ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์  (อ่าน 34002 ครั้ง)

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
เข้าอาจจะหยิบขึ้นมาไล่เบอร์ว่าโทรหาใครดีก็ได้ ครั้งแรกที่ผมรถชน(แต่เบาๆ ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ) ผมก็ออกมาอย่างงงๆ ไล่เบอร์มือถือโทรหาใครดี โทรหาคุณแม่ โทรหาประกัน แล้วก็ยังไล่ดูเบอร์ไปเรื่อยๆ เหมือนประหม่า ไม่ได้แชทบีบีด้วย

แต่อาจเป็นเพราะ

ผมไม่ได้ใช้บีบี 55555
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ดูคลิปแล้วแบบว่า.... ชัดเลยครับ
ถ้าเปลี่ยนภาพเป็นแบบเกมส์หน่อย ผมว่าคนขับซีวิค เล่นเบิร์นเอาท์อยู่แน่ๆ เสยท้ายซะเต็มๆขนาดนั้น ทำไปได้ไงฟะ -*-

ออฟไลน์ fishfinger

อำนาจมืดมาแว้ว

อยู่ดีๆเปลี่ยนชื่อเฉย คนขับcivic มันเจ็บซะที่ไหน อายุ + มา 10ปี

ยืน เล่นบีบี

อยากรู้จัง จิตใจจะเป็นยังไง ขับรถชนคนตายไป 8 คน ทำคนเจ็บอีก  >:(

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
จริงๆ แล้วตอนแรกไม่ได้อะไรกับข่าวนี้เลยนะ

แต่เมื่อค่ำดูข่าว เอานักวิชาการอะไรไม่รู้มาพูด
บอกว่า "แม้ว่าคนขับจะตายไปแล้ว ไม่สามารถเอาผิดทางอาญาได้
แต่ยังสามารถฟ้องแพ่งเพื่อเรียกค่าเสียหายได้ ..............!!!"

สรุปว่า  โดนชนท้าย.....ตาย....ผิด
คนชน...โดนโทษไม่มีใบขับขี่  ลงอาญา จบ

ที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องคงไม่เงียบหรอกครับ
ตอนนี้นักศึกษาธรรมศาสตร์กำลังเรียกร้องความเป็นธรรม
ช่วยกันแชร์เรื่องนี้ผ่านเฟซบุค
หวังว่าความยุติธรรมยังมีบนสังคมบ้างครับ

ผมเชื่อในความเป็น "ธรรม" ของธรรมศาสตร์ครับ
คนเสียชีวิตก็มีหลายคนไม่ใช่เล็กๆนะครับ
ถ้าจะเล่นนอกเกม คนผิดก็คงไม่ได้เปรียบนัก

ออฟไลน์ 2k

Re: กระทู้ข่าว รถตู้วินเอาอีกแล้ว ซิ่งฟาด#
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 23:35:32 »
ลือกันว่าตัวต้นเหตุกลับอเมริกาไปตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ ดูรูปในข่าวที่ยืนกดแบล็คเบอรี่ก็แล้วกัน สังเกตุตึกข้างหลังเป็นตึกเดียวกันกับที่ผู้ชายเลือดอาบนั่งพิงอยู่ซึ่งไม่ห่างไกลจากยัยนี่เลย เห็นแน่ๆว่าการกระทำของตัวเองก่ออะไรขึ้นบ้างแต่ไม่ช่วยทำอะไรสักอย่าง......ยืนกดโทรศัพท์เหมือนรถยางแตกเฉยๆ!!!! ไม่ได้มีอาการทุกข์ร้อนกับการฆ่าคนตายมาหมาดๆเลย!!!  >:(

นักศึกษาธรรมศาสร์เองก็กำลังเคลื่อนไหวทางเฟซบุ๊คอยู่เพราะคนที่รักของพวกเค้าจำนวนมากต้องจากไป แต่ละคนที่เสียชีวิตนี่เป็นคนมีคุณภาพระดับอ๋องทั้งนั้น เด็กผู้ชายที่เสียชีวิตคนหนึ่งเป็นคนดีมากๆออกค่ายอาสาพัฒนาทุกๆปีด้วยความต้องการของตนเอง เป็นทรัพยากรมนุษย์ที่มีค่าประเมินไม่ได้ในสังคมปัจจุบันแต่เค้าต้องมาเจอเรื่องแบบนี้น่ะเหรอ? ตระกูลนี้อาจจะใหญ่มากที่สั่งให้คนตามลบข้อมูลลูกสาวตัวเองได้เกือบหมด แต่นี่ไม่ใช่สมัยโบราณที่ปิดข่าวได้ด้วยเงิน ถ้าคิดว่ากระด้งไม่กี่ใบจะกันฝนบนฟ้าได้หมดก็ให้มันรู้ไป   >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เอ้า คลิปมาแล้ว วิภากษ์กันตามสะดวกครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พยายามดูในคลิปเดลินิวส์ก็ไม่ค่อยชัด

