ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมาสด้าถึงยังโดนเข้าใจว่าเป็นรถที่กินน้ำมันเปลืองอยู่?  (อ่าน 27928 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
สงสัยครับว่าเป็นเพราะอะไรทำไมจนถึงทุกวันนี้ยังมีคนอีกจำนวนมากยังตั้งข้อครหาว่ามาสด้า2และ3เป็นรถที่ "ซดน้ำมัน" หรือ "สูบน้ำมัน" อยู่อีก? อันนี้ผมสังเกตุดูจากในเว็บบอร์ดต่างๆและเว็บใหญ่ๆดูนะ พอมีคำถามที่ถามถึงคุณภาพของพี่น้องมาสด้าคู่นี้ทีไรมีแต่คนพูดแบบนี้ทุกที ทั้งๆที่ดูจากการทดลองเปรียบเทียบแล้วมันกินน้ำมันได้ระดับเดียวกับขาใหญ่อย่างโตโยต้า/ฮอนด้าหรือในมาสด้า2นั้นทำได้ดีกว่าโตโยต้ายาริสเสียอีก    ???

ผมไม่ค่อยได้ดูทีวี สงสัยว่าการโฆษณาประชาสัมพันธ์สินค้าของมาสด้าเค้าไม่ได้สร้างภาพลักณ์ในเรื่องนี้ให้เป็นที่เข้าใจกับคนทั่วไปเหรอครับ?   :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pongisra

Mazda2 กินน้ำมันกว่า Jazz จริงๆครับ เยอะด้วย ประสบมากับตัวเอง

ถ้าเท้าหนักๆนี่ mazda 2 ยิ่งกินเลย วิ่งในเมื่องก็กินกว่าเยอะ

จะพอๆกันก็ต่อเมื่อวิ่งต่างจังหวัดยาวๆ ขับนิ่งๆ แต่ jazz ก็ประหยัดกว่าอยู่ดี

เติม E20 ทั้งคู่นะครับ

ปล คำว่าเยอะของผมนี่มากกว่า 10-15%นะครับ

ส่วน Yaris กับ Mazda 3 ไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 13:58:42 โดย pongisra »

ออฟไลน์ pite

• Full Member
ทั้ง Mazda 2/3 ครับ กินจุทั้งคู่เลย ส่วนตัวเคยใช้ เจ้า 3 2.0L ตัวเก่า >< กินจุกว่า BMW E90 อีกนะ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ tahcom

• Newbie
  • *
บางครั้ง  ก็ตอบ ตามๆ กันนะ

ข้อดี.....

ข้อเสีย....

เล่าตามๆ กันมา

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
Mazda2 กินน้ำมันกว่า Jazz จริงๆครับ เยอะด้วย ประสบมากับตัวเอง

ถ้าเท้าหนักๆนี่ mazda 2 ยิ่งกินเลย วิ่งในเมื่องก็กินกว่าเยอะ

จะพอๆกันก็ต่อเมื่อวิ่งต่างจังหวัดยาวๆ ขับนิ่งๆ แต่ jazz ก็ประหยัดกว่าอยู่ดี

ปล คำว่าเยอะของผมนี่มากกว่า 10-15%นะครับ

ส่วน Yaris กับ Mazda 3 ไม่รู้ครับ

ใช้ Mz2 อยู่เช่นเดียวกันครับ  ที่เท้าหนัก เพราะมันเร่งได้ไม่ทันใจเท่า Jaz  เลยต้องเหยียบคันเร่งจมลึก ผลก็คือซดน้ำมัน แต่ถ้าขับยาวๆ ความเร็วคงที่ก็โออยู่นะเรื่องการสิ้นเปลือง :)

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
M2 โครตกินน้ำมันเลยครับ ซื้อมาวิ่งไปสองหมื่นโล และกำลังคิดจะขายทิ้ง กินพอๆ  กับแคมรี่ที่บ้านเลย
เป็นรถที่แย่ที่สุดที่ตัดสินใจซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเองก็เจอมากับตัวเหมือนกันครับ...

เทียบรุ่น MZ2 กับ Jazz (ผมใช้อยู่)
Jazz ประหยัดกว่าทั้งในเมืองและนอกเมืองอ่ะครับ..

