ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจผิดของคนทั่วไป เกี่ยวกับรถ Benz  (อ่าน 17443 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: ความเข้าใจผิดของคนทั่วไป เกี่ยวกับรถ Benz
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:15:08 »
ผมคงเป็นคนส่วนน้อยมากๆที่ไม่เห็นจะตื่นเต้นกับ Benz เท่าไหร่เลย

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: ความเข้าใจผิดของคนทั่วไป เกี่ยวกับรถ Benz
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 12:00:47 »
ผมเรียนมาสายวิศวกรรม ค่อนข้างมองแง่ร้ายต่อสิ่งที่เคลื่อนไหวได้เป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ ฮา  ::)

อุปกรณ์อะไรที่เป็น Mechanic ที่เคลื่อนไหว โอกาสเสียสูงมาก เสียแบบไร้สาเหตุก็เจอมา
ขนาดบอร์ดอิเล็คทรอนิกส์ยังเสียหรือบั๊กแปลกๆจนมีขนานนาม 'digital ghost' เลยครับ

ผมหละขยาดกับการซ่อมที่สุด
ยอมรับว่าสมัยวัยละอ่อนเคยคิดแบบที่ จขกท เจอมาเหมือนกันครับ  :-[
เดี๋ยวนี้เห็นโลกกว้างขึ้น ก็จะมีค่าๆนึงคอยเปรียบเทียบความเหมาะสมตลอด
และมักเจอว่า

'ของส่วนใหญ่ แม้เราจ่ายมากขึ้น 2 เท่า
แต่ผลลัพธ์ที่ได้มา มักดีกว่ามาตรฐานตลาดแค่ 10-20% เท่านั้นเอง  :( '
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 12:14:43 »
ผมว่า  ถ้าเป็นคนที่ใช้ หรือ แฟน BENZ , BMW มานานแล้ว เขาจะรู้ว่า

ทุกวันนี้ ไม่ได้ซื้อเพราะว่า รถมันดีมีคุณภาพ หรือ รถมันทน เหมือนในอดีต
ซื้อเพราะ มันเป็น Benz , Bmw  ไม่มีรถแบรนด์ใดให้ความรู้สึกแบบนี้

มันทรงคุณค่าทางความรู้สึก และ อารมณ์ มันมีประวัติศาสตร์ อย่างที่ Lexus Volvo ยังทำไม่ได้
รถ Benz ทุกวันนี้ เหมาะที่จะซื้อ แล้วเปลียนใน 5 ปี แบบไม่เสียดายเงิน ก็จะไม่ค่อยหงุดหงิดเรื่องซ่อมบำรุง

แต่คนที่ไม่เคยใช้ แล้วได้มาเป็นเจ้าของ มักจะคิดว่า รถมันแพง มันต้องคุณภาพดีมาก

ซึ่งคิดผิดมาก  แล้วมันก็เป็นแบบนี้มาตั้งแต่รุ่น W140 จนถึงปัจจุบันแล้ว
เสียจุกจิกไปเรื่อย  ตั้งแต่ สวิทชิ่ง W140 300,500SEL ของใหม่ตัวละ 80,000 กว่าบาท แอร์แมส สวิทแอร์ออโต้ เป็นต้น

W211, W203, W220  รุ่น Generation นี้เสียมากที่สุด เก่าแล้วข้างในโทรมมาก ราคารถถึงตกแบบ ไม่มีค่า

W212, W204, W207, W221 ทนขึ้นมาอีกนิด แต่ก็ยังจุกจิกไปเรื่อยๆ 

รถเพื่อน W207 ใช้ 4 ปี เฟืองดันปรับองศาแคมชาร์ป Camshaft Actuator เสีย เปลี่ยนไป 2 ข้าง 80000 กว่าบาท