กับเคสที่เกิดขึ้นนี้ ผมหาข้อสรุปไม่ได้นอกจากสิ่งที่เห็น

1. คนคุณภาพสังคม สูญเสียชีวิต
2. กล้องวงจรปิดที่แสนจะเคลียร์ ผมให้ดูสิบรอบ ใครก็ได้สามารถฟันธงได้ไหมว่าเกิดอะไรขึ้น
ในดวงไฟมากมายเหล่านั้น ผมเห็นได้ชัดสุดก็แค่รถตู้เสียหลัก และ Civic อยู่เลนขวาหลังปะทะ นั่นคือสิ่งที่เห็นและทราบได้ว่า
มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ด้วยใจเป็นกลางนะครับ ไม่ได้มีเพื่อนอยู่ธรรมศาสตร์ และไม่ได้เป็นญาติกับคนนามสกุลดัง

จากคลิปครับ รถจะชนกันประมาณวินาทีที่ 5-7
สังเกตุจากวินาทีที่ 3 รถคันหลัง พริบไฟสูง ...

จากตำแหน่งรถทั้งสองคันเท่าที่ดู แบบวิต่อวินะครับ เหมือนจะอยู่เลนขวาทั้งคู่ ซีวิคพริบไฟไล่ รถตู้ .. รถตู้หลบเข้าเลนกลางให้
แต่ซิวิคก็กำลังจะแซงซ้าย ก็เลยชนท้าย

คห.ส่วนตัวนะครับถ้าเหตุการณ์จริงเป็นไปตามที่ผมวิเคราะห์ข้างต้น ผมคิดว่า รถตู้วิ่งแช่ขวามา กับซีวิคใจร้อนที่กำลังจะแซงซ้าย ใจตรงกันโดยมิได้นัดหมาย
รถตู้หลบซ้าย กับซีวิตที่หักพวงมาลัย+เร่งกำลังจะแซง คงต้องถามพยานกันแหละครับว่า รถตู้กำลังวิ่งอยู่เลนไหน
งานนี้ผมว่าการที่ขับรถโดยอายุไม่ถึง+แซงซ้าย ผิดเต็มๆ แต่รถตู้เองก็วิ่งแช่ขวา

ภาพที่เห็นว่า ผู้ญ ที่ขับซีวิค ยืนกด BB นี่มั่นใจได้ยังไงว่าเขาแซท bb อาจจะหาเบอร์ใครอยู่ก็ได้นะ bb มันก็คือโ?รศัพท์ยี่ห้อหนึ่ง
ไม่ได้มาเถียงแทนนะครับ  แต่ผมว่ากระแสสังคมมันตัดสินกันเร็วไปหรือเปล่า บนหน้าเฟสบุ๊คผมนี่ด่วนตัดสินกันตั้งแต่ข่าวออกมาใหม่ๆเลย

แต่ตัวครอบครัวผู้ ญ เองก็ทำตัวมีพิรุตนะครับ ที่ลบภาพใน Google (แต่ใครก็ได้บอกผมหน่อย ว่าทางเทคนิคแล้วมันลบออกให้หมดได้อย่างไร? อยากรู้จริงๆครับ)
และข่าวบางสำนักที่มีการเพิ่มอายุ

หรือเปล่าครับ? ท่านอื่นๆคิดอย่างไรบ้างครับ?

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Gamo

ฟังข่าวช่อง 9 บอกให้เอาผิดกับคนขับรถตู้ หรือ ครอบครัวได้ อืมม.. มันแปลกๆ รึเปล่าครับ หรือว่า ทุกคนตัดสินเหมือน จขกท นี้ว่า ใครขับรถตู้ผิดไว้ก่อน?  >:(

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
civic ผิดเต็มๆ แม่งเอ้ย ตระกูลก็ดี รีบอะไรขนาดนั้น จะไปตายหรือคุณ อายุก็น้อยนะ น่าจะขับให้ดี ขับได้..... มาก  ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ดูๆไป ชักได้กลิ่นห_ูแ_ม ขึ้นมาตงิดๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ตอนนี้นักศึกษาธรรมศาสตร์กำลังเรียกร้องความเป็นธรรม
ช่วยกันแชร์เรื่องนี้ผ่านเฟซบุค
หวังว่าความยุติธรรมยังมีบนสังคมบ้างครับ

จะแวะมาบอกว่าเพจใน facebook กระทู้ในเว็บต้องห้าม และอีกหลายๆที่โดนอุ้มหายเรียบไปแล้วครับ แต่มีบางเพจใน facebook ยังยืนหยัดได้อยู่

แบบนี้ผมว่ามันได้กลิ่นอะไรผิดปกตินะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Gamo