เทียบรุ่น MZ3 กับ Civic
ก็เหมือนกันครับ.. Civic ประหยัดกว่า..
ขนาดเครื่อง 1.6 มันยังกินกว่า FD 1.8 อ่ะครับ.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ก็ถูกน่ะครับ ยังถือว่ากินกว่ารถทั่วๆไป อยู่ อยาก Mazda3 2.0 ที่ใช้อยู่ กินพอๆ กับ Teana 2.5 อีกคันนึงเสลยน่ะ

แต่ถ้าคุณต้องการรถที่ดี คุณน่าจะยอมจ่ายตรงส่วนนี้ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ beercs

1  ชื่อเสียงเก่า ๆ น่ะครับ
2  ของใหม่ก็ยังไม่ชนะคู่แข่งอยู่ดี

ออฟไลน์ Schnitzel

รอดูเครื่อง Skyactiv ว่าจะกินน้อยลงตามคำประกาศของเทคโนโลยี่ใหม่ได้หรือไม่

ออฟไลน์ pite

ก็ถูกน่ะครับ ยังถือว่ากินกว่ารถทั่วๆไป อยู่ อยาก Mazda3 2.0 ที่ใช้อยู่ กินพอๆ กับ Teana 2.5 อีกคันนึงเสลยน่ะ

แต่ถ้าคุณต้องการรถที่ดี คุณน่าจะยอมจ่ายตรงส่วนนี้ได้ครับ ;D

กินน้ำมันยังพอรับครับ แต่ศูนย์นี่สิ ปวดตับ!
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ balliblue

จากความเห็นทั้งหมด สรุปได้ว่า ไม่ใช่ว่ายังโดนเข้าใจ แต่เข้าใจจริงๆเลยว่ามันกินน้ำมันกว่าเจ้าอื่นๆ ส่วน civic สำหรับผมมันโคตรประหยัดน้ำมันเลย คือ ผมขับปกติไม่ค่อยได้ขับเข้าเมือง ขับชานเมือง ก็ยังประมาณ 13 โลลิตรตลอด ถ้านิ่งๆนี่ 15 โลลิตร ประหยัดพอๆกับเครื่อง 1.5

ออฟไลน์ O_o"

ZOOM ZOOM !! ก็เลยต้องเหยียบหนักเป็นธรรมดา ;D ;D

ใช้ Mz2 อยู่เช่นเดียวกันครับ  ที่เท้าหนัก เพราะมันเร่งได้ไม่ทันใจเท่า Jaz  เลยต้องเหยียบคันเร่งจมลึก ผลก็คือซดน้ำมัน แต่ถ้าขับยาวๆ ความเร็วคงที่ก็โออยู่นะเรื่องการสิ้นเปลือง :)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ถ้าวิ่งนิ่งๆนี่ไม่ต่างกับ jazz มากเหมือนวิ่งในเมืองรถติดๆ

แต่ผมมีความ "รู้สึก" ว่าจอดติดไฟแดง mazda2 ก็กินกว่า jazz พอควรนะครับ สังเกตุจากมาตรวัตอัตราสิ้นเปลืองในรถมันลดลงเร็วมากเวลาติดไฟแดง ไม่รู้เลยเป็นอีกสาเหตุทำให้อัตราสิ้นเปลืองในเมืองของ mazda 2 แย่ลงไปอีกหรือเปล่า

ผมเองก็เจอมากับตัวเหมือนกันครับ...

เทียบรุ่น MZ2 กับ Jazz (ผมใช้อยู่)
Jazz ประหยัดกว่าทั้งในเมืองและนอกเมืองอ่ะครับ..

เทียบรุ่น MZ3 กับ Civic
ก็เหมือนกันครับ.. Civic ประหยัดกว่า..
ขนาดเครื่อง 1.6 มันยังกินกว่า FD 1.8 อ่ะครับ.. :-\

Civic FD 1.8 แอบประหยัดหว่า mazda 2 ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 20:08:33 โดย pongisra »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่กล้าซื้อมาสด้าก็ตรงที่คนบอกปากต่อปากแบบนี้แหละครับ ;)

