ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า  (อ่าน 45064 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 16:04:43 »
น้ำมันท่วมเข้าทางคอนโทรลหน้าเหรอ รู้ได้ยังไงครับ เห็นรอยนัำหรือครับ ถ้าน้ำใส่ไม่น่าจะเห็นนะครับ
พื้นตรงคนขับเปียกไหมครับ ไม่ได้แง้มหน้าต่างใช้ไหมครับ ลองไปตากฝนอีกที่ครับ ระหว่างที่รอผล ถ้ามันยังรั่วก็เอาไปให้ดูครับ
เรื่องบางอย่างมันต้องพิสูจน์ครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 16:38:33 »
อ่าน ลักษณะการพิมพ์ สุภาพ มีเหตุผล เป็นผู้ใหญ่ เหมือนคุ้นๆว่าเคยอ่านจากไหน อ้อในเมล์สั่งซื้อสายสัญญานต่างๆของผม จาก AVbestbuy ของคุณพจน์นี่เอง

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร เพราะหลายท่านก็แนะนำไปแล้ว คงต้องพึ่ง Social Media ในการเผยแพร่สิ่งที่เป็นความจริงให้ทางผู้ผลิต/จำหน่าย หันมารับผิดชอบให้เรา

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ได้ Solution ที่น่าพอใจเร็วๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 16:46:52 โดย 大丈夫 »

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 17:26:17 »
เคยใช้ city ปี06 จอดไว้ติดกำแพงที่มีท่อรางน้ำฝนตกใส่ วันนั้นฝนตกหนักมากราว2-3ชม. พอกลับไปที่รถ น้ำเข้ามาเหมือนเจ้าของกระทู้ 

ออฟไลน์ poj_u

• **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 18:58:59 »
ผมก็ชื่อพจน์ แล้วก็เป็นลูกค้าคุณพจน์เช่นกัน 555

มาให้กำลังใจสู้ต่อไปครับ
ขอบพระคุณครับ   
ถึงอย่างไร ก็อย่ามามีชะตากรรมบางอย่างเหมือนผมนะครับ  อิ อิ   ;)

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 19:03:15 »
น้ำมันท่วมเข้าทางคอนโทรลหน้าเหรอ รู้ได้ยังไงครับ เห็นรอยนัำหรือครับ ถ้าน้ำใส่ไม่น่าจะเห็นนะครับ
พื้นตรงคนขับเปียกไหมครับ ไม่ได้แง้มหน้าต่างใช้ไหมครับ ลองไปตากฝนอีกที่ครับ ระหว่างที่รอผล ถ้ามันยังรั่วก็เอาไปให้ดูครับ
เรื่องบางอย่างมันต้องพิสูจน์ครับ
เหตุผลดังนี้ครับ
1. ก่อนเอาเข้าศูนย์ คืนนั้น ผมเอาไปคาร์แคร์ เพื่อขอให้เขา ดูดน้ำออกไปให้ได้มากที่สุดก่อน  ช่างคาร์แคร์  เอามือคลำๆ และบอกว่า เข้ามาทางคอนโซลด้านหน้าครับ
2. ช่างซ่อมของศูนย์ให้ข้อมูลตรงกันครับ
3. พื้นในห้องโดยสารทุกตำแหน่ง มีน้ำขังสูง 4-5 cm ครับ
4. หน้าต่างปิดสนิทครับ  เบาะแห้งสนิท  และ ผมมีเอกสารคำรับรองจากคาร์แคร์ครับ ว่า รถของผมอยู่ในสภาพใดหลังเกิดเหตุ  ยืนยันครับ หน้าต่างปิดสนิทแน่นอน และ น้ำไม่ได้เข้าจากทางหน้าต่าง

ส่วนเรื่องการทดลองตากฝน ตอนนี้ ไม่มีประโยชน์แล้วครับ  เพราะรถซ่อม และ เปลี่ยนอะไหล่ หมดแล้วครับ   มันไม่ได้อยุ่ในสภาพเดียวกันกับหลังเกิดเหตุอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 19:05:47 โดย poj_u »

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 19:04:32 »
อ่าน ลักษณะการพิมพ์ สุภาพ มีเหตุผล เป็นผู้ใหญ่ เหมือนคุ้นๆว่าเคยอ่านจากไหน อ้อในเมล์สั่งซื้อสายสัญญานต่างๆของผม จาก AVbestbuy ของคุณพจน์นี่เอง

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร เพราะหลายท่านก็แนะนำไปแล้ว คงต้องพึ่ง Social Media ในการเผยแพร่สิ่งที่เป็นความจริงให้ทางผู้ผลิต/จำหน่าย หันมารับผิดชอบให้เรา