จะแวะมาบอกว่าเพจใน facebook กระทู้ในเว็บต้องห้าม และอีกหลายๆที่โดนอุ้มหายเรียบไปแล้วครับ แต่มีบางเพจใน facebook ยังยืนหยัดได้อยู่

แบบนี้ผมว่ามันได้กลิ่นอะไรผิดปกตินะครับ

กลิ่นออก ตั้งแต่ตาม ทีวี เลี่ยงไม่พูดชื่อ นามสกุลของคนขับรถเก๋งหล่ะครับ เน้นแต่ความไม่ปลอดภัยของรถตู้ กับกรณีที่เกิดขึ้นมาก่อนๆ หน้า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

หากแต่ว่า เหตุการณ์นี้คนที่ขับซีวิค ไม่ว่าจะผิดหรือถูก

แต่การที่สื่อเลี่ยง การเสนอชื่อคนขับซีวิค
และสื่อบางสำนัก ลงข่าวบิดเบือน จากอายุ 16 เป็น 18 เป็น 26??

หรือ การมีชื่อ ทั้ง คุณอรชร ทั้งคุณแพรวา นามสกุล เทพหัสดิน ณ อยุธยา
และตอนแรกลงชื่อ คุณอรชร เป็นคนขับ
แต่ชื่อ คุณแพรวา เป็นผู้บาดเจ็บทีี่โดยสารรถตู้ ???

รวมถึง การอุ้มกระทู้ทั้งในเว็บต้องห้าม และ Fanpage ไม่พอใจคนขับรถ
กำลังโดนอุ้มหายไป???

ก็น่าจะแสดงให้เห็นอะไรบางอย่างเล็กๆน้อยๆแล้วล่ะครับ.......ถ้ามันเป็นคดีอุบัติเหตุปกติทั่วไป

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมเชื่อในความเป็น "ธรรม" ของธรรมศาสตร์ครับ
คนเสียชีวิตก็มีหลายคนไม่ใช่เล็กๆนะครับ
ถ้าจะเล่นนอกเกม คนผิดก็คงไม่ได้เปรียบนัก

แต่ว่า คนเสียชีวิต ไม่ได้เล่นเกม ด้วยเนี่ยสิครับ
ถึงถ้าเล่นตามเกม ตามกฏหมาย
คนที่ขับรถตู้ก็คงแพ้ฟาล์วคนขับซีวิคตั้งแต่แรก....

Chariot

แค่ตามปิดข่าว เปลี่ยนชื่อ โกงอายุ มันก็แสดงความร้อนตัวมาแล้วล่ะว่ามันผิด... >:(

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าเราตีความไปได้ต่างต่างนานา จากสื่อที่เราเสพกัน
แต่ละที่ก็รายงานเพี้ยนกันไป ที่โน่นอย่างที่นี่อย่าง
ถ้าเรามีใจเป็นกลางและวิเคราะห์อย่างตรงไปตรงมา ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนสรุปจะดีกว่าครับ

คลิบเดลินิวส์ไม่ช่วยอะไรเลย ที่เห็นแล้วประกอบข่าวตามที่รายงานได้ก็เพียง
รถซีวิคมีกระพริบไฟสูงเตือนก่อนชน ผม"เดา"เอาว่ามันต้องมีอะไรผิดคาดเกิดขึ้น
เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว คงจะไม่มีการเปิดไฟสูงขึ้นมาก่อนเกิดอุบัติเหตุ
และถ้าขับแข่งกันมาแต่แรก ก็คงไม่มีจังหวะที่รถคันหลังจะเร็วกว่ารถคันหน้าได้ขนาดนั้น

ผมไม่ชอบสื่อเมืองไทยอย่างนึง ไม่ว่าจะเกิดอุบัติเหตุอะไร หรืออย่างไร
พาดหัวข่าวจะหาวัยรุ่น รถเก๋ง รถแพง มาเป็นเหยื่อแล้วสาดสีว่า วัยรุ่นซิ่งเก๋งชนดับ ฯลฯ
ง่ายง่ายว่า มันอ่านแล้วสะกิดใจคน สร้างกระแสได้มากกว่าการรายงานตามข้อเท็จจริง
ถ้าเราจำกันได้ กรณี E-Class Coupe ชนบนทางด่วนแล้วคนขับเสียชีวิต สื่อก็นำมาพาดหัวข่าวแบบนี้
ทั้งที่ทุกคนต่างรู้อยู่แก่ใจดีว่า "อุบัติเหตุ" มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นแบบไม่คาดคิด
ดังนั้น มันเกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ ต่่างกรรมต่างวาระ ไม่ใช่วัยรุ่น + รถแพง + ซิ่งคะนอง แล้วเลยเกิด

