ผู้เขียน หัวข้อ: คนเขียนข้อมูลรถใรเวบควรไปอบรมภาษาไทยเพิ่มไหมครับ  (อ่าน 15944 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
รู้สึกเข้าใจที่ต้องการจะสื่อ แต่นะ จขกท เองก็ดันพลาดพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก
ส่วนประโยคข่าวเองอ่านแล้วรู้สึกถึงการเขียนประโยคคล้ายภาษาอังกฤษ แต่ก็อ่านได้ไม่ยากอะไร ที่สำคัญนี่เป้นเว็บไซต์เอกชน คงไม่ต้องถึงขั้นควรถูกติหนิหากใช้ภาษาไทยไม่เปะตามหลัก (หรือเปล่าวก็ไม่รู้) สรุปคืออ่านไปเถอะครับ ถ้าไม่ผิดอะไรมากก็ไม่ต้องอะไรมาก 55

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ก่อนอื่น  ขอชมครับ พิมพ์ผิดน้อยลงมาก  ;)

เครื่องยนต์ก็ไม่ต้องสงสัย เพราะมันจะวางเครื่องยนต์เบนซิน ขนาด 1.2 ลิตร เป็นที่แน่นอน
มาแบบนี้คือไปสอบวิชาแปลที่มหาลัย ไม่ผ่านแน่นอน เพราะอาจารย์ไม่ใช้คำว่า มัน พร่ำเพรื่อ

อย่างที่บอกครับ เป็นภาษาข่าว ไม่ใช่การสอบ

ต้องใช้คำว่า ทางโรงงานได้ยืนยันแล้วว่าจะวางเครื่องยนต์ .... อย่างแน่นอน  

ผมมองว่า ข้อความคุณทำให้ข่าวบิดเบือนนะ
"โรงงานได้ยืนยัน"  เอามาจากไหนครับ
ว่าโรงงานเป็นแหล่งข่าว
แหล่งข่าวมาได้จากหลายทางนะครับ

การเปิดตัวของ Toyota Yaris Sedan ในไทยว่าจะเกิดขึ้นภายในเดือน สิงหาคม 2017 นี้
ก็ต้องเขียนว่า ทางโตโยต้าได้ยืนยันแล้วจะเปิดตัว Toyota Yaris Sedan ในไทยในเดือน สิงหาคม 2017 นี้

อันนี้ก็เช่นกัน  "โตโยต้าได้ยืนยัน"
เอาข้อมูลจากไหน มาขยายข้อความข่าว
เติมเองแบบนี้ อาจเสียหายได้นะครับ

แต่จะมีการปรับปรุงสมรรถนะเพิ่มเติมหรือไม่ รวมถึงจะเข้า Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2 ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัด
ก็ต้องแก้เป็น แต่ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าจะปรับปรุงสมรรถนะเพิ่มเติมและเข้า Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2 หรือไม่

ความหมายไม่เปลี่ยน  ก็โอเคนะครับ
แถมรูปแบบประโยคแรก ก็น่าติดตามดีครับ

พอดีตอนเช้านี้ผมว่าง  และอ่านกระทู้นี้
รู้สึกเห็นใจคุณ moo  ที่ทำงานหนัก
ยังต้องมาเจอกระทู้บั่นทอน
(ขออภัยคุณ Elestra2 ด้วย  ผมมองว่า
เจตนา ไม่ใช่ติเพื่อให้ปรับปรุง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

กระทู้ไม่มีประโยชน์  เปลืองพื้นที่
มัวแต่คอยจับผิด  ถ้าไม่ถูกใจไปเขียนบทความเองเลย แล้วก็ไปอ่านเว็บอื่นก็ได้
เว็บข่าวสารรถยนต์  ไม่ใช่เว็บสอนภาไทย  รูปประโยคมันมีการเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัย
 8)

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ก่อนที่จะเป็น "กระจกส่องคนอื่น" ควรเช็ดกระจกให้ใสสะอาดเสียก่อน หากกระจกมัวไม่ชัด จะไปส่องคนอื่นให้ชัดแจ้งได้อย่างไร อยากวิพากษ์การใช้ภาษาของคนอื่น กลับไปศึกษาการใช้ภาษาไทยให้ แม่นยำ เชี่ยวชาญ เสียก่อนนะครับ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
ปกติจะอ่านอย่างเดียว เจอกระทู้นี้เลยกดเข้ามาตอบบ้าง  :)

