ผู้เขียน หัวข้อ: hrv ตัวล่าง vs Jolion ตัว top  (อ่าน 4984 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamales

• Newbie
  • *
hrv ตัวล่าง vs Jolion ตัว top
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 18:53:12 »
hrv  ตัวล่าง  vs Jolion ตัว top
ตัวไหนดีครับ

hrv ตัวล่าง option ก็ตอบโจทย์แล้ว
มี ACC Stop and Go, Lane Keep ครบ
ซื้อ Honda ก็ดูไม่เสี่ยงดี มีปุ่มกด ลูกบิดหมุนปรับแอร์ ให้ใช้ง่ายๆ

Jolion ได้แอร์หลัง ที่ชาร์ท usb ,sunroof ระบบช่วยจอด option อื่นๆ เต็มไปหมด คุ้ม
แต่ ปุ่มกด มันน้อยใช้ไม่ถนัด

อยากถามว่า ตัวไหนขับ 110-120 แล้วสบายกว่ากัน เสียงรบกวนน้อย ประหยัดกว่ากันครับ

วันนี้ไปลอง Jolion ระยะสั้นๆ มา มันก็ใช้ได้นะ กดก็มา แต่มันดูเหมือนเค้นๆ นิดๆ ยังไม่ได้ลอง HRv เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: hrv ตัวล่าง vs Jolion ตัว top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:00:18 »
ได้ทั้งคู่ครับ น่าสนทั้งคู่ ผมเชียร์ jolion แต่ตัวผมๆซื้อ Hrv ครับ 5555

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
Re: hrv ตัวล่าง vs Jolion ตัว top
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:24:23 »
สำหรับผม brand royalty ครับ ใช้ HRV สบายใจกว่า ถ้าไม่ชอบยังปล่อยต่อง่าย
แต่ถ้าอยากลอง Jolion ก็ได้ครับ คงต้องใช้ยาวๆ และติดที่ศูนย์บริการ ไม่ค่อยมี และราคาขายต่อจะเหมือนค่าย MG ไหม

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:38:03 »
ระบบถอยจอดมันเป็นออฟชั่นที่ไม่ได้ใช้จริงอะ ชีวิตจริงจอดเทียบอยู่ใครจะมากดใช่ระบบให้เสียเวลา ถอนเองไวกว่า

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:41:21 »
ราคาใกล้กันมากเลยครับ HRV รุ่นEถุกกว่า jolion รุ่น ultra ราวสองหมื่น ถึงแม้จะเป็นตัวเริ่มต้นแต่ออฟชั้นล้นเทียบไม่ได้เลยกับตัวเก่า ความเห็นส่วนตัวนะภายนอก HRV มองมุมไหนก็สวย  โดยเฉพาะกระจังหน้าลายเส้นสีดำ ไฟท้ายคาดแดงยาวๆตอนไม่ได้เปิดไฟหรือจอดดับเครื่อง นี่ผมว่าสวยกว่า ไฟ smoke ในตัว RS นะ จะติหน่อยนึงตรงแอร์หลังไม่มี แต่คิดว่าไม่มีก็คงไม่น่าจะร้อน เพราะหลังคาไม่ได้เป็นกระจกเหมือน RS ส่วนล้อแม๊กตัว E ผมว่าสวยกว่าทุกตัวนะ สุดท้ายก็แล้วแต่ว่าท่านอยากจะขับคันไหนหล่ะครับ

