กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: External Battery ของกล้องวงจรปิดรถยนต์ ปลอดภัยที่จะใช้ไหมคับ
« กระทู้ล่าสุด โดย iKrit เมื่อ วันนี้ เวลา 13:15:22 »
แบตไม่โดนแดดตรงๆไม่ระเบิดหรอก แต่ไม่ซื้อแบบที่แทปกับไฟรถเหรอ มีแบบตั้งค่าได้ว่าหลังดับเครื่องแล้วให้ทำงานต่ออีกกี่ชั่วโมง หรือทำงานตลอดจนไฟแบตของรถลดลงถึงค่าระดับหนึ่งก็ให้มันปิดตัวเองไป

แบบประมาณเนี้ย
https://shopee.co.th/70maiofficialstore1/24118659014
2
Discussion Forum / การยกคันเร่งหรือเบรคเมื่อขับผ่านรอยต่อ, หลุมต่างๆ
« กระทู้ล่าสุด โดย wcr เมื่อ วันนี้ เวลา 13:10:03 »
อาจจะเป็นคำถามเบสิคๆแต่อยากได้ข้อมูลจากหลายๆมุมครับ เกี่ยวกับการขับรถผ่านรอยต่อถนน ถนนขรุขระ หลุมต่างๆ

ท่านคิดว่าในจังหวะที่ขับรถผ่านรอยต่อถนนที่ลึกหน่อย (ทุกท่านน่าจะนึกภาพออก), ถนนที่ซ่อมมาแล้วไม่เรียบ, หลุมต่างๆ การยกคันเร่งหรือเบรคในจังหวะที่ขับผ่าน (ยกแบบไม่เป็นภาระเพิ่มร่วมทาง) สามารถช่วยถนอมอะไหล่บางตัวที่เกี่ยวข้องได้มั้ยครับ เข้าใจว่าวิศวกรได้ออกแบบมาให้รองรับแรงพวกนี้อยู่แล้ว แต่จะขนาดไม่มีผลเลยหรือเปล่า หรือแม้แต่แทนที่จะถนอมอาจกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดี

ที่เกิดคำถามเพราะผมคิดเอาเองว่าระหว่างที่เราเหยียบคันเร่งซึ่งจะส่งแรงจากเครื่องยนต์หรือมอเตอร์ไปที่ล้อ น่าจะมีอะไหล่ที่ engage กันเพิ่มเพื่อส่งแรงลงล้อ หรือเมื่อเหยียบเบรคก็คือคาลิเปอร์จับจานเบรค ซึ่งทำให้ชิ้นส่วนต้อง engage กันเพิ่ม ถ้าชิ้นส่วนมัน engage กันระหว่างที่ตกหลุมมันน่าจะสึกหรอได้มากกว่าการที่ชิ้นส่วนมันไม่ประกบกัน อะไรประมาณนี้ครับ
3
Discussion Forum / Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« กระทู้ล่าสุด โดย imvile เมื่อ วันนี้ เวลา 13:07:43 »
2014 น่าจะขายได้ 600k
ถ้าไป city hev รวมส่วนลด ส่วนต่างน่าจะ 150k
แต่พอบอกว่า honda ให้ 450k ผมว่าซ่อมน่าจะใช้งบน้อยกว่านั้น

คิดว่า service แบตเปลี่ยนไส้หมดแล้ว + ช่วงล่างแล้ว
ถ้าเปลี่ยนพวกพัดลม หม้อน้ำ ซีลยางใช้ได้อีกยาวๆ ในงบพอๆ หรือถูกกว่าเปลี่ยนเป็น city

จะมีเสี่ยงก็ inverter

เคยใช้ harrier ตัว UX30 ลำโพงหลังไม่ดัง แค่ปลั๊กหลวม เสียค่าแรงหลักสิบ
โชํคฝ้าท้าย เริ่มตก อัดน้ำมันอยู่ได้เกือบปี แล้ววานช่างไปซื้อมือสองเชียงกง หลักพัน
หลังจากนั้นใช้ได้เกือบ 500k จนสูบหนึ่งเดินสะดุด กำลังอัดตก ถึงได้ขายออกไป

Cruise with ACC ไม่ได้มีอยู่แล้วหรือครับ แค่ไม่ LSF
CarPlay เนื่องจาก harrier ใช้ 2din ธรรมดา มีให้เลือกเยอะหลักพัน

สุดท้ายประกัน ทำไมแพงจัง เลือกทุนเท่าไหร่
ปกติผมให้เขาเปลี่ยนทุนตามราคามือ 2 ของเรา อาจจะไม่ช่วยมากตอนชน supercar
แต่ก็เผื่อขายซากรถเราได้ 320i ผมปรับทุน 600k ดีดัก 5 พัน ค่าประกันหมื่นปลายเองครับ

ถ้าปรับตามนี้ผมว่าค่าดูแล ก็คงแพงกว่า city อยู่ดี แต่ไม่มาก น่าจะคุ้มกับการขับขี่นะครับ

-

สุดท้าย เข้าใจเลย 555 เคยคิดแบบนี้ เงินไหว แต่เวลาไม่มี
พอรถซ่อม ก็ลำบากไปขอยืมรถพ่อ รถแฟน รถพ่อแฟน ย้ายของไปมา ลำบากเหมือนกัน
ถ้าอยากไปรถใหม่จริงๆ แล้วกลับเรื่องขนาด ผมว่าเพิ่มอีกนิดไป HRV-e น่าจะดีกว่านะครับ ได้ข่าวส่วนลดหลักแสน
4
Discussion Forum / Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 12:45:14 »
ซื้อครับ .... ถึงจะหยุดความคิดนี้ได้

ซื้ออะไรก็ได้ ที่ชอบแต่ซื้อเถอะ ถ้ากำลังเราไหวผ่อนได้

ส่วนถ้าจะซ่อม ฟันธงเลยคือไม่มีวันจบ ที่ไม่จบน่ะคือ ซ่อมไปจุดนึงสักพักจะมีอีกจุดตามมา และมันจะเป็นแบบนี้วนไปจนกว่าจะใหม่ทั้งคัน ซึ่ง กว่าจะใหม่ ไอ้ที่ซ่อมไปตอนแรกก็วนมาพังอีก ..

