ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองแล้วมาเล่า bmw x5 45e msport  (อ่าน 6017 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ไปลองแล้วมาเล่า bmw x5 45e msport
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 23:52:46 »
วันนี้ได้ฤกษ์ไปทดลองขับเจ้า x5 มาเสียทีหลังจากลองพยายามหารถเทสตัว 30d ยากเย็นเหลือเกิน

เลยขอเซลทดลองตัว 45e แทนไปเลย เผื่อจะเอามาคิดใหม่ทำใหม่ อารมณตัวคงไม่ได้ต่างกันมาก

โชคดีด้วยที่เซลไม่ว่างประสานงานให้ genius มาเป็นคนพาไปเทสเลยได้รับคำอธิบายชัดเจนมากๆ
เกี่ยวกับตัวรถประหนึ่งว่าได้ออกคันนี้แล้วเค้ากำลังสอนผมใช้งานเลยทีเดียว แถมได้ลองแบบค่อนข้าง
เต็มที่ ในสภาพการใช้ถนนใกล้เคียงกับที่ผมขับจริงๆ (ลองบนถนนบางนา) เลยได้เห็นภาพค่อนข้าง
ชัดเจน

ทัศนวิสัย : อันนี้โคตรประทับใจ มันต่างจาก 520d ที่ใช้อยู่มากๆ ขนาดว่าวันนี้ขับเวลไฟร์ไป ยังรู้สึกว่า
x5 ให้ทัศนวิสัยที่ดีกว่าพอควร ระบบ blind assistance ดีเยี่ยมจริงๆ แว่บแรกที่ขึ้นไปนั่งบนตัวรถรู้สึก
ว่ามันใหญ่มากๆ แต่พอขับออกมาถนนแค่แป้ปเดียวก็สามารถปรับตัวกับมันได้แล้ว ขับง่ายกว่าที่คิดเยอะ

แต่นั่งขับแว้บแรกรู้สึกว่ามันใหญ่กว่า ตัว F15 ที่เคยขอเพื่อนลองขับนะ

เครื่องยนต์ : ทำงานได้ดี แต่ไม่ได้ปรู้ดปร้าดเหมือนที่คิดไว้ รถมันใหญ่และค่อนข้างหนักด้วย มันไปไวดี
แต่อาจจะด้วยขนาดของรถที่ทำให้เรารู้สึกว่ามันไม่ได้ปรู้ดปร้าดขนาด 530e ที่เคยลองขับมา มันไม่ได้ขับ
สนุกขนาดนั้น จนรู้สึกว่าตัวเลข 0-100 ที่ 5 วิกว่าๆนี่จริงหรือเปล่าเนี่ย

การตัดรอบระหว่างเครื่องยนต์กับระบบไฟฟ้าผมว่าเนียนกว่า 530e ของพี่ชายเสียอีก บางทีต้องคอยถาม
genius ว่านี่ขับไฟฟ้าหรือระบบน้ำมันอยู่

อัตราสิ้นเปลือง : อันนี้ทำให้ผมแปลกใจนิดๆ ผมเล่าลักษณะการใช้งานของผมให้ genius ฟังว่าไลฟ์สไตล์
ของผมอาจจะทำให้ไม่สามารถชาร์จไฟรถได้ทุกวัน เราควรจะขับแบบไหน ซึ่งทาง genius ก็ให้คำแนะนำผม
ค่อนข้างดีและเคลียร์พอสมควรเลยทีเดียว

เราเริ่มต้นขับออกจากศูนย์ที่บางนา โดยเกจ์วัด แจ้งฝั่งน้ำมันรวมไฟฟ้าที่ 577km / ฝั่งไฟฟ้าขึ้นอยู่ 50km

ผมขับไปช้าๆตอนแรกเพราะยังไม่ชินกับรถสัก แป้ปเดียว พอเริ่มออกทางคู่ขนานได้เค้าน่าจะปรับโหมดให้ผม
เป็น hybrid ผมก็ลองขับตามลักษณะการขับจริงๆของเรา ความเร็วในแบบที่เราขับเลย เฉลี่ยนน่าจะอยู่ราวๆ
100-120 มีเบรคมีคิกดาวน์บ้างเรื่อยๆ มีเข้าโหมด sport อยู่พักนึง แต่ตัวเลขทางฝั่งน้ำมันกลับเฉลี่ยขึ้นมา
เป็น 592km ในขณะที่ฝั่งไฟฟ้าลดลงไปนิดหน่อยถึงราวๆ 46km ก่อนที่จะขับกลับรถขึ้นบูรพาวิถึ

