ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 58957 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:08:28 »

วิทยุไม่มี CD นะครับ

ขอบคุณ Honda ที่ใส่วิทยุที่เล่น USB มาให้

ชอบมากๆเลยครับ March ยังไม่ใส่ใจในเรื่องนี้เลย

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:10:51 »
เป็นอะไรที่ผมกรี๊ดมาก ชอบภายในมันจังแฮะ แลดูล้ำแบบที่ควรจะเป็น อ้อ ฝาท้าย แบบใหญ่ๆนั้น เป้นอีกส่วนที่ชอบเช่นกัน *-*
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:20:45 »
เป็นอะไรที่ผมกรี๊ดมาก ชอบภายในมันจังแฮะ แลดูล้ำแบบที่ควรจะเป็น อ้อ ฝาท้าย แบบใหญ่ๆนั้น เป้นอีกส่วนที่ชอบเช่นกัน *-*

ฝากระจกท้ายนั้น มองไปมองมาอาจจะเป็นเหมือน trend ใหม่ก็ได้ครับ
ส่วนกระแสความชอบท่าทางจะต้องลองดูซักระยะ ไฟท้ายที่เตี้ยมากๆ นั้น ก็พยายาม
มองให้เห็นที่มาที่ไปอยู่ (ถ้ามองเห็นเหตุผลของมัน มันก็จะดูสวยขึ้นๆ) แต่ที่เห็นชัดๆ
สำหรับไฟท้ายคือ เค้าพยายามจะหลบฝาเติมน้ำมัน เหอ เหอ เหอ   ;)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:24:11 »
ส่วนที่ชอบ
-เส้นสาย
-กระจังหน้า(ถ้าไม่มีเขาควาย)
-กันชนหน้า(อันนี้ชอบมากกกกก)
-ภายในที่ทำสีออกโทนสว่าง
-ที่คัญที่สุดคือ สี !!!
ส่วนที่ไม่ชอบ
-ประตูท้าย
-ไฟท้าย
-เบาะนั่งที่ดู Look Cheap ไปหน่อย

แต่อย่าลืมนะครับ นี่ยังเป็นแค่ตัว Pototype เท่านั้น

ออพชั่นจะมากจะน้อยแค่ไหนใครจะไปรู้...

((เหมือนกับตอนก่อนเปิดตัว Prius ที่นำรถมาโชว์ เป็นไฟหน้าโปรเจกเตอร์ แต่เวอร์ชั่นขายจริง ได้ไฟหน้า LED))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:55:16 โดย SaT!nO™ [HD] »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:43:26 »
ไม่มีปัดน้ำฝนหลังหรือครับ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 18:54:30 »
ถ้าขายจริง ขออย่าให้สีเขียวมาขายนะ!!!!
โดยรวมก็ไม่เลวเลยทีเดียว
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:09:55 »
มาแล้วครับ VDO เปิดตัว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:12:15 »
ค่อนข้างผิดหวัง กับรูปทรงที่ออกมา
โดยเฉพาะตั้งแต่เสา B เป็นต้นไป

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:22:36 »
ดูรวมๆแล้ว ผมว่ามัน look cheap ไปนิดอะ

สิ่งที่อยากให้ปรับปรุงเมื่อถึงวันขายจริง

- เอากระจังหน้าแบบนี้ออก ( เปลี่ยนเป็นแบบตัว concept ได้ยิ่งดี )
- ลดขนาดความสูงของช่องดักลมหน้า
- เปลี่ยนรายละเอียดไฟท้ายใหม่ ( ตัว concept สวยกว่าเยอะ )
- เสา D ควรจะโค้งมนกว่านี้หน่อย ไม่ก็ควรเปลี่ยนเป็นแบบแนวตั้ง
- สีภายในควรจะเป็นสีดำ
- พวงมาลัยควรเปลี่ยน + เพิ่มสวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
- สีของมาตรวัดควรจะเปลี่ยนเป็นสีดำ
- แอร์ออโต้ + option ให้สมกับราคาในรุ่น top

