ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นทรัลสุราษปลดป้ายรูป supercar ออกจากเสาแล้วครับ (มีรูปภาพ)  (อ่าน 6449 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
จากกระทู้นี้ที่ผมตั้งเมื่อวันที่ 7 ธันวาคม 64
"เซ็นทรัลสุราษ update รายชื่อ supercar แล้วครับ (คราวนี้มาเป็นรูป)"
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81687.0

วันนี้ไปธุระอีกครั้งพอหันไปมอง อ้าว! ปลดป้ายออกซะแล้ว
คาดว่าน่าจะนำไปแก้ไข
สมาชิกท่านใดใช้ supercar และต้องการจอด
จากการสอบถาม รปภ ลานจอด supercar ยังให้บริการตามเดิม
ถ้ามีความคืบหน้ายังไงผมจะถ่ายรูปมาโพสอีกครั้งนะครับ
ช่วงนี้ใกล้ปีใหม่แล้วคงมีพื่อนสมาชิกหลายท่านเตรียมตัวใช้ supercar ออกทริป
จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องที่จอดรถนะครับ :D
(มิตซูคันขาวอยู่นอกบริเวณลานจอด supercar นะครับ ลานจอด supercar อยู่ด้านซ้ายของภาพ เผื่อมีบางท่านสงสัย)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ผมว่าไม่สมควรมีด้วยซ้ำนะ  เพราะลูกค้ารถยี่ห้ออะไรก็คนเหมือนกัน   แบบนร้ไม่ต่างจากประเทศอินเดียนะครับที่แบ่งชนชั้นเยอะแยะมากมาย

ออฟไลน์ paulmoderndog

ผมว่าไม่สมควรมีด้วยซ้ำนะ  เพราะลูกค้ารถยี่ห้ออะไรก็คนเหมือนกัน   แบบนร้ไม่ต่างจากประเทศอินเดียนะครับที่แบ่งชนชั้นเยอะแยะมากมาย

จริงๆ ต้องแบ่งรถ กว้างเตี้ย จอดชั้น G ซองกว้าง
กว้างสูง ขึ้นชั้นบนได้ แค่ต้องการช่องกว้าง

จริงๆ ต้องแบ่งรถ กว้างเตี้ย จอดชั้น G ซองกว้าง
กว้างสูง ขึ้นชั้นบนได้ แค่ต้องการช่องกว้าง
ถ้าเป็นเมืองนอก  ประเทศยุโรปจะไม่มีแบ่งแบบนี้มีที่จอดรถคนรวย   มีแต่ที่จอดรถคนพิการคนท้องครับ   หากที่ไหนจัดแบ่งแบบนี้คงโดนโจมตีน่าดู    แต่ผมเห็นด้วยครับเรื่งรถกว้างเตี้ย   แต่ทั้งนี้ผมเห็นข้อดี supercar อย่างนึง   คือคนทั่วไปไม่เสี่ยงไปทำรถเค้าเป็นรอยหรือไปชนเค้าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถึงผมจะไม่ใช่ชนชั้นบน แต่ผมก็เข้าใจห้างนะครับ

มันไม่ใช้หมายถึงชนชั้นอย่างเดียว มันคือหน้าตา ของห้าง การมีซุปเปอร์คาร์มาจอด มีไฮโซมาเดิน ย่อมหมายความว่า ห้างนี้บริการประทับใจ และได้รับความไว้วางใจ

ห้างพระราม2 แถวบ้าน ผมยังไม่อยากไปเดินเลย ปรับปรุงใหม่ก็เท่านั้น บริการยังแย่เหมือนเดิม

ต่างด้าวก็ยังเยอะเหมือนเดิม ผมยอมขับรถเข้าเมืองไปเดินตากแอร์ของห้างในเมืองดีกว่า

ห้างมันเป็นธุรกิจครับ เค้าจะทำอะไรก็สิทธิ์​ของเค้า เค้าทำไม่ดี ก็ไม่มีคนเดิน หรือมีแต่คนไม่มีกำลังซื้อมาเดิน

ถึงผมจะไม่ใช่ชนชั้นบน แต่ผมก็เข้าใจห้างนะครับ

มันไม่ใช้หมายถึงชนชั้นอย่างเดียว มันคือหน้าตา ของห้าง การมีซุปเปอร์คาร์มาจอด มีไฮโซมาเดิน ย่อมหมายความว่า ห้างนี้บริการประทับใจ และได้รับความไว้วางใจ

ห้างพระราม2 แถวบ้าน ผมยังไม่อยากไปเดินเลย ปรับปรุงใหม่ก็เท่านั้น บริการยังแย่เหมือนเดิม

ต่างด้าวก็ยังเยอะเหมือนเดิม ผมยอมขับรถเข้าเมืองไปเดินตากแอร์ของห้างในเมืองดีกว่า

ห้างมันเป็นธุรกิจครับ เค้าจะทำอะไรก็สิทธิ์​ของเค้า เค้าทำไม่ดี ก็ไม่มีคนเดิน หรือมีแต่คนไม่มีกำลังซื้อมาเดิน
เข้าใจครับ  แต่ประเทศโลกที่1 ในยุโรปที่เป็นต้นกำเนิดประชาธิปไตยและทุนนิยมหลายๆประเทศ  และออสเครเลีย   ไม่มีจัดที่จอดแบบนี้ครับ   แต่เค้าไปเน้นให้มีที่จอดคนพิการมากกว่าครับ   ที่จอดรถ. supercar  ทำให้นึกไปถึงการจัดให้มีรถตำรวจนำขบวน ส.ส. หรือคนรวยครับ 

ออฟไลน์ bahamu

ถ้าจ่ายค่าจอดรถเท่ากัน แต่ทำเลต่างกันเลิกเถอะ
ความเป็นคนไม่เท่ากัน ตัดสินคนที่เปลือกนอก
คนทั่วไปไม่ไปห้าง กับคนขับรถเห็นแก่ตัวไม่ไปห้าง
ห้างจะเจ๊งเพราะใครก่อนกัน มีเงินซื้อรถแพงๆจ่ายค่าจอดรถแพงขึ้นทำไมจะไม่ได้

มีเด็กรับรถแบบเมืองนอกด้วย จะได้หรูจริง
ทีไปสถานบันเทิงไม่เห็นอยากจอดโชว์
ต้องเข้าข้างหลัง ขึ้นลิฟท์เข้าถึงห้องโดยตรง

ขนาดโมนาโคยังไม่มีที่จอดเอาเปรียบแบบนี้
จอดถูกริมถนน จอดที่หรูจ่ายแพง
พรบ.คุมควบอาคารมี ไม่ใช่นึกจะทำอะไรก็ทำ
ลองคนส่วนใหญ่รวมตัวฟ้องร้อง
จะได้รู้ไปเลยว่าจะเอายังไง คนจะได้เลิกไป
ไม่ใช่บ้านพ่อแม่ ไม่ไปก็ได้ เดินหรือนั่งวินถึงห้างเหมือนกัน
ติดป้ายแบบเมืองจีนสมัยฝรั่งยึดไปเลยว่า ห้ามหมากับคนจีนเข้า

แค่ชื่อที่จอดก็แสดงถึงการเยียดหยาม
รถเก๋งที่แพงๆสู้ไม่ได้รึไง มีเจ้าสัว นายห้าง นายฝรั่งที่ไหน
นั่งรถเห็นแก่ตัวทั้งครอบครัวไปห้าง หรือเจอพาเมียน้อยไปบ่อยถึงจำเพาะ

เวลาไปประชุมระดับผู้มีอำนาจเต็ม ไม่ใช่หลงจู้ นายม้า ลูกคนรวย
ห้ามขับรถสปอร์ตไปเด็ดขาด เพราะดูไม่เป็นการเป็นงาน ไม่ใช่ผู้นำกลุ่มทุน
แล้วผู้ติดตามจะให้นั่งตรงไหน  มีตั้งหลายคน
ฝรั่งประเทศสวัสดิการดีเห็นเป็นของแปลก มีแต่ความเหลื่อมล้ำแล้วต้องหยวนๆเพื่อ?

รถของเล่น ที่เอาไว้อวดชาวบ้าน เป็นสิ่งล่อหลอกที่นายทุนถนัดนัก
สั่งให้ทำอะไรก็ทำตามเพื่อความอยากได้อยากมี
คำถามที่จะใช้กับคนจำพวกนี้ เช่น

ถ้าคุณรวยจะซื้อรถยี่ห้ออะไร
ซื้อบ้านหลังละเท่าไหร่ ไปเที่ยวที่ไหน ดองกับใคร

คนที่เคยออกมาแฉ รักชาวบ้าน ใฝ่สันติ ไปอยู่กับพระเจ้าแล้ว

ลองไปดูรายชื่อกลุ่มทุนยักษ์ใหญ่ ไม่อยากให้ใครรู้
นั่งรถรุ่นเก่า ทำมาใหม่ทั้งคัน หรือรุ่นใหม่ที่ไม่เตะตา
โผล่มาทีมีแต่คนมากู้เงิน ลงเงิน นี่รวยจากโลกเก่า

คนมีจริงอยากเป็นnobody
คนที่wanna be อยากเป็นsomebody
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2021, 22:54:27 โดย bahamu »

