ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า  (อ่าน 45131 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:48:36 »
ถ้าจะขอพูดถึงความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมไม่เคยมั่นใจในคุณภาพตัวรถของบริษัทนี้เลยและไม่คิดจะซื้อด้วย เห็นบางคนก็บ่นงานประกอบไม่ดี,เกียร์พังง่าย,แอร์เสียไว, การบำรุงดูแลรักษารถถี่,เบรคห่วย แค่งานประกอบยังไม่ละเอียดแล้วพวกระบบต่างมันจะใช้ได้สมบูรณ์ไหมเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมาจริงๆ
ถ้าให้เลือกระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้า ผมก็ยังเลือกโตโยต้าซะดีกว่า
ผมขอโทษแฟนๆฮอนด้าด้วยนะครับมันเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวผมคนเดียว จากประสบการณ์ที่สัมผัสมา
ดังสุภาษิตท่านว่าไว้..สวยแต่รูปจูบไม่หอม....

การแสดงความเห็นแบบนี้ มันไม่ดีครับ

ส่วนรถจกท ถ้าเบ้าจากด้านหน้าถือว่าผิดปกติ ทางฮอนด้าน่ายัเอารถคุณไปตรวจให้ละเอียดมากกว่า

หรือฃองเปลี่ยนศูนย์ในการติดต่อดูครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำเข้า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:54:11 »
QC Honda กากสุดใน 3 โลก  ;D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:59:10 »
เคยจอดตากฝนนานเหมือนกันครับ น้ำไม่เข้า

แต่มีครั้งนึงตกจนท่วมเกือบครึ่งล้อ อันนี้พรมเริ่มชื้นครับ

ซื้อรถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ ต้องได้ในสิ่งที่สมควร และเหมาะสมกับเงินที่จ่าย

ยังไงก็ขอให้เรียบร้อยด้วยดีนะครับ  :)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ poj_u

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:59:45 »
ถ้าที่คุณเขียนมาเป็นข้อเท็จจริง ก็จ้างทนาย ยื่น Notice
เค้าไม่เจรจาก็ ร้อง สคบ. และ ฟ้องเพ่ง รีบดำเนินการครับ จะมารอเค้าเห็นใจคงยาก
ฟ้องแล้วค่อยมาไกล่เกลี่ยครับ
ขอบคุณครับ  แต่ผมขอเวลาคิด ชั่งใจก่อนครับ  ว่าผมต้องการจะไปถึงขั้นนั้นหรือไม่ ?

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:07:33 »
การแสดงความเห็นแบบนี้ มันไม่ดีครับ

ส่วนรถจกท ถ้าเบ้าจากด้านหน้าถือว่าผิดปกติ ทางฮอนด้าน่ายัเอารถคุณไปตรวจให้ละเอียดมากกว่า

หรือฃองเปลี่ยนศูนย์ในการติดต่อดูครับ
ทางศูนย์ ได้ปฎิบัติ และ ติดต่อกับผมเป็นอย่างดีครับ  ซึ่งผมต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ตอนนี้  เป็น ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย   ที่เฉยเมย และไม่ตอบเมลล์ หรือ ติดต่อผมกลับมาครับ
การเปลี่ยนศูนย์จึงไม่ได้ช่วยอะไร ในกรณีนี้ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:10:06 »
เอาใจช่วยนะครับ qcผิดพลาดเกิดได้ทุกยี่ห้อแต่ฮอนด้าน่าจะแสดงความรับผิดชอบอะไรหน่อยไม่ใช่อะไรก็ปกติไปหมดอย่างนี้แย่ๆ หรือจะต้องให้เจ้เพ็ญรีเทริ์นทุบรถประจานโชว์หรือครับฮอนด้า

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:11:41 »
เคยจอดตากฝนนานเหมือนกันครับ น้ำไม่เข้า
แต่มีครั้งนึงตกจนท่วมเกือบครึ่งล้อ อันนี้พรมเริ่มชื้นครับ

ซื้อรถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ ต้องได้ในสิ่งที่สมควร และเหมาะสมกับเงินที่จ่าย
ยังไงก็ขอให้เรียบร้อยด้วยดีนะครับ  :)
ในกรณีผม  ไม่ได้มีน้ำท่วมขังครับ  ท่อระบายน้ำกลางเมือง ทำงานปกติ  
เพราะการที่น้ำจะท่วมขังกลางเมืองหาดใหญ่ นี่  ถือเป็นเรื่องใหญ่มากครับ   นานๆจึงจะเกิดสักครั้ง

ขอบพระคุณครับ สำหรับกำลังใจ

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:14:07 »
เอาใจช่วยนะครับ qcผิดพลาดเกิดได้ทุกยี่ห้อแต่ฮอนด้าน่าจะแสดงความรับผิดชอบอะไรหน่อยไม่ใช่อะไรก็ปกติไปหมดอย่างนี้แย่ๆ หรือจะต้องให้เจ้เพ็ญรีเทริ์นทุบรถประจานโชว์หรือครับฮอนด้า
ขอบพระคุณครับ   ปัญหานั้นเกิดขึ้นได้   และการพูดคุยเจรจาด้วยเหตุผล เป็นทางออกที่ดีครับ
แต่หากว่า  ใช้กลยุทธ์นิ่งเฉย   ผมก็ไม่ทราบจริงๆว่า จะทำอย่างไรต่อไป

ผมขอให้ปฎิเสธมาเป็นลายลักษณ์อักษร  เขาก็ไม่ยอม  ซึ่งผมไม่เข้าใจจริงๆว่า   มีเหตุผลเช่นไร ที่ไม่ยอมทำตามที่ผมร้องขอ

สำหรับเรื่องทุบรถ  ผมไม่ทุบหรอกครับ  ทุบไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ  ผมค่อนข้างนิ่งๆครับ  เพราะทำใจเผื่อไว้กรณีเลวร้ายที่สุดไว้แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:26:36 »
   ผมเคยจะซื้อ Accord gen นี้ แต่หาข้อมูลในเนตอยู่นาน ปัญหาคุณภาพเยอะมากครับ และทาง Honda เองแก้ปัญหาแบบจขกท. ถ้าใครไม่เคยเจอแบบผมมาก่อน แล้วจะทราบครับ มีดีอย่างเดียว สวยกว่า camry teana แต่ถ้าเจอตัวที่ไม่มีปัญหา โชคดีไป ข้อชมของยี่ห้อนี้คือ ศูนย์บริการส่วนใหญ่ดีครับ
ผมเอง ก็ค้นข้อมูลมากพอสมควรครับ  และ พอจะทราบข้อบกพร่องอยู่บ้าง  แต่ก็ได้ทำใจเตรียมรับไว้แล้ว
แต่ที่ไม่ได้คาดคิดเลยคือ  น้ำรั่วเข้าตัวรถในการจอดรถข้างถนน
และ..  ผมไม่ทราบจริงๆว่า ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ทำงานในลักษณะนี้ครับ   

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: Honda Accord ป้ายแดง ใช้งาน 11 วัน จอดข้างถนน ฝนตก น้ำ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:27:43 »
จะแก้ตัวอะไรหรือจะเมินเฉยก็ทำได้

เราผู้บริโภคตัวเล็กไม่มีทางสู้บริษัทยักษ์ใหญ่อย่างฮอนด้าอยู่แล้ว

ทำได้เพียงเหตุการณ์นี้ผมจะจดจำเอาไว้ขึ้นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 11:30:42 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:31:05 »
เป็นกำลังใจนะครับ  หนักหนาจริงๆๆ ใจเขาใจเรา   ใครจะรับได้ครับ กรณี้นี้

ตามเรื่องราวที่ได้่อ่าน   น่าใจหาย กับแนวทาง ที่ทาง H กำลังดำเนินการ

จะติดตามกระทู้นี้ตอ่ไปครับ  ถ้าออกมาไม่ดี ส่วนตัวเลิกคบหาคุณ H หละ

ไม่อยากบ่นเพิ่มให้เจ้าของรถไม่สบายใจครับ แต่ขอเป็นกำลังใจ

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:33:37 »
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:38:06 »
เตรียมหลักฐานให้พร้อมครับ แล้วเดินเรื่องตามช่องทางที่มี ลองหาดูนะครับ
เอาใจช่วยครับ

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:41:42 »
เขาไม่ให้อะไรผมเลยครับ   หาหลักฐานอะไรไม่มีเลย
ยกเว้น เมลล์เพียงฉบับเดียว ที่เขาปฎิเสธ ไม่ยอมออกเอกสารปฎิเสธผมเป็นลายลักษณ์อักษรครับ
หลังจากนั้น คือ ความเงียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 11:44:58 โดย poj_u »

ออฟไลน์ stvai

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:43:45 »
การได้เคลมรถคันใหม่เป็นไปได้ยากมากครับ เพราะขนาดผมรถ BMW ป้ายแดงออกไม่ถึง 7 วัน
ดับกลางถนน ยังได้แค่ซ่อม และรับกิ๊ฟโวเช่อสมน้ำหน้าคุณมาอีก 10,000 บาท จาก BMWไทย
เพราะฉนั้น ผมว่าลองคุยกับทางศูนย์ที่คุณออกรถถึงการซ่อมแซม ,เปลี่ยนอะไหล่ หรือซีลยางใหม่
ขอให้โชคดีครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:45:40 »
การได้เคลมรถคันใหม่เป็นไปได้ยากมากครับ เพราะขนาดผมรถ BMW ป้ายแดงออกไม่ถึง 7 วัน
ดับกลางถนน ยังได้แค่ซ่อม และรับกิ๊ฟโวเช่อสมน้ำหน้าคุณมาอีก 10,000 บาท จาก BMWไทย
เพราะฉนั้น ผมว่าลองคุยกับทางศูนย์ที่คุณออกรถถึงการซ่อมแซม ,เปลี่ยนอะไหล่ หรือซีลยางใหม่
ขอให้โชคดีครับ  ;)
ขอบคุณครับ  ผมจะลองคิดๆดูครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:01:06 »
1. รถเป็นปกติ   เรื่องที่เกิดขี้น  ไม่ได้เป็นเพราะรถมีปัญหา

ถ้างั้นนน้ำจะเข้าได้ยังไงละครับ?? Accord ผม 6 ปี เจอฝนตกหนักๆจนมองทางแทบไม่เห็นระหว่างขับทางไกล ลุยน้ำครึ่งล้อไม่เห็นเข้า นี่รถป้ายแดงน้ำเข้า แสดงว่าผิดปกติร้ายแรงแล้วครับ

2. สาเหตุเกิดจาก น้ำมีปริมาณมากเกินไป จึงล้น และ เข้าท่วมในห้องโดยสาร

แค่ฝนตกหนักเนี่ยนะ น้ำมีปริมาณมากเกินไป??

3. ทางผู้ใช้ ควรพิจารณาการใช้รถว่า  นำรถไปอยู่ในสถานที่เสี่ยงต่อการเกิดความเสียหายหรือไม่

รถสมัยนี้ คงจอดไว้กลางแจ้งไม่ได้แล้วมั้ง คงต้องอยู่ในร่มตลอด 24 ชม สินะ

เอาใจช่วยครับ

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:09:02 »
เขายืนยันอย่างเดียวครับ  คือ  เขาเอารถไปทดสอบ ฉีดน้ำด้วยสายยาง สองเส้นแล้ว
น้ำไม่เข้า  ดังนั้น  รถเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ mitr

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:15:59 »
ขอแสดงความคิดเห็นครับ
      อยากให้ทางคุณ poj_u ลองรวบรวมเอกสารเท่าที่มี และถ่ายรูปรถ
ลองส่งจดหมายลงทะเบียน ถึง กรรมการผู้จัดการ ฮอนด้าออโต้โมบิลดูครับ
ผมเคยมีเคส และใช้ช่องทางนี้ ได้รับการติดต่อกลับมาไวมากครับ
(ส่งจดหมายวันนี้ พรุ่งนี้บ่าย 3 ลูกค้าสัมพันธ์โทรมาเลยครับ)
      ส่่วนเรื่อง การแก้ไขของทาง ฮอนด้าจะเป็นอย่างไร
อันนั้น เราค่อยมาดูวิธีของทางเค้าดูครับ
     ขอให้ได้ข้อสรุปที่ดีครับ
     ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:40:00 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:17:22 »
ผมได้ไปอ่านกระทู้ของคุณจิมมี่ เกี่ยวกับประเด็นการร้องเรียนเรื่องรถมีปัญหาแล้ว
ต้องขออภัยอีกครั้งหนึ่ง  ที่ผมไม่ได้ไปอ่านกระทู้ที่ตรึงเอาไว้  จึงเป็นความผิดของผมโดยแท้ครับ

อย่างไรก็ตาม  ผมจะทำตามที่คุณจิมมี่ แจ้งเอาไว้ทุกประการครับ คือ  เมื่อผมตัดสินใจอย่างไร และ ได้ผลอย่างไร  ผมจะมาแจ้งผลให้ทราบไว้ในกระทู้นี้   และ จะไม่มีการลบข้อความทิ้งโดยเด็ดขาดครับ

ขออภัยอีกครั้งหนึ่ง เป็นอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:27:25 »
ชะงักเลย โครงการผม
เคสนีั ผมว่าเปนไปได้ที่จะเขัาทางกระจกหน้านะ
เพราะสังเกตุหลายคันว่าacc รุ่นนี้ ยางseal กระจกหน้า จะไม่แนบกระจก
พอไปเคลม ก้อ แค่ แก้ๆผ่านๆไป
พอเจอเคสฝนกระหน่ำ ก้ออาจซึมเข้ามาจนกองแบบนั้นได้
ใครใช้รุ่นนึ้ ไปดูยางหน้ากระจกรถตัวเองได้เลยครับ แม้ ตัวใน0
เ อาเล็บแงะได้เกือบทุกคัน

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:29:17 »
บางคันดูแค่ตาเปล่า ก้อเห็นว่าปูดขึ้นมาแล้วคับ
เพลียกะ qc จริงๆ

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:36:28 »
ทีแรก  ผมคิดว่า ผมจะโพสต์เรื่องนี้ ลง pantip ในวันจันทร์นี้
แต่หลังจาก อ่านคำแนะนำของคุณจิมมี่แล้ว   ผมตัดสินใจที่จะไม่โพสต์ลงใน pantip ในเวลานี้
และผมจะทดลอง ติดต่อไปยังทาง กรรมการผู้จัดการของ ฮอนด้า ออโตโมบิล ก่อน
และรอคำตอบก่อน

ผมหวังว่า จะมีการตอบสนองกลับมา โดยไม่นิ่งเฉยอีก
แต่หากว่า นิ่งเฉย  เหมือนเดิม   ก็คงจำเป็นที่จะต้องนำเรื่องราวไปลงไว้ที่ pantip ครับ

ขอบคุณ คุณจิมมี่ มากครับ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:55:35 »
ผมได้ไปอ่านกระทู้ของคุณจิมมี่ เกี่ยวกับประเด็นการร้องเรียนเรื่องรถมีปัญหาแล้ว
ต้องขออภัยอีกครั้งหนึ่ง  ที่ผมไม่ได้ไปอ่านกระทู้ที่ตรึงเอาไว้  จึงเป็นความผิดของผมโดยแท้ครับ

อย่างไรก็ตาม  ผมจะทำตามที่คุณจิมมี่ แจ้งเอาไว้ทุกประการครับ คือ  เมื่อผมตัดสินใจอย่างไร และ ได้ผลอย่างไร  ผมจะมาแจ้งผลให้ทราบไว้ในกระทู้นี้   และ จะไม่มีการลบข้อความทิ้งโดยเด็ดขาดครับ

ขออภัยอีกครั้งหนึ่ง เป็นอย่างสูงครับ

ไม่เป็นไรครับ

เอาอย่างนี้แล้วกัน
เดี๋ยวผมจะลองดูสิว่า ผมพอจะช่วยอะไรได้บ้างก่อนในเบื้องต้นแล้วกันนะครับ
สัปดาห์นี้ ผมบินไปต่างประเทศ เรื่องอาจจะดำเนินการให้ ล่าช้านิดนึงนะครับ

ใจเย็นๆ

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:04:51 »
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ถ้าเช่นนั้น  ผมจะรอ การตอบกลับจาก กรรมการผู้จัดการ ฮอนด้า ออโตโมบิล ก่อน
และจะรอ  ข่าวจากทางคุณจิมมี่ ด้วยครับ
หลังจากนั้น จึงค่อยตัดสินใจว่าจะทำเช่นไรต่อไป

ผมจะ pm ข้อมูลทางผม ไปให้คุณจิมมี่  ตามกติกาครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:16:19 »
ผมส่ง pm แจ้งข้อมูลส่วนตัวไปแล้วครับ  ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:30:19 »
ซวยมากๆครับ เอาใจช่วยนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 15:48:34 »
ผมว่านะ  กระจกอาจจะซีลมาไม่ดีประมานว่ามีช่องว่างอะแหละ  เพราะน้ำเข้าทางคอนโซลหน้า   ไอ้สายยางสองเส้นมันจะพิสูจอะไรได้ศูนย์ก็นะ  บางทีปัญหาก็แค่เส้นผมบังภูเขาแต่ศูนย์ทำตัวเรื่องมาก  ผมว่าเอาสายยางรถดับเพลิงฉีดน่าตะเห็นผลนะครับ
ปล. เอาใจช่วยนะครับ  รถออกมาแค่ 11 วันควรที่จะเปลี่ยนคันแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 15:52:32 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ v999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 16:08:06 »
รถมันก็คันละหลายสตังค์ ซื้อมาใชัยังไม่ทันไรก็มีปัญหา มันก็ปวดหัวใจของผู้เป็นเจ้าของ

ขอให้ได้รับการเยียวยาในเร็ววันนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :)