ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ  (อ่าน 43219 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ตอนนี้ผมที่เปลี่ยนใจ ถอนจอง มิราจตัวท็อปไปแล้ว เพราะไปลองขับที่มอเตอร์โชว์ แล้วไม่ประทับใจเท่าไร

กับวัสดุภายในที่ดูเปราะบางไปหน่อย กลับบ้านมานั่งคิด แล้วก็ตัดสินใจถอนจองมิราจ

แล้วไป จองยาริส ตัวท็อป มาแทน ดูแล้ววัสดุ ออฟชั่น โอเค (ก็รถมันคนละระดับกัน)

ซื้อพร้อมติด LPG โดนัทจากศูนย์ + เพิ่ม 5 หมื่น รับประกัน 3 ปี แสนโล

ของแถมที่ผมได้มาคือ ประกัน พรบ ทะเบียน ส่วนลด 10000 บาท

ตอนนี้รอรถนานอยู่เหมือนกัน เซลบอกว่าไม่เกิน 3 เดือน

ก็มีเพื่อนหลายๆคนมา คุยด้วยแล้วบอกว่า รถมันโมเดล 6 ปีแล้วนะ ยังจะซื้ออีกหรอ อะไรทำนองเนี่ย

ทำให้ผมลังเล เลยอยากจะมาถามความคิดเห็นหน่อยครับว่า มีรถ 5 ประตู รุ่นไหนที่ได้ลดภาษี 1 แสน

ต้องการรับรถเร็วๆ(ซื้อเงินสด) ต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน หรือ ติด LPG ได้ไม่มีปัญหามากมาย

มีรุ่นอื่นๆน่าสนใจอีกไหมครับ หรือผมควรจบที่รอ ยาริส RS 

ออฟไลน์ bs

• Full Member
Re: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:06:43 »
ผมมองว่าตัวรถรูปทรงมันยังดูทันสมัยกว่ารถบางรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวอีกนะครับ ผมก็กำลังจะขาย march มาซื้อเจ้า yaris เหมือนกันครับเพราะทนค่านำมันไม่ไหว ผมว่ามันสวยในสายตาผมเลยหละครับ ส่วนเรื่องยนต์สำหรับผมไม่มีปัญหาเพราะผมเคยใช้ vios03 มาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 23:08:53 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:07:58 »
ได้รถเร็ว ต้องมีดีมานด์น้อย เห็นจะมีแต่คันนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:09:35 »
ผมว่า rs ตัวนี้สวยใช้ได้เลยครับ น่าสนอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:10:52 »
ผมมองว่าตัวรถรูปทรงมันยังดูทันสมัยกว่ารถบางรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวอีกนะครับ ผมก็กำลังจะขาย march มาซื้อเจ้า yaris เหมือนกันครับเพราะทนค่านำมันไม่ไหว ผมว่ามันสวยในสายตาผมเลยหละครับ ส่วนเรื่องยนต์สำหรับผมไม่มีปัญหาเพราะผมเคยใช้ vios03 มาก่อน
มันซดขึ้นนี่ครับ หรือจะติดแก๊ส แล้วทำไมไม่ติดมาร์ชครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:11:34 »
ข้อดี

- อัตราเร่ง ยังไงๆก็เร็วกว่าอีโค้คาร์ทุกรุ่น
- อัตราสิ้นเปลือง แก๊ส ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมัน
- เกียร 4 สปีดตัวนี้ ทนมากกกกกก
- ตัดปัญหาความกังวลใจเรื่องแก๊ส เพราะ NZ ช่างแก๊สบ้านเรา ทะลุปรุโปร่งหมดแล้ว
- ประกันศูนย์+แก๊ส+ประกันชั้น1+ส่วนลด 10,000 บาท น่าเย้ายวลใจมากๆ
- มันคือโตโยต้า!!

