ผู้เขียน หัวข้อ: ดูรูปการณ์แล้ว Camry มีสิทธิ์ร่วงไปอยู่อันดับ3  (อ่าน 30443 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ดูรูปการณ์แล้ว Camry มีสิทธิ์ร่วงไปอยู่อันดับ3
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 18:55:04 »
Like เลยครับ

ตอนที่ Camry ล่าสุดเปิดตัวที่ไต้หวันเห็นออปชั่นแล้ว เอาจริงหรือ??
2.0 ตัวล่างไม่มี MID เลย มันผิดวิสัย Camry ทั่วไปเลยแหะ
แต่สุดท้ายพึ่งรู้ว่าของดีๆไปอยู่ที่ Hybrid หมด

เมืองไทยมาแล้วเฮ้อ โล่งใจ แต่ไม่นานหรือก
เจอตารางเปรียบเทียบแล้ว เอิ่ม ตัดเยอะไปไหมนั่น
และ Hybrid เสียที่เครื่องเสียงและม่านถุงลม แค่นั้น

ส่วนโตโยต้านั้นออปชั่นแทบจะไม่ได้กั๊กเลยนะ
แต่โตโยต้าจัดสรรออปชั่นในแต่ละรุ่นย่อยไม่เป็น
ยกตัวอย่างนะ Vios ใหม่

J = ไม่มีไฟเบรกดวงที่ 3
E = กระจกมองข้างพับมือ
G = ไม่มีไฟตัดหมอก แต่ S นั้นมาหมด

หรือชัดเจนคือ Altis

1.8 นั้นข้าวของน้อยกว่า 1.6 บางค่ายซะอีก
เฮ้อ ก็อย่าให้โตโยต้าเจอแบบข้าวมันไก่โก๊ะก็แล้วกันนะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: ดูรูปการณ์แล้ว Camry มีสิทธิ์ร่วงไปอยู่อันดับ3
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:08:22 »
ดีแล้วนะที่เป็นแบบนี้ ยักษ์จะได้ตื่นบ้าง

อยากให้2.5 ออฟชั่นเทียบเท่า 2.4El

แต่นี่ก็นั่งไม่ติดแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:02:09 »
แอบสะใจเล็กๆน้อยๆสำหรับผมที่ฮอนด้าสอนมวยโตโยต้า
และคนไทยหันมาสนใจระบบความปลอดภัยในการเลือกซื้อรถมากขึ้น

แต่ในความคิดผมนะครับ ไม่มีทางที่โตโยต้าจะหล่นไปเป็นอันดับ3แน่ๆ
มองทางไหนก็ไม่เห็นทางเลยละ เพราะนิสสันยังไม่เกร่งพอที่จะดันตัวเองมาอยู่ที่2ของตาราง
โตโยต้าแก้เกมส์นะชัวร์อยู่แล้วล่ะ แต่ถ้ายังติดนิสัยขี้งกอยู่ก้คงได้แค่ประคองตัวไปเรื่อยๆ
แต่ก้คงยากอีกที่จะให้นิสสันมาแย่งตำแหน่งที่สอง เพราะฐานลูกค้านิสสันกับโตโยต้าก็ต่างกันละ
ถ้าให้มองตอนนี้ภายนอกผมก็ว่าฮอนด้าสวยกว่าโตโยนะ แต่ผมมองนิสสันก็ยังสวยน้อยกว่าโตโยอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:26:50 »
กระทู้นี้โดนมากเลย  อยากให้ผู้บริหารโตโยต้าเข้ามาอ่าน

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:40:52 »
กระทู้นี้โดนมากเลย  อยากให้ผู้บริหารโตโยต้าเข้ามาอ่าน

อ่านไปก็คงไม่เข้าใจหรอกครับ...ปล่อย งงๆ เอ๋อๆ ง่าวๆ เขาไปเถอะครับ 5555 :P
ถ้าฉลาดจริงคงไม่ทำตลาดแบบนี้หรอกม้างงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 20:42:51 โดย panerai »

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:43:04 »
แปลกมาก มันเกิดอะไรกับค่ายรถที่เคยได้ชื่อว่านำเทคโนโลยีความปลอดภัยมาให้คนทั่วๆไปได้สัมผัสกัน

Corona Esxior คือรถญี่ปุ่นรุ่นแรกที่ใส่ถุงลมนิรภัยมาให้ ราคาก็ต่ำกว่าล้าน soluna รุ่นแรกก็เช่นกัน b seg ที่ให้ถุงลมมาเป็นคนแรก หรือ altis หน้าหมูกับ wish ที่ให้ vsc มาเป็นรายแรกใน c seg กะ minivan

แต่ prius ที่จัดเต็มก็ยังคงขายไม่ได้ เค้าคงเข็ดมั้ง  ::)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:49:20 »
 เห็นด้วยกับความคิดนึงที่บอกให้ใจแข็งๆครับ ถ้าคนส่วนมากไม่เห่อรีบซื้อรุ่นใหม่ๆ ซักพักมันจะบีบผู้ขายเองครับ

แต่ความเป็นจริงคงเป็นไปไม่ได้ ต้องยอมรับครับว่สคนไทยมีตังค์แล้วก็เห่อของใหม่

ผมก็เป็นคนไทยคนนึงที่อยากได้ของดีๆในราคาที่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:01:35 »
แปลกมาก มันเกิดอะไรกับค่ายรถที่เคยได้ชื่อว่านำเทคโนโลยีความปลอดภัยมาให้คนทั่วๆไปได้สัมผัสกัน

Corona Esxior คือรถญี่ปุ่นรุ่นแรกที่ใส่ถุงลมนิรภัยมาให้ ราคาก็ต่ำกว่าล้าน soluna รุ่นแรกก็เช่นกัน b seg ที่ให้ถุงลมมาเป็นคนแรก หรือ altis หน้าหมูกับ wish ที่ให้ vsc มาเป็นรายแรกใน c seg กะ minivan

แต่ prius ที่จัดเต็มก็ยังคงขายไม่ได้ เค้าคงเข็ดมั้ง  ::)

Prius ที่ระบบความปลอดภัยเค้าจัดเต็มเพราะเป็นการนำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นหมดเลยครับ มีส่วนน้อยที่ทำในไทย เรียกได้ว่าเกือบเป็น CBU ละครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:15:45 »
camryกำลังตกที่นั่งลำบากเหรอนี่ น้อยครั้งที่จะเห็นยอดขายcamryสู้เจ้าอื่นไม่ได้ครึ่งต่อครึ่งแบบนี้ หลายคนยังคงเชื่อมั่นชื่อที่ขายได้อย่างcamryจะกลับมา แต่หากถ้ายอดขายสู้accordแบบนี้ไม่ได้ไปอีกเรื่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องดีแน่สำหรับtoyota และหากนานเข้าแล้วไม่สามารถกลับมาแซงaccordได้จริงๆ ถึงเวลานั้นอะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอ teana เอย mazda 6 เอย ก็คงไม่ยอมให้โอกาสนี้หลุดลอยไปแน่นอน  ^_0

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:18:09 »
ผมมองว่ายังไงก็ยังขายได้อยู่ครับ ไม่ถึงกับเหนื่อยแต่ก็ยังขายได้ เพราะในอินเตอร์เน็ทกับข้างนอกนั้นต่างกันพอสมควร

คนส่วนใหญ่ตามต่างจังหวัดคิดจะซื้อรถซักคันยังไงต้องมีโตโยต้าในตัวเลือกครับ เพราะเห็นบนถนนมีวิ่งอยู่หลายคัน

ก็เลยจะคิดไปว่ารถมันคงคุณภาพดีแหละถึงมีวิ่งกันเกลื่อน ออพชั่นเค้าก็ไม่สนกันเท่าไรครับ สนแค่ราคาขายต่อ ซ่อมบำรุงง่าย

อะไหล่ถูก ไม่จุกจิก แล้วยิ่งเจอส่วนลดหรือของแถมล่อใจยิ่งคล้อยตามง่ายครับ
แต่ยอดขายมันก็ทำให้เราเห็นแล้วครับว่า คนไทยฉลาดเลือก อิอิ โตโยต้าทำแบบนี้บ่อยๆไงครับ มันถึงมีผลแบบนี้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:23:35 »
ผมมองว่ายังไงก็ยังขายได้อยู่ครับ ไม่ถึงกับเหนื่อยแต่ก็ยังขายได้ เพราะในอินเตอร์เน็ทกับข้างนอกนั้นต่างกันพอสมควร