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:50:52 »
ภายใต้ระยะทางแสนกิโลเท่ากัน เครื่องJolion จะสึกหรอมากกว่า HRV เพราะทั้งคู่ต่างเป็นไฮบริดที่ไม่ได้เสียบปลั๊ก ถ้างั้นมอเตอร์ไฟฟ้าจะเอาไฟมาจากไหน ก็เครื่องเบนซินสิครับ Jolion แรงแค่ 95แรงม้าแต่ HRVมี 105แรงม้า
เครื่อง95แรงม้าของJolionต้องปั่นไฟป้อนมอเตอร์ขนาด 156แรงม้าแต่เครื่อง 105แรงม้าของ HRVปั่นไฟป้อนมอเตอร์ขนาดเล็กแค่ 131แรงม้า
นอกจากนั้นเจ้าเครื่อง95แรงม้านี้ต้องช่วยขับเคลื่อนรถยนต์ร่วมกับมอเตอร์ด้วยเพื่อให้กำลังสูงสุด190 แรงม้าในขณะที่ HRVเป็น Pure Series Hybrid คือเครื่องยนต์และมอเตอร์ไม่เคยทำงานพร้อมกัน ปกติเครื่องจะปั่นไฟให้มอเตอร์ จะขับเคลื่อนรถก็เฉพาะช่วงลอยตัวในความเร็วสูงและคงที่ ซึ่งตอนนั้นมอเตอร์จะหยุดการทำงาน
ระบบของ HRV simpleและไม่ซับซ้อนง่ายต่อการวิเคราะห์ปัญหาและดูแล
สรุปคือ Jolion ตัวใหญ่กว่า,น้ำหนักเยอะกว่า,Option ก็ให้มากกว่า ดังนั้นเลยต้องใช้มอเตอร์และแบตลูกใหญ่กว่าแต่ดันใช้เครื่องเบนซินขนาดเล็กซะงั้น เครื่องย่อมรับภาระเยอะ
อีกอย่างพฤติกรรมการขับจะต่างกัน คนที่เข้าใจว่าตัวเองขับรถ 190แรงม้าจะพร้อมท้ารบทุกสนามในขณะที่ที่คนขับ SUVขนาด 131แรงม้าจะรู้ตัวดีและขับชิลๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 20:00:19 »
ถ้ามองแบบโดยรวม

ตัวรถ : ความเสถียรของระบบ ผมให้hrvมากกว่า jolionอาจจะดีก็ได้ หรืออาจจะไปเสียตอนหลังแบบฟอร์ดแบบchevก็ได้ไม่มีใครรู้
ศูนย์บริการ : แน่นอนhondaชนะขาดลอย
ราคาขายต่อ : hondaก็คือhonda

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 20:21:01 »
ไม่อยากปวดหัว-ไปรถยุ่น
อยากลองของ-ไปรถจีน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 20:28:04 »

น้องสาวผมก็มีโจทย์คล้ายๆกัน
กำตังล้านนึง อยากได้ b-c suv ใช้ในเมือง ชานเมืองเป็นหลัก

ผมแนะนำให้ซื้อ b seg ไม่เกินหกแสน
เงินที่เหลือเติมน้ำมันวิ่งยันขายรถ แถมปัญหาน้อย
วันที่ขายต่อราคาไม่น่าห่างกันถึงสองแสน

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 20:57:19 »
ผมเชียร์คุณให้ซื้อ jolion อยากให้ขายดีถล่มญี่ปุ่นยับๆเลย เพราะผมจะไปซื้อHRVตอนMC กะว่าHมันขายไม่ได้ตามเป้าเดี๋ยวคงแถมอะไรมาให้ครบๆซักที

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 22:09:49 »
Hrv ครับ ยังไงก็มั่นใจแบรนด์เจ้าตลาดมากกว่า ออฟชั่นก็ไม่ได้แย่ ผมว่าครบๆด้วยซ้ำไป ติดตรงวัสดุภายในค่อนข้างจะเน้นพลาสติกแข็งๆไปหน่อย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 22:30:54 »
ถ้า HRVตัวล่างตอบโจทย์ก็ตามนั้นเลยครับ เอาเจ้าตลาดสบายใจกว่า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 22:51:37 »
ผมเลือก HRV ครับ ส่วนตัวไม่ชอบ Design ของ Jolion เท่าไหร่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 23:21:14 »
ไป HRV ครับ ไม่ใช่เพราะแบรนด์นะครับ แต่ตำแหน่งการขับ สบายกว่า Jolion
ซึ่ง Jolion เบาะปรับยังไงก็ไม่ถนัด พวงมาลัยเลื่อนเข้าออกไม่ได้
ทำให้ท่านั่งมันแปลกๆ และเมื่อยครับ

