ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง alphard  (อ่าน 8434 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง alphard
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 12:27:21 »
รบกวนปรึกษาสมาชิกทุกท่านครับ
ผมใช้ alphard 30  hybrid ศูนย์โตโยต้าอยู่
ตอนนี้มีปัญหาว่า แฟนกับลูกนั่งหลังแล้วเวียนหัว
ลูกนั่งนานๆ ก็เมารถ อาเจียน
ลักษณะคือ มันโยกเยก โยนไปมา ผ่านตัวหนอนแล้วไม่หยุด rebound ในทีเดียว

ทีนี้เลยขอคำแนะนำ เปลี่ยนโช็คครับ
ตั้งใจว่าเน้นใช้งาน ไม่เน้นสวยงาม ไม่จำเป็นต้องเตี้ย และไม่อยากเปลี่ยนยางเพราะรถเดิมก็อืดๆอยู่แล้ว
ผมค้นดูมีกระทู้เดิม ตอน ปี 2016 แต่นานมากแล้ว

ตอนนี้พอมีใครแนะนำ โช็คหรือวิธีใดๆ ที่พอแก้ปัญหานี้ได้บ้างครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนโช็คแล้วจะหลุดประกันศูนย์ของช่วงล่าง พาร์ตอื่นๆ หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง alphard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 12:37:27 »
หาโช้ค ที่หนืดขึ้นมาใส่ สักชุดน่าจะจบ ไม่แน่ใจว่า Tein Endurance pro หรือ KYB New SR ใครมีของรถรุ่นนี้บ้าง

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง alphard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 13:00:27 »
อาจไม่ข่วยไรเท่าไหร่ แค่ขอมาแชร์ละกันครับ

ผมเจอปัญหาเหมือนกันแบบนี้ครับ ไปตามอ่านในคลับอ่านแล้วก้อลังเลครับ เพราะมีทั้งคนที่ลองแล้วใช่ บางคนบอกแย่อันนี้เรื่องโช้คนะครับสงสัยคงต้องลองเสี่ยง แต่จาก% เทไปทาง teinมากสุดในกรณีเปลี่ยนครบเซต

แต่โช้คล้วนจะไปทาง KYB เยอะเหมือนกันครับ

อีก solution คือใส่ชุดเหล็กดามกันโคลง แต่ก้อมีคนลองแล้วบอกมันแข็งขึ้น เลยโยนน้อยลง เสียงก้อไปทางไม่ชอบ และมันราคาสูงด้วย

ผมใช้เดิมๆ ขับช้าเป็นเต่าไปเลย ขี้เกียจรื้อรถครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 14:35:05 »
เคยได้ลองนั่งรถเพื่อน
ใส่ new sr (กระบอกฟ้า) กับสปริงเดิมๆ
ผมว่าใข้ได้นะ เพื่อนขับลองขึ้นลงสะพานแบบมี่เรียกว่า jump ทั้งขึ้นและลงในความเร็วไม่สูงมาก ช่วงล่างยืดยุบแล้วจบเลย ไม่เด้งๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 14:38:04 »
ถ้าตามโจทย์ คือ

ขึ้นตัวหนอน หรือ ลูกระนาด แล้วมีอาการ bump ต่ออีก 2-3 ที กว่าจะหยุด

หรือ

เวลาขึ้นตัวหนอน หรือ ลูกระนาด แบบล้อขึ้นไม่พร้อมกัน แล้วมีอาการเหวี่ยง สบัด ถึงขั้นเวียนหัว

ผมว่าอาการพวกนี้ คือ โช้คที่ถูกเซ็ตมา ออกไปทางนุ่ม แล้วเจออาการที่มันพยายามจะรักษาความนุ่มของมันไว้อยู่

ถ้าแก้ ขึ้นตัวหนอน หรือ ลูกระนาด ลงมาแล้วนิ่งเลย คือ ต้องปรับเซ็ต rebound ให้หนืดขึ้น โดยระยะยุบ หรือ compress อาจจะเท่าเดิม(กรณีที่ชอบการยุบแบบเดิมนะ เพราะถ้า compress เพิ่มรถจะแข็ง จะตึ๊กๆ จะกระแทกกระทั้น)

