ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแบบไหนถึงจะเรียกว่าเกินตัวครับ (แบบนี้ถือว่าเกินตัวหรือเปล่า)  (อ่าน 14010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
มีตัวอย่างจะเล่าให้ฟังทำให้ผมตอนนี้ยังไม่กล้าซื้อรถเพิ่ม

- ข้างบ้านผม  ทำอยู่บริษัทส่งออกรถยนต์ โตโยต้าไปท่าเรือ รถของเขาคันแรกคือซีวิค  แต่ไม่ได้ซื้อเองนะครับบริษัทซื้อให้พร้อมน้ำมันฟรี    ต่อมาบริษัทก็เปลี่ยนเป็นคัมรี่ป้ายแดงให้ไม่ได้ซื้อเองเช่นกัน  น้ำมันฟรีเช่นเดิมเหมือนกัน   อย่าถามเลยว่าเงินเดือนเท่าไหร่เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  555  55    รู้แต่ว่าการที่เขาซื้อรถยนต์เองเป็นสิ่งที่เกินตัว  มีแต่คนซื้อให้ใช้ตลอด     
- พี่ชายผม ญาติกันลูกป้า ซื้อรถโซนิคครับ เงินเดือนหลายแสนบาทจากบริษัทปิโตรเคมี  แต่ไม่ขับไปทำงานน่ะครับ   เขาไว้ขับไปรับแม่พาไปหาหมอหรือพาแม่ไปออกกำลังกายที่สวนสาธารณะเท่านั้น      วันปกติไปทำงานหรือไปที่อื่นเขาก็ไม่ขับรถไปถ้าไม่มีแม่เขาก็ไม่ซื้อรถเพราะเห็นว่าฟุ่มเฟือยเกินตัว   
- คณบดีคณะแพทย์ศาสตร์จุฬาท่านนึง เป็น  ศาตรจารย์ นพ. เงินเดือนรวมพิเศษก็คงหลายแสน  ขับโฟลค์เต่า 1969 ตั้งแต่สมัยหนุ่ม ๆ ก็ยังขับอยู่ไม่ซื้อรถเพิ่ม
- ตอนนั้นผมไปจีบแฟนคนนึงอยุ่  เจ้าของหอพักสตรีแถวถนน สายเทเวศ แถวหน้าโรงงานเบียร์สิงห์   เจ้าของหอพักคือเป็น นพ. ท่านนึงจากโรงพยาบาลจุฬา   เงินเดือนรวมรายได้จากหอพักผมว่าหลายแสนบาท   รถที่เขาใช้ขับไปจุฬาทุกวัน ก็ซีวิคเตารีดซื้อตั้งแต่ป้ายแดงและมีจอดอีกคันแต่ไม่ได้ใช้คือ Mitsu Pajero เหลี่ยม ปี 92-95  เอาไว้วิ่ง ตจว     
คนแบบคุณซิ่งเข้าส้วม  ผมก็เห็นมาหลายคนเหมือนกัน

ผมเห็นตัวอย่างแบบนี้ทำให้ผมยิ่งไม่กล้าซื้อรถเพิ่มเลยครับ  เพราะรายได้ผมน้อยกว่าหลายท่านข้างบนที่ผมยกตัวอย่างมา  จะซื้อรถก็อายเขา   ถึงแม้ไม่เดือดร้อนใครก็ตาม   

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมว่าความรักของพ่อคุณเจ้าของกระทู้นี่ เรียกว่าเสียสละมากนะครับ แต่มันเป็นสิ่งที่พ่อทำไปโดยที่เราเองก็ไม่ได้ทราบ
มันก็คงแก้ไขอะไรไม่ได้ครับ มันคือความเกินตัวที่คุณไม่ได้ผลักดันให้เกิด ถ้าสมมติว่าคุณบังคับให้พ่อยืมเงิน
มาซื้อรถให้คุณสิมันถึงจะต้องมองอีกมุม

มาถึงตอนนี้จะให้ขายรถใช้หนี้ ผมว่าเงินที่สูญเปล่าไปก็น่าจะเยอะด้วย ผมว่าเราก็มีทางเดียวคือพัฒนาช่องทางรายได้
ของตัวเองให้ดีกว่าที่เป็นอยู่มากๆ ปลดหนี้ได้เมื่อไหร่ ก็เอาคันใหม่ให้พ่อใช้ ส่วนตัวเรานั้นหารถญี่ปุ่นมือสองราคา
2 แสนขับไปก่อนแล้วป้ายแดงคันต่อไปก็เก็บเงินซื้อ เอารถที่ปลอดภัยแข็งแรงกว่าให้พ่อขับ

คนเป็นพ่อหลายคนในโลกนี้สมควรได้รางวัล พ่อของคุณ พ่อของผม อย่างของพ่อผม ตอนผมเข้ามหาลัย
พ่อก็ถามว่าอยากได้รถใหม่ หรืออยากได้รถคันเก่า ผมเลือกคันเก่า เบนซ์ ปี 89 เพราะรู้ว่าคันนี้พ่อขับแล้ว
ไม่ชอบ แอร์ไม่ค่อยเย็น บางทีก็เสียกลางทาง ผมเลยได้ครองรถ 2 คันที่บ้านเพราะรถเก่าทั้งคู่ คนอื่นในบ้าน
ไม่ยอมขับ พอผมเรียนจบแล้วทำงานมาสักสามปี พ่อบอกว่าอยากให้ได้รถใหม่สักคัน และเห็นผมตัวใหญ่ด้วย
เลยบอกให้ไปเอา Accord G8 ที่เพิ่งเปิดตัว หรือ Camry 2.4 ผมก็อยากได้มาก แต่ท้ายที่สุดก็ขอแค่
ขายเบนซ์ (ได้มา 250,000) แล้วก้ไปหารถมือสองขับ (แต่หาสภาพดีไม่ได้) ก็มาจบกับ Tiida

ผมเพิ่งมาทราบในภายหลังว่าในเวลานั้นภาระทางการเงินที่พ่อมีอยู่ก็เยอะมากแล้ว ถ้าผมตัดสินใจว่า
เอา Accord พ่อจะต้องเป็นหนี้จากที่เป็นอยู่แล้วจากการซื้อที่ดินให้พวกเราสร้างบ้านใหม่
ตอนนี้ผมดีใจที่วันนั้นไม่เลือกรถใหญ่อย่างที่พ่อยื่นข้อเสนอมา แต่ตอนหลังพอพ่อเริ่มเก็บเงินได้
เขาก็ออก CR-V ป้ายแดงของเขา ที่ผ่านมาเขารู้ความลำบากของตัวเอง และรู้ว่าอะไรจะเกิด
แต่ทั้งหมดเป็นการทดสอบของพ่อเพื่อดูว่าก่อนที่เราจะตัดสินใจอะไรสักอย่าง เราให้เวลาและ
ความคิดกับการตัดสินใจนั้นมากแค่ไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ CNX

ถ้าขาดสภาพคล่อง ในการผ่อนชำระ
คุยกับไฟแนนส์ ขอปรับโครงสร้างหนี้ครับ (รีไฟแนนส์)
ทางไฟแนนส์จะพิจารณา รายได้ของเรา แล้วหาเบี้ยชำระ ที่เหมาะสม
แต่จะมีการเรียกเก็บดอกเบี้ยเพิ่ม และงวดการผ่อนชำระเพิ่มขึ้น

เงื่อนไขคือ รถจะต้องมีการผ่อนชำระมาเป็นระยะเวลา เดือน ตามที่ทางไฟแนนซ์กำหนด ถึงจะทำเรื่องนี้ได้
เป็นอีกทางเลือกครับ  ::)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอชื่ชมและเคารพคุณพ่อของคุณเลยครับ ยอมบากหน้ายืมเงินญาติๆมาให้ลูก เกินตัวหรือไม่เกินตัวคำตอบนี้คุณน่าจะรู้ดีอยู่แล้ว ผมว่าคุณคงมีคำตอบในใจอยู่แล้วละ แต่ที่ถามในนี้เหมือนถามทางหาคำตอบเผื่อมาสนับสนุนความคิดของตุณ รักษารถให้ดี ให้สมกับทีคุณพ่อท่านหามาให้นะครับ

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
หลายๆได้ให้ความเห็นไปแล้วนะครับ ส่วนตัวผมเองอยากแนะนำเพิ่มนิดนึงว่าให้พยามเป็นหัวหน้าครอบครัวแทนคุณพ่อครับ
โดยการหารายได้ วางแผนการเงิน และดูแลคุณพ่อคุณแม่ให้ดีที่สุดครับ ผมผ่านจุดที่คุณอยู่มาแล้วครับ

เล่าให้ฟังอีกนิดนึงครับ เคยซื้อ Civic FD ผ่อน 12K ทั้งๆที่ตัวเองรายได้ประมาณ 38K ปลอดภาระ ดูเหมือนไม่มีอะไร อยู่ๆมาวันนึง คุณพ่อโดนโกงจนต้องเป็นหนี้ร่วมๆ 10ลบ และขาดรายได้จากงานที่ควรจะได้ ผมเลยต้องรับภาระทั้งหมดมาดูแลเองคนเดียวเต็มๆ 2 ปี ทุกอย่างในบ้าน ค่าใช้จ่ายต่างๆ หนี้ จนมาวันนึงไปดีลงานสำเร็จ ซึ่งสำหรับผมมันคือปาฏิหารย์ จนกลับมายืนได้ใหม่ แต่จากสถาณการณ์ปัจจุบัน โชคหรือปาฏิหารย์ทางการเงิน เกิดขึ้นได้ยากครับ

หลังจากวันนั้นผมรู้ตัวเลยว่า ตอนนี้ผมต้องเป็นเสาหลักให้ครอบครัวแล้ว ถ้ามีโอกาสตอบแทน ใช้หนี้ให้หมด รักและใช้เวลาอยู่กับท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ให้สู้เพื่อพ่อนะครับ อย่าท้อ ถ้าไม่ไหวอย่าฝืน หาทางออกอื่น
ผมคงใช้ประโยค ง่ายๆละกันครับ "คนไม่มีลูกไม่รู้หรอก" ตัวเองตายแทนลูกได้เลยครับ
หัวอกคนเป็นพ่อครับ อยากให้ลูกสบาย ตัวเองลำบาก ช่างหัวมัน เรื่องจริง!!!

ปสก. พ่อลมหนาว.

พ่อเค้ารักคุณมากๆ อย่าทำให้ท่านผิดหวัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คุณพลาดตรงซื้อรถแพงไป

แต่ๆ

อย่าไปแคร์ ลมปากใครครับ ยังไงรถก็ซื้อมาแล้ว ยังไงก็ดีกว่าไม่มีรถใช้งาน

แคร์พ่อและครอบครัวให้มากๆ และพยายามหารายได้เพิ่มขึ้น

ถ้าผ่านไปได้ดี จะทำให้คุณกลายเป็นคนเก่งเลยล่ะ

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
คุณพ่อรักคุณมากนะครับ คุณต้องทำอนาคตเพื่อให้ท่านได้สบายแล้วล่ะครับ
ประเด็นเรื่องคุณพ่อนั่งรถเมล์ ถ้าหากเป็นไปได้ ไปทางเดียวกันไปส่งท่านก่อนไปทำงานก็ดีนะครับ ท่านจะได้ปลอดภัย
เรื่องที่ผ่านไปแล้วก็ปล่อยไปเถอะครับ ผมก็เด็กจบใหม่ทำงานได้ 2-3ปี เอง เชื่อว่าผู้ชายทุกคนอยากมีรถขับ เอาไว้เดินทางไปไหนมาไหน
แต่อย่าลืมมองคนที่อยู่ข้างหลังนะครับ ว่าเค้าลำบากเกินไปหรือเปล่า
ประเด็นเรื่องจะซื้อ FOCUS พับโครงการไปก่อนได้เลยครับ เศรษฐกิจแบบนี้กำเงินให้แน่นเชียว ลองหางานพิเศษทำดูบ้างนะครับ ในเมื่อเราลดรายจ่ายไม่ได้แล้ว ก็ต้องหาทางเพิ่มรายรับเอา เป็นกำลังใจให้นะครับผม  ::)

ออฟไลน์ Monn

คนตอบไปเยอะแล้ว แต่จะไม่ตอบก็รู้สึกไม่ดี อยากฝากความเห็นไว้บ้าง

ผิดตั้งแต่เริ่ม ว่าพ่อไปยืมเงินคนอื่นมาดาวน์แล้ว รวมถึง รายได้ไม่ถึง ผ่อนไม่ไหว ถึงพ่อจะรักคุณ และยอมเพื่อให้คุณสบาย แต่ในขณะที่คุณรู้ว่า อะไรเป็นอะไร ยังยอมให้คุณพ่อทำในสิ่งที่ไม่ควรทำ ก็บอกตรงๆ ว่าไม่เหมาะสมครับ  เงินเยอะ เงินน้อย มันสามารถเกินตัวได้หมดแหละครับ

เรื่องรายละเอียด คนพูดไปเยอะละ ผมขอเสนอทางออก เอาแบบตรงๆ นะครับ  ***  ขายรถ  **** เปลี่ยนเป็นรถที่ถูกลง ถูกที่สุด eco แบบถูกสุดๆ คุณอาจจะพอเหลือเงินดาวน์ หรือเก็บเงินอีกเล็กน้อย แต่รายจ่ายต่อเดือนที่ต้องจ่าย อาจจะเซฟได้เดือนละเกือบหมื่น ซึ่งรายได้ครอบครัวคุณ 42000 แปลว่าจะได้กลับมาเกือบ 25% เพียงพอต่อการใช้จ่ายโดยไม่ลำบาก (เพราะขนาดผ่อนรถ 13000 ยังใช้ชีวิตอยู่ได้ หากลดผ่อนเหลือ 5-6000 หรือน้อยกว่า ก็น่าจะดีขึ้น)  หรือคุณไม่ต้องซื้อรถ แล้วไปหาหออยู่ใกล้ๆ ที่ทำงาน โดยค่าใช้จ่ายย่อมถูกกว่า 5000 แน่ๆ  อันนี้คุณต้องเลือกแล้วหละครับ ว่าจะเอาทางออกไหนดี  ไม่มีทางออกไหนดีเท่าลดค่าใช้จ่ายครับ

ประเด็นที่หลายคน บอกว่า ซื้อไปแล้วก็ใช้ไป สำหรับผม ไม่น่าจะเป็นทางออกที่ดี เพราะนี่เพิ่งผ่อนไปได้ไม่นาน มันยังต้องจ่ายแบบนี้ไปอีกกี่ปีครับ แล้วคุณจะรับภาระแบบนี้ไปอีกเหรอ ให้พ่อลำบากต่อไปเหรอ อยู่แบบไม่สบายไปอีกสักพักเหรอครับ นอกเสียจากคุณจะมีทางหาเงินเพิ่ม เช่นมีโบนัสเป็นแสนแน่ๆ ทุกปี มีรายได้ค่าเช่าหรืออะไรแน่ๆ ทุกเดือน หรือกำลังจะมีเงินก้อน (ที่ไม่ได้กู้นะ) เข้ามา แบบขายที่ ขายบ้าน หรือไรก็ตาม หากไม่ใช่ เชื่อผมนะ *** ขายรถ ***  ลองหาทางออกอื่นดีกว่า  ไอคำว่า ทำงาน เลิกดึก จำเป็นต้องใช้รถ บอกตรงๆ นะครับ สาวโรงงานเลิกกะดึก เขาก็ไม่เห็นจะต้องซื้อรถทุกคนนี่ครับ มันมีทางออกทุกอย่างแหละครับ อยู่ที่คุณจะยอมลำบากมากขึ้นหรือไม่ แค่นั้นเอง  ลองคิดดูดีๆ นะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bubibubo

• Newbie
  • *
คคหผมนะ.... เกินตัวไปมากเลยครับ

ไม่ได้ดูถูกนะครับ...รายได้คุณเท่านี้ + กับพ่อแล้ว.... ผมว่าที่น่ากลัวไม่ใช่แค่คุณมีแต่รายจ่ายเกี่ยวกับรถเท่านั้น ที่น่ากลัวคือนี่ยังมีหนี้ที่ยืมมาเพื่อการการศึกษาและเอามาดาวน์รถอีก.. แถมยังมีหนี้ผ่อนบ้านอีก...โหดมากครับ

เป็นผมนะ ผมขายรถทิ้งแล้ว หยุดรายจ่ายจากรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
พลาดไปแล้วก็จำไว้เป็นบทเรียนครับ การซ้ำเติมไม่ใช่ทางแก้ สู้ๆครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
อ่านดูแล้ว และอ่าน จขกท ที่มาเม้นท์ตอบแล้ว
ผมขอตอบว่า เกินตัวครับ ฟังจากข้อมูล ดูตึงๆน่าดู มีความเสี่ยงมากเลยครับ ดูแล้วไม่มีเงินสำรองเผื่อกรณีฉุกเฉินเลย
วิธีแก้ก็คิดแบบง่ายๆครับ ลดรายจ่าย หรือเพิ่มรายได้ เพื่อให้สภาพคล่องดีกว่านี้มากๆ จะได้ไม่รู้สึกตึงเกิน
ผมจะบอกว่า ส่วนตัวผม เงินเก็บเจ็ดหลัก เก็บหอมรอบริบมาหลายปีดีดักจากรายได้พิเศษระหว่างเรียน กำลังเรียนอยู่ตั้งแต่วัยรุ่นยันวัยเริ่มแก่จะจบแล้ว (ได้ทุน ตปท.) กลับไปก็คงได้เงินเดือนเริ่มต้นระดับนึง ยังรู้สึกไม่ไว้ใจอะไรเลยครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้
ยังไม่เคยคิดจะซื้อรถราคาเกิน 5 แสนเลย ถึงแม้จะซื้อสดได้หลายคัน หรือดาวน์แล้วผ่อนสบายๆ ทางบ้านก็ไม่มีภาระอะไร มีรถประจำบ้านหมดงวดแล้ว ถ้าเกิดกรณีฉุกเฉินก็สามารถซัพพอร์ทได้สบายๆ
แต่ก็ไม่ซื้อครับ เพราะมองว่า เงินส่วนนี้ เอาไปทำอะไรต่อยอดได้อีกเยอะ หรืออย่างน้อยก็เป็นความอุ่นใจในกรณีเดือดร้อน แต่ก็เข้าใจว่า รถเป็นปัจจัยที่ต้องมี เพราะผมก็ชอบขับและบ้ารถคนนึงและหลายกรณีจำเป็นต้องใช้รถ ผมเลยคิดว่าคงหามือสองยุโรปดีๆซักคันราคาไม่แรง ศึกษาข้อมูลเยอะๆ(ศึกษาและวางแผนมาหลายปีแล้ว) มาขับ คงจะดี และน่าจะพอรับค่าดูแลไหว รอคอยวันที่ประสบความสำเร็จ ถึงตอนนั้นจะซื้อรถอะไรแบบไหน ก็คงไม่ต้องคิดมากครับ

สรุปคือ ต้องคิดรอบด้านให้มากๆครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดเยอะๆ ประเมิณสถานการณ์ให้ดี อย่าให้ความอยากมาครอบงำเหตุผลได้ ชีวิตจะได้ไหลลื่น มีช่องทาง(โดยเฉพาะการเงิน)ให้เดินเยอะๆ ถ้าเราตัดสินใจนำภาระหนักๆเข้ามา ช่องทางเดินย่อมน้อยลง ดิ้นไปทางไหนก็โดนปิด ดิ้นมากก็เจ็บ ไม่ดิ้นก็รัดตัว ก็จะลำบากครับ ยิ่งถ้ามีกรณีฉุกเฉินเข้ามาแบบไม่ทันตั้งตัว อันนี้ลำบากแน่ๆครับ

ขอให้โชคดีและรักคุณพ่อและครอบครัวให้มากๆครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
สำหรับคุณในความเห็นส่วนตัวผม ถือว่าเกินตัวไปครับ

รักคุณพ่อและคุณแม่ให้มากๆนะครับผม

เพราะว่าสภาพแวดล้อมคนเราไม่เหมือนกัน แต่ละ User เลยมีเรื่องราวให้เล่ากันแบบไม่ซ้ำกันครับ

บางคนอาจออก Hyper car เป็น 10 ๆ คัน Bigbike อีก 10ๆ คัน จ่ายสดที่บ้านมีสำหรับลุยสำหรับขับในเมือง/สำหรับโน่น นี่นั่น อีก เป็น ร้อยๆ พันๆ คันทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทรัพย์สินเหลือ

หรือบางคนฝันก่อน(ในรถขนส่งสาธารณะ) ตามฝัน และออกรถคันแรกของตัวเองแล้วเและได้บรรลุจัดประสงค์ตัวเองแล้ว แค่นี่ก็เท่มากแล้วครับ

ผมไม่เคยผ่อนรถเลยเนื้องจากทางครอบครัว ให้ซื้อสดตลอด และครอบครัวก็มีผลอย่างมากกับการซื้อรถยนต์

สมัยก่อนตอนจบทำงานใหม่ คันแรกที่ได้รับมาคือคือ Nissan Sunny 90 และ เปลี่ยนเป็นรุ่นเดิมอีกครั้ง ตอน 94 อีก1โฉม (โฉมพระอาทิตย์)

เปลี่ยนอีก ที 2008 เลย เป็น Vios และ ปีนี้ก็ยังคงเป็น New Vios

เพราะว่าจุดประสงค์ ต่างกันเราะบอกไม่ได้ว่าปัจจัยไหนทำให้เราเลือกรถอะไรและเพื่อใคร

สำหรับผม อายุ และเงิน โตไปตามกาลเวลา ครอบครัวก็จะให้เงื่อนไขเลย
-ออกเงินเองนะไม่ออกให้ประกันหาเองนะ น้ำมันเอง แต่ขอใช้ด้วย ขอเลือกด้วย ขอมีความเห็นด้วย (อ้าว อิิอิ!) ห้ามติดแก้สเด็ดขาด!!!   
-แต่รถไม่ต้องใหญ่เพราะขับในเมือง
-ราคาถูกจ่ายสดส่วนลถเยอะแถมไม่ต้องไฮเทค เอาที่มันใช้ได้เป็น Analog เห็นชัดๆ
-รถตลาด แรงCCมี(บ้าง)
-ประหยัดน้ำมันหน่อย แต่ห้ามติดแก้สนะ (... ครับ)
-ที่Renovate ทุก 5-7 ปี
-ขายต่อได้ราคา และซ่อมได้ถูก (ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ซ่อม)
-ทนไม้ทนมือ (หมายถึงให้เราอ่ะขับให้มันรักษารถหน่อย)
-...Toyota ก็ดีนะ (อ้าว ?_? เหลืกให้เลยก็ได้ั อิอิ)

และผมก็ยังคงชอบนั่ง ขนส่งสาธารณะนะ(มีคนขับให้ อิอิ) มันก็ทำให้เรา เลือก B-Segment 1.5 cc สำหรับครอบครัว 3 คน ไปโดยปริยายครับ (ฐานะ ไว้ทีหลัง)

อาจจะฟังเหมือนบ่น แต่ว่าผมว่าผมมีความสุขนะ เพราะมัน"ตรงกับชีวิต"ของเรา

ผมยังไม่แน่ว่าเลือกคัน"ที่ผมชอบ" อย่างAll new Ranger (ในอนาคต) อีกซัก 7 ปี ผมอาจจะเสียใจ กับมันก็ได้

แต่บรรทัดบนทั้งหมดนั้่นเป็นแค่เหตผลของผม เพราะว่าของคุณและสมาชิกทั้งหมดใน (HLM) มันมีส่วนคล้ายแต่เชื่อว่ามันไม่เหมือกันอย่างแน่นอน :-[

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เกินตัวไปครับ ถ้ารู้ก่อนหน้านี้เป็นผมคงห้าม อย่างมากก็หารถมือ 2 พอใช้งานได้สักคันมาใช้ แต่เพราะเรื่องมันเกิดไปแล้ว

สิ่งที่ต้องทำถ้ารู้สึกผิดคือ ขยันช่วยคุณพ่อหาเงินครับ

ถามว่าเงินเท่าไรถึงเหมาะ มันก็พูดยากแต่คนคนมีความเหมาะสมที่ไม่เหมือนกัน บางคนมี 30-40 ล ขับ March ก็มี บางคนมี 100ล ก็ยังขับรถญี่ปุ่นทั่วๆไปอยู่ ของงี้มันอยู่ที่เราพอใจ