ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์  (อ่าน 34001 ครั้ง)

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 16:40:06 »
ข่าวหนอข่าว

ตราบใดที่คุณภาพคนของเรายังเป็นแบบนี้ ฟังกันไม่ลืมหูลืมตา ไอ้ข่าวคั่วแบบมั่วๆแบบนี้ ยังไงมันก็ขายได้ครับ

ออฟไลน์ kunkub

• Newbie
  • *
Re: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์เวย์
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:06:33 »
พระพุทธเจ้าตรัสว่าอย่าเพิ่งเชื่อ เพราะเหตุ 10 ประการนี้
1 อย่าเพิ่งเชื่อโดยฟังตามกันมา
2 อย่าเพิ่งเชื่อโดยถือว่าเป็นของเก่าเล่าสืบๆ กันมา
3 อย่าเพิ่งเชื่อเพราะข่าวเล่าลือ
4 อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างคัมภีร์หรือตำรา
5 อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดเดาเอาเอง
6 อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดคาดคะเนอนุมานเอา

7 อย่าเพิ่งเชื่อโดยตรึกเอาตามอาการที่ปรากฏ
8 อย่าเพิ่งเชื่อเพราะเห็นว่าต้องกับความเห็นของตน
9 อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดควรเชื่อได้
10 อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดนั้นเป็นครูของเรา
 :) :) :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:14:35 »
พระพุทธเจ้าตรัสว่าอย่าเพิ่งเชื่อ เพราะเหตุ 10 ประการนี้
1 อย่าเพิ่งเชื่อโดยฟังตามกันมา
2 อย่าเพิ่งเชื่อโดยถือว่าเป็นของเก่าเล่าสืบๆ กันมา
3 อย่าเพิ่งเชื่อเพราะข่าวเล่าลือ
4 อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างคัมภีร์หรือตำรา
5 อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดเดาเอาเอง
6 อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดคาดคะเนอนุมานเอา

7 อย่าเพิ่งเชื่อโดยตรึกเอาตามอาการที่ปรากฏ
8 อย่าเพิ่งเชื่อเพราะเห็นว่าต้องกับความเห็นของตน
9 อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดควรเชื่อได้
10 อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดนั้นเป็นครูของเรา
 :) :) :)

ทรงตรัสสอนชาวกาลามะ หรือ กาลามสูตร นั่นเอง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ lampamm

• Newbie
  • *
    • ทัวร์เกาหลี
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:35:22 »
ได้ยินข่าวนี้แล้วรู้สึกสลดใจมากอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะหนักได้ขนาดนี้ อ่านหัวข้อข่าวยังแย่อ่ะ แต่พอเข้าไปอ่านเนื้อข่าวนี่สิ แถมดูภาพประกอบตามเว้บต่าง ๆ เห็นสภาพแล้ว หดหู่มากอ่ะครับ ปีเสือส่งท้ายได้แรงมากอ่ะครับ เพือน ๆ ว่ามั้ย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:47:53 »
สภาพรถตู้ - รถเก๋ง ครับ

http://www.facebook.com/album.php?aid=30409&id=104689999577728&ref=mf

ปล. รูปโดยคุณ Noppatjak Attanon - NationTV

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 17:57:10 »
เป็นเรื่องที่ลึกลับซับซ้อนจริงๆหึหึ

แต่โดยความเห็นผม ต่อให้รถตู้มันวิ่งคร่อมเลนยังไง รถเก๋งมันก็ผิด ดูจากเวลาในคลิป มานั่งคำนวณความเร็วคร่าวๆ จะพอเชคได้ว่า ซีวิคขับเร็วกว่ารถตู้ไม่ต่ำกว่า 20% แน่นอน - - 

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องคงไม่เงียบหรอกครับ
ตอนนี้นักศึกษาธรรมศาสตร์กำลังเรียกร้องความเป็นธรรม
ช่วยกันแชร์เรื่องนี้ผ่านเฟซบุค
หวังว่าความยุติธรรมยังมีบนสังคมบ้างครับ

ผมเชื่อในความเป็น "ธรรม" ของธรรมศาสตร์ครับ
คนเสียชีวิตก็มีหลายคนไม่ใช่เล็กๆนะครับ
ถ้าจะเล่นนอกเกม คนผิดก็คงไม่ได้เปรียบนัก

แต่ว่า คนเสียชีวิต ไม่ได้เล่นเกม ด้วยเนี่ยสิครับ
ถึงถ้าเล่นตามเกม ตามกฏหมาย
คนที่ขับรถตู้ก็คงแพ้ฟาล์วคนขับซีวิคตั้งแต่แรก....