ทีนี้ การปรับเซ็ต rebound โช้คเดิม ก็ทำได้ยาก(ไม่คุ้มรื้อ) ผมแนะนำให้ลองโช้คที่ปรับได้ดูครับ อาจจะช่วยได้ดีสมควรเลย เน้นไปทางโช้คใช้งานทั่วไป ไม่ต้องออกไปทางซิ่งนะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 15:20:30 »
อาจจะต้องลองดูพวก tein endura pro ไม่ก็พวก cusco touringA ที่ไม่ใช่สตัทดูครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 18:54:48 »
สตรัท​ RsR ตัว​ best i ครับ. 5หมื่นกว่าจบๆเลย​ ไม่กระด้างด้วยครับ

ไม่ก้อ​Tein​ SAZ ถูกลงมาหน่อย​ นุ่มเหมือนกัน​ แต่แน่นไม่เท่าครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 20:20:43 »
เปลี่ยนโช้ค tein endurapro plus  ครับ  ปรับหนืดได้16ระดับ  ความสูงเท่าเดิม  ใส่กับสปริงเดิมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 20:21:13 »
อัลพาร์ดตัวนี้เป็นแบบนี้จริงๆ แล้วต้องไปเปลี่ยนโช๊คกัน ไม่ก็ใส่กันโครงเลย

ลอง CUSCO Touring A ดูครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 21:32:48 »
คนที่เวียนหัวบอกมาตรงๆหรือเปล่าครับว่าเวียนหัวจากอาการโคลง ผมเคยนั่งอัลพาทไปกะเพื่อน เพื่อนบอกว่าอากาศมันอับๆ เลยอยากอาเจียน ถ้านั่งรถตู้คันอื่นจะไม่เป็น
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 22:29:41 »
ทำไมเวลาค่ายรถจะขายรถในแต่ละประเทศ เค้าถึงต้องทดสอบแล้วทดสอบอีก??? และทำไมเค้าถึงต้องมีการเซ็ทช่วงล่างให้เข้ากับภูมิภาคนั้นๆ เพื่อให้ผลการขับขี่เป็นไปตามแบบที่ผู้ใช้ในประเทศนั้นๆพอใจ

สมัยผมขับ Honda Odyssey ก็เจอปัญหานี้เช่นกันครับ ช่วงล่างบ้าอะไรไม่เก็บเสียงเส้นถนนเลย เวลาวิ่งเร็วก็เฟิร์มนะ แต่เวลาเจอถนนขรุขระ ดีดเป็นม้าเลย

แต่ถ้าตัดภาพกลับไปที่ถนนญี่ปุ่นที่ทั้งเรียบทั้งฟินล่ะ

ดังนั้นรถที่นำเข้ามาทั้งคันก็จะได้ช่วงล่างที่ค่อนข้างนิ่มและย้วยเป็นธรรมดาครับ

คำตอบคือ ยังไง ก็ต้องเปลี่ยนช่วงล่างครับ ดีและง่ายที่สุดก็คงเป็นโช้คก่อนเลย ลองมาก็คือสปริง

โช้คที่เพื่อนๆสมช.แนะนำก็โอเคนะครับ ลดอาการ rebound ลงไป ความย้วยน้อยลง ความนิ่งก็จะมาแทนที่

