ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยEco car ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ  (อ่าน 20400 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
http://www.captiva-club.com/cctforum/index.php?topic=17524.0

ทำไมชนแล้วยุบไปถึงประตูแบบนั้น

แล้วคนใช้เค้ายังกล้าขับเร็วๆกันอีกหรอครับ หรือแบบนี้เฉพาะมิราจ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: ความปลอดภัยEco car ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:06:27 »
ใครใจดี hilight ตูดแคปติว่าให้ดูทีว่าบุบตรงไหน ผมหาไม่เจอ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ความปลอดภัยEco car ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:07:48 »
เอิ่ม แคปหมูไม่เป็นไรเลยยย มิราจกันชนหน้าเหล็กข้างในมันต่ำขนาดไม่โดนเลยหรอครับ หรือยังไง เหมือนไม่มีเหล็กคานหน้เลยอะครับหรือมันต่ำกว่าจุดชน แต่ผมว่าไม่น่าต่ำขนาดนั้นนะ บุบไปถึงประตูเลยแหะ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:10:49 »
แคปแทบไม่เป้นไรเลยแหะ มิราจยุบไปซะเยอเลย ???

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:16:30 »
รถเก๋งคานรับแรงต่ำนะครับ ยิ่งถ้าชนกับรถสูงๆจบเลยจริงๆครับ

ผมไม่เคยขับ eco รุ่นอื่นนะครับ เคยขับ Mirage  ของที่บ้านแฟน  ผมบอกได้เลยว่า โคตรกระป๋องอ่ะครับ  อยากรู้เหมือนกันว่า eco รุ่นอื่นๆจะกระป๋องแบบนี้มั้ย (ยกเว้น swift ที่ผมว่าไม่กระป๋องแน่ๆ)  ส่วนตัวผมไปเล่น B-seg  MT ตัวต่ำสุดดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:19:34 »
มุมชนของคันหลังเสียเปรียบเพราะต่ำกว่าครับ ถ้าสูงเท่าๆกันอาจไม่เสียหายขนาดนี้

อีกประการที่ต้อง นึกถึง คือ ผู้ผลิตรถยนต์ทุกรายออกแบบมาให้รถที่ชนทุกคันต้องสามารถปกป้องผู้โดนสารในห้องโดยสารให้เต็มที่ที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้ และ ไม่คำนึงถึงว่าจะเสียหายมากน้อยเพียงใด ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:21:32 »
ขอนอกประเด็นหน่อย

คนขับมิราจมันช่าง......

นี่ถือว่าโชคดีไปชนท้ายรถคันหน้า ถ้ามันวิ่งข้างล่างแล้วมีคนข้ามถนนล่ะ ไม่ได้มีสามัญสำนึกเลย เลวมาก

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:25:08 »
คานเหล็กหน้ารถญี่ปุ่นสมัยนี้มันอยู่ ต่ำ และ ลึก ครับ

ครั้งนี้ รถเล็ก ชนท้าย รถใหญ่+ สูง อีก ผลก็ออกมาแบบในภาพละครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:26:26 »
มุมชนของคันหลังเสียเปรียบเพราะต่ำกว่าครับ ถ้าสูงเท่าๆกันอาจไม่เสียหายขนาดนี้

อีกประการที่ต้อง นึกถึง คือ ผู้ผลิตรถยนต์ทุกรายออกแบบมาให้รถที่ชนทุกคันต้องสามารถปกป้องผู้โดนสารในห้องโดยสารให้เต็มที่ที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้ และ ไม่คำนึงถึงว่าจะเสียหายมากน้อยเพียงใด ครับ

ผมพยายามเข้าใจผู้ผลิตนะครับ ว่าต้องออกแบบรถให้ซับแรงกระแทก เพื่อป้องกันผู้โดยสาร รถเลยยุบเยอะ แต่ถ้าให้เลือกผมขออยู่คันที่ไม่ยุบเยอะดีกว่า มันดูมั่นใจกว่ายังไงไม่รู้

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:28:27 »
ก็มิตซูใช้วิชาตัวเบาสร้างมิราจได้เบากว่าเค้าเพื่อนเป็นร้อยกิโล ผลก็เลยออกมาแบบนี้อ่ะครับ

