ผู้เขียน หัวข้อ: (clip) หักหลบมอเตอร์ไซค์ปาดหน้าก่อนรถจะหมุนจนพลิกคว่ำ  (อ่าน 13854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
เพิ่งได้เห็นคลิปนี้เมื่อเช้า่ครับ เพื่อนส่งมาให้ดู
เหตุเกิดถนนเส้น บ้านไผ่ - ขอนแก่น
จุดเกิดเหตุห่างจากเมืองพล 5 กิโล
คนขับปลอดภัยดี ได้รับบาดเจ็บนิดหน่อย

หลังจากดูคลิปแล้ว จะเห็นว่ารถหักหลบมอเตอไซค์ที่ปาดหน้า
ไปทางขวา เจอรถอีกคันสวนมา จึงหักซ้ายอีกครั้ง
ก่อนรถจะหมุน หมุนข้ามไปอีกฝั่ง (โชคดีมากที่ตอนหมุนไม่มีรถใหญ่้สวนมาพอดี) และ พลิกคว่ำที่ข้างทาง

1. ถ้าเรามองย้อนกลับไป มีวิธีแก้ไขหรือควบคุมรถอย่างไร เพื่อไม่ให้รถหมุนมั๊ยครับ?

2. ระบบความปลอดภัยติดรถยนตร์แบบไหนที่จะช่วยเราได้ในกรณีแบบนี้บ้างครับ?

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เครื่องมืออะไรก็ช่วยไม่ได้ครับ...อาการเป็นเรื่องของการควบคุมอารมณ์ เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน  สติหายหมดก็เป็นเช่นนี้แหละ

จริง ๆ ดึงขวาแล้วกลับซ้าย แล้วคืนตรง ไม่เบรคหรือเบรคเบา ๆ  ไม่เป็นอะไร  แต่ปัญหาคือ  ช็อกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
เจอแบบนี้ ต้องคุมสติให้อยู่เลยครับ
เพื่อนผมที่ขับรถมาบ่อย ๆ บอกว่า เอ็งจับพวงมาลัยแน่น ๆ แล้วเบรกให้พอชะลอพอ ที่เหลือ เป็นไงเป็นกัน
เกิดหักหลบ รถคว่ำ เราตาย ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Aek_CM

คนขับมอเตอร์ไซค์ มันน่าตายจริงๆเลย ขับรถแบบนี้

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เหตุการณ์แบบนี้  มี vsc จะพอช่วยไหมอะครับ   ?

คล้ายๆแบบนี้ปะครับ

ออฟไลน์ Tonge

ระบบที่ช่วยได้ก็มี เบรคที่สมบูรณ์(เพราะบางคันไม่ได้บำรุงรักษาอย่างเข้มงวด)ดอกยางมีมั้ยแข็งรึเปล่า ศูนย์ล้อตรงรึเปล่า(บางคันศูนย์ล้อเอียง เวลาเบรคมันจะดึงไปซ้ายหรือขวา) ABS ESC ยิ่งเป็นรถกระบะ หรือรถทรงสูงยิ่งจำเป็น
เหตุการณ์แบบนี้ ดีที่สุดน่าจะเบรคและไม่หักหลบ เพราะถ้ายิ่งเป็นรถกระบะท้ายเบาและขับเคลื่อนล้อหลัง โอกาสหมุนสูงมาก และถนนก็เปียก

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
คนขับ หักขวาหลบมอไซค์  หักซ้ายหลบรถสวน  หักขวาอีกไม่ให้ไปไหล่ทาง หักขวาครั้งสุดท้ายนี่น่าจะหักมากไป ประกอบกับล้อไม่เกาะถนนสักเท่าไรแล้ว เพราะคงตกใจเหยียบเบรคอยู่
ถ้าเป็นผม ตอนหักขวาครั้งสุดท้าย เมื่อรู้ว่าหักมากไปก็ต้องหักซ้ายคืน+ปล่อยเบรค+เร่งความเร็วขึ้นบ้างให้ล้อเกาะถนน
เคยเรียนมาว่า การจะให้ล้อเกาะถนนมากขึ้นคุมรถได้ดีขึ้น คือการเร่งให้เร็วขึ้น(หลังจากเหยียบเบรค แล้วเริ่มไม่เกาะ)
ผมยังไม่เคยเจอแบบในคลิป  และสิ่งที่เรียนมาอาจผิด  รอผู้รู้มายืนยันดีกว่า

