ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ซื้อรถคันที่สอง ขับเล่นเสาร์ อาทิตย์ ต่างจังหวัดใกล้ๆ งบ 1-3 ล้านบาท  (อ่าน 4947 ครั้ง)

ออฟไลน์ triple-p

• Newbie
  • *
ปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดหน่อยครับ กำลังมองหารถคันที่สอง งบประมาณ 1-3 ล้านบาท (เต็มที่ไม่เกิน 4 ล้าน)

ปัจจุบันใช้รถ Toyota Camry TNGA ตัว 2.5g (น้ำมันล้วน) อายุประมาณ​ 2 ปี เป็นเจ้าของแรก ใช้เป็นหลักในชีวิตประจำวัน ขับดี ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่มีแพลนซื้อรถใช้วันหยุดเพิ่ม (ขอขับสนุกขึ้น อัตราเร่งไม่ช้ากว่าเดิม)

กำลังๆมองๆ รถน้ำมันล้วนซื้อเก็บก่อนจะหมดยุค ICE สามารถเป็นมือ 1 หรือ มือ 2 ก็ได้ ขอเอาแบบ สบายใจขับไป ต่างจังหวัดใกล้ๆ เช่น พัทยา หัวหิน เขาใหญ่ ได้แบบไม่ต้องลุ้น มีความรู้เรื่องรถบ้างพอสมควร มีอู่ซ่อมทั่วๆไป ที่ไว้ใจได้ (ช่วงล่าง ปัญหาจุกจิก ที่ไม่ใช่ปัญหาเฉพาะยี่ห้อ)

อาศัยอยู่ที่คอนโด ไม่มีที่ชาร์จไฟ มีครอบครัว ยังไม่มีลูก (อาจจะมีแพลนมีใน 2-3 ปีนี้ แต่ถ้าจำเป็น สามารถซื้อรถครอบครัวหลังจากคันนี้ได้)

ที่ดูๆไว้ก็มี
Porsche 718 โฉมก่อนปัจจุบัน (ไม่เคยเล่น Porsche มาก่อนไม่รู้ว่า รถอายุขนาดนี้ ขับไป ตจว แบบไม่ต้องลุ้นได้มั้ย บำรุงรักษาเป็นยังไงบ้าง)
Audi TT โฉมปัจจุบัน (ลองขับมาแล้ว เฉยๆไปถึงพอโอเค แต่กำลังตัดสินใจอยู่ว่ามีช้อยส์อื่นดีกว่านี้มั้ย)
Audi TTS ตัวก่อนปัจจุบัน (ไม่แน่ใจมีปัญหาอะไรมั้ย ขับไปตจว ต้องลุ้นรึเปล่า)
Audi TTRS ตัวก่อนปัจจุบัน (มีรถเข้ามาในเต๊นท์คนรู้จักที่ไว้ใจได้ แต่ไม่แน่ใจมีปัญหาอะไรมั้ย ขับไปตจว ต้องลุ้นรึเปล่า)
Volkswagen Scirocco (อยากได้รถเดิมๆ แต่รู้สีกว่าหายาก และราคาแข็งเกินกว่าความเป็นจริงไปหน่อย เมื่อเทียบกับ Golf GTI ปีเดียวกัน)
Audi A5 45 Coupe (ไปลองขับมาแล้ว ฟีลลิ่งไม่ได้ต่างจากคันเดิมมาก รู้สึกว่า Usability ไม่ค่อยต่างกันด้วย + เป็น Mild Hybrid ไม่น่าจะใช่รถเก็บ)
BMW 340i X-Drive (ยังไม่ได้ลองขับ แต่คิดว่ามัน 4 ประตูซ้ำกับคันปัจจุบัน ถ้าเลือกช้อยส์นี้ คงขายคันเก่าออก และมองดูไม่ใช่รถเก็บ)
Benz C43 Coupe (เคยลองขับมาแล้ว แต่กำลังคิดว่า ถ้ามาช้อยส์นี้ ไป 340i ดีกว่ามั้ย + มองดูไม่ใช่รถเก็บ)
86/BRZ ตัวปัจจุบัน (ยังไม่เคยขับ แต่จากการลองอ่านรีวิวดู ฟีลลิ่งน่าจะต่างกับคันเดิม แต่ติดเรื่องความแรงนิดหน่อย รู้สึกว่ามันควรจะแรงมากกว่านี้ + รอตัวใหม่เปิดตัวดีมั้ย)
Mini JCW GP (เคยลองมินิรุ่นอื่น แต่ไม่เคยลองรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ที่ติดกับ mini คือเรื่องภายใน)
Nissan 370z (เห็นข่าว 400z กำลังจะออก กำลังคิดๆว่า ถ้าจะเลือกช้อยส์นี้ ควรจะรอรุ่นใหม่เปิดตัวก่อนมั้ย)
Lotus (สนใจเหมือนกัน แต่ในตลาดรู้สึกว่ามีน้อยมากๆ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นคร้าบ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
TOYOTA GR YARIS ครับ

