ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ  (อ่าน 7999 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
ที่ผมถาม เพราะว่าเวลาเราเห็นคนขับ Benz เราจะรู้สึกว่าเขารวย มีเงิน น่าเกรงใจ ยามโบก แล้วจริงๆมันมีอะไรอีกบ้างที่คนมองเข้ามานอกจากรู้สึกแค่ว่าคนนี้เขารวยครับ ไม่ได้กวนนะครับแต่เห็นคนรอบตัวไขว่คว้าจะซื้อรถ Benz หลายคน บ้างก็เป็นความฝันสูงสุดของหลายๆคน มันมีอะไรอีกบ้างครับเมื่อได้ครอบครอง ใครมีประสบการณ์รูปแบบใดก็ได้ รบกวนแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 17:39:28 »
พอใจจะขับอะไรก็ขับไปเถอะครับ
พอใจจะซื้อก็ซ้อเลยครับ ไม่ต้องสนใจคนอื่นจะมองยังไง

ส่วนตัวผมเองสมัยซื้อมาใหม่ๆมันก็เห่อตามปกติ และมีไว้คุยกับเพื่อนเรื่องรถแค่นั้นเอง  พอมันเก่าต่อให้เป็นbenz มันก็เห่อน้อยลง แค่นั้น เอง 
ที่พูดมาก็ไม่ได่เกี่ยวข้องอะไรกับภาพลักษณ์อะไรนะ แค่สื่อว่า มันเป็นสิ่งที่เราพอใจ ไม่ได้สนใจคนอื่นคิดยังไงนะคับ

หากจะมอง น่าจะมองในแง่รถหรู มันควรสะอาด เงาวาว กับการแต่งตัวเหมาะสม ขับขี่ดูมีอารยะอะไรมาณนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ basterias

Re: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 17:46:25 »
มันก็รถคันนึงแหล่ะครับ สมัยรุ่นพ่อผมมันดูหรูก็จริง แต่เดี๋ยวนี้เต็มถนนหมดละ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 17:54:03 »
ที่ผมถาม เพราะว่าเวลาเราเห็นคนขับ Benz เราจะรู้สึกว่าเขารวย มีเงิน น่าเกรงใจ ยามโบก แล้วจริงๆมันมีอะไรอีกบ้างที่คนมองเข้ามานอกจากรู้สึกแค่ว่าคนนี้เขารวยครับ ไม่ได้กวนนะครับแต่เห็นคนรอบตัวไขว่คว้าจะซื้อรถ Benz หลายคน บ้างก็เป็นความฝันสูงสุดของหลายๆคน มันมีอะไรอีกบ้างครับเมื่อได้ครอบครอง ใครมีประสบการณ์รูปแบบใดก็ได้ รบกวนแชร์หน่อยครับ

สมรรถนะของรถเบนซ์ก็เหนือกว่ารถที่ขายอยู่ทั่วๆไปในท้องตลาดนะครับ  ความแข็งแรงทนทานก็เหนือกว่ารถทั่วๆไป  รถเบนซ์อายุ 18 ปีก็ยังดูดีดูสวย  ขับได้ไม่ต่างจากรถใหม่  อะไหล่ก็มีบริการตลอด  อะไหล่ใหม่แท้เบิกศูนย์  อะไหล่แท้มือสอง  อะไหล่เทียบ  ถ้าใช้รถราคาถูกแค่ 5 ปีสภาพรถก็ไม่ค่อยดีแล้ว  แต่เบนซ์มือสองอายุ 5 ปีส่วนใหญ่ยังสวยๆอยู่เลยนะ  ความปลอดภัยก็เหนือกว่ารถราคาถูก  ลองเข้า Google ค้นหาดูสิ  อุบัติเหตุรถชน  คนขับรถเบนซ์ไม่ค่อยเป็นอะไรหรอก  ถ้าใช้รถเบนซ์จะได้รับความเกรงใจจากคนทั่วๆไปด้วย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:09:47 »
เมื่อก่อนผมมองว่าใช่
ปัจจุบัน......
Benz
Audi
BMW
Porsche
ผมมองว่า Premium Car ทั่วไป ส่วน Porsche ก็เหนือกว่าหน่อย
รวยกว่านี้คือ Lexus กับ Toyota Lancruiser   ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:44:57 »
ส่วนใหญ่ก็ซื้อกันเพราะภาพลักษณ์อยากให้คนมองว่ารวย มีเงิน