ข้อเสีย

- มันคือรถธรรมดาๆจริงๆ ขับดีสู้เฟียสต้าไม่ได้ ไม่หนึบเหมือนMZ2 ไม่โปร่งสบายเหมือนแจ๊ส
- โฉมเก่าแล้ว เก่ามากๆ จริงๆ
- มันไม่มีอะไรโดดเด่นเลย นอกจากศูนย์บริการ ราคาขายต่อ และช่างรู้จักทั่วไทย

ยาริสไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ ถ้าคุณมองรถเป็นพาหนะ
มองว่ามันเป็นรถใช้งาน ไม่ใช่เพื่อภาพลักษณ์อะไร
ถ้าคุณขับรถไม่เร็ว ไม่ได้กดคันเร่งมิด ไม่ได้ทิ้งโค้งบ่อยๆ สมรรถนะของยาริส พอแล้วที่จะตอบโจทย์คุณ

ถ้าถามผม ผมว่าเอาวีออส ES ติดแก๊สถังแคปซูลธรรมดา(เอายางอะไหล่ไว้ ดีกว่า กันไว้ก่อน)
น่าจะดีกว่า ทั้งราคาถูกกว่า ขายต่อได้ราคากว่า ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า อัตราเร่งดีกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:12:49 »
มันซดขึ้นนี่ครับ หรือจะติดแก๊ส แล้วทำไมไม่ติดมาร์ชครับ
ว่าจะติดแก๊สครับผม ความคิดส่วนตัวผมว่ามาชมันติดได้นะแต่ระยะยาวดูเหมือนมันจะไม่คุ้มเครื่องมันเล็กเกินไปขนาดไม่ติดเครื่องยังสันเลยครับมีหวังติดไประยะยาวลำบากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 23:15:12 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:35:53 »
ไม่ขี้เหร่นะครับ

แต่ถ้า Yaris RS 734,000

เพิ่มอีกหน่อย Jazz JP ดีกว่าไหมครับ

น่าจะได้รถเร็วกว่า Yaris นะครับ

ออฟไลน์ PrAcHaO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 23:40:30 »

เพิ่มอีกหน่อย Jazz JP ดีกว่าไหมครับ

น่าจะได้รถเร็วกว่า Yaris นะครับ

เจ้าของกระทู้เค้าบอกมาอย่างนี้ครับ

มีรถ 5 ประตู รุ่นไหนที่ได้ลดภาษี 1 แสน

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:10:59 »

เจ้าของกระทู้เค้าบอกมาอย่างนี้ครับ

มีรถ 5 ประตู รุ่นไหนที่ได้ลดภาษี 1 แสน

อ่อ ครับ ขออภัย

อ่านแล้วก็ลืมเลย

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:17:21 »
รูปปทรงยังสวยอยุเลยยผมว่า ตัว rs ยิ่งสวยผมว่าก็โอเครดีน่ะครับ สีเทาดำตามรูปเจ้าของกระทู้สวยสุดๆๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:19:29 »
ว่าจะติดแก๊สครับผม ความคิดส่วนตัวผมว่ามาชมันติดได้นะแต่ระยะยาวดูเหมือนมันจะไม่คุ้มเครื่องมันเล็กเกินไปขนาดไม่ติดเครื่องยังสันเลยครับมีหวังติดไประยะยาวลำบากครับ

ใช่ครับ March กินโหดมาก ไม่ได้ประหยัดตามที่โฆษณาเลย

หลงซื้อมากะเค้า 1 คัน ตอนนี้จะบ ติดแก๊สไปเรียบร้อยแล้วครับ

ไม่งั้นไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆครับ โลละ 2 บาท กว่า 
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:25:21 »
ถามนิดนึงว่า ที่บอกว่า March ไม่ประหยัดนั้น เกิดจากอะไรหรือครับ