น่าสนใจเหมือนกันครับ แต่เหมือนต้องหามือสองเอาใช่มั้ยครับผม ตอนผมลองหาดู เหมือน Mini JCW GP เข้าไทยมา 30 อยู่ในตลาดมือสองเกือบ 10 คัน

GR Yaris ผมหาคนขายมือสองไม่เจอเลยซักคันนึง

A45 AMG มือสอง
M2 มือสอง

M2 น่าสนใจมากครับ เคยได้ลองขับอยู่ ยังนึกถึงอยู่เลยครับ เมื่อกี้ลองเช็คราคาไวไว น่าสนใจเลยครับ

A45 เคยมองไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่มีคนใกล้ตัวใช้เลย เท่าที่เคยแอบดูมา ได้ขับ 4 ด้วยน่าสนใจเลยครับ

ออฟไลน์ BN`

มือสอง M2 น่าเก็บที่สุดแล้วครับ เป็นรถที่หายาก และ เป็นรถสองประตูด้วย

ออฟไลน์ REX

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
86 BRZ ต่อให้เครื่องใหม่แล้วก็ยังไม่น่าตอบโจทย์ขนาดนั้นครับ

ถ้าในอายุเท่าๆ กันตามตัวเลือก 370z น่าจะไว้ใจได้ระยะยาวสุด แต่เน้นเป็น weekend เราซ่อมบำรุงดีได้ ผมว่าพิจารณาพวก Porsche Lotus ไปเลยทีเดียวครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
M2 ครับ น่าเก็บ
ถ้า 4 ล้าน boxter 2.7 น่าสน

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ลองดู WRX Sti หน้าเสือมั้ยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถเก็บขับสนุก ผมเลือกตัวที่คิดว่า Handling ดีที่สุด และ Balance ดีที่สุดในรายชื่อ

Cayman 718

ออฟไลน์ Turin

หล่อ ขับดี Cayman

หล่อ ขับดี ดูแลง่าย แต่ทรมานสังขารคนขับ Lotus Elise (ในตลาดพอมีคนรับ)

น่าเก็บ M2

ชอบสับเกียร์เอง ดิบๆ WRX STi หน้าเสือ

ออฟไลน์ basterias

ไม่สน WRX ตัวใหม่หรอครับ เห็นว่าน่าจะได้เกียร์กระปุก ถ้าจำไม่ผิด
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ IS2000

แนะนำ Boxster S อีกตัวครับ ส่วนตัว 987 ได้ความดิบกว่า 981 แต่ 981 ได้ใหม่กว่าอาจจะใช้แล้วสบายใจกว่าแต่ฟิลลิ่งพวงมาลัย 987 กินขาดจริงๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

ผมขอฉีกไป Mini JCW ครับ

รถขับสนุก สำหรับผม ขอเป็นรถเล็กๆ คล่องตัว แต่แรงเหลือเฟือ ยิ่งยังไม่มีลูก ไม่ต้องห่วงเรื่องขนของอะไรด้วย

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
cla 35 amg 4 matic บนถนนเคยเห็นแค่ครั้งเดียวสีเหลืองสวยมาก เด่นแน่นอนบนถนน

ออฟไลน์ Slow But Sure

ถ้าไม่เน้นแรง แค่ขับสนุกขึ้น ไม่เน้นแต่งรถ
ผมขอแหวกไป MX-5 เลยครับ ไม่เด่นแต่แตกต่าง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าไม่เน้นแรง แค่ขับสนุกขึ้น ไม่เน้นแต่งรถ
ผมขอแหวกไป MX-5 เลยครับ ไม่เด่นแต่แตกต่าง

ผมว่าเด่นนะครับ เปิดหลังคานี่คนจะมองกันเป็นตาเดียว ควรซื้อสีแดงโซลเรดยิ่งสวย

ออฟไลน์ mongolias

Weekend car ผมกลับนึกถึงพวก MX5 แฮะ
ไม่ต้องแรงมาก แต่ขับสนุก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Ford Mustang 5.0 V8 มือสอง ราคาสี่ล้านมีทอน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mr.roadster

• **

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
MX5 NA คันไม่ถึงล้าน ผมใช้มา 6 ปีแล้ว

ขับไปไหนมีแต่คนมอง พริ้ว ๆ ชิล ๆ ไม่ต้องซิ่งมาก

ช่วงก่อนโควิด วันไหนนมีเตะบอล ขับไปสนามบอลช่วงเย็นๆ ค่ำ ๆ ผมเปิดประทุนตลอด โคตรชิล

รถสวย ๆ ขับช้า ๆ ให้คนได้ชื่นชม ขับเร็ว ๆ เค้ามองไม่ทัน  ;D

รถก็ดูแลง่ายมาก ผมไม่รู้จะอวยไงแล้ว 555555
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Turin

MX5 NA คันไม่ถึงล้าน ผมใช้มา 6 ปีแล้ว

ขับไปไหนมีแต่คนมอง พริ้ว ๆ ชิล ๆ ไม่ต้องซิ่งมาก

ช่วงก่อนโควิด วันไหนนมีเตะบอล ขับไปสนามบอลช่วงเย็นๆ ค่ำ ๆ ผมเปิดประทุนตลอด โคตรชิล

รถสวย ๆ ขับช้า ๆ ให้คนได้ชื่นชม ขับเร็ว ๆ เค้ามองไม่ทัน  ;D

รถก็ดูแลง่ายมาก ผมไม่รู้จะอวยไงแล้ว 555555
ขายวันนี้เผลอๆกำไรอีก  8)

Two miles an hour, so everybody sees you

ออฟไลน์ boost

หารถขับเล่นหรือหารถแรงครับ เห็นบอกว่า 86/BRZ ตัวใหม่ยังจะไม่พอ  งบ3ล้านแรงๆก็ต้องAUDI TTS/RSมือสองละครับ หรือเพิ่มอีกหลายแสนไปเอา M2 มือสองที่ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถก็ไม่รู้หรอกว่ามันแพง ถ้า 718 ต้องเพิ่มอีกล้าน-2ล้าน งบสามนี้ได้แค่981นะอาจต้องเพิ่มอีกหลายแสนด้วย   ส่วน  370Z บ้านเราก็มีแต่รถเก่าๆน่าจะโทรมแถมไม่ได้แรงหลังติดเบาะเหมือนพวกมี TURBO ถ้าจะเอา z ใหม่ก็เตรียมไว้เลยสี่ล้านกลางๆครับ    สรุปเป็นผมนะ ถ้าไม่อยากเกินงบผมไป MUSTANG 2.3 ครับ แรงระดับ0-100ใน6วิ กินน้ำมันทางไกล11-12โลลิตร และภาพลักษณ์ของมันจะยังสวยหล่อไปอีกหลายปีครับกว่าจะตกรุ่น
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ wolfpack

เชียร์ MX5 NC/ND MT Softtop ครับ หล่อๆ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
AMG C43 Coupe จะดีกว่าไหมครับ ขับมันส์มากๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตัวเลือกคุณเยอะมาก ผมว่าคุณยังหาตัวเองไม่เจอ หรือ ไม่รู้ว่าชอบอะไร

สำหรับผม อาจจะอยู่ในตัวเลือกหรือไม่ก็แล้วแต่

แต่คันเดียว ณ ตอนนี้ที่ผมจะซื้อ ถ้าต้องการรถแบบสนองนีสสุดๆ คือ 370z เท่านั้นเลย

ออฟไลน์ SpeedC

อยากหล่อไป Porsche

อยากแว๊นไป GP

ออฟไลน์ raygun

.
.
BMW Z4 G29 30i ครับ อยู่ในงบพอดี
รถเก็บแน่นอน เป็น roadster
คันสุดท้ายของ BMW ที่ใช้น้ำมันล้วน

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
ถ้ารถ 4 ประตู เชียร์ 340I ครับ แรงม้าน่าจะขับสนุกกว่าเดิมเยอะ ชอบแล้วค่อยขายคันเดิมก็ได้ครับ แต่ถ้าสองประตูเชียร์ C43 coupe หรือ M2 ได้รถที่ใหม่ เบื่อขายต่อยังไปต่อได้ครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