เห็นพ่อผู้เสียชีวิตมีตำรวจระดับผู้กำกับสถานีด้วยนะครับ
แล้วรองคณบดีสถาปัตย์ธรรมศาสตร์อีก คิดว่ามี connection บ้างล่ะน่า

เหตุการณ์นี้ เกิดจาก

คนไทยกล้าขับรถเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด
ในขณะที่คนออสซี่ กลัวโดนกล้องตรวจจับความเร็วแล่ะใบสั่งที่ขับรถเร็วเกิน...
ผมเปรียบเทียบ กับ ออส เพราะ ผมอยู่นั้น มา เกือบสาม ปี ขับรถ 60 km/ hr ในเขตโรงเรียน เวลา สองทุ่มซึ่งเวลานั้นไม่มีนักเรียนแล้ว...
ยังเสียค่าปรับเลย ครับ  ต้อง ขับ 40 km/hr  ค่าปรับเสียไป 2,520 บาท เพราะขับเกิน 40 km แต่ถ้าขับเกิน 60 โดนมากกว่า นะ วันนั้น ขับแค่ 60
ยังมีอีก วันหยุด ปีใหม่ หรือ long weekend โดน คูณ สองเท่า ด้วย ควรอย่างยิ่งมาใช้กับนิสัยคนไทย...

ถ้าคุณขึ้นแท๊กซี่ที่ ออส... พนังงานขับรถ จะให้คุณ รัดเข็มขัดก่อนแล้วถึงจะออกรถ (แต่ไม่ทุกคน ครับ บางคนเข้าลืมแต่โดนจริงจัง นะถ้าผู้โดยสารไม่ใส่เข็มเข็ด)เพราะกลัวโดนค่าปรับแล่ะรวถึงการยึดใบขับบี่

(ผมว่า น้องบีบี เขาไม่ได้อยากให้เกิดเหตุการณ์ เช่นนี้ ครับ แต่สิ่งที่เข้าทำคือประมาท นั้นเอง)

ความเร็วที่ควร จะเป็นคือ 80-110 km/hr ยังไงก็แล้วแต่ขึ้นอยู่กับสภาพจรจาร แต่ไม่เกินนี้ ครับ

(กฏหมายไทย อ่อนแอ)

ตามนี้เลยครับ เมกาก็คล้ายกัน

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
Re: กระทู้ข่าว อุบัติเหตุบนดอนเมืองโทลล์Ŭ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 02:17:27 »
ยุคข้อมูลข่าวสารนี่  ยิ่งต้องกรองเยอะ

แต่เหนืออื่นใด  ความจริงที่ได้โดยไม่เกี่ยวกับผู้ กระทำหรือถูกกระทำ

เหตุการนี้ตอบได้ประเด็นนึงคือ
รถติด NGV  LPG ไม่ได้ระบิดกันง่ายๆ อย่างที่ สือบ้าๆบวมๆ ชอบสรุปเวลารถชนแล้วเกิดระเบิดเพลิงลูกใหม้ว่าเป็นเพราะเพิ่งไปติดระบบแก๊สมา

เรื่อง
มุมการชน ความเร็วขณะชน อัตราเร่ง(+/-) ของทั้งสองคันขณะชน   แรงเหวี่ยง  ต่างๆ ที่ ทำให้ รถน้ำหนัก
สองตันกว่าๆร่วมสามตัน หมุนและพลิกคว่ำได้
ต้อง ใช้การ เก็บข้อมูล บนจุดเกิดเหตุจริงๆ และ ร่องรอยการชนที่เกิดขึ้นบนรถทั้งสองคัน
หลักฐานเหล่านี้ต้องไม่มีการทำ เท็จ หรือแทรกข้อมูลผิดๆ ขึ้นมาเป็นอันขาด

นำมา simulation ด้วยหลักของ Physic Dynamic/Static  ไม่น่าจะหาความจริงได้ยากเท่าไหร่นัก
ขึนอยู่กับว่า จะทำกันหรือเปล่า หรือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2010, 04:02:17 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 02:29:29 »
น่ามีรูปจากกล้องที่ถ่ายตอนกลางวันนะ
จะได้เห็นเลนว่าอยู่ตรงไหน โดยรูปจากกล้องมุมเดิม
จะได้เปรียบเทียบว่ารถแต่ละคันวิ่งอยู่เลนไหนอย่างไร

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 02:49:18 »
กล้องวงจรปิดกลางคืนมันชัดได้เท่านี้จริงๆเหรอ???
แล้วทำไมมีภาพแค่กล้องเดียว สงสัยมากว่าทุกคืนเจ้าหน้าที่เค้าดูอะไรเห็นบ้าง
อะไรจะชัดมันก็เลยไม่ชัด เพราะกล้องไม่ชัดนี่แหละ หลักฐานสำคัญซะด้วย

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 15:16:23 »
จากข่าว มีข้อสงสัยครับ แต่ไม่เกี่ยวกับเนื้อข่าว

ถ้าเกิดในกรณีรถหมุนขึ้นมา มีวิธีที่เราควรจะควบคุมรถยังไงให้เกิดความเสียหายน้อยที่สุดหรือป่าวอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 08:05:42 »