งงมาก และมันไม่ควรเป็นเช่นนั้น

--------------------------

Yaris ผมมองว่า ตำแหน่งนั่งขับไม่ดีเลย นั่งนานๆ และอาจปวดหลังนะครับ
แต่ถ้าชอบ ก็โอเคนะครับ แต่สำหรับผมแล้ว ตัวเลือกอื่นน่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:34:32 »
ผมก็ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรแต่ที่แน่ๆมันกินนำมันมากผมมีความรู้สึกยิ่งใช้ไปนานๆยิ่งกินนำมันขึ่นเรื่อยๆไม่เหมือนตอนออกมาแรกๆทั้งที่การขับขี่ขอบของผมไม่ได้ขับเร็วเลี้ยงรอบไม่ให้เกิน 2000 รอบเหมือนเดิมตั้งแต่ออกมาวันแรก
และเหตุผลของผมในการขายมาชมันมีหลายสาเหตุเนื่องจากรถมันจุกจิกมากผมเลยคิดว่ากลับมาใช้toyotaเหมือนเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:07:15 »
ยังคงน่าซื้อครับ
โฉมนี้ดูทันสมัยขึ้นเยอะ
พอฟัดพอเหวี่ยงกับรถรุ่นหลังๆได้อยู่
ออพชั่นและความปลอดภัยเพียงพอต่อการใช้งาน
วันนี้ก็เพิ่งเจอ RS สี Super White II เหลียวมองคอแทบเคล็ด 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:22:04 »
ซื้อตัวนี้ก็ดีเลยครับ ขับได้อีกนานไม่เก่า เพราะ Yaris ไม่มีโมเดลใหม่มาทำตลาดแล้ว ยังไงก็ไม่ตกรุ่นครับ เพราะรุ่นนี้เป็น "ตำนาน(มากกกก)"

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:22:33 »
แม่+ผมใช้มาร์ชในเมือง ได้ประมาณ12ปลายๆ-13กลางๆโล/ลิตรอ่ะครับ
ยกเว้นช่วงที่ติดไม่มากจริงๆ ถึงได้14ต้นๆ
แต่พอพ่อผมเอาไปใช้
ทั้งคิ๊กดาวน์ เร่งรอบ3000+ตลอด ไม่มีผ่อนเลย ติดนิสัยจากการขับเครื่องดีเซลมา
ก็ได้แค่10-11นิดๆโล/ลิตรเองครับ แอบช้ำใจนิดๆ TT

ยาริส ฝั่งคนนั่งๆสบายดีครับ ด้านหลังก็พอใช้ได้
แต่ไม่เคยลองครับครับ
 ;D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:29:17 »
ถ้าน้ำมันแก๊สโซฮอล์ E20 วันนี้ราคา 37.68 บาท
แล้วบอกว่าค่าใช้จ่ายของมาร์ช กิโลละ 2 บาทกว่า
ผมคำนวณคร่าวคร่าวคือ 2.50 บาท
แสดงว่ารถกินน้ำมันเฉลี่ยประมาณ​ 15.xx กม./ลิตร

แบบนี้ก็เรียกว่าประหยัดมากแล้วนะครับ
ถ้าจะให้ประหยัดกว่านี้คงต้องพึ่งแก๊ส หรือ Hybrid แทนแล้วล่ะ
ไม่ว่าจะ Eco Car คันไหนก็คงไม่มีทางจะดีไปกว่านี้ได้มากหรอกครับ

มาร์ชเองนั้น ผมอัดขึ้นดอยอินทนนท์และถนนทางเหนือ
ขับไม่บันยะบันยัง เค้นอัตราเร่งตลอดเวลา เพราะไปกับ X5 3.0xDrive
อัตราสิ้นเปลืองออกมา 11 กม./ลิตร ซึ่งผมประทับใจมากนะ
ถ้ารถคันอื่นขยี้ขนาดนั้น ต้องหล่นไปเหลือ 7-8 กม./ลิตรแน่นอน หรือต่ำกว่าด้วยซ้ำไป

ไม่รู้สินะครับ แต่ผมรู้สึกว่าเรากำลังนิยามคำว่าประหยัดผิดทางกันหรือเปล่า
เพราะเห็นส่วนใหญ่มองเป็นหลัก บาท/กิโลเมตร ซึ่งในขณะที่น้ำมันราคาเพิ่มขึ้นสุงมาก
ต่อให้เครื่องยนต์จะประหยัดแค่ไหน ราคา บาท/กิโลเมตร มันก็ต้องสูงขึ้นตามอยู่ดี
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว ปัญหามันคงไม่ได้อยู่ที่เครื่องยนต์ของรถคันนั้นกินน้ำมัน
แต่เป็นปัญหาของราคาเชื้อเพลิงต่างหาก

