ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ "รถในฝัน" ของตัวเอง คันแรก แต่ตัดสินใจยังไม่ได้  (อ่าน 4168 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lusifer007

• Newbie
  • *
ที่บ้าน มีรถหลายคันครับ แต่ ทุกคัน คือ เบน รุ่นใหญ่ สไต "พ่อ-แม่ ชอบเลยจัดให้"  (ไม่ถามตูสักคำ) *ช่างมัน บ่นๆ
โดยส่วนตัว ผมอายุจะ 40 ละ  รถที่ชอบก็เลยจะ ทรง 90 เอาง่ายๆ ชอบ สไต คาเมโร่/มัสแต้ง ดุๆหน่อย
แต่เอาจิงๆ ผมเลิกขับรถเร็วแล้วครับ(สงสัยจะเริ่มแก่) ไม่รีบรมดีๆ 110 ตลอดทาง ถ้ารีบก็ 150 แค่นั้น (แต่ยังชอบรถตอบสนองต่อเท้า ไวและดี อยุ่นะ)

โจทย์ ผมอาจจะยากๆ สับสน วุ่นวาย นิดนึง เลยต้องการคำปรึกษา ครับ
งบ 3-5 (อย่าเกิน6) *ยอมรับที่รถมือ2 อายุไม่เกิน 1.5 ปี ได้ (แต่ ชอบ มือ1 มากกว่า)
ตอนนี้ ต้องการรถ ที่ ขับทุกวันได้ แล้วนุ่มๆ หน่อยแต่แรง แล้วสำคัญ "เท่ ตามใจอยาก" ขับไปทำงาน คงยังโดนเบน S-xxx ต่อไป รถนี้เลยเน้น "ใช้ส่วนตัว" คิดซะว่าคือรถคันที่2 ได้
ตอนนี้ เล็งไว้สูงสุด คือ Audi RS5  แต่ อย่างที่กล่าวไว้ rs5 นิตอบทุกโจท ใน"การขับ"  แต่หน้าตา ช่างแตกต่างกับ รถในฝันตัวเองยิ่งนัก
*ไม่เน้นเสียงท่อเสียงเครื่องด้วยครับ เงียบๆได้คือชอบ เน้นเพลงในรถมากกว่า  มีเสียงที่คิดว่าเพราะอยู่บ้าง แต่ที่แน่ๆม่ชอบ รถเสียงดัง

ช่วยชี้แนะ เสนอแนะกันได้เลยครับ เนื่องจากปกติ ตัดใจ เพราะไม่เคยได้เลือกรถ เลยไม่ค่อยมีความรุ็และได้ตามข่าวขนาดนั้น
*ตอนนี้ คิดว่า ถึงเวลาจะ "สักครั้งสิฟระ"

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Newbie
  • *
*ลืมบอกอีกอย่าง
ไม่แคร์ เรื่องราคา ขายทิ้ง 
และ จิงๆพอเข้าใจว่า ซื้อบางรุ่นแล้วใส่ชุดแต่งเอา ก็น่าจะได้  แต่ความรุ็ทางนี้ก็ไม่ค่อยมีเช่นกัน

ปล. มัสแต้ง 2.3 ตัวใหม่ ขับแล้วรุ้สึกขัดๆ แอบมีเหนื่อย   เลย "บอกไม่ถูก"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 01:50:10 โดย Lusifer007 »

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ฝันถึงคันไหนนอกจาก RS5 บ้าง

ลองลิสให้เพื่อนสมาชิก พอมีข้อมูลบ้างก็ดีนะครับ รถมันมีเยอะในราคาขนาดนี้

แต่อ่านดูจากที่ท่านถาม เงิน ไม่ใช่ปัญหา ถ้าเป็นผมฝันถึงคันไหนเยอะสุด ก็คันนั้นเลย ตามงบ ไม่ต้องคิดมากเลย ฟินสุด

ขอให้ได้รถที่ถูกใจ แล้วมารีวิวให้อ่านกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ MisterDante

เชียร์ RS ครับผม  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ flybigbear