ถ้าจ่ายค่าจอดรถเท่ากัน แต่ทำเลต่างกันเลิกเถอะ
ความเป็นคนไม่เท่ากัน ตัดสินคนที่เปลือกนอก
คนทั่วไปไม่ไปห้าง กับคนขับรถเห็นแก่ตัวไม่ไปห้าง
ห้างจะเจ๊งเพราะใครก่อนกัน มีเงินซื้อรถแพงๆจ่ายค่าจอดรถแพงขึ้นทำไมจะไม่ได้

มีเด็กรับรถแบบเมืองนอกด้วย จะได้หรูจริง
ทีไปสถานบันเทิงไม่เห็นอยากจอดโชว์
ต้องเข้าข้างหลัง ขึ้นลิฟท์เข้าถึงห้องโดยตรง

ขนาดโมนาโคยังไม่มีที่จอดเอาเปรียบแบบนี้
จอดถูกริมถนน จอดที่หรูจ่ายแพง
พรบ.คุมควบอาคารมี ไม่ใช่นึกจะทำอะไรก็ทำ
ลองคนส่วนใหญ่รวมตัวฟ้องร้อง
จะได้รู้ไปเลยว่าจะเอายังไง คนจะได้เลิกไป
ไม่ใช่บ้านพ่อแม่ ไม่ไปก็ได้ เดินหรือนั่งวินถึงห้างเหมือนกัน
ติดป้ายแบบเมืองจีนสมัยฝรั่งยึดไปเลยว่า ห้ามหมากับคนจีนเข้า

แค่ชื่อที่จอดก็แสดงถึงการเยียดหยาม
รถเก๋งที่แพงๆสู้ไม่ได้รึไง มีเจ้าสัว นายห้าง นายฝรั่งที่ไหน
นั่งรถเห็นแก่ตัวทั้งครอบครัวไปห้าง หรือเจอพาเมียน้อยไปบ่อยถึงจำเพาะ

เวลาไปประชุมระดับผู้มีอำนาจเต็ม ไม่ใช่หลงจู้ นายม้า ลูกคนรวย
ห้ามขับรถสปอร์ตไปเด็ดขาด เพราะดูไม่เป็นการเป็นงาน ไม่ใช่ผู้นำกลุ่มทุน
แล้วผู้ติดตามจะให้นั่งตรงไหน  มีตั้งหลายคน
ฝรั่งประเทศสวัสดิการดีเห็นเป็นของแปลก มีแต่ความเหลื่อมล้ำแล้วต้องหยวนๆเพื่อ?

รถของเล่น ที่เอาไว้อวดชาวบ้าน เป็นสิ่งล่อหลอกที่นายทุนถนัดนัก
สั่งให้ทำอะไรก็ทำตามเพื่อความอยากได้อยากมี
คำถามที่จะใช้กับคนจำพวกนี้ เช่น

ถ้าคุณรวยจะซื้อรถยี่ห้ออะไร
ซื้อบ้านหลังละเท่าไหร่ ไปเที่ยวที่ไหน ดองกับใคร

คนที่เคยออกมาแฉ รักชาวบ้าน ใฝ่สันติ ไปอยู่กับพระเจ้าแล้ว

ลองไปดูรายชื่อกลุ่มทุนยักษ์ใหญ่ ไม่อยากให้ใครรู้
นั่งรถรุ่นเก่า ทำมาใหม่ทั้งคัน หรือรุ่นใหม่ที่ไม่เตะตา
โผล่มาทีมีแต่คนมากู้เงิน ลงเงิน นี่รวยจากโลกเก่า

คนมีจริงอยากเป็นnobody
คนที่wanna be อยากเป็นsomebody
เห็นด้วยครับ   อยากให้นักสิทธิทั้งหลายที่วันๆไม่มีอะไรทำมาฟ้องห้างพวกนี้เลยครับ  จะได้ไม่แบ่งแยกชนชั้น

ออฟไลน์ mick

ห้างแรกที่แบ่งคือที่สยามไหมครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมว่าส่วนหนึ่งห้างก็ทำที่จอดพวกนี้ไว้เอาใจลูกค้ากลุ่มที่ใช้จ่ายในห้างมากๆครับ (ผมเห็นลูกค้าพวกนี้ใช้จ่ายในห้างเดือนละเป็นล้านครับ) ส่วนใหญ่ก็ขับรถในลิสท์พวกนี้
ต่างประเทศในยุโรปถ้าขับรถระดับ hypercar ก็จอดหน้าโรงแรมหรือห้างเหมือนกันเพียงแต่ไม่มีระบุเป็นที่จอดซุปเปอร์คาร์แบบในไทย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ nin122

ห้างเป็นของเอกชน และ ห้างอาจเลือกอำนวยความสะดวก ของคนที่มีแนวโน้มจะจ่ายตังให้ห้าง มันก็ไม่แปลกอะไรนัก 
ผมว่ามันปกตินะ และไม่ได้รู้สึก โดนเอาเปรียบอะไร (ผมก็ไม่ได้มีรถหรูนะ)

ปล. อีกส่วนนึงที่ต้องมีลาน supercar ผมว่าเพราะรถบางประเภท (เช่น Lambro Ferrari ไรงี้)
มันก็ต้องการช่องจอดใหญ่กว่าปกติ หรือ ขึ้นทางชันๆมากๆ แบบบางที่ไม่ได้ด้วยรึเปล่า?

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
การมีช่องจอด Supercar เหมาะกับรถ Performance/Supercar ที่ขนาดกว้างมากๆ กว้างกว่าเลนจอดรถปกติ ก็เลยมีช่องจอด Supercar แต่ช่องจอด Supercar น่าจะกว้างกว่า ช่องจอดปกติ ประมาณ 10% ครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
เจ้าของห้างเป็นสมาชิกบอร์ดนี้หรือเปล่าครับ รูปโดนปลดอย่างไว 5555+

ส่วนที่จอดรถ Supercar ส่วนตัวคิดว่าที่ต้องมีเพราะน่าจะช่วยเวลารถเกิดมีรอยเผลอเปิดประตูไปโดนหรือเหตุอื่น ๆ ระหว่างจอดรถ คนมีเงินระดับนี้น่าจะเคลียร์ด้วยกันง่าย จ่ายชดเชยสบาย ๆ มั้งครับ ถ้าไปจอดกับรถปกติเกิดไปทำรถมีรอยขูดขีดเกรงว่าจะเหงื่อตกแทน ฮ่า ๆ

การมีช่องจอด Supercar เหมาะกับรถ Performance/Supercar ที่ขนาดกว้างมากๆ กว้างกว่าเลนจอดรถปกติ ก็เลยมีช่องจอด Supercar แต่ช่องจอด Supercar น่าจะกว้างกว่า ช่องจอดปกติ ประมาณ 10% ครับ

เห็นด้วยครับ
ในเมื่อเป็นประเทศประชาธิปไตย ทุกคนมีค่าเท่ากัน. ทุกคนมีบริบทสำคัญต่อชาติเท่ากันตั้งแต่กรรมกร ผู้รีบเหมา ทหาร ตำรวจ แพทย์ นักบิน วิศวะกร นักลงทุน. ทำไมต้องแบ่งแยกครับ.  ต่อไปจะมีแยกทางเข้าคนรวยคนจนสิ ส่วนคนพิการผมยกให้กรณีพิเศษเพราะเค้ามีน้อยกว่าพวกเราครับ มันไม่แปลกที่สคบ ไทยคุ้มครองผู้บริโภคได้แย่มากๆ ในเมื่อผู้บริโภคยอมซะทุกอย่าง. ส่วนเครือนี้ขายของแพงมากแถมบริการหลังการขายไม่ดีเช่นร้านกล้องใหญ่ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ต่างประเทศเคยเจอได้ จุดจอดสำหรับสมาชิกบางอย่าง / ช่องที่เสียค่าจอดแพงกว่าปรกติเพราะใกล้ ช่องสำหรับรถเล็กเท่านั้น(พวก smart for two)
จริงๆ ก็ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยนะ ใจนึงอยากให้ทำเป้น premium parking ไปเลย โซนนี้ แพงกว่า ได้ที่จอดกว้างกว่า ยังไง ก็ทิปให้คนคุมกันอยู่แล้ว  ทีนี้ซ๊อปเกินแสน จอดฟรีก็ว่าไป ถ้าไปจอดช่องธรรมดา จอดเบี้ยว จอดคร่อมก็ ยกเลย เอาให้เหมือนรถทั่วๆไป

อันนี้สงสัย หลายคนพูดถึงกรณี เปิดประตูไปโดน supercar ค่าโป้วทำสี ของ super มันแพงกว่า รถธรรมดาหรอครับ?
หรือว่าเขาไม่ยอมให้ทำสี ต้องเปลี่ยนทั้งบาน? แล้วถ้าเป็นแบบนั้น เรียกประกันมา ก็ควรจะจบไหม?

