ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 58955 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:23:43 »
รูปร่างนี่พอรับได้นะ แต่ออพชั่นไม่ค่อยโดนเลยอ่ะ
คิดซะว่ายังไม่ใช่ของจริง ของจริงมาอาจจะอึ้งกันไปเลยก็ได้ :)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:26:27 »
เพิ่งสังเกตุจากรูปของน้องแทนว่าหมอนรองศีรษะของเบาะคู่หน้าปรับขึ้นลงไม่ได้นะครับ
เอ้อผมว่าเรื่องนี้ต้องดูตัวจริงว่านั่งสบายมั้ยถ้าสบายก็แล้วไปแต่ไม่สบายละก็............. แต่จริงๆแต่ละคนรูปร่างก็ไม่เหมือนกันทำให้ปรับได้หน่อยก็ไม่ได้
อ้อแอร์อัตโนมือนะคร้าบ!!!!!!!!!!!!!!!

ในคลิปถ่ายทอดสด เสียงมันขาดๆ หายๆ เป็นระยะ
ได้ยินผู้บริหารบอกว่า ราคาเริ่มที่ 4 แสน รึเปล่าครับ รอท่านอื่นมายืนยัน

เบาะคู่หน้าปรับไม่ได้ หรือว่าจะปรับไม่ได้ทุกรุ่นนะ เพราะภาพโปรโม ปกติต้องถ่ายจากรุ่นท๊อปซะด้วย
แอร์มือบิดก็ ถ้าราคารถไม่แพงไปกว่า March ก็ถือว่า ยังพอรับได้อยู่ แต่ว่า Layout การจัดวาง
console ทั้งหมด สวยงามแบบน่าพอใจเลยนะครับ designer ของ Honda ยังเทพเรื่องภายในเหมือนเดิมเลย

แต่ถ้าตอนขายจริง มีแอร์ออโต้ กับ เบาะปรับหมอนได้ ก็แปลว่าผิดคาดกันล่ะครับ เหอ เหอ รูปโปรโมทั้ง 6 นี่ เค้าเอารุ่นไหนมาถ่ายหว่า ???

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:31:27 »
เฮ้ย มาแล้วรูปใหญ่ รูปใหญ่ (ตื่นเต้นไปถึงไหนวะตรู)

อ้าว รูปนี่มาจาก บทความของคุณ Homy นี่นา ออกมาแย่วๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2112:-world-premier-honda-brio-eco-car-&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:33:13 โดย ned »

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:33:57 »
ประตูท้าย ผมนึกถึง Honda Today รถเล็กของฮอนด้าเมื่อก่อนเลยนะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:42:56 »
เฮ้ย ไม่ธรรมดานะเนี่ย  :o

^
^
^
แต่ไฟท้าย ตำแหน่งเตี้ยไปรึเปล่าเนี่ย  :(

(ภาพจาก Paultan.org คับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:45:50 โดย ned »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:44:22 »
ไฟหน้าให้อารมณ์ละม้ายคล้ายกับของ S60 ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:49:16 »
ผมว่าสุดท้ายก็ไม่ได้แตกต่างไปจาก Etios คือผมรู้สึกว่าบางจุดมันดู look cheap แต่ผมรับได้นะครับ ราคา 4 แสนกว่าๆ
จะไปเอาอะไรมากมาย

แต่ประเด็นที่ผมอยากรู้คือมันเล็กกว่า March แค่ไหน(เน้นที่ฐานล้อจริงๆและห้องโดยสาร) และมีจุดเด่นอะไรที่จะทำให้คนเปลี่ยนจาก March ไปที่ Brio

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:52:10 »
Brio ผมก็ชอบมากอยู่ แต่ไฟท้ายย้อยต่ำลงไปขนาดนี้
ด้านท้ายผมให้ March ชนะ อะ ไฟท้าย ไม่รอด ไม่รอด  :-\

(ตำแหน่งน่าจะอยู่ที่เดิมแบบ Small concept และ ไฟสวยงามที่กันชนหลังหายไป เสียดายจริง !)

แต่โดยรวม ก็เจ๋งดีนะสำหรับ A segment :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:53:46 โดย ned »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:52:17 »
ตูดแบบนี้จริงๆ เหรอ?

