ผู้เขียน หัวข้อ: "เข้าศูนย์ VS เข้าอู่" : คุณเป็นใึีึีคร ระหว่าง นายA นายB นายC หรือนายD ครับ??  (อ่าน 24690 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีคำถามอยากลองถามชาว HLM เล่นๆเกี่ยวกับ "ศูนย์ VS อู่" ครับว่า...

เมื่อถึงระยะที่จะต้องเข้าซ่อมบำรุงหรือเช็คระยะ
มีคน 4 คน ที่ใช้รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน และซื้อมาปีเดียวกัน
โดยมีโจทย์การเข้าเช็คระยะซ่อมบำรุงที่แตกต่าง

- นายเอ
เข้าอู่นอก ตลอดระยะเวลาที่ใช้รถ โดยไม่สนใจว่ารถจะยังอยู่ในระยะประกันหรือไม่
เพราะเค้าคิดว่า อู่นอกมีค่าใช้จ่ายถูกกว่ามาก มีอะไหล่แท้ที่เหมือนกันศูนย์ โดยมีช่างที่ออกจากศูนยเป็นเจ้าของ
เค้าจึงคิดว่า ไ่ม่มีความจำเป็นที่จะต้องนำรถเข้าศูนย์ เพราะเค้าสามารถหาสิ่งดีๆมาใส่รถของเค้าได้
ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเครื่อง กรอง ปะเก็น ผ้าเบรค อะไหล่ช่วงล่าง โดยไม่ต้องใช้ของศูนย์เท่านั้น
เค้ามีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง มีความเข้าใจในรถเบื้องต้น

- นายบี
เข้าศูนย์ตลอดระยะเวลาที่ใช้งาน โดยไม่สนใจว่า อู่ข้างนอกถูกกว่า หรือจะต้องจ่ายแพงกว่า
เพราะเค้าคิดว่า อู่นอก จะมีความชำนาญเท่ากับช่างในศูนย์ของรถรุ่นนั้นๆได้อย่างไร
ทุกสิ่งทุกอย่าง ตั้งแต่น้ำมันเครื่อง กรอง ผ้าเบรค โช๊คอัพ ลูกปืนล้อ เป็นของศูนย์ทั้งสิ้น(ยกเว้นยางกับแบต)
เค้าไว้ใจ อยากทำอะไรให้จบในศูนย์นั้นๆ โดยไม่ต้องรอหรือวิ่งหาอะไหล่เพิ่ม

- นายซี
นายซีเป็นส่วนผสมของนายเอและนายบี
เค้าเชื่อว่า การเข้าศูนย์เป็นสิ่งที่ดี แต่ไม่ควรไว้ใจศูนย์มากเกินไปถ้าเค้าสามารถหาอู่ข้างนอกได้
นายซีจะเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะในขั้นต้นก่อนจนกระทั่งหมดระยะประกัน หลังจากนั้นจึงจะเข้าศูนย์
เค้ามองว่า ควรจะใช้ประโยชน์จากประกันรถยนต์ให้หมดก่อน ยอมจ่ายแพงกับศูนย์ก่อนเพื่อความมั่นใจ
หลังจากนั้น เค้าจึงไปเข้าอู่นอกหลังจากรถของเค้าหมดระยะประกันไปแล้วเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย
ถึงอย่างนั้น นายซี ก็มีความรู้เรื่องรถไม่มาก ยังหาอู่ดีๆอู่ประจำไม่ได้ และยังหวั่นๆใจอยู่...

- นายดี
เค้ามีความเป็นตัวของตัวเองสูง มักจะเข้าอู่เป็นหลัก โดยไม่สนใจระยะประกันรถเลย
นายดี จะบำรุงรักษาเบื้องต้นโดยอู่เล็กๆแถวบ้าน เช่น ถ่ายน้ำมันเึครื่อง น้ำมันเบรค ผ้าเบรค ล้างแอร์
ในกรณีที่เป็นเคสแปลกๆเท่านั้น นายดีจึงจะเข้าศูนย์
เพราะนายดีเชื่อว่า ของเล็กๆน้อยๆจะจ่ายแพงทำไม ในเมื่อข้างนอกหาได้ดีกว่าในราคาประหยัดกว่า
แต่ถ้าของเฉพาะเจาะจง ต้องเข้าศูนย์เท่านั้น

คุณ... คือใคร ใน 4 คนนี้ และเพราะอะไรครับ (ตรงตามคำอธิบายหรือไม่ อย่างไรบ้าง??)
หรืออาจจะมีมากกว่านี้

ขอทราบเหตุผลครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ผมเป็นแบบซีครับ
อยู่ในประกัน ก็เอาเข้าศูนย์ เพราะถ้าเป็นรุ่นใหม่ ๆ จริง
ช่างนอกจะรู้เรื่องเท่าช่างศูนย์ก็คงยาก อย่างรถเพิ่งเปิดตัวอย่าง

Dmax  Brio  Mirage  Colorado  Almera ฯลฯ

หลังหมดประกัน  ข้างนอกตลอดแน่นอน
และช่างนอกก็คงศึกษาจนคุ้นมือกับรถคันอื่น ๆ ไปบ้างแล้ว  ;D

ออฟไลน์ decptt

มีผลโหวตด้วยก็ดีนะครับ

ผมเป็น นาย C
ถ้าอยู่ในประกันของรถ เข้าศูนย์ แต่น้ำัมันเครื่องเอาไปเอง กรองเครื่องเอาของศูนย์ เพราะเรื่องรับประกัน
ถ้าหมดประกันอู่นอกครับ ยกเว้นเคสที่ควรจะมีรับประกัน เช่น อุปกรณ์ระบบเกี่ยวข้องกับไฟฟ้า เป็นต้น  หรือประเภทหาสาเหตุยากๆ ต้องใช้เครื่องจิ้มกล่อง เป็นต้น
ถ้ามีปัญหาที่ไม่คิดว่าจะต้องใช้ประกัน เข้าอู่นอกครับ เช่น ไฟแตก หลอดขาด เปลี่ยน Fluid system เป็นต้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นาย C แต่หนักทาง B ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเป็นนาย C เหมือนกันครับ

อยู่อุบล ผมมีอู่นอกที่ไว้ใจได้

แต่อยู่กทม. ผมยังหาอู่นอกที่ถูกใจไม่ได้เลยครับ 555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member

ออฟไลน์ off_033

เมื่อก่อนเป็น เอ เพราะใช้ยี่ห้อที่มีช่างเก่งๆไปเปิดอู่เยอะ สามารถเลือกได้

เดี่ยวนี้เป็น บี เพราะยี่ห้อไม่นิยม + ยังไม่เจออู่นอกที่น่าไว้ใจ  และคิดว่าศูนย์น่าจะอุปกรร์ตรวจเช็คครบกว่า

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ [J]e[w]

อนาคตคงนาย C  แต่ปัจจุบันนาย D ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ SP

คุณพ่อผมเป็น Mr.D ครับ เคสหนักๆถึงจะเข้าศูนย์ครับ เล็กๆน้อยๆก็ทำเอง เนื่องมาจากต้องใช้รถทุกวันและไม่มีเวลาเข้าศูนย์หรือไปอู่เลยครับ

อย่างตอนนี้กล่องเก็บแว่นตาบนเพดานรถมันเด้งลงมาเองก็ยังไม่ได้ซ่อมเลยครับ มันก็ห้อยอยู่อย่างงั้นอ่ะ  :D :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนนี้เป็นนาย B เพราะรถผมยังอยู่ในระยะประกัน
พอพ้น3ปี100000กม ไปแล้วอาจเป็นนาย C
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

D ครับ

ถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั้มน้ำมันครับ
เสียก็ซ่อมอู่นอก ร้านข้างนอกเอา

ศูนย์บริการ ให้บริการไม่ต่างจากอู่ข้างนอก
อู่นอกเราไปยืนดูข้างๆยังได้เลยด้วยซ้ำ
(รถหลายปีแล้วล่ะครับ)

แต่คันล่าสุดเข้าศูนย์ครั้งแรกครั้งเดียว
แล้วก็ไม่ได้เข้าอีกเลย

เข้าศูนย์เฉพาะที่จำเป็นจริงๆ
ที่ช่างข้างนอกไม่ชำนาญ เคสพิเศษหรือเฉพาะจุด
เช่น เปลี่ยนหน้าปัทม์เรือนไมล์ ไฟCheck Engine ขึ้น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
B ครับ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องการดูแลรถ นอกจากทั่วๆไป เช็คน้ำกลั่น ลมยาง น้ำมันเครื่อง กรองอากาศ สังเกตอาการรถ
แต่ถ้ามีปัญหาเมื่อไหร่ก็เข้าศูนย์ครับ

และคิดว่า เข้าศูนย์ ก็มีรับประกันการซ่อม รับประกันอะไหล่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเป็นคนดีครับ อิอิอิ   

เข้าอู่ 100% ครับ เพราะไม่เคยซื้อรถใหม่ ที่บ้านก็เปิดอู่ ที่นี่ก็มีอู่ที่ไว้ใจได้ ซำบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Torshi

c ครับ

ขอใช้ warranty 3 ปี ที่ติดมากับรถให้หมดไปก่อน

ถ้าเอาเข้าอู่ตั้งแต่แรก บางที warranty อะไหล่บางอย่าง ทางศูนย์อาจจะแจ้งว่า warranty ขาดไปแล้ว ไม่รับประกันแล้ว ก็เป็นได้ครับ

ก็เข้าใจว่าเข้าอู่ตั้งแต่แรก คง save money ไปได้เยอะ แต่อะไหล่บางอย่าง ถ้าเสีย ทางศูนย์เค้าก็อาจจะทำเรื่องเคลมได้ฟรีๆ (อะไหล่บางตัวก็แพงซะด้วย)

ผมว่าบางที เครื่องไม้ เครื่องมือ ทางศูนย์น่าจะมีความพร้อม และใช้เครื่องมือที่ทันสมัยกว่าตรวจเช็คและรับทราบอาการรถได้อย่างรวดเร็ว