ถึงตรงนี้ทาง genius ลองปรับเข้าเป็นโหมด battery control เพื่อสาธิตลักษณะการชาร์จไฟกลับเข้าแบต
พอผมขึ้นบูรพาวิถีได้ก็ลองกดคิกดาวน์และขับในลักษณะการขับจริงๆของตัวเอง ความเร็วเฉลี่ยราวๆ 130

จนถึงวนรถจอดสนิทที่ตำแหน่งเดิมที่ออกรถ ฝั่งน้ำมันแจ้งที่ราวๆ 586km / ไฟฟ้าอยู่ที่ราวๆ 48 km ได้คืน
มาสองกิโลจากช่วงสั้นๆราวๆ 7-8 กม.ที่ใช้โหมดนี้

ทั้งหมดทั้งมวลผมเทสรถไปราวๆ 22 กม. (จาก timeline ใน googlemap) เอาจริงๆผมค่อนข้างว้าวกับตัว
เลขที่เห็นอยู่พอประมาณ

ซ่วงล่าง : ตัวนี้เป็นช่วงล่างถุงลม ผมขับแล้วค่อนข้างสบาย แต่ส่วนคนนั่งอันนี้ไม่รู้ จริงๆอยากจะไปลองนั่งแล้วให้
เค้าขับให้ดู แต่เห็นมีคิวต่อจากผมๆเลยไม่ได้บอกเค้า ช่วงล่างนิ่มนวลแต่ไม่ได้ยวบยาบ ยังออกแนวแข็งกว่าที่คาด
ไว้นิดนึงด้วยซ้ำ

เบรค : นั่งดูมาหลายรีวิว เห็นมีรีวิวนึงทักว่าเบรคออกแนวทิ่มๆนิดนึง ซึ่งเป็นอาการที่ผมกลัวมาก เคยไม่เอา x3 มา
ครั้งนึงเพราะไอ้แบบนี้แหละ แต่ขับจริงๆผมรู้สึกว่า ดีกว่าที่คิด ไม่ได้รู้สึกต่างจาก 520d ที่ขับอยู่เลย

มาถึงตรงนี้ ทำให้ผมชักอยากได้ตัว 45e แทนเจ้า 30d แล้วจริงๆ แต่ยังติดๆอยู่เรื่องขนาดของมันเหมือนกัน

สำหรับผมคงสบายๆ แต่กับภรรยา ผมแอบเสียวนิดนึง กับอีกเรื่องคือช่วงล่างถุงลมกับยางขนาด 21 นิ้วที่ไม่รู้ว่า
เวลาฉุกเฉินตาม ตจว. น่าจะค่อนข้างหายากพอดูเลย

อีกเรื่องคือไม่รู้เดือนหน้า จะเปิดตัวอะไรให้เซอร์ไพร์สหรือเปล่าเห็นว่าจะมีเพิ่มออฟชั่นให้ตัว 30d นี่ถ้า 45e ใส่
adaptive cruise control มาแบบ 530e lci นี่น้ำตาไหลเลยนะเนี่ย เซลก็จะรีบจบกับผมให้ได้จริงๆ ทั้งๆที่
ส่วนลดยังไม่ค่อยโดนใจเลย

ขอบคุณที่ทนอ่านถึงตรงนี้ครับ แหะๆ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
Re: ไปลองแล้วมาเล่า bmw x5 45e msport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 07:47:45 »
ช่วงล่างถุงลมนี่มันนุ่มกว่า 520d มากมั้ยครับ 

อายุมากขึ้นเลยอยากได้แบบนุ่มๆครับ  กำลังหารถลอง 630i

ไปลอง 530e m lci ที่ช่วงล่าง adaptive แต่ผมกะครอบครัว ว่าแข็งๆไปหน่อยถึงจะเป็น mode ปกติ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ไปลองแล้วมาเล่า bmw x5 45e msport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 07:48:10 »
ถ้าเทสถึงเดือนนี้แล้ว ผมว่ารอปลายเดือนมีนา เลยดีกว่าครับ เผื่อมีตัวปรับอุปกรณ์เพิ่ม

ออกตจว บ่อยผมว่าถุงลมน่าห่วงจริงๆครับ ล้อ 21” ก็ต้องเข้าศูนย์หรือร้านยางใหญ่ๆเท่านั้นที่มี

