ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์  (อ่าน 34000 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อย่าเพิ่งคิดว่า นามสกุลใหญ่ แล้วเรื่องจะเงียบ

ปัญหาตอนนี้คือ

"ใครผิด"

และตอนนี้ เราอย่าเพิ่งไปตีว่าใครผิด

รอการตรวจสอบจากตำรวจ กองพิสูจน์ หลักฐาน และพยานในที่เกิดเหตุกันก่อนเถอะครับ
เริ่มมีการพูดจา ให้การ ที่ไม่ตรงกันเกิดขึ้นแล้ว

alzeto

• บุคคลทั่วไป
อย่าเพิ่งคิดว่า นามสกุลใหญ่ แล้วเรื่องจะเงียบ

ปัญหาตอนนี้คือ

"ใครผิด"

และตอนนี้ เราอย่าเพิ่งไปตีว่าใครผิด

รอการตรวจสอบจากตำรวจ กองพิสูจน์ หลักฐาน และพยานในที่เกิดเหตุกันก่อนเถอะครับ
เริ่มมีการพูดจา ให้การ ที่ไม่ตรงกันเกิดขึ้นแล้ว

แต่ ปัญหา  อายุคนขับซีวิค 18 หรือ 16 คะ??

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เทพหัสดินฯ เราว่า เรารู้จักอยู่คนนึงนะ....

แต่ตอนนี้ ไม่ได้ออนไลน์....เลยไม่ได้เช็คให้นะริงโกะ โทษที

alzeto

เทพหัสดินฯ เราว่า เรารู้จักอยู่คนนึงนะ....

แต่ตอนนี้ ไม่ได้ออนไลน์....เลยไม่ได้เช็คให้นะริงโกะ โทษที

หวังว่าคงจะ 18 นะคะ

ถ้า 16 ตามข่าวนี่ สงสัย จะเอี้ยก๊วยแล้วค่ะ มีใบอนุญาติ ขับขี่ไหม??

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Nut_K

เวลาไปเรียนที่รังสิตผมนั่งวินนี้ด้วยอะ

ชักหวั่นๆละ

มีข่าวบ่อยจัง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ในจำนวนผู้เสียชีวิต หลายคนๆ เป็นบุคลากรของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ทั้งอาจารย์ และ นักศึกษา

รวมทั้งหนึ่งในนั้นเป็นอาจารย์คณะผมครับ
RIP ให้กับอาจารย์ภิญโญ จินันทุยา // อ.ประจำคณะสถาปัตย์ฯ ธรรมศาสตร์
และเพื่อนๆชาวธรรมศาสตร์อีกหลายๆคนครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

RIP ผู้ที่เสียชีวิตครับ

กรณีนี้ยังไม่รู้ใครถูกใครผิด

แต่โดยส่วนใหญ่ พฤติกรรมที่เจอประจำในเส้นนี้และเส้นอื่นๆ โดยเฉพาะไอ้พวก commuter

- ขับช้าแช่ขวา
ครั้นจะเปลี่ยนไปเลนอื่นรถเยอะ อันตราย
พอรถว่างหน่อย จะออกกลางจะแซง ดันมาเร่งแข่งปิดไม่ให้เข้า

- ขับเลนกลางอยู่ดีๆ ข้างหน้ามีรถอยู่ข้างหน้าขวางมัน แต่ยังอีกไกล
พี่แกก็หักเปลี่ยนเลนมาขวาง โดยไม่มองว่ารถหลังวิ่งมาใกล้และเร็วแค่ไหน

คนขับสันดานเสีย เอาชีวิตผู้โดยสารมาเสี่ยง โดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัย

หวังว่าคงจะ 18 นะคะ

ถ้า 16 ตามข่าวนี่ สงสัย จะเอี้ยก๊วยแล้วค่ะ มีใบอนุญาติ ขับขี่ไหม??

ริงโกะค่ะ

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ
คุณแพรวา อายุ 16 ปี ส่วนคุณอรชร อายุ 18 ปี
ทั้งที่สองท่านนี้นามสกุลเดียวกันแต่รายชื่อผู้บาดเจ็บ
กลัับเอาคุณแพรวา ไปอยู่ในรายชื่อผู้บาดเจ็บที่โดยสารรถตู้
มันเป็นความบังเิอิญหรืออย่างไร??

แต่หากว่า คนขับไม่ใช่คุณอรชร แต่กลับเป็นคุณแพรวา
อันนี้ก็น่าคิดนะครับ..............

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เข้ามา RIP กับผู้เสียชีวิตครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
RIP แก่ผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
ต้องขอแสดงความเสียใจ แก่ญาติผู้เสียชีวิต
ครั้งนี้สูญเสียบุคลากร และ อนาคตของชาติไปหลายคน
เพราะความประมาท ของคนไม่กี่คน
 :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ 2k

ผมสังเกตุหลายทีแล้วทำไมซีวิคมักจะเกี่ยวข้องกับกรณีขับขี่เร็วกันจังสงสัยรุ่นนี้คนขับรถเร็วจะชอบกัน ที่ตึกผมเป็นที่วิพากษ์วิจารย์อย่างแรงว่าตกลงแล้วคนขับซีวิคชื่อ อรชร หรือ แพรวา กันแน่? ลูกหลานผู้มีอิทธิพลอายุยังน้อยกลับมาจากอเมริกาแล้วมาเกี่ยวข้องกับคดีแบบนี้อาจมีการใช้เส้นเปลี่ยนชื่อเพื่อเหตุผลในการออกนอกประเทศหรือเรียนต่อในประเทศอื่นๆที่อาจสนเรื่องประวัติคดีความ บ้างก็ว่าเป็นน้องของณัฐที่มีข่าวทำร้ายผู้หญิงน่ะ ....ไม่รู้นะครับเค้าคิดกันแบบนี้ แต่ก็เป็นไปได้เพราะหลายๆข่าวยืนยันว่าซีวิคมาคนเดียวเท่านั้น ถ้าประสาทสัมผัสตอบโต้ได้ช้าหรือรถเอาไม่อยู่ที่ความเร็วสูงแล้วจะขับเร็วกันไปเพื่ออะไร เพื่ออะไร? เพื่อพรากคนที่รักของคนอื่นในสภาพน่าอนาถแบบนี้งั้นหรือ?  :-\

เห็นจิมมี่บอกรู้จักคงต้องติดตามข่าวแล้วครับว่าตกลงคนชนชื่ออะไรกันแน่ ผมคิดว่าน่าจะประมาทร่วม เค้าจะรับมือกับคดีคนนามสกุลเดียวกันอย่างไร? จะมีส่วนร่วมรับผิดชอบด้วยไหมเพราะมีผู้บริสุทธ์ตายเป็นจำนวนมากเลย   :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H3T

ขอแสดงความเสียใจและไว้อาลัยด้วยครับ ส่วนเรื่องสาเหตุผมว่ารอการพิสูจน์จากผู้เกี่ยวข้องดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nemo13

• Newbie
  • *
ไม่โทษใครครับ
ขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวผู้เสียชีวิตทุกท่านนะครับ

อุทาหรณ์สอนใจ ความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญ
ห้ามประมาทตลอดเวลา จนกว่าคุณจะเข้านอน 

ออฟไลน์ CRO

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชิวิตและญาติๆทุกท่าน
ส่วนใหญ่บนทางด่วนจะมีกล้องทั้งนั้น แต่จะใช้ได้รึเปล่านั้นไม่ทราบได้งุงิ

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
เพื่อนผมนั่งรถมาหลังจากคันนั้น1คัน
เพื่อนบอกว่าโชคดีแค่ไหนที่ไม่เป็นรถมัน พอรู้ว่าเป็นรถมธ. เพื่อนมันเศร้ามาก

เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะ ถ้ามันเป็นเราหรือเพื่อนเรา คงเสียใจมากกว่านี้

ออฟไลน์ 2k

มีคนไปค้นหาดูด้วยชื่ออรชรแต่ไม่พบเลยมีแต่แพรวา ซึ่งการค้นหาด้วยชื่อแพรวาเค้าบอกว่ามีพบมากมายในข่าวหลายๆเว็บ แต่มีจำนวนมากที่ถูกลบเนื้อหาออกไปซึ่งเป็นการลบภายในวันนี้เอง......อืม  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

Chariot

ขอย้ำนะครับว่า "ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าใครผิด"

ดังนั้นจึงไม่แนะนำให้แสดงความเห็น *ให้เกิดการเข้าใจผิดว่าฝ่ายใดฝ่ายนึงผิด*

คนขับรถตู้ดีๆ ก็มี... คนขับซีวิคก็ไม่ได้แย่หมด นามสกุลดังก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะต้องผิดเสมอ..  ::)

แนะนำว่าตอนนี้ควรแสดงความเห็นอย่างเป็นกลาง และอย่าเหมารวมนะครับ

หากผลพิสูจน์ออกมาชัดเมื่อไหร่ ค่อยสาดเสียเทเสียกันตามสะดวก...

ออฟไลน์ Gamo

ขอย้ำนะครับว่า "ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าใครผิด"

ดังนั้นจึงไม่แนะนำให้แสดงความเห็น *ให้เกิดการเข้าใจผิดว่าฝ่ายใดฝ่ายนึงผิด*

คนขับรถตู้ดีๆ ก็มี... คนขับซีวิคก็ไม่ได้แย่หมด นามสกุลดังก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะต้องผิดเสมอ..  ::)

แนะนำว่าตอนนี้ควรแสดงความเห็นอย่างเป็นกลาง และอย่าเหมารวมนะครับ

หากผลพิสูจน์ออกมาชัดเมื่อไหร่ ค่อยสาดเสียเทเสียกันตามสะดวก...
ยังไม่รู้ว่าใครผิด แต่ดูจากหัวข้อกระทู้ คนขับรถตู้ ก็โดนกระแสสังคมตัดสินไปแล้วนิครับ ก่อนจะตำหนิไรอยากให้ความจริงปรากฏก่อนนะครับ ขอแสดงความเสียใจ กับ ผู้บาดเจ็บ และ เสียชีวิตด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2010, 17:17:24 โดย Gamo »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

คนขับรถตู้ดีๆ ก็มี... คนขับซีวิคก็ไม่ได้แย่หมด นามสกุลดังก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะต้องผิดเสมอ..  ::)

ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยครับ แต่ตอนนี้เริ่มมีการ "พูดไม่ตรงกัน" อย่างที่พี่จิมมี่ว่าแน่ๆ เพราะนักศึกษามธ.ที่บาดเจ็บกลับบอกว่ารถตู้ขับมาดีๆ แต่ซิวิคแซงมาแล้วไม่พ้นแล้วชนท้ายไปเลย

เท่าที่รู้มาประมาณนี้ครับ ผิดถูกรอการสืบสวนของตำรวจอีกครั้งดีกว่า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

ไม่ได้กะจะคิดเอาเองอ่ะครับแต่ประวัติที่คนรวยๆสร้างไว้มันด่างพร้อยเยอะมากและมันก็เข้ากับพฤติกรรมต่างๆพอดีลงชื่อไม่ตรงกัน อายุไม่เท่าเดิม มีการลบข้อมูลต่างๆบนเว็บในวันต่อมา ทำเพื่ออะไร? ราวกับว่ามีคดีติดตัวร้ายแรงงั้นแหละ  :-\

ตอนนี้เดลินิวส์ลงชัดเจนพร้อมคลิปวีดีโอแล้วพร้อมเน้นตัวดำให้เห็นชัดเลย   http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=419&contentID=112446

"ภาพจากล้องวงจรปิดบนทางด่วนโทลล์เวย์ ช่วงก่อนเกิดเหตุ รถตู้วิ่งอยู่เลนกลางด้วยความเร็วประมาณ 80 กม./ชม. รถเก๋งซีวิค วิ่งตามหลังมาด้วยความเร็วสูง แล้วเกิดเปลี่ยนเลนไปทางขวากะทันหัน ทำให้ด้านหน้ารถเก๋งชนท้ายขวาของรถตู้อย่างแรง ทำให้รถตู้หมุนหัวรถหันไปทางด้านซ้าย

และวินาทีต่อมา รถเก๋งซึ่งก็เสียหลักหมุนเช่นกัน ส่งผลให้ด้านข้างขวาของรถเก๋งกระแทกซ้ำเข้าไปที่ด้านซ้ายของรถตู้อย่างจัง ผลจากการชนซ้ำทำให้รถตู้กระแทกเข้าไปที่ขอบปูนอย่างรุนแรง จนด้านหน้าของรถตู้ฉีกขาด ทำให้ผู้โดยสารที่อยู่ภายในหลุดกระเด็นออกมาเสียชีวิตดังกล่าว โดยช่วงระยเวลาที่เกิดเหตุนั้น รวมเพียงแค่ 5-6 วินาทีเท่านั้น."  มันต้องงี้สีเดลินิวส์

ออฟไลน์ !LiLo!

ขอแสดงความเสียใจแก่ผู้เสียชีวิตด้วยครับ งานนี้เสียบุคลากรดีๆไปหลายท่านเลย ยังไงก็แสดงความเสียใจด้วยครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Gamo

ข่าวออกมาแล้วว่า รถเก๋งขับชนท้ายรถตู้ด้วยความเร็วสูงนะครับ อยากให้จขกท ช่วยแก้หัวข้อ เพื่อให้สะท้อนความเป็นจริง หรือไม่ก็ควรจะเป็นกลาง และให้ความเครพกับคนขับรถตู้ที่เสียชีวิตในเหตุนี้ด้วยครับ

Chariot

^
^
^
เห็นด้วยครับ

ความจริงชัดแล้ว อยากให้จขกท.แก้หัวข้อด้วยครับ เพื่อความเป็นธรรมของคนขับรถตู้ผู้เสียชีวิต

ออฟไลน์ birm@productive

ข่าวออกมาแล้วว่า รถเก๋งขับชนท้ายรถตู้ด้วยความเร็วสูงนะครับ อยากให้จขกท ช่วยแก้หัวข้อ เพื่อให้สะท้อนความเป็นจริง หรือไม่ก็ควรจะเป็นกลาง และให้ความเครพกับคนขับรถตู้ที่เสียชีวิตในเหตุนี้ด้วยครับ

เห็นด้วยครับ คนตายพูดไม่ได้นี่ครับ เหมาๆไม่ดีครับ จขกท. เปลี่ยนดีกว่าครับ

ขับรถปีใหม่ ขอให้ใช้ความระมัดระวังเพิ่มมากขึ้นเป็นหลายๆเท่าตัวนะครับ

ส่วนนี้คือความบิดเบือนของสือครับ ไม่รู้ว่าตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ

เอามาจาก
http://www.thairath.co.th/content/region/137385

ส่วนนี่เอามาจาก
เดลินิวส์
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=419&contentID=112446
ข่าวสด
http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdOakk0TVRJMU13PT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBeE1DMHhNaTB5T0E9PQ==

และอีกหลายๆที่ เปลี่ยนชื่อเป็น อรชร ไปแล้วครับ บางที่บวกอายุให้ด้วย

ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

มีเงื่อนงำเหมือนหลาย ๆ คดี จะมีการสับเปลี่ยนองค์หญิงหรือเปล่า?
 ขอแสดงความเสียใจกับญาติและผู้เกี่ยวข้องกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ
'19 Honda Civic EL

alzeto

เห็นด้วยครับ คนตายพูดไม่ได้นี่ครับ เหมาๆไม่ดีครับ จขกท. เปลี่ยนดีกว่าครับ

ขับรถปีใหม่ ขอให้ใช้ความระมัดระวังเพิ่มมากขึ้นเป็นหลายๆเท่าตัวนะครับ

ส่วนนี้คือความบิดเบือนของสือครับ ไม่รู้ว่าตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ

เอามาจาก
http://www.thairath.co.th/content/region/137385

ส่วนนี่เอามาจาก
เดลินิวส์
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=419&contentID=112446
ข่าวสด
http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdOakk0TVRJMU13PT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBeE1DMHhNaTB5T0E9PQ==

และอีกหลายๆที่ เปลี่ยนชื่อเป็น อรชร ไปแล้วครับ บางที่บวกอายุให้ด้วย

ตายแล้ว รถชน นี่ยังมีการพ้อยท์เท้าเริดๆ กด บีบี  อยู่หรือคะ ??  อย่าบอกว่าตอนที่วิง่ด้วยความเร็วสูง กด บีบีไปด้วย

แจ่มมากนะคะ

ริงโกะขอไว้อาลัย กับผู้เสียชีวิต สื่อ และการดำเนินการคดีของตำรวจ ณ ที่นี้ค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

กฏหมายใช้ไม่ได้ เวรกรรมก็ต้องตามทันอยู่ดี ผมเชื่ออย่างนั้นครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

คนขับซีวิค อายุ 16 ไม่มีใบขับขี่ด้วย
สงสารคนที่เสียชีวิตครับ คาดว่าเรื่องนี้มันต้องเงียบอีกตามเคย 

เรื่องคงไม่เงียบหรอกครับ
ตอนนี้นักศึกษาธรรมศาสตร์กำลังเรียกร้องความเป็นธรรม
ช่วยกันแชร์เรื่องนี้ผ่านเฟซบุค
หวังว่าความยุติธรรมยังมีบนสังคมบ้างครับ