ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าที่บ้าน ไม่มีข้อจำกัดเรื่องที่จอดรถ จะใช้รถกันกี่ปีครับ  (อ่าน 3448 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
พอดีวางแผนจะปลูกบ้านใหม่ แล้วแบบบ้านส่วนใหญ่มีที่จอดรถแค่ 2 คัน แต่มีที่ทำโรงจอดรถเพิ่มได้อีกหลายคัน คือรถบางคันใช้เกิน 10 ปีแล้วรู้สึกมันเหมือนเพื่อนคู่ใจ ไม่อยากขายครับ แม้จะจุกจิก (แต่จริงๆขายก็ไม่ได้ราคา 555) บางคันที่ขายไปแล้ว ยังอยากซื้อกลับมาเก็บ อย่าง datsun ช้างเหยียบของปู่

ก็เลยลองมาถามเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกเล่นๆกันครับ ว่าถ้าที่บ้านไม่มีข้อจำกัดเรื่องที่จอดรถ ไม่ว่าจะมีบ้านหลายหลัง เอารถไปจอดที่บริษัทตัวเอง หรือเอาไปไว้บ้านต่างจังหวัด จะใช้รถกันกี่ปีครับ หรือเลือกที่จะเปลี่ยนรถใหม่ไปเรื่อยๆ ไม่เพิ่มจำนวนรถแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 12:08:04 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวตั้งใจจะเปลี่ยนทุกประมาณ 7-10 ปีนะคะ

เราดูแลรถดีในระดับนึง (เข้าศูนย์เช็คระยะ เปลี่ยนอะไหล่ตามเวลาที่กำหนด)
แต่ด้วยความที่ว่าไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมบำรุง ถ้ารถไปเสียข้างทาง ก็ไม่น่าเอาตัวเองรอด

เพราะฉะนั้น การเปลี่ยนรถทุก 7-10 ปี น่าจะเป็นการดีที่สุดค่ะ

ปล. ส่วนตัวมองว่า การจอดเก็บไว้เฉยๆเพราะผูกพัน จะเป็นภาระเปล่าๆค่ะ เพราะสุดท้ายรถก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
สู้ส่งต่อให้คนที่เขาจะได้ใช้ประโยชน์ น่าจะเป็นผลดีมากกว่าค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีดีกว่าคันเก่าก็เปลี่ยนครับ

ถ้าไม่ดีกว่า ก็ใช้เรื่อยๆ แล้วก็หาคันที่มันต่างจากเดิมมาเพิ่ม

อย่างตอนนี้ ผมใช้ Honda Freed จนเป็นเพื่อนคู่ใจไปแล้ว ก็คงใช้ต่อไปเรื่อยๆจนกว่าจะพังไปข้าง

ถ้ามีที่จอดรถเพิ่ม ผมคงซื้อ slk มือ2 มาขับวันอาทิตย์ อารมณ์อยากขับรถเปิดประทุน แล้วก็คงใช้ยาวๆ

และอยากได้ ppv เผื่อเข้าป่งเข้าป่าอะไรแบบนี้

แต่ที่จอดรถที่บ้าน ไม่สามารจอดรถ 5 เมตรได้ 2 คัน นี่แหละคือเรื่องใหญ่

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แล้วแต่ความชอบและเงินในกระเป๋าครับ

ที่บ้านก็มีที่จอดเยอะแต่ ถ้าจอดแล้วไม่ได้ขับ น้องหนูจะเอาเป็นที่ทำรังน่ะซิครับ

แล้วค่าประกัน ค่าภาษี ตรวจสภาพ ประจำปีอีก ถ้าว่าง งานไม่เยอะ ไม่มีเมีย มีลูกก็ทำได้ครับ 555

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
Altis ของพ่อผมใช้มา 19 ปีแล้วครับ ทำใจขายไม่ได้ราคามันถูกไป ซ่อมช่วงล่าง+ อื่นๆ ไป 35K เมื่อปีที่แล้ว

มาคันผม ก่อน 10 ปี ผมเลยรีบขายเลย กลัวราคาตก

ออฟไลน์ mamaman

เกิน 5 ปี อปก ก็ทยอย พังละครับ
ขี้เกียวขับไปซ่อมไป ซื้อใหม่ ทุก 5 ปี จบ

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
ผมคงไม่เกี่ยวกับระยะเวลา
อต่ถ้าคันนั้นต้องจอดเฉยๆไม่ได้ใช้เมื่อไหร่คงขายครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยินดีกับบ้านใหม่ด้วยครับ ทำโรงรถสวย ๆ ไว้นั่งสังสรรค์ และชมรถด้วยนะครับ

ต้องแยกรถใช้งานกับรถสะสม รถใช้งานก็ควรเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ

สมมติว่าขับคัมรี่อยู่ พอโฉมใหม่ออก ก็เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ แต่ก็ยังเป็นคัมรี่อยู่ ไม่ได้อัพหรือดาวเกรด

ส่วนรถสะสมก็ต้องเก็บไว้เชยชมครับ ต้องถามตัวเองว่ารับกับการบำรุงรักษาได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ที่จอดรถต้องดีพอควรครับ
ไม่อับชื้น ไม่งั้นราขึ้น

สำหรับผม รถที่ไม่ได้ใช้คือภาระ ควรขายออกครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่มีความผูกพันกับรถเลยครับ (เพราะรถที่ผมใช้ ก็เป็นรถใช้งานทั่วไป ไม่ใช่รถที่น่าสะสม)

ตอนใหม่ๆ ก็รัก ก็ชอบ และความรักก็ลดลง เหมือนนาฬิกาทราย ;D เริ่มเบื่อ เมื่อมันเก่า

ปกติผมจะเปลี่ยนรถ ทุกๆ 7 ปี+- ( ผมใช้รถ 2 คัน สลับคันใช้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 15:03:19 โดย bravo »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ที่บ้านผมจอดได้สามคันครับ  มีหลังคาสองไม่มีหนึ่ง

คันเก่าสุด 18 ปีล่ะ  กระบะสี่ประตู ขายไม่ได้ราคา  ไม่มีจุกจิกไม่มีอะไรรวน ผมซ่อมเองได้หลายอย่าง  เลยกะว่าจะให้อยู่ด้วยกันยาวไป

คันที่สอง 10 ปี  กระบะสี่ประตูยกสูงกะว่าขายปีหน้าแล้วจะซื้อ PPV. คันที่สองนี้คงเปลี่ยนเรื่อยๆ  10ปีเปลี่ยนที คิดว่าใช้ตระกูลกระบะ  อะไหล่หาง่ายดีครับเกิดจะใช้ยาวๆก็ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่

ถึงให้ผมเก็บไว้หลายๆคันสงสารรถมากกว่าหากไม่ดูแลให้ใช้งานได้  มันมีประโยชน์หากเอาไปขาย

ตรงคำตอบคือหลักก็คง 10ปีครับ   ราคาพอเอาไปดาวน์ต่อได้  ไม่จุกจิกเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 14:50:49 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Smith686

ตอนนี้ผมหยุดซื้อรถไว้ก่อน  ถ้าซื้อรถยนต์ใช้น้ำมันตอนนี้อีกไม่กี่ปีมันจะล้าสมัย ไม่น่าใช้  จะซื้อรถยนต์ไฟฟ้าตอนนี้ราคามันก็ยังไม่สมเหตุสมผล สถานีชาร์ตไฟก็ยังมีไม่มาก  รออีกสัก 5 ปีราคารถยนต์ไฟฟ้าคงจะสมเหตุสมผลมากขึ้น  สถานีชาร์ตคงจะเพียงพอ  ถึงตอนนั้นคงซื้อรถไฟฟ้า  ส่วนรถยนต์ที่ใช้น้ำมันต้องรอพิจารณาตอนนั้นอีกทีว่าควรจะเก็บไว้ใช้ต่อไปหรือไม่

ออฟไลน์ REX

ปกติ ไม่ปัญหาที่จอด
และเก็บคันนีงไว้ ผมผูกพันธ์เป็นพิเศษ อายุกว่า 30ปี จอดแช่ยางแบน ไม่คิดจะขาย
ส่วนคันอื่น มันยังใช้ได้ดี เก่าบ้างใหม่บ้าง ส่วนใหญ่ไมล์น้อยไม่กี่หมื่น
มีวีออสคันเดียวที่วิ่งมากกว่าทุกคัน 1.08 แสนโลเอง
vios gen1 , mitsu mirrage ,  mitsu pajero sport V6
Honda CRV Gen5 , accord gen 10
เก่าไม่เก่า ไม่สนใจ ถ้าไม่จุกจิกกวนใจ  อายุ 13-15ปี ถึงจะขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 14:00:38 โดย REX »

ออฟไลน์ basterias

ผมไม่ได้เอาเรื่องที่จอดมาคิดครับ เพราะปกติมีที่ให้จอดอยู่แล้ว

ประเด็นที่ผมจะคิดก็คือ มีโมเดลใหม่น่าสนใจ มีฟังก์ชั่นการใช้งานสะดวกขึ้นมาก หมดระยะวารันตี ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักเกิดขึ้นในรอบ 5-10 ปีครับ แล้วแต่คัน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mozart

บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ที่ดินที่บ้านสองไร่ได้ ที่จอดไม่ใช่ปัญหา รถเก่าที่สุดในบ้าน แคริเบี้ยนอายุุ 30 กว่าปี คันไหนดีก็เก็บไว้ คันไหนไม่ดีก็ขายทิ้งแต่ไม่ค่อยขายครับ ในความคิดที่บ้านผม ขายไปมันไม่คุ้มสู้เก็บไว้ดูเป็นความทรงจำดีๆดีกว่า เรื่องอายุของรถเลยไม่เป็นประเด็นครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าแบบนั้น ผมคงใช้สัก 5 ปีพอครับ

ครบแล้วก็เปลี่ยนคันใหม่รุ่นใหม่

ขี้เกียจมานั่งซ่อมตอนปีที่ 6-7

อยากรถที่มีบริการช่วยเหลือ จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลว่าจะเสียระหว่างทางหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าไม่จำกัดอะไรเลย อาจจะใช้15-20ปีเป็นอย่างต่ำ ใช้นานๆก็ผูกพัน เก็บเรื่อยๆจนกว่าจะแบบพังแบบซ่อมไม่คุ้มเช่น เครื่องมีปัญหาหนักๆ ฝาสูบแตก ชนหนักเลยคานโครงสร้างเสีย หรืออะไหล่ใหม่แท้รถรุ่นนั้นเริ่มเหลือต่ำกว่า30%แล้วของเทียมเทียบกับเชียงกงเหลือน้อย แล้วก็ดูความจุกจิกของรถเปนหลักส่วนตัวไม่รังเกียจรถเก่าแต่รังเกียจรถที่กินเงินเรื่อยๆ ทุกวันนี้มีรถ2คัน มีเก๋ง Dseg อายุไม่ถึงขวบคันนึง กับกระบะแคป15ขวบ คันหลังคงใช้ไปอีกถ้า4-5ปีไม่มีอะไรเสียหนักๆ คงเอาเงินเก็บไปซื้อสปอร์ตJdmสักคันไม่ก็รถevคันเล็กๆละใช้คันนี้ต่อไป แต่ถ้าเป็นอะไรหนักๆคงขายละเทินกระบะคันใหม่ต่อไปครับ

ออนไลน์ sumruay

พักหลังๆมานี่ ผมใช้รถประมาณ 5-6 ปีก็เปลี่ยนคันใหม่ เนื่องจากไม่มีเวลาจะไปซ่อมบำรุงอะไรมากมาย แม้ว่าพอจะเข้าใจอาการเสียของรถบ้างก็ตาม

อีกอย่างคือ 5-6 ปีของผม รถคันนั้นก็วิ่งไปประมาณ 200K กม.แล้ว จึงอยากจะปล่อยออก ก่อนที่มูลค่าในตัวมันจะไม่เหลือ และขายออกยาก

ออฟไลน์ mongolias

ที่จอดรถไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม แต่ปัญหาของผมคือไม่มีเงินซื้อรถมาใช้ทีละหลายคัน 555
ส่วนตัวมองว่าซื้อรถมาแล้วต้องใช้ครับ ถ้าซื้อมาแล้วจอดอย่างเดียว ไม่ต้องมีรถดีกว่าครับ
ผมใช้รถจนถึงเวลาเริ่มซ่อม(จุกจิก) แล้วถึงจะเปลี่ยนครับ รถคันที่แล้วก็ 11 ปีถึงเปลี่ยนครับ
คันปัจจุบัน 4 ปี คงใช้อีกพักใหญ่ๆ น่าจะไม่ต่ำกว่า 5 ปี ถึงตอนนั้นคงได้ใช้รถไฟฟ้าแล้วล่ะมั๊งครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
คนยุคพ่อผม คนนึ่งมี 3-5คัน
คนยุคผม 2-3คัน ต่อ 2คนก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ eaklego

