ผู้เขียน หัวข้อ: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //  (อ่าน 67334 ครั้ง)

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 15:44:43 »
1.

1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.8 ความปลอดภัย
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง

2.

อ่าน Review บ่อยกว่าครับ

3.

80/20

4.

History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 16:06:44 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

ผมอ่านทุกหัวข้อครับ

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?

อ่านรีวิว บ่อยกว่าครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

รีวิว 70% ,  ยูทูบ 30%

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?

ไม่มีครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 18:00:18 »

1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

1.1 เกริ่น / Intro
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.8 ความปลอดภัย
1.10 สรุป

1.ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อน
-1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.10 สรุป

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
-ดูคลิปครับ
3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
-30/70% ครับ
4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
-คิดว่าไม่จำเป็นต้องตัดครับ เพราะนี่เป็นสิ่งที่มีเอกลักษณ์และมีความพิเศษกว่าชาวบ้านครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 21:36:53 »

ก็อ่านเรียงมาเรื่อยๆแหละครับแต่เน้น 3 ข้อล่างเป็นหลัก และส่วนใหญ่ จะอ่านผ่านๆในครั้งแรก และ อ่านเก็บรายละเอียดที่สนใจในครั้งหลังครับ
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.10 สรุป

- อ่านมากกว่าดู Youtube ครับ

- 65-35

ส่วนตัวไม่อยากให้ตัดอะไรทิ้งไปเลยเพราะการ Review สไตน์ Jimmy ต้องประกอบด้วยเรื่องเหล่านั้นครับ ถ้าตัดออกไปก็ไม่ใช้ Jimmy พี่ผมซื้อรถ Pajero Sport ก็เพราะ
ได้อ่าน Review แบบนี้ ผมเองซื้อ City ทั้งที่ไม่เคยขับ! (ถึงแม้คุณจิมจะย้ำทุกครั้งใน Review ว่าให้ไปขับ) ก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:04:51 »
ข้อเเรก
1.4
1.6
1.9

ข้อสอง
ชอบดูคลิปใน youtube มากกว่าคับ

ข้อสาม
คลิป 60 รีวิว 40

ข้อสี่
ผมว่าทุกอย่าง โอเค เเล้วคับ ดีมากคับ

ออฟไลน์ Nickuk1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:51:59 »
ข้อแรก 1.1, 1.4, 1.5

ข้อสอง รีวิว

ข้อสาม รีวิว 90% คลิป 10%

ข้อสี่ ไม่อยากให้ตัดเลยครับ เป็นรีวิวที่ดีมากๆอยู่แล้ว ขอบคุณมากครับที่ทำรีวิวที่มีStandardสูงขนาดนี้ให้กับคนไทย

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:57:49 »

1 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
2 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
3 สรุป

------------------------------

อ่าน REVIEW

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

Review 80%  / Clip 20%

ปล. รู้สึกว่า review อ่านแล้วได้ข้อมูลที่ครบถ้วนมากกว่า ได้ Fact ที่แท้จริง และ มีข้อเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน segment เดียวกัน

เช่นอัตราเร่งดีกว่า หรือ แย่กว่า ก็วัดกันมาให้เห็นเป็นตัวเลขให้เห็นๆ กันเลย

ส่วนคลิป โดยมากจะเป็นความรู้สึกคุณจิมมี่ และ คุณแพน ว่ารู้สึกอย่างไรกับรถคันนั้น

เช่นอัตราเร่งดี (แต่จะนึกภาพไม่ออก ว่าดียังงัย ดีแค่ไหน)

สรุป จะดูคลิปเฉพาะรถรุ่นที่สนใจจริง ๆ ครับ

- Review ของคุณ จิมมี่ ค่อนข้างครบถ้วนสมบูรณ์ในตัวมันเองอยู่แล้ว

เพียงแต่หากจำเป็นต้องตัดส่วนใดออก (เพื่อลดเวลา และ พลังงานในการเขียน Review)

คงเป็น History และ Development ครับ อาจจะกล่าวถึงประวัติของมันซัก 1 ย่อหน้าเล็กๆ แบบกระชับๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม

ผมเข้าใจว่า แต่ละ Review กว่าจะออกมาได้ คุณจิมมี่ ต้องใช้พลังงาน และ เวลาเยอะมาก ในการเขียน

ถ้าคุณจิมมี่ ตัดทอนเนื้อหาบางส่วนออก และ กระชับ Review ให้สั้นลง โดยยังคงส่วนหลักๆ ของ Review ไว้อย่างครบถ้วน