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:59:28 »
อืม อยากได้ตูด Brio แบบนี้

jaesz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:02:39 »
อยากเห็นตัวจริง เห็นแต่รูป น่าเกลียดจัง

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:03:26 »
คงต้องดูแหละว่าจะจัดการภายในได้ เอนกประสงค์อย่าง Jazz หรือเปล่า ดูจากตรง console แล้ว ดูพยายามทำให้ภายในดูสว่างๆ โปร่งๆ ไว้นะครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:05:53 »
มาอีกสองรูป จาก Thai Prius Club ครับ
โดยรวมๆ ก็สวยดีน่ะแหล่ะ

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:06:32 »
โชคดีที่ผมไม่ได้ตั้งความหวัง หรือตั้งตารอรุ่นนี้ เพราะรูปร่างไม่ถูกใจเอาซะเลย  ::)

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:14:45 »
ขอเบาะหลังพับได้แบบ Jazz ก็แล้วกัน เอาอะไรอีกดีกว่า อ่อ ถ้าเบาะหน้าด้านซ้ายทำให้พับเรียบๆ (ต่อมาจากเบาะหลัง) จะดีมากๆ เลย จะได้นอนได้เหมือน Jazz 55555

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:22:46 »
เหลี่ยมเยอะไปหน่อย เหมือนจะสูงนิดๆ ภายนอกไม่หนีจากNissan

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:24:48 »
ตรงที่เปิดประตูด้านนอกมันเหมือนพรีอุส ยังไงไม่รู้

แต่โดยรวมไม่ประทับใจรูปทรงเอาเสียเลย น่าเกลียดจัง >:( :( ???
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:27:11 »
size ของ Brio ครับ จาก Paultan.org

The BRIO measures 3,610 mm long, 1,680 mm wide and 1,475 mm tall. That’s 45 mm longer, 85 mm wider, but 65 mm lower than a Hyundai i10

ยาว 3,610 mm
กว้าง 1,680 mm
สูง 1,475 mm

ในขณะที่ March

ยาว 3,780 mm
กว้าง 1,665 mm
สูง 1,515 mm

ฺBrio กว้างกว่าอีกแฮะ !? เอาล่ะสิ

March presenter ใช้ เคน งั้น Brio เอาน้อง คริสแล้วกัน จะได้คู่กันพอดี อิอิอิ (เล่นใน ads ของ Toyota Sure ไปแล้ว จะมาค่ายอื่นได้รึเปล่าหว่า ?)

แต่จากที่สังเกตุจากเวปนั่นเวปนี้ รู้สึกว่า ความรู้สึกจะเป็นแบบ mixed review แฮะ
บางคนว่าสวย บางคนว่าไม่สวย สำหรับผม ผมว่ามันใช้ด้ายยย(ลากเสียงยาวนิดนึง) แต่ท้าย
ออกแบบจบไม่ค่อยสวยแค่นั้น ส่วนภายในจากที่ส่องดูภาพเล็กๆ นั่น ค่อนข้างประทับใจนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:33:43 โดย ned »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:28:22 »
ภายในสวยใช้ได้ หน้าสวยใช้ได้ ท้ายอะเหลี่ยมไปหน่อยๆๆ

เดี๋ยวต้องลอง photoshop ครับ 55

alzeto

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:30:28 »
ริงโกะแอบสังเกตว่า  ฝสท้าย เพราะมันเป็นกระจกทั้งบานหรือเปล่า  มันเ้ลย ใช้แค่ตัวค้ำยันอันเดียว ???
กระจังหน้า  ที่ เอาตัวคาดอกหมีควายออก แล้วเหลือแต่กระจังหน้ารังผึ่งสีดำ มันคงจะสปอร์ตอีกเยอะนะคะ  

โดยรวม  รอ  จับตัวเป้นดีกว่าค่ะ ริงโกะไม่รีบ

ริงโกะค่ะ

****  ว้าย ลืมสระ า ต้องขออภัยด้วยนะคะ  เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องสายตัวอย่างยิ่งค่ะ  ตาจะบอดเมื่อไรไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:35:00 โดย 椎名林檎 »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:32:28 »
ริงโกะแอบสังเกตว่า  ฝสท้าย เพราะมันเป็นกระจกทั้งบานหรือเปล่า  มันเ้ลย ใช้แค่ตัวค้ำยันอันเดียว ???
กระจังหน้า  ที่ เอาตัวคาดหมีควยออก แล้วเหลือแต่กระจังหน้ารังผึ่งสีดำ มันคงจะสปอร์ตอีกเยอะนะคะ 

โดยรวม  รอ  จับตัวเป้นดีกว่าค่ะ ริงโกะไม่รีบ

ริงโกะค่ะ

คำที่ขีดเส้นใต้ มันคืออะไรนะครับ ฟังไม่ถนัด อิอิอิ  ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:36:02 »
ด้านหลังนี่เป็นแต่กระจก เปิดได้เหมือน 3ดอ หรือป่าวครับ

