ผู้เขียน หัวข้อ: คนอยู่ที่แถวกลางใจเมืองเห็น supercar luxurycar บ่อยไหมครับ?  (อ่าน 3033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
พอดีผมอยู่แถวโซนรังสิต - ดอนเมือง เมื่อก่อนนี้แถบจะไม่มีให้เห็นเลยแต่ช่วง 5 ปีหลังนี่เยอะมากครับเห็นบ่อยมากๆ ที่เคยเจอหรูสุดก็ rolls royce....urus นี่หลายคันละ

ออฟไลน์ Fragile

ในเมืองเห็นบ่อยกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ พวก 911, mclaren, hurancan นี่เต็มครับ

คนที่รวยอยู่แล้วรวยขึ้นมากกกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ

(ประเทศไทยนี่โคตรจะเหลี่ยมล้ำเลย)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
เมื่อก่อนผมทำงานแถวสาทร ปกติผมจะเดินข้างทางจากลุมพินีไปแยกเอมไพร์ทุกวัน
ส่วนใหญ่จะเจอพวก Benz E,S class V12 , BMW X5 X6M , Audi RS ก็เห็นบ่อย

Super car ก็เจอบ้าง อย่าง Maclaren นี่เห็นบ่อย ลองๆมาก็พวก Lambo ที่เป็นตัวเล็ก (พวกรุ่นที่เป็น V8 V10) แต่รุ่นใหญ่ๆอย่าง Aventador Mecalego นี่ไม่ค่อยเจอ
ส่วน Porsche 911 cayman นี่เจอบ่อย

ที่แปลกคือ Ferrari นี้แทบไม่เจอเลยคับ สงสัยสมัยก่อนมันดูเกร่อหรือไง คนก็เลยหันไปเล่น Porsche กับ Lambo แทนซะเยอะ
อย่างตัว SF90 stradale นี่ไม่รู้เมืองไทยมีวิ่งยัง อยากเห็นตัวจริงเหมือนกันคับ

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
เมื่อก่อนผมทำงานแถวสาทร ปกติผมจะเดินข้างทางจากลุมพินีไปแยกเอมไพร์ทุกวัน
ส่วนใหญ่จะเจอพวก Benz E,S class V12 , BMW X5 X6M , Audi RS ก็เห็นบ่อย

Super car ก็เจอบ้าง อย่าง Maclaren นี่เห็นบ่อย ลองๆมาก็พวก Lambo ที่เป็นตัวเล็ก (พวกรุ่นที่เป็น V8 V10) แต่รุ่นใหญ่ๆอย่าง Aventador Mecalego นี่ไม่ค่อยเจอ
ส่วน Porsche 911 cayman นี่เจอบ่อย

ที่แปลกคือ Ferrari นี้แทบไม่เจอเลยคับ สงสัยสมัยก่อนมันดูเกร่อหรือไง คนก็เลยหันไปเล่น Porsche กับ Lambo แทนซะเยอะ
อย่างตัว SF90 stradale นี่ไม่รู้เมืองไทยมีวิ่งยัง อยากเห็นตัวจริงเหมือนกันคับ
มีแล้วครับ สีเหลืองของคุณเบียร์ใบหยก

ออฟไลน์ AR15

ไม่ได้อาศัยแถบนั้น แต่เจอทุกครั้งเวลาเข้าเมือง ส่วนมากจะเป็น Cayman Boxster รองลงมาจะเป็น 911, GT-R, Huracan, Aventador, 488, F8, 570s ในแบบที่พอๆกัน แต่แปลกทีไม่ค่อยเห็นคนขับ R8 เท่าที่ควร ส่วนพวกLuxuryนี้ไม่รู้ว่านับ G class ไหม แต่ถ้าAston Martinจะเจอบ่อย แต่เป็นพวกเจนที่แล้วเป็นส่วนใหญ่ Rolls Royceไปๆมาๆผมเจอบ่อยกว่าBentleyซะอีก จะมีBentaygaที่พอจะพบเจอได้ง่ายกว่าพวกContinental

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ช่วงสองปีหลังรถเหล่านี้เยอะขึ้นครับ ถ้าไม่เอา super rare ดูแค่ระดับ porsche ผมเจอทุกวันแล้วตอนนี้ ทั้งในเมือง ทั้งชานเมือง
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ทั้งแถวบ้าน และย่านช้อปปิ้งชิลประจำ ตรึมคับ

ออฟไลน์ bennieT8

ผมทำงานแถวสีลม  เจอบ่อยมากครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยทำงานแถว พร้อมพงษ์ เดินจาก bts ไปออฟฟิศ 300 เมตร อย่างน้อยๆ สับดาละคัน บนถนน

ออฟไลน์ basterias

คอนโดที่ผมอยู่มี RR ขับเข้าออกประจำครับ พวกซุเปอร์คาร์เตี้ยๆจะไม่ค่อยเจอ เพราะมีลูกระนาดขวางอยู่หน้าซอย  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ก่อนโควิดไปเที่ยวเกาหลีที่เมืองอุลซัน เจอ Benz SLR McLaren วิ่งอยู่เลนติดฟุตบาทที่กำลังเดินอยู่เลยครับ เป็นคันในฝันตอนเด็กเลย
คิดว่าต้องระดับเจ้าของหรือลูกหลานกลุ่ม hyundai และเท่าที่ทราบในไทยเราก็มีครับ

ออฟไลน์ nutvas

ในเมืองช่วงนี้เจอ Taycan เยอะมากครับ

ออฟไลน์ BN`

ผมอยู่ในกรุงเทพฯ ผมเจอ Porsche แทบเกือบทุกวันครับ ทั้งบนถนน และ ในห้าง ส่วนใหญ่จะเป็น Cayenne,Taycan ส่วน Cayman, Boxster, 911 ก็เจอบ้าง

ส่วนพวก Ferrari, Lamborghini, Mclaren นานๆทีจะเห็นบ้าง แต่ถ้าเข้าห้างหรูใจกลางเมืองจะเจอบ่อยหน่อย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า Cayenne จัดในกลุ่มนี้ด้วย

เชื่อมั้ยว่า ชลบุรี ปทุม วงแหวน บูรพาวิถี ที่ผมวิ่งประจำ
ผมเจอเยอะกว่า Vios mc , Altis TNGA ซะอีกครับ
เฉพาะโฉมปัจจุบันด้วยนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็นทุกวันเลยครับ ข้างบ้านใช้  :-X
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ shando

ถ้านับPorscheด้วยก็เยอะมากครับ แต่ถ้านับแค่supercarจริงๆไม่ค่อยเจอนอกจากไปตามห้าง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เห็น super car คลาน ๆ ตามสภาพจราจร ร่วมกับตุ๊ก ๆ แท็กซี่ มอไซรับจ้าง

แล้วรู้สึกว่าตัวเราเองอยู่ตรงไหนกันนะ? ระหว่างคนที่เงินเหลือใช้ กับคนที่เงินไม่พอใช้

ถ้าพูดถึงเฉพาะเรื่องรถมันก็ Wow ดีครับ ย่านธุรกิจเจอบ่อย

แต่พอตอนนี้ ผมย้ายมาอยู่ ตจว. ใช้เวลาหลายเดือนถึงจะเจอวิ่งซักคันนึงครับ น่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ apinui

ผมเจอเยอะขึ้นมากนะ ... ย่านวัชรพล เลียบด่วน เจอเพียบ เจอจนงงว่า มันถูกขนาดนั้นเลย ... ล่าสุด ผมไปปากคลองไปซื้อดอกไม้ไหว้พระ ก็เจอคุณป้าคนนึงขับ Tycan ไปซื้อดอกไม้อะ ที่เห็นเพราะแกมาจอดรถข้างๆผมและลงไปซื้อดอกดาวเรือง ...

ส่วนที่บอกเหลื่อมล้ำ ... ตอนนี้ ยูทูบเบอร์ เค้าออกลัมโบขับกันแทบทุกคนแล้วนะครับ ... 
SPD ออกลัมโบ
เนม  NMJ ก็ออกลัมโบ
skizz tv มียัน mclaren แล้วนะครับ

ผมเคยได้ยินประโยคนึงที่ว่า "อย่าสงสัยในความร่ำรวยของคนอื่น แต่จงสงสัยในความยากจนของเรา" ..

ออฟไลน์ IS2000

ในเมืองเจอตลอดครับ บางวันรถติดหนักๆยังมีให้เห็นแอบสงสารรถ นอกเมืองผมจะเห็นบ่อยโซนบางนากับเลียบด่วนรามอินทรา
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ XMSL

ลานจอดแถว starbucks ทองหล่อ

ออฟไลน์ Akrachai

ถ้า Cayenne จัดในกลุ่มนี้ด้วย

เชื่อมั้ยว่า ชลบุรี ปทุม วงแหวน บูรพาวิถี ที่ผมวิ่งประจำ
ผมเจอเยอะกว่า Vios mc , Altis TNGA ซะอีกครับ
เฉพาะโฉมปัจจุบันด้วยนะ

อันนี้ผมยืนยัน มันอาจจะไม่เยอะขนาดนั้นแต่เยอะกว่าเมื่อก่อนมากๆครับยิ่ง cayenne 9Y นี้แบบเยอะไปไหน แต่ผมว่าสมัยนี้มันไม่แพงด้วยมั้งนะ 7.4m บางเกร์มาเก็ตก็ได้มาถูกกว่านี้ด้วย

ออฟไลน์ Fragile

ผมเจอเยอะขึ้นมากนะ ... ย่านวัชรพล เลียบด่วน เจอเพียบ เจอจนงงว่า มันถูกขนาดนั้นเลย ... ล่าสุด ผมไปปากคลองไปซื้อดอกไม้ไหว้พระ ก็เจอคุณป้าคนนึงขับ Tycan ไปซื้อดอกไม้อะ ที่เห็นเพราะแกมาจอดรถข้างๆผมและลงไปซื้อดอกดาวเรือง ...

