กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: มาชม Toyota Land Cruiser 70 Series facelift 2024 สเปค JDM
« กระทู้ล่าสุด โดย O_o" เมื่อ วันนี้ เวลา 17:47:11 »
Body นี้เกิดมา 40ปีแล้ว
ประเด็นคือมันผ่าน NCAP ต่างๆ มั้ยนะ

มีการทดสอบของ ANCAP ประมาณปี 2016

https://youtu.be/9W_9au0hkJg?si=N3Kfip3HKySVdss_
2
Discussion Forum / Re: 911 ต้องเผื่องบการดูแล ต่อปี เยอะแค่ไหนหรอครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย IS2000 เมื่อ วันนี้ เวลา 17:42:32 »
ใช้น้อยก็ซ่อมน้อยครับ แต่ถ้าใช้เป็นรถ daily ผมว่าความจุกจิกความทนพอๆกับรถเยอรมันสมัยใหม่ แต่ค่าอะไหล่กับค่าซ่อมแพงกว่าพอสมควรครับ
3
Discussion Forum / Re: มาชม Toyota Land Cruiser 70 Series facelift 2024 สเปค JDM
« กระทู้ล่าสุด โดย Symphonic เมื่อ วันนี้ เวลา 17:31:37 »
Body นี้เกิดมา 40ปีแล้ว
ประเด็นคือมันผ่าน NCAP ต่างๆ มั้ยนะ
4
ยิ่งเทคโนโลยีไปไกลแค่ไหน วิจารณญาณของคนยิ่งถอยลง
บริษัทไหนปรับตัวไม่ทันก็ต้องสลายตัวไป
ผมมีสั่งของจากบริษัทญี่ปุ่น พอจะรู้นิสัยคนญี่ปุ่นบ้าง พวกเขาจะคิดจะทำอะไร มันดูยากเย็นเหลือเกิน เห็นแล้วเหนื่อยใจแทน
5
Discussion Forum / Re: การยกคันเร่งหรือเบรคเมื่อขับผ่านรอยต่อ, หลุมต่างๆ
« กระทู้ล่าสุด โดย akewizard เมื่อ วันนี้ เวลา 16:46:09 »
ปกติเวลาเหยียบเบรคจะเกิดแรงกดที่ล้อคู่หน้ามากขึ้นคับ
ถ้าอยากจะลดภาระของชิ้นส่วนช่วงล่างเวลารูดผ่านทางไม่เรียบโดยการลดความเร็ว ควรชะลอก่อนถึงตรงที่ทางไม่เรียบ หลังจากนั้นค่อยปล่อยให้รถไหลผ่าน
อย่าไปชะลอหรือกดเบรคตอนที่กำลังรูดพอดี แบบนั้นอาจจะกลายเป็นว่าไปสร้างภาระให้ช่วงล่างแทนก้ได้คับ
6
Discussion Forum / ศูนย์ไหนมีford mustangให้ลองบ้างครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย shando เมื่อ วันนี้ เวลา 16:13:17 »
เห็นโปรน่าสนใจเลยอยากลองขับก่อน มีใครรู้บ้างมั้ยครับว่าศูนย์ไหนในกทม.หรือใกล้เคียงมีตัว2.3ให้ลองtest driveบ้าง ขอบคุณครับ
7
หลบได้หลบครับ ถ้าเป็นเส้นที่วิ่งประจำ จะพยายามวิ่งเลนที่เจอหลุมน้อยๆ
ถ้าเป็นขรุขระเล็กน้อย ผมจะยกคันแร่งแล้วปล่อยไหลไป
ถ้าขรุขระกลางๆ ประมาณ ตัดยางมะตอยแล้วปะหน้าใหม่ แต่ไม่ได้เรียบเสมอกัน อาจแตะเบรคนิดๆครับ เป็นการเตือนคันหลังกลายๆ
ถ้ากลางๆค่อนไปทางแย่ เช่น พวกแผ่นเหล็กปิดพื้น อันนี้จะเบรคเยอะหน่อย
แย่มากๆก็คลานปล่อยไหลครับ

ส่วนตัวขับเก๋งและ PPV ไม่ค่อยซีเรียสถ้าคันหน้าต้องเบรคเท่าไร่
จะรำคาญก็กลุ่มรถตู้ที่น่าจะเป็นคนขับรถ เคยวิ่งมา 80-90 ช่วงทางเบี่ยงเข้าช่องทางด่วน เราก็พยายามทำความเร็วให้ Match รถฝั่งขวาที่กำลังวิ่ง
เจอ V-Class คันหน้า เบรคเหลือ 40 เพราะทางทางเป้นเนินต่างระดับเล็กน้อยแทบจะจิ้มท้ายเขา.. แล้วพอวิ่ง 40 แล้วจะเบียงออกช่องทางด่วนที่คันอื่นวิ่งกัน 90-100 อันตรายมากๆ
8
Discussion Forum / Re: การยกคันเร่งหรือเบรคเมื่อขับผ่านรอยต่อ, หลุมต่างๆ
« กระทู้ล่าสุด โดย iKrit เมื่อ วันนี้ เวลา 15:36:13 »
1. เจอหลุมใหญ่หรือรอยต่อใหญ่ให้หลบเท่าที่ทำได้
2. หากหลบไม่ได้...
  2.1 เบรคก่อนถึงหลุม ห้ามเบรคตอนลงหลุมหรือพึ่งจั๊มหลุมแล้วยังดึ๋งดั๋งอยู่ ทำให้รถเสียหลักได้
  2.2 หากเบรคไม่ทัน หรือเบรคทันแต่ไม่พอ ปล่อยคันเร่งให้รถไหลไปตามนั้นล่ะ ปะคองพวงมาลัยดี ๆ ดิ้นนิดหน่อยไม่เป็นไร ดิ้นเยอะอย่าตกใจหักพวงมาลัยเยอะ ไม่งั้นเข้าข้างทาง
3. ช่วงล่างรถออกแบบให้รองรับแรงกระแทกได้พอสมควรอยู่แล้ว ใช้ไปเถอะ แต่ไม่ใช่เจอหลุมใหญ่แล้วซัดตู้มๆ พวกบูชยาง โช็ค พังหมด

9
Discussion Forum / Re: 911 ต้องเผื่องบการดูแล ต่อปี เยอะแค่ไหนหรอครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย GT3 เมื่อ วันนี้ เวลา 15:35:47 »
911 เมืองนอกบางคนใช้กันแบบรถทั่วไปเลยครับ

10
« กระทู้ล่าสุด โดย nimnim_thailand เมื่อ วันนี้ เวลา 15:24:28 »
ผมว่า ถ้าอยากได้ ก็ซื้อมาเลยครับ   จะได้หายสงสัย เรื่องการซ่อมบำรุง การดูแลรักษา ว่าใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ส่วนตัวผมก็อยากได้ รุ่นคลาสสิค ปี 1974 -76 สักคัน  รอรถสวย ราคาได้อยู่  ตัวคลาสสิค มันดูแลง่ายกว่าตัวใหม่ๆ เยอะ แถมราคาแข็ง โอกาสเจ็บตัวหนักๆน้อยกว่า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10