ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถคันแรก ควรเลือก ICE, Hybrid, BEV ดีครับ  (อ่าน 3411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Raegonom

• Newbie
  • *
ซื้อรถคันแรก ควรเลือก ICE, Hybrid, BEV ดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 11:30:59 »
อยากถามพี่ๆในเว็บบอร์ดครับ
จะออกรถคันแรก เอาแบบไหนดีครับ เช่าคอนโดอยู่ครับ ที่ทำงานมีที่ชาร์จรถไฟฟ้าให้ แต่ไม่ฟรี

- ICE ล้วน : น้ำมันแพง แต่ maintenance + เบี้ยประกันถูก
รุ่นรถ Toyota cross
- Hybrid : Inverter + แบตแพง แต่ประหยัดน้ำมัน
รุ่นรถ Yaris cross
- BEV : ค่าแบดแพงมาก แต่ค่าไฟถูก
รุ่นรถ Atto3 ext.

มีรุ่นที่อยากได้ในใจเป็น Tesla model Y long range
หรือควรเก็บตังแล้วซื้อคันที่อยากได้ไปเลยดีครับ?

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ซื้อรถคันแรก ควรเลือก ICE, Hybrid, BEV ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 11:51:33 »
มีรถคันเดียว อยู่คอนโด รถคันแรก ผมไปcorolla crossนะ

มีรถคันเดียว+อยู่คอนโด>ไฟฟ้าไม่ค่อยเหมาะ คือมันก็พอได้แหละแต่มันลำบากชีวิตกว่าใช้รถน้ำมัน เวลาว่างต้องเจียดเวลาไปชาร์จรถแทนที่จะไได้เอาไปทำอย่างอื่น

จะไปเที่ยวไกลๆก็ต้องวางแผนชาร์จอีก

รถคันแรก>อาจจะไม่ทุกคนแต่ผมว่ามีโอกาสชนสูง ซื้อพวกรถนำเข้าจากจีนนี่อาจเจอรออะไหล่เป็นเดือน ยิ่งเทสล่านี่ผมว่าชนทีปวดหัว เอาโตที่ผลิตในประเทศน่าจะสบายใจกว่า

อย่างผมซื้อรถคันแรกเป็นprius รับประกันแบต10ปี เปลี่ยนแบตไปรอบไม่เสียตัง ใช้มา12ปีinverterก็ยังไม่เสีย โดยรวมผมว่าhybridโตโยต้าไว้ใจได้พอควรเลย ที่แพงจริงคือเบี้ยประกัน แพงกว่าaccordอีก

ตอนออกใหม่ๆผมขับชนไปรอบ รออะไหล่+ซ่อมไม่ถึง2weekเสร็จ คิดว่าถ้าเป็นteslaหรือBYDไม่รู้จะเร็วเท่านี้มั้ย

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: ซื้อรถคันแรก ควรเลือก ICE, Hybrid, BEV ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 13:07:01 »
ซื้อคันที่ชอบ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 13:12:46 »
ชีวิตประจำวันใช้รถขับใกล้ ไกลแค่ไหน แวดล้อมรอบตัวปัจจัยต่างๆสนับสนุนให้ใช้รถไฟฟ้า ก็ไปไฟฟ่าเถอะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 14:57:07 »
เอาที่สะดวกครับ ผมว่า BEV มันประหยัดแบบต้องพยายามและต้องวางแผน
ถ้าท่านสามารถพยายามได้ วางแผนได้ ออกไปหาที่ชาร์จและนั่งรอยามดึกได้ในบางครั้ง ก็จัดได้ครับ

ถ้าไม่อยากเสียเวลาชีวิตกับเรื่องดังกล่าว เอาเวลาไปหาเงินดีกว่าก็เลือก Eco Car พวก Swift, Almera, City, Ativ ดีกว่าครับ
รถราคาไม่แพงมาก ขับให้ประหยัดได้ไม่ยาก
ถ้าในเมืองรถติด ขับเรื่อยๆ -> Swift / Yaris / Yaris Ativ
ถ้าขับทางไกล เน้นพละกำลังในการเร่งแซงบ้าง -> City, City e-HEV, Almera

