หรือ เดินสาย ไม่มีอะไรยากครับ
แต่ ค่าใช้จ่าย สถานที่ งบประมาณ
น่าศึกษา ว่า ต่างประเทศ เค้าจัดการยังไง เรื่อง EV Charger ในอาคารชุด

ออฟไลน์ 2k

เสนอเรื่องไปทางนิติแล้วก็กรรมการลูกบ้านครับ แม้ทางกรรมการจะเห็นว่าเป็นเรื่องไม่จำเป็นแต่นิติเห็นว่าจำเป็นเค้าก็ติดตั้งให้ เอาจริงๆอำนาจของกรรมการน้อยกว่าโครงการเยอะครับ ถ้าทางโครงการไม่ทำคือเค้าจะนิ่งเฉยไปแค่นั้น ทางลูกบ้านต้องรวมตัวกันให้เหนียวแน่นเพื่อสร้างอำนาจต่อรองให้ดีๆแต่ส่วนใหญ่ตัวใครตัวมันเป็นกรรมการเพื่ออำนาจเบ่งส่วนตัวเสียมากกว่า  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าคอนโดผมไม่ได้ครับ

เพราะ
1. เป็นพื้นที่ส่วนกลาง ทุกคนมีสิทธิ์ใช้งานเท่ากัน
2. ช่องจดรถ มี 60 % ของจำนวนห้อง ดังนั้น ใครมาก่อนได้จอดก่อน ไม่ได้จอด fix ช่องต่อห้อง ดังนั้น เราจึงไม่มีสิทธิ์ในช่องจอดรถนั้นๆ
3. ติดแท่นชาร์จ จะได้ไฟฟ้าจากไหน แล้ว ใครเป็นคนรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายอย่างไร
4. ถ้าติดแทนชาร์จแล้ว นิติบุคคลรับผิดชอบ ถือว่าเป็นของส่วนกลาง แล้ว คนที่ไม่ได้ใช้ PHEV, EV จอดได้ไหม มันจะวันกลับไปข้อ 1 และ 2

สุดท้าย ส่วนกลางก็คือส่วนกลาง เหมือนคำว่า ความจริงก็คือความจริง ครับ  ::)

ออฟไลน์ koko86

3ปีที่แล้ว สมัยก่อนที่จะมีแท่นชาร์ท ก็เอาเข้าที่ประชุมใหญ่ แล้วโหวดกันจนผ่าน จึงดำเนินการติดตั้งได้
เพราะที่จอดยังว่างอยู่เยอะ

ผมโทรถาม นิติที่คอนโดเรื่องราคาชาร์จมาให้
ถ้าชาร์จ ชั่วโมงละ30บาท
ผมถามเรื่องความแรงกระแสไฟเค้าตอบไม่ได้
แต่เค้าตอบว่าส่วนใหญ่ชาร์จกัน 2-3 ชม
เมื่อวานแวะไปดู แท่นก็ว่างทั้งสองแท่น

เลยคิดว่าในทางปฏิบัติน่าจะเหมาะกับชาร์ทเพื่อกันแบตเสื่อมมากกว่าเพื่อประหยัด
ลองเอาข้อมูลไปพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Sympho

ทำเป็นลักษณะของรายได้คอนโด น่าจะได้นะครับ Win-Win

แบบจอดช่องนี้กี่ชั่วโมงก็เก็บเงินไปตามนั้น

ออฟไลน์ popo

แชร์ข้อมูลครับ
 คอนโดแบบดั้งเดิม  พื้นที่จอดรถมากกว่า100%ของจำนวนห้อง
1 ควรเข้าเป็นกรรมการเอง
2 ค่า เดินไฟติดตั้ง  และ wall charge condo ออก
3 ค่าพื้นที่ที่จอดควรให้ส่วนกลางเพิ่มเป็นรายเดือน กรณีเดินสายไปช่องจอดประจำไม่สะดวก
   ติดwall charge ซองจอดของห้องเองดีสุดครับเพราะชาร์จค้างไว้ได้ และมีมิเตอร์เอง
4 คอนโดคิดค่าไฟหน่วยละ ไม่เกิน10บาท
 ข้อตกลงอาจมีการเปลี่ยนแปลงเพราะเพิ่งเริ่มดำเนินการครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าช่องจอดมีเยอะ พอจะคุยกันได้ครับ

แต่ถ้าช่องจอดน้อย ทำใจครับ เพราะมีคนค้านแน่นอน
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