ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา accord hybrid  (อ่าน 23636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: ราคา accord hybrid
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 22:54:54 »
ราคาตัวท๊อปโอเลยนะ ไม่แพงสักเท่าไหร่

แต่ตัวเบสิค น่ากดให้ต่ำกว่านี้สักหน่อย สัก 1.59 จะน่าสนขึ้นพอสมควร แต่เข้าใจว่าต้องการสร้างให้เหมือนตัวท๊อปที่แพงกว่า รุ่นธรรมดาประมาณ 1 แสนบาท

ที่เหลือก็รอดู อัตราเร่ง กับอัตราบริโภคน้ำมัน ว่าจะแจ่มแค่ไหน
เดานะครับ
0-100 ประมาณ 8 วิ ปลายๆ
80-120 6 วินิดๆ
อัตราบริโภค 20 กิโลลิตร
ได้แบบนี้คุ้มกับราคาที่เพิ่มจากตัวธรรมดามั้ยครับ

พอไหวนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า 0-100 กับ 0-60 พอๆกับ Camry hybrid ก็โอแล้วครับ และมาเด่นเรื่องอัตราบริโภคดีกว่า 20 ดี แต่ถ้าได้สัก 22 ละก็แจ่มไปเลยครับ

ส่วนที่ว่าคุ้มกว่าตัวธรรมดาไหม อันนี้ตอบยากครับ เพราะแต่ละคนการใช้งานไม่เหมือนกัน และบางคนยอมจ่ายแพงตอนซื้อหน่อย แต่ตอนเติมน้ำมันของถูกกว่า ก็มีครับ

แต่ที่ไม่ชอบอย่างนึงน่าจะเรื่องเกียร์ เพราะไม่ชอบ CVT สักเท่าไหร่อะครับ ขับแล้วไร้อารมณ์ไปหน่อย

สำหรับผมคุ้มกว่าตัว 2.4 tech ธรรมดาเยอะเลยครับ ลองคิดดูสิครับซื้อรถคันละ 1.7 ล้านแต่เวลาออกต่างจังหวัดต้องโดน c-seg อย่าง Altis กับ Mazda 3 ไล่บี้เผลอๆ จะโดน fiesda ecoboost ไล่เอาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 22:59:18 »
ผม งง ตรงที่ว่ามีคนไปเปลี่ยนเทียบ แค่ อัตรา CC 2000 กับ 2500 ทั้งๆที่ระบบไฮบริดสร้างมาเพื่อเน้นความประหยัด ?

มองกำลังแล้ว แรงม้า 196 กับ 205 ตัวเลขแค่ 9 ตัวผมว่าตามหลักแล้วมันหนีกันไม่มากหรอกครับ

แต่ในทางกลับกันผมมองที่ตัวเลขแรงบิดที่ให้มาเยอะกว่าพอสมควร ....

อันนี้ต้องรอพี่จิมมี่เทสอีกที ว่าพละกำลัง ความประหยัด จะหมู่หรือจ่า

===

ส่วนถ้าผมเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ ผมว่าผมมองกลับไปที่ Accord น่ะ Camry ดูแก่ไปสำหรับผม และของเล่นน้อยกว่า

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 00:09:21 »
ราคานี้ รออีก 5-7 เดือนได้เห็นมีการปรับลดราคาลง อีกสัก 4-5 หมื่น ;D ;D

แปลกนะไม่มีใครบ่นเรื่องไฟตัดหมอกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 00:21:44 โดย O_o" »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 00:19:39 »
ราคาก็ พอๆกับ
Camry HV CD
Camry HV Dvd Navi นะครับ ก็น่าจะพอไปได้นะ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 00:41:47 »
ราคาตัวท๊อปโอเลยนะ ไม่แพงสักเท่าไหร่

แต่ตัวเบสิค น่ากดให้ต่ำกว่านี้สักหน่อย สัก 1.59 จะน่าสนขึ้นพอสมควร แต่เข้าใจว่าต้องการสร้างให้เหมือนตัวท๊อปที่แพงกว่า รุ่นธรรมดาประมาณ 1 แสนบาท