ส่วนที่บอกเหลื่อมล้ำ ... ตอนนี้ ยูทูบเบอร์ เค้าออกลัมโบขับกันแทบทุกคนแล้วนะครับ ... 
skizz tv มียัน mclaren แล้วนะครับ

ผมเคยได้ยินประโยคนึงที่ว่า "อย่าสงสัยในความร่ำรวยของคนอื่น แต่จงสงสัยในความยากจนของเรา" ..

ยังไงประเทศนี้ก็เหลี่ยมล้ำครับ คุณว่าการที่จะซื้อแลมโบได้ คุณต้องเป็นเจ้าของธุรกิจที่มีกระแสเงินสดไม่ต่ำกว่าหลักสิบล้าน หรือไม่ก็เป็น Youtuber ดังๆ อย่างที่ว่า มนุษย์เงินเดือนแทบไม่มีโอกาศสัมผัสรถเหล่านี้เลย

แต่ในต่างประเทศ เช่น เมกา ทำงานถึงระดับผู้จัดการ ก็มีรายได้มากพอที่จะสามารถซื้อ supercar ได้ซักคันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2022, 16:07:05 โดย FinalLap »

horizen

• บุคคลทั่วไป

ยังไงประเทศนี้ก็เหลี่ยมล้ำครับ คุณว่าการที่จะซื้อแลมโบได้ คุณต้องเป็นเจ้าของธุรกิจที่มีกระแสเงินสดไม่ต่ำกว่าหลักสิบล้าน หรือไม่ก็เป็น Youtuber ดังๆ อย่างที่ว่า มนุษย์เงินเดือนแทบไม่มีโอกาศสัมผัสรถเหล่านี้เลย

แต่ในต่างประเทศ เช่น เมกา ทำงานถึงระดับผู้จัดการ ก็มีรายได้มากพอที่จะสามารถซื้อ supercar ได้ซักคันแล้วครับ

เหลื่อมล้ำ สระเือ

ออฟไลน์ Devil13

ใจกลางเมือง เข้าไปทีไร ตื่นตาตื่นใจทุกรอบครับ
แลมโบนี้ เจอบ่อยมาก วันๆหนึ่งบางทีเจอเป็น 10 คันไม่ซ้ำสี
รถไฟฟ้า รถแปลกๆ รถน้ำเข้า เบ็นลี่คันละ 20-30 ล้าน เจอบ่อยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมอยู่ชานเมือง นานๆเจอทีครับ ก้อตื่นตาตื่นใจทุกครั้งที่เห็น

อิจฉาคนเก่งๆที่หาเงินซื้อได้ครับ บางคนทำงานหนัก ธุรกิจสุจริต ให้รางวัลชีวิตตัวเอง แบบนี้คือสุดยอด

แต่ถ้าพวกเทาๆ ผมก้อเฉยๆนะ เพราะพอจะรู้ที่มาที่ไปบ้าง บางครั้งก้อนึกในใจว่า บ้านเราถ้ากล้าทำอะไรที่เทาๆ การได้มาซึ่งรถเเบบนี้ก้อไม่ได้ยากเย็น ใครใจถึงก้อคว้าไป

แต่พอเห็นข่าวแมงเม่าโดนต้มตุ๋นไม่เว้นแต่ละวัน ก็บอกตัวเองว่า ทางใครทางมันของแบบนี้

ใจต้องนิ่งครับ สองคนยลตามช่อง

ออฟไลน์ the kit

ผม "อยู่บ้านนอก"
ไม่เห็น "ซุป-คาร์" บ่อย

นานๆ ได้เข้า "กทม." เห็นที
ก็รู้สึก "ว้าว-อึดอัด-หวาดเสียว!!!"

ไอ้ "ว้าว" ไม่ต้องแปล

ถ้าเราเป็นเขา...
"อึดอัด"  เตี้ย-แคบ-ทัศนวิสัยแย่ ถ้าฟิลม์ไม่เข้ม ต้องเสียเวลามา "ปั้นหน้า" อีก
"หวาดเสียว" แพงทุกชิ้น ถ้าโดนเฉี่ยว หรืออะไร จะทำใจได้ไหมน้อ...

แต่ เรา "ไม่เป็นไร"
เพราะ เราก็ยังเป็นเรา, ตังค์เขาไม่ใช่ตังค์เรา
เขา "Superman"
เรามัน "คนธรรมดา"
รถของเราก็ "ธรรมดา" ไม่ต้องกังวลเยอะ..
"ยินดีที่ได้มอง..."
"Make It Count"

ออฟไลน์ ynot9x

เจอประจำที่ race area ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022