สรุปแล้วผมว่ารุ่นนี้เหมาะกับสีดำที่สุดแล้วอะ

ปล. 1 มาตรวัดความเร็วยกชุดมาจาก Honda Life เลยแหะ
ปล. 2 เทียบกับภายในของ Life แล้ว ผมว่า Life น่าใช้กว่าอีกอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:12:40 โดย integra »

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:22:46 »
เอารูปมาให้ดูกันเรื่อยๆ ครับ

ไฟท้าย ใครว่า โคมใสๆ กำลัง intrend แต่ผมอยากได้ สีแดงๆ เยอะๆ มากกว่า

ดูตรงนี้ ด้านหลังตัดตรงมากกก ถึงมากที่สุด ด้านหลังแน่นเอี้ยดจนแทบจะไม่มีที่ว่าสำหรับฝาเติมน้ำมันเลย

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:25:49 »
ด้านหน้าของ Brio สวยดีไม่มีปัญหา โคมไฟหน้าทรงพิมพ์นิยมมากกก

ด้านข้าง เห็นเส้นคมๆ ถึง 3 เส้นด้วยกัน มีใส่ skirt ข้างบางๆ เล็กๆ มาให้ด้วย

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:29:37 »
เส้นสายบริเวณนี้ เหลี่ยมมากจนทำให้ผมนึกถึง Proton Savvy เนื้อที่มันน้อยไปรึเปล่า

กระจกหลังที่ยาวขนาดนั้นเพราะต้องการให้เปิดได้ทั้งบาน แทนบานประตู idea มันก็พอใช้ แต่ความสวยไม่แน่ใจ
รวมๆ ด้านท้ายไม่ค่อยแน่ใจด้านความสวยเท่าไหร่ แต่ด้านหน้าสวยกว่ามาก

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:31:51 »
เบาะหลังคงพับทั้งอัน คงอเนกประสงยาก (อาจจะกลัวไปกินJazz)
ความอเนกประสงค์สู้ของเมีย(March)ไม่ได้แน่ๆ

ที่สำคัญ มันคือรถ4ประตู เพราะเล่นใส่หน้าต่างใหญ่ๆแทน
(ลดเหล็ก ลดน้ำหนัก ลดโช๊คไปได้1ตัว ลดที่ปัดน้ำฝน ลดต้นทุน)
แต่ถ้าใครไม่แคร์ รถ5ประตู ก็ok มากครับ จะได้เห็นเจ้าMarch ลดแลกแจกแถมซะที

ราคาน่าจะ 400,000ถึง 559,000
เพราะเวลานั้นคงเอาJazz M/C มาและดันราคาอีก15000-20000 หนีไปอีก

ปล ผมรอ Jazz Hybrid อย่างมีความหวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:01:29 โดย T1k »

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:33:48 »
กระจังหน้าแบบชัดๆ หลายคนไม่ชอบ แต่ Honda เค้าต้องเสียค่า Mould มาแพงกว่า กระจังหน้าตาข่าย
แบบตอนเป็น concept นะ ชุบ Chrome อีกต่างหาก ถ้าจะประหยัดต้นทุนหน่อย ผมว่ามาเป็นแบบตาข่ายธรรมดาๆ
ได้ทั้งสวย ได้ทั้งประหยัดนะ

ด้านหลังตรงๆ ชัดๆ ใกล้ๆ ด้านท้ายอาจจะเป็นอะไรที่ประหยัดต้นทุนที่สุด เพราะจะไม่มีเปลือกตัวถังเหล็กให้
เห็นชัดๆ เลย มีกันชนหลังพลาสติก มีฝาหลังเป็นแก้ว มีโคมไฟท้ายพลาสติก เท่าที่เห็นมีแค่นี้

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:36:26 »
โคมไฟตัดหมอกทรงเดียวกับ Jazz หรือว่าอาจจะเป็น part เดียวกันเลยก็ได้

ล้อแม็กซ์ สวยหรือเปล่าไม่รู้ เพราะเป็นคนที่ไม่ถนัดเรื่องล้อแม็กซ์จริงๆ แต่ถ้าจะให้ลดต้นทุนสำหรับผลิตจริง
ล้อน่าจะลดความซับซ้อนลงกว่านี้ ตอนขายจริงมากกว่า