แต่มักอ้างว่าซื้อเพราะมันปลอดภัย รถยุโรปเหล็กหนากว่ารถญี่ปุ่น

ไม่เคยเห็นคนขับเบนซ์คนไหนบอกว่าซื้อเพราะอยากให้คนรู้ว่ารวย

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:58:56 »
สำหรับผม มีส่วนต่อภาพลักษณ์อยู่บ้างครับ     แต่อาจจะไม่ได้หมายถึงรวยกว่า   แต่มันมีด้านอื่นๆ ให้พิจารณาอีกหลายมิติ   สำหรับผม คำว่าภาพลักษณ์ผมคิดว่ามีหลายมิติ  ไม่ใช่แค่เรื่องฐานะทางการเงินครับ

อย่างเช่น หลายๆ ท่านในนี้  แนะนำเพื่อนๆ ให้ใช้รถตลาดอย่าง Toyota  Honda เพราะ  ค่าซ่อมบำรุงถูก   หาของแต่งง่าย  ราคาขายต่อไม่ตก    เหตุผลเหล่านี้ อาจจะไม่ได้บอกว่าคนใช้เหตุผลกลุ่มนี้จะฐานะไม่ดี  บางท่านอาจจะรวยมากก็ได้   แต่มันก็แสดงให้เห็นว่าคนใช้กลุ่มนี้เอียงไปทาง Conservative มากกว่า     ใช้เงินตอบสนองต่อความต้องการของตัวเองต่ำกว่า      ต้องการความอุ่นใจในการใช้งานมากกว่าที่จะเลือกรถตามความชอบของตัวเอง อะไรประมาณนั้น 

ในขณะที่การใช้รถ Benz BMW Audi พวกนี้ การหาอะไหล่ การซ่อมบำรุง ก็มีความลำบากกว่า   ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงสูงกว่า   ราคาขายต่อก็ตกกว่า รถตลาดอย่าง  Toyota  Honda  แน่นอน    ความคุ้มค่าทางการเงินก็ต่ำกว่า    ดังนั้นวิธีคิด วิธีกการตัดสินใจใช้จ่ายเงินของคนกลุ่มนี้ก็จะต่างกับคนกลุ่มบนประมาณนึงล่ะ 

แต่แค่เรื่องรถแค่เรื่องเดียวมันก็ตัดสินอะไรไม่ได้ชัด   ถ้ามีเรื่องอื่นๆ มาประกอบก็จะชัดขึ้น เช่น  รสนิยมการแต่งกาย  บุคลิกภาพ การปฏิบัติตัวต่อคนรอบข้าง  ทุกอย่างประกอบรวมกันออกมาเป็นภาพลักษณ์ของคนคนหนึ่ง   ผมมองภาพลักษณ์ของผมประมาณนี้นะ ไม่ใช่มองแค่เรื่องฐานะการเงิน

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:02:52 »
นอกจากนี้ เป็นยี่ห้อที่คนหมั่นไส้ที่สุดด้วยครับ

เวลาเกิดอุบัติเหตุหรือมีเรื่องทีไร ทัวร์ลงคนขับเบนซ์ก่อนเลย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:03:22 »
ถ้าค่านิยมของคนส่วนมากในไทยก็ใช่ครับ แต่ถ้าเป็นประเทศที่เจริญแล้วมันก็ so so เพราะวิ่งกันเกลื่อนเมือง ราคาก็เหมือนรถทั่วไป
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:19:13 »
มองเป็นเรื่องๆไปครับ Benz มันก็มองได้อย่างนึงเลยมีตัง ทำให้คนทั่วไปมองว่าคนขับอาจมีอะไรสักอย่าง
แต่ถ้าคนที่บ้ารถ หรืออะไรสักหน่อยก็จะมองอีกแบบ สวย ดูดี หรือบางรุ่นเกรดล่างก็มองอีกแบบก็ว่าไป