ตอนนี้ ความสูญเสียที่เกิดขึ้น เสริมกับรายงานข่าวพาดหัวเอามันของสื่อ
มันทำให้คนเราเลือกข้าง แล้วปั่นให้กระแสมันใหญ่ เรียกว่าจะต้องชี้ให้ได้ว่าซีวิคหรือรถตู้ผิดประเดี๋ยวนี้กันไปเลย
หลายท่านหยิบยกประเด็นผู้เสียชีวิตที่เป็นบุคลากรชั้นนำของประเทศชาติขึ้นมา เพื่อให้เรื่องมีสีสรรมากขึ้น

ผมอยากให้เราทุกคนหยุดคิดครับ ว่าชีวิตคนคนนึงมีค่าเท่ากันหรือไม่
หากรถตู้คันที่เกิดอุบัติเหตุ มิได้บรรทุกบุคลากรเหล่านั้น แต่เป็นคนงาน ชาวไร่ ชาวนา ซึ่งก็เป็นคนเหมือนกัน
เราจะไม่ให้ความสำคัญที่คุณค่าของความเป็น "คน" เท่ากันกับท่านผู้เสียชีวิตเหล่านั้นหรือ

ดังนั้น มองไปตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ใครผิดหรือถูกก็ว่าไปตามหลักฐานที่มี
อยากให้อย่างน้อยสมาชิก HLM ของเราก็วิเคราะห์ทุกอย่างอย่างเป็นกลาง และให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ
เพราะสังคมเราทุกวันนี้ มีสื่อที่พร้อมจะสาดสีด้วยอำนาจเงิน และเพื่อให้ธุรกิจตัวเองเจริญเติบโตบนความสูญเสียของผู้อื่นมากพอแล้ว

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-

วิเคราะห์กลางๆ จากรูป สกีนช็อต(หลายช็อต)
รูปที่ 1 จะเห็นได้ว่า . . . . . . . . . . . . . . มันยาว  รถคนหน้าวงกลมเขียว วิ่งเลนส์กลาง วงกลมสีชมพูเป็นรถตู้ ขับทิ้งระยะรถวงกลมเขียว แต่ ไม่รู้ว่าค่อมเลนส์ไหม  วงกลมแดง รถcivic วิ่งเลนส์ขวา มาด้วยความเร็ว
ีู
รูปที่2 น่าจะเป็นจังหวะระยะประชิด รถตู้เกิดง่วง ขับค่อมเลนส์โดยไม่เห็นรถด้านขวา civic ได้เปิดไฟสูงเป็นการเตือน

รูปที่ 3  น่าจะเป็นจังหวะชน เพราะลำแสงของรถตู้เบี้ยวออกทางขวาของรูปอย่างชัดเจน  รถที่ขับตามในเลนส์ 2 น่าจะได้ เหยียบเบรก และได้เห็นการชนที่เกิดขึ้น เพราะระยะ มันชิดเกินไป (พยาน)

รูปที่ 4 ลำแสงไฟของรถตู้ ออกทางขวาของรูปได้ชัด civic ยังอยู่ด้านขวา หัวรถยังไม่เลย รถตู้ (เหมือนเป็นการดันให้รถตู้หมุน)

รูปที่ 5 รถตู้พยายามบังคับพวงมาลัยให้หัวรถกลับเข้ามาในเลนส์ของตัวเอง แต่ civic ก็ยังดันอยู่

รูปที่ 6 เห็นได้ชัดว่า รถตู้เสียการทรงตัว หัวรถเตรียมชนราวกั้น civic น่าจะเบรก ทำให้หัวรถอยู่ท้ายรถตู้

รูปที่ 7 civic ได้แซง รถตู้(โดยเสียหลักทั้งคู่) ดูแต่ลำแสงไฟ civic น่าจะเละ ด้านซ้ายไปแล้ว

อยากจะถามว่าาา

1.ถ้ารถตู้ค่อมเลนส์ ทำใหม่ civic ไม่ลดความเร็ว ? แล้ว ไม่ยกไฟสูงค้าง และให้เสียงแตร
2.ตอนนี้คนขับอยู่ไหน ตำรวจปล่อยไปได้ไง  บินหนีออกนอกประเทศไปยัง
ที่มาทำภาพสกีนช็อตอย่างงี้ เพราะว่า
ข่าวตั้งแต่เมื่อวาน ถึงเช้าวันนี้ เน้นไปที่ความปลอดภัยของรถตู้ แล้ว คนขับรถตู้เป็นผู้หญิง ? > civic กระเทยแปลงเพศหรอ ?
พยายามปิดข่าวอ้างว่า ปกป้องสิทธิเด็ก หรือ ปิดบัง นามสกุล  ?   