ไม่แปลกใจเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:29:44 »
ขับรถไปแชทไป ก็สมควรอยู่หรอก

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:43:57 »
Captiva เป็นรถที่ออกแบบมาเผื่อคนนั่งแถว 3  ทำให้ต้องออกแบบให้แข็งแรงยุบตัวได้น้อย
แถมยังไม่ลดต้นทุน ให้คานหลังมาเรียบร้อย
Mirage ไม่ถือว่าหนักนะครับ(เทียบกับที่ทดสอบกับ Ancap) 
อีกส่วนก็ Captiva สูงกว่า  ด้วยตำแหน่งคานที่ไม่เท่ากัน ต่ำกว่าก็เสียหายหนักกว่าครับสำหรับเคสแบบนี้

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:50:41 »
เคยดูทดสอบกันชนรถไหมครับ?

แล้วคุณจะหยุดบ่นว่ารถอีโค่คาร์มันกระป๋อง ต่อให้เอาคอมแพคแบบซีวิคมาชนมันก็ยุบเยอะแบบนี้เหมือนกัน แคปติว่าไม่ได้ดีกว่าเอสยูวีคันอื่นครับ และมิราจก็ไม่ได้แย่ไปกว่ารถเก๋งทั่วไปคันอื่นๆ โอเค ผมอาจจะ Bias หลายๆคนที่นี้ก็น่าจะรู้แล้วว่าผมไม่ชอบรถ SUV กับ Crossover แต่ผมก็ไม่ได้ชอบมิราจเหมือนกัน ผมบอกได้แค่ว่ามิราจไม่ได้ปลอยภัยน้อยไปกว่ารถเก๋งคันอื่นๆแน่ๆครับ กฏของฟิสิกส์ต่างหาก ที่ทำให้มันเสียเปรียบรถคันใหญ่

พูดถึงแล้วก็อยากกลับไปใช้ XJ Series III US Spec กันชนเป็นเหล็กเหลี่ยมหนา 4มิล หุ้มยาง ยึดติดกับโช๊คอัพซึ่งซับแรงกระแทกจากตัวถัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 19:58:04 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:53:45 »
เชฟรถมันมีคานเหล็กหรือโฟมเนื้อแน่นๆในกันชนครับ ส่วนรถญี่ปุ่นส่วนมากข้างในจะกลวงๆมีแต่พลาสติกที่ขึ้นเป็นรูปกันชนอย่างเดียว ผมเคยขับรถเก๋งเชฟไปชนรถคันหน้าทีนึงแรงพอสมควร รถผมเสียหายแค่ป้ายทะเบียนสีเป็นรอยถลอกแต่กันชนไม่มีรอยแตกเลย ส่วนคันที่ถูกชนกันชนหลุดทั้งชิ้นลากกับถนนและท้ายดุ้งไปเลย ส่วนที่เป็นเหล็กตัวรถบุบเลย ดีว่ายังไม่ถึงกระจกหลัง ยังคิดอยู่เลยถ้าชนบริโอนี่มีกระจกหลังแตกแน่ๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:59:34 »
ถ้าแคปแข็งจริง
ให้ลองเอาหน้าแคปชนท้ายมิราจดู

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:01:52 »
ผมว่ามันชนไม่โดนคานเหล็กด้านมากกว่านะ  มันเหมือนกับว่ามุดไปอ่ะครับ ก็เลยโดนตรงกระโปงหน้า

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:04:57 »
ผมเคยขับน้องมีนาชนรถกระบะครับ กันชนเขายุบครับ แต่น้องมีนาผมไม่เป็นไรเลย ป้ายทะเบียนข้างหน้าบุบและพาสติกข้างหน้าแตกนิดหน่อย กระจังหน้าไม่เป็นไรเลยครับ

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:10:08 »
มิราจนี้ไม่นานนี้อ่านหนังสือรถผ่านๆว่าได้euroncap5ดาวเลยนิ
แต่รถเก๋งโมโนคอกไม่มีแคสซียังไงก็ยุบเยอะ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:11:18 »
มันมุดนะ มุมนั้นฝากระโปรงยี่ห้อไหนก็บางจนยุบแบบนั้นเหมือนกันแหละ แคปมีรอยนิดนึงใต้เซนเซอร์นะ
ถ้าจะดูแข็งไม่แข็งมันต้องแบบว่าชนสีลอกแต่เหล็กไม่ยุบนั่นแหละแข็งจริง