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์มันก็ได้นะสังคมไทยน่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:23:40 »
จริงครับ แต่ต้องเป็นระดับ C-Class/3 Series ขึ้นไปครับ ถ้ารุ่นเล็กๆ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:25:38 »
การออกแบบก็มีส่วน

Benz ออกมากี่รุ่น ก็ดูภูมิฐาน ดูหรู ดูเป็นผู้ใหญ่ เกือบทุกรุ่น

ยุโรปที่ราคาพอๆ กันช่วงหลังออกไปทาง Sport หมด

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:33:47 »
พี่ที่รู้จักท่านนึง ขับ C-Class ตัวปัจจุบัน แต่ที่เหลือภาพลักษณ์เหมือนตาลุงขายโตเกียวข้างรั้วโรงเรียนมากครับ มากินร้านผมถ้าวันไหนไม่เจอชอบถามลูกน้องทำนองว่าจะขอส่วนลด แถมไม่ค่อยรู้กาละเทสะจนคนรอบตัวบ่น เรียกได้ว่าทำให้ภาพลักษณ์รถเสื่อมเสียก็ว่าได้  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:44:47 »
ตัวผมว่ามันอยู่ที่หลายๆอย่างนะ ตัวผม ถ้าไม่รู้จักกันเลยก็ มอง altis Camry c/e 3/5 ไม่ต่างกัน
อยู่ที่บุคลิคคนขับอีกทีถ้าเป็น s-class หรือพวก สองประตู จะรู้สึกมีเงินมากกว่า
อย่างผมเอง ถ้าขับ s-class จะเสริมภาพลักษณ์ได้มาก คนเห็นจะนึงว่าคนขับรถ ไม่ใช่ประธานบริษัท

ความเห็นส่วนตัว ตัวผมถ้าซื้อคงเพราะชอบ แต่ไม่ได้มองว่ามันเสริมภาพลักษณ์นะ เวลาไปหาลูกค้าเราเอารถจอดที่จอดแล้วเดินเข้าไปหา ถ้าเป็นคนสำคัญขนาดที่ว่า ลูกค้า/คู่ค้า ลงมารอรับที่ลานจอดรถแล้ว จุดนั้นเขาคงไม่สนใจหรอกว่าคุณขับรถอะไรมา

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:57:38 »
เจอหวัข้อคำถามนี้ รีบเลื่อนไปดูเลยว่า HLM หรือ Pan...

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:15:18 »
มีผลครับ คนจะคิดว่ารวยแล้ว ต่อรองอะไรไม่ค่อยได้ส่วนลด

ไปซื้อที่ดินต่อเท่าไหร่ก็ไม่ลด อ้าวว่าเรารวยแล้วไม่ต้องต่อก็ได้ (ดูจากรถ Benz ที่เราขับ)

เป็นรถที่แฟนขับประจำ เวลาไปส่งขนมเขาก็ชอบบอกว่ารวยแล้วนี่ไม่เห็นต้องขายของให้เหนื่อย

แฟนโดนทักประมาณนี้บ่อยจนเริ่มเบื่อและรำคาญ นางบอกอยากเปลี่ยนไปขับ Corolla Cross ละครับ 555

นางบอกเข้าศูนย์ก็ถูกกว่า ประกันภัยก็ถูกกว่า ระบบความปลอดภัยพื้นฐานก็ได้มากกว่า
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:28:35 »
มีผลแหล่ะครับ
แต่แล้วแต่เราจะคิด
คันล่าสุดผมยังซื้อfeเลย ของเล่นเยอะดี
ตอนแรกลังเลfeกะ320d
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:26:53 »
จริงครับ คนใกล้ตัวผมเลย