คนส่วนใหญ่ตามต่างจังหวัดคิดจะซื้อรถซักคันยังไงต้องมีโตโยต้าในตัวเลือกครับ เพราะเห็นบนถนนมีวิ่งอยู่หลายคัน

ก็เลยจะคิดไปว่ารถมันคงคุณภาพดีแหละถึงมีวิ่งกันเกลื่อน ออพชั่นเค้าก็ไม่สนกันเท่าไรครับ สนแค่ราคาขายต่อ ซ่อมบำรุงง่าย

อะไหล่ถูก ไม่จุกจิก แล้วยิ่งเจอส่วนลดหรือของแถมล่อใจยิ่งคล้อยตามง่ายครับ
แต่ยอดขายมันก็ทำให้เราเห็นแล้วครับว่า คนไทยฉลาดเลือก อิอิ โตโยต้าทำแบบนี้บ่อยๆไงครับ มันถึงมีผลแบบนี้

เห็นด้วยครับ

เดียวนี้คนไทย ก็ไม่โง่ครับ

บ้านผมเมื่อก่อนมีโตโยต้า 2 คัน เดียวนี้ ไม่มีเลยสักคัน เพราะว่า เขาทำรถแบบ สุดๆ จริงๆ

ก็หวังว่า จะเปลี่ยนแนวคิด

และขอให้ลดๆ รุ่นลงไปบ้าง เยอะเกิน แทนที่จะเอาเวลาไปทำรุ่นที่ขายไม่ออก ก็เอามาทำรุ่นที่ขายได้ option สมเหตุผลบ้างครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:00:16 »
ถ้าปรับราคาลงมันก็ไม่พรีเมี่ยม ราคาถูกคนไม่ค่อยซื้อ ซื้อแล้วดูไม่รวย
แต่ผมก็ยังชอบพี่โต ครับ บอกตรงๆ ประทับในศูนย์พี่โตมากๆ ฮอนด้าที่บ้านผม ไม่ไหว โคตรหยิ่ง
พี่โตต้องไม่กักออฟชั่นครับ  ออฟชั่นต่างกันนิดเดียว ขายต่างกันไม่รู้เท่าไหร่

แต่ผมว่าพี่โตต้องมีทีเด็ด แน่ๆ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:02:25 โดย hl9898 »

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:09:06 »
50 ปี   นี่ไม่ธรรมดาครับสำหรับ toyota ในไทย

ประสบการณ์ผ่านมาเยอะอย่าได้ห่วง   เร็วๆนี้น่าจะมีหมัดเด็ดออกมาเรื่อยๆ   ออกมาเป็นชุด   ช่วงปลายๆปี   

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:09:17 »
พฤติกรรมผู้บริโภคมันเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ คนยุคใหม่ๆเริ่มเกิดขึ้นมาแล้ว โตโยต้าควรจัดกระบวนทัพใหม่ได้แล้ว
ไม่วั้นคงแพ้ทุกรุ่น เห็นจะมีอยู่ก็คือกระบะเท่านั้นที่ชนะจริงๆขนาดisuzuตัวใหม่ยังทำยอดได้แพ้vigoซึ่งขายมาหลายปีแล้ว

ผู้บริหารควรเข้ามาอ่านความเห็นตามเวบไซต์บ้าง คนไทยไม่โง่นะครับ อย่าดูถูกกันนัก ออพชั่นน่ะใส่มาให้ดีๆหน่อย
นี่คงเป็นcase studyที่ดีมากเคสหนึ่ง อย่างว่าแหละผู้ชนะสงครามาตลอดย่อมชะล่าใจ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:34:32 »
อ้อ เดี๋ยวนะทุกท่านอย่าพึ่งชื่นชมฮอนด้ากันมากนัก อย่าลืมนะครับว่าhondaเคยทำอะไรกับ brio เอาไว้
Hondaก็เคยดูถูกคนไทยเหมือนกัน ถึงทำให้brioแพ้รุ่ยแบบนั้น ออพชั่นห่วยๆ ราคารุ่นเกียร์ออโต้โคตรแพง
ไม่มีปัดน้ำฝนหลัง คิดว่ายี่ห้อhondaคนจะซื้อ สุดท้ายถูกnissan marchอัดกระจุย brioแพ้รุ่ย

