ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลม์ solar gard ดีไหมครับ  (อ่าน 47342 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ฟิลม์ solar gard ดีไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:07:34 »
3M ตัวท๊อปหาย๊ากยาก ส่วน V-Kool ผมเจอสนิมกับรถคันเดิม แถมแพงเกินเหตุ (แต่กันร้อนได้ดี)
มีใครใช้ solar gard บ้างไหมครับ

รถสีขาว เอารุ่นไหนดี # อะไรดีครับ แนะนำหน่อยครับ เอาแบบไม่มืดมาก แต่กันร้อนได้ดี (จะมีไหมเนี่ย  ;D)

งบไม่เกิน 15,000 บาทครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ฟิลม์ solar gard ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:10:43 »
แนะนำ 3M บานหน้าcystalline c40 บานข้าง+หลัง fx20

สวย กันร้อนได้ดี แหมะกับรถสีขาว

ลองโทรถามหลายๆร้านดูครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
Re: ฟิลม์ solar gard ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:21:36 »
ขอบคุณครับ แต่เท่าที่ผมเช็คไปที่ร้าน 3M หลายๆ ร้าน
ตัว crystalline นี่ 3M ไม่ได้เอาเข้ามาขายแล้วนะครับ จะมีตัวใหม่เป็น nano อะไรทำนองนี้มาแทน
แต่ผมรอไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:33:10 »
อยากแนะนำsmarttecนะ เพราะอ่านจากสเปคแล้วดีมากๆ แต่ไม่เคยใช้ ไม่ดัง และหาfbไม่ค่อยได้เลยอย่าดีกว่า เดี๋ยวจะไม่ถูกใจ

แต่ถ้ารอได้ อาทิตย์หน้าผมจะไปติดแล้วจะมาบอกว่าเป็นยังไงครับ เพราะตอนนี้crystalline c70เอาแดดเมืองไทยไม่อยู่จริงๆ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:52:35 »
ผมใช้อยู่ครับ
คุ้มราคามากรอบคัน Civic ไม่ถึงหมื่น
SL20 กับ QQ10
 แนะนำครับ เย็น เป็นส่วนตัวดี

ออฟไลน์ nerino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:57:26 »
เท่าที่ตามอ่านข้อมูลจากคนอื่นเกี่ยวกับฟิล์ม solar gard เค้าว่ายี่ห้อนี้กันร้อน + วิสัยทัศน์ อยูในขั้นดีครับ
มองจากด้านนอกจะออกแนวมืดมองไม่เห็นข้างใน แต่ด้านในมองออกมาสว่าง
แบรนด์มาจาก US ติดกระจก ให้สถานที่ดังๆอย่าง pentagon, etc
ราคาถูกกว่า VKool เกินครึ่ง (รอบคันไม่เกินหมื่น) แต่ในบ้านเรายังค่อนข้างโนเนม เลยยังไม่ค่อยเป็นที่นิยม
ทั้งนี้ทั้งนั้นผมยังไม่เคยใช้เองนะครับ ว่าจะลองไปเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:12:09 »
กำลังอยากเปลี่ยนอยู่เลยครับ

ขออณุญาติเข้ามาถามหน่อยนะครับ

อยากได้รุ่นที่ กันร้อนดี เป็นส่วนตัวอะครับมืดๆได้ อยากได้มองเข้ามามือแต่เรามองออกไปสว่างอะครับ มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนไหมอะครับ ไม่เอา vkool นะครับงบไม่ถึง รถสีขาวอะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 22:47:08 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:20:55 »
ขออนุญาตจขกท.ถามต่อในนี้เลยนะครับ ตั้งใหม่เปลืองเนื้อที่

ถ้าไม่มีที่จอดในร่ม การเลือกฟิล์มรุ่นท๊อปราคาแพงๆ แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญมั้ยกับการรักษารถ(ในห้องโดยสาร) หรือใช้ผ้าคลุมอย่างเดียวพอ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:25:15 »
ดีครับ ผมกับเพื่อนที่ทำงานใช้อยู่ สนับสนุน 1+1 เสียง
ราคารับได้ ต่ำกว่า 10,000 (แต่ก็ตามเกรดฟิล์มนะครับ มีตัวแพงอยู่ด้วย)
กันร้อนดีเลยทีเดียว
มองจากภายนอกก็มืดดี ส่วนมองจากข้างในก็สว่างพอสมควร
(แต่ผมเลือกประมาณ 50-70 ซึ่งจะเข้าประมาณ 60-80 ยี่ห้ออื่น(เขาว่ากันนะอันนี้ ผมก็ตามๆ เค้าไป 55+)
ของผมกลางวัน ok แต่กลางคืนเวลาถอยนี่ต้องเปิดกระจกอย่างเดียว)

สีและเนื้อฟิล์มดูดี สวย ชอบ

ตอนที่ไปติด ช่างที่ติดบอกว่า มันดีจริงๆ นะ (ตัวช่างนะครับ ไม่ใช่เจ้าของร้าน)
เพราะเค้าเองติดหลายยี่ห้อ
เค้าบอกว่า ตัวนี้เนื้อฟิล์มหนา สวย ฯลฯ
ถ้าเทียบกับ V-kool ตัวนั้นดีจริง ดีกว่า solar gard นิดหน่อย แต่ราคา 20000 อันนี้แรงไป

เค้าบอกตัวนี้เกรดจะรองกว่าไม่มากแต่ราคาถูกกันกว่าครึ่งครับ

ผมกับเพื่อนหาข้อมูลกันนานมาก ได้ข้อสรุปว่า ในราคานี้ เกรดนี้ (ค่อนข้างดีๆ หน่อย แต่ไม่ถึงกับ Hi-end แค่เกือบๆ 55+)
solar gard ดีสุด

ณ ตอนนั้นนะครับ นี่ผ่านมา ปีนึงละ ตัวใหม่ๆ ผมไม่รู้ว่าไปกันถึงไหนแล้ว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:30:23 »
ขออนุญาตจขกท.ถามต่อในนี้เลยนะครับ ตั้งใหม่เปลืองเนื้อที่

ถ้าไม่มีที่จอดในร่ม การเลือกฟิล์มรุ่นท๊อปราคาแพงๆ แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญมั้ยกับการรักษารถ(ในห้องโดยสาร) หรือใช้ผ้าคลุมอย่างเดียวพอ

ช่วยตอบให้น่ะ ที่V Kool มันแพงเพราะมันเป็นฟิมฟ์ใสที่กันร้อนได้ดีกว่า ฟิมฟ์ธรรมดาที่มืดกว่าครับ อย่าง VK70 บานหน้า 6,000

เทียบกับ Lamina ตัวธรรมดาที่มืดกว่าอย่า APL40 ที่มืดกว่า ราคาบานหน้าประมาณ2,000 แต่VK70 กันร้อนได้ดีกว่า ไม่แสบแขน

ส่วน Lamina L60max ก็ออกมาราคาแพงกว่าVK70 มืดกว่านิดนึงแต่ก็กันร้อนได้ดีแต่ยังแสบแขน รวมๆ แล้วคุณภาพยังสู้ VK70 ไม่ได้

Hi Cool Lamina ตัวธรรมดาเกรดเดียวกันบางเบอร์มาจากรง. เดียวกันก็มี เอาได้กันแสงดี แต่กันร้อนตามราคาครับ

Halita เคยติดอยู่ก็คุณภาพดีกว่า Lamina หน่อย แต่แพงกว่าด้วย

Solagard ยังไม่เคยติดเหมือนกันเลยไม่รู้แต่มีแต่คนว่ามันดีในราคาไม่แพง แต่ก็หมื่นขึ้น ซึ่งสำหรับผม เพิ่มอีกหน่อยไปเอาVKoolดีกว่า

3M เคยใช้ตัวธรรมดาครับ ถือว่าดีตามราคา คือพมว่าพอๆกับ Halita เลย แต่ตัวTopยังไม่เคยใช้เพราะราคาแพงกว่าVKool

ส่วนฟิมพ์ดี ที่ผมชอบคือ บานหน้า ไม่มืดเกินไปแสงผ่านไม่น้อยกว่า50% ไม่แสบตาเวลากลางวัน ไม่แสบแขนตอนกลางวัน

รอบคัน ที่ต้องการคือ จอดตากแดดเปิดรถแล้ว ไม่รู้สึกเหมือนมีไอร้อนพุ่งออกมาจากรถ เข้ารถไปแล้วไม่ร้อนจนอยู่ไม่ได้