ขับ BMW , Audi ถูกมองว่ามีตังค์ระดับนึง
แต่ขับ Benz มองว่ามีตัวค์เหนือกว่าพวกนี้ไปอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:03:45 »
ตรา benz เสริมภาพลักษณ์ ได้อยู่นะ
อย่างน้อยคนซื้อได้ ต้องจ่ายราว 2 ล้านขึ้นไป  ขับแล้วก็ดูรวย
ที่ยอมจ่ายกันแพงๆ ส่วนนึงก็ค่า brand image นี่แหละ

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:06:25 »
จริงครับ มันดึงดูดสายตาคนได้มากเลยนะ บางทีผมก็เป็นนะคนขับเบนซ์มาแล้วเรามองพวก s class e class c class amg มันจะสวยกว่ารุ่นพื้นฐานมากๆ แล้วยิ่งถ้าคันนั้นแต่งอีกยิ่งสวย ส่วนตัวชอบแบรนด์ยุโรปแถบจะทุกแบรนด์ครับ ยิ่งพวก highperformance ของตราดาวยิ่งชอบเลยครับ ไม่ได้อวยนะอันนี้ส่วนตัว bmw ผมก็ชอบพวก m performance ทั้งหมดทุกรุ่น

แต่อย่างว่ามีกำลังทรัพย์ซื้อและไม่เดือดร้อนก็ใช้ไปเถอะครับ เอาจริงๆซื้อมาเราชอบเองซะมากกว่า 90% อีก 10% ให้คนมอง บางทีการทำงาน + การใช้รถมันก็มีส่วนที่จะไปด้วยกันนะ คงไม่มี CEO หรือผู้บริหารคนไหนขับ ECO CARS แน่ๆ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:22:15 »
ก็ยังจริงในระดับนึง คือคนส่วนใหญ่คิดอย่างนั้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:06:26 »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:26:52 »
ก็คงได้ภาพลักษณ์แหละครับ
คนส่วนใหญ่รู้จักเบนซ์ บีเอ็ม นอกนั้นส่วนใหญ่ไม่รู้นี่รถอัลไล...
ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:28:16 »
ผมว่าภาพลักษณ์ดูดีอยู่นะครับ เพราะการจะผ่อนรถรงวดละ 30,000-1xx,xxx /เดือน ได้ รายได้ต้องหลักแสน จนถึงล้าน และถ้าเทียบกับรายได้เฉลี่ยคนไทยทั้งประเทศอยู่ที่ 26,000 กว่าบาท/เดือน ก็สามารถบอกได้ว่า คนใช้รถยุโรปดูภาพลักษณ์รวยก็ไม่ผิด

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 00:05:23 »
ยังยืนยันว่ามีผลครับ ยิ่งรุ่นเก่าๆที่ดีไซน์เน้นหรูไม่เน้นสปอร์ตหน่อย แล้วติดฟิล์มเข้มหน่อยโบกหมดแหละครับ
สเกลจริงๆมันก็ตามห้างด้วยส่วนนึงครับ ถ้าท่านไประดับที่คนมีสัก 10 ล้านเดินกันก็อาจจะไม่โบก
ถ้าท่านไปห้างรอบนอกที่คนมี 10 ล้านไม่ได้เดินกันบ่อยๆ ขับตราดาวใบพัดก็โบกครับ

แต่จริงๆมองว่าถ้ารถยุโรปเก่าหน่อยแต่สภาพดี (ปี 2000 ลงไปยันจะสงครามโลกก็ได้ครับถ้าหาได้) ส่วนมากก็โบกหมดครับ
อย่างพวกจากัวร์ยุคก่อน Ford งี้ก็โบกนะ แต่ส่วนนึงเป็นไปได้ว่าคนที่ใช้รถอายุประมาณนี้ ส่วนนึงก็มีอายุตามรถแล้ว (เคยเห็น W116 สภาพ 80% คนขับก็ 80 ได้ ยามก็โบกนะครับ)