เข้าใจ จขกท. นะครับ การเขียนบทความภาษาไทยให้ถูกต้องก็ต้องเป็นไปตามที่ จขกท. แนะนำ

แต่ควรพิจารณาถึงสื่อที่ใช้ และผู้อ่านด้วยครับ ยกตัวอย่าง ถ้าต้องเขียนหนังสือราชการเพื่อเสนอเรื่องสำคัญให้อนุมัติ หลักภาษาต้องถูกต้อง ห้ามใช้เครื่องหมาย comma อันนี้จริง เพราะผมเคยเขียนมาแล้วโดนหัวหน้าด่า หรือทำเอกสารวิจัยก็ควรใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง

แต่ถ้าต้องสื่อสารกับสาธารณะชนทั่วไป ภาษาก็ต้องเปลี่ยนไปตามที่ทุกคนเข้าใจครับ ผมเคยทำงานราชการมา 15 ปี พิมพ์แต่ภาษาราชการซึ่งคนอื่นอ่าน เรียกว่าภาษา "่ลิเก" คือใช้คำที่คนทั่วไปไม่ใช้ เข่น "จักขอบคุณยิ่ง" แบบนี้คงไม่มีคนอยากอ่าน เคยต้องมาเขียนเอกสารประชาสัมพันธ์ให้สื่อมวลชน ไปไม่เป็นเลยเพราะภาษาที่ผมเขียนมันคนละแบบกับที่สื่อใช้กัน

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ คือต้องการสื่อว่าทีมงาน HLM เขียนบทความตามภาษาที่เหมาะสมกับสื่อออนไลน์ในปัจจุบัน ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกว่าผิดปกติอะไรและสื่อความหมายรู้เรื่อง แต่ถ้าไปเขียนในสื่ออื่นหรือส่งถึงผู้อ่านที่ต่างกันไป เช่นเขียนหนังสือส่งราชการ ภาษาแบบนี้ก็ไม่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ผมก็ผู้อ่านคนนึงครับ ไม่ได้เจาะจงเรื่องการเรียงประโยคขนาดนั้น ขอแค่เนื้อหาเข้าใจก็พอแล้ว เพราะทุกวันนี้ใช้ภาษาอังกฤษมากกว่าภาษาไทยครับ
อีกอย่างอันนี้เป็นการประชาสัมพันธ์ข้อมูลสำหรับบุคคลทั่วไปเท่านั้น คงไม่ต้องพิธีการ

ออฟไลน์ Barracuda

เป็นโจ๊กเลย จะสอนเขาแต่ดันเป็นเอง

ออฟไลน์ Hein9er

• **
ผมว่าเจ้าของกระทู้ลองอ่านดีๆครับ อย่าอ่านไปเรื่อยๆ แต่ใช้ความรู้สึกไปด้วยครับ
เพราะผู้เขียนต้องการที่จะดึงความสนใจจากผู้อ่าน การใช้คำทับศัพท์อย่าง "อัพเดต" ในประโยคแรก
ผมว่าช่วยได้เยอะ มันทำให้รู้สึกถึงความแปลกใหม่ และน่าสนใจ มากกว่าประโยค "วันนี้มีข่าวมาเล่าสู่กันฟัง"

มันมีความแตกต่างระหว่างเขียนข่าว กับเขียนอย่างเป็นทางการนะครับ
ต้องเข้าใจจุดประสงค์ของผู้เขียนด้วยนะครับตรงนี้

อีกอย่างมารยาทในการใช้เว็บบอร์ด หรือการใช้คำก็สำคัญนะครับ "ชื่อกระทู้ที่ตั้ง"
นอกจากจะไปบั่นทอนกำลังใจของผู้เขียนที่นำข่าวมาแจ้งให้สมาชิกทราบแล้ว ผมว่ามันน่าจะสร้างความไม่พอใจได้ด้วย
ลองใช้คำที่ซอฟท์ลงจำพวกคำว่า "แนะนำ" จะดีกว่าไปสบประมาทเรื่องการศึกษาของผู้เขียนนะครับ
หรือแจ้งทางผุ้เขียนโดยตรงจะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีการสื่อสารจาก เอ ไป บี
แล้วบีเข้าใจ ก็ถือว่าการสื่อสารนั้นถูกต้องแล้ว

ผมเข้าใจว่าเว็ปเค้าสื่ออะไรมา ^^

แต่ผมไม่เข้าใจอะไรในจขกท เลย
คุณมาบอกว่าเค้าผิด แต่ผมไม่รู้ว่าสิ่งที่ถูกคืออะไร

เป็นการสื่อสารที่ผมไม่เข้าใจ จาก จขกท
เป็นการสื่อสารที่ผิดครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมไม่ได้เข้าข้างเว็บนะ แต่ตัวอย่างที่ยกมา ผมอ่านแล้วก็ไม่รู้สึกขัดหรือสะดุดตรงไหน มันน่าจะเป็นการเขียนสไตล์สำนวนข่าวน่ะครับ ถ้าทื่อๆตรงๆแบบสารคดีมันอาจจะอ่านผ่านตาเร็วเกินไป เนื้อหาถ้าอ่านแล้วเข้าใจครบถ้วน ไม่มีภาษาวิบัติ จะบิดสำนวนก็ไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ delete

แบบนี้แถวบ้านผมเรียกว่า ดัดจริต นะ

ออฟไลน์ mamaman

เอิ่ม จขกท พลีชีพเหรอครับ

ออฟไลน์ MUK

ในลักษณะของเว็บบอร์ดหรือเว็บทั่วๆ ไป สำหรับผมขอแบบไม่พิมพ์คำผิด(อาจจะผิดบ้างเพราะด้วยเวลา) แต่ผิดแบบจงใจให้ผิด อันนี้ถึงรับไม่ได้
แต่ที่ผ่านมา ผมว่า ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ ในเว็บนี้เขียนดีมาก มันเป็นภาษาสำหรับอ่านให้สนุก ไม่ใช่เพื่อทางการอะไรมาก ผมว่า ดีแล้วครับ และก็ปกติดีสำหรับเว็บครับ

ส่วนถ้ามีเขียนเช่นคำว่า ให้ = หั้ย , ใจ = จัย อะไรประมาณนี้ค่อยมาว่ากันครับ

คือคนอ่านต้องเข้าใจภาษาในแต่ละสไตล์การเขียนของแต่ละบุคคลครับ ถ้าจะเขียนให้สนุกให้อ่านอย่างมีรถชาติ เขาคงไม่เขียนเป็นหนังสือราชการหรอกมั้งครับผม

ออฟไลน์ NoBiReacto

จขกท.พิมพ์ให้ถูกก่อนไหมครับ ก่อนบอกคนอื่นกรุณาประเมินตัวเองก่อนนะครับ

ออฟไลน์ lexus

ไม้ได้คอยจับผิดนะ ใช่ผมตกงานอยู่ไม่มีอะไรทำจริง
แต่บางประโยคมันเข้าข่าย ก็อบ วาง โกเกิ้ล ทรานสเลต แล้วเอามาวาง
เครื่องยนต์ก็ไม่ต้องสงสัย เพราะมันจะวางเครื่องยนต์เบนซิน ขนาด 1.2 ลิตร เป็นที่แน่นอน
มาแบบนี้คือไปสอบวิชาแปลที่มหาลัย ไม่ผ่านแน่นอน เพราะอาจารย์ไม่ใช้คำว่า มัน พร่ำเพรื่อ
ต้องใช้คำว่า ทางโรงงานได้ยืนยันแล้วว่าจะวางเครื่องยนต์ .... อย่างแน่นอน   

ก็ไม่ต้องสงสัยเหมือนแปลมาจาก Undoubtly  ให้ตัดทิ้งไปเพราะฟุ่มเฟือยมันมีคำว่าแน่นอนไปแล้ว

การเปิดตัวของ Toyota Yaris Sedan ในไทยว่าจะเกิดขึ้นภายในเดือน สิงหาคม 2017 นี้

ก็ต้องเขียนว่า ทางโตโยต้าได้ยืนยันแล้วจะเปิดตัว Toyota Yaris Sedan ในไทยในเดือน สิงหาคม 2017 นี้

แต่จะมีการปรับปรุงสมรรถนะเพิ่มเติมหรือไม่ รวมถึงจะเข้า Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2 ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัด

ก็ต้องแก้เป็น แต่ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าจะปรับปรุงสมรรถนะเพิ่มเติมและเข้า Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2 หรือไม่

