ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ  (อ่าน 20205 ครั้ง)

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
รถผมเป็น Jazz MC SV ครับ
เวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระหน่อยรู้สึกเลยว่าแรงสั้นสะเทีอนมันเข้ามาในรถเยอะมาก
แรกๆก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่มีช่วงหนึ่งที่ต้องเอารถเข้าศูนย์แล้วมานั่ง TAXI แทน
ก็เลยเพิ่งมาสังเกตุว่า ถนนเส้นที่ผ่านทุกวันมันเรียบขึ้้นหรือไง ถึงไม่ค่อยสะเทือนเหมือนรถตัวเอง

ก็เลยมาขอคำปรึกษา/คำแนะนำ ว่าถ้าจะทำให้ JAZZ ขับแล้วนุ่มขึ้น
ผมสามารถปรับอะไร ตรงไหนได้บ้างครับ
ตอนนี้แค่คิดจะทำ ยังไม่ได้คิดเรื่องงบประมาณไว้ อยากได้เป็นไอเดียไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 23:52:15 »
รุ่น SV ล้อขอบ 16 ใช้ยาง 185/55 R16
ลองเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 แล้วใส่ยาง 175/65 ก็น่าจะดีขึ้น ในระดับหนึ่ง
หรือถ้า งบเยอะหน่อยก็ลองเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทปรับเกลียว TEIN SS
จะได้ ปรับสูงต่ำ แข็งอ่อน ได้ตามใจ จขกท ครับ

เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นแนะนำต่อ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: Jazz MC ทำยังไงให้รถมันสะเทือนน้อยลงได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 00:28:26 »
เปลี่ยนยางครับ เคยลองเป็นยางผลิตในญี่ปุ่น นุ่มขึ้นเยอะมากๆ คุ้มแน่นอน
ลองเป็น 205 50 16 เกาะมากขึ้นจม

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:33:44 »
รุ่น SV ล้อขอบ 16 ใช้ยาง 185/55 R16
ลองเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 แล้วใส่ยาง 175/65 ก็น่าจะดีขึ้น ในระดับหนึ่ง
หรือถ้า งบเยอะหน่อยก็ลองเปลี่ยนโช๊คเป็นสตรัทปรับเกลียว TEIN SS
จะได้ ปรับสูงต่ำ แข็งอ่อน ได้ตามใจ จขกท ครับ

เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นแนะนำต่อ

ถ้าเปลี่ยน tein แล้วจะสะเทือนเยอะขึ้นป่าว

ผมว่าถ้าสะเทือนเยอะขนาด จขกท ว่า คงไม่ได้เป็นที่โช๊คเดิมติดรถมั้งครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:49:39 »
มารอคำตอบด้วยเหมือนกัน เพราะคิดจะใส่โช็คใหม่อยู่เหมือนกัน (Bilstein b14) แต่ก็มีคนเตือนว่ามันจะแข็งขึ้นกว่าเดิมเลยไม่กล้าใส่
จะลอง rigid collar (ของก็อป สู้ราคา spoon แท้ๆไม่ไหว) ก็มีเตือนว่ามันแข็งขึ้นอีกหน่อย แต่ช่วงล่างเป็นหนึ่งเดียวกับตัวรถมากขึ้น เกาะถนนขึ้น
สรุปตอนนี้ก็ใช้เดิมๆ จนกว่าจะเจอทางออกที่ดีที่สุด (ไม่ใช่ให้ซื้อคันใหม่นะคร้าบบบบบ คันนี้ขับสนุกที่สุดในบ้านแล้ว)

แต่ที่ผมรู้สึกแปลกใจอยู่อย่างเมื่อตอนได้ทดลองขับ BMW 520d ที่เข้าไทยช่วงแรกๆ
ผมรู้สึกช่วงล่างมันแข็งๆ แต่เมื่อเจอหลุมเจอบ่อแล้วซับแรงได้แบบนิ่งๆ แบบไม่กระโดดกระเด้งอะไรเลย  :-\
ถ้าผมเอาเจ้า Jazz ไปติด Bilstein b14 ตามความคิดเดิม มันจะให้อาการคล้ายกันไหมหว่า?
รู้สึกแข็ง แต่ซับแรงกระแทกหนักๆ ได้ดีโดยที่ตัวรถไม่ค่อยโดดเด้งซักเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:49:37 »
อยากได้นุ่มจริงๆ ไม่แคร์การขับขี่
ลอง 195/60/15 ดูครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:53:18 »
อยากได้นุ่มจริงๆ ไม่แคร์การขับขี่

ติดซุ้มหรือไม่ครับ  มีใครเคยใส่ไซส์นี้บ้างครับ   

ประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ กระด้างสุดๆ  ;)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:03:32 »
ผมใช้ Jazz GD รู้สึกว่ามันกระด้างตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆ
จนป่านนี้ผ่านไปแล้ว 5 ปีครึ่ง จากการหาข้อมูลหลายๆแห่ง หลายเสียงบอกช่วงล่างของเดิมนี่แหละนิ่มสุดแล้ว ผมเลยล้มเลิกโครงการปรับปรุงช่วงล่างไปโดยปริยาย
ตอนนี้ทำอย่างเดียวครับ

ทำใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:15:53 »
อย่างน้อย  GE มันนุ่มกว่า GD เยอะครับ เดิม ๆ จากโรงงานนิ่มที่สุดละครับ
คงเปลี่ยนยางหนาขึ้นได้อย่างเดียว ช่วงล่างคงตรวจสอบทั่วไป ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นโช็ค สปริง อื่น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:50:49 »
ถ้าช่วงล่างเดิมที่มารับรถถือว่านิ่มที่สุดแล้ว

คงต้องทำใจแล้วซิครับ  :'(

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:08:39 »
ผม เพิ่งได้เจ้า Jazz MC ล้อ มาเหมือนกันครับ

รู้สึกรถสะเทือน เหมือนกันครับ

แต่ก็คิดว่าถ้าเปลี่ยนขนาดยาง อาจดีขึ้นก็ได้ครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:56:01 »

ถ้าไม่อยากสะเทือนกว่าเดิม กรุณาเรียงพวก ปรับเกรียวไปเลยครับ

ผมแนะนำ เปลี่ยนโช้คดูก็พอครับ ลองเอา KYB SR มาใส่แทนดู ถ้างบน้อย ผมว่าลองด้านหลังดูก่อน ไม่กี่พัน

ถ้าจบที่ด้านหลัง ด้านหน้าประหยัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:06:33 »
มันไม่ได้แข็งกระด้างเท่าไหร่เลยนะคับช่วงล่างรุ่นนี้ แต่มันตึงตังมากๆ เจอร่องท่อ หรือ หลุม สันถนน ฯลฯ จะหวะกระแทกมัน ตึ้ง! ตึ้ง! ตึ้ง

เข้าในรถแบบรู้สึกได้ทันที ถ้าไม่ได้นั่ง สลับกับ S Class ผมว่ามันไม่ได้เลวร้ายขนาดทนไม่ได้นะ แค่รำคาญเวลาวิ่งถนนไม่ดีแค่นั้นแหละ

ยางช่วยได้แค่นิดหน่อยคับเผลอๆไม่ได้ช่วยซ้ำ แล้วมันจะสิ้นเปลืองไปปล่าวๆคับ

แล้วคิดจะเปลี่ยนโช๊ค นี่มันไม่ใช่แล้วครับ ขอบอกเลยว่าไม่ได้จะช่วยเลย ยางจะมีผลมากกว่าเสียอีก โช๊คโรงงานหรือเกราดเทียบเท่าโรงงานยังไงก็นิ่มที่สุด สบายที่สุด คิดจะไป TEIN หลังหักแน่ๆคุณเอ้ย

การซับแรงสะเทือนพวกนี้งานหนักไปตกที่ ขนาดของบูชช่วงล่าง ทั้งนั้นคับ แล้วจะแก้พวกนี้ได้คือ "เปลี่ยนรถ" เท่านั้น หรือคุณจะไปแก้งานวิศวกรรมของรถล่ะคับ?
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:20:58 »
ทำใจอีกเสียงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:44:26 »
จากที่เคยใช้จนขายไปแล้ว

บอกได้ว่า ต้องทำใจครับ

ตอนผมใช้อยู่พยายามทำหลายวิถีทาง

ยกเว้นเปลี่ยนโช้ค

แต่มีอีกวิธีหนึ่ง เอากระสอบข้าวสารไว้ท้ายรถครับ

ช่วยได้ แต่รับประทานน้ำมันเพิ่มขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:48:56 »
มันจะตึงๆ หน่อยเวลาเจอเนิน หลุม หรือทางไม่ดี พวกนี้.....แต่คิดว่ามันไม่ได้ทำให้รำคาญจนทนไม่ได้ครับ
คงต้องยอมรับเพราะเราจะอยู่กับมันไปอีกนาน จากการอ่านในคลับมาช่วงล่างเดิมๆ อันนี้นิ่มสุดแล้วครับ
หลายคนที่ไปเปลี่ยนชุดโช๊คอัพกับสปริงแต่งมา บ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า จุกกว่าเดิม  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:54:56 »
สรุปว่ายังไงก็ต้องทำใจแล้วสินะ..........

