ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ ambient light ภายในห้องโดยสาร ปกติเปิดหรือปิดกันครับ  (อ่าน 10931 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีผมเห็นรถ Benz จะมีไฟ ambient light ภายในห้องโดยสาร ตามคอนโซลหน้า หรือประตู และเห็น Camry HVP เริ่มเอามาใส่บ้าง

เลยไม่ทราบว่าจริงๆ แล้ว ไฟ ambient light อันนี้ช่วยให้บรรยากาศในการขับรถดีขึ้น หรือว่าไม่ดีครับ เช่น แยงตา

และไม่ทราบว่าปกติคนที่ใช้รถแบบนี้ เปิดหรือเปิด ไฟ ambient light กันครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมเปิดตลอดนะครับ ส่วนมากเลือกสีอ่อนๆโทนฟ้าๆ กลางคืนไฟสวยดีไม่แยงตา
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Stp

เปิดตลอดครับ ปกติจะปรับความสว่างของแสงได้ ถ้าแสงสว่างเกินไปก็ลดลงตามแต่ละคนที่ชอบ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ frame@kk

แต่ก่อนเคยใช้ thairung adventure master ตัว elegance ที่เอา d-max มาทำอ่ะครับ

แล้วมันมีไฟ ambient light แบบสมัยก่อนครับ อยู่ตรงที่วางเท้าหน้าหลัง เป็นไฟสีเหลืองนวลๆ

แล้วก็จะมีหลอดสีฟ้าตรงช่องวางแก้วน้ำหน้า กับ มือเปิดประตู ก็โอเคนะครับ ชอบเลยมันหาของตกพื้นง่ายดี 55555

พอขายไปมาใช้รถที่ไม่มีก็รู้สึกมืดในห้องโดยสารแปลกๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ผมใช้กับ C250 นะครับ

เปิดตลอดครับ ไม่เคยปิดเลย  และไม่แยงตาครับ

มีประโยชน์มากครับ ทั้งในเรื่องความรู้สึก และทำให้พอมองเห็นของในห้องโดยสารกรณีที่ถนนมันมืดสนิทครับ

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
สวย ไม่แยงตา — ผมปิดไม่เปลี่ยน เลยเปลี่ยนสีไปเรื่อยๆ เหมือนได้ขับรถใหม่ทุกวัน

ออฟไลน์ chiltunder

• **
เราไม่เคยเปิดเลยอะ กลัวค่าซ่อมตอนหลอดมันเสีย  ;D

เคยลองเปิดเล่นๆสวยดีนะ รอบห้องโดยสารตามขอบประตู คอนโซล ได้อรรถรสไปอีกแบบ แล้วก็ปิดยาวๆไม่เปิดอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2021, 15:32:29 โดย chiltunder »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ชอบมากคับ เป็นแสงสร้างบรรยากาศ in-flight entertainment ให้แอร์...เฮ้ย..ผดส. ได้ดีคับ  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เคยนั่ง Innova ที่มีไฟ Ambience เส้นบนหลังคา
ผมว่าไม่รำคาญเลยนะ รู้สึกบรรยากาศสวยงามผ่อนคลายด้วย
ใน Civic FD ที่เคยมี Downlight จุดส่องคอนโซลนี่ก็ดูสวยงามเช่นกัน

Mazda นี่อย่างมืด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AgentMolder

ของ camry ตัวใหม่ ไฟมันจางมากๆ แต่ที่มืดๆ ก็ทำให้บรรยากาศในห้องโดยสารดีนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

มีก็เปิดสิครับ เปิดตลอดไม่เคยปิด
แต่ถ้ามันดับไปซักครึ่งคันก็คงปิดล่ะครับเพราะไม่อยากเปลืองเงินซ่อม

ออฟไลน์ CJ.

เปิดไว้ไม่แยงตานะครับ โดยส่วนตัวผมชอบใช้โทนสีขาว-ขาวนวลๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดครับใช้มา 5 ปีละ ไม่ได้แยงตาอะไร LED ไม่เสียง่ายๆหรอกถ้าไม่เอาของลดต้นทุนมาเกินเหตุครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

พอดีเห็นว่า camry ใหม่ มี option นี้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนสีได้เปล่า

แต่เห็น accord ยังไม่ใส่ option นี้มาให้เลยครับ^^

ออฟไลน์ tatum0022

เปิดตลอดครับ เร่งถึงระดับ 5 เลยครับ 555 ไม่แยงเลยครับ หน้าปัดสว่างกว่าเยอะ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
เปิดตลอดครับ สว่างสุด ไม่แยงตาครับ สร้างบรรยากาศที่ดี รื่นรมย์ครับ
ผมเป็นคนชอบแสง สี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ของผมเปิดแบบสว่างสุดเลยครับ น้ำเงิน แดง จริงๆผมว่าไม่แยงตานะออกแบบมาดีมากๆแล้วว เปิดไปเลยยครับ

ของผมเปิดแบบสว่างสุดเลยครับ น้ำเงิน แดง จริงๆผมว่าไม่แยงตานะออกแบบมาดีมากๆแล้วว เปิดไปเลยยครับ

อันนี้เป็นของรถรุ่นไหนครับ ภายในดูล้ำๆดี

ออฟไลน์ V221

อันนี้เป็นของรถรุ่นไหนครับ ภายในดูล้ำๆดี
Audiรุ่นใหม่แน่นอน100% เดาว่าน่าจะเป็นQ8
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
ของผมตอนกลางคืนมันจะปรับให้หรี่ลงอัตโนมัติครับ แต่อยากให้สว่างเหมือนกลางวันก็ปรับได้ ไม่ได้รู้สึกแยงตาอะไรนะครับ ส่วนตัวชอบครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

Audiรุ่นใหม่แน่นอน100% เดาว่าน่าจะเป็นQ8

ใช่ครับ AUDI เจนใหม่ภายในแสงสีเยอะสวยเลยแหละครับ ตัวนี้ A7 แต่เอาจริงๆเส้นสายคล้ายๆกันหลายตัวเลยครับ Q8 A7 Q7 555

ออฟไลน์ CarameLon

ปกติเปิดไว้ครับ หาหยิบจับของช่วงกลางคืนหรือที่จอดรถมืดๆสะดวกกว่า
ส่วนใหญ่นิยมสีเหลือง แต่สีขาวมันสว่างกว่าหาบัตรอะไรง่ายกว่า
ถ้าเป็นเบนซ์ไฮบริทนิปรับไฟสีฟ้าก็สวยไปอีกแบบ ขับกลางคืนไม่ง่วง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R