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 08:09:52 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ ช่วงล่างถุงลมไม่ได้น่ากลัวอะไร มีWarranty กับBSIยาวๆอยู่แล้ว รถแบบนี้คงไม่ได้เอาไปใช้ในป่าในเขา ถุงลมเสียก็เรียกรถสไลด์มาได้ ผมใช้แต่ถุงลมมา5คันแล้ว เปลี่ยนถุงลมไป9อันตั้งแต่ W220 W221 A8 รถสไลด์ก็ใช้มาแล้ว ซ่อมจบ อะไหล่นอกก็มี น่ากลัวน้อยกว่าระบบไฮบริดเยอะครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 08:51:44 »
รีวิวมาซะขนาดนี้ ซื้อเถอะครับ ตัวนี้พึ่งเปิดตัวได้ปีสามเดือน คงยังไม่เปลี่ยนอุปกรณ์เร็วๆนี้หรอก หรือจะคอยถึงมีนาก็ไม่ได้เสียหายอะไร ACC ตอนผมซื้อผมก็อยากได้เหมือนกัน เอาเข้าจริงตอนนี้ขับตั้ง speed limit แทน แล้วเหยียบแช่ ถ้าชลอก็ถอนคันเร่ง ดีไปอีกอย่าง มีที่วางเท้า แถมไว้ใจได้อีก ที่สำคัญคันนี้ขับทางไกลไม่เหนื่อยครับ
จากประสบการณ์ใช้จริง 0-100 ได้ 6 นิดๆ ผมชอบรุ่นนี้ตรงเครื่องเบนซินใหญ่มากสามพันซีซี อัตราเร่งดี response ไวดีครับ เช็คค่ายาง (P-zero) มาแล้วสี่เส้นเกือบหกหมื่น ยาง Run Flat ถึงแบนก็ขับได้แต่อย่าเร็วเกิน 80 นะ (เมื่อกลางปีที่แล้วซึมบดยางขับไปสองสามรอบแล้วไม่มีปัญหาไร)  เวลาเตือนใช้ได้อยู่บอกยางเส้นที่มีปัญหา โช้คถุงลม BMW ไว้ใจได้มากกว่า MB เยอะ ใช้มา 13 เดือนแล้วยังไม่มีอาการไร มีก็ขึ้นรถยกอย่างเดียว คนนั่งหลังนั่งสบายครับ พาผู้สูงอายุ (จะ 80 แล้วทั้งสองคน)นั่งตระเวนว่ายพระอีสานเมื่อธันวา ไม่มีใครบ่นเลย บอกด้วยว่าหนหน้าไปอีก อ้อ ไปๆมาๆ แฟนแย่งขับตลอดทางอีกต่างหาก
ถ้าจะซื้อถามเซลล์เรื่องแอร์ด้วยนะ ล็อตแรกๆเจอปัญหาแอร์กันหลายคันเหมือนกัน (รวมทั้งผมด้วย) เซลล์มักจะบอกว่าไม่มีปัญหา ให้เซลล์ถามฝ่ายเซอร์วิสนิดว่ามีสต้อคอะไหล่ป่าว ขอการันตีเรื่องสต้อคอะไหล่แอร์หน่อย เพราะถ้าไม่มีจอดคอยนานมาก สั่งนอกอย่างเดียว มีของซ่อมสองวันก็เสร็จซ่อมแล้วหายขาดครับ ให้เดานี่บางนาก็คง GA เจ้าเดียวกับผมเลยครับ แต่คนละมุมเมือง เค้ามีประสบการณ์แล้วครับ
ตอนนี้ BMW ขายดีครับ ส่วนลดน้อยไปหน่อย เช็คหลายๆศูนย์ครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 10:05:12 »
เรื่องส่วนลดถ้าไม่พอใจก็คุยอีกครับ โดยส่วนตัวผมมักจะคุยตรงๆ ผมอยากได้เท่าไหร่ คุณให้ได้เท่าไหร่ ไม่ถึงกับหักคอกัน แต่ให้ได้มากเท่าที่จะพอใจครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 10:17:49 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ตัวนี้ผมก็ชอบ
ขับแล้วดูดีครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 12:37:59 »
เพิ่งไปจองเมื่อวานเองครับตัว 45e ที่ผมชอบคงจะเป็นกันเรื่องระยะทางไฟฟ้าที่ไปกลับบ้าน-โรงเรียนน้องสาวพอดี ไปกลับ 40km แล้วก็พวกที่ชาทไฟเยอะมาก แต่ที่ไม่ชอบคือสีขาวได้เบาะน้ำตาล แล้วก็ตัว auto h ถามเซลแล้วเหมือนจะต้องกดทุกรอบเวลาเหยียบคันเร่งออกตัว ไม่เหมือนของ audi ที่กดครั้งเดียวแล้วใช้งานตลอด เรื่องขับขี่ถ้าไม่เน้นเรื่องความแรงใช่งานทั่วไปในเมืองนอกเมือง ส่วนตัวขับรถเรื่อยๆไม่ได้ขับเร็ว ผมให้q7 ดีกว่าประมาณ 1 คะแนน แต่เดี๋ยวรอรับมาก่อนอาจจะชอบมากกว่า แหะๆ พวกส่วนลดของแต่ละที่ต้องคอยคำนวณดีๆ ผมถามสามที่ ทำมาต่างกันพอคำนวณออกมาเป็นเงินก็เท่ากันอยู่ดี ส่วนลด 3แสน เจอดอกเบี้ยเข้าไปก็เหมือนไม่ลดละครับ  ;D