ออฟไลน์ kenny523

ขอบคุณที่ไม่เป็นไร (ไม่ชอบดูคลิปคน....) สติเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ mozart

ดูแล้วเหมือนมันหลุดง่ายจังครับ  เจ้าของรถเหมือนไม่ได้หักรุนแรงอะไรเลย แต่รถดันเสียหลัก

ออฟไลน์ SP

ผมว่าถ้าผมเจอแบบนี้ผมสติแตกแล้วครับ ทฤษฎีที่รู้อยู่ขุดมาใช้ไม่ทัน เอาไม่อยู่แน่ๆ

โชคดีที่คนขับปลอดภัยไม่มีใครเป็นอะไรมาก

ปล.แล้วแบบนี้ประกันต้องไปไล่เก็บเงินกับมอเตอร์ไซค์คันนั้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ rut191

น่าจะเป็นtriton ยกสูง ผมก็เคยข้บtritonแล้วเจอเหตุการณ์ประมาณนี้ แต่รถที่ปาดมาเป็น6ล้อ ตอนนั้นขับมา120ก็เบรคแล้วคิดว่าไม่ทันแน่เลยยกเบรคแล้วหลบขวาแทนรถเกือบชนแผงกั้นข้างทางแน่ะ พอพ้น ผมชลอด่า6ล้อคันนั้นเลยแหละ "ไอ้เ-้ยมืงจะฆ่ากรูไง" ตอนนั้นอารมณ์โมโหมากขอโทษหรือยกมือสักนิดก็ไม่มี

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
ความเร็วก็สำคัญเร็วมากก็คุมรถยากหากมีเหตุการณ์แบบนี...แม้แต่เบรกสุดๆ ABS ทำงานก็แทบไม่ช่วยอะไร...หากไม่หักหลบตายคาที่แน่มอร์ไซร์...เขาไม่ตายเราบาดเจ็บซวย เขาตายเราไม่เป็นไร เราก็ซวย..หายเร็วๆนะครับ..

ออฟไลน์ beercs

ไม่น่าหักหลบ   เบรคเต็มที่ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ recycleman

เอาตรงๆเป็นผมไม่หลบ เหยียบเบรคเต็มที่พอครับ มอไซต์ประมาทขั้นเทพแบบนี้ขอปล่อยไปตามยถากรรมเหอะ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
มอไซค์แม่มน่าโดนชนมากๆ ขี่รถอะไรวะไม่ดูอะไรเลย
อยากจะหักก็หัก ชีวิตไร้ค่าจริงๆ จะมาทำให้คนอื่นเค้าซวยไปด้วย
รถมีกล้องแบบนี้เป็นผมเบรคแล้วชนมันไปนั่นแหละครับ
หักแล้วเจอรถสวนเราจะซวยเอง

และจากที่ดู รถดูทรงตัวแย่มากๆ ออกต่างจังหวัด
เน้นเอารถทรงตัวดีไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ 370Z