ดูข้อความที่มันทวิตสิ คนนะโ๘้ยไม่ใช่ผักปลา

จิ๊กมาจาก http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=108981&st=60
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 08:31:43 »
ดูจากคลิปแล้วเหมือนรถตู้แวบเข้ามาในเลน แล้วCivicเบรกไม่ทันจิ้มตูดรถตู้ แล้วก็หมุนจนฟาดขอบกำแพงทั้งคู่  Civic คงอัดมาแรงมากอ่ะ airbags กางทั้งสี่ลูกเลย

ปล. ขอพูดถึงสเปครถตู้หน่อยเหอะ มีแต่กฎหมายปัญญาอ่อนทั้งนั้น เช่น ต้องหลังคาสูง ต้องใช้CNG บลาๆ ไม่เห็นมีกำหนดความปลอดภัยบ้างเลย เช่น เข็มขัด3จุด ต้องมีหมอนรองหัวทุกที่นั่ง บลาๆ เห้อ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 09:19:26 »
ดูข้อความที่มันทวิตสิ คนนะโ๘้ยไม่ใช่ผักปลา

อันนี้เป็นที่มีคนทวิตขึ้นมาครับ ลองเช็คข่าวดูดีๆครับ

Twitter User คนนี้เป็นคนทวิตขึ้นมาขำๆ แล้วก็เลยโดนคนอื่นเข้าใจผิดว่าตัวเองเป็น น้องคนนั้น
ตอนนี้คนรุมเข้าไปแอดด่าจนต้องปิด User หนีไปครับ เขาเรียก กรรมสนอง

อย่าเพิ่งอินกันมากเลยครับ ผิดก็ว่าไปตามผิด แต่ทำตัวเป็นลัทธิล่าแม่มดนี่ไม่ดีนะครับ

ข่าวบนอินเตอร์เนตเร็วจริงครับ แต่ขาดการตรวจสอบ อย่าเพิ่งเออออกันไปตามกระแสสังคมครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 09:29:23 »

อันนี้เป็นที่มีคนทวิตขึ้นมาครับ ลองเช็คข่าวดูดีๆครับ

Twitter User คนนี้เป็นคนทวิตขึ้นมาขำๆ แล้วก็เลยโดนคนอื่นเข้าใจผิดว่าตัวเองเป็น น้องคนนั้น
ตอนนี้คนรุมเข้าไปแอดด่าจนต้องปิด User หนีไปครับ เขาเรียก กรรมสนอง

อย่าเพิ่งอินกันมากเลยครับ ผิดก็ว่าไปตามผิด แต่ทำตัวเป็นลัทธิล่าแม่มดนี่ไม่ดีนะครับ

ข่าวบนอินเตอร์เนตเร็วจริงครับ แต่ขาดการตรวจสอบ อย่าเพิ่งเออออกันไปตามกระแสสังคมครับ
สมควรแล้วละ เหมือนมาปั่นกระแสเลยงั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 09:32:22 »
เอามาฝากเตือนกันไว้ครับ ขอให้อ่านด้วยใจเป็นกลาง เรื่องอคติผมห้ามไม่ได้ แต่ขอให้อ่าน
เพราะคุณหมอท่านนี้ แกจับประเด็นได้ดีครับ

ที่มา >> http://mor-maew.exteen.com/20101229/entry

"ล่าแม่มด" ฤ กาลามสูตรจะสิ้นความหมาย

ตอนนี้กระแส Social Media กำลังทะลักล้นไปด้วยข่าวอุบัติเหตุระหว่างรถตู้และรถ Civicบนทางด่วนTollway
ที่ทำให้เกิดผู้เสียชีวิตหลายคน

สิ่งที่ตามมาหลังจากข่าวนี้ก็คือ เช้าวันต่อมามีการเสนอข่าวระบุสาเหตุของอุบัติเหตุ ลงภาพ ชื่อนามสกุลของผู้ขับCivic
หลังจากการลงข่าวไม่กี่ชั่วโมง กระแสในSocial Media ก็ถาโถมไปด้วยการก่นด่าสาปแช่งที่คนๆนั้นทำให้คนตายไปถึง8ชีวิต
จากนั้นก็มีการนำเอาชื่อนามสกุลมาลง มีคนที่ไปนำรูปผู้หญิงที่กำลังถือบีบีมาลง ประกอบกับระบุว่ามีคนเห็นเธอโพสท์ในเฟสบุ๊กของเธอว่า
"อุ๊ยเมื่อกี้ขับรถไปชนรถตู้มีคนตายเยอะแยะเลย" ... กระแสหลังจากนั้นรุนแรงอย่างฉับพลัน คนที่เห็นรูปเธอกดบีบี
ต่างด่าอย่างรุนแรงว่าคนตายมากมายขนาดนี้ยังมีการมาเล่นบีบีสบายอารมณ์ไม่รู้สึกรู้สาอะไร

หลังจากภาพปรากฎออกมาได้ประมาณครึ่งชั่วโมง กระแสในTimeline twitter ออกมาอีกระลอกเกี่ยวกับภาพและข้อมูลเกี่ยวกับเธอ
ที่หายไปจากinternetอย่างรวดเร็ว facebook twitterถูกล๊อคไว้ ข้อมูลอื่นๆโดยเฉพาะรูปภาพก็ถูกลบทิ้งไป ...