ผมเขียนข้อความจากรูปที่ผมทำ เป็นกลางสุดๆๆ  ส่วนคำถาม มาจากความคิดเห็นส่วนตัว ? ดูข่าวแล้วยิ่งหมั่นไส้ !! แต่ละสำนัก ไม่ตรงสักอย่าง มีแค่ รายชื่อผู้เสียชีวิต กับ ชีวประวัติผู้ตาย ขออนุญาตินะครับ
ไม่ได้หลบลู่แต่อย่างไร ขอให้วิญญาณของพวกท่านไปสู่สุคติด้วยเทอญฯ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

keanetona

Re: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:38:11 »
^
^
^
เห็นด้วยครับ

ความจริงชัดแล้ว อยากให้จขกท.แก้หัวข้อด้วยครับ เพื่อความเป็นธรรมของคนขับรถตู้ผู้เสียชีวิต

จัดให้แล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:40:52 »
ขอบคุณสำหรับรูปเป็นช็อตที่ทำให้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ

เป็นไปได้ว่าจังหวะที่รถตู้กำลังหักกลับเลนกลาง ซึ่งเป็นจังหวะที่ตัวรถถ่ายน้ำหนักมาด้านขวา และล้อหันไปทางซ้าย
คือจังหวะที่ Civic ซ้ำเข้าไปโดยเอาหน้าซ้ายกระแทกก้นขวาของรถตู้ ถ้ามาในแบบนี้ก็จะทำให้รถตู้เสียการทรงตัว
ในลักษณะตามที่เห็นในภาพได้

ใช่สิ่งที่เกิดขึ้นกับเคสนี้หรือเปล่า อาจจะใช่ หรืออาจจะไม่ แต่คนที่ขับโทลล์เวย์ประจำก็คงทราบดีว่า
ไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะเจอรถ (ที่รวมถึงรถเก๋ง กระบะ ไม่ใช่รถตู้อย่างเดียว) เบี่ยงเลนเข้ามาคร่อมเลนของเรา
ไม่ได้เข้ามาในลักษณะปาด แต่เปลี่ยนเลนมาเรื่อยๆแบบช้าๆ พอเรากระพริบไฟใส่ ก็หลบ แต่บางคนรีบร้อน
กระพริบไฟไล่ด้วยแล้วตัวเองก็หักหลบมาด้านซ้าย เพราะคิดว่ารถคันหน้าจะเข้าขวาเต็มลำ

ก็เข้าเคสเหมือนคุณเดินสวนกับใครในที่แคบๆแล้วต่างคนต่างหลบไปจ๊ะเอ๋กัน ซึ่งเคสนี้ถ้าคนขับคันหลัง
รอดูท่าทีของรถคันหน้าให้ปลอดภัยก่อนแล้วค่อยไป มันก็จะไม่เกิดอะไรขึ้น

ส่วนสิ่งต่างๆที่สื่อรายงาน ผมไม่อ่านตั้งแต่แรกแล้ว รอดูแค่คลิปกล้องวงจรปิดเท่านั้น
ผมไม่มีความเชื่อให้กับสื่อที่เคยลงข่าวการเสียชีวิตของเพื่อนผมบนถนนมุ่งหน้า
ศาลายาเมื่อ 5-6 ปีก่อน โดยบอกว่าเพื่อนผมเมาและขับมาด้วยความเร็วสูงและชนท้ายรถหกล้อ
จนเสียชีวิตทั้งสี่คน แต่ไม่มีสื่อไหนรายงานว่ารถบรรทุกคันดังกล่าวเลี้ยวออกจากซอย ซึ่งถูกบังโดย
สะพาน และรถบรรทุกนั้นก็มีวงเลี้ยวกว้างอยู่แล้ว สิ่งที่เพื่อนผมเห็นก่อนตายก็คือลงสะพานมาเสร็จ
เจอรถบรรทุกแช่ขวางอยู่ แบบนี้ต่อให้ไม่ต้องใช้ความเร็วสูง เอาเท่าที่กฏหมายกำหนดสำหรับ
ทางหลวงคือ 90 ..ก็เบรคไม่ทัน ต่อให้ไม่เมาก็เบรคไม่ทัน แต่ภาพศพวัยรุ่น 4 คน ชายและหญิง
ในรถ กับการให้ปากคำของคนขับรถบรรทุก การเต้าข่าวว่าวัยรุ่นเมาซิ่งเละ 4 ศพ มันขายข่าวได้มากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 11:03:14 »
ผมว่าเราตีความไปได้ต่างต่างนานา จากสื่อที่เราเสพกัน
แต่ละที่ก็รายงานเพี้ยนกันไป ที่โน่นอย่างที่นี่อย่าง
ถ้าเรามีใจเป็นกลางและวิเคราะห์อย่างตรงไปตรงมา ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนสรุปจะดีกว่าครับ