แค่อยากจะบอกว่าทั้งโตโยต้าและฮอนด้า พวกคุณทั้งสองเลิกดูถูกคนไทยซะนะครับ คนไทยไม่ใช่ควายครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:38:26 »
say no TOYOTA ^^

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:49:39 »
อ้อ เดี๋ยวนะทุกท่านอย่าพึ่งชื่นชมฮอนด้ากันมากนัก อย่าลืมนะครับว่าhondaเคยทำอะไรกับ brio เอาไว้
Hondaก็เคยดูถูกคนไทยเหมือนกัน ถึงทำให้brioแพ้รุ่ยแบบนั้น ออพชั่นห่วยๆ ราคารุ่นเกียร์ออโต้โคตรแพง
ไม่มีปัดน้ำฝนหลัง คิดว่ายี่ห้อhondaคนจะซื้อ สุดท้ายถูกnissan marchอัดกระจุย brioแพ้รุ่ย

แค่อยากจะบอกว่าทั้งโตโยต้าและฮอนด้า พวกคุณทั้งสองเลิกดูถูกคนไทยซะนะครับ คนไทยไม่ใช่ควายครับ

แต่ว่าหลังจาก  Brio  รุ่นนี้ Honda  เค้าก็จัดเต็มเลยนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:30:51 »

แต่อันนั้นเป็นเพราะผู้บริหารคนเก่ายังอยู่ครับ แล้วยังวิสัยทัศน์ยังไม่ชัดเจนอีกด้วย แต่พอเปลี่ยนผู้บริหารเปลี่ยนแบบยกชุดเลยครับ อัดมาเต็มมาก แล้วเดี๋ยวผมว่า brio mc เต็มอีกแน่นอนครับ เพราะฮอนด้ารู้ทางเอาชนะโตโยต้าแล้ว ดังนั้นถ้ากั๊กอีกก็ไม่รู้ว่าจะพูดกันยังไงแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:33:28 »
จะว่าไป 2.5G จะแอบขึ้นราคาไป 10,000 บาทแล้วนะครับ
ขายก็ไม่ได้แต่ดันขึ้นราคา หรือขึ้นไปแล้วค่อยลดให้ การตลาดเค้าสุดติ่งจริงๆ
แล้วก็อย่าว่าแต่ Camry เลย
ดู Vios อีกคัน สวยก็จริง แต่ราคาแพงและหลายอย่างก็ลดต้นทุนลง
เมื่อเทียบกับ City ที่เป็นคู่แข่งกับ Vios รุ่นที่แล้ว Vios ใหม่ยังคงทำได้ดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควร
แต่ทำได้แค่มาเสมอตัวกับ City  ซึ่งยังหาอะไรที่ดีกว่า City รุ่นเก่าๆขายมาตั้งแต่ปี 2008 นี้แทบไม่ได้เลยจริงๆ
เดี๋ยว City ใหม่ออกมา Toyota คงเงิบกับยอดขาย Vios 2013 นี้อีกครั้ง
คงได้ลดกัน 50,000+ แบบไม่ต้องคืนภาษี ไม่ต้องรอใกล้ตกรุ่น
ผมเห็นด้วยนะ city ใหม่ออกเมื่อไหร่ vios ตัวนี้ดับแน่ เท่าที่อ่านอ่านในนิตยสารBest car thailand ฮอนดาญี่ปุ่นตั้งความหวังให้cityและfit เป็นก้าวใหม่ของความประหยัดชนิดที่อยู่ระดับต้นๆของรถในค่ายตนเลยทีเดียว  งานนี้มีแววชนะใจคนไทยได้ เพราะนอกจากคนไทยชอบรถสวยแล้วต้องประหยัด ซึ่งcity ใหม่ มันตอบโจทย์ได้ ดีกว่าvios แน่นอน

ส่วนD segment ผมคิดว่าcamryน่าจะยังคงอยู่อันดับสองได้แบบจวนเจียนยังไม่น่าจะเสียท่าให้teana ในช่วงปีสองปีนี้ครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:35:01 »