พูดถูกครับ  ผมจะคิดเสมอว่าไม่ว่าของจะแพงหรือถูกไม่มีสิ่งไหนดีเลิศ100% และอยู่กับความเป็นจริงให้มากทีสุด อย่าติดมโนภาพว่ามันต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้แน่ๆ พอผิดหวังขึ้นมามันจะกลายเป็นความอคติ
 อย่าว่าแต่Benzเลย Quattroporteเพื่อนผม วิ่งทางปูนยังมีเสียงขอบประตูลั่นให้ได้ยินเลยครับ แม้แต่Granturismoที่ผมตั้งความหวังไว้ว่ามันต้องเป็นรถGTที่ดีเอามากๆ แต่ตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆก็มีปัญหาเรื่องแอร์ไม่สู้ร้อน พร้อมทั้งปัญหาจิปาถะ จนแฟนผมบอกลากลับมาขับw211อย่างเดิมดีกว่า แถมบางทียังรู้สึกว่าCL500คันเก่ายังทำหน้าที่ได้ดีกว่า หรือกระทั้งGallardoก็ไม่พ้นปัญหาตั้งแต่ปีแรกๆเหมือนกัน
คือผมคิดแล้วละถ้าผมยังหวังกับมันมากเกินไปคงไม่มีรถอะไรให้ใช้แล้วทุกวันนี้  เพราะชะนั้นอย่าไปคาดหวังกับมันมากจนเกินเหตุครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:02:53 »
ลองญี่ปุ่นใส่นั่นนี่เข้าไปเยอะแยะ   มันก็จะเป็นแบบเดียวกันครับ

ยิ่งระบบซับซ้อนมากเท่าไร  ก็ยิ่งอ่อนไหวมากเท่านั้น  ไม่ใช่ของแปลก  เพราะมันไม่ใช่ w 124 อีกแล้ว

ผมว่าไม่ใช่นะ
Consumer report เขาเก็บข้อมูลของคนที่ซื้อรถไปใช้แล้ว นำมาวิเคราะห์ทางสถิติ แล้วรายงานผลออกมา
Lexus ก็ยังติดอันดับต้นๆ ของรถที่ไม่จุกจิกอยู่ดี
ทั้งๆที่เทคโนโลยีมันก็พอกับยุโรปนั่นแหละ
จริงครับ ต่อให้เทคโนโลยีเดียวกัน แต่ในรถญีปุ่นจะปัญหาน้อยกว่าครับ
เพราะว่า รถญีปุ่นใส่เทคโนโลยีมาช้ากว่า เพื่อรอให้ราคามันถูกลงมาก่อน และเป็นแบบ mass ดังนั้นเทคโนโลยีจะเสถียรกว่า ด้วยต้นทุนที่ถูกว่าด้วย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:36:46 »
อ่านๆแล้วเห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ
แต่ที่แน่ๆส่วนตัวคงไม่ยุ่งกับค่ายนี้แล้วดีกว่า55555

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:46:28 »
เห็นด้วยกับหลาายท่านนะ    ส่วนตัวผมมองว่ารถเบนซ์หรือ BMW  ค่าซ่อมมันแพง เวลาซื้อมาใช้งานถ้าเป็นแบบในรูปรถบริษัทมีเงินเหลือใช้   สามารถเปลี่ยนรถทุก 5 ปีโดยไม่คำนึงถึงการซ่อมหรือราคาขายต่อ    ผมว่ามันเป็นรถที่น่าซื้อให้ภาพลักษณ์ดี ฟิิลิ่งดี ความปลอดภัยสูง          แต่โดยส่วนตัวผมไมไ่ด้มีเงินขนาดนั้นที่จะไปซื้อป้ายแดงหรือมือ 2 มาใช้  ซื้อมาเป็นภาระเปล่า  ๆ 

ส่วนรถญี่ปุ่นไม่จุกจิกเท่ารถยุโรปครับแม้จะซ่อมแพงขึ้นตามราคา   แต่เวลาซื้อก็ต้องดูความจขำเป็นและตามฐานะอยู่ดี