ถ้าไม่มีอะไรทำ  เอาเวลาจับผิดเว็บไปหางานดีกว่าครับ จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน
นี่เว็บข่าวรถยนต์ครับ ทำมาเพื่อให้คนทุกเพศทุกวัยอ่านง่าย เข้าใจง่าย
 ไม่ใช่เว็บกระทรวงศึกษาธิการ จะได้มานั่งเรียบเรียงประโยคตามที่อาจารย์มหาวิทยาลัยสอน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จขกท ถูกรุมเละ
เป็นกระทู้ที่ไร้สาระมากครับ และทีมงานใช้ภาษาโอเคแล้ว

แต่มีบางอย่างกระตุกผมอยู่เหมือนกันครับ คือแฟนผมแกก็ทักภาษาที่ผมเขียนตลอดเลย
ทำให้ผมต้องมาย้อนดูตัว เออ ที่ จขกท ว่า ตัวผมนี่คือโดนตรงๆ เลยครับ
และผมก็ไม่ใช่ติดกับการเขียนอย่างเดียว แต่ใช้กับการพูดด้วย
ผลก็คือ ผมพูดอะไรแล้ว คนฟังเข้าใจยาก

เรื่องสะกดภาษาไทย เรื่องคำทับศัพฑ์ผมไม่ค่อยมีปัญหาครับ มีบ้าง แต่ไม่น่าเกลียด
แต่เรื่องเรียงประโยคนี่ อาจจะถึงขั้นวิบัติครับ 555

ข้อสังเกตุอย่างนึงคือ แฟนผมไม่ใช้ภาษาอังกฤษมากจัดเท่าผม
เธอจึงเป๊ะมากเรื่องภาษาไทย ในขณะที่ผมใช้เวลาอ่านสื่อต่างๆ เยอะ
แล้วติดวิธีการเรียงประโยคแบบนั้น แล้วก็ติดจากภาษาอังกฤษด้วย ทำให้ผม
สื่อสารไทยค่อนข้างแย่มาก ทั้งๆ ที่ผมอธิบายละเอียดยิบ ดักทางไว้ทุกดอกไม่ให้คนอ่านเข้าใจผิด
แต่คนที่ฟังก็ดูเหมือนไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี 555

แต่ผม 38 แล้ว คงแก้อะไรยากแล้วครับ และเวรกรรม สงสัยอาจจะพาลให้ลูกติดไปด้วย
แต่เดชะบุญผมพูดกับลูกเป็นภาษาอังกฤษตลอดเวลา ลูกก็คงได้ภาษาไทยดีๆ จากแม่ไป

ผมคิดว่า จขกท ทักหลังไมค์ไปทางทีมงานได้ครับ
แต่ภาษาที่ทีมงานใช้ มันเป็นแบบนี้ทุกสื่อแหล่ะครับ
แต่คิดว่าไม่ใช่การวางแปลกับกูเกิ่ล คือคนเขียนเขาใช้ภาษาอยู่แล้วน่ะครับ

ถ้า เอา จริงๆ 
ผมก็ ว่า การใช้ภาษา มันแปลกๆ อยู่
แต่อย่าง ที่บอก เว็บ นี้ ส่วนบุคคล ครับ ถือ เป็น สิทธิ ของ ผู้เขียน

หากเรามองเป็นทางการ การใช้ภาษา มันแปลกจริงๆ อาจเพราะ เป็น วิธี เขียน ของแต่ละบุคคล ครับ
แต่หากมองเป็น เว็บ ชุมชน ส่วน บุคคล ไม่ทางการ ผมรับได้ และ ไม่คิดอะไร

"วันนี้มีข่าวมาอัพเดตกัน ถึงกำหนดการเปิดตัวของ Toyota Yaris Sedan ในไทยว่าจะเกิดขึ้นภายในเดือน สิงหาคม 2017 นี้ เครื่องยนต์ก็ไม่ต้องสงสัย เพราะมันจะวางเครื่องยนต์เบนซิน ขนาด 1.2 ลิตร เป็นที่แน่นอน แต่จะมีการปรับปรุงสมรรถนะเพิ่มเติมหรือไม่ รวมถึงจะเข้า Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2 ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัด
แต่จุดขายสำคัญของ Toyota Yaris Sedan คือ อาจจะเป็นครั้งแรกของรถ Eco Car ที่จะติดตั้งถุงลมนิรภัย 7 ตำแหน่งมาให้ ได้แก่ "