สังคมไทยก็แบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 05:51:16 »
ขออนุญาตใช้คำนี้นะครับ "คนดูชา หมาดูถูก" ผมขับรถคันเล็ก ในถนนต่างจังหวัดที่มีคนขอบมาเที่ยว ชิดซ้ายตามกฎ ขับไม่ช้ามาก ฟิล์มไม่เข้ม ผมบนหัวออกสีขาว ใส่แว่น ผมโดนเบียด โดนปาดบ่อยมาก พวกรำคาญรถช้าแช่ขวา แต่มาปาดหน้ารถขับถูกทางซ้ายประจำ เคยโดนรถเก๋งฟิล์มดำ มากัน 2 คัน ขับบล๊อค ตือ คันหน้ามาจากด้านหลังขวา ปาดแล้วเบรค อีกคนขนาบขวาไว้ แต่ถ้าจะมุดจะซิ่งผมพอทำเป็น กับอีกอย่างผมมองกระจกหลังบ่อย ๆ เลยไม่ตกใจ บางครั้งถูกต้อน 2 - 3 ครั้ง ถ้ามีรถพวกนี้ที่ไม่ใหม่มากสภาพดีถูกใจ ผมก็ซื้อนะ แต่ไม่เอารุ่นใหม่ เพราะเดี๋ยวคนบ้านนอก มองกันมากอีก

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 07:42:51 »
ที่ไม่ซื้อMBก็เพราะกลัวคนมองว่าดู อวด ๆ ดูโชว์
.
ขับ BMแล้วดู เรียบ ๆ ไม่วือหวา  ดูไม่อวด

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 07:45:12 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 07:56:45 »
จริงครับ คนรอบตัวผมยังมีค่านิยมแบบนี้เป็นส่วนมากเลย มีน้อยมากที่เห็นAudi BMWในระดับเดียวกัน ส่วนVolvoก็ตกลงไปอยู่อีกเกรดนึง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 08:46:02 »
สำหรับคนทั่วไปน่ะใช่ครับ
ใช่แน่ๆ

แต่สำหรับคนเล่นรถแล้ว ผมเชื่อว่า

คนที่ขับรถรุ่นเก่าๆ เช่น land cruiser v8 ไม่ติดแก๊ส ใช้ในชีวิตประจำวัน มีภาพลักษณ์ดีกว่าคนขับเบ๊นซ์แน่นอน

เคยเห็นเจ้าของธุรกิจท่านหนึ่งใช่ชับจากกรุงเทพ ไปสมุทรสาครทุกวัน ได้แอบสอบถามเรื่องค่าน้ำมันกับคนขับรถ ประมาณว่า คนธรรมดาเอาไปผ่อนเบ๊นซ์ขับได้สบายๆเลย

ออฟไลน์ Komutmas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 08:55:28 »
อันนี้ต้องยอมรับว่าจริงครับ จริงในสังคมไทย

ผมกำเงิน 3.5ล้าน ไปถอย Volvo XC60 ผู้ใหญ่ที่บ้านก็ยังมีตะขิดตขวงใจอยู่เนืองๆ เปรยๆว่าซื้อทำไมวอลโว่ ทำไมไม่เอาเบนซ์
ซึ่งถ้าเป็นคนที่เล่นรถ หรือพิจารณาปัจจัยอื่นๆประกอบ (เช่น ออพชั่น , สมรรถนะ , คุณภาพวัสดุ) จะทราบเลยว่าเบนซ์นี่มันไม่ได้ดีเด่อะไรเลยนะ
จ่ายเงินซื้อตราดาวล้วนๆเลย

แต่โดยส่วนตัว ผมมองว่า Premium Entry Brand อย่าง Land Rover , Jaguar , Audi , Volvo ดูมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่าเยอะเลยครับ คนซื้อรถพวกนี้แลดู "มีอะไรพิเศษ" ความคนขับเบนซ์พอสมควร
คนขับ Range Rover Vogue ถ้าเทียบกับ S-Class ยังไงๆ ผมก็ให้เครดิตเจ้าแรกมากกว่า ความเห็นส่วนตัวนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 09:00:15 โดย Komutmas »