ต่อให้ option ดีกว่ายังไง แต่ขับแล้วไม่สบาย ในระยะยาวแล้วมีแต่ผลเสียครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 23:40:02 »
ถ้าตัวล่าง HRV รู้สึกพอแล้วก็จบ HRV ครับ ถ้ารู้สึกว่ายังอยากได้ลูกเล่นอื่นๆ แล้วยอมรับความเสี่ยงในแบรนด์ได้จะลองดูก็ไม่เสียหาย เพราะ GWM ส่วนตัวผมว่าไว้ใจได้กว่า MG

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 00:30:12 »
hrv ครับ ถ้ารับออพชันได้การขับขี่ดีกว่าทุกข้อ ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 00:52:19 »
HRV ครับ เค้าบอกว่าขับดีกว่า แล้วก็ประหยัดน้ำมัน ออฟชั่นตัวล่าง นี่ได้ครบด้วยครับ ขาดแค่แอร์หลัง กับพวกจิปาถะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 08:40:18 »

น้องสาวผมก็มีโจทย์คล้ายๆกัน
กำตังล้านนึง อยากได้ b-c suv ใช้ในเมือง ชานเมืองเป็นหลัก

ผมแนะนำให้ซื้อ b seg ไม่เกินหกแสน
เงินที่เหลือเติมน้ำมันวิ่งยันขายรถ แถมปัญหาน้อย
วันที่ขายต่อราคาไม่น่าห่างกันถึงสองแสน

จริงครับ มีอีกตัวนึก คือ Yaris X-urban ราคา 7 แสนต้นๆ

ได้รถยกสูง เหลือตังอีกเพียบด้วยครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 08:42:41 »
ชอบ JOLION แต่เลือก HRV จะดีกว่าครับ  GMW คงต้องดูอีกซักระยะ เรื่องศูนย์บริการ  feedback เป็นอย่างไรบ้าง    เอาชัวร์ๆก็ Honda ครับ เรื่องประหยัดก็ยังไว้ใจได้

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 08:43:51 »
ภายในของ Jolion รู้สึกดีกว่าเยอะมากๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 08:57:44 »
ผมอยู่ตจว.ยังไงฮอนด้าก็น่าไว้ใจกว่าเยอะมากครับ
Haval ผมไม่ตัดทิ้งซะทีเดียว ผมคิดแบบเดียวกับ MG
ให้มันพิสูจน์ตัวเองสัก 3-5 ปีก่อน ถ้ามีการตอบรับที่ดี
จะซื้อตอนนั้นก็ยังไม่สาย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 09:07:20 »
2 ตัวเลือกนี้ยังไงก็เลือก Honda นะด้วยเหตุผลส่วนตัวด้วยคือยังไม่ไว้ใจรถจีนเรื่องระบบความปลอดภัยต่างๆไม่รู้ว่าจะเอ๋อ จะรวนไหม และรถยังใหม่ไม่รู้ระยะยาวจะจุกจิกหรือไม่ รวมถึงศูนย์บริการด้วย และจากที่ดูในรีวิวรถจีนส่วนใหญ่การตอบสนองของจอก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร (ยังไม่เคยไปลองจริงนะ อาศัยดูเอา) และพวกการวาง layout ต่างๆในจอมันดูแปลกๆเหมือนถ้าจะกดอะไรระหว่างขับรถจะยากต้องเหลือบไปอ่าน ไปมอง

สรุปถ้าเป็นเรารถหลักใช้ยาวก็ Honda หรือไม่ก็เจ้าตลาดยี้ห้ออื่นเช่นพี่โต แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2 อยากลองออฟชั่น ความสดใหม่ของรถจีนก็น่าลองไม่น้อย ไม่ถูกใจก็กัดฟันขายออกไป

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 10:27:09 »
ไม่ได้ไปลองขับก่อนระวังคนจะว่าหลับหูหลับตาซื้ออีกนะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 11:02:08 »
HRV สีแดงครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 13:01:29 »
Hrv ไปลองก่อนครับ วันนี้รถลงศูนย์แล้ว ถ้ามีลองขับก็ลองครับ

ส่วนตัวขอเป็น HRV EL ได้ไหม ดอกเบี้ยเห็นในกลุ่มมีต่ำ 2 ขึ้นอยู่กับไฟแนน และเครดิตน่ะครับ

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 16:37:56 »
แนะนำ Jolion ครับ รถกว้างกว่า เกือบเท่า crv ได้ option ระบบต่างๆมาเต็ม ไม่กั๊กเหมือน hrv
เรื่องอัตราเร่ง พละกำลัง ใน club ก็เห็นไปทดสอบบอกว่าดี ไม่เหมือนที่เขารีวิวกันเลย
ได้ผ่อน 0% ศูนย์น้อย ก็ไม่เป็นไร เพราะรถมันไม่ได้เสียกันบ่อยๆ ถ้าเสีย เขาก็มีรถสไลด์บริการฟรี
วัสดุภายในก็ดูดีกว่า hrv สรุป ตัวรถ ราคารถ ยังไงๆ jolion ก็คุ้มกว่า ไม่ได้ถูกกั๊กสเปคเหมือนพวกรถญี่ปุ่น

ส่วนผมถ้าจะซื้อใช้เอง ก็ขอซื้อ hrv ครับ...

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 21:29:59 »
ยังไม่เคยลอง Jolion เลย

ได้ไปลองนั่ง HR-V มาล่ะ ถึงกับตั้งหลักใหม่ อยากจะไปลองนั่งคู่แข่งในกลุ่มใหม่ทุกตัวเลย
ไม่คิดว่าพื้นรถจะยกมาเพิ่มจนดูเผินๆ ลุยน้ำได้ดี แต่หลังคาดันไม่ได้สูงขึ้น
กลายเป็นตำแหน่งเบาะสูง แต่ headroom เหลือน้อยลงอย่างที่พี่แพนว่าจริงๆ
แถมต้องก้าวขึ้นลงรถต้องยกขา กลายเป็นเหมือนต้องงอตัวเพิ่ม
ดีว่าเบาะไม่จมไปมากเลยยังพอผลักตัวเข้าออกได้ไม่ยากนัก
กลายเป็น CX-30 ที่ว่าแคบๆ ดันทำคะแนน headroom ได้ดีกว่าซะงั้น
แต่อย่างไรก็ตาม legroom ก็ถือว่ายังดี และส่วนตัวให้ดีกว่า Cross , Kicks
(แต่ไม่รู้คิดไปเองมั้ยว่ามันเหลือน้อยกว่า City หน่อย)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 08:27:36 »
สำหรับผม HRV สบายใจกว่าในระยะยาว  และหากเทียบตัวท็อปด้วยกัน hrv ดูจะแพงกว่าไม่น้อย  แต่มันก็มีเหตุผลในราคาที่สูงกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 17:21:47 »
จากดูรีวิวตามคลิป เสียงเครื่องยนต์ของเจ้า HRV ที่เข้ามาในห้องโดยสารเนี่ยไม่ผ่านอย่างแรงอะคับ เร่งหน่อยเดียว เครื่องทำงานยังกะกด redline  สนั่นรถกันเลย  .... เข้าใจว่า concept eHEV มันก็แบบนี้ แต่มันน่าจะเก็บเสียงได้ดีกว่านี้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 12:59:32 »
ถ้าคู่นี้ผมเลือก ฮอนด้านะ ยังไม่กล้าใช้รถ Haval เท่าไหร่