ขับรถดีใช่จะปลอดภัยเสมอไป เจอคนขี่มอเตอร์ไซค์อย่างนี้ก็แย่

ออฟไลน์ aun_sirichai

• Newbie
  • *
ถ้ามี VSC น่าจะช่วยได้นะครับ

รถผม Altis หน้าหมู 1.8 G เส้นพระรามสอง

ขาลงใต้ ก่อนถึงดอนหอยหลอด ขับมา 120 รถกระบะ มาจากไหนไม่รู้

จอดขวางหน้ารถ  น่าจะโผล่มาจากข้างทางด้านซ้าย โผล่มาจอดขวางเลย

ผมเบรค มิดเท้า หักซ้าย และหักขวากลับ  ล้อหลังซ้าย ยก แต่ไม่พลิก

ขับไปต่อ ไม่ได้เบรคมาดู มองกระจกหลังยังเห็นจอดขวางอยู่

ถนนมี 4 เลน จอดขวางเลน ที่สาม กับเลนที่สี่ หน้ากระบะติด แท่นปูนกลางถนน

ผมว่าสถานกาณ์ฉุกเฉิน มันทั้งคน ทั้งรถ ครับ

คนถ้ามีสติ ควบคุมรถได้อยู่ (รู้ใจรถที่ขับ) + กับความพร้อมของตัวรถ ลมยาง ดอกยาง ABS VSC และอื่นๆ

น่าจะช่วยได้ จากชนหนัก ก็น่าจะเบาขึ้นครับ

ออฟไลน์ adis

ผมเจอแบบเดียวกันนี้มาสามครั้งแล้วครับ
ครั้งแรกมอไซด์ข้อมือหัก
ครั้งที่สองมอไซด์ก้นกบหัก
ครั้งที่สามมอไซด์ตาย ไปตายที่ รพ.ครับ

ทั้งสามครั้งผมไม่ได้หักหลบเลยครับ กดเบรคแล้วจับพวงมาลัยแน่นๆตรงๆ ชนไปเลย
เพราะดูแล้วว่าถ้าหักผม ผมคงจะเจ็บหรือตายได้ เพราะรถสวนมาอาจจะประสานงากับผม หรือไม่รถก็คว่ำได้อย่างในคลิป

หลังจากนั้น ผมขับรถช้าลงครับ และเป็นโรคผวามอไซด์ยังไม่หายมาจนทุกวันนี้
ถ้ามีมอไซด์ขับข้างทางแบบในคลิป ผมจะบีบแตรก่อนทุกครั้ง
ขับทางไกลผมก็ขับ 90 - 100 พอแล้ว ผมว่าความเร็วชขนาดนี้ผมพอจะเอาอยู่ ยังหักหลบได้อย่างปลอดภัย
หรือพอที่จะเบรคทัน หนักเป็นเบาได้

ส่วนตัวคิดว่าไม่ว่าระบบการทรงตัวหรือเบรคจะดีแค่ไหน แต่หากขับรถด้วยความเร็วเกินร้อยแล้ว มันก็ยังคุมสถานการณ์ยากอยู่ดีครับ
ยิ่งหากสภาพการจราจรค่อนข้างหนาแน่นมีรถเยอะอย่างในคลิป ขับช้า ๆ ไว้จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คนไม่เป็นไรดีแล้วครับ คันนี้เป็นมาสด้า BT-50 Pro แค็ปยกสูง อาจจะหักหลบตามสัญชาตญาณ
ว่ากันตามตรง ถนนต่างจังหวัดบ้านเรามันก็ไว้ใจมอไซค์หรือสิบล้อไม่ได้มากอยู่แล้ว ถึงจะอยู่คนละเลนก็ตาม
แต่เข้าเขตชุมชนน่าจะผ่อนบ้าง แซงมอไซค์ชาวบ้านมาสองสามคันก็น่าจะเป็นสัญญานเตือนเราให้คิดนิดนึงว่าถนนมันไม่ได้โล่งแล้วน่ะ
คือมาเร็วนิดนึง และฝนพึ่งหยุดตกถนนยังไม่แห้งดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 12:34:41 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ O_o"

คนที่ขับรถ d-max ใจคอจะไม่ลงจากรถมาช่วยเลยเหรอครับ ขับออกไปหน้าตาเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ออฟไลน์ MR-T

• Newbie
  • *
ยังดีที่ มอเตอร์ไซด์ต้นเหตุเสื้อสีฟ้ารีบวิ่งมาดู เข้ามาช่วยนะ บางคนนี่เผ่นแนบไปเลย ไม่ลงมาช่วยเลย

ออฟไลน์ templeboy

ขอบคุณที่เอามาแชร์นะครับ ช่วยให้ระวังกันมากขึ้นเยอะ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็นก็ไม่หักหลบนะจับพวงมาลัยแน่นๆกดเบรกเต็มที่ได้แค่ไหนแค่นั้น หักหลบไปไม่รู้จะรอดหรือป่าวชีวิตคนในรถตั้งหลายชีวิต พ่อ แม่ ลูก เมีย มันไม่คุ้มกันเลยเอามาแลกกับคนประมาทแบบนี้

ดูคลิปแบบนี้บ่อยและเคยเห็นมาทำให้คิดเสมอครับว่าต้องมีสติทุกครั้งที่นั่งหลังพวงมาลัย

ออฟไลน์ okashi

ยังดีที่ มอเตอร์ไซด์ต้นเหตุเสื้อสีฟ้ารีบวิ่งมาดู เข้ามาช่วยนะ บางคนนี่เผ่นแนบไปเลย ไม่ลงมาช่วยเลย

ผมว่าคนล่ะคนนะครับ จากในรูป มอไซต์อาจจะเจ็บด้วยก็ได้
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเจอแบบเดียวกันนี้มาสามครั้งแล้วครับ

หลังจากนั้น ผมขับรถช้าลงครับ และเป็นโรคผวามอไซด์ยังไม่หายมาจนทุกวันนี้
ถ้ามีมอไซด์ขับข้างทางแบบในคลิป ผมจะบีบแตรก่อนทุกครั้ง
ขับทางไกลผมก็ขับ 90 - 100 พอแล้ว ผมว่าความเร็วชขนาดนี้ผมพอจะเอาอยู่ ยังหักหลบได้อย่างปลอดภัย
หรือพอที่จะเบรคทัน หนักเป็นเบาได้

ส่วนตัวคิดว่าไม่ว่าระบบการทรงตัวหรือเบรคจะดีแค่ไหน แต่หากขับรถด้วยความเร็วเกินร้อยแล้ว มันก็ยังคุมสถานการณ์ยากอยู่ดีครับ
ยิ่งหากสภาพการจราจรค่อนข้างหนาแน่นมีรถเยอะอย่างในคลิป ขับช้า ๆ ไว้จะดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ นอกจากมอไซค์ สิบล้อ แล้ว
ผมยังเป็นโรคผวาหมา วัว อีกด้วยครับ พวกนี้เจออยู่ข้างทางทีไรบีบแตรเตือนไว้ก่อนทุกที แฟนเค้าก็ถามว่า "เธอนี่มันกลัวอะไรนักหนา" 555

ออฟไลน์ okashi

สภาพรถหลังเกิดอุบัติเหตุครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ MUK

วิธีแก้ อย่าขับเร็ว ขับช่องซ้ายสุดเสมอตาม กม.  ขับความเร็วต่ำในเขตชุมชน  และก็มีสติเสมอ  อื่นๆ ระบบอะไรก็ช่วยไม่ได้จนคาดหวังได้ครับ
ผมว่าถ้าขับช่องซ้าย แล้วเวลาจะแซงให้สัญญาณ เหตุการณ์อาจจะเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

สภาพดูข้างท้ายไปเยอะ เผลอแชสซีส์อาจจะคดก็ได้ เป็นผมคนก็คงชนแหละนับว่าก็ยังดีที่คนขับไม่เป็นอะไร ถ้าขับช้ากว่านี้อาจจะแก้อาการได้ดีกว่า ตัวผมก็เคยเจอแบบนี้แต่โชคดีที่ตอนนั้นผมมาไม่เร็วมาก็เลยแตะเบรคนิดๆและหักซ้ายออกไป ส่วนมากเท่าที่เห็นรถกระบะเวลาเสียการควบคุมจะดึงกลับไม่ค่อยได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มีพี่ที่ทำงานเก่า ก็เคยชนกับรถแบบนี้เลยครับ มอไซด์

คนขับตาย :'(

ออฟไลน์ BlueMan69

เป็นผมไม่หลบครับ. เบรคเท่าที่ทำได้ จับพวงมาลัยตรง ๆ

เหตุผลของผมคือ ถ้าไม่หลบ ตาย อย่างมาก 1 คน แต่ถ้าหลบ ตายหลายคน