แต่อันนั้นเป็นเพราะผู้บริหารคนเก่ายังอยู่ครับ แล้วยังวิสัยทัศน์ยังไม่ชัดเจนอีกด้วย แต่พอเปลี่ยนผู้บริหารเปลี่ยนแบบยกชุดเลยครับ อัดมาเต็มมาก แล้วเดี๋ยวผมว่า brio mc เต็มอีกแน่นอนครับ เพราะฮอนด้ารู้ทางเอาชนะโตโยต้าแล้ว ดังนั้นถ้ากั๊กอีกก็ไม่รู้ว่าจะพูดกันยังไงแล้วครับ

ครับ จริงๆบ้านผมรักแบรนด์โตโยต้านะ และผมก็ไม่คิดว่าจะมีวันที่ฮอนด้าจะชนะโตโยต้าได้ จนกระทั่งวันนี้
มันสอนเรื่องธุรกิจให้ผมอย่างนึงคับว่า การเป็นเบอร์1นั้นอย่าชะล่าใจ ต้องทำงานให้หนักกว่าเบอร์2

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:46:14 »
ใช่ครับ เดี๋ยวนี้คนไทยไม่ได้โง่แล้วครับ เพราะเดี๋ยวนี้ได้รีบข้อมูลข่าวสาร มากมาย และยังศึกษาก่อนซื้อ
โตโยต้า จะเล่นลูกไม้เดิมๆ กับคนไทยเหมือนในยุคก่อนไม่ได้แล้วครับ พวกเรารู้ทัน

คนไทยใช้สมองคิด เปลี่ยนชีวิตให้ดีขึ้น

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:46:20 »
50 ปี   นี่ไม่ธรรมดาครับสำหรับ toyota ในไทย

ประสบการณ์ผ่านมาเยอะอย่าได้ห่วง   เร็วๆนี้น่าจะมีหมัดเด็ดออกมาเรื่อยๆ   ออกมาเป็นชุด   ช่วงปลายๆปี   

ยิ่งมีหมัดเด็ด ยิ่งทำให้ลูกค้าที่เพิ่งซื้อไปมีเคือง
ต่อไปเปิดตัวรุ่นใหม่จะมีคนส่วนนึงที่รอรุ่นหมัดเด็ดก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:17:10 »
นอกเรื่องหน่อยค่ะ อยากรู้ว่า HV ตัวใหม่ กับ. hV ตัวเก่าเครื่องเดียวกันมั้ยคะ

ออฟไลน์ snif

• Full Member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:27:33 »
นอกเรื่องหน่อยค่ะ อยากรู้ว่า HV ตัวใหม่ กับ. hV ตัวเก่าเครื่องเดียวกันมั้ยคะ

คนละตัวครับ ตัวเก่า 2.4 ตัวใหม่ 2.5 ครับ

ออฟไลน์ Korns

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:32:07 »
D segment ตลาดที่รบหนักสุดๆ ใน 3 ปีข้างหน้า ยอดขายหลักๆ อยู่ที่ 2.0

ช่วงนี้ Accord ออกตัวก่อนเปลี่ยนแค่ Body เครื่องยนต์เดิมๆ กวาดไปก่อน แต่ๆๆๆ Camry กลัวคือ Teana กลัวเพราะ Teana รุ่นนี้เป็นงานวิจัยพัฒนาที่ยาวนาน มองการตลาดอย่างลึกซึ้ง ไม่ได้หวังที่ 2 ใน D segment แต่หวังที่ 1 ปรับรูปโฉมระดับผ่านไปทางไหนต้องมีคนเหลียวมอง สไตล์ดูหนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยวที่สุดใน D segment ครับ

ส่วนความเห็นส่่วนตัวผม Teana ใหม่ ใกล้เปิดตัวแล้ว แต่เงียบมาก เงียบจนน่ากลัว ข่าวที่เช็คได้จากเพื่อนฝูงสเปคไทยออฟชั่นจัดเต็มสเปคเดียวกับตลาดออสเตรเลีย แต่เมื่อเห็นยอดขาย accord ขนาดนี้ teana หนีไม่ออกต้องจัด อัันนี้โดนจริงๆครับ  ออฟชั่นที่แพ้ Accord เต็มๆ ในตัว 2.0 ถ้าจัดออฟชั่นน้อยกว่า Accord โยนผ้าได้เลย ตลาดรถส่วนบุคคลเข็นไม่ขึ้น ดังนั้นจำเป็นต้องจัด
1. เบาะเมมได้
2. Cruise Control
3. ม่านบังแดดหลังปรับไฟฟ้า
4. VSC ข้อนี้เป็นจุดขายของ teana ใหม่
5. E 85 เหมือนกัน
6. LED จัดเต็มกว่า version จีน
7. ระบบความปลอดภัย ทั้งหมด จำเป็นต้องจับยัดใส่เข้ามาด้วย