แต่ว่ากันชนหน้ามิราจมันทำจากอะไร อย่างของซีวิคนี่เป็นพลาสติกเหนียวๆชนไปก็ไม่รอดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 20:15:14 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:24:34 »
ผมมองว่าปกตินะครับ สำหรับรถพิกัดนี้ คือแคปมีคานด้านหลังด้วยแล้วเหมือนกับว่า คานของมิราจจะอยู่ใต้ป้ายทะเบียนนะครับ ส่วนที่มันยับไปถืงขอบประตูผมว่าน่าจะแค่เปลือกข้างนะครับ  ผมมองว่าเค้าต้องการให้ปลอดภัยกับคนเดินถนนในกรณีที่มิราจไปชนด้วยแหละครับ เลยเอาคานไว้ต่ำ รถเล็กชนรถใหญ่ยังไงรถเล็กก็เสียเปรียบครับ เปลี่ยนมิราจเป็นวีออส ซิตี้ก็ไม่ต่างกันครับ  หน้ามันสั้นด้วยเลยดูยุบเยอะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 20:31:05 »
ผมมองว่าปกตินะครับ สำหรับรถพิกัดนี้ คือแคปมีคานด้านหลังด้วยแล้วเหมือนกับว่า คานของมิราจจะอยู่ใต้ป้ายทะเบียนนะครับ ส่วนที่มันยับไปถืงขอบประตูผมว่าน่าจะแค่เปลือกข้างนะครับ  ผมมองว่าเค้าต้องการให้ปลอดภัยกับคนเดินถนนในกรณีที่มิราจไปชนด้วยแหละครับ เลยเอาคานไว้ต่ำ รถเล็กชนรถใหญ่ยังไงรถเล็กก็เสียเปรียบครับ เปลี่ยนมิราจเป็นวีออส ซิตี้ก็ไม่ต่างกันครับ  หน้ามันสั้นด้วยเลยดูยุบเยอะ
อ๋อเข้าใจแล้วครับผม

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:00:40 »
ผมกลับว่า ไม่ได้มากนะ หากเรามองประตู มันไม่ยุบไปนะ แต่บังโคลนเข้าใจว่าออกแบบให้รับแรงกระแทกมากกว่า
แล้วชนสูงแบบนั้น ฝากระโปรงก็ถือว่า โด่งไม่มากอย่างที่คาด ไม่โดนคานแน่ๆ เพราะคานคงอยู่ต่ำตรงกันชนเลย
อันนี้มันเสยบนไปเลย ไม่โดน แล้วแค่นี้ ผมว่าน้อยแล้วหละ

พูดถึง eco car มันก็ต้องอย่างงี้อยู่แล้วหนะครับ ราคา 4 แสนกว่าๆ จะให้มันแข็งแค่ไหนกันครับ ตามราคาหนะ

มันเป็น eco car for city use ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ToucHOnz

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:02:19 »
ก็มิตซูใช้วิชาตัวเบาสร้างมิราจได้เบากว่าเค้าเพื่อนเป็นร้อยกิโล ผลก็เลยออกมาแบบนี้อ่ะครับ

ไม่แปลกใจเลยจริงๆ

คิดเหมือนกันเลยครับ รถหนักแค่ 830 -865 กก

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:03:41 »
ยุบแค่นั้นผมว่า ปกตินะ  ถ้าชนแล้วขาดสองซีก แบบบริโอ้ ก้ว่าอย่าง  

คุ้นๆ ว่ารถลูกค้าผมเอง  มีแวว ได้ส่งของใหม่ ไปอีกรอบแน่   อันตรายจริงๆ  ขับไปแชชไป   ดีที่ คนปลอดภัยครับ  รถยุบ เรียกประกันก็จบ

คันของแฟนผม  ตอนหัดขับใหม่ๆ  ชนท้าย ปาปอดของผมเอง  เพราะไม่ชินกับเบคร   ดีที่มาไม่เร็วมาก   กระจังพลาสติกตรงกลางหักทั้งสามซี่  แต่กันชน เด้งออกมาคืนรูปได้  มีรอยนิดหน่อย   เลยแปะสติ้กเกอร์ หน้าอีโว แบบคันที่ชน   กลบรอยไปได้

