ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบทางด่วนในกรุงเทพ ที่จ่ายเงินรอบเดียวขับวนกี่รอบก็ได้ มีไหมครับ ?  (อ่าน 18291 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
มันขึ้นได้หลายทาง บ้านคุณอยู่ตรงไหนละ ถ้าขึ้นยมราชตามโจทย์

1.ขึ้นด้านซ้าย(ตามป้ายบางโคล่ บางนา-ดาวคะนอง)
  วิ่งตามป้าย(บางโคล่ บางนา-ดาวคะนอง)ไปจนเจอป้ายไปทางซ้าย(บางนา ดินแดง)
  ***ทีหลงไปออกพระราม2เพราะคุณเลี้ยวไปทางขวา(บางโคล่ ดาวคะนอง)*** พอเลี้ยวซ้ายมาทาง(บางนา ดินแดง)แล้ว
  วิ่งตามป้าย(ดินแดง-ถนนพระราม9 แจ้งวัฒนะ)ไปจนเจอป้ายไปทางซ้าย(ดาวคะนอง แจ้งวัฒนะ)
  วิ่งตามป้าย(ดาวคะนอง แจ้งวัฒนะ)ไปจนเจอป้ายไปทางซ้าย(บางโคล่ ดาวคะนอง) ก็จะวนกลับมาเจอยมราช

2.ขึ้นด้านขวา(ดินแดง-ถนนพระราม9 แจ้งวัฒนะ)
  วิ่งตามป้าย(ดินแดง-ถนนพระราม9)ไปจนเจอป้ายไปทางซ้าย(ดินแดง บางนา-ดาวคะนอง)
  ***ทีหลงไปออกศรีนคริทร์เพราะคุณไปทางขวา(พระราม9)*** พอเลี้ยวซ้ายมาทาง(ดินแดง บางนา-ดาวคะนอง)แล้ว
  วิ่งตามป้าย(บางนา ดาวคะนอง)ไปจนเจอป้ายไปทางขวา(ดาวคะนอง พระราม9-แจ้งวัฒนะ)
  วิ่งไปเรื่อยๆจนเจอป้ายทางซ้าย(พระราม9-แจ้งวัฒนะ) ตรงยาวๆก็จะกลับมาเจอยมราช

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ขึ้นจากจุดไหนก็ได้ครับในloopนี้ มันวนได้เหมือนกัน คนที่ใช้ทางด่วนบ่อยๆจะทราบกันดี

เคยครั้งนึงขับเพลินเลยทางลง ก็ต้องวนซะ1รอบกลับมาใหม่ เสียเวลาไปเปล่าๆ 5555 :)

ออฟไลน์ raygun

.
.
1. มันวนได้มานานแล้ว ถ้าขึ้นทุกวันจะรู้แน่นอน

2. เค้าจะขึ้นไปวนทำอะไรมันก็เรื่องของเค้านะผมว่า

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ระยะทางต่อ 1 รอบ มันกี่กิโลเมตรครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าอยากลองวน
แนะนำวนตามเข็มนาฬิกา เพราะถ้าวนทวนเข็มจะไปเจอโค้งซ้ายที่เป็นสะพานข้ามทางลงพระราม 4 ช่วงรอยต่อไม่เรียบ บนสะพานก็ไม่เรียบ ลงสะพานก็เจอรถทางตรงมาปะทะตรงๆ

กลับกันถ้าวนตามเข็ม มีแต่โค้งที่ผมว่าสนุกแต่ต้องระวัง
เช่นโค้งขวาหลังด่านพระราม 4 มุดใต้ทางด่วน  มาเจอโค้งเอสสาธุ แยกซ้ายวนขวา มาวุ่นๆตรงแยกขวาพระราม 9 หน่อย แล้วก็จังหวะซ้ายตัดรถที่มาจากพระรามเก้า เข้าโค้งซ้ายมงที่มีคอกทางแคบ ต้องออกขวาไปเจอรถมาจากดินแดง กระดอนลงทางราบหลังโปโล สุดทางโค้งขวาคลองเตย

หากมีเวลาว่างๆ ลองวนดูก็น่าสนุกดีครับ
เราก็อาจจะรู้จักรถมากขึ้น ขับคล่องขึ้น
มันอาจจะเป็นการพักผ่อนรูปแบบนึง

แต่ก็ต้องระวังช่วงดึก อาจเจอขาซิ่ง
ถ้าเป็นช่วงเช้ามืด ก็ต้องระวังคนเมาค้าง
เลือกเวลากันตามชอบครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขึ้นได้หลายทางครับ วันไหนว่างๆดึกๆผมวนเล่นประจำอาทิตย์นึงตก 3-4 ครั้ง ขับจนจำไลน์ได้ทุกโค้ง จริงๆมันก็มีอยู่ไม่กี่โค้ง มันวนได้ 2 แบบด้วยจะแบบธรรมดาหรือ reverse ก็เลือกเอา

แถมให้อีกนิดนึงเป็นบั๊กทางด่วนรึป่าวก็ไม่รู้ ทางด่วนเส้นเลียบด่วนรามอินทราป้ายลงเกษตร ลงมาแล้วชิดขวาไว้จะยูเทรินไปฝั่งตรงข้ามได้ ไม่ต้องจ่ายเงินใหม่

ไม่ใช่บักครับ มันวนได้แต่ไม่ครบรอบครับ
ทางตรงนั้นสร้างให้คนไปลงลาดพร้าวครับ แต่ก็เห็นคนเข้าไปผิดบ่อยอยู่ ถ้าวิ่งจากในเมือง หรือ บางนาแล้วต้องการลงที่ถนนลาดพร้าว จะไปบางกะปิ ก็วิ่งยาวลงเกษตรนวมินทร์ครับ แล้วกลับรถตรงทางลงขึ้นทางด่วนต่อไปลงป้ายลาดพร้าวครับ ถ้าไม่มีตรงนี้ ต้องลงตั้งแต่โชคชัย 4 ซึ่งถ้าจะไปลาดพร้าวฝั่งบางกะปิ ต้องไปกลับรถหน้าโลตัส รถจะติดเสียเวลามาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ TheZero

ราคาน้ำมันลงพอดี เดี๋ยววันเสาร์ ดึกๆ ไปลอง 555

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ระยะทางต่อ 1 รอบ มันกี่กิโลเมตรครับ

ราวว ๆ 20 กิโลเมตร ครับ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ Artist

ราคาน้ำมันลงพอดี เดี๋ยววันเสาร์ ดึกๆ ไปลอง 555
เอาเข้าจริง ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่
เดี๋ยวนี้รถเยอะครับ กว่าจะครบรอบบางทีเจอรถติดจนเซ็ง
รอดึกมากๆก้ออาจเจอด่านเป่าแอลกอฮอล์

ออฟไลน์ xenon

ผมวนกับเพื่อน จนตำรวจขี่มอไซมาไล่ลงกันเลย

ออฟไลน์ ttcl

ขอเล่าประสบการณ์ในมุมที่มีคอนโดติดทางด่วน อยู่ส่วนหนึ่งในลูปที่วนได้นี่ล่ะครับ

คอนโดผมเป็นคอนโดรุ่นเก่าแล้ว (เกิน 20 ปี) ไม่ได้ติดรถไฟฟ้า (แต่ติดทางด่วน เพราะตอนที่มีคอนโดนี้ รถไฟฟ้ายังไม่สร้างเลยครับ)
ที่คอนโดจึงมีคนแก่ๆพักอาศัยอยู่เยอะ (หนุ่มๆสาวๆมักชอบคอนโดติดรถไฟฟ้ามากกว่า)
คนแก่ๆหลายคน พอตื่นกลางดึกแล้วหลับยากครับ

ถ้าตีสองตีสาม รถวิ่งความเร็วปกติ ไม่รบกวนใดๆครับ (ทั้งรถปกติและรถแต่งท่อ) นอนได้ปกติ
แต่ถ้ารถที่เครื่องดังๆ ท่อดังๆ แล้วมาเหยียบรอบซัก 4,000 รอบขึ้นไป เพื่อเข้าหา red line แล้วค่อยเชนจ์เกียร์ หรืออะไรก็ตามแต่ อย่างนี้ทำคนแก่ๆหลายคนตื่นได้ครับ
(ใครมีบ้านที่ติดถนน แล้วมีมอเตอร์ไซด์แต่งท่อมาแว้นหน้าบ้านตอนตีสองตีสามบ่อยๆ คงพอจะนึกภาพออก)
เช้าวันรุ่งขึ้น พอผู้พักอาศัยมาเดินเล่นที่ส่วนกลางคอนโด คนแก่ๆมาเจอกัน ไต่ถามกัน ก็จะพบว่าหลายห้องก็ตื่นเพราะเสียงรถซิ่ง และนอนต่อไม่ค่อยหลับเหมือนกัน