ถ้าผมเขียน เพื่อ สื่อสาร หรือ ข่าว นสพ

มีข่าวอัพเดตของ รถยนต์ Toyota Yaris Sedan ที่จะเปิดตัวในไทยภาในเดือน สิงหาคมนี้  โดยเป็นที่แน่นอนว่าเครื่องยนต์จะวางขนาด 1.2 ลิตร
แต่ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัด ว่ามีการปรับปรุงสมรรถนะ และ จัดอยู่ใน Eco Car Phase 1 หรือ Phase 2
แต่ จุดขาย สำคัญ คือ อาจเป็น Eco Car คันแรกที่ ติดตั้ง ถุงลมนิรภัย 7 ตำแหน่ง

คือ ตัดคำสั้นๆ ครับ
แต่ เท่าๆ ที่ผมสังเกต นะครับ
เป็น หลักการเขียน เพื่อ ให้ Google มองเป็น unique ครับ เพื่อแปลก ไม่เหมือนใคร เยอะ มากมาย ด้วยตัวอักษร เพื่อเพิ่ม จำนวนบรรทัด ให้มากที่สุด  เหตุผล ด้าน คุณภาพข้อความ ให้ Google อ่าน และดัน บทความให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 10:38:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Anvers30

ผมไม่แปลกใจที่คุณจขกท. ตกงาน เพราะมีนิสัยช่างติ ไม่ก่อเกิดประโยชน์ และคอยจับผิดเป็นนิจ เอาเวลาไปสำรวจความบกพร่องตัวเอง จะเป็นประโยชน์มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คุณได้ประโยชน์อะไรจากที่นี่บ้างครับ ถ้าคิดว่าไม่ได้ก็ควร
ออกไปอยู่ที่อื่น แต่ถ้าคิดว่าได้บ้าง คำว่า "ขอบคุณ" เคยพูดถึงทีมงาน
ให้ได้ยินบ้างหรือเปล่า ที่นี่อยู่กันแบบสบายๆนะผมว่า จะติจะชี้แนะอะไร
ผมว่าทีมงานก็พร้อมรับฟัง แต่คำพูดก็สำคัญ ลองหัดเปลี่ยนวิธีการใช้ภาษา
ให้มันดูน่าฟังกว่านี้ ผมว่าทำได้ การทำลายน้ำใจคนอื่นนี่ผมถือว่าเป็นการ
กระทำที่แย่มากเลยนะ ปรับปรุงตัวเองก่อนที่จะไม่มีใครคบคุณนะ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

MacH1

• บุคคลทั่วไป
When HYPER-Nationalism goes through the roof LOL  ;D

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• **
ไม้ได้คอยจับผิดนะ ใช่ผมตกงานอยู่ไม่มีอะไรทำจริง
แต่บางประโยคมันเข้าข่าย ก็อบ วาง โกเกิ้ล ทรานสเลต แล้วเอามาวาง

ก็ไม่ต้องสงสัยเหมือนแปลมาจาก Undoubtly  ให้ตัดทิ้งไปเพราะฟุ่มเฟือยมันมีคำว่าแน่นอนไปแล้ว

อ่านดูแล้วก็แปลกๆจริงๆแหละครับ
การใช้คำ การจัดเรียงรูปประโยค อาจจะแปลกๆ แต่ว่านี่คือสื่อเอกชนครับ

ระดับภาษาที่ใช้ไม่ต้องเป็นทางการมากก็ได้ครับ

จุดประสงค์ของการสื่อสาร เพื่อนๆ สมาชิกพูดกันไปหลายคนแล้ว
ว่ามันคือ "การทำให้ผู้รับสาร เข้าใจตรงกับ ผู้ส่งสาร" ซึ่งในที่นี่ทำได้สมบูรณ์แล้ว

ไม่ต้องเอาวิชาการแปล มายกตัวอย่างด้วยครับ
นี่เขียนบทความลงอินเทอร์เน็ต ไม่ใช่เขียนข้อสอบวิชาการแปล

โกเกิ้ล <<< Cool มากเลยครับ โกเกิลเนี่ย
ส่วนใหญ่เค้าเรียก "กูเกิล" กันนะครับ

อย่าดัดจริตมาก

Undoubtly << undoubtedly ครับ

จะใช้ภาษาอะไร เอาให้เก่งสักภาษาก็ได้ครับ

ผมเข้าใจนะ ว่าอาจจะตั้งกระทู้มาล่อเป้า แต่ไหนๆก็ล่อแล้ว ผมยิงให้แล้วกัน
เวลาว่างเอาไปหางานดีกว่าครับ

When HYPER-Nationalism goes through the roof LOL  ;D

มาแต่ละที่ นะ
ในที่สุด ก็ หาที่ระบาย ได้ ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ควรแยกเป็น2ประเด็น
1.สื่อสารมวลชน. ควรต้องเคร่งครัดในจรรยาบรรณวิชาชีพ
   ซึ่งหากเป็นคน หรือหน่วยงานรัฐเอกชน ที่เกี่ยวข้องต้องยอมรับฟัง คำติชม. ซึ่งhlmเป็นเอกชนสายสื่อสารมวลชนก็ต้องรับฟังซึ่งเวบนี้ก็มีlink สำหรับsuggestion ไว้อยุ่. จขกท. สามารถส่งได้เลยนะ แล้วhml ก็น่าจะรับไปพิจารณา ซึ่งบริษัทที่ให้ความสำคัญกับลูกค้ามักใส่ใจเรื่องแบบนี้

2.สมาชิก. ควรเป็นแบบอย่างที่ดีในการใช้ภาษา แต่ไม่ต้องเคร่งครัดอะไรมาก สื่อสารให้ตรงกับกลุ่มเป้าหมายหลักก็น่าจะพอ.  แน่นอนว่าสมาชิก ทั้งผู้ติดตามอ่าน. มีหลากหลายมาก. ผมเดาว่าคุณให้ความเห็นก็จะเลือกแสดงความเห็นและอธิบายตามกลุ่มเป้าหมายที่อยากจะสื่อที่มั่นใจว่าเข้าใจคุณแน่ๆ.  ซึ่งบางส่วนของผู้รับสารที่ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายอาจจะรุ้สึกขัดใจได้. ผมเข้าใจคุณ. แม้ว่าคุณจะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนักในการใช้ภาษาซึ่งต่างกับสื่อที่ต้องระมัดระวังมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 11:36:18 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ JC vihicle

• **
ความเห็นของผมคิดว่า ข้อมูลที่อ่านได้มาสามารถเข้าใจได้ ไม่ต้องมานั่งวิเคราะห์เพื่อทำความเข้าใจก็ถือว่าดีแล้วครับ เพราะภาษาทุกภาษามักเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยเสมอๆ แค่อ่านแล้วเข้าใจก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าผมแตกฉานภาษาไทย และอยากให้คนไทยเราเขียนประโยคให้ถูกต้อง

ผมจะส่ง PM ไปหาคนเขียนกระทู้เป็นการส่วนตัว

แล้วเขียนอีกกระทู้นึง เพื่อรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

แบบนี้จะน่าชื่นชมมากกว่า และดูสร้างสรรค์มากกว่าไหมล่ะครับ?

ออฟไลน์ Mighty-X

ว่าแต่เขา
อิเหนากลับเป็นซะเอง ;D

พิมพ์ของตัวเองให้ถูก แล้วค่อยมาสอนเค้า
จะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ madboy

ไม่คิดว่าเขาตั้งเขียนเผื่อให้โกเกิ้ลแปลเป็นภาษาอิงลิชบ้างเหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
ผมไม่สนทฤษฎีเคร่งครัดบ้าบออะไรนั่นหรอกครับ(คุณเองก็ยังสื่อสารผิดๆถูกๆ)
เรียนหนังสือมากไปรึเปล่า? เนิร์ด? ตึงไปก็ไม่ดีนะคุณ ให้มันยืดหยุ่นบ้าง

เอาแค่ที่ผมอ่านและรู้สึกตอนนี้คือ ผมอ่านบทความของเว็บนี้เพียงรอบเดียวก็เข้าใจได้แล้ว แต่ผมอ่านที่คุณพิมพ์มามากกว่า2-3รอบ ผมยังอ่านไม่รู้เรื่องเลยให้ตายเถอะโรบิ้น

ออฟไลน์ SLuang

นี่ถ้า จขกท. ไปซื้อนิตยสารรถยนต์ 4 X 4 อ่านมีหวัง เป็นลมเสียก่อน
อย่างรถ Audi ที่ จขกท. คลั่งไคล้  ในนั้น เขาเขียนว่า  "เอาดี"  hyundai  = ฮันเด

ผมอ่านแรกๆ  ต้องอ่านทวนไปทวนมา  คือใช้คำที่ไม่ใช้ในไทย  แต่เราเข้าใจว่าเขาเอาเสียงในภาษาอังกฤษมาพิมพ์ให้อ่าน
สำหรับเรื่องรถ หรือเครื่องจักรกล ผมว่าพิมพ์ทับศัพท์ นี่แหละ จะทำให้สื่อสารได้ตรงที่สุด

เขาเองก็แปลมาจากข่าวภาษาอังกฤษ  แปลมาให้อ่าน คนอ่านแล้วรับสารได้ครบ ถือว่าจบ ครับ
ส่วนเรื่องสำนวนหรือเขียนให้ถูกหลักภาษาไทย อันนี้ค่อยว่ากันในงานที่เป็นทางการนะ

ยังอุตส่าห์เข้ามาตั้งกระทู้  ชื่นชมในความพยายามครับ ขอให้ได้งานโดยเร็วครับ สู้ๆ

ปล. ด้วยมุมมอง แนวคิด การใช้คำพูดของคุณ  ไม่เกิดประโยชน์ แถมยังดูรวมๆ แล้ว เข้าข่ายก่อกวน  จึงทำให้คุณ Elestra โดนแบน
แล้วกลับมาด้วยชื่อ Elestra2 ก็มาแนวแรงเลย  หัวข้อมันแรงไป  ถ้าคุณแคร์จริงๆ  แค่เขียนให้ถูกต้อง ก็ต้องแคร์แล้ว ลองอ่านหัวข้อของคุณสิ เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับเด็กไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 14:24:28 โดย SLuang »

ออฟไลน์ golf8023

จขกท.คงอ่านหนังสือพิมพ์รายวันที่วางแผงจำหน่ายในปัจจุบันไม่ได้แน่ๆ อกแตกตาย  ;D
ผมอ่านบทความ ข่าวสาร ในเวบนี้มาหลายปีมาก กลับอ่านแล้วเข้าใจง่าย ข้อมูลครบถ้วน
ไม่ได้รู้สึกตะขิดตะขวงใจอะไรใดๆ
จขกท.น่าจะเป็นคนแรกในเวบที่จับผิดกันถึงขนาดนี้ โดยไม่ได้ดูเลยว่าสมาชิกเป็นพันเป็นหมื่นคนก็เข้ามาอ่าน พูดคุยกัน โดยไม่ได้รู้สึก"อะไรๆ"แบบที่จขกท.รู้สึกเลย

อย่างไรก็ตามผมกลับมีความรู้สึกว่ากระทู้นี้ไม่ได้ให้ประโยชน์อะไรใดๆกับสมาชิกส่วนใหญ่เลย แค่การตั้งกระทู้ว่า "คนเขียนข้อมูลรถในเวบควรไปอบรมภาษาไทยเพิ่มไหมครับ" มันเป็นประโยคเชิงดูถูก เหยียดหยาม แสดงความไม่เป็นมิตร ไม่ได้แสดงถึงการติเพื่อก่อ ถ้าอยากแสดงความเห้นในเชิงบวก ติเพื่อก่อ ตั้งหัวข้อกระทู้ที่มันดูเบาบางกว่านี้ลงก็ได้ เช่น "มีข้อเสนอแนะของการใช้ภาษาไทยกับบทความในเวบครับ" มันดูเป็นมิตรและน่าคบหามากกว่านะครับ

ถ้าคนเขียนข้อมูลรถในเวบควรไปอบรมภาษาไทยเพิ่ม จขกท.ก็ควรไปอบรมมารยาททางสังคมเพิ่มครับ แค่หัวข้อกระทู้ก็ไม่ใช่แล้ว

ปล. หัวข้อกระทู้ "คนเขียนข้อมูลรถใรเวบควรไปอบรมภาษาไทยเพิ่มไหมครับ" กรุณาแก้จากคำว่า ใร เป็น ใน ด้วยครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 14:13:01 โดย golf8023 »