แต่ถ้าอยากได้ทรง SUV/CrossOver และอยากประหยัดด้วยก็แนะนำ Nissan Kick ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 15:09:31 »
อยู่ที่ตัวเองล้วนๆเลยอะครับว่าสะดวกแบบไหน

ผมอยู่คอนโด คอนโดไม่มีที่ชาร์จ แต่ใช้ bev ไม่มีปัญหาเรื่องการชาร์จเลย (ตอนที่ แมวกับ atto3 ส่งกันเยอะๆลอตแรกๆ มีบ้าง) แต่ตอนหลังก็วิ่งไปชาร์จที่ประจำอาทิตย์นึงชาร์จ 1-2 ครั้งสบายๆครับ

แต่ลำบากกว่าคนใช้ ice/hev แน่นอน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 15:11:54 »
ผมขอย้อนทางครับ เดาว่า จขกท น่าจะยังอายุน้อย
มีเวลาในชีวิตพอที่จะสนุกกับความยุ่งยากได้
อยากให้จัดรถที่อยากได้ไปเลย เอาให้สุด
ให้หายอยาก ถ้าปรับตัวได้ก็จะฟินสุดๆ
แต่ถ้าไม่เหมาะก็จะได้รู้กันไป จะได้ไม่ค้างคาใจ

จัด BEV ไปเลยครับ Model Y long range
ที่อยากได้นั่นแหะครับ

ทาสหมา ทาสแมว ยังเป็นกันได้
เป็นทาสรถสนอง need จะเป็นไรไปครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 15:43:35 »
ตัด EV ก่อนเลยครับ ถ้าไม่ได้ชาร์จบ้าน ไปชาร์จข้างนอกหน่วยละ 7.5-9 บาท มันจะไม่ประหยัดครับ

ที่เหลือ ถ้าใช้รถเยอะ เดือนนึง 3,000 กม. ขึ้นไป เลือกไฮบริดครับ ถ้าวิ่งไม่ถึงไปน้ำมันล้วน

รอดูครอส 2.0 เครื่องใหม่ก่อนครับ น่าจะเวิร์ค

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 15:52:43 »
คันที่ชอบครับ
อยากได้รถอะไรซื้อเลย ถูกใจเราก็พอแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 16:19:04 »
มีกำลังก็ซื้อเลยค่ะ ถือว่าเป็นประสบการณ์ รถไม่ได้อยู่กับเราไปทั้งชีวิต ถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนใหม่อีก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 19:52:41 »
เลิกกลัว Hybrid ได้เลยครับ แบต Corolla Cross แบบ Refurbished จากโรงงานเหลือทั้งลูก 2x,xxx มือหนึ่งราวๆ 61,xxx บาทเท่านั้น และผมใช้รถไฮบริดมาตั้งแต่ปี 2011 ผ่านมือมา 3 คันแล้ว คันที่วิ่งเองเยอะสุด 220,000km ส่วนของลุงผมที่เห็นแกใช้งาน วิ่งไป 7 แสนโลด้วยซ้ำ

ทั้งหมดที่บอก ไม่มีแบตไฮบริดเสีย มีแต่เสื่อมสภาพ ชาร์จไฟได้น้อยลง เครื่องติดบ่อยขึ้น กินน้ำมันขึ้นกว่าป้ายแดงนิดหน่อย 15-20% ค่า maintenance เท่ากับรถน้ำมันปกติเลย ลุงผมคันที่วิ่ง 7 แสน แบตไม่พัง แต่เครื่องเบนซินต้อง overhaul ก่อนขายไปแล้ว

ส่วนตัวผมไม่มองเครื่อง ICE ล้วนอีกเลยถ้าไม่จำเป็นครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 20:17:05 »
ในเมื่อ model y คือเป้าหมาย ก็ลุยเป้าหมายไปเลย ไม่ควรไปข้างทาง เพราะพอซื้อของที่ไม่ใช่เป้าหมายมา มันจะสะกิดใจยังไงๆอยู่