D segment Camry เป็นเจ้าตลาดส่วนบุคคล corporate รวมทั้ง ตลาดรถเช่า ทำให้ Teana มองถึงจุดนี้ ตอนนี้ Teana รุ่นปัจจุบันกำลังทดลอง BIS 5 ปี แบบ BMW อยู่ ซึ่งถ้าผลตอบรับดี โมเดลนี้ถูกจัดเต็มเข้า Teana ใหม่ทันที ซึ่ง Teana ประเมินแล้วผลจากการที่ Nissan ได้ออกแบบให้อะไหล่แต่ละชิ้นใช้ได้กับหลายๆ รุ่น ทำให้ลดต้นทุนไปได้เยอะมาก BIS 5 ปี อาจจำเป็นต้องใส่เข้ามาใน Teana 2013 เพื่อชัยชนะในระยะยาว ซึ่งถ้ามี BIS Camry เสียตลาด corporate และตลาดรถเช่าให้ Teana แน่นอน รวมทั้งตลาดรถส่วนบุคคลไม่ต้องพูดถึงสบายกระเป๋าไป 5 ปี

สิ่งที่ต้องระวังคือ Mazda 6 ครับ งานวิจัยที่น่าติดตามว่าทำตลาดเมืองไทยหรือไม่
Mazda 6 มาทุกค่ายเสียตลาดบางส่วนให้ 6 ทำให้ segment นี้น่าติดตามปลายปีนี้เราจะได้เริ่มเห็นแนวโน้ม 2.0 ปี และปีหน้าเห็นแนวโน้ม 2.4-2.5 ครับ

• **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:35:18 »
หน้าตา Teana 2013 Version ที่ใกล้เคียงกับตลาดเมืองไทย

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:40:52 »
หน้าตา Teana 2013 Version ที่ใกล้เคียงกับตลาดเมืองไทย อีกรูป
ไฟ LED เวอร์ชั่นไทย เพิ่ม LED จากเวอร์ชั่นจีน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:09:28 »
ถ้าพี่โตลดราคา HV ลงมาเท่าตัวท้อปคู่แข่งเมื่อไหร่ผมเชื่อว่าชิงที่ 1 คืนได้แน่ๆ  ;D
H.

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:48:16 »
ผมมองว่านิสสัน (ไทย) คงทำตามนั้นได้ยาก ถึง ยากมากๆ ถ้ามองจากอดีตที่ผ่านมา

แต่.....ฮอนด้ายังเปลี่ยนได้ นิสสันก็ต้องทำได้ (ซิ) บริษัทก็ใหญ่กว่า เงินทุนก็ต้องดีกว่า

รอลุ้นให้ทำจริงๆครับเจ้า BSI แบบบีเอ็ม

เพราะเท่าที่ทราบในหลายประเทศ รถญี่ปุ่นก็รับประกัน 150000 กม./ 7 ปี แล้วแต่อย่างไหนถึงก่อนแล้วด้วยซ้ำ

นั่นก็หมายความว่าตลาดรถยนต์ในอนาคต น่าจะเป็นแบบว่า กลุ่มที่เป็น mass  ต้องราคาไม่สูงมาก จนทำให้ผู้บรโภคซึมซับแนวทางการใช้รถแล้วทิ้ง มากกว่าใช้แล้วซ่อมกันยาวๆ ซึ่งถ้าค่าแรงยังปรับเยอะแบบนี้ โอกาสเป็นไปได้ก็จะสูงและเร็วตามไป

ถ้านิสสันกล้าลุยก่อน ตลาดรถรวมคงดุเดือดขึ้นอีกมากแน่นอน  ใครอยากซื้อรถช่วงนี้ สงสัยรอปลายปีกันหมดแหงๆ  :D :D

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:48:30 »
จริงๆแล้ว โตโยต้า กำไรอาจไม่มากมายอะไรหรอก แต่ต้นทุนมันสูง
ต้นทุนการโฆษณานะ 555  ;D