ออฟไลน์ PetchPP

ปลดเถอะครับ ทำมามั่วมาก
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ REX

ผมว่า มันก็เป็นสิทธิ์ของห้างนะครับที่จะมีหรือไม่มี ที่จอด supercar
เราไม่ควรละเมิดสิทธิ์ ในที่ดินของเขา
รถพวกนี้แพง และกวัาง พื้นต่ำ
เขาคงศึกษาวิจัยดีแล้วว่า คนกลุ่มนี้ อำนาจการจับจ่ายมากกว่าคนปกติ
การจัดที่เฉพาะพิเศษ ให้จอด ก็ถูกต้องแล้ว

สังคม  ทุกที่มันย่อมมีความเหลื่อมล้ำนะครับ
ไม่งั้นผึ้งนางพญา ก็ออกไปหาน้ำหวานเองแล้วสิ
และทุนนิยม คือ ระบบที่ยอมรับอำนาจของเงิน
ถ้าไม่ยอมรับ ผมคงกำเงิน 2หมื่นบาท ไปซื้อ ปาเต็ก แทนที่จะซื้อ seiko ได้แล้วสิ

สมมุติห้างจะตอบแทนคนขับ supercar เพราะการซื้อนาฬิกามีแนวโน้ม ซื้อ ปาเต็กหรือข้าวของ ซึ่งราคาสูงกว่าคนขับรถทั่วไป
ห้างจึงได้กำไรมากกว่า   มันก็เป็นสิทธิ์ของเขา นี่ครับที่จะทำแบบนี้

ออฟไลน์ CookiE

รถแพงๆ พวกนี้ให้จอดที่พิเศษดีแล้วครับ

ขนาดรถผมคันละไม่กี่ล้าน เทียบกับรถพวกนี้ไม่ได้

เวลาจอดในช่องแล้วเจอพวกไร้จิตสำนึก เปิดออกมากระแทกจนประตูหรือตัวรถบุบ

ผมยังโมโหเลย บางคนขอโทษยังไม่มี

ยิ่งห้างต่างจังหวัดคนมันหลากหลายครับ

ให้เขาไปจอดช่องธรรมดา ประตูก็เปิดลำบาก แล้วถ้าคนกรีดรถ ถอยชน ห้างก็ซวยอีก

พื้นที่ห้างเป็นของเอกชน ห้างจ่ายเงินซื้อที่มา ค่าก่อสร้างก็จ่ายเอง

ถ้าเราไม่พอใจ ก็เดินตลาดนัด โลตัส บิ๊กซีแทนครับ

โลกนี้ไม่ได้สวยงามสำหรับทุกคนครับ ขนาดคนโกงเงินภาษี แต่ไม่โดนจับ เรื่องยังเงียบเลย

จับแพะไปคนสองคน ส่วนคนที่เหลือ ซื้อที่ดินกลางเมือง ปลูกบ้านเกือบทั้งซอย ขับซูเปอร์คาร์หลายคัน

ยังไม่มีใครไปตามจับเลย

ออฟไลน์ samaklen

แยกรถเก๋ง กับกระบะ/ppv/suv คนละชั้น
ก็ดีใจยกพวกไปอุดหนุนแล้วครับ

ออฟไลน์ Altima

เขาว่าทำมาเพื่อเอาใจคนรวย

แต่ในเวลาเดียวกันก็มาแบ่งแยกอีกว่าจะเอาใจคนรวยคนไหน มึงรวยแล้วขับ S-class มาหรอ ไม่ให้จอด
มึงรวยแล้วนั่ง Alphard มาหรอ ไม่ให้จอด

เพราะอะไร อ่อ.. Alphard มันดูไม่เท่เท่า Challenger (น่าขำเพราะที่เมกา Challenger มันมีภาพลักษณ์เหมือนกระบะวัยรุ่นสร้างตัวที่ไทย)

ออฟไลน์ the kit

ในห้างต่างๆ เรื่องลานจอด "ซุปคาร์" จริงๆ ไม่ควรมี!!
ควรมี ควรเหลือ แค่ "ลานจอด VIP" ที่เป็น VIP ได้จากยอดซื้อจริงๆ

เพราะ หลายคนที่เป็นเจ้าของ "ซุปคาร์" ก็ใช่ว่า จะมี "ยอดซื้อ" ที่มากพอ ที่จะเป็น "VIP" ตามเกณท์ที่ทางห้างฯ กำหนดจริงๆ
แต่มันเป็น "Trend" ของห้างฯ ที่เอาไว้ "เสริม Image" ของทางห้าง

"คนบ้านนอก" อย่างผม ก็มีห้างดัง ห้างใหญ่
ลานจอด VIP มักผ่านการ "คัดกรอง" จาก "รปภ."
"รถ หะ-รู" มักจะได้จอด ทั้งๆ ที่ ไม่มีบัตรแสดง ความเป็น "VIP"
แต่ก็อย่างว่า "หะ-รู" นะคร้าบบบบบบบบ

ไม่ว่าจะรถอะไร Hi or Low 
ถ้าเจ้าของเขามี "บัตร VIP" ของห้างฯ ต้องมีสิทธิ์เสมอ..