แบบนี้จะเรียกเป็นประตูที่ 5 หรือป่าว

แต่ผมว่าเป็นเฉพาะกระจกก็โออยู่นะ ลดต้นทุนๆ

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:44:35 »
ถ้าผมกำลังจะซื้อมาร์ช ชัดเจนมากว่าBrioทำผมเปลี่ยนใจจากมาร์ช ไม่ได้ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:47:13 »
จุดที่ลดต้องทุนเท่าที่สังเกตได้มี 4 จุด คือ
1. กระจกหลัง เปิดได้แต่กระจก คล้ายๆ Aygo มากๆ
2. คอลโซลช่องแอร์คล้ายๆของ etios มากๆ ครับ
3. เบาะทรงเดียวกับ etios เลย
4. พลาสติกดูคล้ายๆ ของ etios ยังไงไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:48:44 โดย GreenG »

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:52:14 »
ริงโกะแอบสังเกตว่า  ฝสท้าย เพราะมันเป็นกระจกทั้งบานหรือเปล่า  มันเ้ลย ใช้แค่ตัวค้ำยันอันเดียว ???
กระจังหน้า  ที่ เอาตัวคาดอกหมีควายออก แล้วเหลือแต่กระจังหน้ารังผึ่งสีดำ มันคงจะสปอร์ตอีกเยอะนะคะ  

โดยรวม  รอ  จับตัวเป้นดีกว่าค่ะ ริงโกะไม่รีบ

ริงโกะค่ะ

****  ว้าย ลืมสระ า ต้องขออภัยด้วยนะคะ  เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องสายตัวอย่างยิ่งค่ะ  ตาจะบอดเมื่อไรไม่รู้

ใช่ๆๆ เอาตัวคาดที่กระจังหน้าออก
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:53:19 »
ถ้าผมกำลังจะซื้อมาร์ช ชัดเจนมากว่าBrioทำผมเปลี่ยนใจจากมาร์ช ไม่ได้ครับ

ถ้าสำหรับ Eco car แล้ว ยังไงๆ March ก็คุ้มกว่า Brio ครับ เพราะ March เค้าตีตั๋วเด็ก
ทำให้เราได้รถที่ใหญ่กว่า หน้าตาของ March ก็ดู classic มองได้นานกว่า ในขณะที่
Brio อาจจะมองดูว่าเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งที่สืบต่อจาก Jazz ได้ก็ได้ เพราะผมว่า concept
การออกแบบมันพื้นฐานมาคล้ายๆ กัน ส่วนตัวก็มองว่ามัน Mini Jazz หน่อยๆ นะ บุคลิก
เลยดูไม่ปัจเจกเท่า March

แต่คิดว่า หลายๆ คนที่รอ March ไม่ไหว หรือไม่ชอบรถแนว March ก็น่าจะเทไปหา
Brio กันพอสมควรเลยล่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 17:55:07 »
จริงตามข้อมูลลับเลย  โธ่ รถคอนเซ็ปทำมาซะสวยตัวจริงไม่ได้เรื่องซะงั้น  ถ้ามีแค่มาชกับเจ้านี้ เอามาช
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:01:34 »
โดยรวม ผมรู้สึกว่ามันก็ดูดีนะ
ภายนอกไม่ชอบตรงท้าย
ภายในทำได้สวยดี

แล้วถ้าเป็นสีอื่นอาจจะสวยกว่านี้.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:03:05 »
ผมว่า concept สวยกว่า :D

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:04:07 »
รูปเพิ่มเติมแบบใหญ่ๆ ชัดๆ เลย
เรื่องเสียที่ท้ายมีคนคิดเหมือนผมจริงๆ ด้วย
และอีกประการ ตามที่คุณ Homy ว่าไว้ เส้นสายข้างตัวถังที่เก็บเอาไว้จากเมื่อตอนที่เป็น concept มันทำให้ตัวรถเล็กๆ ดูรกตาเหมือนกันนะ

ถ้าสมรรถนะมัน โคตรซิ่งเลย นี่จะทำให้มันดูดีขึ้นมั๊ยนะ ผมว่าระดับความชอบอาจจะเพิ่มอีกซัก 20-30% ก็ได้นะ

เพิ่งเห็นชัดๆ เปิดแต่กระจกจริงๆ ด้วยแฮะ นี่ลดต้นทุนเหรอ ? ไม่แน่ใจ

อ้าวิทยุทรงนี้ นี่มันของ City รึเปล่า ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:09:59 โดย ned »