ซ่อมจบมีอย่างเดียวคือ ซ่อมแล้วจอด ไม่ใช้ไม่วิ่งล้อไม่หมุนนั่นล่ะซ่อมจบ .... 

ดังนั้นซื้อใหม่เถอะ
5
« กระทู้ล่าสุด โดย bravo เมื่อ วันนี้ เวลา 12:44:55 »
รถใหม่ ผ่อนอีก 5ปี ก็จบ

แต่ถ้าใช้ Harrier ต่อไป ก็ต้องซ่อมไปเรื่อยๆ ตามอาการ และหลังจากนี้อีก 5 ปี มันก็มีแต่ซ่อมบ่อยขึ้นไปอีก

ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าเปลี่ยนยาง ที่ต่างกันอีก

ยังไม่นับค่าเสียเวลาในการดูแล หรือรถเก่าที่อาจจเสียกลางทางเมื่อไรก็ได้ด้วยครับ
6
Discussion Forum / Re: มาชม Toyota Land Cruiser 70 Series facelift 2024 สเปค JDM
« กระทู้ล่าสุด โดย kiwiwi เมื่อ วันนี้ เวลา 12:13:16 »
โมลด์แตกของแทร่
7
Discussion Forum / มาชม Toyota Land Cruiser 70 Series facelift 2024 สเปค JDM
« กระทู้ล่าสุด โดย O_o" เมื่อ วันนี้ เวลา 11:54:02 »
โดยเปิดตัวตั้งแต่ปี 1984 ปรับโฉมเรื่อยมา จนถึงปี 2024 Toyota Land Cruiser 70 Series เปิดตัวรุ่นปรับโฉม ที่ประเทศญี่ปุ่น

งานออกแบบ ภายนอก ภายใน ปรับให้ดูทันสมัยมากยิ่งขึ้น

มิติขนาดตัวถังยาว 4890 กว้าง 1870 สูง 1920

เครื่องยนต์ 1GD-FTV ดีเซล 2.8 ลิตร เทอร์โบ 204 hp แรงบิด 500 Nm ระบบส่งกำลัง 6AT

ระบบขับเคลื่อน 4WD พร้อม differential lock

เพิ่มระบบ Toyota Safety Sense

8
« กระทู้ล่าสุด โดย albacore เมื่อ วันนี้ เวลา 11:52:01 »
เกิน2แสน ทำช่วงล่างถือว่าสมเหตุอยู่ครับ
ถ้าใช้ทุกวัน ไม่ได้มีเวลาเอาเข้าซ่อมบ่อย การเปลี่ยนรถใหม่ก็พอสมเหตุผล
หรือไม่ก็ต้องซ่อมแบบเก็บให้หมด อันไหนอายุเยอะแล้วก็ยกชุด ก็จะห่างอู่มากขึ้น
 แต่ไมล์เยอะจริง และเริ่มจะเป็นรายการที่ไม่ใช่ทั่วไปแล้ว จะเหนื่อยหน่อย
9
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 11:49:55 »
เห็นการใช้งานวิ่งในเมือง กรุงเทพ-นนทบุรี

ทำไมไม่มองรถไฟฟ้าไปเลยครับ?

ถ้าจะ e:hev ผมว่า ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่า มันเหมือนอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับโจทย์นี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่า bev ตอบโจทย์ที่สุดนะครับ

ตอนนี้ผมเช่าอยู่ครับ เป็นอาคารพานิชย์ แต่ก็อยู่ที่นั่นเลย เป็นออฟฟิศไปด้วย และเจ้าของบ้านไม่ให้ติดที่ชาจรถไฟฟ้าครับ

ถ้าใช้รถไฟฟ้า ไป-กลับ กรุงเทพฯ-นนทบุรี ผมว่าชาร์จเต็มวิ่งได้เป็นอาทิตย์นะครับ

เสาร์-อาทิตย์ ไปชาร์จตามที่ชาร์จได้ครับ ไม่ต้องชาร์จที่บ้านก็ได้

หรือถ้าคิดว่า 1 สัปดาห์แบตไม่พอ แวะชาร์จสัก 10-15 นาที ตอนแวะเข้าห้องน้ำ ก็ได้กลับมาหลาย % แล้วครับ
10
« กระทู้ล่าสุด โดย WASADM เมื่อ วันนี้ เวลา 11:45:32 »
เห็นการใช้งานวิ่งในเมือง กรุงเทพ-นนทบุรี

ทำไมไม่มองรถไฟฟ้าไปเลยครับ?

ถ้าจะ e:hev ผมว่า ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่า มันเหมือนอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับโจทย์นี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่า bev ตอบโจทย์ที่สุดนะครับ

ตอนนี้ผมเช่าอยู่ครับ เป็นอาคารพานิชย์ แต่ก็อยู่ที่นั่นเลย เป็นออฟฟิศไปด้วย และเจ้าของบ้านไม่ให้ติดที่ชาจรถไฟฟ้าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10