ส่วนรถจะ "หะ-รู" จะ "ซุป-คา" แค่ไหน "ไม่มีบัตร ไม่มีสิทธิ์" แบบนี้ถึงจะดีต่อ "ห้างฯ" ที่สุด

"ความเท่าเทียม" ไม่มีหรอก
ต้องเอา "ความจริง" มาพูด และมันเป็นสิ่งที่ "ต้อง" รับมันให้ได้ เพราะ มันเป็นทุกที่บนโลก!!

มันเป็นมานานนนนนนนนนนนนนนน...แล้ว...
"คนรวย" รพ.ดี, ทั้ง 2 รร.ดี, รถดี, อาหารดี และอื่นๆ ฯลฯ ที่มันสามารถอำนวยความสะดวก ทั้งทางกายและทางใจ เขาได้

"คนมีน้อย" ก็ตามเหมาะสม จะว่า "พอเพียง" ก็ได้ ส่วนจะ "เพียงพอ" หรือไม่ก็ตาม "อัตภาพ"

ถ้าจะถามหาความเท่าเทียม สำหรับ "คนปกติ" ก็จะมีแค่เพียง "ครบ32" เท่านั้น!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ jkdragon

บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่กลุ่มลูกค้า vip ห้างเช็นทรัล ปีนึงจะเข้าไม่เกินครั้ง สองครั้ง และส่วนมากไปดูหนัง ไม่ซื้อของ ซื้อของผมไป บิ๊กซี โลตัส ชุปปี้
ส่วนตัวผมไม่มองว่า "แบ่งแยกชนชั้น" นะ มันไม่เข้าข่ายที่จะใช้คำว่าแบ่งแยกชนชั้น แต่ผมมองว่าเป็นวิธีทางการตลาดส่งเสริมการขาย เพราะคนที่เข้าไปจอดได้คือกลุ่มลูกค้าจ่ายหนัก ที่ทางห้างต้องปฏิบัติเป็นพิเศษกับคนกลุ่มนี้ เพื่อรักษาฐานกลุ่มลูกค้า vip ไว้ ซึ่งวิธีการตลาดแบบนี้ธุรกิจการค้าอื่นก็ทำ ยกตัวอย่างใกล้ตัวสุด ก็บัตรเครดิต ยังแบ่งตามระดับของเงินเดือน และสิทธิพิเศษแต่ละบัตรก็ไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2021, 09:18:01 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ stm

ในห้างต่างๆ เรื่องลานจอด "ซุปคาร์" จริงๆ ไม่ควรมี!!
ควรมี ควรเหลือ แค่ "ลานจอด VIP" ที่เป็น VIP ได้จากยอดซื้อจริงๆ

เพราะ หลายคนที่เป็นเจ้าของ "ซุปคาร์" ก็ใช่ว่า จะมี "ยอดซื้อ" ที่มากพอ ที่จะเป็น "VIP" ตามเกณท์ที่ทางห้างฯ กำหนดจริงๆ
แต่มันเป็น "Trend" ของห้างฯ ที่เอาไว้ "เสริม Image" ของทางห้าง

"คนบ้านนอก" อย่างผม ก็มีห้างดัง ห้างใหญ่
ลานจอด VIP มักผ่านการ "คัดกรอง" จาก "รปภ."
"รถ หะ-รู" มักจะได้จอด ทั้งๆ ที่ ไม่มีบัตรแสดง ความเป็น "VIP"
แต่ก็อย่างว่า "หะ-รู" นะคร้าบบบบบบบบ

ไม่ว่าจะรถอะไร Hi or Low 
ถ้าเจ้าของเขามี "บัตร VIP" ของห้างฯ ต้องมีสิทธิ์เสมอ..

ส่วนรถจะ "หะ-รู" จะ "ซุป-คา" แค่ไหน "ไม่มีบัตร ไม่มีสิทธิ์" แบบนี้ถึงจะดีต่อ "ห้างฯ" ที่สุด

"ความเท่าเทียม" ไม่มีหรอก
ต้องเอา "ความจริง" มาพูด และมันเป็นสิ่งที่ "ต้อง" รับมันให้ได้ เพราะ มันเป็นทุกที่บนโลก!!

