ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครแสบตาจากไฟเดย์ไทม์รันนิ่งกันบ้างครับ  (อ่าน 10124 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
เวลาแดดเปรี้ยงๆ แค่แสงแดดอย่างเดียวก็แสบตาจนน้ำตาไหลไปแล้วนะครับ ยิงคันไหนมีไฟเดย์ไทม์รันนิ่ง หรือบ้านๆ ก็เดยไลท์ ทั่้งจากโรงงานและไปติดเอาเอง นี่แสบตาจนลืมตาไม่ขึ้นไปเลย  ผมมองว่าไอ้ไฟชนิดนี้มันไม่เหมาะกับเมืองแดดแรงแบบประเทศไทยเท่าไหร่ เหมือนพวกกันชนโครเมี่ยมหรือสีโครเมี่ยมที่สะท้อนแสงเข้าตาคนขับรถตามหลังหรือขับสวนนะครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Re: มีใครแสบตาจากไฟเดย์ไทม์รันนิ่งกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 19:42:16 »
ผมว่ามันแสบตาเฉพาะตอนเช้ามืด กับตอนหัวคว่ำ ที่หลายๆคนเริ่มจะเปิดไฟหรี่ กันเเล้ว (เเต่บางคนไม่ยอมเปิดไฟหรี่ เปิด drl แทงตาคนอื่น)

ถ้าตอนสายๆ, บ่ายๆ, เย็นๆ ก้อกำลังดีครับ ไม่แสบตา เห็นรถชัดเจน

เเต่ผมว่า ถ้าตอนเที่ยงเลย , drl มองไม่ค่อยเห็นเลยนะ แสงแดดล้วนๆ ที่แทงตา

Re: มีใครแสบตาจากไฟเดย์ไทม์รันนิ่งกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 19:46:05 »
ผมว่ามันแสบตาเฉพาะตอนเช้ามืด กับตอนหัวคว่ำ ที่หลายๆคนเริ่มจะเปิดไฟหรี่ กันเเล้ว (เเต่บางคนไม่ยอมเปิดไฟหรี่ เปิด drl แทงตาคนอื่น)

ถ้าตอนสายๆ, บ่ายๆ, เย็นๆ ก้อกำลังดีครับ ไม่แสบตา เห็นรถชัดเจน

เเต่ผมว่า ถ้าตอนเที่ยงเลย , drl มองไม่ค่อยเห็นเลยนะ แสงแดดล้วนๆ ที่แทงตา
สลับกันครับ ตอนแดดร่มนี่มองเห็นสบายตามากครับ แต่ตอนเที่ยง - บ่าย3 บ่าย 4โมง คืออะไรที่โหดร้ายต่อดวงตามากครับ แสบตาไปหมด ฟิล์มกระจกหน้ารถผมทุกคันในบ้าน ความเข้มประมาณ 40% ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2021, 19:48:18 โดย deertesla »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 20:34:19 »
ไม่ครับ กลางวันแสงแดดจ้าจนแสงเดย์ไลท์ซอฟลงไปเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 20:54:14 »
ถ้าเป็นหลอด LED เม็ดๆ ไปติดเพิ่มกันเองที่กันชนแสงจะเข้มกว่าอาจจะมีกวนสายตาบ้าง แต่ถ้าเป็น DRL ติดตั้งจากโรงงานมีการหรี่แสง/ดับลงตามไฟหน้าเจอแสงกวนตาน้อยมาก รถเก๋งอาจจะเจอแสง DRL ของรถที่สูงกว่าในบางสภาพ เช่น ในที่ร่มหรือทางลอดซึ่งไฟหน้าอัตโนมัติไม่ทำงาน แสง DRL จะเข้มไม่หรี่ลง

อ้อ... ถ้าเป็นรถยุโรป แสงจาก DRL มองเอียงในบางมุมจะยิงเข้าตา เหมือนกระตุ้นให้คนขับคนอื่นสังเกตว่ามีรถกำลังผ่านมา แต่ถ้าวิ่งตามกันหรือวิ่งสวนกันปกติก็ไม่ได้ส่องเข้าตา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 20:55:32 »
ผมว่าแสงไฟ drl มันไม่ได้สว่างแบบนั้นนะครับ

คุณหาหมอตาแบบเช็คละเอียดครั้งล่าสุดเมื่อไรครับ (ที่ไม่ใช่แค่วัดสายตาสั้นยาวนะ) แนะนำให้ลองไปตรวจดูนะครับ ไม่ได้จะว่าอะไรครับแค่เป็นห่วง คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยไปหาหมอตากันเพราะไม่ได้รู้สึกว่าต้องไป แต่ถ้าพอมีอายุผมว่าควรไปตรวจนะครับ โดยเฉพาะกรณีของ จขกท
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:01:59 »
ที่แสบตาแรงๆ สำหรับผมก็คง CX30 กับ CX5 อะครับ ไอ้เม็ดเล็กๆนี่ มันแยงตาดีเหลือเกิน ผมขี่มอไซด์จะข้ามถนน เจอ 2 รุ่นนี้เข้าไปคิดว่าแกเปิดไฟสุงมา ...

แต่ข้อดีคือ ไอ้แสงแรงๆเนี่ย มันก็ทำให้มองเห็นรถได้ดีขึ้นนะ

โดยรวมผมว่า แสงจ้าๆเนี่ย มันทำให้คนที่จะตัดหน้า หรือข้ามถนนแบบกระชั้นชิดจะไม่กล้าวิ่งนะ ... อารมเหมือนจะข้ามถนน แล้วมีคนเปิดไฟสูงใส่อะไรประมาณนี้แหละ

แต่ถ้ารถที่มีไฟอ่อนๆ เช่นตระกูลฮอนด้า นี่ผมก็มองเห็นแต่จังหวะกระชั้นชิดบางจังหวะจะกล้าออก เพราะมันดูไม่ค่อยน่ากลัว

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:04:19 »
เค้าออกแบบมาให้เห็นตำแหน่งรถได้ชัดเจนในเวลากลางวันตามชื่อของมันเลยครับ หน้าที่ของมันมีแค่นั้นครับ เราไม่ต้องไปจ้องมันครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:09:31 »
ยิ่งแดดแรง เรายิ่งเห็นมันอ่อนลงครับ แต่ถ้าค่ำแล้วแต่ไม่ยอมเปิดไฟหน้า พวกนี้จะแยงตาครับ

เอาจริงๆมันก็คือรถเปิดไฟสูงนั่นแหละ เค้าตั้งใจให้คนอื่นมองเห็น ถูกแล้วที่ต้องแยงตา

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:11:27 »
เอาแดดจ้าจริงๆนะ มองสวนกัน พวกมาสด้ารุ่นใหม่ๆ มองเป็นจุด แยงตา แต่ไม่ถึงขั้นแสบ ตระกูลhonda เจอแดดไปไม่เป็นเลย ไม่แสบ พวกเม็ดๆรุ่นเก่า สว่างดีกว่า นาวาร่า รุ่นก่อนmc ชัดมาก พวกแพงๆ วอลโว่ ออดี้ อันชัดเจน ไม่แสบตา

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:20:00 »
ถ้าขนาดน้ำตาไหล. ลองปรึกษาหมอดูครับ

กลางวันปกตินะ. ถ้ากลางคืนแล้วไม่เปิดไฟหน้าให้ดรอปลงนี่แสบตาจริง

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 21:29:19 »
เกลียดไฟมาสด้ามาก เม็ดเดียวก็แสบตาได้

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 22:09:31 »
นอกเรื่อง ไฟเดย์ไลท์ของ altis ตัวที่เป็นเส้นเรือง ๆ  สวยมาก คมกริบสู้แดด ผมว่าดีสุดในรถญี่ปุ่นเลย สวนทางกับ camry ที่เป็นเม็ดดูก๊องแก๊ง แถมไม่สู้แดดอีกตังหาก
พวกที่เป็นเส้นเรือง ๆ ผมว่ามันไม่แสบตานะ ต่อให้เป็นตอนแสงน้อยแล้วไม่เปิดไฟหรี่ก็เถอะ

แต่บางรุ่น บางคัน ที่เป็นเม็ด ๆ  ตอนสวนกันถ้าได้มุมได้จังหวะก็แยงตาใช้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2021, 22:12:09 โดย DapKnihtHD »

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 22:15:48 »
CX ครับ ตัวแสบเลย
อยากจะ เบิร์ด คนออกแบบไฟเหลือเกิน

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 22:20:38 »
เฉยๆนอกจากเจอพวกมืดแล้วไม่ยอมเปิดไฟ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 22:22:33 »
สำหรับผม แดดยิ่งแรง ไฟยิ่งอ่อนครับ
คือด้วยหลักการของไฟมันก็น่าแสบตาอยู่
แต่ที่มันต้องทำแบบนี้ก็เพราะต้องการให้สู้แสงกลางวันได้นี่แหละครับ
และในตอนกลางวันมันสามารถเพิ่มการมองเห็นได้มากขึ้นกว่าไม่มีไฟจริงๆ ครับ