ที่เหลือก็รอดู อัตราเร่ง กับอัตราบริโภคน้ำมัน ว่าจะแจ่มแค่ไหน
เดานะครับ
ได้แบบนี้คุ้มกับราคาที่เพิ่มจากตัวธรรมดามั้ยครับ

พอไหวนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า 0-100 กับ 0-60 พอๆกับ Camry hybrid ก็โอแล้วครับ และมาเด่นเรื่องอัตราบริโภคดีกว่า 20 ดี แต่ถ้าได้สัก 22 ละก็แจ่มไปเลยครับ

ส่วนที่ว่าคุ้มกว่าตัวธรรมดาไหม อันนี้ตอบยากครับ เพราะแต่ละคนการใช้งานไม่เหมือนกัน และบางคนยอมจ่ายแพงตอนซื้อหน่อย แต่ตอนเติมน้ำมันของถูกกว่า ก็มีครับ

แต่ที่ไม่ชอบอย่างนึงน่าจะเรื่องเกียร์ เพราะไม่ชอบ CVT สักเท่าไหร่อะครับ ขับแล้วไร้อารมณ์ไปหน่อย

สำหรับผมคุ้มกว่าตัว 2.4 tech ธรรมดาเยอะเลยครับ ลองคิดดูสิครับซื้อรถคันละ 1.7 ล้านแต่เวลาออกต่างจังหวัดต้องโดน c-seg อย่าง Altis กับ Mazda 3 ไล่บี้เผลอๆ จะโดน fiesda ecoboost ไล่เอาด้วยนะครับ

จริงครับ ตัวท๊อปไฮบริดคุ้มมาก

แต่ตัวเบสิค ออปชั่นหลายอย่างหายไปจาก 2.4 เดิมครับ เลยคิดว่าราคาน่าจะกดลงมามากกว่าที่ตั้งอยู่ตอนนี้ ถ้าได้ไม่เกิน 1.5 มันจะขายดีจนผลิตไม่ทันเลย

แต่ก็เข้าใจกลไกราคาเหมือนกันครับ อาจต้องตั้งมาแพงก่อน แล้วค่อยจัดโปรลดเอาทีหลัง ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 03:03:17 »

เดานะครับ

พอไหวนะครับ

แต่ตัวเบสิค ออปชั่นหลายอย่างหายไปจาก 2.4 เดิมครับ เลยคิดว่าราคาน่าจะกดลงมามากกว่าที่ตั้งอยู่ตอนนี้ ถ้าได้ไม่เกิน 1.5 มันจะขายดีจนผลิตไม่ทันเลย

แต่ก็เข้าใจกลไกราคาเหมือนกันครับ อาจต้องตั้งมาแพงก่อน แล้วค่อยจัดโปรลดเอาทีหลัง ก็เป็นได้ครับ
ที่หายไปจากตัวธรรมดา  ก็มีไฟตัดหมอก  และก็ไฟหน้าที่ไม่ได้เป็น Led  แต่เป็น  Projecter  HID   เอ่อ  lanewacth  มีเหมือนเดิมนะไม่ได้หายไปหายอิอิ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:48:53 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5333:Headlightmag-s-BestDrive-2012&catid=54:special-report&Itemid=155

บทสรุป Camry Hybrid 2012 จากที่นี่ครับ ใครส่งสัย อัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่ง ดูจากlink ข้างบนได้เลยครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 10:13:14 »
ไฟตัดหมอก Minorchange ;D
;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 10:20:13 »
ไฟตัดหมอก Minorchange ;D
;D

น่าจะหายไปเลยครับเหมือน E300 AMG แต่ Minor จัดเป็นชุดแต่งสวยๆ แทนครับ

ออฟไลน์ bungy

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 15:01:51 »
spec USA

ก็ไม่มีไฟตัดหมอก กับ โครเมียม เหมือนกันนะครับ

http://automobiles.honda.com/accord-hybrid/exterior-photos.aspx

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 15:53:00 »
ราคาสูงเกินครับ  เทียบกับ 2.4 เอา 2.4 ดีกว่า เติม e85 ได้ และบำรุงรักษาต่ำกว่า hybrid 

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 18:27:52 »
ผม งง ตรงที่ว่ามีคนไปเปลี่ยนเทียบ แค่ อัตรา CC 2000 กับ 2500 ทั้งๆที่ระบบไฮบริดสร้างมาเพื่อเน้นความประหยัด ?