• Newbie
  • *
มือสอง M2 น่าเก็บที่สุดแล้วครับ เป็นรถที่หายาก และ เป็นรถสองประตูด้วย

ใจเริ่มไป M2 แล้วครับเนี่ย แต่อยากเก็บเป็นตัว Competition เลย สงสัยต้องใช้เวลา หาอีกนิดนึง

918 cayman

918 น่าสนใจมากๆเลยครับ อยากลอง Porsche ซักครั้งนึงครับ

86 BRZ ต่อให้เครื่องใหม่แล้วก็ยังไม่น่าตอบโจทย์ขนาดนั้นครับ

ถ้าในอายุเท่าๆ กันตามตัวเลือก 370z น่าจะไว้ใจได้ระยะยาวสุด แต่เน้นเป็น weekend เราซ่อมบำรุงดีได้ ผมว่าพิจารณาพวก Porsche Lotus ไปเลยทีเดียวครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว

สนใจจะเก็บ Lotus มากครับ แต่ในตลาดมีรถน้อยมากเลยครับ + ราคาแข็งมาก ถ้ามีคลับหรือกลุ่ม แนะนำได้เลยครับ รบกวนด้วยฮะ

M2 ครับ น่าเก็บ
ถ้า 4 ล้าน boxter 2.7 น่าสน

M2 จะมีตัวใหม่เปิดตัวมั้ยครับ พอจะทราบมั้ย

ลองดู WRX Sti หน้าเสือมั้ยครับ

WRX ก็สนใจเหมือนกันครับ ถ้าเลือกช้อยส์นี้ เงินเหลืออีกด้วย

รถเก็บขับสนุก ผมเลือกตัวที่คิดว่า Handling ดีที่สุด และ Balance ดีที่สุดในรายชื่อ

Cayman 718

มีคนเชียร์ 718 เยอะมากเลยครับ สงสัยต้องทำการบ้านอีกนิด

หล่อ ขับดี Cayman

หล่อ ขับดี ดูแลง่าย แต่ทรมานสังขารคนขับ Lotus Elise (ในตลาดพอมีคนรับ)

น่าเก็บ M2

ชอบสับเกียร์เอง ดิบๆ WRX STi หน้าเสือ

ตอนนี้หลักๆ คงดูเป็น Cayman กับ M2 แหล่ะครับ Lotus รถในไทยน้อยมากถ้าคลับที่เค้าปล่อยกัน แนะนำได้เลยนะครับ

แนะนำ Boxster S อีกตัวครับ ส่วนตัว 987 ได้ความดิบกว่า 981 แต่ 981 ได้ใหม่กว่าอาจจะใช้แล้วสบายใจกว่าแต่ฟิลลิ่งพวงมาลัย 987 กินขาดจริงๆ

987 ราคาดีด้วยครับ เก็บระยะยาวมีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงมั้ยครับ

ผมขอฉีกไป Mini JCW ครับ

รถขับสนุก สำหรับผม ขอเป็นรถเล็กๆ คล่องตัว แต่แรงเหลือเฟือ ยิ่งยังไม่มีลูก ไม่ต้องห่วงเรื่องขนของอะไรด้วย

ราคาดีจนผมตกใจเลยครับ Mini JCW จริงๆ Mini ติดอย่างเดียวคือ ภายในเลยครับ แต่ตัว JCW ผมถือว่ารับได้เลยนะ

MX-5 แนะนำเป็นมือ 1 หรือ มือ 2 ดีครับ

Weekend car ผมกลับนึกถึงพวก MX5 แฮะ
ไม่ต้องแรงมาก แต่ขับสนุก

MX-5 ปกติเค้ามีให้ test drive มั้ยครับ ผมไม่เคยลองขับหรือนั่งเลย

Ford Mustang 5.0 V8 มือสอง ราคาสี่ล้านมีทอน

ขอบคุณครับ ผมชอบคอนเซป Mustang NA มากๆเลยครับ แต่ผมไม่ชอบไฟท้ายเลย

MazdaRoadster

:)

ขอบคุณครับ

อวยมากเลยครับ ถ้าแนะนำ MX-5 แนะนำเป็นโฉมไหนพิเศษมั้ยครับ