มีในใจบ้างไหม

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
ผมแนะนำแบบนี้ครับ เจ้าของกระทู้คงมีรถยุค 90 ในใจที่ชอบ แต่คงไม่สะดวกในการใช้ประจำวัน ถ้าเป็นผมจะซื้อรถใหม่ที่อยากได้ไว้ 1 คัน ประมาณ 3.5 ล้าน ที่เหลือไปหารถ 90 ที่เคยชอบมาไว้ขับเล่นวันหยุดอีกคัน
ผมเองก็อารมณคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้ครับ ตอนนี้ก็มีระใช้ประจำวันขับไปทางไกลต่างจังหวัด มีรถยุค 90 ที่เคยชอบตอนเด็กๆ และมีรถสำรองเป็น Toyota อีกคัน
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ shikimaru

รถแรงๆนี่หานุ่มๆสบายยากจัง เสียงเงียบๆหน่อยยิ่งยากเลย จริงๆเท่าที่ดู rs5 มันก็แข็งในระดับใช้งานได้สบายอยู่ แรงเหลือเฟือ แต่เสียงเครื่อง ท่อ เวลาเร่งผมไม่ได้รู้สึกว่าเงียบมาก

เท่าที่เป็นไปได้อีกตัวก็น่าจะ m340i แต่อาจจะไม่ได้ชอบอะไร ถ้าอยากเลือกรถในฝันผมแนะนำลองดูเรื่อยๆดีกว่าครับ แล้วลิสในใจขึ้นมา มันจะจำกัดไปเองด้วยความชอบเรา 3-4  คันค่อยตัดสินใจอีกทีจะง่ายขึ้น

อีกอย่างถ้าชอบรถยุค 90 ผมว่าไปหา g30 ซักคันไว้ใช้งาน ส่วนที่เหลือไปหารถที่อยากไว้เป็น toy car ขับสนุกๆดีกว่า รถยุค 90 นี่สะสมซะมากกว่า เอามาขับเยอะรถจะช้ำ

ออฟไลน์ basterias

ไม่อยากได้เบนส์แล้ว ดูแล้วอยากได้รูปลักษณ์ภายนอกที่โดนใจด้วยก็คงเหลือแต่ Audi แล้วหล่ะครับ ราคางบที่ตั้งไว้ก็พุ่งเป้าไปที่คันนั้นจริงๆ ลองไปขับดูก่อนก็ได้ครับ ของแต่งถ้าจะหากันจริงๆไม่น่าจะยาก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ boost

ถ้าคำว่า90หมายถึงยุคสปอร์ตญี่ปุุ่นนะ   ก็ nissan Z ไงครับ รอหน่อยรอหน่อย
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ checkmate

ชอบ mustang ก็ไป mustang 5.0 ครับ

• Newbie
  • *
คือมันมี รถในฝัน แต่มันเป็นแค่ "ภาพลางๆ"  เพราะ ตอนยังเด็ก ที่บ้านตอนั้นยังจน
ไม่ได้มีรุ่นที่ เฮ้ย สักวันจะต้องซื้อให้ได้   คล้ายๆเลือกรถในฝันคันแรก นิละ

เลยมาถามความคิดเห็น ดูครับ 

fairlady z350 z400 จิงๆก็น่าสนใจนะ แต่ยังไม่ได้ testdrive นิละเลย ยังตอบไม่ได้
ที่ บอกว่าเลือก rs5 ไว้เพราะ เท่าที่เทส มา ตอนนี้ ถูกใจ ในการขับสุด (แต่ก็ยังเทสไม่เยอะ พึ่งเริ่มโครงการ)

แต่จากที่เห็นพ่อ ซื้อรถในฝันของตัวเอง "masda 929"  รถเก่า มันจุกจิก ดูแลเยอะ จอดซะมาก ผมยังไม่ว่างพอ ดูแล เฝ้าซ้อมรถขนาดนั้นครับ

สงสัยต้องเริ่มจากลองไปงาน  มอเตอร์โชใหญ่ๆ ดูละมั้ง

แบบ GT-R ถามว่าชอบไหม ได้อยุ๋ แต่ รถ เกินงบ6ล้าน ยังแพงไป ไม่ต้องระดับ supercar
คล้ายๆ แบบ lotus/alfa นิสวยเลยละ  แต่จะให้ขับไปซ้อมไปก็ไม่มีเวลาครับ งานยุ่ง ปวดหัวพออยุ๋ละ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เลิกสนใจความเลอค่าของแบรนด์ยุโรป และหันมาขับรถที่ทุกคนเหลียวมอง ไม่ได้พบเจอกันได้ง่าย ๆ ครับ

Lotus Emira  สวยมาเลย ไม่ต้องแต่งอะไร ราคาต้องลุันว่าจะเกิน 6 ล้านไหม?

GR Supra  ต้องใส่ชุดแต่งหน่อยถึงจะสวย ราคา 5.3 ล้าน

ตัวเลือกสุดท้าย อาจจะพบเจอง่ายหน่อย ถ้าแถวบ้านไม่มีใครขับก็น่าพิจารณาครับ

370z ถูกลงมาหน่อยและเป็นมือ 2 หาสภาพเดิมได้ แต่ 350z ส่วนใหญ่ไม่เดิมแล้วครับ ซึ่งรถที่โมมาเยอะ ๆ พอลองขับปุ๊บ ก็จะเริ่มไม่ชอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2021, 11:58:10 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวเล็ง ford mastang mach e (รถ EV) ไว้ครับ ราคา 3.x ล้าน (แต่คงไม่ได้ซื้อ)

ถ้า จขกท ซื้อคันนี้ผมรับประกันราคาขายต่อให้ครับ (ผมซื้อต่อเอง 55)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เล็งไว้ก็สอยเลยครับ ไม่เห็นตัวเลือกอื่น

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
BMW M2 เลยครับ ผมยังฝ้นถึงอยู่ทุกวันเลย

ออฟไลน์ sukhontha

เอาดี้  ออกแบบได้สวยทุกรุ่น..

ไม่ก็ไป มัสแตง...

ครับ

• Newbie
  • *
GR Supra + หาชุดแต่งที่ชอบ  ก็น่าสนใจนะ   *ไว้ต้องไปหาลองหน่อย

lotus ตอนนี้ มีศุนย์ ซ้อมง่ายๆ จบๆไหมครับ

lotus นิ มีคนรู้จัดพยายามขายให้หลายคันละ แต่แบบต้องเฝ้าซ้อมเอง ทั้งนั้นไม่ไหว แต่หน้าตามันผ่านอยุ่นะ

ออฟไลน์ bluelawn

ไม่ชอบซิ่ง ไม่ชอบเสียงท่อเครื่อง ผมว่าซื้อ A5 แล้วไปแต่งชุด RS รอบคันก็ได้มั้งครับ ประหยัดเงินไปหลายล้านครับ คือรถพวก rs,M,AmG เนี้ย ถ้าไม่ซิ่ง หรือไม่ชอบเสียง/feeling ผมว่าซื้อมาก็เสียดายเงินครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าไม่สนเสียงเครื่อง Porsche 718 น่าจะตอบโจทย์ทุกรูปแบบเลย ส่วนตัวผมมี GR Supra เป็นรถที่ต้องใจรักเพราะถ้าคนไม่เล่นรถจะมองเป็นโตโยต้าคันนึงแต่พวกเล่นรถก็จะมองหรือแซวว่าเป็น BMW ครับ แต่เรื่องขับขี่ผมชอบกว่า 718 อีกเพราะรถชอบรถแนวท้ายไวครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ koko86

Mustang 5.0, BMW M2, Porsche 718, Supra, Audi TTs น่าจะอยู่แถวแรก
ถ้าเน้นสบายใช้ได้ทุกวันแต่ไม่เด่นก็ BMW 340i, Porsche Macan
ถ้า low profile แต่ high profit ก็ GR yaris เห็นคนเค้าปล่อยกัน 3ล้านบวกๆ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าใจไป Mustang แล้วก็ไปให้สุดเลยครับ ถ้าไม่ขับเร็วเลือกตัว Ecoboost ก็เหลือเฟือแล้วครับ ขับหล่อๆชิวๆ

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
เอาแบบสะดุดตาก็ Porsche718/Macan/Mustang5.0
เอาขับสบายเรื่อยๆแต่พอมีแรง E-coupe/M2/Series4/AudiTT
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถในฝันก็สวยดีแล้วครับ​ จัดเลย​ ถ้าได้มาแล้วค่อยฝันต่ออีกที​ครับ​ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
ถ้านับรูปทรง *ที่ไม่เกินงบ  จิงๆเล้งไว้ Mustang 2.3 ครับ ตั้งแต่แรก  *ยังทำใจซื้อ เกิน6-10 ล้านไมไ่ด้ครับ ภาระยังเยอะ
แต่พอไปขับ  มัน ขับยากจัง ท้ายนิสบัดแบบรุ็สึกได้ (ที่ 140)
หรือเพราะผมไม่ชินขับหลัง เองหว่า หรือเพราะแค่ เอาไปลองขับ 1วัน มันเลย แปลกๆ รุ็สึกไม่ดี

