ผู้เขียน หัวข้อ: ็ืHonda Accord งูเห่า ยังคงน่าใช้อยู่ใหมครับ  (อ่าน 32011 ครั้ง)

ออฟไลน์ seto16

• Newbie
  • *
  • ????????????????...
คือตอนนี้ก็ใช้อยู่หละครับ  ;D
เป็นรถมือสอง...
ซื้อมาก็หลายปี
เครื่องเดิมก็พังไปแล้ว
วางเครื่องใหม่เป็นฝาำดำแล้วครับ

ตอนนี้กำลังปรับจากรถโหลด
มาเป็นรถสแตนดาร์ดครับ
ใส่โช๊คเดิมสปริงเดิม
แต่ยังเป็นแม๊ก 17 กะยาง 225/45/17 ครับ ;)

สำหรับผมผมว่ามันก็ยังน่าใช้อยู่ครับ
แต่บางคนบอกว่ามันเก่าแล้ว
เปลี่ยนไปเถอะ

เลยคิดว่า...ถ้าเราดูแลมันดีๆ
มันจะยังน่าใช้ต่อไปได้อีกนานใหมครับ
หรือว่า...มีเหตุผลอะไรให้เราเปลี่ยนรถได้ (นอกจากอยากไ้ด้ตัวใหม่)

ขอบคุณครับ
I love Soil Science coz Soil Science is my life.

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ็ืHonda Accord งูเห่า ยังคงน่าใช้อยู่ใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:09:33 »
สำหรับผมว่าเป็นรถที่ขับดีนะครับและยังสวยอยู่เลยครับ  ;D ปัญหาก็ไม่ค่อยมีนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ็ืHonda Accord งูเห่า ยังคงน่าใช้อยู่ใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:12:19 »
เกียร์งานเข้าครับ รุ่นนี้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ seto16

• Newbie
  • *
  • ????????????????...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:12:45 »
สำหรับผมว่าเป็นรถที่ขับดีนะครับและยังสวยอยู่เลยครับ  ;D ปัญหาก็ไม่ค่อยมีนะครับ
ขอยกเว้นหน่อยครับ....

ยกเว้นเกียร์ออโต้ครับ
ต้องหมั่นดูแลหน่อย
ถ้าพังก็โอเวอร์ฮอล

ถ้ากรุงเทพก็ หมื่นแปดสองหมื่น

แต่หาดใหญ่เคยถาม สี่หมื่นแปด (ราคานี้ผมว่าเครื่องพร้อมเกียร์ใหม่ดีกว่าครับ เล่นเกียร์ธรรมดาโลด... :o :o)

ปล...รถผมยังไม่โอเวอร์ฮอลเกียร์นะครับ แสนสามแล้ว แต่คงอีกไม่นานเท่าไร อยู่ใต้ทำใจลำบากกะค่าฮอล์เกียร์จริงๆครับ
ใครมีอู่ไม่แพงกระซิบได้นะครับ
I love Soil Science coz Soil Science is my life.

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:26:16 »
เกียร์งานเข้าครับ รุ่นนี้
ตามนี้ครับ เคยมีญาติๆกันใช้อยู่ 2 คัน อาการเดียวกันทั้ง 2 คัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:41:45 »
ข้อเสียหลักๆ ก็เรื่องเกียร์นั่นละครับ
พังที ไม่ต้องคิดเปลี่ยน เพราะ Accord เวอร์ชันญี่ปุ่น รุ่นปีเดียวกัน ไม่ใช่ตัวถังนี้ เป็นตัวถังที่เล็กกว่า
เครื่องก้เล้กกว่าเกียร์ ก็คนละลูก
ดังนั้น คงต้องหาเกียร์ของ Odyssey มาแปลงใส่ แต่ก็วุ่นอีกอยู่ดี ได้แค่ โอเวอร์ฮอลล์ ไปเท่านั้นครับ
ค่าโอเวอร์ฮอลล์ ก็พอกันกับหาเกียร์มือสูงจากเซียงกงของรถรุ่นอื่นๆ คือมีหลักหมื่นบาทแน่ๆ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 13:59:53 »
ตามหลายๆ ท่าน

จุดอ่อนรุ่นนี้อยู่ที่ เกียร์

ยิ่งนานวัน ยิ่งหายาก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 15:02:19 »
อ้อมีเรื่องเกียร อะครับ คิดว่าพี่ไปทำมาแล้วเลยไมได้บอก ;D

เพราะถ้าทำเกียรแล้วก็ไม่มีปัญหาเลยอะครับ รถของน้าผม ไปทำมาตอนซื้อแรกๆ ซื้อมือสองมาอะครับ 

ไปทำมา ประมาณ 2-3 หมื่นอะครับ เปลี่ยนอะไหล่บางตัว ที่มันเสียไม่ได้เปลี่ยนทั้งลูก อะครับ ไม่รู้เรียกอะไร ทำมา 3 ปีแล้วอะคับ ไม่มีปัญหาเลย ขับดี ติดแก็สด้วย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 15:28:58 »
ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาหรอก ผมว่ามันยังสวยอยู่เลยนะ ไม่เฉพาะตัวนี้หรอก ตัวไฟท้ายก้อนเดียว ไฟท้ายสองก้อน  เอามาแต่งหน่อยมันก็ยังสวยอยู่เลยครับ
เกียร์พังก็ซ่อม ราคาคุณก็รู้อยู่แล้ว
ผมมองว่าถ้าจะเอาเงินอีกก้อน ไปเปลี่ยนรถใหม่ แต่รถคันเก่ายังดีอยู่เลย สู้เก็บเงินไว้ซ่อมดีกว่าครับ
หมั่นถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 ก.ม. ก็ช่วยได้ระดับนึงแล้วครับ

รถผม Jazz GD ที่คนบ่นๆกันว่าเกียร์ไม่ทน ตอนนี้ก็วิ่งทะลุ 2 แสนแล้ว โดยยังไม่เคยทำอะไรกับเกียร์สักอย่าง ยกเว้นถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 ก.ม.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 18:38:20 »
อืมม ถ้ารักจริง แล้วขับมาตลอดจนรู้ใจ ผมก็ว่าน่าจะเก็บไว้นะครับ ถ้ายังสู้ค่าน้ำมันไหว ส่วนเกียร์ ผมว่ากัดฟันมาทำที่ กทม. ก็น่าจะได้มั้งครับ ถ้าทำดีๆ แล้วจบ ก็น่าจะวิ่งได้อีกนาน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 19:44:10 »
ซ่อมเกียร์1-2หมื่นแล้วใช้ได้อีก8ปีผมก็เอานะ  รถเก่าก็ต้องซ่อมกันทุกคันแหละตามอายุ

ออฟไลน์ nas_villa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 21:37:20 »
ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ปีละครั้งอะครับ