7-10ปีหรือไมล์3-4แสนก็ขายโลด เก็บไว้เป็นภาระต้องมานั่งห่วงนั่งดูแล

ออฟไลน์ tew

ผมใช้คันเดียวตลอด ครบ10ปีก็ซื้อคันใหม่ ตอนนี้คันที่2เพิ่งได้7ปีรออีกสามปีก็เปลี่ยน คันแรกก็ไม่ได้ขายแต่ให้ญาติเอาไปใช้ คันนี้ก็คงเหมือนกันคงไม่ขาย เอาให้ญาติเอาไปใช้ เพราะราคารถ10ปี มันถูกมาก ตัดค่าใช้จ่าย ถ้าเก็บไว้มีแต่ค่าซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ Nutty eiei

10-15ปีครับ ขึ้นอยู่กับว่าช่วงนั้นมีรถอะไรน่าสนใจด้วยครับ ช่วง10-15ปี รถยังพอขายได้ราคาอยู่บ้างครับ จะได้ไม่ต้องเพิ่มเงินหนักๆไปซื้อคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ PC CK

สำหรับผม 5-6ปีครับ
ระบบไฟฟ้าที่มันมากขึ้นมันทำให้รถมีโอกาสเสียนู่นนี่นั่นเพิ่มขึ้นทำให้หัวเสียเปล่าๆครับ
แต่ตอนนี้ว่าจะหยุดดูตลาดสักระยะแล้วครับ BEVกำลังมาครับ คันที่ใช้อยู่ก็ค่อยๆทะยอยปลดประจำการครับ

ออฟไลน์ zionzz

อย่างที่หลายๆท่านว่า ไม่ได้เอาที่จอดมาเป็นประเด็น

รถเก่าก็มีนะ 18ปี แต่มันยังใช้ดีอยู่ ก็ให้น้องใช้ ถ้าวันไหนไม่มีคนใช้จริงๆหรือจุกจิก ก็คงขายเลยแหละ
ผูกพันธ์แต่ไม่มากจนต้องเก็บไว้ครับ ความขี้เกียจดูแลมันสูงกว่ามาก 555

ออนไลน์ Buffy

55 ไม่เกี่ยวกับที่จอดรถเลยครับ

เกี่ยวกับเงินในกระเป๋า    มีสักพันล้าน คงมีรถเรียงกัน 10 คันเอาไว้เก็บ สองคันเอาไว้ขับ

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
อยู่ที่การเงินครับ ปกติควรใช้ซักไม่เกิน 7 ปีกำลังดี เลือกรถให้เหมาะกับการเงินและเปลี่ยนได้ทุก 7 ปีไม่เดือดร้อนก็จะสบายใจครับ
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ yodmanoot

10 ปีขึ้นนะ และก็ดูสถานะการณ์การเงินในช่วงนั้นอีก
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ rega

รถฯจอดซ่อมที่อู่มากกว่าจอดที่บ้านสำหรับใช้งาน นั่นคือสัญญาณครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

แล้ว แต่คันๆไปครับ คิดว่าน่าจะอยู่ช่วง 10-15 ปี ไม่นับว่าเจอคันที่ถูกใจกว่าแล้วอยากปลดคันเก่านะ
พอเก่ามากๆ เริ่มเสีย จนกลัวมี่จะใช้วิ่งยาวๆก็เริ่มหาเรื่องปลดละ หรือบางคันที่ไม่ค่อยเสีย แต่ค่าตัวต่ำๆแบบเหลือ 5 หลัก จะเปลี่ยนยาง จะเปลี่ยนอะไหล่ที 20-30% ของค่าตัวละ รุ่นใหม่ก้อขับดีกว่ากันแบบฟ้ากับเหว ก้อหาเรื่องปลด