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 20:40:32 »
แนะนำ cross  ICE ครับ  รถคันแรก ควรเป็นรถน้ำมัน สบายใจกว่าเยอะ ใช้ยาวๆ10ปีขึ้น  สบายใจกว่า  และcross รถsegment สูงกว่า yaris cross  พื้นฐานรถดีกว่า  ขับดีกว่า  ยิ่งขับทางไกลยิ่งชัดเจน  แต่ hybrid  เหมาะกับคนใช้รถเยอะ ปีนึง 50,000 โล  จะได้ส่วนต่างค่าน้ำมันเยอะเลยครับ  รถไฟฟ้าควรรอให้ราคาแบตถูกกว่านี้ ก็จะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 21:20:51 »
HEV อยู่ตรงกลาง กำลังดีครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 21:29:27 »
ถ้าได้ลอง tesla แล้ว จะรู้สึกว่ารถญี่ปุ่น 1.2ล้าน แพงมากเลยครับ

ผมว่าหลายคนที่ยังซื้อญี่ปุ่นในราคานี้อยู่ น่าจะเป็นคนที่ยังไม่เคยลองteslaมากกว่า หรือยังไม่พร้อมในหลายๆอย่าง

ถ้าเงินยังไม่พร้อม เป็นผมรอครับ ผมจะไม่ซื้อญี่ปุ่นล้านกว่าช่วงนี้แน่นอน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 21:42:35 »
ถ้าจขกท ไม่รีบใช้รถก็รอซื้อคันที่ชอบไปเลยครับ ช่วงนี้หากใช้การเดินทางวิธีอื่นทดแทนได้แบบที่ weight ประโยชน์ (ทั้งทางการใช้งาน และ ทางจิตใจ) แล้วประเมินว่ารอได้ ก็คุ้มที่จะรอดูนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 22:34:50 »
ลอง atto3 Dolphin แล้วรู้สึกรถญี่ปุ่นแพงมากกกก

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 06:54:35 »
โจทย์คือ อยู่ในเมือง ไม่มีที่ชาร์ทส่วนตัว ซื้อรถคันแรก ถ้าพลาดไป จะแก้ไขยาก เปลี่ยนยาก ขายยาก
ถ้าตามนี้ hev toyota น่าจะเหมาะสุดครับ ประหยัด ทนทาน ไม่เสียเวลาชาร์ท เปลี่ยนง่าย
ถ้า น้ำมันเพียว ก็อาจจะ กินน้ำมันไป สำหรับขับในเมือง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 07:13:31 »
น้ำมันแพงจริงแต่เลือกรถไซส์เล็กก็จะกินน้ำมันไม่มาก ถ้าปีนึงใช้น้อยรถBEVจะไม่คุ้มกับส่วนต่างน้ำมันครับ ปีนึงวิ่งกี่กิโลเมตรล่ะครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 10:00:23 »
นาทีนี้ ถ้าต้องเลือก ยิ่งรถคันแรกนะ

ผมแนะนำ BEV สุดตัวเลยครับ

เพราะ ICE กับ Hybrid ก็ต้องดูแลรักษา

ผมก็คงกระโดดไปในจุดที่ต้องเดินหน้าต่อไปกับปัจจุบันและอนาคตดีกว่า

รวมไปถึงค่าใช้จ่ายระหว่างการใช้งาน และ ค่าไฟฟ้า(แทนน้ำมัน) ด้วยครับ

ปล.อยู่คอนโด ก็ต้องหาจุดชาร์จที่ไกล้ และ สะดวก ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Barbarra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 11:31:36 »
โจทย์เดียวกันเลยทุกวันนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปตัวไหนดี Yaris cross hybrid หรือ dolphin std
เลยยังขับ viosไปก่อนค่ะ ลองเทียบค่าใช้จ่ายในทุกมิติดูตีสักแปดปี ตัดสินใจอย่างไรมากระซิบบอกกันบ้างนะคะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 14:00:34 »
ถ้าใช้รถเยอะ รถไฟฟ้าคุ้มแน่นอนครับ แต่พออยู่คอนโดไม่มีที่ชาร์จของตัวเอง ก็ไม่ค่อยเชียร์เท่าไร่
ลองคิดว่าไม่ได้ชาร์จมา 3 วัน แล้ววันที่สี่ต้องชาร์จ แต่งานเข้าพอดี กลับถึงห้องช้า... แถมต้องไปชาร์จรถอีก...
แต่ถ้าอยู่บ้านอันนี้เชียร์เลยครับ