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 13:12:59 »
เพิ่งไปจองเมื่อวานเองครับตัว 45e ที่ผมชอบคงจะเป็นกันเรื่องระยะทางไฟฟ้าที่ไปกลับบ้าน-โรงเรียนน้องสาวพอดี ไปกลับ 40km แล้วก็พวกที่ชาทไฟเยอะมาก แต่ที่ไม่ชอบคือสีขาวได้เบาะน้ำตาล แล้วก็ตัว auto h ถามเซลแล้วเหมือนจะต้องกดทุกรอบเวลาเหยียบคันเร่งออกตัว ไม่เหมือนของ audi ที่กดครั้งเดียวแล้วใช้งานตลอด เรื่องขับขี่ถ้าไม่เน้นเรื่องความแรงใช่งานทั่วไปในเมืองนอกเมือง ส่วนตัวขับรถเรื่อยๆไม่ได้ขับเร็ว ผมให้q7 ดีกว่าประมาณ 1 คะแนน แต่เดี๋ยวรอรับมาก่อนอาจจะชอบมากกว่า แหะๆ พวกส่วนลดของแต่ละที่ต้องคอยคำนวณดีๆ ผมถามสามที่ ทำมาต่างกันพอคำนวณออกมาเป็นเงินก็เท่ากันอยู่ดี ส่วนลด 3แสน เจอดอกเบี้ยเข้าไปก็เหมือนไม่ลดละครับ  ;D
auto hold นี่กดทีเดียวครับ จอดหยุดสนิทปั๊ปทำงานเลย แตะคันเร่งรถก็เคลื่อนตัวแล้ว ทำงานตลอดทั้งเดินหน้าถอยหลังจนกระทั่งกดอีกทีให้ไฟดับ หรือดับเครื่องถึงจะเลิกทำงาน อ้อ แบตวิ่งถนอมๆหน่อยได้ 80 กมครับ ไปกลับ 40 กม นี่ครึ่งก้อนเอง

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 13:33:07 »

มาถูกทางแล้วครับที่เลือกรุ่น Plug-in Hybrid ถ้าขับไปทำงานไปกลับประมาณไม่เกิน 25km แนะนำโหมด EV แต่ว่า Plug-in Hybrid ของ BMW มัน Regenerative Braking กลับชาร์ทเข้าแบตขณะขับขี่เหมือน Mitsubishi Outlander PHEV หรือเปล่า

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 14:11:08 »

มาถูกทางแล้วครับที่เลือกรุ่น Plug-in Hybrid ถ้าขับไปทำงานไปกลับประมาณไม่เกิน 25km แนะนำโหมด EV แต่ว่า Plug-in Hybrid ของ BMW มัน Regenerative Braking กลับชาร์ทเข้าแบตขณะขับขี่เหมือน Mitsubishi Outlander PHEV หรือเปล่า

เห็นเซลแจ้งว่าเป็นแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 09:06:45 »
ถุงลม ผมว่าน่าใช้มากๆครับ ติดที่มันแพงเท่านั้นเอง แต่ก็คงไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆนะ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 11:23:31 »

regenerative braking ของ BMW มันมีตั้งแต่รถไม่ hybrid แล้วครับ เกือบ 10 ปีแล้ว 

นั่นคือตระกูลดีเซล หรือเบนซินไม่ hybrid ตั้งแต่ยุค F ก็มีแล้ว   สังเกตไม่ยากนักก็คือรถที่มี Idle Stop ก็จะมี Regen ครับ ของ BMW