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
สำหรับ มาสด้า 2 กินน้ำมัน ดุ กว่า แจ๊ส GE8 จริงๆ ครับ
โดยเฉลี่ยแล้ว มาสด้า ถังหนึ่ง วิ่งได้ประมาณ 350 km เติมกลับประมาณ 38ลิตร  แต่สำหรับ H Jazz วิ่งได้ ประมาณ 400 km  ในเมือง นะครับ ในขณะที่เติมกลับ H Jazz จะเติมกลับ น้อยกว่า นิดนึง ประมาณ 36 ลิตร

ที่ยอม ใช้ สอง เพราะว่า ชอบฟิลลิ่ง ในการขับขี่ หนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 21:13:09 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

:) :) ตอบ / ก็เพราะมันเป็นความจริง ไงครับ เมื่อเทียบกับคู่เเข่ง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็มันกินจริงครับ

แต่ก็ขึ้นกับลิมิตของแต่ละคนด้วย
บางคนเจอเลข 7 กม./ลิตรในเมือง ก็บอกว่ากินมากแล้ว
บางคนเจอเลขเดียวกัน บอกว่าเฉยเฉยรับได้

แต่ยังไงก็ตาม มาสด้าก็กินเก่งแต่ขยันน้อยกว่าเจ้าอื่นอยู่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ZOOM ZOOM !! ก็เลยต้องเหยียบหนักเป็นธรรมดา ;D ;D
เพื่อนผมกด Demio หนักๆก็เพราะงี้แหละ  :P

ก็มันกินจริงครับ

แต่ก็ขึ้นกับลิมิตของแต่ละคนด้วย
บางคนเจอเลข 7 กม./ลิตรในเมือง ก็บอกว่ากินมากแล้ว
บางคนเจอเลขเดียวกัน บอกว่าเฉยเฉยรับได้

แต่ยังไงก็ตาม มาสด้าก็กินเก่งแต่ขยันน้อยกว่าเจ้าอื่นอยู่ดี

"กินเก่งแต่ขยันน้อย" โดนมากครับคำนี้ เพราะว่ามันฟีลนี้เลย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

แฟนผมก็ถอย MAZDA2SEDAN มาใช้เหมือนกัน อิอิ
ขับไปประมณ 20000 โลแล้วล่ะ

เทียบกับ NEW CITY ที่ผมใช้อยู่ มันก็กินน้ำมันเท่าๆกันแหละครับ
ใครที่บอกว่า มันกินกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขา ถ้าไม่อคติ ก็แสดงว่า ท่านยังขับได้ไม่ดีพอ
อย่างแฟนผม ไม่ว่าเขาจะมาขับ CITY ของผม หรือ MAZDA2SEDAN ของเธอเอง ก็เปลืองกว่า ผมขับแบบผิดหูผิดตาครับ

MAZDA2 ขับให้ประหยัด มันก็ทำได้ แต่การเซตรถของมาสด้า มันขับยากครับ เหยียบนิดเดียว มีหน้าหงาย
ไม่แปลกที่คนขับแล้วจะคิดว่ามัน zoom zoom แต่ถ้าชอบเหยียบ ก็ต้องแลกกับการเปลือง
มันก้ทุกยี่ห้อแหล่ะจร้าขับเนียนจ่ายน้อย เท้าหนักจ่ายหนัก

ถ้าคนตั้งแง่กับอะไรแล้ว มันง่ายที่จะมองสิ่งนั้นในทางลบ
ข้อเท็จจริงมันประหยัดกว่ายี่ห้อดังบางตัว แต่คนมักเลือกที่จะไม่เชื่ออยู่ดี
มันเป็นความเชื่อฝังหัว ถ้ามาสด้าอยากลบภาพเดิมๆ ต้องก้าวกระโดด ให้เห็นเด่นชัดไปเลย

แต่ถึงกระนั้น

ก็ต้องมีคนไม่เชื่ออยู่ดี ;D ;D ;D
หลายครั้งทีข้อเท็จจริง เอาชนะ ความเชื่อ ไม่ได้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

แฟนผมก็ถอย MAZDA2SEDAN มาใช้เหมือนกัน อิอิ

เทียบกับ NEW CITY ที่ผมใช้อยู่ มันก็กินน้ำมันเท่าๆกันแหละครับ
ใครที่บอกว่า มันกินกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขา ถ้าไม่อคติ ก็แสดงว่า ท่านยังขับได้ไม่ดีพอ
อย่างแฟนผม ไม่ว่าเขาจะมาขับ CITY ของผม หรือ MAZDA2SEDAN ของเธอเอง ก็เปลืองกว่า ผมขับแบบผิดหูผิดตาครับ