น่าจะทำให้คุณจิมมี่ มีเวลาเหลือมากกว่านี้ในการทำ Reivew ต่อๆ ไปครับ  

หรือ คุณจิมมี่อาจจะหาผู้ช่วย ในการช่วยเขียน หรือ ถ่ายภาพ ก็จะช่วยลดงานของตัวเองไปได้ครับ

เพราะจุดอ่อนของเวบนี้ที่ผมมองเห็น มีอยู่อย่างเดียว คือ Review  ออกช้าเกินไป (ในรถบางรุ่น เช่น Prius หรือ Series5)

ถ้าได้ซักอาทิตย์ละ 1 reivew ทุกอาทิตย์ และ ประกาศให้รู้กันไปเลยว่า ทุกวันจันทร์จะมี reivew รถออกมาให้อ่านกัน

น่าจะทำให้ผู้อ่าน ตั้งหน้า ตั้งตารอ และ มาลุ้นกันว่า อาทิตย์นี้ จะมี reivew อะไรออกมา

น่าจะทำให้ยอด view ของเวบ เพิ่มขึ้นเยอะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 23:00:15 โดย simcity »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:32:26 »

1 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
2 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
3 สรุป

------------------------------

อ่าน REVIEW

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

Review 80%  / Clip 20%

ปล. รู้สึกว่า review อ่านแล้วได้ข้อมูลที่ครบถ้วนมากกว่า ได้ Fact ที่แท้จริง และ มีข้อเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน segment เดียวกัน

เช่นอัตราเร่งดีกว่า หรือ แย่กว่า ก็วัดกันมาให้เห็นเป็นตัวเลขให้เห็นๆ กันเลย

ส่วนคลิป โดยมากจะเป็นความรู้สึกคุณจิมมี่ และ คุณแพน ว่ารู้สึกอย่างไรกับรถคันนั้น

เช่นอัตราเร่งดี (แต่จะนึกภาพไม่ออก ว่าดียังงัย ดีแค่ไหน)

สรุป จะดูคลิปเฉพาะรถรุ่นที่สนใจจริง ๆ ครับ

- Review ของคุณ จิมมี่ ค่อนข้างครบถ้วนสมบูรณ์ในตัวมันเองอยู่แล้ว

เพียงแต่หากจำเป็นต้องตัดส่วนใดออก (เพื่อลดเวลา และ พลังงานในการเขียน Review)

คงเป็น History และ Development ครับ อาจจะกล่าวถึงประวัติของมันซัก 1 ย่อหน้าเล็กๆ แบบกระชับๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม

ผมเข้าใจว่า แต่ละ Review กว่าจะออกมาได้ คุณจิมมี่ ต้องใช้พลังงาน และ เวลาเยอะมาก ในการเขียน

ถ้าคุณจิมมี่ ตัดทอนเนื้อหาบางส่วนออก และ กระชับ Review ให้สั้นลง โดยยังคงส่วนหลักๆ ของ Review ไว้อย่างครบถ้วน

น่าจะทำให้คุณจิมมี่ มีเวลาเหลือมากกว่านี้ในการทำ Reivew ต่อๆ ไปครับ  

หรือ คุณจิมมี่อาจจะหาผู้ช่วย ในการช่วยเขียน หรือ ถ่ายภาพ ก็จะช่วยลดงานของตัวเองไปได้ครับ

เพราะจุดอ่อนของเวบนี้ที่ผมมองเห็น มีอยู่อย่างเดียว คือ Review  ออกช้าเกินไป (ในรถบางรุ่น เช่น Prius หรือ Series5)

ถ้าได้ซักอาทิตย์ละ 1 reivew ทุกอาทิตย์ และ ประกาศให้รู้กันไปเลยว่า ทุกวันจันทร์จะมี reivew รถออกมาให้อ่านกัน

น่าจะทำให้ผู้อ่าน ตั้งหน้า ตั้งตารอ และ มาลุ้นกันว่า อาทิตย์นี้ จะมี reivew อะไรออกมา

น่าจะทำให้ยอด view ของเวบ เพิ่มขึ้นเยอะครับ  

ตรงนี้ พยายามาตลอดครับ
แต่ศักยภาพผม ทำรีวิวได้แค่ เดือนละ มากสุดคือ 4 เรื่อง มันไม่อาจมากได้กว่านี้จริงๆ
เพาะต้องเตรียมการล่วงหน้าพอสมควร

อย่างไรก็ตาม ข้อสรุปที่ผมได้จากกระทู้สอบถามนี้ก็คือ

ผมอาจจะต้อง หั่นส่วน History ให้สั้นลงสักหน่อย
โดยเขียนเป็นสรุปเอาไว้ หรือเติมเกร็ดนิดๆหน่อย เข้าไปพอเป็นพิธี
และที่เหลือ ค่อยแยกออกไปเป็นบทความใหม่ เผื่อใครอยากอ่านต่อ....

นี่น่าจะช่วยแก้ปัญหา ให้รีวิวค้างเก่า ได้คลอดกันออกมาเสียที....

ผมเองก็จะพยายามเร่งทำงานให้มากขึ้นครับ

ขอบคณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

แต่สำหรับประเด็นคลิป....เดี๋ยวจะต้องมีโพล ในช่วงต่อไปแน่ๆ......
เพราะยังรู้สึกติดใจในบางประเด็นจริงๆ....

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:40:27 »
1.อ่านจากต้นจนจบเรียงเลยครับ
2.อ่าน Review บ่อยกว่า
3.60 / 40
4.ไม่มีส่วนไหนอยากให้ตัด

*** ปล. ถ้าเป็นความชอบ จะชอบส่วนที่ 1.2, 1.3 และ 1.9 ของบทความเป็นพิเศษ
              ในส่วนของคลิปผมชอบบรรยากาศสนุกสนาน
              บางครั้งได้เกร็ดความรู้ ทั้งที่เกี่ยวกับรถรุ่นนั้น หรือรถทั่วไป เพิ่มเติม
              และที่สำคัญคือได้เห็นการทดสอบจริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:23:52 »
3 ข้อนี้ ผมเปิดดูก่อนครับ ลำดับคงบอกไม่ได้ คละ ๆ กันไป แล้วแต่ว่าอะไรโหลดได้่ก่อน

เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
สรุป

-อ่าน Review ครับ youtube มันเสียเวลา คอมผมไม่รู้เป็นไรโหลดแล้วย้อนกลับไปดูต้องเริ่มโหลดใหม่

- 90% เป็น Review

- ไม่อยากให้ตัดนะครับ เพราะสุดท้ายตอนว่าง ๆ ผมมาอ่านหมด เหมือนเป็น Encyclopedia รถยนต์ ที่มีคอมเมนท์แถมให้ แต่ถ้าคนเขียนอยากตัด อยากให้ตัดเรื่องรูปภายนอกออกไปครับไม่มีผมก็หาดูที่อื่นได้ เผื่อว่าอยากจะลดพื้นที่

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 15:52:02 »
1. อ่านหมดครับ ไม่เคยข้าม ยกเว้นข้อห้องโดยสารส่วนที่เกี่ยวกับมุมมองหน้ารถหลังรถ เพราะไม่ค่อยอยากรู้...

การอ่านรีวิวของผม ใช้เวลาครับ ผมจะนั่งเงียบๆกินขนมกรุบๆไปเรื่อยๆ อ่านจนจบ ใช้เวลาราวๆ 30-60 นาที หรือสองสามวัน ในกรณีของรีวิว S class ล่าสุดครับ

2. รีวิวในเว็บครับ คลิปชอบดูเมื่อก่อนที่มีเวลาว่างมากๆ เดียวนี้ทำงานแล้ว เปิดคลิปที่ทำงาน หรือที่บ้าน บางทีชอบเผลอหลับครับ ไม่ค่อยมีสมาธิดู จะดูก็แต่อันที่มีคนมาสปอยว่ามีมุกตลกโปกฮาสะใจจริงๆ

3. รีวิว 70 utube 30 ในกรณีรถคันที่ชอบอยากรู้จริงๆ จะฟังความเห็นจากผู้การแพนด้วยครับ

4. อย่าตัดเด็ดขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 15:54:12 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 20:04:38 »
ตามนี้ครับ  :)
3 อย่างแรกที่จำเลื่อนไปดูก่อนถ้าเปิดอ่าน Review

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:28:36 »
ข้อ 1
1.9    การทดสอบอัตราสิ้นเปลือง
1.10  สรุป
1.4  รูปลักษณ์ภายนอก / 1.5  ภายในห้องโดยสาร

ข้อ 2
ทั้ง2อย่าง พอๆกัน

ข้อ 3
50/50

ข้อ 4
ไม่ต้องตัดครับ  แต่ส่วนมากผมจะไม่ค่อยได้อ่าน history เท่าไหร่ อาจเป็นเพราะไม่ค่อยสนใจในเรื่องนี้ครับ แต่ก็เอาไว้ให้ผู้ที่สนใจอ่านก็ได้ครับ