คลิบเดลินิวส์ไม่ช่วยอะไรเลย ที่เห็นแล้วประกอบข่าวตามที่รายงานได้ก็เพียง
รถซีวิคมีกระพริบไฟสูงเตือนก่อนชน ผม"เดา"เอาว่ามันต้องมีอะไรผิดคาดเกิดขึ้น
เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว คงจะไม่มีการเปิดไฟสูงขึ้นมาก่อนเกิดอุบัติเหตุ
และถ้าขับแข่งกันมาแต่แรก ก็คงไม่มีจังหวะที่รถคันหลังจะเร็วกว่ารถคันหน้าได้ขนาดนั้น

ผมไม่ชอบสื่อเมืองไทยอย่างนึง ไม่ว่าจะเกิดอุบัติเหตุอะไร หรืออย่างไร
พาดหัวข่าวจะหาวัยรุ่น รถเก๋ง รถแพง มาเป็นเหยื่อแล้วสาดสีว่า วัยรุ่นซิ่งเก๋งชนดับ ฯลฯ
ง่ายง่ายว่า มันอ่านแล้วสะกิดใจคน สร้างกระแสได้มากกว่าการรายงานตามข้อเท็จจริง
ถ้าเราจำกันได้ กรณี E-Class Coupe ชนบนทางด่วนแล้วคนขับเสียชีวิต สื่อก็นำมาพาดหัวข่าวแบบนี้
ทั้งที่ทุกคนต่างรู้อยู่แก่ใจดีว่า "อุบัติเหตุ" มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นแบบไม่คาดคิด
ดังนั้น มันเกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ ต่่างกรรมต่างวาระ ไม่ใช่วัยรุ่น + รถแพง + ซิ่งคะนอง แล้วเลยเกิด

ตอนนี้ ความสูญเสียที่เกิดขึ้น เสริมกับรายงานข่าวพาดหัวเอามันของสื่อ
มันทำให้คนเราเลือกข้าง แล้วปั่นให้กระแสมันใหญ่ เรียกว่าจะต้องชี้ให้ได้ว่าซีวิคหรือรถตู้ผิดประเดี๋ยวนี้กันไปเลย
หลายท่านหยิบยกประเด็นผู้เสียชีวิตที่เป็นบุคลากรชั้นนำของประเทศชาติขึ้นมา เพื่อให้เรื่องมีสีสรรมากขึ้น

ผมอยากให้เราทุกคนหยุดคิดครับ ว่าชีวิตคนคนนึงมีค่าเท่ากันหรือไม่
หากรถตู้คันที่เกิดอุบัติเหตุ มิได้บรรทุกบุคลากรเหล่านั้น แต่เป็นคนงาน ชาวไร่ ชาวนา ซึ่งก็เป็นคนเหมือนกัน
เราจะไม่ให้ความสำคัญที่คุณค่าของความเป็น "คน" เท่ากันกับท่านผู้เสียชีวิตเหล่านั้นหรือ

ดังนั้น มองไปตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ใครผิดหรือถูกก็ว่าไปตามหลักฐานที่มี
อยากให้อย่างน้อยสมาชิก HLM ของเราก็วิเคราะห์ทุกอย่างอย่างเป็นกลาง และให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ
เพราะสังคมเราทุกวันนี้ มีสื่อที่พร้อมจะสาดสีด้วยอำนาจเงิน และเพื่อให้ธุรกิจตัวเองเจริญเติบโตบนความสูญเสียของผู้อื่นมากพอแล้ว

ขอบคุณสำหรับรูปเป็นช็อตที่ทำให้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ

เป็นไปได้ว่าจังหวะที่รถตู้กำลังหักกลับเลนกลาง ซึ่งเป็นจังหวะที่ตัวรถถ่ายน้ำหนักมาด้านขวา และล้อหันไปทางซ้าย
คือจังหวะที่ Civic ซ้ำเข้าไปโดยเอาหน้าซ้ายกระแทกก้นขวาของรถตู้ ถ้ามาในแบบนี้ก็จะทำให้รถตู้เสียการทรงตัว
ในลักษณะตามที่เห็นในภาพได้

ใช่สิ่งที่เกิดขึ้นกับเคสนี้หรือเปล่า อาจจะใช่ หรืออาจจะไม่ แต่คนที่ขับโทลล์เวย์ประจำก็คงทราบดีว่า
ไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะเจอรถ (ที่รวมถึงรถเก๋ง กระบะ ไม่ใช่รถตู้อย่างเดียว) เบี่ยงเลนเข้ามาคร่อมเลนของเรา
ไม่ได้เข้ามาในลักษณะปาด แต่เปลี่ยนเลนมาเรื่อยๆแบบช้าๆ พอเรากระพริบไฟใส่ ก็หลบ แต่บางคนรีบร้อน
กระพริบไฟไล่ด้วยแล้วตัวเองก็หักหลบมาด้านซ้าย เพราะคิดว่ารถคันหน้าจะเข้าขวาเต็มลำ

ก็เข้าเคสเหมือนคุณเดินสวนกับใครในที่แคบๆแล้วต่างคนต่างหลบไปจ๊ะเอ๋กัน ซึ่งเคสนี้ถ้าคนขับคันหลัง
รอดูท่าทีของรถคันหน้าให้ปลอดภัยก่อนแล้วค่อยไป มันก็จะไม่เกิดอะไรขึ้น

ส่วนสิ่งต่างๆที่สื่อรายงาน ผมไม่อ่านตั้งแต่แรกแล้ว รอดูแค่คลิปกล้องวงจรปิดเท่านั้น
ผมไม่มีความเชื่อให้กับสื่อที่เคยลงข่าวการเสียชีวิตของเพื่อนผมบนถนนมุ่งหน้า
ศาลายาเมื่อ 5-6 ปีก่อน โดยบอกว่าเพื่อนผมเมาและขับมาด้วยความเร็วสูงและชนท้ายรถหกล้อ
จนเสียชีวิตทั้งสี่คน แต่ไม่มีสื่อไหนรายงานว่ารถบรรทุกคันดังกล่าวเลี้ยวออกจากซอย ซึ่งถูกบังโดย
สะพาน และรถบรรทุกนั้นก็มีวงเลี้ยวกว้างอยู่แล้ว สิ่งที่เพื่อนผมเห็นก่อนตายก็คือลงสะพานมาเสร็จ
เจอรถบรรทุกแช่ขวางอยู่ แบบนี้ต่อให้ไม่ต้องใช้ความเร็วสูง เอาเท่าที่กฏหมายกำหนดสำหรับ
ทางหลวงคือ 90 ..ก็เบรคไม่ทัน ต่อให้ไม่เมาก็เบรคไม่ทัน แต่ภาพศพวัยรุ่น 4 คน ชายและหญิง
ในรถ กับการให้ปากคำของคนขับรถบรรทุก การเต้าข่าวว่าวัยรุ่นเมาซิ่งเละ 4 ศพ มันขายข่าวได้มากกว่า

เห็นด้วยกับเนยและท่านผู้การครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 11:58:18 »
ตอนนี้ ผมไม่อยากให้คุณผู้อ่านต้องคิดอะไรกันไปไกลเลยเถิดมากนัก

อย่าอ่านข่าว แล้วตัดสิน โชะๆๆๆๆๆๆ ไปเลย อย่าเชียวนะครับ อันตราย
และหลายๆคน ทำอย่างนั้นอยู่ในกระทู้นี้ โดยไม่รู้ตัวกันเลย

อย่างที่เนยบอกครับ ขอให้รอดูการตัดสินจากผู้เชี่ยวชาญก่อนเถอะ

ปล. ผมเลิกเชื่อถือ นักข่าวสายอาชญากรรม ใน นสพ.ทั่วไปแล้วละครับ

ออฟไลน์ koako

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 12:48:31 »
เหตุการณ์นี้ เกิดจาก

คนไทยกล้าขับรถเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด
ในขณะที่คนออสซี่ กลัวโดนกล้องตรวจจับความเร็วแล่ะใบสั่งที่ขับรถเร็วเกิน...
ผมเปรียบเทียบ กับ ออส เพราะ ผมอยู่นั้น มา เกือบสาม ปี ขับรถ 60 km/ hr ในเขตโรงเรียน เวลา สองทุ่มซึ่งเวลานั้นไม่มีนักเรียนแล้ว...
ยังเสียค่าปรับเลย ครับ  ต้อง ขับ 40 km/hr  ค่าปรับเสียไป 2,520 บาท เพราะขับเกิน 40 km แต่ถ้าขับเกิน 60 โดนมากกว่า นะ วันนั้น ขับแค่ 60
ยังมีอีก วันหยุด ปีใหม่ หรือ long weekend โดน คูณ สองเท่า ด้วย ควรอย่างยิ่งมาใช้กับนิสัยคนไทย...

ถ้าคุณขึ้นแท๊กซี่ที่ ออส... พนังงานขับรถ จะให้คุณ รัดเข็มขัดก่อนแล้วถึงจะออกรถ (แต่ไม่ทุกคน ครับ บางคนเข้าลืมแต่โดนจริงจัง นะถ้าผู้โดยสารไม่ใส่เข็มเข็ด)เพราะกลัวโดนค่าปรับแล่ะรวถึงการยึดใบขับบี่

(ผมว่า น้องบีบี เขาไม่ได้อยากให้เกิดเหตุการณ์ เช่นนี้ ครับ แต่สิ่งที่เข้าทำคือประมาท นั้นเอง)

ความเร็วที่ควร จะเป็นคือ 80-110 km/hr ยังไงก็แล้วแต่ขึ้นอยู่กับสภาพจรจาร แต่ไม่เกินนี้ ครับ

(กฏหมายไทย อ่อนแอ)

• -*-

วิเคราะห์กลางๆ จากรูป สกีนช็อต(หลายช็อต)
รูปที่ 1 จะเห็นได้ว่า . . . . . . . . . . . . . . มันยาว  รถคนหน้าวงกลมเขียว วิ่งเลนส์กลาง วงกลมสีชมพูเป็นรถตู้ ขับทิ้งระยะรถวงกลมเขียว แต่ ไม่รู้ว่าค่อมเลนส์ไหม  วงกลมแดง รถcivic วิ่งเลนส์ขวา มาด้วยความเร็ว
ีู
รูปที่2 น่าจะเป็นจังหวะระยะประชิด รถตู้เกิดง่วง ขับค่อมเลนส์โดยไม่เห็นรถด้านขวา civic ได้เปิดไฟสูงเป็นการเตือน

รูปที่ 3  น่าจะเป็นจังหวะชน เพราะลำแสงของรถตู้เบี้ยวออกทางขวาของรูปอย่างชัดเจน  รถที่ขับตามในเลนส์ 2 น่าจะได้ เหยียบเบรก และได้เห็นการชนที่เกิดขึ้น เพราะระยะ มันชิดเกินไป (พยาน)

รูปที่ 4 ลำแสงไฟของรถตู้ ออกทางขวาของรูปได้ชัด civic ยังอยู่ด้านขวา หัวรถยังไม่เลย รถตู้ (เหมือนเป็นการดันให้รถตู้หมุน)

รูปที่ 5 รถตู้พยายามบังคับพวงมาลัยให้หัวรถกลับเข้ามาในเลนส์ของตัวเอง แต่ civic ก็ยังดันอยู่

รูปที่ 6 เห็นได้ชัดว่า รถตู้เสียการทรงตัว หัวรถเตรียมชนราวกั้น civic น่าจะเบรก ทำให้หัวรถอยู่ท้ายรถตู้

รูปที่ 7 civic ได้แซง รถตู้(โดยเสียหลักทั้งคู่) ดูแต่ลำแสงไฟ civic น่าจะเละ ด้านซ้ายไปแล้ว

อยากจะถามว่าาา

1.ถ้ารถตู้ค่อมเลนส์ ทำใหม่ civic ไม่ลดความเร็ว ? แล้ว ไม่ยกไฟสูงค้าง และให้เสียงแตร
2.ตอนนี้คนขับอยู่ไหน ตำรวจปล่อยไปได้ไง  บินหนีออกนอกประเทศไปยัง
ที่มาทำภาพสกีนช็อตอย่างงี้ เพราะว่า
ข่าวตั้งแต่เมื่อวาน ถึงเช้าวันนี้ เน้นไปที่ความปลอดภัยของรถตู้ แล้ว คนขับรถตู้เป็นผู้หญิง ? > civic กระเทยแปลงเพศหรอ ?
พยายามปิดข่าวอ้างว่า ปกป้องสิทธิเด็ก หรือ ปิดบัง นามสกุล  ?  

ผมเขียนข้อความจากรูปที่ผมทำ เป็นกลางสุดๆๆ  ส่วนคำถาม มาจากความคิดเห็นส่วนตัว ? ดูข่าวแล้วยิ่งหมั่นไส้ !! แต่ละสำนัก ไม่ตรงสักอย่าง มีแค่ รายชื่อผู้เสียชีวิต กับ ชีวประวัติผู้ตาย ขออนุญาตินะครับ
ไม่ได้หลบลู่แต่อย่างไร ขอให้วิญญาณของพวกท่านไปสู่สุคติด้วยเทอญฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 14:47:32 โดย อึนอึนมึนมึน »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

^
ขอที่มาของภาพด้วยครับ
มาลงเฉยๆแบบนี้เดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่นะครับ  :P

• -*-
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 14:49:11 »
^
ขอลบรูปนะครับ

อาจจะใช่พิมจริง ที่มา ใน ทวิสเตอร์ และ #$%^&*()_  เวปค้นหาข้อมูลทั่วโลก

methus zaa

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 16:00:01 »
ดูอันนี้ครับ ล่าสุด http://hilight.kapook.com/view/54829 ผมว่ามันยังไงๆอยู่นะ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 16:09:57 »
อ่านยังเดียวพอเรา  :o
My impression is Impreza

ออฟไลน์ zybervirus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 16:15:04 »
ข่าวล่าสุด

"ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการจราจรและขนส่ง"

กล่าวว่า รถตู้ ไม่มีร่องรอยที่ถูกชนจากรถเก๋ง!

โอ้ พระเจ้า นี่มันอะไรกันเนี่ย???

http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=486874