มันเป็นมานานนนนนนนนนนนนนนน...แล้ว...
"คนรวย" รพ.ดี, ทั้ง 2 รร.ดี, รถดี, อาหารดี และอื่นๆ ฯลฯ ที่มันสามารถอำนวยความสะดวก ทั้งทางกายและทางใจ เขาได้

"คนมีน้อย" ก็ตามเหมาะสม จะว่า "พอเพียง" ก็ได้ ส่วนจะ "เพียงพอ" หรือไม่ก็ตาม "อัตภาพ"

ถ้าจะถามหาความเท่าเทียม สำหรับ "คนปกติ" ก็จะมีแค่เพียง "ครบ32" เท่านั้น!!
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทำไมผมกลับคิดว่า มันมีเรื่องความปลอดภัยด้วยนะ

ปลอดภัยในที่นี้ไม่ได้หมายถึงโอกาสการโดนโจรกรรมนะ
หมายถึงเวลาเกิดอุบัติเหตุจากการเคลื่อนที่ต่างๆ
ตั้งแต่เปิดประตูชน จนถึงรถชนกัน
ความเสียหายของรถเหล่านี้จะมีมูลค่าสูงกว่ารถธรรมดา
หากเกิดเหตุจากรถมูลค่าสูงก็ไม่น่ามีอะไรหรอก
แต่ถ้าเกิดเหตุจากรถมูลค่าต่ำกว่า ความรับผิดชอบในความเสียหายมันสูง
ทางห้างก็อยากจะลดผลที่เกิดจากตรงนี้ด้วย อาจมีผลไปยังชื่อเสียงของห้างได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

ดีนะห้างแถวบ้านผม ไม่มีที่จอดเฉพาะแบบนี้
ลำพังที่คนท้อง คนพิการ ก็มีพวกหน้ามึนไปจอดประจำอยู่แล้ว ยิ่งตอนนี้ไม่มียาม จอดกันมั่วได้ใจ ขับย้อยศรกันสนุกสนาน

ผมไปห้างตอนคนน้อย เช่นเลิกงาน วันธรรมดา
ไปเดินประมาน 17.30 -19.00 ของจันทร์-ศุกร์  คนน้อย หาที่จอดง่าย  ;D

บางทีจัดงานอีเว้น ก็มาเอาที่ตรงลานจอดรถ หาที่จอดยากไปอีก  ;D

ออฟไลน์ Level Zero

ผมคิดว่าห้างน่าจะลดโอกาสที่ supercar จะโดนรถทั่วไปเฉี่ยวชนมากกว่าครับ ถ้าไม่แยกที่จอด แล้วรถ supercar ถูกเฉี่ยวชน ถูกเปิดประตูใส่
ห้างคงต้องรับผิดชอบค่าเสียหายตรงนั้น หรือถ้าเจอคู่รณี คู่กรณีคงปาดเหงื่อเหมือนกัน
เพื่อลดโอกาสแล้วแยกเลยน่าจะง่ายกว่า อยู่รวมกันที่เดียว รปภ.ก็ดูแลได้ง่ายขึ้นด้วย
ความสูงรถบางคันก็มีส่วนครับน่าจะขึ้นลานจอดรถไม่ได้

ออฟไลน์ apinui

ผมมาอ่านย้อนหลัง เรื่องที่จอด supercar ผมกลับมองต่างนะ

คือรถ supercar ต้องยอมรับเลยว่ามันคือ"เครื่องประดับ" ที่บ่งบอกฐานะและความภาคภูมิใจของผู้ขับขี่ ...

ดังนั้น การที่ห้างจะจัดลานจอด supercar ไว้ตรงจุดที่คนมองเห็นได้ง่าย นั้นก็เพื่อเพิ่มมูลค่าให้กับห้างนั้นๆด้วยอีกส่วนนึงนะ ...

เซ็นทรัลลาดพร้าว ห้างหรูเก่าแก่ ไม่มีลานจอด supercar
และเซ็นทรัลอีสวิล ให้รถ supercar ไปจอดตากแดดที่ประตูหน้าห้างได้ ... เพราะทางลงใต้ดินชันมาก
เซ็นทรัลเอ็มบัสซี่ ก็เช่นกันคือ จอดแปะหน้าทางขึ้นห้างด้านหน้าได้ ทั้งๆที่มันจอดตากแดด ... ถามว่าทำไม ..

ก็เค้าทำไว้เพิ่มมูลค่าของห้าง คนที่มีรถ supercar จะได้ไปเดิน ... เซ็นทรัลลาดพร้าวไม่มีที่จอด supercar มีใครไปอะ มีแต่รถบ้าน

ถามว่าแบ่งแยกไหม คงไม่จัดว่าแบ่งแยกนะ รถแพงคือเครื่องประดับ ห้างก็เลยจัดเอาเครื่องประดับเหล่านั้นมาโชว์หน้าห้าง เพื่อให้คนเห็นว่า โอ้วว ... มีแต่คนรวยมาเดิน .....

supercar คือรถคนรวย ... การที่ห้างหาวิธีดึงดูดคนรวยให้เข้าไปใช้บริการ .. ก็ไม่น่าใช่เรื่องผิดนะ ... เค้าทำธุระกิจห้าง ไม่ใช่บริการลานจอดฝากรถ ...