เพราะฉะนั้น ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ ที่จะขายมาร์ชแล้วไปซื้อ Yaris มาติดแก๊ส
ถ้าจะติด ก็ติดกับมาร์ชเลย รถที่ประหยัดเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ได้เชื้อเพลิงราคาถูกเข้าไปก็จะยิ่งประหยัด
อีกอย่างนะครับ ถ้าลองคำนวณดูดีดี ราคาขาดทุนจากมาร์ช + โปะคันใหม่ กว่าจะคุ้มทุนคงใช้เวลาหลายปี
ต้องคิดให้ดีนะครับ ว่าคุ้มค่าจริงจริงหรือเปล่า หรือว่าเพียงเพราะตัวเลขบางอย่างมันหลอกให้เราเขวไป

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 03:17:30 »
ผมเคยเค้นโฟกัสดีเซลขึ้นเขาใหญ่ ได้ตัวเลขเฉลี่ย 10.3 กม./ลิตร

ไม่ทราบว่าดีเซลมันประหยัดมาก หรือว่าคุณ Nuay Paul R. เค้นมาร์ชโหดมากครับเนี่ย ถึงออกมา 11 กม./ลิตร

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 05:50:55 »
ดีเซลประหยัดด้วย แล้วกำลังมันดีกว่าด้วยแรงก็น่าจะใช้น้อยกว่าครับ

ส่วน March ผมขยี้จริงจริงครับ อย่างที่บอก รอบนั้นไปกับเพื่อน
March นั่งสอง ส่วน X5 3.0d XDrive นั่ง 5 แล้วขึ้นดอยอินทนนท์ ต้องทำเวลามาก
เพราะขากลับต้องไปขึ้นเครื่องบินที่สนามบินเชียงใหม่ ผมบี้คันเร่งจนรถมันถอดใจ
แค่ขึ้นเขาก็ลำบากมันพอตัวแล้ว นี่ต้องไล่ตาม X5 คันข้างหน้าอีก เท้าขวาจมคันเร่งตลอดเวลา
พอใกล้ใกล้ถึงยอด เกียร์ eCVT บ๊องไปเรียบร้อย ไต่เขาชันก็ไม่ยอมปรับอัตราทดแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 06:09:21 »
ถามนิดนึงว่า ที่บอกว่า March ไม่ประหยัดนั้น เกิดจากอะไรหรือครับ

งงมาก และมันไม่ควรเป็นเช่นนั้น

ไม่รู้เหมือนกันครับ ผมเองว่าไม่ประหยัด โดนใจเท่าไร ผมวิ่งในเมือง ไป กลับ 21 กิโล อยู่ที่ 11-12 โลลิตรเองครับ(ในเมืองดีสุด 14 โลลิตร)

เทียบกับคุณเนย ขับขึ้นดอนแบบกดเต็ม ได้เท่าๆ กันเลย 11 โลลิตร

ใจจริง ผมว่ามันควรได้ สัก 15 โลลิตรในเมือง ผมว่าคนใน thaimarch ก็อยากได้ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 06:16:01 โดย SilverG »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:15:28 »
ผมขับแจ๊ส 2009 บี้คันเร่ง(แต่คงไม่เท่าคุณเนย)
ขึ้นเขาใหญ่ ขากลับเติมน้ำมันเส้นพหลฯ ได้ 11 โลลิตรเหมือนกัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:52:52 »

ไม่รู้เหมือนกันครับ ผมเองว่าไม่ประหยัด โดนใจเท่าไร ผมวิ่งในเมือง ไป กลับ 21 กิโล อยู่ที่ 11-12 โลลิตรเองครับ(ในเมืองดีสุด 14 โลลิตร)

