ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ  (อ่าน 19202 ครั้ง)

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
รถผมเป็น Jazz MC SV ครับ
เวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระหน่อยรู้สึกเลยว่าแรงสั้นสะเทีอนมันเข้ามาในรถเยอะมาก
แรกๆก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่มีช่วงหนึ่งที่ต้องเอารถเข้าศูนย์แล้วมานั่ง TAXI แทน
ก็เลยเพิ่งมาสังเกตุว่า ถนนเส้นที่ผ่านทุกวันมันเรียบขึ้้นหรือไง ถึงไม่ค่อยสะเทือนเหมือนรถตัวเอง

ก็เลยมาขอคำปรึกษา/คำแนะนำ ว่าถ้าจะทำให้ JAZZ ขับแล้วนุ่มขึ้น
ผมสามารถปรับอะไร ตรงไหนได้บ้างครับ
ตอนนี้แค่คิดจะทำ ยังไม่ได้คิดเรื่องงบประมาณไว้ อยากได้เป็นไอเดียไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:52:15 »
รุ่น SV ล้อขอบ 16 ใช้ยาง 185/55 R16
ลองเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 แล้วใส่ยาง 175/65 ก็น่าจะดีขึ้น ในระดับหนึ่ง
หรือถ้า งบเยอะหน่อยก็ลองเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทปรับเกลียว TEIN SS
จะได้ ปรับสูงต่ำ แข็งอ่อน ได้ตามใจ จขกท ครับ

เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นแนะนำต่อ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 00:28:26 »
เปลี่ยนยางครับ เคยลองเป็นยางผลิตในญี่ปุ่น นุ่มขึ้นเยอะมากๆ คุ้มแน่นอน
ลองเป็น 205 50 16 เกาะมากขึ้นจม

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:33:44 »
รุ่น SV ล้อขอบ 16 ใช้ยาง 185/55 R16
ลองเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 แล้วใส่ยาง 175/65 ก็น่าจะดีขึ้น ในระดับหนึ่ง
หรือถ้า งบเยอะหน่อยก็ลองเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทปรับเกลียว TEIN SS
จะได้ ปรับสูงต่ำ แข็งอ่อน ได้ตามใจ จขกท ครับ

เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นแนะนำต่อ

ถ้าเปลี่ยน tein แล้วจะสะเทือนเยอะขึ้นป่าว

ผมว่าถ้าสะเทือนเยอะขนาด จขกท ว่า คงไม่ได้เป็นที่โช๊คเดิมติดรถมั้งครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:49:39 »
มารอคำตอบด้วยเหมือนกัน เพราะคิดจะใส่โช็คใหม่อยู่เหมือนกัน (Bilstein b14) แต่ก็มีคนเตือนว่ามันจะแข็งขึ้นกว่าเดิมเลยไม่กล้าใส่
จะลอง rigid collar (ของก็อป สู้ราคา spoon แท้ๆไม่ไหว) ก็มีเตือนว่ามันแข็งขึ้นอีกหน่อย แต่ช่วงล่างเป็นหนึ่งเดียวกับตัวรถมากขึ้น เกาะถนนขึ้น
สรุปตอนนี้ก็ใช้เดิมๆ จนกว่าจะเจอทางออกที่ดีที่สุด (ไม่ใช่ให้ซื้อคันใหม่นะคร้าบบบบบ คันนี้ขับสนุกที่สุดในบ้านแล้ว)

แต่ที่ผมรู้สึกแปลกใจอยู่อย่างเมื่อตอนได้ทดลองขับ BMW 520d ที่เข้าไทยช่วงแรกๆ
ผมรู้สึกช่วงล่างมันแข็งๆ แต่เมื่อเจอหลุมเจอบ่อแล้วซับแรงได้แบบนิ่งๆ แบบไม่กระโดดกระเด้งอะไรเลย  :-\
ถ้าผมเอาเจ้า Jazz ไปติด Bilstein b14 ตามความคิดเดิม มันจะให้อาการคล้ายกันไหมหว่า?
รู้สึกแข็ง แต่ซับแรงกระแทกหนักๆ ได้ดีโดยที่ตัวรถไม่ค่อยโดดเด้งซักเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:49:37 »
อยากได้นุ่มจริงๆ ไม่แคร์การขับขี่
ลอง 195/60/15 ดูครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:53:18 »
อยากได้นุ่มจริงๆ ไม่แคร์การขับขี่

ติดซุ้มหรือไม่ครับ  มีใครเคยใส่ไซส์นี้บ้างครับ   

ประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ กระด้างสุดๆ  ;)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:03:32 »
ผมใช้ Jazz GD รู้สึกว่ามันกระด้างตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆ
จนป่านนี้ผ่านไปแล้ว 5 ปีครึ่ง จากการหาข้อมูลหลายๆแห่ง หลายเสียงบอกช่วงล่างของเดิมนี่แหละนิ่มสุดแล้ว ผมเลยล้มเลิกโครงการปรับปรุงช่วงล่างไปโดยปริยาย
ตอนนี้ทำอย่างเดียวครับ

ทำใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:15:53 »
อย่างน้อย  GE มันนุ่มกว่า GD เยอะครับ เดิม ๆ จากโรงงานนิ่มที่สุดละครับ
คงเปลี่ยนยางหนาขึ้นได้อย่างเดียว ช่วงล่างคงตรวจสอบทั่วไป ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นโช็ค สปริง อื่น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:50:49 »
ถ้าช่วงล่างเดิมที่มารับรถถือว่านิ่มที่สุดแล้ว

คงต้องทำใจแล้วซิครับ  :'(

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:08:39 »
ผม เพิ่งได้เจ้า Jazz MC ล้อ มาเหมือนกันครับ

รู้สึกรถสะเทือน เหมือนกันครับ

แต่ก็คิดว่าถ้าเปลี่ยนขนาดยาง อาจดีขึ้นก็ได้ครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:56:01 »

ถ้าไม่อยากสะเทือนกว่าเดิม กรุณาเรียงพวก ปรับเกรียวไปเลยครับ

ผมแนะนำ เปลี่ยนโช้คดูก็พอครับ ลองเอา KYB SR มาใส่แทนดู ถ้างบน้อย ผมว่าลองด้านหลังดูก่อน ไม่กี่พัน

ถ้าจบที่ด้านหลัง ด้านหน้าประหยัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:06:33 »
มันไม่ได้แข็งกระด้างเท่าไหร่เลยนะคับช่วงล่างรุ่นนี้ แต่มันตึงตังมากๆ เจอร่องท่อ หรือ หลุม สันถนน ฯลฯ จะหวะกระแทกมัน ตึ้ง! ตึ้ง! ตึ้ง

เข้าในรถแบบรู้สึกได้ทันที ถ้าไม่ได้นั่ง สลับกับ S Class ผมว่ามันไม่ได้เลวร้ายขนาดทนไม่ได้นะ แค่รำคาญเวลาวิ่งถนนไม่ดีแค่นั้นแหละ

ยางช่วยได้แค่นิดหน่อยคับเผลอๆไม่ได้ช่วยซ้ำ แล้วมันจะสิ้นเปลืองไปปล่าวๆคับ

แล้วคิดจะเปลี่ยนโช๊ค นี่มันไม่ใช่แล้วครับ ขอบอกเลยว่าไม่ได้จะช่วยเลย ยางจะมีผลมากกว่าเสียอีก โช๊คโรงงานหรือเกราดเทียบเท่าโรงงานยังไงก็นิ่มที่สุด สบายที่สุด คิดจะไป TEIN หลังหักแน่ๆคุณเอ้ย

การซับแรงสะเทือนพวกนี้งานหนักไปตกที่ ขนาดของบูชช่วงล่าง ทั้งนั้นคับ แล้วจะแก้พวกนี้ได้คือ "เปลี่ยนรถ" เท่านั้น หรือคุณจะไปแก้งานวิศวกรรมของรถล่ะคับ?
2012 BMW F10 525d N57
2013 Mercedes Benz C250 AMG Plus W204
2010 BMW X5 xDrive 4.8i E70 CBU
2003 BMW 530i M Sport E39

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:20:58 »
ทำใจอีกเสียงครับ
 ;D ;D ;D

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:44:26 »
จากที่เคยใช้จนขายไปแล้ว

บอกได้ว่า ต้องทำใจครับ

ตอนผมใช้อยู่พยายามทำหลายวิถีทาง

ยกเว้นเปลี่ยนโช้ค

แต่มีอีกวิธีหนึ่ง เอากระสอบข้าวสารไว้ท้ายรถครับ

ช่วยได้ แต่รับประทานน้ำมันเพิ่มขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:48:56 »
มันจะตึงๆ หน่อยเวลาเจอเนิน หลุม หรือทางไม่ดี พวกนี้.....แต่คิดว่ามันไม่ได้ทำให้รำคาญจนทนไม่ได้ครับ
คงต้องยอมรับเพราะเราจะอยู่กับมันไปอีกนาน จากการอ่านในคลับมาช่วงล่างเดิมๆ อันนี้นิ่มสุดแล้วครับ
หลายคนที่ไปเปลี่ยนชุดโช๊คอัพกับสปริงแต่งมา บ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า จุกกว่าเดิม  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:54:56 »
สรุปว่ายังไงก็ต้องทำใจแล้วสินะ..........

แต่เอาน่ะ! โช็คโรงงานราคาไม่กี่ตัง เสียตอนไหนก็เปลี่ยนได้ง่ายๆ เนอะ!!! T-T
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:53:20 »
เปลี่ยนใส่ล้อ 15 กับยางแก้มสูงน่าจะพอช่วยได้
แต่มันจะดูตลกเกินไปไหมนี่ ถ้าของเดิมเราเป็น 16
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 18:41:33 »
เปลี่ยนสปริง เป็นของรถรุ่นที่น้ำหนักตัวรถ น้อยกว่าของเดิม แล้วเพิ่มความหนืดของช็อคอัพให้มากขึ้นกว่าเดิม

Jazz เดิมหนัก 1050 กก. ต้องเปลี่ยนสปริงเป็นของรถที่มีน้ำหนักไม่เกิน 900 กก. เช่นของพวก Eco Car ทั้งหลาย
แล้วเปลี่ยน ช็อคอัพ ให้หนืดขึ้นกว่าเดิม เน้นยี่ห้อดีๆหน่อย แต่ห้ามใช้ ช็อคอัพสำหรับสปริงโหลดเด็ดขาด

นุ่ม-หนึบขึ้นกว่าเดิมแน่นอน

อีกทั้ง เสียงดังที่เล็ดลอดเข้ามาในรถ จะทำให้มีความรู้สึกว่า รถไม่นุ่มเงียบ ตามไปด้วย

เรื่องเสียงดังเข้ามาในรถนี้ ต้องทำแก้กันยาว (ไม่ค่อยคุ้ม)

ต้องทำใจสำหรับเรื่องการเก็บเสียงของ รถยี่ห้อ H ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:50:17 »
เปลี่ยนสปริง เป็นของรถรุ่นที่น้ำหนักตัวรถ น้อยกว่าของเดิม แล้วเพิ่มความหนืดของช็อคอัพให้มากขึ้นกว่าเดิม

Jazz เดิมหนัก 1050 กก. ต้องเปลี่ยนสปริงเป็นของรถที่มีน้ำหนักไม่เกิน 900 กก. เช่นของพวก Eco Car ทั้งหลาย
แล้วเปลี่ยน ช็อคอัพ ให้หนืดขึ้นกว่าเดิม เน้นยี่ห้อดีๆหน่อย แต่ห้ามใช้ ช็อคอัพสำหรับสปริงโหลดเด็ดขาด

นุ่ม-หนึบขึ้นกว่าเดิมแน่นอน

อีกทั้ง เสียงดังที่เล็ดลอดเข้ามาในรถ จะทำให้มีความรู้สึกว่า รถไม่นุ่มเงียบ ตามไปด้วย

เรื่องเสียงดังเข้ามาในรถนี้ ต้องทำแก้กันยาว (ไม่ค่อยคุ้ม)

ต้องทำใจสำหรับเรื่องการเก็บเสียงของ รถยี่ห้อ H ครับ

ผมว่าเหมือนจะแก้ปัญหาถูกจุดนะครับ   แล้วก็น่าจะนุ่มขึ้นด้วย

แต่มันจะนุ่มจนนิ่มสิครับ   แถมไม่หนึบแน่นอน  ผิดหลักการผู้ผลิตสปริงแน่นอน

สปริง eco car ก็คือ eco car น้ำหนักรถส่วนต่างกันเกือบ 200 โล อย่าเอามาใส่กับแจ๊สเลยครับ

ผมว่าเลือกสปริงให้ตรงรุ่นแหล่ะ  ดีแล้ว  ถ้าจะนิ่มสุดคงต้องเป็นสปริงเดิมติดรถ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 14:01:03 »

ติดซุ้มหรือไม่ครับ  มีใครเคยใส่ไซส์นี้บ้างครับ    

ประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ กระด้างสุดๆ  ;)

เคยใส่ครับ ไม่ติดซุ้ม อาการดีขึ้นชัดเจน แต่ดูน่าเกลียดมาก เหมือนพวกตีนโต ไมล์แข็งขึ้นนิด และก็อืดขึ้นอีกหน่อยด้วยครับ

ที่ใส่เพราะพ่อเอารถไปเปลี่ยนยาง แล้วที่ร้านไม่มีไซส์เดิม มันเลยแนะนำไซส์นี้มา ด้วยความที่พ่อไม่รู้ก็เลยเปลี่ยนตามที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:22:26 »
ลองเปลี่ยนยาง japan ดูนะครับ
เมื่ิอก่อนใช้ dz101 ยางหนา 45 ไม่สะเทือน เติมลม ไม่ตำกว่า 36 นิ่มจริงแต่วิ่งเกิน 30000 เสียงดังมาก
พอเปลี่ยน gr90 ลมแค่ 30 วิ่งความเร็ว 60 ยังรู้สึกสะเทือนเลยครับ ถนนต้องเรียบจริงๆถึงไม่สะเทือน

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:56:47 »
15" ดีที่สุดแล้ว ยางแก้ม 55 รับรองความรู้สึกสะเทือนจะหายไป