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:39:20 »
อาจจะเป็นคนมองโลกในแง่ร้ายหน่อย ดูๆ แล้ว ผมว่าตอนขายจริง Honda น่าจะลด spec ต่างๆ เพิ่ม มากกว่า เพิ่ม spec นะ

เมื่อเห็นรูปร่างหน้าตากันละเอียดแล้ว ที่เหลือก็คือสมรรถนะในการขับขี่จะดีซักแค่ไหน

เครดิตภาพทั้งหมดจาก Paultan.org เวปมาเลย์เพื่อนบ้านครับ  :)

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:50:31 »
ความรู้สึกเมื่อเห็นคันจริงนะครับ

ตัวจริงดูแย่กว่าในรูป ครึ่งคันด้านหน้าโอเคแต่ครึ่งหลังนี่ไม่ไหว  :-[
ให้ความรู้สึกเหมือนเมื่อเห็นรถ Naza ดูไม่น่าใช้  :-\
เทียบกับ March แล้ว ด้อยกว่า March ครับ
โดยรวม ไม่โอเคครับ  :P

แต่เห็นผู้สื่อข่าวจากอินเดียเยอะมากกกกกกกกกกก ทั้งถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ ทั้งสัมภาษณ์  ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:53:10 »
จัดโหลดซะเลย  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:55:00 »
ยางเบอร์ 185/60/15 

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 19:55:24 »
ผมไปดูมาแล้วครับ สวยมาก เสียอย่างเดียวมันเป็นรถต้นแบบที่จะผลิตจริง มีมาโชว์แค่คันเดีเยว งานนี้น้อง MARCH หนาวแน่ๆ งานนี้ผมสงสารทีมงานHeadlihgtmag มากๆ เพราะไม่แน่ใจว่าทีมงานเราต้องรอนานแค่ไหนถึงจะได้ขึ้นไปถ่ายรูป เพราะเขาจัดคิวให้ช่างภาพขึ้นไปถ่ายรูปได้แค่ครั้งละ 1 คนครับ แอบอิจฉาล้อแม็กจริงๆ สวยกว่าACCORD ของผมอีก รอและอยากเห็นรูปงานที่ทีมงานไปถ่ายมาครับ  
ปล.วันนี้โชคไม่ดีเลยไม่เจอคุณจิมมี่  เจอแต่คุณแพน วันนี้แต่งตัวหล่อนะครับ พอดีเห็นคุยกับคนที่บู๊ทSUBARUเลยไม่ได้เข้าไปทักท้ายครับ ส่วนน้องกล้วยครับ พี่เห็นนะว่าน้องคุยอะไรกับสาวที่บู๊ทBMW

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:02:13 »
ให้ยาง size 185/60R15

คนใช้ jazz รุ่นปัจจุบันมีเคือง เพราะได้ยาง 175/65R15 ฮึ่ม!!
แถมล้อยังลายแบบ jazz active plus (ล้อ modulo ของแต่งของ jazz)

ข้างในผมว่า อย่าไปลอกเลียน march เลยครับ โดยเฉพาะเบาะหลังอะ
เอาที่พิงศีรษะ ปรับสูงต่ำได้มาเหอะครับ เพื่อมาตรฐานความปลอดภัย
และชีวิตของคนไทย กับการเกิด whiplash injury

เบาะหน้าก็เช่นกันครับ ตัวเบาะดูเหมือนเอาโครงของ city jazz มาทำเลยนะ
แต่สำหรับพนักพิงศีรษะหน้า ถ้ามั่นใจว่าทำสูงมาก ๆ คนสูง 170 ขึ้นก็ยังพิงได้
ก็แล้วแต่นะครับ honda

หรือ เค้าสำรวจแล้วว่า คนไทยส่วนมาก ตัวไม่สูงมาก เบาะหน้าและหลัง
ไม่ต้องมี พนักพิงศีรษะแบบปรับระดับได้ ก็ได้ เลยไม่ทำมาให้
หรือสำรวจแล้วพบว่า ถึงทำแบบ jazz รุ่นปัจจุบัน ที่พนักพิงศึษะหลัง
แบบเอาลงแล้วพอดีเบาะ พบว่าคนก็ไม่ค่อยดึงขึ้นมาใช้กัน