มองกำลังแล้ว แรงม้า 196 กับ 205 ตัวเลขแค่ 9 ตัวผมว่าตามหลักแล้วมันหนีกันไม่มากหรอกครับ

แต่ในทางกลับกันผมมองที่ตัวเลขแรงบิดที่ให้มาเยอะกว่าพอสมควร ....

อันนี้ต้องรอพี่จิมมี่เทสอีกที ว่าพละกำลัง ความประหยัด จะหมู่หรือจ่า

===

ส่วนถ้าผมเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ ผมว่าผมมองกลับไปที่ Accord น่ะ Camry ดูแก่ไปสำหรับผม และของเล่นน้อยกว่า

ภาษีประจำปีก็ถูกกว่า น่ะ 2.0 แต่ 3 พัน แต่ 2.5 6 พันน่า

Accord ใช้ Moter คู่ แถมแบตเป็นLiO

ถ้าจะเล่นตัวล่างก็เพียงพอ แต่ผมว่าราคามันชนกับ Teana 2.5 ด้วยน่ะซิ

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 06:33:42 »
ภาษีประจำปีก็ถูกกว่า น่ะ 2.0 แต่ 3 พัน แต่ 2.5 6 พันน่า

Accord ใช้ Moter คู่ แถมแบตเป็นLiO

ถ้าจะเล่นตัวล่างก็เพียงพอ แต่ผมว่าราคามันชนกับ Teana 2.5 ด้วยน่ะซิ

เห็นด้วยครับ ยิ่งถ้า Teana เติม E85ได้ ต้องคิดหนักกันเลยว่าเลือกคันไหนดี  ดีว่าTeana ยังเติมE85ไม่ได้

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 11:03:40 »
ตั้งข้อสังเกตไว้ว่า...

กลุ่ม D-segment ยอดขายหลักกว่า 70% เป็นรุ่น 2.0 ลิตร
เทียบยอดขาย Camry แล้ว พบว่า Camry Hybrid ทำยอดขายได้ราวๆ
20-30% ของยอดขายรวม Camry (หรือพูดง่ายๆ ประมาณ 75 : 25)

แต่จุดหลักๆเลยผมคิดว่าน่าจะเป็น ส่วนต่าง 1 แสนบาทที่แพงขึ้น
จะทำอย่างไรให้ลูกค้ารู้สึกคุ้มค่าที่จะเพิ่มเงินจำนวนนี้จากรุ่น 2.4 เครื่องยนต์ธรรมดา

ถือว่าเป็นการบ้านที่หนักหน่วงมากทีเดียวสำหรับ ทีม MKT ฮอนด้า
สำหรับช่วงตลาดรถยนต์ขาลงแบบนี้ ไม่ใช่แค่เทียบกับคู่แข่ง
แต่เทียบกับรุ่นเครื่องยนต์ธรรมดาของตัวเองอีกด้วย

ผมอ่านข้อมูลจาก manager online ทางผู้บริหารกล่าวว่า

"สัดส่วนการขายระหว่างแอคคอร์ด รุ่นเครื่องยนต์เบนซิน (2.0,2.4) กับแอคคอร์ด ไฮบริด จะอยู่ที่ 60/40"

แปลว่าทาง Honda เน้นขายรุ่น Hybrid มากกว่าสินะครับ เนื่องด้วยเพราะ Camry จะเน้นตัว 2.0 ให้กับลูกค้า Fleet รถเช่า มากกว่า Accord หรือเปล่าครับ?

และอยากให้ทุกๆคนลองสมมติว่าตัวเองเป็นทีมการตลาดของ Honda และวางแผนให้ Accord Hybrid ได้ยอดขายที่ตั้งเป้าไว้ อยากได้เป็น case study หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 11:06:45 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 11:32:36 »

เดานะครับ

พอไหวนะครับ

ที่หายไปจากตัวธรรมดา  ก็มีไฟตัดหมอก  และก็ไฟหน้าที่ไม่ได้เป็น Led  แต่เป็น  Projecter  HID   เอ่อ  lanewacth  มีเหมือนเดิมนะไม่ได้หายไปหายอิอิ
มี led เหมือนเดิมนิครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023