MAZDA2 ขับให้ประหยัด มันก็ทำได้ แต่การเซตรถของมาสด้า มันขับยากครับ เหยียบนิดเดียว มีหน้าหงาย
ไม่แปลกที่คนขับแล้วจะคิดว่ามัน zoom zoom แต่ถ้าชอบเหยียบ ก็ต้องแลกกับการเปลือง
มันก้ทุกยี่ห้อแหล่ะจร้าขับเนียนจ่ายน้อย เท้าหนักจ่ายหนัก

ถ้าคนตั้งแง่กับอะไรแล้ว มันง่ายที่จะมองสิ่งนั้นในทางลบ
ข้อเท็จจริงมันประหยัดกว่ายี่ห้อดังบางตัว แต่คนมักเลือกที่จะไม่เชื่ออยู่ดี
มันเป็นความเชื่อฝังหัว ถ้ามาสด้าอยากลบภาพเดิมๆ ต้องก้าวกระโดด ให้เห็นเด่นชัดไปเลย

ก็ต้องมีคนไม่เชื่ออยู่ดี ;D ;D ;D
หลายครั้งทีข้อเท็จจริง เอาชนะ ความเชื่อ ไม่ได้

ผมชอบดู อะไรที่เป็นตัวเลขความจริงครับ ถ้าทดลองทำดูเอามาลงในนี้ผมเชื่อเลยครับ เเต่ถ้ามาบอกเล่าเป็นความรู้สึกมันเชื่อยากครับ

ตอนนี้ผมดูจากตัวเลข ทั้งหนังสือรถ +รีวิวของคุณจิมมี่เอง ตัวเลขมันก็ฟ้องมาเเบบนั้นครับ ว่ายี่ห้ออื่นประหยัดกว่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คนใช้เขาพิสูจน์เทียบมากันทั้งโลกแล้วละ

มันกินกว่าคู่แข่งในปีเดียวกันจริงๆครับ

แต่ประหยัดกว่ารุ่นเดิมของมัน ก็เท่านั้น

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ TJA

แต่ผมกลับคิดว่า ถ้าคิดว่าจะซื้อมาสด้าสักรุ่นแล้ว
ก็ไม่ควรจะมองประเด็นเรื่องความประหยัดเป็นอย่างแรก หรือเป็นคนที่concentrateกับอตราสิ้นเปลืองมากๆ
รถเค้า"เซ็ตมาจากโรงงาน"ให้ขับสนุก แบบว่าออกจากโชว์รูมก็เอาไปแรดได้เลย
ไม่ได้ออกแบบมาให้นั่งสบายทีละหลายๆคน หรือบรรทุกของได้เยอะๆเบาะพับเรียบๆอะไรแบบนี้
ซึ่งผมก็ว่าเป็นเรื่องดีที่มีบริษัททำรถ ที่ต้องการรักษาคาแรกเตอร์ของตัวเองไว้ให้ได้ และมีจุดเด่นที่ต่างจากรถคันอื่นๆในตลาด
ผมว่าเรื่องนี้มาสด้าก็ประสบความสำเร็จนะครับ ดูได้จากเวลาที่เค้าถามๆกันว่าเทียบรถญี่ปุ่นด้วยกันแล้ว ยี่ห้อไหนกินน้ำมัน คนก็มักจะนึกถึงมาสด้าเป็นยี่ห้อแรก
เช่นกับกับเมื่อถามว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้อไหนช่วงล่างดีขับสนุกที่สุด คนก็มักจะถึงนึงมาสด้าเป็นยี่ห้อแรกเหมือนกัน   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่างมาสด้า3  2.0 ลิตร
แรงก็น้อยกว่า กินน้ำมันมากกว่า
เทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน
จากที่เคยใช้งานมาจริงๆนะครับ

มาสด้า 2 ผมไม่รู้ เลยไม่กล้าพูด
แต่ก็แลกกับอย่างอื่น เช่น Feeling ช่วงล่างที่ดี

คนละเคสกับ Teana นะ ที่คนคิดว่ามันกินน้ำมัน
(เพราะปากต่อปากจริงๆ)
แต่มาดูตัวเลขทดสอบ มันกลับประหยัดที่สุด
ในกลุ่ม D-segment 2.0 ลิตร

แต่คนก็ยังคิดว่า Camry 2.0 ประหยัดอยู่
ทั้งๆที่มันก็กินกว่าเทียน่ามากพอสมควร

ออฟไลน์ YenChar

จริงครับ

ประสิทธิภาพของเครื่องยนต์และเกียร
มาสด้ายังตามคู่แข่งอยู่

ซีวิค 2.0 เทียบกับมาสด้า3 2.0 ซีวิคกินเรียบทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง ทั้งๆที่เทคโนโลยีเก่ากว่าตั้ง 5 ปี
แค่ 1.8 ในอัลติสหรือซีวิค ก็ทำให้มาสด้า3 2.0 หืดขึ้นคอได้ถ้าคิดจะหนี 2 คันนี้ (อัตราสิ้นเปลืองไม่ต้องพูดถึง)

อัลติส 1.6 เทียบกับมาสด้า3 1.6 อัลติสก็กินเรียบทั้งอัตราเร่ง ทั้งอัตราสิ้นเปลือง
ปัจจุบันนี้ 1.6 ในอัลติสพัฒนาขึ้น ในขณะที่มาสด้า3 ยังใช้เครื่องเดิม
แม้แต่ยกไปเทียบกับทีด้า ทีด้าก็กระฉับกระเฉงกว่าและประหยัดกว่า (ส่วนนึงอาจะเป็นเพราะน้ำหนักตัวถัง)

ซิตี้ เทียบมาสด้า2 ซิตี้วิ่งดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด แม้แต่วีออสเครื่อง+เกียรโบราณ เทคโนโลยีเมื่อ 8 ปีก่อน ก็ยังตอบสนองได้ดีกว่า

อาจจะดูน่าสงสาร ถ้าต้องจับมาสด้ามาเทียบกับฮอนด้า
ยอมรับว่าเครื่องยนต์ของฮอนด้า ขนาดโตโยต้าและนิสสันยังโค่นไม่ได้
นั่นคือเหตุผลที่ว่า คนเอาฮอนด้ามาเป็นบรรทัดฐาน นั่นยิ่งทำให้มาสด้าดูจะมีความเชื่อที่ว่ากินน้ำมันอยู่เรื่อยๆ
หวังว่าเทคโนโลยีใหม่ จะเข้ามาผลิกจุดอ่อนนี้

ปล. ที่กล่าวมาทั้งหมด ผมลองขับด้วยตัวเองทั้งหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ natural_7

• Newbie
  • *
มันกินกว่าจริงๆ ครับ ขับรถไปเที่ยวกัน มาสด้า แชร์ค่าน้ำมันมากกว่าเพื่อนทุกครั้ง

ดีใจด้วยครับบที่ขับได้ประหยัดเท่า city

เพราะผมยังไม่เคยขับ mazda 2 ให้ประหยัดเท่า Jazz ได้เลย ไม่ว่าจะนอกเมือง ในเมือง เท้าเบา เท้าหนัก เท้าหนักมาก

จะมีก็แต่ขับนิ่งๆนอกเมืองที่จะพอไล่ๆกันหน่อย แต่ jazz ก็ประหยัดกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ golf32

สำหรับ มาสด้า 2 กินน้ำมัน ดุ กว่า แจ๊ส GE8 จริงๆ ครับ
โดยเฉลี่ยแล้ว มาสด้า ถังหนึ่ง วิ่งได้ประมาณ 350 km เติมกลับประมาณ 38ลิตร  แต่สำหรับ H Jazz วิ่งได้ ประมาณ 400 km  ในเมือง นะครับ ในขณะที่เติมกลับ H Jazz จะเติมกลับ น้อยกว่า นิดนึง ประมาณ 36 ลิตร

ที่ยอม ใช้ สอง เพราะว่า ชอบฟิลลิ่ง ในการขับขี่ หนะครับ

ตอนผมใช้แจ๊ส ลอตแรกๆถังนึงในเมืองไม่เคยเกิน 300 กมเลยครับ