เทียบกับคุณเนย ขับขึ้นดอนแบบกดเต็ม ได้เท่าๆ กันเลย 11 โลลิตร

ใจจริง ผมว่ามันควรได้ สัก 15 โลลิตรในเมือง ผมว่าคนใน thaimarch ก็อยากได้ประมาณนี้ครับ

คุณตั้งความหวังมันมากไปครับ ถ้าเอาโซ 95 ลิตรล่ะ 40 บาทน่ะ

สำหรับผมในเมือง March ได้ 12 (3.3 บาท ต่อ กม  )ผม Happy แล้วครับ

Mazda 3 คันเก่าผม ในเมือง 6-7 โล ครับ(6 บาท) ชานเมือง 9-10 (4 บาท)

ส่วนแจ้ส JP ชานเมือง ได้ 11-12 (3.8บาท)

เทียน่าติดแก้ส นอกเมือง 10-12 (แก้ส ลิตรละ14 ได้ 1.5 บาท)

ถ้าคุณเอา vios ในเมือง10-11 (4บาท) ติดแก้ส (1.5 บาท)

ค่าต่างอยู่ที่เชื่อเพลิงที่คุณเติมรับ  ;)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:57:30 »
 ถ้า march ได้แค่นี้ถ้าอย่างนั้นผมใช้ mazda2 sedan อยู่ในเมืองได้ประมาณ 10-11 ก็ไม่ผิดปกติใช่ไหมครับเนี่ยเห็นมีแต่คนบอกว่าน้องสองกินมากจนผมเขวเหมือนกันนะ
แต่ถ้านอกเมืองก็ได้ 14-15 เหมือนกันนะ... :) :)

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:05:19 »
ยาริส RS ตัว Top แต่งสวยเหมือนกันนะครับ ถ้าเทียบกับยาริสด้วยกันเอง
ถ้ากังวลเรื่องลดภาษี 1 แสน ให้ดูเรื่องระยะเวลาที่ขอป้ายทะเบียนขาวด้วย
จะให้ศูนย์ดำเนินการให้ หรือจะขอเอกสารไปขอป้ายขาวเอง ก่อนหมดโครงการ
เพราะต้องแนบเอกสารให้ครบด้วยครับ

ส่วนเรื่อง รถ Eco car 1300 cc เทียบกับ รถ 1500 cc
ในสภาพจริง การวิ่งในเขตเมือง ที่เฉลี่ยความเร็วต่ำๆ และมีรถเยอะอยู่แล้ว
ซึ่งทำความเร็วคงที่ไม่ได้ เพื่อให้ประหยัดไม่ได้
ผมคิดว่า ค่าเฉลี่ยในการกินน้ำมัน (Fuel Consumption  ในหน่วย km/L) ไม่แตกต่างกันมาก ครับ
เช่น
ถ้า เครื่อง 1300 cc น้ำหนักรวมเยอะ = กินน้ำมันเยอะกว่าการทดสอบ (ที่ได้ 20 km/L) เพราะรถอืด
ถ้า เครื่อง 1500 cc น้ำหนักรวมน้อย = กินน้ำมันใกล้เคียงกับ Eco car เพราะรถเบา
หลายๆ ปัจจัย ในสภาพจริงครับ

แต่ตามโฆษณา Eco car ที่ว่าได้ 20 km/L เพราะมันเป็นเงื่อนไขมาตรฐานของรถชนิดนี้
เราใช้ Eco car ก็คาดหวังให้เกิดตัวเลขนี้ ถ้าไม่ได้ผมก็รู้สึกแย่นะ
และในความคิดเห็นของผม การขับขี่ในสภาพจริง อาจไม่ได้อย่างที่เค้าโฆษณาก็ได้ ครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:48:58 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ตั้งแต่,,, ผมลองรถใน segment นี้มา Vios Yaris City Jazz Fiesta Mazda2 Swift