ถ้าอยู่กลางวันแล้วยังมีปัญหากับไฟ DRL นี่น่าจะต้องลองพบหมอตรวจตาดูก็ดีนะครับ

ปล. ไฟเม็ด Mazda นี่ไฟก็แรงเกินจริงๆ แถมไม่สวยด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 23:49:40 »
เป็นเฉพาะรถบางรุ่นครับ แต่ส่วนมากจะไม่แสบนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 00:07:48 »
กลางวันกับ Daylight ผมเฉยๆนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ถ้าจะมีปัญหา ก็พวกที่เปิด Daylight วิ่งตอนกลางคืนแทนไฟหน้านี่แหละ อันนี้ไม่โอเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 00:11:36 »
ผมว่าแสงไฟ drl มันไม่ได้สว่างแบบนั้นนะครับ

คุณหาหมอตาแบบเช็คละเอียดครั้งล่าสุดเมื่อไรครับ (ที่ไม่ใช่แค่วัดสายตาสั้นยาวนะ) แนะนำให้ลองไปตรวจดูนะครับ ไม่ได้จะว่าอะไรครับแค่เป็นห่วง คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยไปหาหมอตากันเพราะไม่ได้รู้สึกว่าต้องไป แต่ถ้าพอมีอายุผมว่าควรไปตรวจนะครับ โดยเฉพาะกรณีของ จขกท
ขอบคุณมากครับ  ผมไปเมื่อปีที่แล้วครับ พอดีผมตาแพ้แสง ถ้าเจอแสงจ้า อย่างแสงแดดหรือไฟยเดย์ไลท์ตอนกลางวันจะแสบตามากครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 00:19:03 »
ที่แสบตาแรงๆ สำหรับผมก็คง CX30 กับ CX5 อะครับ ไอ้เม็ดเล็กๆนี่ มันแยงตาดีเหลือเกิน ผมขี่มอไซด์จะข้ามถนน เจอ 2 รุ่นนี้เข้าไปคิดว่าแกเปิดไฟสุงมา ...

แต่ข้อดีคือ ไอ้แสงแรงๆเนี่ย มันก็ทำให้มองเห็นรถได้ดีขึ้นนะ

โดยรวมผมว่า แสงจ้าๆเนี่ย มันทำให้คนที่จะตัดหน้า หรือข้ามถนนแบบกระชั้นชิดจะไม่กล้าวิ่งนะ ... อารมเหมือนจะข้ามถนน แล้วมีคนเปิดไฟสูงใส่อะไรประมาณนี้แหละ

แต่ถ้ารถที่มีไฟอ่อนๆ เช่นตระกูลฮอนด้า นี่ผมก็มองเห็นแต่จังหวะกระชั้นชิดบางจังหวะจะกล้าออก เพราะมันดูไม่ค่อยน่ากลัว
สำหรับตะกูล CX ไม่ค่อยมีปัญหานักครับ แต่ไฟเกล็ดปลาตอนกลางคืนของฮอนด้านี่ฟุ้งแสบตาน่ารำคาญมากครับ

CX ครับ ตัวแสบเลย
อยากจะ เบิร์ด คนออกแบบไฟเหลือเกิน
CX นี่พอไหวครับ แต่ฟอร์จูนเนอร์กับปาร์นี่น่าเอาจรวจต่อต้านอากาศยานไปยิงทิ้งเลยครับ

กลางวันกับ Daylight ผมเฉยๆนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ถ้าจะมีปัญหา ก็พวกที่เปิด Daylight วิ่งตอนกลางคืนแทนไฟหน้านี่แหละ อันนี้ไม่โอเลยครับ
ผมก็ไม่เจ้าใจกับพวกนี้เหมือนกันกลัวเปลืองไฟไปถึงไหนกัน แถมไฟมันไม่ได้สว่างจนทดแทนไฟหน้าด้วยนะครับ

นอกเรื่อง ไฟเดย์ไลท์ของ altis ตัวที่เป็นเส้นเรือง ๆ  สวยมาก คมกริบสู้แดด ผมว่าดีสุดในรถญี่ปุ่นเลย สวนทางกับ camry ที่เป็นเม็ดดูก๊องแก๊ง แถมไม่สู้แดดอีกตังหาก
พวกที่เป็นเส้นเรือง ๆ ผมว่ามันไม่แสบตานะ ต่อให้เป็นตอนแสงน้อยแล้วไม่เปิดไฟหรี่ก็เถอะ