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:25:58 »
          ผมว่ารถทุกยี่ห้อก็จะต้องมีบ้างบางคันที่มีปัญหา  แต่ไม่ใช่รถทุกคันจะมีปัญหา  รถเบนซ์ก็มีบางคันเท่านั้นที่มีปัญหา  ถ้ารถเบนซ์ทุกคันมีปัญหา ก็คงไม่มีใครซื้อรถเบนซ์  ผมก็ใช้รถเบนซ์เหมือนกัน  ซื้อมาตั้งแต่ยังป้ายแดง ใช้คนเดียว 13 ปี ขับไปสามแสนกว่ากิโลแล้ว  รถผมเช็กระยะตามกำหนด เปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ตามคำแนะนำของศูนย์  รถไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:26:08 »
.
.
.
เท่าที่ผมใช้ Benz มาผมอาจจะเป็นคนโชคดีที่ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย
(แต่ผมซื้อแต่รุ่นประกอบนอกเท่านั้น) ส่วน Volvo ขอคันเดียวพอเลย

อาจจะอยู่ที่ความคาดหวังของแต่ละคนไม่เท่ากัน อย่างที่ จขกท บอก
บางคนไม่เคยมีรถยุโรป ก็วาดฝันว่ามันจะต้องเพอร์เฟคมากๆ
พอมันไม่ถึงขนาดนั้นก็จะมาแนวผิดหวังกันซะเยอะ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:29:48 »
เอาส่วนตัวนะ ถ้าไปพูดกับใครว่า เมอร์เซเดส หรือ ซีดิส อะไรก็ตามเหอะ บ้านเราหลายคนไม่รู้หรอก

คนไทยเรียกสั้นๆ จบว่า "เบนซ์" คำเดียวรู้เรื่องทุกคน  ;D

จริงครับ

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:34:03 »
ผมมองว่ารถเบนซ์ เป็นตัวบ่งบอกฐานะของผู้ครอบครอง ประชาชนคนธรรมดา พ่อค้านักธุรกิจ ซึ่งไม่มีเครื่องแบบติดยศ ที่จะบอกได้ว่าตัวเองอยู่ในระดับไหนเหมือนข้าราชการ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:58:00 »
ขอบคุณสำหรับประสพการครับ
แต่ก่อนผมเคยเข้าใจเหมือนกันครับ ว่ารถยุโรปอะไหล่ยุโรปต้องดีกว่าญี่ปุ่น เพราะหลายๆคนมักจะบอกว่า รถยุโรปดีกว่ารถญี่ปุ่น
จนผมมาได้รถคันนึง ที่ใช้อะไหล่จากยุโรป มันจุกจิกมาก แล้วมันก็หลอนสุดๆ

ผมขออนุญาติยืมคำพูดของเจ้าของกระทู้ในการทำรีวิวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 15:24:27 »
หลายคน ซื้อ benz มา ใช้งานแบบนี้  เพราะ กลัวช้ำ แล้วต้องซ่อมแพง

วันหยุด ไปเที่ยว ออกงาน ทำธุระเป็นทางการ          ใช้ รถ Benz

วันธรรมดา วันทำงาน                                      ใช้ กระบะ toyota / isuzu  ใช้ ฟอร์จูน  ใช้ แคมรี่  (ทนมือดี)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 15:36:11 »
เรื่องแบบนี้ไม่เจอจังๆก็ยังไม่เข้าใจ เจอนิดเจอหน่อยอาจจะรับได้

คือถ้าให้ผมซื้อรถเบนซ์ตอนนี้คงต้องมีดีไซน์โดนๆแบบc207ก่อน ถึงจะหลวมตัวไปซื้ออีก ถ้ายังหน้าอุบาทว์ทั้งตระกูลแบบนี้ผมไม่เอาละ เพราะมันไฮเทคเปราะบางพร้อมเสียแบบไม่รู้ตัวเหมือนกันทุกรุ่นเลย

เรื่องรถมีปัญหา ถ้าได้มา สามปีขาย หมดประกันก็เบื่อพอดีครับ มีคนรอซื้อต่อเยอะแยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 06:04:22 โดย Jae »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 15:48:13 »
 ผมแถมให้ จขกท อีกนิด  ถือว่าร่วมกันแสดงความคิดเห็น 

ผมเป็นคนนึงที่รถเบนซ์ไม่ใช่รถในฝัน   ผมเชื่อว่าหลายคนก็คิดแบบนี้ 
ก่อนนี้รถเบนซ์มันเป็นภาพลักษณ์ของคนประสบความสำเร็จและรวยจึงมีเงินซื้อรถเบนซ์   แต่ปัจจุบันรถเบนซ์เกลื่อนเมือง    เขาไมไ่ด้มองว่าคนขับรถเบนซ์รวยนะครับ  แค่มองว่าดูดีมีฐานะ        ถ้าขับรถ Aphard porche รถหรูบางรุ่นคนอาจมองว่ารวยกว่าโดยเฉพาะคนขับซุปเปอร์คาร์ อันนี้เขามองว่ารวยจริงและเป็นที่อิจฉา         ปัจุบันนรถเบนซ์มือ 2 เกลื่อน  คนซื้อเขาก็ซื้อเพื่อภาพลักษณณ์มากกว่า   

ตอนนี้ถ้ารถในฝันของหลาย ๆ คนผมว่าส่วนมาก คือ รถสปอร์ตแท้ ๆ ทั้งนั้นละ ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 16:17:47 »
hybrid มันมีสองระบบ มันก็ต้องมีเรื่องให้เสียมากเป็นธรรมดาครับ
พ่อผมเคยใช้w211cng ลากมา400,000โล แล้วก็ยังใช้ได้ดีอยู่
เคยมีแค่ช่วงแรกๆ พวงมาลัยพาวเวอร์เสีย เคลมก็จบ
พอเข้าโลที่400,000นี่คอมเพรสเซอร์เริ่มเสีย ก็ทำใจได้เพราะใช้มาคุ้มแล้ว
อาจจะโชคดีก็ได้ ได้รถคันที่ไม่จุกจิกเท่าไหร่

ทุกวันนี้พ่อซื้อคันใหม่เป็นระบบhybrid ผมบอกให้ซื้อประกันซ่อมแบบBSIไปเลย
บอกตรงๆ ยังไม่ค่อยไว้ใจระบบไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 17:39:27 »
เห็นด้วยกับจขกท.ครับ
แล้วก็ต้องขอเสนอด้วยว่าหากคนไทยยังเห่อเบ๊นซ์แบบขาด้หตุผลแบบนี้ ก็จะโดนแบบนี้ไปเรื่อยๆแหละครับ
ตอนจำความได้ ที่บ้านใช้ W108 280S
พอเริ่มโต ก็ใช้ W123 230E ของพ่อไปเก๊กที่มหาวิทยาลัย
พอเรียนจบ ก็ได้ W124 E280 มาใช้
ส่วนตัวแล้ว รถ 3 รุ่นที่ว่าสามารถใช้ได้แบบไม่เคยรู้สึกเสียดายเงินเลยครับ รถสมรรถนะดี หนักหน่อย โดยเฉพาะคลัทช์คัน W123 แต่โคตรทนทาน รู้สึกทุกนาทีว่านี่แหละคือความคุ้มค่ากับสิ่งที่ต้องจ่ายเพิ่มมากกว่ารถยี่ห้ออื่นๆ
หลังไปต่างประเทศซักพักแล้วกลับมา ที่บ้าน (กงสี) ใช้เบ๊นซ์มาหลายรุ่นจริงๆ W220 S280 (สนิมขึ้น ถุงลมพัง), W211 E220CDi, W211 E200 Kompressor (ซื้อตัวประกอบนอก), CLK 200 Kompressor
ในมุมมองผมรถพวกนี้คือ junk ทั้งหมด จุกจิก งอแง หาช่วงที่สมบูรณ์พร้อมๆกัน 100% ไม่เคยได้เลย
คันที่โดนโหดสุด (รู้สึกจะเคยบ่นในนี้ไปนานละ) คือ CLS350 AMG spec ซื้อจากเบ๊นซ์ ไทยแลนด์เป็นคันแรกๆของประเทศ คันนั้น 30 เดือนใช้ไป 1,500 กม.เพราะเจ๊งอยู่อู่ตลอด
ส่วนรุ่นหลังๆที่ไม่ค่อยงอแงก็มีบ้าง คือ W204 C200 Kompressor (คันนี้อ่านรีวิวคุณจิมมี่ก่อนซื้อ) กับ W164 ML280CDi 2 คันนี้ไม่รู้ว่ารถดีหรือดวงดี
ประเด็นที่จะบอกหลังจากใช้รถยี่ห้อนี้มาชั่วชีวิต คือคนไทย "หน้าบาง" ครับ พอใช้เบ๊นซ์ปุ้บ พอเจ๊ง ก็จะยอมจ่ายค่าซ่อม ยอมโดนเอาเปรียบเรื่องรถจุกจิก เบ๊นซ์ที่เยอรมันเค้าถึงไม่คิดจะปรับปรุงไงครับ ทำมาลวกๆ ก็ขายได้ ไม่สนอากาศร้อนแบบบ้านเรา ที่มีอาการ heat soak คือร้อนชนิดรถติด หรือการใช้งานแอร์หนัก ตากแดดหนัก
ถ้ามาช่วยกันแก้ เจ๊งก็โวย ไม่ซื้อ เค้าก็จะปรับปรุงครับ
แต่ตราบใดยังกราบไหว้แบรนด์เค้าอยู่แบบนี้ ก็ต้องทนแบบนี้แหละนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2016, 20:44:04 โดย Mr.Joe »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 17:49:27 »
สำหรับผม มีดีมีแย่ พอๆกันครับ
ใช้มาหลายยี่ห้อ เบบนส์ก็ไม่ได้ดีกว่ามาก

แต่ดูราคาที่บวกกำไรหน้าเลือดกก่อนหน้านี้ เด๋วนี้ยอมลงมาง้อให้หน่อย ก็พอน่าสนใจ

แต่ที่แย่จริงงๆคือความรับผิดชอบต่อลูกค้าที่ไม่แปรผันไปตามราคา อันนี้ผมว่าเบนสไทยแลนน่าตำหนิ
คือไม่ต้องระดับกราบเท้าลูกค้่เปนพระเจ้าแต่ควรรับผิดชอบต่อกรณีปัญหาที่มาจากการผลืตได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ lukasthailand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 19:32:07 »
มันภาพลักษณ์ อย่างอื่นอย่าไปสนครัช งุงิ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 20:07:33 »
เพราะรถยนต์ในไทยแพง  และมองว่าป็นของฟุ้มเฟือย  เป็นเครื่องบอกฐานะ   ยิ่งรถดูแพงก็จะยิ่งดูดี  ดูรวย 
ต่างกันตรงที่  บางคนเขามองรถเป็นแค่ยานพาหนะ  ที่พาเราไปยังจุดหมาย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 20:12:53 »
แค่ชื่อเรียกคนส่วนมากก็เรียกกันผิดแล้วครับ 

Mercedes อ่านว่า เมอร์เซดีส ส่วนไทยแลนด์เรียก เมอร์ซีเดส LOL

การออกเสียงขึ้นอยู่กับท้องที่ครับ คนไทยจะออกเสียง เมอ เซ เดส ก็ไม่ผิด เพราะภาษาไทยสำเนียงอังกฤษจะตีความ e เป็น สระเอกับอี จะออกเสียงยังไงก็ได้ให้คนท้องถิ่นเป็นที่เข้าใจ

ถ้าจะเอาตามการออกเสียงต้นฉบับจริงๆ ต้องออกเสียงว่า แมร์-ซี-ดิส เพราะภาษาเยอรมันออกเสียง ER เป็น แอร์ หรืออย่าง Mercedes AMG ก็ออกเสียงว่า แมร์-ซี-ดิส-อา-เอม-กี ซึ่งคุณไปบอกเซลว่าอยากซื้อรุ่นอาเอมกี คิดว่าเค้าจะงงมั้ยครับ คือมันถูก แต่มันไม่ Localized ใช้สื่อสารไม่ได้ก็ถือว่าไม่ถูกครับ

หรือถ้าจะเอาเป็น American English มันก็ออกเสียง เมอร์-ซี-ดีส อยู่ดี ไม่ได้ออกเสียง เมอร์เซดีสอย่างที่คุณเข้าใจ

Mercedes เป็นชื่อที่มีที่มาจากภาษาสเปนแปลว่า Lady of Mercy ถ้าอ่านแบบ original จริงๆ ก็คือเมอร์เซดีสครับ

ส่วน yank accent ก็อ่านเมอร์เซดีสเหมือนกัน  ถ้าสังเกตจากที่พวก yank เรียกก็จะอ่านตามนี้ครับ

ออกเสียงแบบ original แบบสเปน

ออกเสียงแบบ yank

ตามอเมริกันถ้าฟังพูดไวๆ ก็ฟังเป็นเมอซีดิสได้อยู่ครับ พูดช้าๆ จะได้ยินเป็นเมอเซดิสแบบในคลิป
คนเยอรมันก็รู้สึกจะอ่านว่า เมอซีดิสอยู่เหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2016, 20:32:35 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 20:28:05 »
บ้านผมใช้ W124 ตั้งแต่ป้ายแดง ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ มันเป็นเบนช์ที่สมกับเป็นรถเยอรมันที่สุดล่ะ ทน อึด นุ่ม เงียบ

ตอนใช้ W124 ไป 2 ปี คุณพ่อก็ไปออก W202 มาอีกคัน ตอนแรกให้แม่ใช้ แต่แม่ไม่ค่อยใช้ ผมเลยเอามาใช้แทน คันนี้โคตรจุกจิกเลย งอแงบ่อยมาก แถมเสียแต่ของที่ไม่น่าเสีย สวิทซ์ไฟฉุกเฉินงี้ มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนงี้ ใช้ได้ 4 ปี ทนไม่ไหวขายทิ้งเลย

แล้วเปลี่ยนมามาสด้า3 ตัวแรก โหย มีความสุขกับกระเป๋าตั้งค์กว่าเบนช์มาก ไม่มีจุกจิก งอแงเหมือนเบนช์เลย ถึงภาพลักษณ์จะสู้ไม่ได้ก็เถอะ แต่ขับแล้วสบายใจกว่าเยอะ

พอไปสักพัก จะออกรถพรีเมียม เลนไปออกเล็กซัส CT200h เพราะตอนเปิดตัวราคาดีมาก(แล้วตอนนี้ก็พุ่งทะยานจนไม่มีใครซื้อแล้ว)

ใช้มา สองแสนโล ยังไม่มีอะไรจุกจิกกวนใจ แต่เคลมเปลี่ยนแบตไฮบริดไปแล้วรอบนึง ที่ระยะทางประมาณ 160,000 โล

แล้วมีเพื่อนสาวมาเห็นเลยอยากได้รถเล็กบ้างไปออก เอคลาส กลายเป็นเกียร์มีปัญหา แถมทางศูนย์ ก็มัวแต่ทำตามคู่มือ ทีละเสต็ป จนสตาร์ทไม่ติดหลายรอบ เพื่อนเลยเริ่มท้อบ่นอยากขายดาวน์ทิ้งแล้ว เลยให้ผมช่วยคุยกับเบนช์หน่อย ผมเลยอาละวาดไปว่า ไม่ต้องทำตามเสต็ปแล้ว คนขับเป็นผู้หญิงเกิดรถไปตายกลางทางที่เปลี่ยวๆจะทำยังไง ให้ช่างมาวิเคราะห์หาสาเหตุหลักๆไปเลย สุดท้ายก็เคลมเปลี่ยนตัวอะไรจำไม่ได้ล่ะ ถึงจะหมดปัญหา

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 21:27:30 »
ผมใช้ bmw เพราะเป็นแบรนด์ที่ชอบ และซื้อ benz เพราะภายในสวย แค่นั้นไม่เกี่ยวกับคุณภาพอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 22:43:30 »
คนรอบตัวที่เคยใช้ หาคนไม่บ่น ไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกยากจริงๆ พวกลูกค้าพ่อรายใหญ่ต่างจังหวัด บ่นแทบทุกราย แต่ส่วนใหญ่ก็ยังซบแบรนด์นี้กันอยู่ เพราะเป็นวัยก่อนยุค baby boom ซะมาก ที่จะภักดีบูชาตราดาว ส่วนพวกลูกค้ารุ่นใหม่มีหันมาใช้เลกซัสกันมากขึ้น พวก RX NX ที่ทำราคาพอคุยกันรู้เรื่องหน่อย ไม่ก็พวกโตโยต้ารุ่นสูงอย่าง Harrier Alphard/Vellfire ออกกันตรึม เหตุผลหลักๆ คือมันทนกว่านั่นแหละ และภาพลักษณ์ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ไม่ใช่เอะอะเบนซ์ ยี่ห้ออื่นก็ได้รับการยอมรับมากขึ้นในบ้านเราแล้วล่ะ

แต่ส่วนตัว กำลังหาเหาใส่กระบาล เพราะอยากได้ C250 Coupe ตัวใหม่นี่แหละ คงเอื้อมไม่ถึง C43 แต่ชอบทุกๆ อย่างของมันจริงๆ ทั้งที่ยังไม่เคยขับ (C207 สวยแต่รูป จูบแล้วอาเจียน หวังว่าตัวนี้จะไม่เป็นเช่นรุ่นพี่) พอไปเสนอพ่อดู แกดูเอือมเบนซ์ ไม่เคยชอบอะไรของแบรนด์นี้ซักอย่าง นานๆ จะเจอคนวัย 60 กว่ากะรัตไม่ชอบตราดาวอย่างจริงจัง

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 23:25:58 »
เห็นด้วย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 06:53:09 »
ขอบคุณที่แชร์ครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 18:19:50 »
มันไม่ใช่แค่เกี่ยวกับเบ้นหรอกครับ มันเกี่ยวกับรถใหม่
คนที่เด้าซื้อรถใหม่ก็ต้องการรถดีๆ ไม่มีปัญหา ไม่งั้นจะซื้อใหม่ทำไมละ
แต่ทุกวันนี้อย่าว่าแต่เบ้นเลย แทบจะทุกค่ายก็มีปัญหามาให้เห็นทั้งนั้น
ในโซเชี่ยวเจอแทบทุกยี่ห้อ รถใหม่มีปัญหา ผมว่าผู้บริโภครถใหม่ป้ายแดงคาดหวังกับความใหม่มากกว่าครับ ไม่ใช่แบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง
และสุดท้ายรถเบ้นไม่ใช่ความฝันของคนทั้งโลก ถ้าในไทยอาจจะใช่ถ้านับเสียงส่วนใหญ่...

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 19:54:50 »
จขกท. คิดเหมือนผมเด๊ะๆเลย
ยังกับเขียนความคิดผมเลยครับ

ปัจจุบัน ผมบอกเลยว่า Benz มันก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่
รถญี่ปุ่นบางรุ่นก็เทียบชั้นได้สบายๆ แต่เพราะ Benz
คือ Benz ในไทย ก็ยังคงต้องเลือกใช้ต่อไป ด้วยเหตุผลที่รู้ๆกัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:26:40 »
เห็นด้วยกับหลาายท่านนะ    ส่วนตัวผมมองว่ารถเบนซ์หรือ BMW  ค่าซ่อมมันแพง เวลาซื้อมาใช้งานถ้าเป็นแบบในรูปรถบริษัทมีเงินเหลือใช้   สามารถเปลี่ยนรถทุก 5 ปีโดยไม่คำนึงถึงการซ่อมหรือราคาขายต่อ    ผมว่ามันเป็นรถที่น่าซื้อให้ภาพลักษณ์ดี ฟิิลิ่งดี ความปลอดภัยสูง          แต่โดยส่วนตัวผมไมไ่ด้มีเงินขนาดนั้นที่จะไปซื้อป้ายแดงหรือมือ 2 มาใช้  ซื้อมาเป็นภาระเปล่า  ๆ 

ส่วนรถญี่ปุ่นไม่จุกจิกเท่ารถยุโรปครับแม้จะซ่อมแพงขึ้นตามราคา   แต่เวลาซื้อก็ต้องดูความจขำเป็นและตามฐานะอยู่ดี

เห็นด้วยเลยคับ

ถ้าซื้อรถในนามนิติ เช่าซื้อ เอามาหักภาษี ได้ภาพลักษณ์ดีคุ้มคับ

แต่ถ้าต้องซื้อจ่ายเอง ผมขอบายเหมือนกัน

ถ้าเป็นผมนะ ทำธุรกิจเล็กๆ ผมขอจับ MG GS 1.5 หรือ MG5 1.5 ดีกว่า

::)