เปิดแอร์แล้วใช้เวลาไม่นานในการทำความเย็นจนรู้สึกดี แสงผ่านไม่มากเม่าบานหน้า แต่ตอนถอยหลังจอดต้องไม่มืดเกินไป แสงผ่านไม่น้อยกว่า15%

อันนี้เป็นฟิมฟ์ที่ดีในการใช้งานที่ผ่านๆมาครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:41:26 »

อั๊ยย่ะ! มันต้องมี นัย(ยะ)! สิครับ
เท่าที่ผมคิดได้ก็
- วัสดุภายในของตัวรถเอง รวมถึงข้าวของที่เราต้องเก็บไว้ในรถ เป็นหลายชั่วโมงต่อวัน ต้องทนร้อนต่างกัน
  เคยเก็บช็อคโกแล็ตไว้ บางคันเละเป็นโจ๊ก บางคันแค่นิ่มๆ (ลองคิดดูว่าเป็น Tablet หรืออุปกรณ์ที่ท่านหวงหน่อย)
- แอร์ทำงานหนัก-เบาต่างกัน เวลาท่านกลับมาใช้รถ จะสังเกตุว่าเย็นเร็ว ถ้าฟิล์มดีหน่อย
- ถ้าท่านขับรถกลางวัน จะรู้ว่าฟิล์มดี ทำให้ชีวีมีสุข
- ถ้าท่านมีคนนั่งข้างๆ จะรู้ว่าฟิล์มดี ทำให้ขี้หูมีสุข ไม่ต้องฟังเสียงบ่นขี้หูสะเทือน

แถมเรื่องความมืด -> ทำอะไรสะด๊วกสะดวก  ;D แต่ถอยกลางคืนยากมั่กๆ  :o

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่อยากให้ไปติดกับคำว่าดีๆ แพงๆ ครับ อยากให้เป็นดีๆ พอเหมาะกับขนาดกระเป๋าเราครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ guneekieng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:19:45 »
Huper Optik ครับ เยี่ยมยอด เป็นน้องๆ v-kool เลยครับในเรื่องความร้อน  แถม GPS/Easy pass ผ่านอีก  ;)

นี่เว็บครับเผื่อสนใจ www.huperoptikcorp.com

ออฟไลน์ Pegasus

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:12:40 »
ติด Solargard ให้กับแคปติว่าสีขาวมาแล้วเช่นกัน
บานหน้า AS35(ฟิลม์นิรภัย)ทัศนวิสัยกำลังดีทั้งกลางวัน-กลางคืน
รอบคัน  QT14  กลางวันกำลังดี กลางคืนมืดไปเล็กน้อย แต่อยู่ในวิสัยใช้งานได้ปลอดภัย
easypass ผ่านตลอด ราคาไม่แพง7พันเองครับ

ออฟไลน์ kritcc

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 15:00:27 »
Solar Gaurd ใ้ช้มาปีนึงแล้วครับ ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้รถมา หลายคัน เคยใช้มาตั้งแต่ V-Cool, 3M, Hi-Cool หลังจากติดอันนี้มากลางวันแดดแรงๆ ขับรถไม่ใส่แว่นกันแดดก็ไม่แสบตาเหมือนฟิมล์เก่าเลยครับ

ผมจำรุ่นไม่ได้ แต่แนะนำว่าควรเลือกแบบปรอท เพราะจะกันความร้อนได้มากกว่าแบบไม่มีปรอทที่ความมืดเท่ากัน

บานข้างเลือกมืดได้ตามใจแต่บานหน้า ควรให้ใสไว้หน่อย เพราะยี่ห้อนี้กันร้อนได้ดีมากๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องมืดสุดๆ ไม่งั้นกลางคืนมองยากถึงแม้มองจากข้างในจะค่อนข้างใสกว่ายี่ห้ออื่นแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 17:03:08 »
ผมก็ใช้ครับรุ่น 3ชั้น เนื้อฟิลม์หนาๆ  ลืมแว่นตาดำไปเลย ราคา 8500 ใน Mini MPV

ออฟไลน์ proud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:26:41 »
Smarttec ดีครับ ราคาถูกกว่า V cool เมื่อเที่ยบกับคุณสมบัติที่ใกล้เคียง(แล้วแต่ สี รุ่น กันความร้อน)
พอดีใช้ติดฟิล์มบ้านอยู่ และกำลังจะติดรถคันใหม่อยู่