เอาเป็นว่า ขอให้ทำรถมาดี ๆ มีความรับผิดชอบต่อลูกค้านะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:02:49 »
ลองดุท้ายแก้ไม่ได้อะๆๆๆๆรอดูตัวขายจริงดีกว่า

ทำเสาa เหมือนต้นแบบ ครับ กระจังด้วยๆ  และปรับหลังไม่ให้ชัน

และ โช๊ค อัพ หลังมีข้างเดียวเองเท่อะ 55  สวยมากๆๆแต่ท้ายนี่ให้อารม โปรตอน naza มากเหลี่ยมไปไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:32:18 โดย nine959 »

jaesz

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:24:14 »
ตอนเป็นconcept ที่เปิดประตูหลังก็ไว้ข้างกระจกน่ะสวยแล้วนา ทำไมหลุดมาเป็นเหมือนเดิมอีกล่ะนี่

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:26:37 »
น่าจะเปลี่ยน ตรงที่เปิดประตูด้านนอกด้วยนะ เพราะมันขัดกะตัวรถเอาเรื่องเรยล่ะ  กะไฟท้ายน่ะ ขอสีแดงเหอะ ไม่สวยว่ะ แบบนี้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:28:49 »
ลองทำในแบบที่หลายๆ คนชอบทำดู

รถสีขาว

ฝากระโปรงดำ (จะได้เข้ากับฝากระจกหลังสีดำ)

หลังคาสีดำ

กระจังหน้าดำ

หูกระจกดำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:30:32 โดย ned »

GreenG

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:33:41 »
รู้สึกกันไหมว่า Brio มีแนวทางการออกแบบที่ประหยัดเหล็กมากๆ

แม้กระทั้งกระโปรงหลังยังใช้กระจกแทนประตู

ไม่รู้ว่าฝากระโปรงหน้ากับประตูนี่พลาสติกหรือเปล่า

ภายในโทนสีอ่อนดี...แต่ผมรู้สึกว่าเออมันก็เหมือน Etios แหละ look cheap เหมือนกัน
ออกแบบประหยัดต้นทุนมาแนวเดียวกับ etios หลายจุดมากๆ

โดยสรุป ถ้าราคาเท่า March จริง ผมว่า March ดูดีกว่ามากๆ ไม่ look cheap มาแบบ Brio

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:41:55 »
^
^
ผมก็กำลังนึกถึงว่า หากมีการทดสอบการชน
โครงสร้างพื้นฐานของ Brio จะมีความปลอดภัยพอๆ
กับรถในท้องตลาดทั่วไปรึเปล่า พอดีคาใจเรื่องฝากระจกหลัง
เหมือนกัน แต่ก็คิดว่า น่าจะปลอดภัยในระดับที่รับได้แหล่ะครับ
เพียงแต่ ถ้าซื้อให้แฟน ให้ลูกขับ อาจจะกังวลใจเป็นห่วงหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:54:40 »
ผมเกรงว่าฝาท้ายแบบกระจกจะไม่ปลอดภัยต่อการโดนทุบเอานะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:00:53 »
ดีใจที่มีคนคิดเรื่องด้านท้ายครับ ผมว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยครับ ในแง่โดนทุบ มีสิทธิโดนสูง และอีกอย่างผมว่าท้ายมันสั้นมากๆ แถมติดกันชนไปเลย ถ้าโดนชนท้ายเล็กๆ จะเป็นยังไง

งานนี้จากเดิมที่มีคนเคยด่า March ว่าลดต้นทุน look cheap

ผมว่า Brio หนักกว่าเยอะครับ

ลองมองดูกันดีๆครับ ภายในจะพบว่าไม่ได้ต่างจาก Etios เลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:03:28 »
ผมว่ามือจับประตูน่าจะอยู่สูงกว่านี้อีก แล้วก็เสาเอาทาสีดำนะดูดีแล้ว

ปล. มองด้านข้างแล้วนึกว่า FREED HATCHBACK เลยอะ