บางทีเข้าอู่ก็ต้อง งมเข็มไปเรื่อย เปลี่ยนนู่น เปลี่ยนนี่ กว่าจะจับอาการเจอก็หมดเงินไปอาจจะไม่น้อยเหมือนกันครับ

ยิ่งเป็นรถใหม่ป้ายแดง ผมว่าเป็นใครก็ต้องรักรถมากเป็นพิเศษ (เห่อลูกคนใหม่) ถ้าเอาไปเข้าอู่ บางทีคราบน้ำมันเลอะเบาะบ้าง เพดานหลังคาบ้าง จะพาลหงุดหงิดเอานะครับ

แต่ก็ไม่ใช่ว่าเอารถเข้าศูนย์แล้ว รถจะไม่เลอะเลย ก็ไม่ใช่หรอกครับ แต่บางที เค้ามีการอบรมจากบริษัท เช่นให้เอาพลาสติกคลุมพวงมาลัย พลาสติกคลุมเบาะ อะไรอย่างนี้อะครับ ผมว่าก็อาจจะทำให้เลอะน้อยกว่าการนำรถไปเข้าอู่(แต่บางอู่ก็ดูแลรถดี ซ่อมดี รถสะอาดเอี่ยมเหมือนเดิม ก็มีถมไปครับ ;D)

เอาเป็นว่ารถใหม่ๆป้ายแดง ผมก็เอาเข้าศูนย์ตั้งแต่แรก จนหมดประกัน แล้วค่อยหาอู่ดีดีกันอีกทีครับ ตอนแรกเค้าก็มีฟรีค่าแรงนี่นา ก็อาจจะช่วยทุ่นไปนิดหน่อยเนอะ  ;) ;)

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมทำตาม C ครับ เลยประกันผมก็ยังเข้าศูนย์

ยกเว้นบางเรื่องที่ทำข้างนอก

ล่าสุดพึ่งเอา Teana J32 เข้าเช็ค 150,000 กม. พอดี วิ่ง 2ปี 8 เดือน

ค่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ลดแล้วไม่ถึง2,000 กรองน้ำมัน 198 บาท

ที่จ่ายเพิ่มก็ยางรองหัวโช้คขวาที่ขาด ราคา 1,970 บาท ไม่รวมใส่อีก 700

สรับยาง พร้อมตั้งศูนย์ ไม่ถึง800  ถูกกว่าACT อีก

งวดนี้จ่ายไป 6,700 บาท. เป็นคุณ คุณจะเข้าอู่ข้างนอกไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเป็นนาย c ครับ ผสมกันทุกวันนี้ก็ยังไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์อยู่ โชคดีว่าศูนย์ที่เข้าประจำช่างจะเช็คให้ละเอียด บางรายการเล็กน้อยก็ไม่คิดเงิน อย่างน้อยยังไม่เคยโดนค่าน้ำกลั่น ยกเว้นเฉพาะทางอย่างเบรค,ช่วงล่าง,ไปทำข้างนอกเพราะมีความชำนาญมากกว่า ข้อสำคัญเวลาขายต่อแล้วเปิด service book ให้คนมาซื้อดูว่าเช็คศูนย์ตลอดเค้าก็มีความมั่นใจในรถเราด้วย

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~

ออฟไลน์ Monstruo

สำหรับรถญี่ปุ่นที่บ้าน คล้ายๆ นาย D ครับ
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามระยะเอง
เอารถเข้าอู่เฉพาะทาง (หม้อน้ำ แอร์ แบ็ตฯ) เมื่อเริ่มมีอาการ
และเอารถเข้าอู่นอกเมื่อต้องซ่อมหรือ maintenance ใหญ่
พวกศูนย์ไม่ได้กินเงินผมหรอก  ;D

ออฟไลน์ chean

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
c ละกันครับ

แต่ถ้างานซ่อมอะไรที่ทำเองได้ ทำเองหมดก่อนตัดสินใจเข้าอู่นอก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
โหวตให้นาย B ครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมเป็นประเภท D ครับ (พิเศษไปหน่อย) เพราะด้วยความที่คลุกคลีกับรถแต่เล็ก หัดเปลี่ยนล้อเองตั้งแต่เด็ก ใช้กากบาทขันล้อเอง (เว้นแต่จะมีปืนลมและบล็อค) ขี้เกียจจ่ายค่าศูนย์ครับ แพงกว่านั่งทำเอง
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมเป็น C ครับ แต่หลังหมดประกันแล้วผมเข้าศูนย์ MMS Bosch ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เออ MMS Bosch คืออะไร แล้วเขามีอะไรบริการมั่งครับ?

ได้ยินชื่อมานานแล้ว แต่ปกติเห็นแต่รถบรรทุกนิครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Chris Evn

B ครับ เข้าแต่ศูนย์

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ถ้ารถใหม่ ก็นาย C ครับ

ถ้ารถใช้มาเกิน 3 ปี ก็จะเป็นนาย A ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710