จากการที่ข้อมูลหายไปทำให้หลายๆคนออกมาระบุว่านี่คือการใช้อำนาจจากบิดาที่เป็นนายพลเพื่อมาทำลายข้อมูล และระบุว่า
การที่ปิดfacebookและลบภาพ คือการยอมรับว่าผิดรวมทั้งเป็นการกระทำเพื่อปิดบังความผิดที่น่ารังเกียจ

ยาวมาจนถึงวันนี้ เรื่องนี้เริ่มขยายวงกว้างออกไปจนผมคิดว่าเราควรมาคุยกันเรื่องนี้ครับ

ประเด็นที่ผมว่าเราน่าจะคุยกัน น่าจะได้รับการแยกเป็นหลายๆประเด็น
เพื่อให้แยกเหตุผลที่จะใช้ในแต่ละเรื่องไม่ให้มาปนกันจนบดบังความนึกคิดของเราได้

1. คุณคิดอย่างไร ถ้าผู้มีอิทธิพลทำความผิด จากนั้นใช้อำนาจในการปิดบังความผิดและเอาตัวรอด
ถ้ามีคนทำผิด จากนั้นใช้อำนาจในมือในการปิดข่าว ใช้อำนาจในการสร้างกระแสข่าวออกมาว่าตนไม่ผิด จากนั้นใช้อำนาจไปบีบพยานให้ถอนตัว ...
แม่ม ผิดเห็นๆใช่ไหมครับ ผมเองก็ไม่เห็นเป็นอื่นไปได้

2. คุณคิดอย่างไร ถ้าคนใหญ่คนโตทำผิดไม่ติดคุก แต่ตาสีตาสาทำผิดติดคุก
ใครตอบว่าเห็นด้วยกับคนใหญ่โตไม่ต้องติดคุก ... กดปิดหน้าจอไปเลยแล้วกันครับ นั่นแปลว่าเห็นกฎหมายไร้ค่า ชีวิตคนเป็นผักปลา ...

3. คุณคิดอย่างไรกับการที่คน8คนที่อนาคตกำลังสดใส ต้องมาตายในสิ่งที่ตนเองไม่ได้ก่อ
หนุ่มสาวอนาคตไกล นั่งมาในรถดีๆจากนั้นรถคว่ำ ตายโดยไม่มีโอกาสแม้แต่ร่ำราคนที่รัก ตายแบบไม่ทันรู้ตัว
และยิ่งถ้าเค้าต้องมาตายเพราะคนที่ขับรถชุ่ยๆ คนเมา หรือพวกแข่งรถซิ่งกัน

ยิ่งน่าแค้นใช่ไหมครับ

ถ้ามีคนที่เป็นดังสามข้อข้างต้นมารวมกัน คุณคิดว่าคุณจะนิ่งเฉยหรือไม่ จะปล่อยให้ผ่านไปหรือจะลุกมาทำอะไรสักอย่าง
ผมมั่นใจว่าในตัวมนุษย์ทุกคน มีจิตใจที่ต้องการความยุติธรรม และไม่น่าจะยอมอยู่นิ่งเฉย
ดังนั้นผมเชื่อว่าต้องมีคนไม่น้อยที่จะต้องลุกมาทำอะไรสักอย่าง
ดังนั้นในกระแสfacebook และ twitterวานนี้ จึงมีหลายคนที่ออกมาแสดงความเห็น ออกมาด่า หรือออกมาโพสท์ตามติดข่าว ...
หลายคนถึงกับเข้าไปพยายามหาชื่อเสียงเรียงนามและข้อมูลที่เกี่ยวกับคนขับ Honda Civic คนนี้ออกมา

ตอนนี้คำถามของผมมาถึงข้อ 4. ข้อที่สำคัญที่สุด
คำถามนี้ไม่ว่าคุณจะมีความเห็นความเชื่ออย่างไรเกี่ยวกับคดีนี้ คุณตอบกับตนเองได้นะครับ นั่นคือ

4. คุณมั่นใจ 100% อย่างไม่มีผิดพลาดว่า คนขับHonda Civicคันนี้ คือ"ต้นเหตุ"ของอุบัติเหตุ

มั่นใจหรือไม่ ...
ที่ผมถามคำถามนี้มันมีเหตุผลครับ ... จะเล่าให้ฟัง

เรื่องของเรื่องเริ่มมาจากวันแรกที่ผมได้ข่าวรถตู้คว่ำผมเลยไม่สนใจอะไรมากนอกจากอ่านในTLนิดหน่อย
ต่อมาที่โรงพยาบาล ผมได้ข่าวว่าหลานรักของอาจารย์(อดีต)หัวหน้าภาควิชาเสียชีวิตในเหตุการณ์นี้ด้วย ...
มากไปกว่านั้น ตอนบ่ายๆช่วงที่เปิดTwitter ผมได้รับข้อมูลที่โถมเข้ามาเรื่อยๆ ทั้งชื่อคนขับ ลูกใคร เหตุการณ์เป็นอย่างไร
เล่าเป็นฉากๆชัดเจนมาก ... ก็เลยลองเปิดไปเรื่อยๆอ่านกระแสข้อมูลไป