ผมว่า,,, Yaris ให้คุณภาพการขับขี่ที่แย่ที่สุดแล้วหละ

ช่วงล่างเด้งอย่างไร้สาระ, คันเร่งหน่วงมาก, พวงมาลัยไร้ความรู้สึก

แต่เรื่องแบบนี้,,, เรื่องของใคร เรื่องของมัน, ความรู้สึกใคร ความรู้สึกมัน

ถ้าชอบ,,, ก็น่าจะจัดได้อยู่ครับ ข้อเสนอของทางศูนย์ น่าสนใจอยู่นะ

โดยเฉพาะ,,, LPG ประกันศูนย์  :) :) :)

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:04:31 »
จากที่บอกมา ก็มีตัวเลือก

-Yaris
-Jazz
-Mazda2
-Fiesta

ในที่นี้ผมตัด Yaris ออกอันแรกเลย ไม่ชอบอะไรหลายๆอย่างเช่น วันความเร็วอยู่ตรงกลาง โมเดวที่ความเป็นจริงควรจะตกรุ่นแล้ว แถม feeling การขับก็สู้เพื่อนร่วมกลุ่มไม่ได้เลย

แล้วก็ตัด Jazz กับ Fiesta 1.5 ไปเพราะกว่าจะได้รถคงหลัง Q3ไปแล้ว

แหลือแต่ Mazda2 ที่น่าจะได้รถไม่ช้านัก ไม่ชอบสองอย่างคือ 1. กินน้ำมัน แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะจะติด Gas 2.เห็นข่าวว่าสิงหานี้จะมี Minorchange อีกรอบ รุ่น Top ได้ไฟหน้า Projector เบาะหนัง ไฟเลียวกระจกมองข้าง  แต่โดยรวมก็คือว่า ok

แต่ถาเผ็นผม ผมยมรอนานหน่อย เอา Fiesta 1.5 เพื่อนจองไปใน Motor show ได้รถเดือน 7-8 แต่ก็ยังดูเหมือนไม่แน่นอเท่าใหร่

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:31:32 »
ความเห็นผมนะครับ เรียงลำดับความชอบ
1.jazz  ชอบที่สุดละ แม้อายุจะเยอะ ฟิลลิ่งรวมยังถือว่าไม่แพ้คันอื่น กว้างพับเบาะไปนอนเล่นได้สบายๆ โดยรวมประทับใจสุดและ(แต่ได้ของแถมน้อยมาก+ราคาเริ่มต้นแพง)
2. Fiesta1.6  ชอบอุปกรณ์ภายในมาก นำกว่าเจ้าอื่นๆ เกียร์เทพ แต่ไม่มีลด100k (เดียวรอ1.5ออกจะไปลองอีกที) แต่ไม่ชอบ ศูนย์บริการ และก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย(ผมขับแต่รถญี่ปุ่นอยุ่ขวา)
3.yaris  ไมเนอแล้วดูดีขึ้นเยอะ พวงมาลัยสวยกว่าเดิมเยอะ ได้จอlcd ชอบที่พักแขนข้างประตูเป็นอะไรดีพอดีกับแขนผมมาก (ชอบแบรน์ ดูแลง่ายไม่จุกจิก เหมาะแก่การใช้รถนาน)แต่ไม่ชอบหน้าปัทม์ อยู่กลาง กะเกียร์4สปีดเลย(ของแถมเยอะดี ประหยัดได้อีกหลายตังเลย) ตัวRSวงเลี้ยว5.5 จะกว้างไปไหนเนี่ย
4.m2  ชอบช่วงล่าง+พวงมาลัยฉับไวสุด และหน้าตาดีพอสมควร นอกนั้น ไม่ชอบทุกอย่าง

สรุป หลังจากที่ไปลองมาทุกคัน จบที่jazz thai mc ให้พี่สาวครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:58:36 »
ผมว่าเอา jazz มันยังมีดีที่กว้างนะครับ yaris มันไม่มีอะไรเลยยยดีแค่แบรนแค่นั้น เก่าแล้วด้วย 55   ;D

แต่ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:28:08 »
มองรุ่นอื่นเถอะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