อย่าไปซีเรียสครับ ไม่ใช่ว่ารถทำมาไม่ดี แค่สิ่งที่มี มันไม่เหมาะกับถนนบ้านเรา ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 05:08:38 »
ขอบคุณ ทุกๆความเห็นมากเลยครับ ได้ทั้งมุมมองการแก้ปัญหาทั้งระยะสั้น และระยะยาวเลย
อันดับแรก คงต้องขับช้าๆ ไปก่อน แบบ ช้ามากๆ ระหว่างรอเปลี่ยนโช็คครับ
อันดับต่อมา อยากจะถามว่าพอมีร้านแนะนำไหมครับ หรือจะเป็นลิงค์ของคลับ เพื่อหาข้อมูลของร้านต่อครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 09:08:15 »
พวก flex A ก็เตี้ยลงนิดหน่อยนะครับ  :) :)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 10:08:40 »
ทุกวันนี้ผมก็ใช้แบบเดิมๆ ไปนี่แหละ บนทางด่วน/ทางหลวงก็ใช้ความเร็วตามปกติ แต่เวลาข้ามตัวหนอนก็จะหยอดให้เบาเป็นพิเศษ ตรงไหนถนนไม่เรียบ หรือเป็นคลื่นก็ชะลอ เพิ่มเติมคือเปิด Eco Mode เพื่อให้เร่งได้นุ่มนวลขึ้น

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 10:55:50 »
ผมเปลี่ยน ไป ลอง มาละ ทั้ง  เขียว ทั้ง ฟ้า

ผมว่า เดินๆ สบายสุด (วัดที่แถวสอง กัปตันซีท) ทางด่วนไม่เกิน 120 ตึงตังน้อยสุดแบบสมูทๆ มีเหวี่ยงบ้างเพราะมันยวบ

โช้ค แต่ง ทั้ง ฟ้า ทั้งเขียว แก้เรื่องการโคลงได้ แต่ แต่ แต่ มัน ดีด ตึงตังขึ้นเยอะ ผมว่า ใช้โช้คเดิมแต่ขับช้าลง นั่งสบายกว่า

อย่าลืมว่า รถรุ่นนี้ ออกแบบให้วิ่ง ใน ญป ความเร็ซเดินทางกันไม่เกิน 120 ไมใช่รถสายยุโรปที่รถตู้ยังอัดกัน180 ออโตบาน

ส่วน พวก อู่ นอกมาตรฐาน ญป ที่แอบลักลอบเอาอะไหล่มาเหมือนเซียงกง
ให้ขายชุด เมจิคคอลล่า ใส่ค้ำโช้ค เปลี่ยนกันโคลง เหมือนรถแต่ง

มีแต่ทำให้ความนุ่มนวลหายไปกลายเป็นเกวียนแข็งๆ  ถ้าคุณไม่ได้เอาไปบุ๊ลงสนาม จะทำไปทำไม
ผมแนะนำว่า เปลี่ยนยาง ขับช้าลง ใช้ช่วงล่างเดิม หรือ อย่างมากก็โช้ค พอ แล้วแต่งบ ถ้าไม่รู้ใจตัวเองก็ลองรุ่นที่ปรับได้ มีโอกาสเจอจุดที่ตูดคุณสบายมากกว่า

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:27:58 »

1.เปิดแอร์ให้เย็นขึ้นหน่อย
2. ขับให้ช้าลง  ค่อยๆเปลี่ยนเลน 

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:47:44 »
ไป BDR ครับ มีเครื่องเทศ ปรับได้ละเอียด โอกาสใกล้เคียงที่เราต้องการสูงกว่า

รถ alphard vellfire ส่วนใหญ่เสียเงินกับช่วงล่างกันมาก หลายคนวนไปจบที่โช้คเดิมก็มี

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:06:51 »
อาจจะต้องลองดูพวก tein endura pro ไม่ก็พวก cusco touringA ที่ไม่ใช่สตัทดูครับ
2 ตัวนี้ต้นๆละครับเลือกเอาเลย tein นั่งสบายกว่านุ่มนวนกว่าเน้นนั่งสบายขับดีขึ้นเยอะผมเปลี่บนมาก่อนขายรถไป คู่แข่งใกล้เคียงคือ cusco touring A ลองเทียบดูครับเท่าที่ทราบมาจะฟิวซิ่งกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 11:05:37 »
เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ cusco toring A ได้ 2 สัปดาห์ครับ เฟิร์ม แต่ไม่กระด้างครับ เวลาเจอคอสะพานกับลูกระนาดแล้ว มันดึงทีเดียวจบ ไม่เด้งขึ้นลงๆ ถ้ายังไม่พอค่อยเพิ่มชุดค้ำยันต่างๆครับ