ถ้าชนไม่แรง  มันก็ยุบไม่มาก     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 21:06:12 โดย ple_sticker_phuket »

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:06:33 »
ถ้า Mirage ชน แคปหมูบุบแต่ตัวเองไม่เปนไรเลยเนี่ยซิแปลก

คงเหมือนรูปรถชนจักรยานบุบครึ่งคันอะครับ ดังแน่ๆ ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:23:53 »
เรื่องความเสียหายผมคิดว่าปกตินะครับ
อ่านคอมเมนต์ก่อนกดดูลิงค์นึกว่าบุบเกือบขาดครึ่งแบบEXหมุนรอบเสาไฟฟ้าอะไรแบบนั้น
เพราะตำแหน่งกันชนหน้า ชนมุดแบบนั้นไม่แปลกครับ ส่วนด้านหน้าด้านท้ายรถเก๋งสมัยนี้ชนนิดหน่อยก็ยุบแบบนี้แหละครับ

เอาC-seg ไปชนผลก็ไม่ต่างกัน เคยเอาEXไปมุดเบาๆกับท้ายกระบะตรงยูเทิน รถผมไฟหน้าร้าวฝากระโปรงยู่ ส่วนกระบะบุบนิดเดียวชิลๆ

มิราจได้ยินว่าลดน้ำหนักโดยใช้ส่วนของเหล็กรับแรงได้สูง แต่คิดว่าคงเป็นส่วนโครงสร้างสำคัญ กรณีชนหนัก
รถสมัยนี้ต้องทำใจจริงๆว่าชนเบาๆก็กันชนแตกยุบเกือบครึ่งคัน แต่พอชนหนักๆโครงสร้างกระจายแรงของมันคงรูปห้องโดยสารไว้ได้ ทำให้คนขับปลอดภัย
ต่างกับรถสมัยก่อนที่เหล็กแข็งสะกิดเบาๆไม่ระคายผิวแต่ถ้าชนหนัก เสี่ยงโดนอัดก๊อบปี้ตายมากๆ

เหนื่อยใจที่สุดคือ คนขับมิราจ เหม่อขนาดหนัก ดูจากคลิปแล้ว รถไหลๆติดๆ แต่พุ่งชนเลยแบบนี้ โลเกชั่นที่คุ้นตาผ่านบ่อยๆแบบนี้ เสียวแทนจริงๆ
ถึงว่าทำไมอู่สีที่ใช้ประจำมิราจถึง ไปจอดทำแผลเต็มอู่ แถมยังได้ข่าวว่าเบี้ยประกันภัยขึ้นอีก ขับกันแบบนี้อยู่ดีๆก็โดนชนได้

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:29:26 »
รถหนัก 800 กว่ากิโล เจอรถหนัก 2 ตันผลที่ได้ไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่ เจอคานหลังเข้าไปด้วยผลเลยเป็นแบบนี้

ผมอยากรู้ว่ารถทุกคันมีคานหน้ากับคานหลังเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:31:42 »
ปกติครับ ไม่ได้ถือว่าบางหรือว่าแย่อะไร

เพราะ

ชนพอดีกับคานเหล็กแคปหมู แต่มิราจชนที่จุดอ่อนพอดี ไม่ได้ใช้คานหน้าซับแรง

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:39:08 »
การชนกันแทบทุกชนิด รถที่สูงกว่าได้เปรียบครับ
ได้เปรียบทั้งความเสียหายต่อตัวรถและการบาดเจ็บของผู้โดยสาร
ไม่ค่อยแปลกใจที่มิราจเละ แต่แปลกใจว่าแคปหมูมันมีแค่รอยเล็กๆนิดเดียว

ปล. ไม่นับรถคันนี้ใน The Fast 6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 21:40:50 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 22:25:54 »
มุมการชน มันส่งผลใหเป็นแบบนี้ ก็รถสูงๆ กับต่ำๆ นี่คับ

ว่าแต่ แหม ชื่อกระทู้นี่ ขัดตาคนขับอีโค ไม่น้อยน่ะครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี