ผู้เขียน หัวข้อ: ยางใหม่เก่าเก็บ9ปีประสิทธิภาพด้านไหนด้อยลงบ้างครับ  (อ่าน 2723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ยางใหม่(Michelin primacy)เก่าเก็บไม่โดนแดดโดนฝนอายุ9ปี เนื้อยางไม่ด้านไม่แตกลายงา ถ้านำมาใช้ ประสิทธิภาพด้านไหนจะลดลงบ้างครับ พอดีได้ฟรีมา1ชุด
長樂.文

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
9ปีนี่นานไปนะครับ ให้ผมเดาจากที่เคยเจอก้ วันแรกๆใช้ได้ครับไม่ติดอะไร ไม่กี่เดือนก้จะเริ่มแข็งถึงแข็งมาก

หลังจากนั้นแตกลายงา แค่คิดก้สยองแล้ว primacy ดอกแข็ง อายุ9 ปีครับ เจอฝนนี่จับพวงมาลัยมั่นๆเลย

ยางรุ่นนี้ขนาดปีใหม่ๆ ผมก้ไม่ได้มั่นใจในการขับเลย

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
ไม่โดนแดดโดนฝนแต่มันก็โดนอากาศจนเกิดการเปลี่ยนแปลงทางโครงสร้างได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ bravo

ขออนุญาตถาม

อะไรคือเหตุจูงใจ ให้คิดจะใช้ยางเก่าเก็บ 9 ปีล่ะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ใช้ได้ครับ.....

ใช้ผูกเชือกทำชิงช้าให้เด็ก 1 เส้น
อีกเส้นใส่ดินปลูกต้นไม้
ที่เหลือ 2 เส้น เทปูนปักเสาขึงเน็ตเอาไว้ตีแบด

ออฟไลน์ Naeky

ใช้ผูกเชือกทำชิงช้าให้เด็ก 1 เส้น
ที่เหลือ 2 เส้น เทปูนปักเสาขึงเน็ตเอาไว้ตีแบด

ขออนุญาตขำ คห นี้

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับทุกเม้นบนเลยครับ มันนานไป แบบนี้ไม่เรียกเก่าเก็บแล้วครับ มันเกินจะเก็บหาปีน้อยกว่านี้หน่อยดีกว่าครับ ประสิทธิภาพน่าจะลดลงเยอะแล้ว ปลอดภัยดีกว่า

ออฟไลน์ 0%

เก็บดีขนาดไหน ถ้าคิดจะ ยอมจ่ายตัง ใส่ล้อ ถ่วงยาง ก็ไม่ควรเกิน3ปี

มากกว่านี้ ถูกหลอกขาย งบน้อยดูยางพวก maxxis apollo ก็ได้ ดีกว่ามาเสี่ยงกับของหมดอายุ

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าเก่าเก็บเกิน3ปีนี่ก็ไม่น่าใช้แล้วครับสำหรับผม

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ถ้าเป็นผม ผมไม่กล้าใช้ ยางมันเสื่อมสภาพตามกาลเวลาอยู่แล้วอะครับ

ออฟไลน์ basterias

omg ทำไมถึงเก็บมาตั้ง 9 ปีครับ อยากทราบจริงๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Peter Wen

omg ทำไมถึงเก็บมาตั้ง 9 ปีครับ อยากทราบจริงๆ
  ติดล้อโชว์ประมูลมาจากญี่ปุ่นครับ
長樂.文

ออฟไลน์ brownie

ตามความรู้จางๆที่เคยเรียนมานะครับ ยางวางไว้เฉยๆกับยางใช้งานที่มีแรงดันลมอยู่ตลอด
ยางที่วางไว้เฉยๆพันธะระหว่างโมเลกุลจะเสื่อมมากกว่าครับ (เพราะอะไรจำไม่ได้จริงๆ)
ดังนั้นยางที่ทั้งเก่าเก็บและไม่ใช้งานถึง9ปี มีโอกาสเสื่อมสูงมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

เก่ามากครับ
ถ้าจะใส่ดริฟเล่นๆในสนาม น่าจะโอเค
ถ้าใส่วิ่งถนนจริงๆ แบบใช้งานจริงจัง ไม่แนะนำเลยครับ

ขนาดมอไชค์ผม จอดปกติ แทบไม่ได้ขี่ 6 ปียางตากลายงาแบบน่ากลัว
ตอนลมยางอ่อนเห็นรถฉีกยาวๆเลย ต้องจับเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ค่าถอดใส่ยาง​ค่าถ่วงล้อ​ 400​ ค่าตั้งศูนย์​ 300​ ไม่รวมค่าน้ำมันที่วิ่ง/ปเปลี่ยน​ แค่นี้ก็ไม่คุ้มแล้วครับ​ ถ้าวิ่งไปแล้วยางระเบิดขึ้นมา​ เกิดอุบัติเหตุ​ยิ่งไปกันใหญ่​ ยางอายุขนาดนี้ใช้ประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mr_jub

น่าลองใส่ดูนะ
ผ่านไปอีกปีหวังว่าคงมีโอกาศมาเล่าให้ฟัง
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ whoami

ผมเคยยางรั่ว ก็เลยเอาล้อสำรองมาเปลี่ยนใส่ ซึ่งเป็นล้อที่ไม่เคยใช้งานเลย อายุ 6 ปี

ขับไปได้สิบกว่าโล บวม ครับ

เพราะงั้นยางเก่า 9 ปี ถึงจะเก็บยังไงก็ เอามาปลูกต้นไม้จะดีกว่า

ออฟไลน์ sakano

ที่เคยเรียนมา จำได้คร่าวๆ ว่า เมื่อยางสัมผัสกับอากาศ ออกซิเจนในอากาศจะทําปฏิกิริยากับโครงสร้างทางเคมีของยาง เรียกว่า ปฏิกิริยาออกซิเดชัน (oxidation)
ทําให้โครงสร้างทางเคมีของยางซึ่งประกอบด้วยโมเลกุลขนาดเล็กจำนวนมากที่มาเรียงต่อกันคล้ายกับสายโซ่ขาดออกจากกัน (chain scission)  ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
9 ปี ไม่ใช่ Primacy 4 แน่ๆ

Primacy 3st รึเปล่าครับ อันนั้นเก่าทั้งตัวยางและเทคโนโลยียางเลยนะ

//ไปๆมาๆ Primacy LC นี่ฮาเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TeslaX

ขับไปซื้อของ7 ได้ แต่ถ้าไปภูทับเบิกก็…

ออฟไลน์ arnuparbl

9 ปี ผมยอมให้เป็นยางอะไหล่ก็พอครับ ขับพาไปปะยางร้านยางข้างหน้าพอครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เคยใช้ es501​ ใหม่เก็บ4-5ปี ใส่วิ่งแค่1ปีไม่ถึง2หมื่นโลก็เปลี่ยนแล้วครับทั้งแข็งทั้งดอกยางเริ่มร่อน ขนาดวิ่งในกทม.อย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ BN`

;D ;D ;D

ออฟไลน์ neung23

เกิน5ปีมันไม่เหลือความเป็นยางแล้วคับ แล้วไม่รู้เก็บมาแบบไหนตั้งเกือบทศวรรษ ขอผ่าน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Floppy-T

ตอนแรกคว่า จขกท ถามถึงยางอะไหล่ที่เก็บมานาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Michelin recommend safety for 5 years.
Bridestone 10 years.

ประสิทธิภาพการขับขี่ผมว่าคงไม่เปลี่ยนจนกว่าจะเริ่มระเบิดแตก
ความปลอดภัยคงแย่ลงไปมากเพราะมันเสี่ยงแตกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้งานได้ครับ ถ้ายางเก็บอย่างดี ประสิทธิ์ภาพก็อาจจะลดลงมาตามเวลา อันนี้ต้องเข้าใจ

แต่ก่อนใส่ก็ต้องตรวจสภาพยางว่าโอเคอยู่ไหม เสียรูปไหม แตกลายงาไหม เปื่อยไหม จะบอกว่า ยางเก่าเก็บใช้ได้ แต่ก็ต้องพิจรารณาเงื่อนไขมากหน่อย

ขนาดยาง % กองๆ อยู่ยังเก็บมาใส่ได้เลย นับประสาอะไรยางใหม่ เก็บอย่างดี ไม่โดนแดด ไม่โดนฝนเลย ผมว่าใช้งานได้ อยู่ที่การตรวจสอบสภาพก่อนใส่ มากกว่า

ออฟไลน์ nont1

• Newbie
  • *
ผมว่าเก็บนานเกินไปมากๆ เหมือนยางวงหรือหนังยาง เคยวางไว้ในร่ม ไม่ตากแดดโดนน้ำ เอามาใช้อีกขาดง่ายมากๆ