และพวกรถซิ่งก็มีคนรู้จักลูปนี้อยู่ เมื่อ 2-3 ปีก่อน บางคืนมากันเป็นขบวน เป็นสิบๆคัน และขับวนครับ เพราะจะผ่านมาทุกๆ สิบกว่าถึงยี่สิบนาที วนอยู่หลายรอบ คอนโดผมและคอนโดข้างเคียงจึงทำเรื่องถึงสำนักงานเขตให้ช่วยประสานกับทางด่วน เค้ามาวัดเสียงแล้ว ก็ดังตามที่บอก ( มันดังจริงๆครับ )
เค้าเลยมาทยอยติดที่กันเสียงให้ ติดที่ขอบทางด่วนนะครับ เมื่อก่อนตอนทางด่วนสร้างใหม่ๆ ที่กันเสียงจะเป็นคอนกรีต ส่วนหน้าคอนโดผมไม่มีที่กันเสียงมาร่วมๆ 20 ปี จนเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วถึงทยอยติดให้ แต่ไม่ใช่คอนกรีต วัสดุจะคล้ายๆโพลี สีฟ้าๆใสๆ เหมือนที่ทำกันสาดน่ะครับ

หลังจากติดแล้ว ลดเสียงได้ประมาณ 10 กว่า % ถ้ามีรถแต่ง เสียงเครื่อง เสียงท่อดังๆ มาซิ่งใช้รอบเครื่องสูงๆ ก็ยังทำคนแก่ตื่นกันหลายคนครับ

ยังไงๆ ฝากสำหรับท่านที่จะขึ้นไปซิ่งข้างบนเวลาดึกๆตีสองตีสามที่คนทั่วไป(คนแก่ๆก็หลายคน)เค้าพักผ่อนกันนะครับ ช่วงผ่านชุมชน ผ่านคอนโด ที่มีคนอยู่กันเยอะๆ ช่วยขับตามความเร็วปกติและรอบเครื่องปกติก่อนนะครับ

พวกโรงพยาบาลต่างๆ เช่น รพ รามา ที่มีผู้ป่วยนอนอยู่ ก็อยู่ติดลูปทางวนนี้เช่นกันครับ ผมเคยขับกลับจากต่างจังหวัด ขึ้นทางด่วนมาถึงช่วงหน้า รพ รามา ตอนเที่ยงคืน ขับความเร็วปกตินี่ล่ะครับ คันหน้าเป็นรถแต่ง เห็นรถผมแล้วคงนึกว่าผมจะขับซิ่ง จากที่แกขับปกติ แกเร่งเหยียบ เสียงท่อดังสนั่นหน้า รพ รามา ช่วงเที่ยงคืน ไม่ได้นึกถึงคนป่วยที่นอนพักผ่อนอยู่เลย  :'(

ออฟไลน์ ynot9x

เคยแต่วนทวนเข็มนาฬิกาครับ

แต่รถผมไม่ใช่ท่อซิ่งครับเสียงไม่รบกวน
ในแง่ดีคือ คนเมืองที่ขับรถติดๆ หรือแทบไม่ได้ใช้ความเร็วและขีดความสามารถของรถเลย
ผมก็ใช้ วงแหวนนี้เพื่อให้รถได้วิ่งยาวๆบ้าง

เคยขับขึั้นไปไกล้จุด ที่เขา จุดพรุกันตอน Countdown ปีใหม่ แล้วก็ไปจอดไหล่ทางชมบรรยากาศ สวยมากๆครับ

2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Activehybrid

สำหรับคนนอนดึกจริงๆ ไม่งั้นรถติดตายห่า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เอาเส้นสนามแดร็กประหยัดตัง ก็ อุดร-บางปะอิน  มีทุกวัน ซัดทุกคืน สมัยเรียน ม.กรุงเทพขับกลับบ้านเจอประจำ

55 เห็นด้วยครับ สนาม drag จริงๆครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ PREM

เคยไป survey เหมือนกันครับ ตี 3 ขับเร็วๆ เล่นโค้ง ไม่มีรถคันอื่นเลย เพลินดีครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งรู้เหมือนกัน ไม่เคยคิดเรื่องพวกนี้เลย

ออฟไลน์ Joii

ออฟไลน์ Anvers30

ผมทราบทางวนลูปนี้ตั้งแต่สมัยเข้ามหาลัยใหม่ๆ (10 กว่าปีแล้ว) โดยบังเอิญ คือจะวิ่งจากพระราม 9 ไปแจ้งวัฒนะ แต่เลี้ยวผิด ดันเลี้ยวไปทางสุขุมวิท เลยจำใจวิ่งไปออกท่าเรือ ระหว่างขับไปนึกได้ว่า มันวิ่งไปทางสาธุแล้ววกมาเข้าศรีรัชเพื่อไปแจ้งวัฒนะได้นี่หว่า พอขับเข้าศรีรัชจนเลยรพ.รามา ถึงต่างระดับโรงกรองน้ำ ผมถึงบางอ้อเลยว่ามันสามารถวนลูปได้ เพราะเห็นแยกที่เลี้ยวไปออกดินแดง-พระราม 9 กับจุดที่มาตัดรวบตรงเหนือแยกโรงกรองน้ำ

ออฟไลน์ ps000000

ขอเล่าประสบการณ์ในมุมที่มีคอนโดติดทางด่วน อยู่ส่วนหนึ่งในลูปที่วนได้นี่ล่ะครับ

คอนโดผมเป็นคอนโดรุ่นเก่าแล้ว (เกิน 20 ปี) ไม่ได้ติดรถไฟฟ้า (แต่ติดทางด่วน เพราะตอนที่มีคอนโดนี้ รถไฟฟ้ายังไม่สร้างเลยครับ)
ที่คอนโดจึงมีคนแก่ๆพักอาศัยอยู่เยอะ (หนุ่มๆสาวๆมักชอบคอนโดติดรถไฟฟ้ามากกว่า)
คนแก่ๆหลายคน พอตื่นกลางดึกแล้วหลับยากครับ

ถ้าตีสองตีสาม รถวิ่งความเร็วปกติ ไม่รบกวนใดๆครับ (ทั้งรถปกติและรถแต่งท่อ) นอนได้ปกติ
แต่ถ้ารถที่เครื่องดังๆ ท่อดังๆ แล้วมาเหยียบรอบซัก 4,000 รอบขึ้นไป เพื่อเข้าหา red line แล้วค่อยเชนจ์เกียร์ หรืออะไรก็ตามแต่ อย่างนี้ทำคนแก่ๆหลายคนตื่นได้ครับ
(ใครมีบ้านที่ติดถนน แล้วมีมอเตอร์ไซด์แต่งท่อมาแว้นหน้าบ้านตอนตีสองตีสามบ่อยๆ คงพอจะนึกภาพออก)
เช้าวันรุ่งขึ้น พอผู้พักอาศัยมาเดินเล่นที่ส่วนกลางคอนโด คนแก่ๆมาเจอกัน ไต่ถามกัน ก็จะพบว่าหลายห้องก็ตื่นเพราะเสียงรถซิ่ง และนอนต่อไม่ค่อยหลับเหมือนกัน

และพวกรถซิ่งก็มีคนรู้จักลูปนี้อยู่ เมื่อ 2-3 ปีก่อน บางคืนมากันเป็นขบวน เป็นสิบๆคัน และขับวนครับ เพราะจะผ่านมาทุกๆ สิบกว่าถึงยี่สิบนาที วนอยู่หลายรอบ คอนโดผมและคอนโดข้างเคียงจึงทำเรื่องถึงสำนักงานเขตให้ช่วยประสานกับทางด่วน เค้ามาวัดเสียงแล้ว ก็ดังตามที่บอก ( มันดังจริงๆครับ )
เค้าเลยมาทยอยติดที่กันเสียงให้ ติดที่ขอบทางด่วนนะครับ เมื่อก่อนตอนทางด่วนสร้างใหม่ๆ ที่กันเสียงจะเป็นคอนกรีต ส่วนหน้าคอนโดผมไม่มีที่กันเสียงมาร่วมๆ 20 ปี จนเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วถึงทยอยติดให้ แต่ไม่ใช่คอนกรีต วัสดุจะคล้ายๆโพลี สีฟ้าๆใสๆ เหมือนที่ทำกันสาดน่ะครับ

หลังจากติดแล้ว ลดเสียงได้ประมาณ 10 กว่า % ถ้ามีรถแต่ง เสียงเครื่อง เสียงท่อดังๆ มาซิ่งใช้รอบเครื่องสูงๆ ก็ยังทำคนแก่ตื่นกันหลายคนครับ

ยังไงๆ ฝากสำหรับท่านที่จะขึ้นไปซิ่งข้างบนเวลาดึกๆตีสองตีสามที่คนทั่วไป(คนแก่ๆก็หลายคน)เค้าพักผ่อนกันนะครับ ช่วงผ่านชุมชน ผ่านคอนโด ที่มีคนอยู่กันเยอะๆ ช่วยขับตามความเร็วปกติและรอบเครื่องปกติก่อนนะครับ

พวกโรงพยาบาลต่างๆ เช่น รพ รามา ที่มีผู้ป่วยนอนอยู่ ก็อยู่ติดลูปทางวนนี้เช่นกันครับ ผมเคยขับกลับจากต่างจังหวัด ขึ้นทางด่วนมาถึงช่วงหน้า รพ รามา ตอนเที่ยงคืน ขับความเร็วปกตินี่ล่ะครับ คันหน้าเป็นรถแต่ง เห็นรถผมแล้วคงนึกว่าผมจะขับซิ่ง จากที่แกขับปกติ แกเร่งเหยียบ เสียงท่อดังสนั่นหน้า รพ รามา ช่วงเที่ยงคืน ไม่ได้นึกถึงคนป่วยที่นอนพักผ่อนอยู่เลย  :'(

ผมไปทำคีโมที่รามา มา 7 ครั้ง ครั้งละ 5-6 คืน ตื่นเพราะเสียงรถซิ่ง+มอไซค์แว้น ทุกคืน ทรมานมากครับ

ออฟไลน์ pradiw

วนได้ครับ ง่ายที่สุดก็วนขั้นที่ 1 สมมติขึ้นจากดินแดง ไปทางดาวคะนอง เข้าขั้นที่ 2 ต่างระดับพญาไท กลับเข้าขั้นที่ 1 ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

อย่างน้อยทุกคนควรทราบ จะได้ติดเท่ากันครับ

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
ผมวนกับเพื่อน จนตำรวจขี่มอไซมาไล่ลงกันเลย
วนไปกี่รอบครับ

ออฟไลน์ kbank

รู้ไว้ใช่ว่าครับ เพราะบางทีขับเพลิน เลยไปไกล เผื่อถนนข้างบนว่าง อาจจะย้อนกลับมาได้

นอกจากนี้ จุดกลับรถก็มีหลายจุดครับ ที่สามารถกลับได้บนทางด่วน

อย่างตรง เซนทรัล พระราม 3 (มาจากท่าเรือ) และตรง ทางลงถนนสุขุมวิท (มาจากวิภาวดี)

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยยย

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife

เห็นด้วยที่สุดครับ แต่ก่อนผมเองไม่ค่อยเห็นภาพเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะหลักๆอาศัยอยู่ในบ้านเดี่ยวในโครงการที่มีหลังเต่าเยอะและสูงมาก ตอนหลังมีคอนโดติดถนนเป็นของตัวเอง ขนาดอยู่ชั้น 8 และติดแค่ถนนเมนในซอยไม่ใช่ถนนใหญ่ เสียงทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ท่อแต่งยังดังขนาดทำให้ตื่นได้ เล่นเอาหงุดหงิดมากๆ ตอนหลังต้องให้ช่างมาตั้งประตูบานสไลด์ใหม่ให้มันปิดสนิทกว่าเดิม ก็ช่วยให้ดีขึ้นมาได้เล็กน้อย แต่ถ้าท่อดังแล้วลากรอบสูงๆก็ตื่นอยู่ดี ตอนนี้กำลังคุยกับนิติฯให้ประสานสนง.เขตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมาทำหลังเต่าหน้าคอนโดซะเลย

ผมเองแต่ก่อนชอบรถแต่ง ท่อดังๆ เสียงเพราะๆเหมือนกัน (และสมัยก่อนตอนมีรถท่อดังๆก็น่าจะทำคนอื่นเดือดร้อนเช่นกัน) พอมาเจอกับตัวเองเลิกครับ ไม่เอาแล้วรถท่อดัง