ตอนแรกผมไม่มีความสงสัยอะไรมากนัก ถ้าบรรยายได้เป็นฉากๆดังนี้ก็ไม่น่ามีอะไรผิดพลาด ...
สักพักกดเข้าไปอ่านเหตุการณ์จากอีกที่หนึ่ง มีคนที่ดูแล้วให้ความเห็นไว้อีกอย่างที่ตรงข้ามกัน

ตอนนี้แหละที่ผมสนใจแล้ว

ในกลุ่มแรกส่วนใหญ่ ระบุภาพในวงจรปิดว่า รถเก๋งเป็นฝ่ายปาดหน้า จากนั้นพุ่งชนรถตู้จนหมุน
จากนั้นพุ่งอัดก๊อปปี้อีกครั้งจนทำให้คนตาย

ในกลุ่มหลังส่วนน้อย ระบุภาพในวงจรปิดว่า รถตู้ปาดหน้า รถเก๋งเสียหลักเบรกปัดไปชน
จากนั้นรถตู้หมุนกระเด็นไปชนจนประตูกระเด็นและคนหลุดออกมา

ถ้าใครรู้สึกอย่างผมก็ต้องเอะใจว่า เฮ้ย มันแปลกนะ เป็นไปได้ยังไงกันที่วงจรปิดเหมือนกัน
แต่คนที่ดูกลับออกความเห็นได้เป็นคนละทิศทางยังกะดูหนังคนละม้วน

ผมเลยตัดสินใจโพสท์ลงไปในTwitterขอข้อมูลว่าVDOเหตุการณ์ดูได้ที่ไหนบ้าง แล้วก็เข้าไปดู

ผมกดดูไป 15-20รอบครับ ก่อนจะลงความเห็นด้วยตนเองว่า "ภาพแม่มไม่ชัดเลยครับ"
ถามว่า ถ้ามองให้Civicเป็นฝ่ายขับไปชนได้ไหม ... ก็น่าจะได้
ถามว่า ถ้ามองว่ารถตู้ปาดก่อนแล้วรถCivicเลยเสียหลักได้ไหม ... ก็น่าจะได้
ที่แน่ๆภาพที่ปรากฎมันไม่มีประตูกระเด็น ไม่มีการพุ่งอัดก๊อปปี้  และภาพช่วงที่รถเบี่ยงไปมาก็ไม่ชัดอย่างแรง

พักตรงนี้ไว้ก่อน ไปที่อีกจุดนึงที่ก่อให้เกิดความรู้สึกรุนแรงใน Twitter วานนี้คือภาพของหญิงคนนึงกดบีบีหน้าซากรถที่อัดก๊อปปี้กับกำแพงทางด่วน
ภาพที่ออกมานี้มันเป็นกระแสพร้อมๆกับการระบุว่า facebook ของเธอคนนี้ลงข้อความว่า  "อุ๊ยเมื่อกี้ขับรถไปชนรถตู้มีคนตายเยอะแยะเลย"
ผมนั่งสังเกตคนหลายคนที่เขียนในTL เขาและเธอระบุว่าก่อให้เกิดอุบัติเหตุก็เรื่องนึง แต่การที่ชีมายืนเล่นบีบีแบบนี้มันเลวมากจริงๆ

ระหว่างนั้นผมคิดเล่นๆอยู่ว่า ... บีบีมันคือโทรศัพท์ไม่ใช่หรือ ... ยืนกดบีบีมันคือการเล่นการแชทอย่างเดียวหรือ
เราไปรู้ได้ยังไงว่าเธอคนนั้นบีบีอะไร ... ขอคำปรึกษา ขอคำแนะนำ บอกคนในครอบครัว ?
เราไปรู้ได้ยังไงว่าเธอคนนี้เล่นบีบีจนเกิดอุบัติเหตุจริง ?

...
...
...

มาจนเช้านี้ สิ่งที่เกิดขึ้นลุกลามไปอีกมากมาย
เช้านี้มีการโพสท์ไปอีกหลายเรื่องได้แก่
- หนีไปต่างประเทศแล้ว
- มีการใช้อำนาจมาแทรกแซงแล้ว
- ระบุว่าเด็กสาวคนนั้นยอมรับสารภาพแล้ว
- ยืนยันว่ามีการโพสท์ในFBจริง มีเพื่อนของผู้หญิงคนขับเห็นกับตา
- เสียค่าปรับเพียงแค่400บาท เรื่องไม่มีใบขับขี่ปิดคดีแล้ว
- มีการโพสท์รูปผู้หญิงที่อ้างว่าเป็นคนที่ขับรถชน และลงUser name ในทวิตเตอร์
- มีการโพสท์Pin BB และอ้างว่านี่แหละ คนที่ขับรถชน
- ด่าคนที่มาโพสท์ห้ามปรามให้ใจเย็นๆ รอให้เหตุการณ์ชัดเจนก่อนว่าเป็นพวกเดียวกัน เป็นพวกใช้อำนาจ

...
...
...

สถานการณ์ตอนนี้มันไม่ต่างอะไรจากยุคล่าแม่มดในยุโรปสมัยกลาง

สมัยนั้นคนมุ่งไปทางศาสนา จนทำให้เกิดกระบวนการที่ค่อนไปทางคลั่งศาสนา
สมัยก่อนเวลาเกิดโรคระบาด ยังไม่มีใครรู้ว่าโรคกาฬโรคเกิดมาจากหนู ...

ไม่รู้ว่าเป็นเชื้อโรค รู้แต่ว่ามันเหมือนสิ่งที่มาจากอำนาจลี้ลับที่ทำร้ายผุ้คน ...
เมื่อการวอนขอพระเจ้าไม่ได้ผล คนก็เริ่มมองว่ามันเกิดจากการกระทำของปีศาจ

เริ่มมีการมองหาสาวกของซาตาน มีการตั้งข้อสังเกตถึงผู้หญิงแก่ๆ คนที่อาศัยคนเดียว และสัตว์ที่แปลกๆดูลึกลับ
เช่นแมวดำ คางคก ค้างคาว งู ว่าอาจจะเป็นต้นเหตุของโรคระบาด

จากนั้นก็เลยนำมาสู่การจับคนที่ต้องสงสัย ไม่ว่าหญิงหม้ายที่อยู่คนเดียว คนที่อยู่อย่างสันโดษ
หรือคนที่เลี้ยงแมวดำไปทรมานจนตายหรือจนกว่าจะยอมรับว่าเป็นสาวกของซาตาน

มีการกวาดล้างแมวไม่ว่าดำไม่ดำ เอาไปเผาทั้งเป็นในฐานะสาวกซาตาน

มีการตั้งกลุ่มเพื่อติดตามหาแม่มด ทำการสืบสวนหาคนที่น่าสงสัยมาทรมานให้สารภาพ (และจะได้ทรัพย์สินของแม่มดเป็นส่วนแบ่ง)
ซึ่งการสงสัยนั้นมีได้ไร้สาระตั้งแต่แค่ว่ามีคนรู้สึกว่า "คนนี้น่าจะเป็นแม่มด" "คนนี้เลี้ยงสัตว์และพูดคุยกับสัตว์" "บ้านตั้งอยู่โดดเดี่ยวในป่า"
ในสมัยนั้นใครก็ตามถ้าโดนกล่าวหา โอกาสตายมีสูงเกือบ 100%

ดังนั้นหลายคนที่เจอกล่าวหาก็มักจะหนีก่อนที่จะโดนจับตัว ... ซึ่งการหนีก็เป็นเหตุเพียงพอให้เชื่อว่า"ผิดจริง"
ใครก็ตามที่ออกตัวหรือออกมาแย้งว่าคนที่โดนกล่าวหาไม่น่าใช่แม่มด ... มักโดนรวมไปด้วยว่าเป็นพวกแม่มด ... และมักจะโดนจับกุมไปด้วย
ประมาณกันว่าคนที่โดนฆ่าตายเพราะเหตุนี้น่าจะมีนับล้านคน

ไม่นับผลกระทบจากการที่ฆ่าแมวจนแทบหมดยุโรป ยิ่งทำให้กาฬโรคซึ่งระบาดโดยหนูระบาดหนักจนคนตายไปหลายล้านคน

ผมมองกลับมาในวันนี้
คนที่ด่าคนที่ขับซีวิคว่าเป็นฆาตกร มั่นใจจากอะไรว่าคนๆนั้นคือสาเหตุของอุบัติเหตุ
มั่นใจจากภาพวงจรปิด ... ซึ่งผมดูหลายรอบก็ยังไม่กล้าตกลงใจว่าเหตุจริงๆคืออะไรเพราะภาพมันไม่ชัด
มั่นใจจากนามสกุลใหญ่พ่อเป็นตำรวจ แปลว่าต้องล้มคดีแน่นอน?
มั่นใจจากภาพเล่นบีบี ว่าเธอต้องเป็นพวกไม่สำนึก?
มั่นใจจาก "เพื่อนของเพื่อนเธอ" ที่ "เล่าต่อมาอีกที" ว่าเธอโพสท์ในFBแบบไม่สำนึก?
มั่นใจจากการลบภาพของเธอในinternet ถ้าไม่ผิดจริงก็ไม่ต้องลบหนีสิ?

เราใช้อะไรในการบอกว่าคนๆนึงเป็นฆาตกร8ศพ และประนามให้ตายตกตามกัน?
ใช้หลักฐานที่ชัดเจนไม่มีข้อโต้แย้ง
หรือ
ใช้การอนุมาน คิดว่าน่าจะใช่ ... เธอคงจะเป็นฆาตกรแหละมั้ง

ในเวลาแห่งความสูญเสียนี้ เราทำอะไรนอกจากด่าคนที่ทำผิด ... เราได้เห็นใจหรือช่วยเหลือครอบครัวคนที่สูญเสียบ้างไหม
หรือเราใช้พวกเค้าเป็นวัตถุดิบแห่งความสะใจในการด่าคนอื่น

เราจะรอให้หลักฐานปรากฎชัดเจนขึ้นอีกหน่อย แล้วค่อยด่าจะดีไหม
ด่าคนชั่ว ด่าช้าไปวันสองวันคงไม่เป็นไร? แต่ถ้าด่าไปแล้วปรากฎว่าคนที่เราด่าไม่ผิดล่ะ

อนึ่ง
ผลสืบเนื่องจากเหตุการณ์นี้ ได้เกิดเรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้นมากล่าวคือ ในTwitter มีผู้หญิงคนหนึ่งที่เธอก็ส่งข้อความความเห็นในเรื่องนี้ ...

เมื่อคืนนี้ก็ปรากฎว่ามีมือดีเข้าใจผิดว่าเธอคือ"คนขับCivic"ที่ไม่สำนึกยังมัวมาเล่นtwitter ก็เลยไปค้นหาภาพเธอจาก internet
แล้วเอามาโพสใน Facebook ว่านี่แหละฆาตกร

@PUREloveNUT คือผู้หญิงคนนั้น จู่ๆเธอก็มีคนเข้ามาfollowในtwitterนับพันในเวลาเพียงวันกว่าๆ
มีหลายคนไม่ตามเปล่า

หลายคนปล่อยข่าวทันที

(แคปไม่ทัน เจ้าตัวลบทิ้งไปแล้ว แต่กะไว้แล้วก็เลยRTเก็บไว้)

หลายคนด่าเธอแบบกั๊กๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นคนขับCivicจริงหรือไม่ แต่ไม่ว่าจะใช่หรือไม่ก็ขอด่าแล้วกัน
ทั้งสองรายขอโทษแล้วนะ ... แต่ไม่ได้มีการส่งข่าวแก้ข่าวอ่ะนะ ... ไม่เป็นไรหรอกครับ ทั้งสองท่านเข้าใจผิดไปเอง คงไม่เสียหายอะไร
ผมระบุแล้วนะว่าขอโทษแล้ว
สักพักก็มีคนเข้าไปแก้ข่าวว่าเธอไม่ใช่นะ เข้าใจผิด
บางคนเข้าไปบอกคนที่มาโพสท์กล่าวหาให้ขอโทษ ... จนที่สุดเค้าก็ทนไม่ได้ที่มีคนมาต่อว่า บอกว่าเค้าก็เข้าใจผิดและได้ขอโทษไปแล้ว

แปลกที่ตอนแรกหลายคนไม่ลังเลที่จะกล่าวหาคนอื่นทั้งที่ตนเองไม่มีหลักฐาน พร้อมที่จะล่าแม่มดแบบเอาให้ตาย
แต่เมื่อปรากฎว่าคนที่ตัวเองพยายามจะเอาให้ตายดันบริสุทธิ์ มีคนมารุมตนเองบ้าง ... กลับเรียกร้องสังคมว่าไม่ยุติธรรม

ผมมองว่าเราควรระมัดระวัง
กรณีนี้ เรามีควรจับตามองความเป็นไปของคดี ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป จะเงียบหายไปไม่คืบหน้าหรือว่าเดินไปอย่างปกติ
กรณีนี้ เราควรแสดงความช่วยเหลือต่อครอบครัวของผู้เสียชีวิตหรือไม่อย่างไร
กรณีนี้ เราควรทำอย่างไรอย่างเป็นรูปธรรม ที่จะไม่ให้เกิดอุบัติเหตุทำนองนี้ขึ้นมาอีก
ส่วนเรื่องด่า ... จะด่าก็คงไม่ใช่เรื่องผิด ... แต่เราจะรอให้ความจริงกระจ่างกว่านี้ดีไหม

มิฉะนั้นก็จะกลายเป็นกรณีที่รุนแรงเกินจริงดังในอดีตไม่ว่าจะเป็นกรณี

เดือนตุลา ที่คนไทยฆ่ากันเองติดต่อกัน4-5ปี คนไทยฆ่ากันด้วยการโยนฝ่ายที่ตนไม่ชอบว่าเป็นคอมฯ

กรณีมาร์คV11 ซึ่งด่านายกฯในFacebookด้วยถ้อยคำที่ไม่เหมาะ แต่เกิดปรากฎการณ์ล่าพ่อมดนักล่าฝันตามมา

กรณีเสื้อเหลืองขาขาดตอนชุมนุมประท้วง ที่กระแสในinternetระบุว่าเค้าคือขอทานขาด้วนไม่ได้ขาขาดจริง

กรณีเสื้อสีต่างๆ ใครเห็นต่างจากตนคือเสื้อสีตรงข้าม

บุคคลท่านหนึ่งเคยถามผมในสมัยที่ผมยังมีความคิดเห็นร้อนแรงต้องการเห็นความเป็นธรรมในสังคม
ท่านถามว่า ผมมั่นใจในความคิดผมหรือ ว่าคนที่ผมด่านั้นทำผิดจริง ... ผมบอกว่าผมมั่นใจ
ถามว่า ถ้าผมมั่นใจ แล้วปรากฎว่าความจริงและหลักฐานมันปรากฎว่าคนๆนั้นไม่ผิดจะกล้ารับผิดชอบไหม ... ผมก็ว่าผมกล้ารับผิดชอบกล้าขอโทษ
ถามว่า แล้วถ้าคนๆนั้นเกิดฆ่าตัวตายไปเพราะทนการประนามผิดๆไม่ไหว ... ผมกล้าตามไปขอโทษไหม

และลองคิดเล่นๆว่า หลักฐานที่เรามั่นอกมั่นใจ100%ว่าคนๆนั้นทำผิด ถ้าให้เรารับผิดชอบการกล่าวหาด้วยชีวิต ... เราจะมีความมั่นใจเหลืออีกสักกี่%

คนเราเวลาทำผิดใดๆ ไม่ช้าไม่นานก็ต้องได้รับผลกรรมที่ทำไว้ ไม่ว่าจะมีคนด่าหรือสาปแช่งหรือไม่

แต่สำหรับการเสพข่าวสารข้อมูล แล้วเอาข้อมูลไปด่าว่ากล่าวหาคนอื่น
ถ้าปรากฎว่าเราเสพข่าวสารผิดจนเป็นเหตุให้เรากล่าวหาเค้าผิดๆ แล้วคนๆนั้นได้รับความเดือดร้อน
ผลกรรมที่เกิดขึ้นมาไม่ได้ตกที่ข่าว ไม่ได้ตกที่ข้อมูล ไม่ได้ตกกับคนที่ลงข่าวผิด
ผลกรรมที่เกิดขึ้นตกที่คนที่ทำให้เกิดกรรมก็ คือ"เรา"ครับ

โดย หมอแมว >> http://mor-maew.exteen.com/20101229/entry

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

และผมขอเสริมให้นิดหนึ่งว่า ผู้เสียหายมีอายุไม่เกิน 18 ปี ถือว่ายังเป็นผู้เยาว์ กฏหมายคุ้มครอง
การที่เอา ภาพ / ชื่อ มาเปิดเผย ถือว่าผิด พรบ. คอมพิวเตอร์ครับ

แปลกใจครับ หลายๆคนที่ไปสาปแช่งเขา ว่าทำผิดกฏหมาย .. แต่ตนเองนั้นก็กลับทำผิดกฏหมายเสียเอง
ระวังกันด้วยครับ ..  ;)

แก้ไขการจัดเรียงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2010, 09:42:22 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 12:12:27 »
ยุค มงคลตื่นข่าว ผ่านมาเกือบ ๓,๐๐๐ ปี ก็ยังมีเหมือนเดิม
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 13:17:22 »
ซึ้งครับ ขอบคุณกับที่เอามาตัดแปะครับ

ในมุมมองผมนะครับ

1. พ่อใหญ่ ใช้เส้นวิ่งเต้น
- ผมไม่รู้ แต่ผมว่าคงมีบ้าง เพราะมันก็ส่วนหนึ่งของวัฒนธรรมเรา
2. ใครผิด (นอกเหนือกรณีไม่มีใบขับขี่)
- ไม่รู้ เพราะไอ้กล้องวงจรปิดมันก็เยี่ยมมาก ดูไม่รู้อะไรเลย (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเขาถึงรู้ว่าเป็น Civic)
3. หรือรถตู้จะเป็นฝ่ายผิด
- ก็ไม่รู้ เพราะกล้องวงจรปิดมันดีจริงๆ
4. คำพูดที่โพสใน Facebook, BB จะเป็นของจริงหรือไม่
- ก็ไม่รู้ แต่มีคนที่สนิทกับทาง Civic บอกว่าเป็นการป้ายสี
5. แล้วไอ้รูปที่น้องเขากด BB ละ
- ภาพมันไม่ใหญ่พอจะได้รู้ว่าน้องเขาใช้ function อะไรบนมือถือ อาจเป็น Push E-mail หรือแค่หาเบอร์โทรหาพ่อแม่ก็ได้

สรุปแล้ว ก็ไม่เห็นจะรู้อะไรมันสักอย่าง เฮ้อ ตำรวจปิดคดีไม่ได้ เราตั้งศาลเตี้ยตัดสินเรียบร้อย เยี่ยม!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2011, 13:33:16 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!