โพลล์

รถทุกรุ่นในตลาดควรต้องมี
4 (3.8%)
ถ้ามีก็ได้แต้มต่อ
22 (21.2%)
ไม่จำเป็น
78 (75%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 103

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกว่า Wireless Charger มีผลกับการเลือกรถรุ่นนั้นๆมั้ยครับ  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ส่วนตัวไม่เคยใช่มือถือที่มี Wireless Charger เลย ก็เลยคิดว่าไม่จำเป็น
แต่ถ้ามีก็ควรรองรับ Android auto กับ CarPlay แบบ Wireless ด้วย

ออฟไลน์ nett

• Full Member
รถผมมีแต่ไม่เคยใช้เลยครับ เพราะมันชาร์จช้ามากและเครื่องก็ร้อนสุดๆ

ทุกวันนี้ผมจะใช้ชาร์จแบบไร้สายเฉพาะตอนกลางคืนเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ nnss

ไม่มีผลเลยครับ
เพราะมีเหมือนไม่มี ใข้ไม่ถึง 5 ครั้งครับ
พก powerbank แทน fast charge ไวกว่าเยอะ

แต่ถ้ากำลังไฟแบบ tesla อันนี้เวิร์คครับวางแล้วขึ้น wireless fast charging ใน samsung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 12:18:55 โดย nookzzz »

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
ไม่มีผลเพราะไม่จำเป็นต้องมีWCชาร์ตรถเลย สิ่งที่ต้องแถมมาให้กับรถตอนซื้อคือWallBox
ชาร์ตเร็ว+รวมค่าช่างติดตั้งแล้ว จะกี่วัตก็ว่าไป
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bravo

ไม่มีผลเลยครับ

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวมองว่าจำเป็นในบางกรณี เช่นรถที่มี Wireless Apple CarPlay หรือ Wireless Android Auto ที่ไม่ต้องเสียบสายในการเชื่อมต่อแล้ว ควรมี Wireless Charger มาให้ เพราะมันสะดวกดี ขึ้นรถปุ๊บ Wireless CarPlay เชื่อมต่อ เอาโทรศัพท์ไปวางบน Wireless Charger ได้เลย
แต่ขอ Wireless Charger ที่มันชาร์จใช้งานได้จริงๆจังหน่อยก็จะดีมาก ถ้าแถมมาแบบ 330e ที่ชาร์จไฟไม่ค่อยเข้า แถมทำโทรศัพท์เครื่องร้อนจน Heat แบบนี้ไม่ต้องมีมาให้จะดีกว่า ทุกวันนี้เอาไว้วางของอย่างอื่นไปแล้ว เพราะชาร์จโทรศัพท์ยังไงก็ไม่เคยเต็มแท่นชาร์จตัดไฟก่อนเพราะเครื่องร้อนเกินไป

ออฟไลน์ AkE

โคดจะไม่จำเป็น ตอนนี้ผมมีรถอยู่2 คันในบ้านที่มีออปชั่นนี้ ปิดไว้ตลอดครับ เคยวางแล้วโอ้โห เครื่องร้อน

เปล่าๆ ชาจ30 นาที ขึ้นมาไม่กี่% เสียบสายดีกว่าครับ แค่นี้ชีวิตก้ง่ายมากละครับ ไม่ต้องง่ายไปซะทุกอย่างก้

ได้ 5555

ออฟไลน์ a@s

ใจจริงก็อยากให้มี แต่ไม่มีผลถึงกลับต้องไม่ซื้อรถรุ่นนั้นครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีผลเลยครับ เอาไปทำที่วางแก้ว ที่เก็บของ ผมให้คะแนนนำเลย

wireless chargeที่บ้านผมยังวางกองทิ้งอยู่หลายตัวเลยครับ เลิกใช้ไปหลายปีแล้ว ชาจน์ช้า หยิบมือถือมาเล่นก็เลิกชาจน์
น่าจะเปลี่ยนเป็น touch charge มากกว่า 555 ความหมายจะได้ตรงๆไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 11:30:17 โดย Newhang »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าไม่มีช่องลมเป่ามายังแท่นวาง Wireless Charger
และรถรุ่นนั้น Apple CarPlay ยังต้องเสียบสาย
สำหรับผมไม่จำเป็นครับ

เพราะการชาร์จไร้สายปกติ มันมีพลังงานสูญเสียเยอะมากครับ
ร้อน ไฟเข้าน้อย ต้องใช้เวลาในการชาร์จนาน
ขนาดวางทิ้งไว้ในห้องแอร์แบบลมแอร์ตกมาใส่โต้งๆ ตัวมือถือยังอุ่นและรอมากกว่าเสียบสายเป็น ชม.
ยิ่งตำแหน่งแท่นวางรถแต่ละรุ่นแล้ว อุปสรรคในการทำความเย็นและระบายความร้อนทั้งนั้นครับ
ถ้าใช้ในรถนี่ต้องเดินทางไกลหรืออยู่ในรถนานประมาณนึงเลยถึงจะได้ไฟพอให้ใช้ต่อได้
ขับสั้นๆ เผลอๆ เปิดแอปมือถือค้างไว้ เครื่องร้อนแบตลดอีก เอามาใช้ต่อเครื่องช้าลงเพราะร้อนอีก

เบื้องต้นขอเป็น Wireless CarPlay มาให้ทุกหน้าจอเครื่องเสียงก่อนครับ
แล้วถ้าทำให้มีข่องลมมาเป่าแท่นชาร์จได้ หรือออกแบบให้ระบายความร้อนได้ ถึงจะดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ vsx555

• **
ไม่มีผลใด ๆ ต่อการตัดสินใจซื้อรถเลยครับ

ออนไลน์ boogie2020

มันเคยเป็น option ที่ผมเคยใส่ไว้ใน list ว่าอยากได้  อารมณ์เดียวกับ sunroof paddleshift

แต่พอมีแล้ว ผมกลับไม่ได้ค่อยได้ใช้ 55   
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ REX

ไม่สนใจ function นี้เลย

ออฟไลน์ TJA

มีผลครับ

ถ้ามีมาให้ จะทำให้ความอยากซื้อรุ่นนั้นลดลงไปเลย

ออฟไลน์ Nut_K

ตอนซื้อ Cross ผมขอให้เซลล์แถมมาให้เพราะคิดว่ามีแล้วน่าจะใช้งานสะดวก แต่พอเอาเข้าจริง ใช้ครั้งเดียวเลิก

ชาร์ตช้า + เครื่องร้อนมากกกก และตอนนี้เหรียญหล่นเข้าไปในซอกหลายสิบบาทแล้วครับ

ทุกวันนี้ใช้ชาร์ตจากช่องเสียบ usb เอาครับ เร็วกว่าเยอะมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Boattamon

ไม่เลย คิดว่าไม่ต้องดีกว่าเสียด้วยซ้ำ ขอช่องจุดบุหรี่พอ เพราะเราชอบแบบมีสายมากกว่า
ได้เลือกสายที่สวยถูกใจ ชาร์จดีๆ ความยาวตามต้องการ แล้วก็หัวชาร์จสยๆ แบรนด์ดีๆ ถูกใจกว่าเย๊อะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

คนซื้อส่วนใหญ่รู้หรือยังว่าโทรศัพท์เขาใช้ wireless charger ได้5555

แต่คันที่ควรจะมีนั่นคือรถที่ต่อ wireless carplay ได้ก็ควรจะทำให้เค้าใช้มันจะได้ wireless จริงๆไม่ไร้สายแล้วมาต่อสายชาร์จ

ออฟไลน์ panupong508

ควรจะต้องมีครับ เพราะเราก้าวเข้าสู่ยุคไร้สายอย่างเต็มตัวแล้ว เทคโนโลยีก็ไม่ได้นับว่าของใหม่อะไร ของมันต้องมีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลารถติดหนักๆ หยิบขึ้นมาไถเฟสบุ๊ค อ่าน hlm
พอรถเคลื่อนตัว ก็เอากลับไปวาง

อย่าง s22 ulta ที่ผมใช้อยู่ มันไม่ทำให้ %แบตเตอรี่เพิ่มเลยครับ

พวกมือถือ 5000mAh ใช้ type c to type c จะช่วยได้เยอะกว่าครับ

ออนไลน์ Myprecious

ไม่มีผลเลยครับ ชาร์จช้ามาก ยิ่งถ้าไอโฟน รุ่นพวกpro maxนี่ ชั่วโมงนึงขึ้นไม่กี่เปอร์เซ็นต์เอง

ออฟไลน์ demo2

ใน camry ตัวใหม่ ไม่ work อย่างแรง iphone ชาร์ทไม่เข้าเลย ช่างบอกว่าเพราะกล้องหลังมันนูน มันเลยไม่แนนสนิทกับแท่นชาร์ท ตอนแรงผมก็ไม่เชื่อ แต่พอลองเอา samsung note 8 ที่ด้านหลังเรียบว่างไว้กลับชาร์ทได้จริงๆ
ดังนั้นถ้าใช้ iphone รุ่นที่กล้องหลังนูนๆนี่ถือจบ ชาร์ทไม่ได้

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็นเลยครับ ชาร์จช้ามากกกกครับ

Power Bank ยี่ห้อดีๆ ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่มีผลเลย เพราะ

1. Wireless Charging ก็ต้องวางๆ ไว้ เวลาชาร์จ(คนข้างๆ) ก็เล่นโทรศัพท์ไปพร้อมกับการชาร์จไม่ได้

2. Wireless Charging ชาร์จค่อนข้างช้า เดี๋ยวนี้ มัน Fast Charge, Quick Charge, Super Tornado Charge หมดแล้ว

3. Wireless Charging น้อยรุ่นที่จะรองรับ Apple CarPlay , Android Auto เพราะส่วนมาก คนก็ใช้งาน Apple CarPlay , Android Auto กันเกือบทั้งนั้นแล้วตอนนี้

4. Wireless Charging ซื้อเพิ่มเติมได้ภายหลัง แบบ build-in จากโรงงาน หรือ ติดแยก แบบเป็นที่วางโทรศัพท์ก็ยังได้ ราคาถูกกว่า เอาออฟชั่น แปลงเป็นลดราคา หรือ เอาไปใส่ออฟชั่นอื่น ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
ส่วนตัวเป็น option ที่ optional ครับ ไม่มีผลใด ๆ (ตัดออกมาเป็นส่วนลดยังดีเสียกว่า ;D)

painpoint wireless charger คือ เครื่องร้อนเกิดการสูญเสียพลังงานเยอะส่งผลให้ชาร์จช้ากว่าจะกระดิกขึ้นแต่ละ%ต่อให้fast chargeก็ยังนาน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เฉยๆ กับ Wireless Charge มีเครื่องชาร์จที่บ้านก็ไม่ชอบใช้ ต้องวางให้ตรง วางเยื้องๆก็ชาร์จช้าอีก
และเหมือนหลายๆ คหบอก ชอบเสียบสายมากกว่า สะดวกกว่าเวลาหยิบมาทำนู้นทำนี้(ทั้งๆที่ไม่ควรทำตอนขับรถ)

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องมีเลยก็ได้ function นี้ ยิ่งถนนบ้านเรา ไม่ได้เรียบอะไร วิ่งทีกระเด้งกระดอน ก็ชาตๆหลุดๆ แบตเสื่อมซะอีก

ออฟไลน์ Floppy-T

ไม่มีผลใดๆในการตัดสินใจเลือกรถคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ตอนที่ยังไม่เคยใช้ก็คิดว่าถ้ามีก็น่าจะดี

แต่พอมีให้ใช้ก็กลับไม่ค่อยได้ใช้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Darkart

ถึงมี ก็ไม่ได้ใช้งาน และไม่จำเป็นขนาดนั้น
ใช้Power Bank ยี่ห้อดีๆดีกว่าเยอะครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ซื้อมาแล้วแทบจะโยนทิ้งครับ loss มันเยอะ ช้าก็ช้า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่