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ได้ Solution ที่น่าพอใจเร็วๆครับ

ขอบพระคุณครับ  ผมกำลังทำใจไปเรื่อยๆครับ   :)

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 19:54:29 »
เป็นลูกค้าเหมือนกันครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 20:21:02 »
ผิดหวังกับฮอนด้า แต่ถ้าเป็น พี่โต จะหนักกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 20:27:38 »
เก็บไว้เป็นบทเรียน
การจอดรถตากฝน หาผ้าคลุมไว้ก็ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:09:10 »
ถ้าเช่นนั้น คุณ Jani ก็คงมีความเห็นตรงกับ ฮอนด้า คือ
เรื่องนี้ เป็นความผิดของผู้ใช้รถ ที่นำไปจอดผิดที่ ผิดเวลา และ  ไม่รู้จักหลีกเลี่ยงภาวะเสี่ยง

ผมไม่เห็นด้วยครับ   หากว่าทำอย่างที่แนะนำสำหรับการใช้งานในภาคใต้
นั่นก็คือ  คลุมรถตลอดเวลาได้เลยครับ  เพราะฝนภาคใต้ ไม่เหมือนภาคอื่นๆนะครับ   
ในทางปฎิบัติจริงๆ  มีใครทำเช่นนั้นหรือครับ ?
ไม่มีครับ  ผมไม่เห็นเลยครับ  เขาก็จอดกันแบบนี้ทั้งอำเภอครับ

ผมอยู่หาดใหญ่มาเกือบทั้งชีวิต ใช้รถมาหลายคัน  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้  นี่คือครั้งแรกครับ

ครับ  ผมเห็นด้วยว่า  ควรจำไว้เป็นบทเรียน
บทเรียน คือ  อย่าซื้อฮอนด้า มาใช้อีกเด็ดขาด

และทางเลือกของผมคือ  หาซื้อ รถยี่ห้ออื่น ที่มีการปฎิบัติต่อลูกค้าที่ถูกต้องกว่าที่ฮอนด้าทำครับ   :)

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:11:24 »
ผิดหวังกับฮอนด้า แต่ถ้าเป็น พี่โต จะหนักกว่านี้ครับ
เห็นด้วยครับ  ผมเคยอ่านกรณีของโตโยต้าใน pantip แล้วครับ   ผมไม่ซื้อโตโยต้าเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:13:02 »
เป็นลูกค้าเหมือนกันครับ เอาใจช่วย
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 23:37:00 »
ถ้ามีกำลังซื้อ คันต่อไปของผม เหลือแค่ ซิลฟี่กับ ซิตี้  ตัวหลังคงต้องคิดหนัก :'(
เป็นกำลังใจให้ ท่านจขกท. ให้เรื่องทุกอย่างผ่านไปด้วยดี และได้คันใหม่ครับ...  สู้ๆ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 00:52:29 »
หากเป็นประเทศพัฒนาแล้ว ฟ้องร้องเคสแบบนี้ไป คงได้หลายร้อยล้านอยู่ ฮอนด้าคงต้องเรียกรถทั่วประเทศกลับมาตรวจสอบ
ฮอนด้า ผมไม่ใช้เลยตั้งแต่ตอนที่ถามเซลว่ารถมีดียังไง แล้วเซลยื่นใบเสนอราคาพร้อมกับบอกว่า เป็นรถที่อเมริกาใช้ค่ะ จบ...

ออฟไลน์ P233

• **
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 06:35:15 »
เอาใจช่วยครับให้เรื่องจบด้วยดีครับ  แล้วจะเหลือยี้ห้อที่ศูนย์บริการเยอะๆหรือครับ

• **
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:14:26 »
ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

จริงครับ  สองยี่ห้อเจ้าตลาด มีข้อได้เปรียบ และ อาจจะไม่จำเป็นต้องแคร์ใคร เพราะยอดขายมีมากอยู่แล้ว  และ  ผมเองก็เป็นคนตัวเล็กๆ ซึ่งจะไม่มีผลอะไรเลยกับยักษ์ใหญ่ขนาดนี้

แต่..  ผมเป็นคนประเภทที่  เกลียดการกระทำอันไม่สมควรอย่างที่สุด  โดยเฉพาะการถือว่า  ใหญ่กว่า... แล้วจะทำอย่างไรก็ได้
ใช่ครับ  ผมอาจจะเจอปัญหาเรื่อง ราคาขายต่อตกมากกว่า   หาอะไหล่  หาศูนย์  หรือ  ปัญหาสารพัดมากกว่า
แต่..  ผมยอมครับ
และ..  มันมาถึงจุดที่ผม จะไม่ยอมสนับสนุน  บริษัทที่กระทำต่อลูกค้าในลักษณะนี้