แต่เอาน่ะ! โช็คโรงงานราคาไม่กี่ตัง เสียตอนไหนก็เปลี่ยนได้ง่ายๆ เนอะ!!! T-T
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:53:20 »
เปลี่ยนใส่ล้อ 15 กับยางแก้มสูงน่าจะพอช่วยได้
แต่มันจะดูตลกเกินไปไหมนี่ ถ้าของเดิมเราเป็น 16
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 18:41:33 »
เปลี่ยนสปริง เป็นของรถรุ่นที่น้ำหนักตัวรถ น้อยกว่าของเดิม แล้วเพิ่มความหนืดของช็อคอัพให้มากขึ้นกว่าเดิม

Jazz เดิมหนัก 1050 กก. ต้องเปลี่ยนสปริงเป็นของรถที่มีน้ำหนักไม่เกิน 900 กก. เช่นของพวก Eco Car ทั้งหลาย
แล้วเปลี่ยน ช็อคอัพ ให้หนืดขึ้นกว่าเดิม เน้นยี่ห้อดีๆหน่อย แต่ห้ามใช้ ช็อคอัพสำหรับสปริงโหลดเด็ดขาด

นุ่ม-หนึบขึ้นกว่าเดิมแน่นอน

อีกทั้ง เสียงดังที่เล็ดลอดเข้ามาในรถ จะทำให้มีความรู้สึกว่า รถไม่นุ่มเงียบ ตามไปด้วย

เรื่องเสียงดังเข้ามาในรถนี้ ต้องทำแก้กันยาว (ไม่ค่อยคุ้ม)

ต้องทำใจสำหรับเรื่องการเก็บเสียงของ รถยี่ห้อ H ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:50:17 »
เปลี่ยนสปริง เป็นของรถรุ่นที่น้ำหนักตัวรถ น้อยกว่าของเดิม แล้วเพิ่มความหนืดของช็อคอัพให้มากขึ้นกว่าเดิม

Jazz เดิมหนัก 1050 กก. ต้องเปลี่ยนสปริงเป็นของรถที่มีน้ำหนักไม่เกิน 900 กก. เช่นของพวก Eco Car ทั้งหลาย
แล้วเปลี่ยน ช็อคอัพ ให้หนืดขึ้นกว่าเดิม เน้นยี่ห้อดีๆหน่อย แต่ห้ามใช้ ช็อคอัพสำหรับสปริงโหลดเด็ดขาด

นุ่ม-หนึบขึ้นกว่าเดิมแน่นอน

อีกทั้ง เสียงดังที่เล็ดลอดเข้ามาในรถ จะทำให้มีความรู้สึกว่า รถไม่นุ่มเงียบ ตามไปด้วย

เรื่องเสียงดังเข้ามาในรถนี้ ต้องทำแก้กันยาว (ไม่ค่อยคุ้ม)

ต้องทำใจสำหรับเรื่องการเก็บเสียงของ รถยี่ห้อ H ครับ

ผมว่าเหมือนจะแก้ปัญหาถูกจุดนะครับ   แล้วก็น่าจะนุ่มขึ้นด้วย

แต่มันจะนุ่มจนนิ่มสิครับ   แถมไม่หนึบแน่นอน  ผิดหลักการผู้ผลิตสปริงแน่นอน

สปริง eco car ก็คือ eco car น้ำหนักรถส่วนต่างกันเกือบ 200 โล อย่าเอามาใส่กับแจ๊สเลยครับ

ผมว่าเลือกสปริงให้ตรงรุ่นแหล่ะ  ดีแล้ว  ถ้าจะนิ่มสุดคงต้องเป็นสปริงเดิมติดรถ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 14:01:03 »

ติดซุ้มหรือไม่ครับ  มีใครเคยใส่ไซส์นี้บ้างครับ    

ประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ กระด้างสุดๆ  ;)

เคยใส่ครับ ไม่ติดซุ้ม อาการดีขึ้นชัดเจน แต่ดูน่าเกลียดมาก เหมือนพวกตีนโต ไมล์แข็งขึ้นนิด และก็อืดขึ้นอีกหน่อยด้วยครับ

ที่ใส่เพราะพ่อเอารถไปเปลี่ยนยาง แล้วที่ร้านไม่มีไซส์เดิม มันเลยแนะนำไซส์นี้มา ด้วยความที่พ่อไม่รู้ก็เลยเปลี่ยนตามที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:22:26 »
ลองเปลี่ยนยาง japan ดูนะครับ
เมื่ิอก่อนใช้ dz101 ยางหนา 45 ไม่สะเทือน เติมลม ไม่ตำกว่า 36 นิ่มจริงแต่วิ่งเกิน 30000 เสียงดังมาก
พอเปลี่ยน gr90 ลมแค่ 30 วิ่งความเร็ว 60 ยังรู้สึกสะเทือนเลยครับ ถนนต้องเรียบจริงๆถึงไม่สะเทือน

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:56:47 »
15" ดีที่สุดแล้ว ยางแก้ม 55 รับรองความรู้สึกสะเทือนจะหายไป