Hybrid คือกลาง ประหยัดขึ้นหน่อย คิดว่า Yaris น่าจะวิ่ง 17km/l+ ในเมืองได้

ICE คงได้เปรียบที่ราคาขายต่อ คิดว่าอนาคตราคาคงไม่ร่วงเท่า Hybrid / BEV ครับ

สุดท้ายถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ(ซึ่งหลายคนไม่ซีเรียสตอนซื้อ แต่ตอนขายออกก็เซงๆหน่อย) ก็ซื้อที่ชอบได้เลยครับ

ถ้าโจทย์เดียวกันนี้
ผมเลือก Hybrid ครับ กลางๆจ่ายแพงกว่าหน่อย แต่เติมน้ำมันสบายขึ้นนิดนึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 16:01:47 »
สรุป Hybrid มันแพงไหมครับ บางคนก็บอกว่าถูก บางคนก็ว่าแพงเอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า ???

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 20:53:17 »
เลิกกลัว Hybrid ได้เลยครับ แบต Corolla Cross แบบ Refurbished จากโรงงานเหลือทั้งลูก 2x,xxx มือหนึ่งราวๆ 61,xxx บาทเท่านั้น และผมใช้รถไฮบริดมาตั้งแต่ปี 2011 ผ่านมือมา 3 คันแล้ว คันที่วิ่งเองเยอะสุด 220,000km ส่วนของลุงผมที่เห็นแกใช้งาน วิ่งไป 7 แสนโลด้วยซ้ำ

ทั้งหมดที่บอก ไม่มีแบตไฮบริดเสีย มีแต่เสื่อมสภาพ ชาร์จไฟได้น้อยลง เครื่องติดบ่อยขึ้น กินน้ำมันขึ้นกว่าป้ายแดงนิดหน่อย 15-20% ค่า maintenance เท่ากับรถน้ำมันปกติเลย ลุงผมคันที่วิ่ง 7 แสน แบตไม่พัง แต่เครื่องเบนซินต้อง overhaul ก่อนขายไปแล้ว

ส่วนตัวผมไม่มองเครื่อง ICE ล้วนอีกเลยถ้าไม่จำเป็นครับ

ตามนี้เลย เท่าที่ใช้ไหบิดมาก็ไม่มีอะไรน่ากลัว ช่างเริ่มซ่อมกันเป็นแล้ว ขับรถดูแลดีๆ ทำประกันดีๆ แค่นี้ก็สบายหายห่วงละ แต่ถ้าไม่เคยขับรถแบบจริงจังหรือประสบการณ์มาก่อนเลย เลือกรถ ice มือสองทนๆถูกๆไปก่อน ชนนู่นนิดนี่หน่อยจะได้ไม่ช้ำใจมาก พาคนดูรถเป็นไปช่วยเลือกด้วย พอขับเก่ง มีตังเยอะก็จัดคันใหม่ปิ๊งได้เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 21:11:53 »
รถคันแรก เอา yaris cross ไปก่อนครับ ค่อยเป็นค่อยไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2023, 14:51:11 »

ตามนี้เลย เท่าที่ใช้ไหบิดมาก็ไม่มีอะไรน่ากลัว ช่างเริ่มซ่อมกันเป็นแล้ว ขับรถดูแลดีๆ ทำประกันดีๆ แค่นี้ก็สบายหายห่วงละ แต่ถ้าไม่เคยขับรถแบบจริงจังหรือประสบการณ์มาก่อนเลย เลือกรถ ice มือสองทนๆถูกๆไปก่อน ชนนู่นนิดนี่หน่อยจะได้ไม่ช้ำใจมาก พาคนดูรถเป็นไปช่วยเลือกด้วย พอขับเก่ง มีตังเยอะก็จัดคันใหม่ปิ๊งได้เลย

พอขับรถได้บ้างครับ มีขับรถของ บ. ออกไซต์ ตจว. บ้างครับ

แต่ตอนนี้รู้สึกว่าขับรถเครื่อง แถวเส้นบางนา-ตราด
เหมือนไม่ค่อยปลอดภัย เลยมองๆ รถยนต์ไว้บ้างครับ
เลยลังเลว่า เอาแบบไหนดี