เมื่อผมตัดสินใจว่า  ผมจะไม่ใช่บริการของใคร  นั่นหมายถึงตลอดไป เช่น
บัตร American Express,  พื้นไม้ Leo Wood   (อันที่จริง มันก็มีแค่สองนะ  แต่ตอนนี้ จะเป็นสามแล้ว)

ผมไม่ใช่คนที่  ยอมมอบเงินของผม ที่หามาอย่างเหนื่อยยาก  ให้แก่คน หรือ บริษัท ที่  กระทำต่อผมอย่างเลวร้าย
การกระทำในลักษณะของการ เมินเฉย  นิ่งเฉย  ไม่ตอบสนองอะไรเลยนี่   ผมถือว่า เป็นการกระทำที่ไร้มารยาท และ ดูถูก ลูกค้า อย่างถึงที่สุดแล้วครับ

การจัดเรียงลำดับความสำคัญ ในการตัดสินใจซื้อสินค้านั้น   แต่ละท่าน คงจะจัดเรียงลำดับแตกต่างกันไป
บางท่าน อาจจะเอา  ตัวสินค้า เป็นอันดับหนึ่ง   และ ยอมรับทุกอย่างที่จะตามมาภายหลังครับ
เหมือนไปชอบผู้หญิงสวย  แล้วยอมให้เธอทำกับเราทุกอย่าง  เหมือนเราเป็นสิ่งไร้ค่า..    ;)

แต่..  ผมไม่ใช่ครับ  ผมเอาเรื่องบริการหลังการขาย มาเป็นอันดับหนึ่ง    
ส่วนตัวสินค้านั้น   ไม่เป็นไรครับ   ผมพร้อมจะยอมรับข้อด้อย ต่างๆได้ครับ  เพราะไม่มีใครสมบูรณ์แบบอยู่แล้วครับ
แต่เรื่องการกระทำโดยไม่สมควร  ขาดมารยาท  อย่างจงใจ  ของนายณรงศักดิ์ และ ฮอนด้าไทย  เป็นเรื่องที่ผมยอมรับไม่ได้โดยเด็ดขาด

ดังนั้น..  เอาอะไรมาแลก ผมก็ยอมครับ  
แต่ผมจะไม่ยอมใช้ฮอนด้าอีกต่อไป

ปล. ฮอนด้า Accord รุ่นนี้ ก็มีจุดอ่อนนะครับ หลายเรื่องด้วย  แต่ผมทราบแล้ว และ พร้อมยอมรับ 
แต่เรื่อง  ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์นี่  ผมไม่ทราบมาก่อนจริงๆ ว่า ทำงานกันแบบนี้   ถ้ารู้..  ผมไม่ซื้อหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 07:27:32 โดย poj_u »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:57:06 »
ถ้าเช่นนั้น คุณ Jani ก็คงมีความเห็นตรงกับ ฮอนด้า คือ
เรื่องนี้ เป็นความผิดของผู้ใช้รถ ที่นำไปจอดผิดที่ ผิดเวลา และ  ไม่รู้จักหลีกเลี่ยงภาวะเสี่ยง

ผมไม่เห็นด้วยครับ   หากว่าทำอย่างที่แนะนำสำหรับการใช้งานในภาคใต้
นั่นก็คือ  คลุมรถตลอดเวลาได้เลยครับ  เพราะฝนภาคใต้ ไม่เหมือนภาคอื่นๆนะครับ   
ในทางปฎิบัติจริงๆ  มีใครทำเช่นนั้นหรือครับ ?
ไม่มีครับ  ผมไม่เห็นเลยครับ  เขาก็จอดกันแบบนี้ทั้งอำเภอครับ

ผมอยู่หาดใหญ่มาเกือบทั้งชีวิต ใช้รถมาหลายคัน  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้  นี่คือครั้งแรกครับ

ครับ  ผมเห็นด้วยว่า  ควรจำไว้เป็นบทเรียน
บทเรียน คือ  อย่าซื้อฮอนด้า มาใช้อีกเด็ดขาด

และทางเลือกของผมคือ  หาซื้อ รถยี่ห้ออื่น ที่มีการปฎิบัติต่อลูกค้าที่ถูกต้องกว่าที่ฮอนด้าทำครับ   :)

เห็นด้วยเลยครับ รถจอดตากเเดดตากฝนทั่วบ้าน ทั่วเมือง จะให้ผมซื้อผ้าคลุม ผมขอไม่ไช้รถดีกว่า ขนาดรถเปิดประทุนเขายังกันฝนได้เลย.....