แต่บางรุ่น บางคัน ที่เป็นเม็ด ๆ  ตอนสวนกันถ้าได้มุมได้จังหวะก็แยงตาใช้ได้เลย
ผมมองว่าแสบตาเหมือนกันนะครับ  ยิ่งพวกขับรถสูงมานี่แสบตามาก

ถ้าขนาดน้ำตาไหล. ลองปรึกษาหมอดูครับ

กลางวันปกตินะ. ถ้ากลางคืนแล้วไม่เปิดไฟหน้าให้ดรอปลงนี่แสบตาจริง
เคยไปหาหมอแล้วครับ แพ้แสง+ไซนัสครับ

เค้าออกแบบมาให้เห็นตำแหน่งรถได้ชัดเจนในเวลากลางวันตามชื่อของมันเลยครับ หน้าที่ของมันมีแค่นั้นครับ เราไม่ต้องไปจ้องมันครับ
ไทม่ได้จ้องครับแต่มังส่องแสงมาแต่ไกลเลยนี่สิ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 06:38:42 »
ผมไม่ชอบบางรุ่นที่พอเปิดไฟเลี้ยวแล้ว Daylight ยังติดอยู่หรือไม่ดรอบแสงลงมากกว่าครับ เพราะบางทีมองแทบไม่เห็นไฟเลี้ยว เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุเอาได้

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 07:01:58 »
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่า Day light ถ้าไม่ Day แล้วเปิดมันก็แสบตาสิครับ

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 07:20:58 »
Daytime Running Light หรือ DRL มันไม่ควรมีในประเทศไทยเลยด้วยซ้ำ มันบังคับใช้อยู่ในประเทศที่สภาพอากาศแล้วร้าย กลาางวันสั้นในหน้าหนาวอย่างกลุ่ม Scandinavia, Iceland, Canada รวมไปถึงบาวรัฐในสหรัฐอเมริกา ในประเทศไทยไฟชนิดนี้ไม่จำเป็นเลยซักนิด

ที่มันบ้าจี้มาติดกันเป็นบ้าเป็นหลังก็เพราะมีรถยุโรปนำเข้ามีไฟนี้ติดมาด้วย พอคนอื่นเห็นเลยอยากเลียนแบบบ้างสุดท้ายกลายเป็นแฟชั่นอยากมี DRL เหมือนคนมีรถยุโรปไปจนค่ายรถในไทยต้องใส่เข้ามาเพิ่มมูลค่าด้วย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 08:01:26 »
Daytime Running Light หรือ DRL มันไม่ควรมีในประเทศไทยเลยด้วยซ้ำ มันบังคับใช้อยู่ในประเทศที่สภาพอากาศแล้วร้าย กลาางวันสั้นในหน้าหนาวอย่างกลุ่ม Scandinavia, Iceland, Canada รวมไปถึงบาวรัฐในสหรัฐอเมริกา ในประเทศไทยไฟชนิดนี้ไม่จำเป็นเลยซักนิด

ที่มันบ้าจี้มาติดกันเป็นบ้าเป็นหลังก็เพราะมีรถยุโรปนำเข้ามีไฟนี้ติดมาด้วย พอคนอื่นเห็นเลยอยากเลียนแบบบ้างสุดท้ายกลายเป็นแฟชั่นอยากมี DRL เหมือนคนมีรถยุโรปไปจนค่ายรถในไทยต้องใส่เข้ามาเพิ่มมูลค่าด้วย

ขออนุญาตเห็นแย้งครับ ผมว่าโคตรจำเป็นเลยไฟเดย์ไลท์เนี่ย คุณลองไปขับรถแบบสวนเลนต่างจังหวัด ไฟเดย์ไลท์มีประโยชน์มากเลยครับเห็นรถที่สวนมามาแต่ไกลเลย

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 08:20:57 »
เกลียดไฟมาสด้ามาก เม็ดเดียวก็แสบตาได้
ลดต้นทุนอย่างชาญฉลาดผมมองว่ามันเป็นไฟหรี่มากกว่า

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 08:56:45 »
ถ้ามอเตอร์ไซต์เปิดไฟหน้าแล้วช่วยการสังเกตได้ รถยนต์มีไฟ DRL ก็ควรจะให้ประโยชน์ในลักษณะเดียวกัน แต่ปัญหาคือในรถยนต์ยี่ห้อไหนทำมาดีทำมาอย่างที่ควรจะเป็นก็ไม่มีการรบกวน แต่กับบางยี่ห้อที่มักง่ายประเภท "แค่ให้มีๆ ไปเท่านั้น" ก็จะส่งผลเสียกับคนใช้รถคนอื่น

รถญี่ปุ่นที่ขายในไทยเขาไม่ได้ออกแบบและกำหนดจากประเทศไทยทั้งหมด แต่ก่อนรถญี่ปุ่นที่ขายกันน่าจะเกือบทั้งโลกไม่มี DRL และก็ทำตามรถยุโรปมาเหมือนกันขายกันทั้งโลก

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 09:00:01 »
เท่าที่เห็น dlr   มา
ผมว่าแสงสะท้อนจากกันชนตุ๊กๆแสบตากว่า

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 09:18:07 »
ในบรรดา DRL ของรถญี่ปุ่นที่ทำมาดีผมชอบ hr-v, Altis, Mu-x, Mazda 2(ก่อนmc) แล้วก็ Mazda 3 ครับ ลำแสงสวย ชัดเจนดี แต่ไม่แยงตานะผมว่า

ส่วน DRL แบบจุดเม็ดเดียวของ Mazda บางรุ่นผมเกลียดมาก อันนี้แสบตาสุดๆ

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 09:37:11 »
ถ้ามอเตอร์ไซต์เปิดไฟหน้าแล้วช่วยการสังเกตได้ รถยนต์มีไฟ DRL ก็ควรจะให้ประโยชน์ในลักษณะเดียวกัน แต่ปัญหาคือในรถยนต์ยี่ห้อไหนทำมาดีทำมาอย่างที่ควรจะเป็นก็ไม่มีการรบกวน แต่กับบางยี่ห้อที่มักง่ายประเภท "แค่ให้มีๆ ไปเท่านั้น" ก็จะส่งผลเสียกับคนใช้รถคนอื่น

รถญี่ปุ่นที่ขายในไทยเขาไม่ได้ออกแบบและกำหนดจากประเทศไทยทั้งหมด แต่ก่อนรถญี่ปุ่นที่ขายกันน่าจะเกือบทั้งโลกไม่มี DRL และก็ทำตามรถยุโรปมาเหมือนกันขายกันทั้งโลก

ถ้าเป็น Global Model อันนั้นก็ช่วยไม่ได่ครับเพราะมันออกมาเพื่อขายทั่วโลก แต่พวก Eco car หรือ B-segment ที่เป็น Regional Model หซึ่งเกิดมาเพื่อขายกลุ่มประเทศโลกที่ 3 ซึ่งเป็นเมืองร้อนโดยเฉพาะหลายๆรุ่นนี่มันใส่มาเพื่ออะไรครับ ถ้าไม่ใช่เพื่อเอาใจตลาดแฟชั่น

ยืนยันอีกครั้งว่า DRL มันไม่จำเป็นในประเทศไทยเป็นแค่เครื่องประดับ หากมันจำเป็นจริงจะต้องถูกบัญญัติไว้ในกฎหมายเหมือนไฟหน้าของรถจักรยานยนต์ในเวลากลางวันที่คุณยกตัวอย่างมา

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 10:49:00 »

ขออนุญาตเห็นแย้งครับ ผมว่าโคตรจำเป็นเลยไฟเดย์ไลท์เนี่ย คุณลองไปขับรถแบบสวนเลนต่างจังหวัด ไฟเดย์ไลท์มีประโยชน์มากเลยครับเห็นรถที่สวนมามาแต่ไกลเลย
เห็นด้วยครับ ลองคุณขับรถเข้าหาตะวันแบบย้อนแสงตรงๆ ในถนนสวนเลน คุณจะมองเห็นรถที่สวนมาค่อนข้างไม่ชัดเลยนะ เราจะเห็นมันจะเหมือนเป็นวัตถุดำๆตะคุ่มๆ ตรงนี้ DRL ช่วยให้สังเกตุรถได้เยอะมากๆ มันปลอดภัยครับ อีกตัวอย่างนึงคือขับผ่านเขาคดเคี้ยวที่มีต้นไม้สูงข้างทาง มันจะมืดทึบมองไกลแทบไม่เห็นว่ามีรถวิ่งสวนมาโดยเฉพาะรถสีดำนี่แทบไม่เห็นเลยนะครับ เพราะฉะนั้น DRL มีดีกว่าไม่มีครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.