ออฟไลน์ Urielle

• Newbie
  • *
แต่เอาจริงๆ พวกรถที่ต่ำมากๆ ก็ลงไปจอดยากเหมือนกันครับ เพราะที่จอดรถเซ็นทรัลสุราษฎร์ส่วนนี้เป็นลานจอดรถใต้ตัวอาคารห้าง ทางขึ้นลงมีความชันพอประมาณ

ออฟไลน์ axister

ผมว่าส่วนหนึ่งห้างก็ทำที่จอดพวกนี้ไว้เอาใจลูกค้ากลุ่มที่ใช้จ่ายในห้างมากๆครับ (ผมเห็นลูกค้าพวกนี้ใช้จ่ายในห้างเดือนละเป็นล้านครับ) ส่วนใหญ่ก็ขับรถในลิสท์พวกนี้
ต่างประเทศในยุโรปถ้าขับรถระดับ hypercar ก็จอดหน้าโรงแรมหรือห้างเหมือนกันเพียงแต่ไม่มีระบุเป็นที่จอดซุปเปอร์คาร์แบบในไทย

ใช่ครับ ใครว่ายุโรปหรือประเทศโลกที่ 1 ไม่มีอะครับ อังกฤษ zone1 แบบที่ถนนเส้นเดียวมีน้อย แต่ก็มีที่กั้นของ vip ครับ ยุโรปอื่นๆไม่ค่อยได้ไปห้างฯ ไม่แน่ใจแต่ว่าเห็นแน่นอนครับ หรือจะโซนเอเชียแบบญี่ปุ่น ก็เห็นอยู่นะครับ

จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เค้าเป็นเอกชนครับ ถ้าเราไม่เห็นด้วย ก็ตั้งกลุ่มเรียกร้อง ถ้าสังคมร่วมกันบอยคอต ที่จอดเหล่านี้ก็จะหายไปครับ แต่จะมีกั้น zone vip ในรูปแบบอื่นมารึเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน

ถึงจะบอกรถหรูมาแล้วไม่ซื้อ แต่ potential ในการซื้อเค้าก็เยอะครับ แต่ถ้าเราจะเป็นคนรวยหลบขับรถ eco car แต่งตัวเสื้อผ้าทั่วไป แต่ช้อปเก่ง (ช้อปอะไรนะมาห้างฯ ของแบรนด์ก็ไม่ซื้อ เงินก็ไม่ใช้) อะอาจจะมาเหมาอาหารไปแจกคน เวลายอดถึงเราก็จะได้ที่จอดครับ 3แสน the1 ex หรือรวยกว่านั้นแล้วหลบใน paragon ซื้อ 1-2ล้าน ได้บัตรจอดฟรีเลยเป็น blackviz อีก ยังไงก็มีที่จอดครับ

กลับมาที่ความเท่าเทียม ไม่อยากให้มี member อะไรทั้งนั้น อันนี้ต้องพูดเหมือนเดิมว่าต้องไปหน่วยงานรัฐแล้วครับ เพราะเอกชนเค้าต้องหารายได้ ไม่ได้บริการแบบฟรีๆ เพราะถ้าความเท่าเทียมไปริดรอนสิทธิของเอกชนได้ พนักงานบริษัท ก็ต้องเรียกร้องจอดรถทับเจ้าของบริษัทได้เหมือนกัน แบบนี้ไม่น่าไหวแน่ๆ หรือจะบอกว่าเค้าเป็นเจ้าของบริษัทนะเค้าจะทำอะไรก็ได้ไม่พอใจก็ออกไป ห้างก็เป็นแบบนั้นครับ เค้าเป็นเจ้าของที่ถ้าเราไม่เห็นด้วยเราแค่ไม่ไป เค้าแค่ทำธุรกิจที่เปิดให้คนเข้ามาในพื้นที่ของเค้าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ alpha14

อันนี้เห็นด้วยครับ ขอช่องกว้างกว่านี้หน่อย นี่ตีช่องซะแคบเกินบางทีคันข้างๆจอดเหลื่อมนิดนึง ก็เบียดอีกช่องแล้ว เห็นแก่จำนวนเกินไป หลายๆที่ผมว่ามันคือปัญหา แต่พวกรถแพงควรมีโซนที่แบ่งออกไป เพราะถ้าเกิดการเฉี่ยวชนขึ้นมา กลัวไม่มีปัญญาจ่ายครับ หรือต้องมียามไว้สแตนบายตลอด คุณก็รู้การขับรถของคนพวกหนึ่ง