อัพเดท ตอนนี้ เล็งไว้สุด คือ หา audi a5 45 tfsi แล้วค่อยมาแต่งให้ภายนอก อย่างที่อยาก
แต่หาข้อมูล ของแต่งภายนอกจากจัง a5 45 นิ เรียบเกิ้น ไม่สมใจ อยากได้รถเท่ๆ สักคันเลย

list ในใจ ปัจจุบัน  ทำๆ ไว้ค่อยๆคัด ไม่รับ  *ขอบคุณสำหรับความคิดเห้นครับ
1. Audi a5 45 tfsi (แต่งอีกบาน)
2. Porsche 718 Cayman (ขอไปลองก่อน  ภายนอกอยุ่ตรงกลางระวห่างชอบกับไม่ชอบ แต่มันก็เป็นเอกลักดี) *น่าหงุดหงิดเรื่องทุกอย่าง *จ่ายตังเพิ่ม อยุ๋นะ
3. Audi RS5 (เลือกเพราะลงตัว เรื่องขับนิใช่เลย แต่ข้างนอกไม่ค่อยผ่าน)
4. Mustang 2.3  (ขับแล้วรุ็สึกทั้งเหนื่อยและไม่ค่อยมั่นใจ)

รถน้องสาว bmw Z4  ไม่ชอบเลย *คงจะคนละสไต
M2 CS ลองมาละ ผมว่าไม่คุ้มกับ 7ล้าน เกินงบด้วย *น้องเชีย bm  ดันจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2021, 15:22:05 โดย Lusifer007 »

ออฟไลน์ V221

RS5 coupe ไม่หล่อเหรอครับ ผมว่าหล่อสุดแล้วนะ ใช้คันนี้แล้วไม่ต้องมองคันอื่นเลย สุดกว่าคันนี้ต้องSuper carแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

มัสแตง 5.0 ดูไหมครับ ได้เครื่อง V8 ด้วย

ออฟไลน์ madboy

ไม่แน่ใจว่าฝันของคุณ มีอะไรบ้างครับ  ;)

• Newbie
  • *
เอาจิงๆเลย "รถในฝัน วัยเด็ก"  มีเยอะครับ แค่ทุกคัน 10 ล้าน+  *ปล่อยให้เป็น ฝันต่อไป

ตอนนี้เลยพยายามจะเลือก รถคันแรก ที่ "รถในฝัน วัยทำงาน" มันมีที่แบบเฮ้ยคันนี้ละ แต่เชคที่ไรเกินงบทุกที
*แต่คงต้อง ตัดรถขับหลังออกละ  ไปเช่า มัสแตง5.0 มาขับ 2วัน1คืน เรียบร้อย ไม่มั่นใจอย่างแรง

ด้วยความที่สมัยเด็ก ไม่ได้สนใจรถ ขนาดนั้นครับ 
ขับรถ ตั้งแต่ ม.2 ไปโรงเรียนเอง ต้องรับน้องสาว ทุกวัน
ตอนนั้น มองว่ารถคือ "ภาระ" เลยครับ
โตมาก็ แบบรถรับต่อ มาเสมอ
หนนี้ กะว่า เฮ้ย ตุจะเลือกเองครั้งแรกนิละ "รถแบบ ตูอยากได้ๆๆๆๆ"

อัพเดทเล่นๆ  อันดับรถในใจ (ยังไม่ว่างไปลอง ฝั่งญี่ปุ่นซะที) *สงสัยจะชอบรถขับ4 แฮะ เพราะขับ jeeb มานานรึเปาหว่า
1.audi a5 45 tfsi
2.porsche 718 cayman

ออฟไลน์ madboy

A5 / RS5 แม้จะดูซิ่งแต่ก็ยังดูเรียบร้อย ไม่หวือหวาเท่า 718 ที่แน่ๆพี่ รปภ. น่าจะเทคแคร์ 718 มากกว่าแน่ๆครับ  ;D