ปล. เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:17:19 »
ขอเอาประสบการณ์ของผมมาเล่าครับไม่รู้ช่วยได้แค่ไหน

ผมก็เคยเกิดปัญหาแบบนี้ละ วิ่งไม่เป็นอะไร แต่จอดเฉยๆ น้ำรั่วเข้ามาเฉยเลย 

นั่งหาสาเหตุอยู่ 3 ชั่วโมง เอาน้ำฉีดไม่เจอ  เลยเอาเครื่องฉีดแรงดันสูง 

ห้องเครื่องด้านหลังเลยเจอน้ำหยด  ปรากฏว่าเป็นเหตุเพราะการร้อยสายไฟ จากห้องเครื่องมายังห้องโดยสารมันตึงเกินไป

น้ำมันเลยไหลซึมเข้ามาด้วย  ตอนแรกจะเอาซิลิโคนพอก นึกขึ้นได้ว่าหากเปลี่ยนสายพวก เกจ์วัดยุ่งแน่ๆ

เลยแก้ปัญหาง่ายๆ ในเมื่อมันไหลมาเพราะสายไฟที่มันตึงเป็นตัวนำ ก็ทำให้สายไฟหย่อนตกท้องช้างก่อนเข้าห้องโดยสาร 

ได้ผลชะงักครับ  ปัญหาหายไปเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• **
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:37:21 »
ขอบคุณครับ  แต่ก็อย่างที่เรียนน่ะครับ  รถซ่อมและเปลี่ยนแปลงทุกอย่างหมดแล้วครับ
ผมคิดว่า การทดลอง ทดสอบอะไร  ไม่ได้เป็นประเด็นอีกแล้วครับ
ตอนนี้ อยู่แค่ที่ว่า   ผมจะทำใจยอมรับสภาพได้หรือไม่ เท่านั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:41:50 »
อ้อ..  เกือบลืม..   ลืมไปได้ยังไงกัน..
สถาบันเครื่องเสียง ตัวแทนจำหน่าย ลำโพง B&W   ที่ผมเข้าไปที่โชว์รูม  แล้วแจ้งความประสงค์อย่างสุภาพว่า ขอทดลองฟังลำโพง B&W
แล้วเจอเรื่องบางเรื่อง

ตั้งแต่นั้น.. ถึงบัดนี้   ผมไม่เคยคิดจะซื้อลำโพง B&W อีกเลย  (เรื่องนานมามากแล้ว แต่ผมไม่เคยลืมครับ จำแม่น)
ทุกวันนี้ ผมซื้อลำโพง  Wilson Audio Alexia มาฟังแทนครับ   :D

ต่อไป ผมก็จำ ฮอนด้าแม่น เช่นกันครับ   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 12:31:09 โดย poj_u »

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:52:40 »
ขอเสนอแนวทางครับ เท่าที่ทราบ ก่อนรถจะถูกปล่อยออกจากบริษัทผลิตรถยนต์ ก็ต้องผ่านห้องทดสอบการรั่วซึมของฝนมาอยู่แล้ว (อุโมงค์ฝน?) เคยเห็นเป็นแบบน้ำฉีดรอบคัน ไม่แน่ใจว่ากี่นาทีนะครับ

ดังนั้น ถ้าจะสร้างสถานการณ์จำลองแบบนี้ ผมเสนอให้ลองติดต่อกับร้านล้างรถแบบ Auto อ่ะครับ แล้วเปิดน้ำ อัดทิ้งไปเลย ซัก 2 ชั่วโมง ถ่าย VDO รอเลยครับ
จะให้ดี ต้องมี Accord รุ่นเดียวกันอีกคัน เป็นตัวเปรียบเทียบ

แต่แอบกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายครับ แต่ผมก็อยากมีส่วนร่วมที่จะช่วยพี่ครับ (จะดีมาก ถ้าพี่เจ้าของร้านล้างรถ เต็มใจช่วย)
และผมก็ใช้ Honda เหมือนกันด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 12:57:58 »
ขอบคุณครับ
แต่อย่างที่เรียน   รถตอนนี้ ซ่อมหมดแล้วครับ   สภาพเปลี่ยนหมดแล้ว  พิสูจน์อะไรไม่ได้แล้วครับ  ไม่ว่า น้ำจะรั่วอีก หรือไม่ ก็ตามครับ

ออฟไลน์ Underline

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:31:46 »
จากกบนอกกะลา ตอนเทสรถการรั่วของน้ำค่าย to ค่าย hon ก็คงแนวๆนี้มั้งคับ

ช่างที่เทสก็บอกว่าถ้าน้ำจะรั่วก็น่าจะมาจากขอบกระจกด้านบนอ่ะคับ

ช่วงนาทีที่ 23.50  ลองดูคับ

เอาใจช่วยคุณพจน์คับ

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:37:47 »
ขอบคุณครับ   แต่การทดสอบตอนนี้  พิสูจน์อะไรไม่ได้ครับ   ผมคงไม่เลือกทางที่นำรถไปทดสอบอีกครับ
เพราะผลที่ได้ออกมา  ไม่ว่า ทางไหน   ก็นำไปใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ครับ
ผมคงจะรอคุณจิมมี่  และ ฟังความเห็นว่า   ในฐานะคนกลาง และ อยู่ในวงการนี้ คุณจิมมี่ มีความเห็นอย่างไร
แล้วผมจะลองนำมาใคร่ครวญดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 16:07:49 »

อือม์ ผมเห็นด้วยเรื่องนี้เลยนะ เพราะมันเท่ากับกลายว่าคนซื้อรถเป็นคนผิดเอง

รถใครก็ไม่อยากจอดตากแดด ตากฝนกันทุกคนหล่ะนะ

ไม่ทางบริษัทรถยนต์ต้องแนะนำ หรือระบุไว้ในคู่มือประจำรถไว้เลย

แต่ต้องบอกลูกค้าก่อนซื้อด้วยนะว่ารุ่นนี้ รุ่นนั้น มีเงื่อนไขแบบนี้ด้วย.....

ออฟไลน์ kibrain

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 16:31:46 »
กระทู้นี้น่าจะรวบรวมพลคนอกหักจาก Honda นะ

เอาของผมไปอีกกรณีนึงแล้วกัน

Accord G8 2.0E ปี 10 ปัญหาที่เจอ พวงมาลัยพาเวอร์ดัง เครื่องสั่นรอบเดินเบา ภายในดัง แผงลำโพงหลังดัง รอบตัดไฟตก ไฟเกียร์กระพริบ Enginโชว์ตอน 7พันโล ทนใช้จน8หมื่นโล ขาย
Freed ปี09 รุ่นแรกๆล้านกว่าบาท  ปัญหาที่เจอ ประตูไฟฟ้าไม่ปิด ช่วงล่างเด้งกว่ากระบะ รถกินน้ำมันมากมาย เบาะแถว2-3ดังเอี๊ยดๆ ทำใช้จน5หมื่นโลขาย

ตอนนี้ได้ขายทิ้งไปหมดแล้ว ขายได้แทบจะปิดหมู่บ้านเลี้ยง ทุกวันนี้กลับไป ซบbmwกับ nissan สุขใจ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 16:56:30 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง  พอดีเป็นคนชอบเครื่องเสียง  เข้าไปอ่านรีวิวลำโพง Wilson audio Alexia ของคุณพจน์
มันราคาแพงกว่า Accord คันที่น้ำเข้าอีกนะ 555
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

• **
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 17:02:05 »
เป็นลำโพงที่เสียงดีที่สุดตัวหนึ่ง ในระดับราคานี้ครับ
หากว่าสนใจ   แนะนำครับ    ลองไปฟังดู   
แต่อย่าไปฟังที่ปิยะนัสนะครับ  เพราะห้อง และ  setup ไม่ดีนัก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 17:16:47 »
ถ้าฝนตกหนักๆ รถจอดอยู่ น้ำเข้า ถ้ารถวิ่ง น้ำไม่เข้า

สาเหตุนี้จะเป็นที่รอยต่อของหลังคาครับ ที่เขาเอายางสีดำคาดไว้ ขนานยาวไปกับตัวรถ

ลองเลาะกาบเสา abcd ดู (ถ้ามันที่สุดแล้ว) แล้วเอาน้ำฉีดทดสอบครับ

รถใหม่ๆ บางคันเป็น และรถเก่าๆ หลายๆ คันเป็นครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 17:40:29 »
CR-V G4 ป้ายแดง ผมก็น้ำเข้าที่ส่วนด้านหลังที่เก็บของ เวลาฝนตกไหลเป็นสายเห็นๆเลยครับ

โดยเข้าทางหลังคาผ่านช่องที่ทำไว้ยึด rack หลังคาตามรูป ผมต้องให้ช่างข้างนอกที่รู้จักกันแกะออกมาแล้วยาซิลิโคนเอง เซ็งเป็ดกันไป  :'(

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี