ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ ambient light ภายในห้องโดยสาร ปกติเปิดหรือปิดกันครับ  (อ่าน 12397 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีผมเห็นรถ Benz จะมีไฟ ambient light ภายในห้องโดยสาร ตามคอนโซลหน้า หรือประตู และเห็น Camry HVP เริ่มเอามาใส่บ้าง

เลยไม่ทราบว่าจริงๆ แล้ว ไฟ ambient light อันนี้ช่วยให้บรรยากาศในการขับรถดีขึ้น หรือว่าไม่ดีครับ เช่น แยงตา

และไม่ทราบว่าปกติคนที่ใช้รถแบบนี้ เปิดหรือเปิด ไฟ ambient light กันครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

• Hero Member
ผมเปิดตลอดนะครับ ส่วนมากเลือกสีอ่อนๆโทนฟ้าๆ กลางคืนไฟสวยดีไม่แยงตา
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Stp

เปิดตลอดครับ ปกติจะปรับความสว่างของแสงได้ ถ้าแสงสว่างเกินไปก็ลดลงตามแต่ละคนที่ชอบ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ frame@kk

แต่ก่อนเคยใช้ thairung adventure master ตัว elegance ที่เอา d-max มาทำอ่ะครับ

แล้วมันมีไฟ ambient light แบบสมัยก่อนครับ อยู่ตรงที่วางเท้าหน้าหลัง เป็นไฟสีเหลืองนวลๆ

แล้วก็จะมีหลอดสีฟ้าตรงช่องวางแก้วน้ำหน้า กับ มือเปิดประตู ก็โอเคนะครับ ชอบเลยมันหาของตกพื้นง่ายดี 55555

พอขายไปมาใช้รถที่ไม่มีก็รู้สึกมืดในห้องโดยสารแปลกๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ผมใช้กับ C250 นะครับ

เปิดตลอดครับ ไม่เคยปิดเลย  และไม่แยงตาครับ

มีประโยชน์มากครับ ทั้งในเรื่องความรู้สึก และทำให้พอมองเห็นของในห้องโดยสารกรณีที่ถนนมันมืดสนิทครับ

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
สวย ไม่แยงตา — ผมปิดไม่เปลี่ยน เลยเปลี่ยนสีไปเรื่อยๆ เหมือนได้ขับรถใหม่ทุกวัน

เราไม่เคยเปิดเลยอะ กลัวค่าซ่อมตอนหลอดมันเสีย  ;D

เคยลองเปิดเล่นๆสวยดีนะ รอบห้องโดยสารตามขอบประตู คอนโซล ได้อรรถรสไปอีกแบบ แล้วก็ปิดยาวๆไม่เปิดอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2021, 15:32:29 โดย chiltunder »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ชอบมากคับ เป็นแสงสร้างบรรยากาศ in-flight entertainment ให้แอร์...เฮ้ย..ผดส. ได้ดีคับ  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เคยนั่ง Innova ที่มีไฟ Ambience เส้นบนหลังคา
ผมว่าไม่รำคาญเลยนะ รู้สึกบรรยากาศสวยงามผ่อนคลายด้วย
ใน Civic FD ที่เคยมี Downlight จุดส่องคอนโซลนี่ก็ดูสวยงามเช่นกัน

Mazda นี่อย่างมืด
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira Mint 850cc AT

ออฟไลน์ AgentMolder

ของ camry ตัวใหม่ ไฟมันจางมากๆ แต่ที่มืดๆ ก็ทำให้บรรยากาศในห้องโดยสารดีนะครับ
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ PaPaMan

มีก็เปิดสิครับ เปิดตลอดไม่เคยปิด
แต่ถ้ามันดับไปซักครึ่งคันก็คงปิดล่ะครับเพราะไม่อยากเปลืองเงินซ่อม

ออฟไลน์ CJ.

เปิดไว้ไม่แยงตานะครับ โดยส่วนตัวผมชอบใช้โทนสีขาว-ขาวนวลๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดครับใช้มา 5 ปีละ ไม่ได้แยงตาอะไร LED ไม่เสียง่ายๆหรอกถ้าไม่เอาของลดต้นทุนมาเกินเหตุครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

พอดีเห็นว่า camry ใหม่ มี option นี้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนสีได้เปล่า

แต่เห็น accord ยังไม่ใส่ option นี้มาให้เลยครับ^^

ออฟไลน์ tatum0022

เปิดตลอดครับ เร่งถึงระดับ 5 เลยครับ 555 ไม่แยงเลยครับ หน้าปัดสว่างกว่าเยอะ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
เปิดตลอดครับ สว่างสุด ไม่แยงตาครับ สร้างบรรยากาศที่ดี รื่นรมย์ครับ
ผมเป็นคนชอบแสง สี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ของผมเปิดแบบสว่างสุดเลยครับ น้ำเงิน แดง จริงๆผมว่าไม่แยงตานะออกแบบมาดีมากๆแล้วว เปิดไปเลยยครับ

ของผมเปิดแบบสว่างสุดเลยครับ น้ำเงิน แดง จริงๆผมว่าไม่แยงตานะออกแบบมาดีมากๆแล้วว เปิดไปเลยยครับ

อันนี้เป็นของรถรุ่นไหนครับ ภายในดูล้ำๆดี

ออฟไลน์ V221

อันนี้เป็นของรถรุ่นไหนครับ ภายในดูล้ำๆดี
Audiรุ่นใหม่แน่นอน100% เดาว่าน่าจะเป็นQ8
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
ของผมตอนกลางคืนมันจะปรับให้หรี่ลงอัตโนมัติครับ แต่อยากให้สว่างเหมือนกลางวันก็ปรับได้ ไม่ได้รู้สึกแยงตาอะไรนะครับ ส่วนตัวชอบครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

Audiรุ่นใหม่แน่นอน100% เดาว่าน่าจะเป็นQ8

ใช่ครับ AUDI เจนใหม่ภายในแสงสีเยอะสวยเลยแหละครับ ตัวนี้ A7 แต่เอาจริงๆเส้นสายคล้ายๆกันหลายตัวเลยครับ Q8 A7 Q7 555

ออฟไลน์ CarameLon

ปกติเปิดไว้ครับ หาหยิบจับของช่วงกลางคืนหรือที่จอดรถมืดๆสะดวกกว่า
ส่วนใหญ่นิยมสีเหลือง แต่สีขาวมันสว่างกว่าหาบัตรอะไรง่ายกว่า
ถ้าเป็นเบนซ์ไฮบริทนิปรับไฟสีฟ้าก็สวยไปอีกแบบ ขับกลางคืนไม่ง่วง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R